PDA

View Full Version : Quan trắc chuyển vị tường vây?

ngxtrung
26-04-2010, 06:57 PM
trong thi công tầng hầm, để quan trắc độ chuyển vị của tường vây, ngoài biện pháp đo dùng Inclinometer có bác nào biết còn dùng phương pháp nào để xác định chuyển vị tường vây không nhỉ? Mong được chỉ giáo! xin cám ơn!

ks.thanhtan
26-04-2010, 08:42 PM
trong thi công tầng hầm, để quan trắc độ chuyển vị của tường vây, ngoài biện pháp đo dùng Inclinometer có bác nào biết còn dùng phương pháp nào để xác định chuyển vị tường vây không nhỉ? Mong được chỉ giáo! xin cám ơn!
Em có nhớ là chuyển vị ngang đỉnh tường vây cho phép: 0,5%xH (H chiều sâu hố đào) khi học môn thi công ngày học ĐH, và đây cũng là một trong những câu trả lời bảo vệ luận văn tốt nghiệp KSXD trước hội đồng. Và các thầy cũng không có ý kiến gì về câu trả lời này! :cool:

cauBTCT
27-04-2010, 01:22 AM
Lập mốc cố định (đâu đó giữa lòng hầm), gắn gương mi ni cố định vào tường và quan trắc bằng máy total station chắc được à.

TUANDUNG1007
27-04-2010, 05:04 PM

Tham khảo file đính kèm nhé ,
Mình đang thi công dự án 4 tầng hầm ở Hà Nội áp dụng phương pháp này .Nếu có thời gian mời ghé thăm .

tranhatanh
27-04-2010, 06:17 PM
Ở công trình ngoài việc sử dụng inclometer, người ta còn lắp đặt các móc quan trắc trực tiếp trên tường vây thành các lớp theo chiều cao hố đào. Rồi tiến hành quan trắc chuyển vị của các móc này bằng cách so sánh tọa độ giửa các lần đo và so với tọa độ ban đầu của các móc này thôi.

ngxtrung
27-04-2010, 06:32 PM
bác tuandung1007 đang thi công ở đâu ở HN vậy?

TUANDUNG1007
28-04-2010, 03:29 PM
Minh lam o du an Habico 288 Pham Van Dong

pvt14924
14-05-2010, 08:31 PM
các bác toàn nói truyện trên giời em chẳng hiểu gì cả .

phuongph311
10-06-2010, 05:20 PM
Biện pháp quan trắc thì em biết rồi, nhưng em băn khoăn là
1-NGUYÊN LÝ hoạt động của INCLINOMETER ấy! :(
2-Chuyển vị nó đo là của ống CISING hay là của tường vây? Và nếu nó là chuyển vị của ống thì cơ sở nào để chuyển đổi sang chuyển vị của tường vây nhỉ!
3-Trong tường vây luôn có sẵn các ống siêu âm, có thể dùng các ống này để cho đầu dò chạy vào trong đó đo được không?
Rất mong các bác trả lời giúp em! Nếu có tài liệu gì các bác cho em xem luôn với nhé!
Em xin chân thành cảm ơn!

anhhung205
22-06-2010, 10:26 AM
Biện pháp quan trắc thì em biết rồi, nhưng em băn khoăn là
1-NGUYÊN LÝ hoạt động của INCLINOMETER ấy! :(
2-Chuyển vị nó đo là của ống CISING hay là của tường vây? Và nếu nó là chuyển vị của ống thì cơ sở nào để chuyển đổi sang chuyển vị của tường vây nhỉ!
3-Trong tường vây luôn có sẵn các ống siêu âm, có thể dùng các ống này để cho đầu dò chạy vào trong đó đo được không?
Rất mong các bác trả lời giúp em! Nếu có tài liệu gì các bác cho em xem luôn với nhé!
Em xin chân thành cảm ơn!

