PDA

View Full Version : Nối thép cột và dầm?

nol0984
02-06-2010, 07:57 PM
mấy pác cao thủ có thể cho em hỏi tại sao thép dầm không được nối quá 50% tại 1 mặt cắt (thậm chí không cho nối thép trên tại gối hoặc thép dưới tại giữa nhịp), còn trên cột lại nối cả toàn bộ tại chân cột (vị trí chụi lực lớn) vậy ta?:o

superbolt
02-06-2010, 09:05 PM
Cho mình thay từ "Không được" thành từ "không nên".Và bạn sẽ tìm thấy từ này trong TCVN về BTCT.
Để giải thích cho việc tại sao không nên nối thép tại những mặt cắt mà bạn đã nêu thì bạn xem lại biểu đồ Moment của kết cấu đó nha!Nên tránh nối thép tại những mặt cắt có Moment lớn nha.Còn nếu thi công bảo đảm được mối liên kết liền lạc đặc chắc thì không thành vấn đề.Và việc này chỉ đúng cho cấu kiện dầm thôi nha.
Nhân tiện cho mình hỏi các anh luôn,tại sao cột chúng ta lại nối thép ngay tại mặt cắt có moment lớn vậy,ngay (tại mặt cắt sàn)?
Thân ái

thanhxd06
02-06-2010, 09:21 PM
theo tui ngĩ thì nối thép cột ở vị trí đó do nó nằm trong vùng cứng (giao của dầm và cột), nếu bạn thấy trong etabs thường thì khoảng offset cho cột tách ra khỏi vùng nối nên nối thép ở đó vẫn đảm bảo.

Tungbazen
02-06-2010, 11:46 PM
Để giải thích cho việc tại sao không nên nối thép tại những mặt cắt mà bạn đã nêu thì bạn xem lại biểu đồ Moment của kết cấu đó nha!Nên tránh nối thép tại những mặt cắt có Moment lớn nha.Còn nếu thi công bảo đảm được mối liên kết liền lạc đặc chắc thì không thành vấn đề.Và việc này chỉ đúng cho cấu kiện dầm thôi nha.
Nhân tiện cho mình hỏi các anh luôn,tại sao cột chúng ta lại nối thép ngay tại mặt cắt có moment lớn vậy,ngay (tại mặt cắt sàn)?
Thân ái
Giải thich của ban về phan dầm thì quá chuẩn roi !
Còn về phần cột thì theo cách hiểu cua minh la do cốt bị nén gần như hết( có thể bị nén ít hay nhiều còn phụ thuọc vào độ lệch tâm của lực tác dung hoặc do độ lệch của dầm và côt) và mô men đầu cột hoặc chân côt làm cho bê tong dưới chân cột bị kéo. Như vậy betong bi nén do lực dọc trong cột gây ra sẽ cân bằng(hoặc gần cân bằng) với bê tong bị kéo trong cột gây ra do momen tai một số tiết diên >>> như vạy se làm cân bằng nội lực trong cột >> có thể nối thép tai vi trí có momen lon va lực dọc lớn ngoài ra tôi nghĩ là nó còn phụ thuọc vào việc thi công . Còn lực cắt trong cột thường ko lon chi một số trường hợp do lực cắt lớn mới phải tính cốt đai chịu lực cắt còn ko chỉ cần bố trí theo cấu tạo . Các ban cung chú ý khi tinh toán cốt thép cho dầm thì chung ta ko quan tâm đến lực dọc trong dầm nhưng lực dọc là có lợi khi la lực nén và bất lợi khi là lực kéo !
Chuc cac ban thanh cong !

nol0984
19-07-2010, 06:17 PM
Còn về phần cột thì theo cách hiểu cua minh la do cốt bị nén gần như hết( có thể bị nén ít hay nhiều còn phụ thuọc vào độ lệch tâm của lực tác dung hoặc do độ lệch của dầm và côt) và mô men đầu cột hoặc chân côt làm cho bê tong dưới chân cột bị kéo. Như vậy betong bi nén do lực dọc trong cột gây ra sẽ cân bằng(hoặc gần cân bằng) với bê tong bị kéo trong cột gây ra do momen tai một số tiết diên >>> như vạy se làm cân bằng nội lực trong cột

