PDA

View Full Version : Phương án móng nhà dân?

xaydungbien
17-04-2010, 03:24 PM
em chưa ra trường nên ít có kinh nghiệp thực tế,cho nên nhờ các bác chỉ bảo dùm.Vấn đề của em là :khi làm đồ án nền móng thì em có đầy đủ về số liệu địa chất và tải trọng thì đưa ra được phương pháp móng.nhưng ra ngoài thực tế trong tay em là nhà 3 tầng được xây dựng trên 50m2 đất ao hồ san lấp.(ở đây ta sẽ tính được tải trọng).Các bác cho em giải pháp về móng được không ah?
em xin chân thành cảm ơn ah !

binhmax2
17-04-2010, 09:58 PM
3 tầng thì móng cọc ép cho chắc.nhà phố đâu có khảo sát địa chất

phamvanxuan
17-04-2010, 11:54 PM
em chưa ra trường nên ít có kinh nghiệp thực tế,cho nên nhờ các bác chỉ bảo dùm.Vấn đề của em là :khi làm đồ án nền móng thì em có đầy đủ về số liệu địa chất và tải trọng thì đưa ra được phương pháp móng.nhưng ra ngoài thực tế trong tay em là nhà 3 tầng được xây dựng trên 50m2 đất ao hồ san lấp.(ở đây ta sẽ tính được tải trọng).Các bác cho em giải pháp về móng được không ah?
Mình nói câu thuyện này, không biết bạn có tin không. Cách đây không lâu, mình có gặp một công trình sửa chữa. Điều kỳ lạ là thép của rất nhiều dầm của công trình đó đều đặt ở miền trung hòa (có nghĩa là thép không có ý nghĩa gì), nhưng may thay công trình vẫn tồn tại từ năm 1992 tới nay (công trình 4 tầng). Giữa thực tế và lý thuyết tính toán có một khoảng cách nhất định phải không bạn.
Ý nói ở đây là khi thiết kế nhà dân, việc ép các giả thiết giống với đồ án nền móng thực không có nhiều ý nghĩa. Cho nên bạn có thể tham khảo nền móng nhà liền kế, hoặc một số công trình với tải trọng tương tự để đưa ra phương án kinh tế và hợp lý?

dslbkxd
18-04-2010, 12:02 AM
Đất ao hồ san lấp là loại đất yếu, nếu muốn làm thật kỹ thì khuyên bạn nên khảo sát thử 1 hố khoan cho chắc, để biết nên dùng móng gì và chiều sâu đặt móng an toàn, nếu không có thể dùng số liệu của nhà liên kế, nhưng điều này không chắc chắn lắm vì không ai biết được trong lòng đất có biến đổi gì phải không ^^

xaydungbien
19-04-2010, 12:44 PM
[QUOTE=dslbkxd;76267]Đất ao hồ san lấp là loại đất yếu, nếu muốn làm thật kỹ thì khuyên bạn nên khảo sát thử 1 hố khoan cho chắc, để biết nên dùng móng gì và chiều sâu đặt móng an toàn, nếu không có thể dùng số liệu của nhà liên kế, nhưng điều này không chắc chắn lắm vì không ai biết được trong lòng đất có biến đổi gì phải không ^^[/QUOTE
nhưng mà bác ơi ! tham khảo nhà liền kề như thế khó quá " nhà phố kín cổng cao tường " mà.những dù sao em cũng thanks các bác đã cho em lời khuyên ah.chúc các bác ngày đầu tuần may mắn vui vẻ:):):)

hondarsx
19-04-2010, 12:55 PM
3 tầng thì móng cọc ép cho chắc.nhà phố đâu có khảo sát địa chất

móng cọc của bác dùng thế nào đấy ạh.chả lẽ phải ép cọc đến tận địa tầng đất tốt của Hà Nội sao.mà em nhớ không nhầm phải đạt độ sâu 30m đấy chứ ah?

cogabh
19-04-2010, 02:51 PM
Trường hợp không có hồ sơ địa chất thì có thể thiết kế theo công trình tương tự tại địa phương. Thường đất bùn, ao hồ phải gia cố nền bằng phương pháp đóng cọc (cừ tràm, cọc bêtong, khoan nhồi...).

xaydungbien
19-04-2010, 09:42 PM
Đất ao hồ san lấp là loại đất yếu, nếu muốn làm thật kỹ thì khuyên bạn nên khảo sát thử 1 hố khoan cho chắc, để biết nên dùng móng gì và chiều sâu đặt móng an toàn, nếu không có thể dùng số liệu của nhà liên kế, nhưng điều này không chắc chắn lắm vì không ai biết được trong lòng đất có biến đổi gì phải không ^^

chi phí cho công tác khảo sát cho 1 lỗ khoan có tốn kém lắm không hả bác ???