Đo chuyển vị bằng phương pháp INCLINOMETER là đo gián tiếp chuyển vị của tường vây thông qua chuyển vị của ống chuyên dụng. Khi thi công tường vây người ta đặt luôn 1 ống thép đường kính khoàng từ D100-D115 sẵn vào trong tường vây. Sau này khi quan sát chuyển vị người ta se lắp đặt 1 ống chuyên dụng (có các rãnh trượt) vào trong ống thép và lấp chặt vữa vào phía ngoài ống này nhằm cố định các ống với tường vây, để đo chuyển vị tường vây thông qua chuyển vị của ống. Khi đo chuyển vị, người ta cho 1 đầu dò (có các bánh xe trượt trên rãnh ) thả xuống ống đã lắp đặt sẵn, nó sẽ vẽ lên 1 đồ thị quỹ đạo đường đi lần đầu tiên. Lấy đồ thị đầu tiên này làm mốc để so sánh với các lần đo sau này ở các chu kỳ đo. Vì thế ở các giai đoạn thi công khi đo bằng phương pháp trên ta có thể biết được dịch chuyển của tường vây so với ban đầu là bao nhiêu ở trên tất cả các điểm của tường vây có đặt ống INCLINOMETER.

dhthaivn
23-06-2010, 04:24 PM
Cái này mình sưu tầm được, gửi ai quan tâm:

superbolt
08-07-2010, 02:09 PM
Cho mình hỏi tí.Trong ống thép d100-115 để đặt ống inlinometer thì trong quá trình thả đầu dò thì máy sẽ vẽ ra biểu đồ dịch chuyển nhưng biểu đồ này thể hiện sự chuyển vị của ống thép hay của tường vây(hoặc cọc).Vì có thể tường vây(cọc) thẳng nhưng ống thép này lại nghiêng thì sao!

nguyencongoanh
08-07-2010, 05:58 PM
Cho mình hỏi tí.Trong ống thép d100-115 để đặt ống inlinometer thì trong quá trình thả đầu dò thì máy sẽ vẽ ra biểu đồ dịch chuyển nhưng biểu đồ này thể hiện sự chuyển vị của ống thép hay của tường vây(hoặc cọc).Vì có thể tường vây(cọc) thẳng nhưng ống thép này lại nghiêng thì sao!

Bạn có cái profile ban đầu rồi thì cái chuyển vị ngang chính là cái profile sau trừ đi cái đầu thôi. Cái này không phụ thuộc vào độ nghiêng ban đầu của ống.

Vì ống đặt cứng trong BT nên chuyển vị của ống chính là chuyển vị cửa tường.

du_adcom
09-07-2010, 03:16 PM
Theo mình được biết thì hiện tại việc quan trắc chuyển dịch tường vây bằng ống Inclinometer là chính xác nhất hiện nay, với việc gắn ống casing vào tầng địa chất tốt đáy ống không bị chuyển dịch trong quá trình thi công, độ chính xác đạt được từ phương pháp này theo nhà cung cấp cỡ mm. Đáy ống đặt trong lớp đất tốt coi là gốc, khi đào hố áp lực đất tác dụng thành hố đào làm cho tường vây dịch chuyển-ống đặt trong tường vây theo đó dịch chuyển theo và độ dịch chuyển tính so với đáy ống.

Phương pháp truyền thống cũ là quan trắc chuyển dịch bằng PP Trắc địa dùng máy toàn đạc độ chính xác cao, hoặc dùng công nghệ GPS. Tuy nhiên với độ chính xác yêu cầu cao như lưới đo chuyển dịch tường vây thì việc đo để đạt độ chính xác cỡ mm là khó. (có thể đạt được nhưng rất khó tùy thuộc vào mặt bằng công trình).

Việc độ chính xác cần đạt bao nhiêu cho quan trắc chuyển dịch tường vây cũng là 1 vấn đề. Theo như KS.Thanhtan là 0,5%H, theo mình hiểu là nếu hố đào sâu 20m thì chuyển dịch cho phép là 10cm. Nếu anh em nào có tiêu chuẩn khác xin cho ý kiến. Cảm ơn

ngxtrung
10-07-2010, 03:04 PM
Việc độ chính xác cần đạt bao nhiêu cho quan trắc chuyển dịch tường vây cũng là 1 vấn đề. Theo như KS.Thanhtan là 0,5%H, theo mình hiểu là nếu hố đào sâu 20m thì chuyển dịch cho phép là 10cm. Nếu anh em nào có tiêu chuẩn khác xin cho ý kiến. Cảm ơn

đúng là độ dịch chuyển cho phép của tường vây chưa tìm thấy trong tiêu chuẩn nào. Trong bản thẩm tra biện pháp thi công tầng hầm của đơn vị tư vấn thẩm tra chỉ kết luận là "độ chuyển vị tường vây là 3,5cm nằm trong giới hạn cho phép, còn giới hạn cho phép là bao nhiêu, theo căn cứ nào thì không đề cập tới.