Pác oi lý giải như vậy hình như có vấn đề! làm sao có chuyện cân bằng nội lực trong cột được?
lý giải về dầm như thế là ok, còn về phần cột mong được các pác thảo luận thêm. ai cũng biết moment tại chân cột và đầu cột lớn nhưng cứ đè nối thép tại chân cột, trong khi tại giữa cột moment rất bé lại ko thấy ai nối thép!!!

ninh47xd
19-07-2010, 07:07 PM
Pác oi lý giải như vậy hình như có vấn đề! làm sao có chuyện cân bằng nội lực trong cột được?
lý giải về dầm như thế là ok, còn về phần cột mong được các pác thảo luận thêm. ai cũng biết moment tại chân cột và đầu cột lớn nhưng cứ đè nối thép tại chân cột, trong khi tại giữa cột moment rất bé lại ko thấy ai nối thép!!!
Nối tại chân thuận tiện hơn cho việc thi công. Nối giữa cột thì lại phải bắc giàn giáo.

nonnuoc
19-07-2010, 08:33 PM
Cho mình thay từ "Không được" thành từ "không nên".Và bạn sẽ tìm thấy từ này trong TCVN về BTCT.
Thân ái

Về nguyên tắc hình như bạn nối tại đâu cũng được :D miễn làm sao đảm bảo cấu kiện bền đẹp, rẻ tiền.
nếu bạn thiết kế cho thi công nối cốt thép tại mặt cắt dưới đáy sàn thì bạn nghĩ thi công sẽ nói gì về bạn :D:D:D còn bạn nối tại mặt cắt giáp mặt sàn ngay tại vị trí có momen lớn thì tiết diện cốt thép tại đó nhiều hơn, gần giống như thép tăng cường thì khả năng chịu nén của cột cũng tăng theo, vậy bạn nghĩ có tốt hơn không :D
chúc bạn may mắn

Badinhtan
20-07-2010, 11:16 AM
Nối tại chân thuận tiện hơn cho việc thi công. Nối giữa cột thì lại phải bắc giàn giáo.

Theo E nghĩ thì cột nối ở đâu cũng được nói chung ở đâu thuận tiện hơn thì mình nối ở đó. Nó cũng không phân biệt là chân, giữa, đầu gì cả. THế theo các Bác thì thép trụ cầu nối ở đâu. E nói thế chắc các bác hiểu rồi chứ?

ninh47xd
20-07-2010, 11:36 AM
Theo E nghĩ thì cột nối ở đâu cũng được nói chung ở đâu thuận tiện hơn thì mình nối ở đó. Nó cũng không phân biệt là chân, giữa, đầu gì cả. THế theo các Bác thì thép trụ cầu nối ở đâu. E nói thế chắc các bác hiểu rồi chứ?
Chính xác là như vậy. Đối với nhà dân dụng thì việc nối ở chân thuận tiện hơn cho thi công, với công trình loại khác thì chưa chắc :)

phuongph311
02-08-2010, 03:30 PM
mấy pác cao thủ có thể cho em hỏi tại sao thép dầm không được nối quá 50% tại 1 mặt cắt (thậm chí không cho nối thép trên tại gối hoặc thép dưới tại giữa nhịp), còn trên cột lại nối cả toàn bộ tại chân cột (vị trí chụi lực lớn) vậy ta?:o

Tài liệu nào nói nối toàn bộ thép tại chân cột nhỉ?

sonxd2003
02-08-2010, 03:44 PM
Tài liệu nào nói nối toàn bộ thép tại chân cột nhỉ?