3dnow
20-04-2010, 12:03 AM
ép cọc thì có tùy chọn lấy 1 chiều dài cọc hợp lý (10-12m), dựa trên kết quả lực ép của 1 số cọc đầu để lấy làm sức chịu tải và bố trí cọc. Tốt nhất là vẫn cứ khoan khảo sát và đóng lấy số SPT thì cơ sở chắc chắn hơn, nhưng với quy mô 3 tầng thì thuyết phục chủ nhà là cả vấn đề :).

bonjour
21-04-2010, 04:13 PM
chi phí cho công tác khảo sát cho 1 lỗ khoan có tốn kém lắm không hả bác ???

khoảng 2 triệu/1 mũi khoan bạn ạ, nếu chủ nhà rủng rỉnh thì mình cứ khuyên người ta làm vài mũi khoan (khoan tay thôi ) cho yên tâm,còn khi thiết kế noí thực cần quái gì cái này vẫn thiết kế ầm ầm :D

donchihotte
21-04-2010, 04:38 PM

mình thấy có cách này là bạn có thể thuyết phục được chủ nhà:bạn thuyết chủ nhà nên bỏ chi phí ép thử 1 cọc tại vị trí nhất định ( do bạn tk chỉ định) để xem chính xác chiều dài cọc và SCT của cọc là bi nhiu.
Nếu bạn biết được đó là đất ao hồ san lấp thì cứ dự trù 2 đoạn cọc để ép thử, có jì sau này xài luôn cọc đó.
Mình đã làm như thế vài căn rùi, vì nhà dân mà nói là khoan khs thì khó cho gia chủ lắm bạn ạ!
Sâu 30 m cũng không thành vấn đề miễn là đảm bảo tải thiết kế. 1 cọc có 3 đoạn nối thì cũng bình thường thôi mà.
Còn nếu mb thi công không thoải mái để có thể ép 2-3 đoạn cọc thì bạn nên dùng cọc khoan nhồi đường kính nhỏ 350 - 400 jì đó, thuê 1 đơn vị tới làm cọc khoan nhồi, đv đó vừa khoan cọc vừa khs luôn đó, nếu dùng cọc khoan nhồi thì SCT thiết kế có thể lên đến 30 - 40 T.
Hì :D mình góp ý đôi chút. Nhà phố bạn đừng làm hầm hố quá, nhưng cũng đừng coi thường nó nhé!:)( vì mình bắt đầu từ cái nhỏ thì mới tới cái to được chứ!)
p/s: bạn có thể search trong diễn đàn có 1 số topic nói về vấn đề móng cho nhà phố bạn có thể tham khảo được đấy !:)

xaydungbien
21-04-2010, 04:45 PM
mình thấy có cách này là bạn có thể thuyết phục được chủ nhà:bạn thuyết chủ nhà nên bỏ chi phí ép thử 1 cọc tại vị trí nhất định ( do bạn tk chỉ định) để xem chính xác chiều dài cọc và SCT của cọc là bi nhiu.
Nếu bạn biết được đó là đất ao hồ san lấp thì cứ dự trù 2 đoạn cọc để ép thử, có jì sau này xài luôn cọc đó.
Mình đã làm như thế vài căn rùi, vì nhà dân mà nói là khoan khs thì khó cho gia chủ lắm bạn ạ!
Sâu 30 m cũng không thành vấn đề miễn là đảm bảo tải thiết kế. 1 cọc có 3 đoạn nối thì cũng bình thường thôi mà.
Còn nếu mb thi công không thoải mái để có thể ép 2-3 đoạn cọc thì bạn nên dùng cọc khoan nhồi đường kính nhỏ 350 - 400 jì đó, thuê 1 đơn vị tới làm cọc khoan nhồi, đv đó vừa khoan cọc vừa khs luôn đó, nếu dùng cọc khoan nhồi thì SCT thiết kế có thể lên đến 30 - 40 T.
Hì :D mình góp ý đôi chút. Nhà phố bạn đừng làm hầm hố quá, nhưng cũng đừng coi thường nó nhé!:)( vì mình bắt đầu từ cái nhỏ thì mới tới cái to được chứ!)
p/s: bạn có thể search trong diễn đàn có 1 số topic nói về vấn đề móng cho nhà phố bạn có thể tham khảo được đấy !:)