du_adcom
11-07-2010, 01:36 AM
đúng là độ dịch chuyển cho phép của tường vây chưa tìm thấy trong tiêu chuẩn nào. Trong bản thẩm tra biện pháp thi công tầng hầm của đơn vị tư vấn thẩm tra chỉ kết luận là "độ chuyển vị tường vây là 3,5cm nằm trong giới hạn cho phép, còn giới hạn cho phép là bao nhiêu, theo căn cứ nào thì không đề cập tới.
Theo tiêu chuẩn xdvn 351 về quan trắc chuyển dịch công trình cũng không đề cập tới vấn đề đcx bao nhiêu. Độ chính xác cho phép do thiết kế đưa ra trên cơ sở độ sâu tường vây, độ rộng, kết cấu tường vây. Theo như NGXTRUNG nói thì 3,5cm cho tường vây sâu, rộng bao nhiêu thế. Về PP đo nếu dùng bằng máy toàn đạc thì trong 3,5cm đã chứa sai số đo gần 1cm rồi, tức là giá trị chuyển dịch coi như xapxi 2,5cm. Trong vấn đề độ chính xác cần thiết của CV t-vây thực tế làm đã gây rất nhiều tranh cãi, anh em nào có kiến thức về vấn đề này xin làm rõ. Cám ơn.

phuonghotbac
20-07-2010, 10:07 AM
em cảm ơn các bác nha, nhờ tài liệu của các bác em đã hiểu ra nhiều điều. Có dịp em sẽ báo đáp :)

ngxtrung
21-07-2010, 02:15 PM
Theo tiêu chuẩn xdvn 351 về quan trắc chuyển dịch công trình cũng không đề cập tới vấn đề đcx bao nhiêu. Độ chính xác cho phép do thiết kế đưa ra trên cơ sở độ sâu tường vây, độ rộng, kết cấu tường vây. Theo như NGXTRUNG nói thì 3,5cm cho tường vây sâu, rộng bao nhiêu thế. Về PP đo nếu dùng bằng máy toàn đạc thì trong 3,5cm đã chứa sai số đo gần 1cm rồi, tức là giá trị chuyển dịch coi như xapxi 2,5cm. Trong vấn đề độ chính xác cần thiết của CV t-vây thực tế làm đã gây rất nhiều tranh cãi, anh em nào có kiến thức về vấn đề này xin làm rõ. Cám ơn.

trước hết cám ơn bạn đã có ý kiến. tường vây tại côngtrình mình rộng 800, sâu 25m.

du_adcom
04-08-2010, 12:06 PM
Về quan trắc tường vây bằng Inclinometer:
Qua việc trực tiếp quan trắc TV bằng Inclinometer mới đây mình có 1 số ý kiến:
1. Ống quan trắc có 2 rãnh vuông góc để đo 2 hướng trên thực tế chỉ cần đo 1 hướng vuông góc tường vây, cần đo sẽ cho số liêu chuyển dịch theo 2 hướng dựa vào 2 bánh xe cân bằng lực. Xin hỏi các anh là như thế có đúng không, ?.

2. Đáy ống quan trắc đặt tới độ sâu bao nhiêu là đủ, ở đây mình đặt ống sâu hơn tường vây 1m.

3. Đáy ống được coi là gốc không dịch chuyển, vậy nếu trường hợp đáy ống chuyển dịch (có thể do mặt trượt đất, ...) vây có cách nào khắc phục không, để quá trình quan trắc vẫn tiến hành đúng.

Có 1 số ý kiến mong được giải đáp.

mrtran86
04-08-2010, 01:11 PM
Thực ra việc quan trắc chuyển vị tường vây chúng ta có thể tiến hành lắp đặt ống chuyên dụng bằng 2 cách.Cách 1 - Là chúng ta có thể tiến hành đặt ống thép 110 vào tường vây. Cách 2 - là sử dụng máy khoan (XY or Khoan chuyên dụng) để tạo lỗ có đường kính to hơn đường kính ống chuyên dụng.

du_adcom
04-08-2010, 05:27 PM
Thực ra việc quan trắc chuyển vị tường vây chúng ta có thể tiến hành lắp đặt ống chuyên dụng bằng 2 cách.Cách 1 - Là chúng ta có thể tiến hành đặt ống thép 110 vào tường vây. Cách 2 - là sử dụng máy khoan (XY or Khoan chuyên dụng) để tạo lỗ có đường kính to hơn đường kính ống chuyên dụng.

bạn mrtran86 đang nói đến vấn đề lắp đặt, đúng là thế, ngoài ra có thể tận dụng lỗ khoan của ống siêu âm nếu vị trí tận dụng phù hợp.
Qua phần số liệu đo bằng máy slope datamate II, có 1 vấn đề mình thấy là số liệu chuyển dịch ngang (cum.displ) của trục A mang dấu âm (chiều dương quy ước là chiều A0 hướng về hố móng) như vậy tức là tường vây chuyển dịch ngược lại thay vì chuyển dịch về phía hố đào theo thông thường.