cái này thực tế thôi, có tài liệu nào đâu hehee

phuongph311
02-08-2010, 03:56 PM
em xin lỗi nếu hiểu sai ý các bác, nhưng em nói thật là em chưa nghe tài liệu nào cũng như thực tế ở đâu mà người ta nối thép tại chân cột bao giờ. Theo em học cũng như đi làm, với nối buộc, đoạn nối cốt thép là l>Lan tính toán ra, và vị trí cắt thép phải so le và tại mỗi vị trí không quá 50% tổng diện tích thép chịu kéo. Còn nối thép bằng dập ren thì cũng thế, em chưa thấy ai nối tại chân cột.
Rất mong các bác chỉ giáo ạ!

sonxd2003
02-08-2010, 04:10 PM
em xin lỗi nếu hiểu sai ý các bác, nhưng em nói thật là em chưa nghe tài liệu nào cũng như thực tế ở đâu mà người ta nối thép tại chân cột bao giờ. Theo em học cũng như đi làm, với nối buộc, đoạn nối cốt thép là l>Lan tính toán ra, và vị trí cắt thép phải so le và tại mỗi vị trí không quá 50% tổng diện tích thép chịu kéo. Còn nối thép bằng dập ren thì cũng thế, em chưa thấy ai nối tại chân cột.

có thật là bạn chưa thấy trong thực tế ở đâu nối thép tại chân cột hay là bạn không hiểu ý mà các anh em đang tranh luận trong diễn đàn này. Để tôi diễn giải lại nhé, vấn đề đang tranh luận là tại sao khi thi công người ta lại để thép chờ ở chân cột (tất nhiên là cắt so le như bạn nói chứ ít ai cắt bằng lắm) rồi nối tiếp thép cột cho tầng tiếp theo trong khi tại đó nội lực chân cột lớn. Bạn Phương đi tìm công trình nào đang thi công thì sẽ thấy.

phuongph311
02-08-2010, 04:18 PM
À em hiểu rồi, em cũng nghĩ là em hiểu nhầm ý các bác.
Còn việc tại sao để thép chờ tại chân cột thì không có gì là lạ. Để thép chờ tại đó có gì sai đâu ạ, không có tài liệu nào nói không cho để thép chờ tại đó, miễn là chiều dài đoạn thép chờ đó đảm bảo đủ chiều dài nối chồng (nếu là nối buộc) hoặc cắt đúng vị trí nối ren ( nếu là nối ren), mình có cắt thép tại chân cột đâu mà sợ bác nhỉ :)
Mong bác chỉ bảo !

danghuy383
02-08-2010, 04:36 PM
Nối thép tại chân cột là nối trong vùng bt chịu kéo.Đoạn nối đc quy đinh trong tcvn rồi.Theo mình nghĩ,ko nên nối ở cùng chịu kéo là do bt không đảm bảo chất lượng mối nối,vì bt chịu keo kém,làm ảnh hưởng tới lực bám của thép vào bt.Còn khi nối thép thì tiết diện chịu kéo của thép tính theo thanh nhỏ hơn.Ko phai la tăng td đâu nge bạn.

phuongph311
02-08-2010, 04:42 PM
trong TCXDVN 356 có khuyến cáo là không nên nối chồng trong vùng chịu kéo của cấu kiện chịu uốn hoặc kéo lệch tâm tại những nơi cốt thép được sử dụng hết khả năng chịu lực. Như vậy chỉ là khuyến cáo, chúng ta hoàn toàn có thể làm mà :D, chỉ là khi đó hệ số an toàn phải cao lên , đồng thời cốt đai phải tăng cường nhiều hơn thôi :)

ksvietnamdan
02-08-2010, 05:33 PM

bạn nhầm rồi, bạn có thể xem trang 150 sách " sổ tay thực hành kết cấu công trình " của thầy vũ mạnh hùng và mình cũng đọc thấy ở hầu hết bản vẽ kết cấu của các công trình do việt nam mình thiết kế. mình cũng nghĩ nối thép cột tại chân cột là do tuy là ở đó moment lớn nhưng so với lực dọc thì lực dọc lớn hơn nhiều , nối ở đó thì tiện thi công, trong tiêu chuẩn vẫn cho nối thép ở vùng bê tông chịu kéo mà đó là 40d đó bạn

phuongph311
02-08-2010, 06:16 PM
Em cảm ơn bác, cái này chỉ là em hiểu khác ý các bác thôi mà!
Trong TCXDVN 356 có nói rõ ràng về chuyện nối cốt thép mà!