cám ơn bậc tiền bối nhiều !!!

bonjour
22-04-2010, 12:41 PM

Hixx,nhà dân mà bác chơi cả cọc khoan nhồi cơ à

anhosg
22-04-2010, 04:35 PM
Đa số giờ nhà phố đều thi công cọc khoan nhồi đường kính nhỏ đó chứ ...! chứ nếu nhà nằm trong "hóc bù tó" thì làm sao vác dàn dép vào được ?

minute9999
22-04-2010, 05:01 PM

=======================================
1.Theo tôi bạn nên tính toán nội lực tại chân cột xem bao nhiêu.
2. Tham khao những nhà kế bên xem họ làm móng thế nào rồi giả định đất nền từ đó đưa ra dự kiến chiều dài cọc.
3. Thuê đơn vị ép cọc, nhớ là máy có đồng hồ kiểm định đàng hoàng nhe, cho ép theo theo thiết kế sau khi hạ cọc cách cao độ thiết kế khoảng 300-500 thì cho dừng khoảng 5-10phút sau đó gia tải tiếp nếu gia tải >=1,5 lần tải trọng thiết kế mà cọc không xuống được nữa thì ok. còn không thì nên tăng chiều dài cọc.

donchihotte
22-04-2010, 05:48 PM

ô hay thế bác chưa thấy nhà dân làm cọc nhồi bao giờ à.
Em thử hỏi bác nhà mình là nhà phố quy mô 1 trệt + 2 lầu, sử dụng cả sân thượng và có ***g cu ( tức ***g cầu thang).
Tính toán ra thì phải dùng cọc ( ở đây em kô nói đến phương án móng khác mặc dù vẫn có nhưng kinh tế thì ....).
Nhưng ngặt nỗi, đường dẫn vào nhà chỉ là hẻm a/b/c/d gì đó có vỏn vẹn 2-2,5m thôi. Làm sao mà xe cọc nào vô được.
=> cọc khoan nhồi đk nhỏ là khả thi thôi :D.

mua_t7
02-05-2010, 11:11 PM
Theo mình thì nhà dân 3 tầng ko cần thiết phải ép cọc chi cho lãng phí. Có nhiều giải pháp mà. Với diện tích 50m2 thì bạn có thể làm móng bè, đào sâu 1 chút thì vô tư đi bạn ah.

ksminh
03-05-2010, 09:16 AM
Theo mình thì nhà dân 3 tầng ko cần thiết phải ép cọc chi cho lãng phí. Có nhiều giải pháp mà. Với diện tích 50m2 thì bạn có thể làm móng bè, đào sâu 1 chút thì vô tư đi bạn ah.

đào sâu bao nhiêu là vừa ? cường độ đất dưới móng bè là bao nhiêu ? chiều dày móng bè bao nhiêu ? thép trong đó bao nhiêu ???? khi trả lời hẳng bạn phải biết làm và biết chắc được . CHứ không nên khuyên không có cơ sở khoa học thì đừng khuyên .:eek:

hondarsx
07-05-2010, 11:44 PM
ô hay thế bác chưa thấy nhà dân làm cọc nhồi bao giờ à.
Em thử hỏi bác nhà mình là nhà phố quy mô 1 trệt + 2 lầu, sử dụng cả sân thượng và có ***g cu ( tức ***g cầu thang).
Tính toán ra thì phải dùng cọc ( ở đây em kô nói đến phương án móng khác mặc dù vẫn có nhưng kinh tế thì ....).
Nhưng ngặt nỗi, đường dẫn vào nhà chỉ là hẻm a/b/c/d gì đó có vỏn vẹn 2-2,5m thôi. Làm sao mà xe cọc nào vô được.
=> cọc khoan nhồi đk nhỏ là khả thi thôi :D.