Ai đã gặp TH xin giải thích giùm. cảm ơn.

Phan Thai
27-08-2010, 11:47 AM
xem các a e trao đổi tôi có một số ý kiến tham gia thảo luận:
QUan trắc bằng PP inclinometer là để xác định độ dịch chuyển tương đối giữa tường và môi trường xung quanh. nên
đặt sâu bao nhiêu là do mình cần khảo sát đến đâu theo khả năng dịch chuyển cua nó có thể ảnh hưởng đến độ an toàn của công trình.
- về giới hạn dịch chuyển cho phép: chưa có tiêu chuẩn nào quy định được giá trị này bởi phụ thuộc rất nhiều vào đặc điểm nền địa chất, công trình lân cận và tính chất quan trọng của các công trình lân cận và của chính công trình đang thi công. hơn nữa về góc độ nào đó, bản thân công tác quan trắc này là để phục vụ thi công là chính giúp cảnh báo và đề ra các hướng xử lý kịp thời trong quá trình thi công. vì vậy điều quan trọng nhất là phải quan trắc thường xuyên, liên tục, chính xác và xử lý kịp thời.

nguyencongoanh
27-08-2010, 02:25 PM
bạn mrtran86 đang nói đến vấn đề lắp đặt, đúng là thế, ngoài ra có thể tận dụng lỗ khoan của ống siêu âm nếu vị trí tận dụng phù hợp.
Qua phần số liệu đo bằng máy slope datamate II, có 1 vấn đề mình thấy là số liệu chuyển dịch ngang (cum.displ) của trục A mang dấu âm (chiều dương quy ước là chiều A0 hướng về hố móng) như vậy tức là tường vây chuyển dịch ngược lại thay vì chuyển dịch về phía hố đào theo thông thường.

Ai đã gặp TH xin giải thích giùm. cảm ơn.

Chiều qui ước phải trùng với chiều đo. Nếu qui ước 1 đường mà đo theo đường ngược lại thì ra giá tri âm là phải rồi. Chu trình đầu tiên là bánh xe nằm cao hơn phải quay về hướng có qui ước là chiều dương. Xem lại cách đo và qui ước.

Việc có chuyển vị âm cùng với chuyển vị dương theo profile là bình thường khi dùng inclinometer.

du_adcom
25-09-2010, 11:17 AM
Chiều qui ước phải trùng với chiều đo. Nếu qui ước 1 đường mà đo theo đường ngược lại thì ra giá tri âm là phải rồi. Chu trình đầu tiên là bánh xe nằm cao hơn phải quay về hướng có qui ước là chiều dương. Xem lại cách đo và qui ước.
Anh nói về quy ước chiều đo đúng rồi và em cũng làm như vậy, tuy nhiên trong 1 số chu kỳ đầu tiên giá trị chuyển dịch ngược hướng dương quy ước - theo lý thuyết nghe có vẻ bất hợp lý. Tuy nhiên sau 1 số chu kỳ thì chuyển dịch theo chiều dương về phía hố đào. Phần chuyển dịch âm khá nhỏ dưới 1cm. Theo tôi có thể trong thời điểm đầu hố đào chưa sâu khả năng chuyển dịch do mất áp, mất nước,...nhỏ nên chuyển dịch âm này do sai số thiết bị đo (gồm sai số ngẫu nhiên và sai số hệ thống 0.3inch/100feet) và do dao động ống trong đất khi có tác động của tải trọng động: xe, vận chuyển thiết bị làm ống dao động nhẹ gây chuyển dịch âm.