ngoctan_q
02-08-2010, 06:26 PM
Theo em thấy nối thép đâu là do mô men ở đó nhỏ hoặc bằng 0. Cột cũng vậy thôi! Chỉ có đều tiện thi công thì người ta làm, miễn sao đảm bảo cấu kiện làm việc là được rồi!

namxd9
06-08-2010, 10:54 AM

Nếu cấu tạo kháng chấn (động đất) thì nối thép cột ở giữa cột nhé.
Ở đây nối thép cột và dầm khác nhau là do cột chịu lực dọc còn dầm chủ yếu chịu uốn.do đó với cốt thép dầm thì ko nên nối ở thép dương giữa dầm và thép âm hai đầu dầm vì cốt thép chịu kép.còn với cột thì thường là chịu nén do đó ta thường nối ở chân cột để tiện thi công

Nguyenanhthe
06-08-2010, 11:19 AM
Về nguyên tắc hình như bạn nối tại đâu cũng được :D miễn làm sao đảm bảo cấu kiện bền đẹp, rẻ tiền.
nếu bạn thiết kế cho thi công nối cốt thép tại mặt cắt dưới đáy sàn thì bạn nghĩ thi công sẽ nói gì về bạn :D:D:D còn bạn nối tại mặt cắt giáp mặt sàn ngay tại vị trí có momen lớn thì tiết diện cốt thép tại đó nhiều hơn, gần giống như thép tăng cường thì khả năng chịu nén của cột cũng tăng theo, vậy bạn nghĩ có tốt hơn không :D
chúc bạn may mắn

cái dòng đỏ, em không hiểu rõ ý bác lắm.
Còn cái dòng xanh em nghĩ bác nên xem lại, khi nối đúng là thép nhiều hơn, nhưng vấn đề là tại chỗ nối đó khi làm việc sẽ không chắc chắn bằng để nguyên cả thanh thép. Đấy là vài ý kiến đóng góp của em.
Còn theo e hiểu: tại chân cột có M nhưng do cột là cấu kiện chịu nén nên vẫn có thể nối thép được.
Khi mà đổ móng đã có 1 đoạn thép khá dài của cột cắm sâu vào móng rùi, lại còn đoạn nối ở trên nữa. Vậy nó chịu M tốt.
Mong các bác chỉ giáo.

sonxd2003
06-08-2010, 11:27 AM
Mình nghĩ vấn đề nối thép tại chân cột nên kết thúc tranh luận tại đây vì nó gần như đã trở thành chân lý cho các công trình xây dựng. Có tranh luận gì đi nữa thì ở ngoài thực tế người ta cũng làm vậy. Stop here.

trinhxd87
06-08-2010, 11:36 AM
Anh sơn nói chí phải. ĐÓng topic thôi

Khaitoan
06-08-2010, 11:36 AM
khi nối đúng là thép nhiều hơn, nhưng vấn đề là tại chỗ nối đó khi làm việc sẽ không chắc chắn bằng để nguyên cả thanh thép.

Trong diễn đàn này đã có một bạn (xin lỗi bạn, mình quên mất tên bạn) có nói rỏ khi nối thép thì cấu kiện được tính toán cho thanh thép nhỏ.

Khi mà đổ móng đã có 1 đoạn thép khá dài của cột cắm sâu vào móng rùi, lại còn đoạn nối ở trên nữa. Vậy nó chịu M tốt.

Đoạn thép trong cắm vào móng là thép neo, không liên quan gì đến nối thép ở chân cột cả.