bác ơi cho em hỏi.nếu làm cọc khoan nhồn thì phải có xe chuyên dùng vào hút dung dịch Ben chứ.đúng không ah.mà nhà như bác nói thế xe vào sao được?

mju mju
08-05-2010, 09:35 AM
Có mỗi 3 tầng thì làm móng bè đi bạn ơi.chi phí cũng không tốn kém là bao nhưng nó an toàn,đặc biệt là đối với đất ao hồ.Nhà 5 tầng người ta còn làm móng bè được nữa là.Nếu bạn thấy không an tâm đi nữa thì đóng dưới mấy cái cọc tre là OK .:D

thuythu_22
09-05-2010, 10:04 PM
Nếu công trình của bạn nằm ở những vùng đất yếu với 3 tầng, mặt bằng không thể đem thiết bị lớn thì chỉ có cách khoan cọc nhồi với đường kính nhỏ (cái này hiện nay dùng nhiều ở thành phố HCM), đất cứng thì làm móng bè thậm chí móng đơn cũng được. Ăn thua do mình tính

3dnow
09-05-2010, 10:32 PM
nói là cái cọc nhồi đường kính nhỏ kô cần nhiều mặt bằng thi công, nhưng đường vào không có thì cũng chả cách nào cho thiết bị vào được. Vậy thì chỉ còn cách là gia cố nền bằng cọc tre (nếu có nước ngầm) rồi làm móng bè, và cầu trời cho địa chất kô thay đổi đột ngột mà thôi :).

duchai9887
26-07-2010, 01:36 PM
các bác ơi cho em hỏi cái này. đó là giờ thiết kế một cái nhà dân khoảng 3,4 tầng thôi thì có cách nào mà tính nội lực của chân cột, dầm sàn... một cách nhanh nhất và đơn giản nhất ko? vì nếu mà như vậy mà lập vào sap hay là etabs thì nó mất thời gian.mong các bác giúp cho em với.em cám ơn các bác nhìu lém.

Khaitoan
26-07-2010, 01:42 PM
các bác ơi cho em hỏi cái này. đó là giờ thiết kế một cái nhà dân khoảng 3,4 tầng thôi thì có cách nào mà tính nội lực của chân cột, dầm sàn... một cách nhanh nhất và đơn giản nhất ko? vì nếu mà như vậy mà lập vào sap hay là etabs thì nó mất thời gian.mong các bác giúp cho em với.em cám ơn các bác nhìu lém.

Với nhà phố 3,4 tấm nếu bạn dùng Sap nhanh chỉ khoảng 2 tiếng là xong, mình nghĩ nhanh hơn nhiều với truyền tải tay để tính, và số liệu xuất ra sẽ được lưu có hệ thống hơn.

haonam
26-07-2010, 03:34 PM

tình hình là bạn mới ra trường.gặp những tình huống này k gì là lạ.việc khuyên gia chủ bỏ ra vài chục triệu làm móng cọc cugn rất khó thuyêt phục nếu kinh tế ep hẹp.mà an toàn đặt lên trên hết.còn hơn đêm về nằm ngủ mà lòng âu lo k ngừng.tốt nhất bạn nên tham khảo các nhà xây liền kề và lân cận ở đó như thế nào.roi lam tru hao cho tải dư dư nữa là được.vì nếu cứ rập khuôn từ a tới z cho một cái nhà dân thì có mà đói chết.nhưng cố gắng làm móng cọc nếu có thể.

duchai9887
26-07-2010, 05:51 PM
nhưng mà ngoài cáh dùng sap ra thì còn có cách nào để xác định nữa ko ạh.vì bít đâu mình làm trong sap lại bị sai nữa thì sao ạh.cái này có thể dùng để tự kiểm tra có được ko ah?