"Việc có chuyển vị âm cùng với chuyển vị dương theo profile là bình thường khi dùng inclinometer"
Về vấn đề này theo em thì nếu chuyển dịch âm trong quan trắc chuyển dịch tường vây nhỏ (dưới 1cm) thì bình thường nhưng nếu chuyển dịch này lớn thì mình cần kiểm tra lại.

du_adcom
25-09-2010, 11:43 AM
xem các a e trao đổi tôi có một số ý kiến tham gia thảo luận:
QUan trắc bằng PP inclinometer là để xác định độ dịch chuyển tương đối giữa tường và môi trường xung quanh. nên
đặt sâu bao nhiêu là do mình cần khảo sát đến đâu theo khả năng dịch chuyển cua nó có thể ảnh hưởng đến độ an toàn của công trình.
- về giới hạn dịch chuyển cho phép: chưa có tiêu chuẩn nào quy định được giá trị này bởi phụ thuộc rất nhiều vào đặc điểm nền địa chất, công trình lân cận và tính chất quan trọng của các công trình lân cận và của chính công trình đang thi công. hơn nữa về góc độ nào đó, bản thân công tác quan trắc này là để phục vụ thi công là chính giúp cảnh báo và đề ra các hướng xử lý kịp thời trong quá trình thi công. vì vậy điều quan trọng nhất là phải quan trắc thường xuyên, liên tục, chính xác và xử lý kịp thời.

Chào anh, theo em: Nếu ống casing đặt trong tường vây (khi thi công tường vây đã để ống thép chờ) thì chiều sâu ống bằng chiều sâu tường vây. chuyển dịch ống theo thời gian là chuyển dịch của tường vây.
Nếu tường vây đã thi công xong, ống casing đặt ngoài tường vây cách tường vây <1m, độ sâu ống đặt sâu hơn so với độ sâu tường vây thiết kế > từ 2m (mục đích là để đáy ống casing cố định không chuyển dịch khi ống chịu tác động của áp lực đất) khi đó chuyển dịch của ống casing là sự dịch chuyển của nền đất. Theo tôi giá trị chuyển dịch của tường vây phần lớn là do áp lực đất khi đào hố và tải trọng công trình trên đất quanh tường vây, như vây khi xác định sự chuyển dịch của nền đất tức là ta đưa ra giá trị cảnh báo cho chuyển dịch tường vây (nền đất chuyển dịch trước sau đó tường vây mới chuyển dịch).
tôi cũng đồng ý quan trắc chuyển dịch bằng Inclinometer là tương đối vì ngoài sai số hệ thống máy, ngẫu nhiên thì còn một loại sai số khác tổng hợp các yếu tố ảnh hưởng: do chất lượng ống nhựa, do mối tương tác giữa nền đất - ống,...

Đôi điều ý kiến cá nhân - mong được góp ý thêm.

longkcvncc
03-12-2010, 10:06 AM
Có ai biết về công nghệ quan trắc chuyển dịch và lún bằng GPS không. Nó có quy trình và công nghệ như thế nào. Cảm ơn mọi người!

tananh_gl
07-03-2011, 03:31 PM
Tại sao phải là ống D70 mà không dùng luôn ống D114 đã lắp sẵn?
Vậy tại sao không dùng luôn ống D70 từ đầu mà phải dùng ống D114 rồi mới dùng ống D70 bỏ vào trong?

cuongcx_uce
14-03-2011, 04:35 PM
em cũng không hiểu tại sao lại dùng D70 đặt bên trong, sao không đặt nó từ đầu luôn?

du_adcom
05-04-2011, 12:25 PM
Tại sao phải là ống D70 mà không dùng luôn ống D114 đã lắp sẵn?
Vậy tại sao không dùng luôn ống D70 từ đầu mà phải dùng ống D114 rồi mới dùng ống D70 bỏ vào trong?

Ống D70 là ống chuyên dụng do nhà sản xuất cung cấp gồm 4 rãnh đo đối xứng nhau. Hiện tại ống này ở VN (theo mình biết là chưa sx), vì là cần đo Inclinometer (probe) nhà cung cấp sx gồm 2 bánh xe cân bằng lực với lò xo đàn hồi, kết quả thu được khi ta kéo cần đo với bánh xe chạy trong rãnh ống D70 từ dưới lên trên và bánh xe này nhà SX cung cấp chì vừa đo ống D70-D85, nếu dùng ống lớn hơn (nếu có) bánh xe không tiếp xúc được và sẽ không có dữ liệu.
Việc sử dụng ống thép chờ sẵn D114 là do ta tận dụng ống thép thí nghiệm siêu âm cọc ba-ret, nếu ta đặt ống đo chuyển dịch bên ngoài tường vây thì sẽ đặt trực tiếp ống D70.

du_adcom
05-04-2011, 12:35 PM
Có ai biết về công nghệ quan trắc chuyển dịch và lún bằng GPS không. Nó có quy trình và công nghệ như thế nào. Cảm ơn mọi người!