Diễn đàn cho mình spam tí nhé, dạo này bạn Sonxd2003 mới sắm chiếc xe đẹp quá:D

sonxd2003
06-08-2010, 11:42 AM
Diễn đàn cho mình spam tí nhé, dạo này bạn Sonxd2003 mới sắm chiếc xe đẹp quá:D[/QUOTE]

thanks bác. E mà đi chiếc này ra đường là chắc chắn hôm sau e đc lên tivi liền hjhj

DLinh77
11-08-2010, 11:20 PM
Theo tôi nghĩ nối thép cột không nhất thiết là phải ở chân cột , nối thép cột làm sao khi chia cây thép 11,7m ra nó chẵn thép là được và thuận tiện cho thi công. 11,7/2 = 5, 85m

meiji
19-08-2010, 12:29 PM
Theo tôi nghĩ: chỉ có kiểu thi công thủ công như chúng ta mới e ngại việc nối cốt thép và do vậy các tiêu chuẩn đều "nương" theo thực tế thi công
Trong khi đó các lý thuyết chúng ta đã học : mọi vật liệu đều được mặc định là: "đồng chất và đẳng hướng" có nối hay không nối cũng thế
Hiện nay đã có khớp nối cốt thép (không sử dụng hàn nối nữa đâu! sử dụng khớp nối này bằng cách vặn ren) nhưng cũng chưa thấy TCVN của chúng ta đề cập đến
...Cho nên tui cũng chưa thiết kế loại này bao giờ, tuy nhiên trong các bản vẽ thiết kế của tui cũng chưa bao giờ cho phép nối giữ dầm cả, hehe tuy hơi "bảo mạng" nhưng biết sao được, kiểu thi công của chúng ta quá thủ công, chất lượng mối hàn ta không thể giám sát chặt chẽ, cho nên tránh nối thép dầm ở miền chịu kéo lớn vẫn "chắc ăn" hơn!
Hehe, chúc các bác vui khỏe

tuanlt
19-08-2010, 03:44 PM
He he, sao anh em kỹ sư kết cấu chúng ta hơi máy móc và lý thuyết nhỉ. Ở cột ngoại trừ khi chỉ có 4 cây thép là được nối tại một mặt cắt, còn lại thì nối so le, chứng tỏ đối với cột chịu lực lớn cũng không được nối quá 50% diện tích thép trên một mặt cắt. Còn tại sao nối ở chân cột ư? Cho dễ thi công thôi, chứ nối lưng chừng mà nhiều thép, thép to nữa là hơi bị ốm, chắc phải bắc thang hay dàn giáo quá (ông nào đi thi công biết ngay mà). Ai chả biết ở chân cột thì nội lực lớn, do vậy cứ đủ chiều dài nối là ổn.

DLinh77
19-08-2010, 09:58 PM
Nối ở chân côt cần tránh trường hợp thép cột nối trong phạm vi của dầm ngang. Nếu nối trong dầm , thép dầm nhiều quá dẫn đến trường hợp thép cột k? có chỗ để nối.

goodthien33
19-08-2010, 11:19 PM
Theo tôi vấn đề này theo nguyên tắc thiết kế thôi, theo quan niệm thiết kế kết cấu bê tông cốt thép thì Bê tông chịu nén còn cốt thép chịu kéo và uốn vậy trong quan niệm thiết kế cột dầm và sàn thì cột thiết kế theo chịu nén lệch tâm theo 1 phương hoặc hai phương, còn dầm chịu uốn và sàn cũng chịu uốn thép dầm không nên nối ở nơi Momen lớn vì tại Momen lớn thép chựu lực sẽ giảm đi rất nhiều nếu nối thép ở đó làm cấu kiện BTCT giảm chựu lực so nguyên tắc tính toán. còn đối cột ta tính toán cột chịu nén là chủ yếu mà nguyên tắc tính toán BT chịu nén khi đó cốt thép nó không anh hưởng nhiều đến nguyên tắc thiết kế nên có thể cho phép nối thép tại chân cột và nơi khác nhưng đối nhà cao tầng người ta khuyến cáo nên nối thép không quá 50% tại một mặt cắt ở cột còn dầm thì theo tiêu chuẩn không phải bàn cãi rồi.theo tôi nên nối thép đâm sàn khoảng 1/3 dầm và sàn là tôt nhất nhưng phải đảm bảo theo TCVN hiện hành...