Khaitoan
26-07-2010, 06:10 PM
nhưng mà ngoài cáh dùng sap ra thì còn có cách nào để xác định nữa ko ạh.vì bít đâu mình làm trong sap lại bị sai nữa thì sao ạh.cái này có thể dùng để tự kiểm tra có được ko ah?
Cái này phải chút kinh nghiệm (bạn cần làm khoảng 10 công trình), mình nghĩ là thế. Đối với vần đề bạn nêu nghĩa là phương pháp định tính và kinh nghiệm, thường chỉ dùng cho việc kiểm tra kết quả của phần mềm, khó dùng để tính toán vì kết quả sai lệch khoảng 20%->30%.
Cụ thể vấn đề bạn nêu, với công trình nhà phố bình thường thì có thể định tính như thế này:
1. Móng bạn lấy số tầng nhân với 1T->1.2T/m2* diện tích mà móng chịu tải.
2. Nhịp đà 4->5 mét thì M gối thường khó vượt qua 5Tm, chỉ có trường hợp cấu kiện chịu tải khác biệt hoặc phải gò ép đỡ các cấu kiện khác.
3. M sàn thì khó vượt quá 0.6Tm
4.....
Các thông số trên là kinh nghiệm của mình, mình khá tin tưởng nó. Nhưng chỉ là kinh nghiêm, không có cơ sở rỏ ràng lắm, nên chỉ có tính chất tham khảo thôi nhé. Thân!

duchai9887
26-07-2010, 08:52 PM
vâng ah.em xin cảm ơn bác rất nhìu vì đã giúp em nhiệt tình.

myson105
28-07-2010, 05:34 PM
tôi đồng ý với mju mju, Nhà có 3 tầng thôi mà loạn lên vậy. bạn thủ tính xem toàn bộ tải trong công trình tac dụng lên chân cột là bao nhiêu? rồi đưa ra phương án

hanguyen81
07-08-2010, 04:10 AM
em là thành viên mới em là dân cơ khí không giành về xây dựng lắm
mong các bác chỉ cho em
nhà em chuẩn bị làm trên nền đất mới cao 4m so với nền cũ
mong mọi người chỉ cho cách làm móng tối ưu nhất tiết kiệm nhất
rât cảm ơn các bác
khi nào các bác có dịp đến Vũng Tàu mời các bác một trầu nhậu

huyconst123
30-08-2010, 06:28 PM
các bác nói dữ quá. kiếm tre đóng xuống , đổ thêm ít xe cát nữa là ok lun . nhà dân mà làm cọc khoan nhồi chủ nhà có đủ tiền làm nhà nữa ko?

lthienkt
30-08-2010, 07:19 PM
Quảng cáo thế này cẩn thận bị ban nick đấy, xem trên diễn đàn có qui định hay thread nào qui định về cái này không.

tuanlt
31-08-2010, 11:21 AM
Mình nói câu thuyện này, không biết bạn có tin không. Cách đây không lâu, mình có gặp một công trình sửa chữa. Điều kỳ lạ là thép của rất nhiều dầm của công trình đó đều đặt ở miền trung hòa (có nghĩa là thép không có ý nghĩa gì), nhưng may thay công trình vẫn tồn tại từ năm 1992 tới nay (công trình 4 tầng). Giữa thực tế và lý thuyết tính toán có một khoảng cách nhất định phải không bạn.
Ý nói ở đây là khi thiết kế nhà dân, việc ép các giả thiết giống với đồ án nền móng thực không có nhiều ý nghĩa. Cho nên bạn có thể tham khảo nền móng nhà liền kế, hoặc một số công trình với tải trọng tương tự để đưa ra phương án kinh tế và hợp lý?

Chuẩn không cần chỉnh. Tôi muốn nói thêm là sự ứng xử thực tế của công trình là phức tạp hơn nhiều so với những giả thiết tính toán. Nên cần dựa vào kinh nghiệm và thực tiễn nữa. Thậm chí có khảo sát rồi cũng cần thận trọng (nhiều số liệu khảo sát chỉ là mafia hoặc Modify số liệu các công trình lân cận) và rất nên dựa vào kinh nghiệm cũng như sự phân tích nhiều mặt (không chỉ xét mỗi kỹ thuật mà quên đi tính kinh tế).
Tình huống móng ở trên theo tôi nếu có điều kiện thì tốt nhất là dùng cọc ép (cọc 200x200 cũng đủ rồi) cho nó lành.

bmw6i
11-11-2010, 11:32 AM
dung do em thay ho lam mong be o duoi dong coc tre 1m2 khoang 20-25 coc tren do phu lop cat dem day 10cm la dc ma