Về công nghệ GPS mình chưa làm, tuy nhiên theo mình hiểu thì công nghệ GPS sử dụng cho quan trắc chuyển dịch chủ yếu ở các đập thủy điện trên phạm vi rộng và hệ thống mốc quan trắc được xd rất bài bản (mốc định tâm bắt buộc-hiểu đơn giản là mốc được xây chắc chắn, máy đo đặt trực tiếp trên mốc và cố định bằng ốc hãm mà không dùng chân máy - nhằm loại bỏ sai số định tâm máy). Trong quan trắc chuyển dịch tường vây công trình thì công nghệ này yếu hơn do kết quả đánh giá chuyển dịch chỉ thể hiện bề mặt không xác định được chuyển dịch phía dưới sâu tường vây, mặt bằng chật hẹp, vị trí thông vệ tinh khó, giá thành cao,...

Về quan trắc lún thì theo mình GPS không giải quyết được vì cao độ GPS đạt được độ chính xác thấp (tốt thì đạt hạng IV) nên không dùng GPS đo lún được.

Đôi điều góp ý.

duchanh
26-05-2012, 09:46 AM
Tham khảo file đính kèm nhé ,
Mình đang thi công dự án 4 tầng hầm ở Hà Nội áp dụng phương pháp này .Nếu có thời gian mời ghé thăm .
Chào bạn!
Rất cảm ơn bài viết của bạn nhưng tài liệu này bạn có bản dịch tiếng Việt không. Mà bạn cho mình xin thông tin về bạn và công trình bạn đang thực hiện để mình có dịp ghé thăm. Bạn có thể vui lòng gửi thông tin về địa chỉ mail: hanhnguyenhaduc@yahoo.com
Rất vui được gặp gỡ và chia sẻ kiến thức.
Thân ái!

tranhuyx1
24-07-2012, 05:43 PM

Cho e hỏi tý nha. Tại sao lại phải quan trắc chuyển vị tường vây? khái niệm, mục đích của việc quan trắc chuyển vị tường vây???

NGOC_IBST
24-07-2012, 05:48 PM
Cho e hỏi tý nha. Tại sao lại phải quan trắc chuyển vị tường vây? khái niệm, mục đích của việc quan trắc chuyển vị tường vây???

Tại vì:

1. Tò mò không biết mấy cái thằng thiết kế nó có chém gió không.

2. Nhỡ nó chém gió mà chuyển dịch nhiều quá tường vây nó đổ thì mình chết nên phải đo để xem lúc nào nó sắp đổ thì cả lũ bỏ chạy.

3. Nhờ có quan trắc thì sẽ biết thằng thiết kế chém gió sai bao nhiêu và sai như thế nào để rồi lần sau cứ khi nào hắn thiết kế tính toán thì mình sẽ cười khẩy và phang vào mặt của hắn là sai rồi con ạ, chuyển vị của nó như thế này cơ.

:D:D:D

geotek
24-07-2012, 10:33 PM
Dùng công nghệ ảnh số (digital imaging) mà quan trắc chuyển vị. Công nghệ này giờ đây được sử dùng khá nhiều với độ chính xác cao.

tamkt
11-12-2013, 09:46 PM

Cách 2 nguy hiểm lắm pác ah. Vì thật sự mình khoan trong Bê tông cốt thép. Mũi khoan rất dễ bắn ra ngoài.
Trừ khi vừa khoan, vừa kiểm tra bằng thiết bị Inclinometer để khống chế + mũi khoan dẫn phải đủ dài để hạn chế bị lệch.

PhạmVượng
12-05-2014, 01:56 PM
Xin chào các anh! Em đang làm luận văn liên quan đến vấn đề này, rất mong các anh chia sẻ tài liệu để em tham khảo, có cả hình ảnh trực tiếp thi công thì càng tốt, em xin chân thành cảm ơn! Mọi tài liệu anh gửi vào phamquangvuong.kt.hn@gmail.com giúp em!

nguyenvinh
08-07-2014, 03:26 PM
Hehe, lâu rồi không có Bác nào vào đây chém gió nhỉ, không biết đến nay đã có tiêu chuẩn nào về cái dụ chuyển vị cho phép của tường vây không nhỉ.
Thật sự em cũng làm món này từ năm 2011 đến nay vẫn còn làm, nhưng qui cái dụ chuyển vị cho phép vẫn chưa có cơ sở (tiêu chuẩn) cụ thể.