tieuthieuanh
21-08-2010, 09:45 AM
theo em thì nối cốt thép nên đặt ở những vị trí có nội lục nhỏ. Anh em đều đồng ý với vấn đề này. Nhưng ở cột thì sau khi bác đổ sàn sẽ để các thanh thép chờ kéo ra ngoài. Em cho là nếu bác muốn đảm bảo chỗ nối cốt thép nằm trong vùng có nội lục nhỏ thì bác phải tốn công sức giữ thép trên ở trên cao + cần đảm bảo ổn định của thanh thép. Do đó ko cần phải như vậy mà đặt cây thép chạm mặt sàn và nối dài hơn quy định là ok

vuaxaydung
16-09-2010, 11:18 PM
Theo em nối ở chân vì đó là chỗ mạch ngừng trong quá trình thi công. Trong cột có lực nén, do đó moment ít nguy hiểm hơn trên dầm, vậy nên không nhất thiết phải chọn chố moment nhỏ (công nhân sẽ khó thực hiện). Vị trị 80cm-100 là đẹp. :D (Em đang là sinh viên, mới chỉ học xong thép 1, béton 1, mong được các anh chỉ giáo :D)

nqt_forever
17-09-2010, 01:00 AM
Thấy các tiền bối tranh luận dữ quá em xin tham gia chút.
- Nối thép trong dầm theo em thì chỗ nào có M lớn thì chỉ được nối 50% cốt thép tại 1 mặt cắt (cụ thể ở gối và ở bụng dầm). Chúng ta nên hạn chế nối tại những vị trí này.
- Còn những vị trí không có M hoặc M nhỏ thì được nối 100%.
- Cột chủ yếu là chịu nén M nhỏ nên ta có thể nối thép cột 100% tại mặt sàn cho thuận tiện thi công.
- thí nghiệm kéo đã chứng minh rồi. Nối đủ chiều dài của thanh thép thì thanh thép đó sẽ làm việc như một thanh thép bình thường các đồng chí ạ. (kéo 40d, nén 30d ...)

vananhtuan
17-09-2010, 02:50 AM
Cái này thì em có hỏi thầy roài nè.
Đối với dầm, về nguyên tắc thì nối thép ở chỗ nào cũng được. Nhưng để thiên về an toàn thì ta NÊN NÊN nối thép.... (ko nói thì ai cũng bít), quan trọng là đoạn nối phải đúng tiêu chuẩn. Khi đi làm, trong lúc bí quá, em cũng có nối thép dưới của dầm tại bụng hoặc thép trên tại gối (tất nhiên là ko nên làm thế roài, nhìn biểu đồ moment thì rõ thớ nào bị căng mà ---> tất nhiên là rất hạn chế roài) ---> mà thấy cũng chẳng seo :)
Đối với cột, thường thấy ở nhà dân dụng thì nối thép ở tại vị trí chân cột, chắc cho dễ thi công thôi chứ không quan tâm nhiều đến chuyện thiên về an toàn... Còn đối với công trình lớn thì có khác a nghen, cũng nối bài bản như dầm ah... :)).
http://img1-photo.apps.zing.vn/upload/original/2010/09/17/1/1284663258245095776_574_0.jpg (http://photo.apps.zing.vn/openstudent/apps/photo/album/photo-detail/id/245342531)
Nếu có gì không đúng, các bác cứ thẳng thắng góp ý nhé, thân chào ^^!

ks.thanhtan
17-09-2010, 10:04 AM
Các bạn nghiên cứu thêm từ bài viết này.
Cấu tạo mối nối chồng

Bằng hàn nối:
-Nếu hàn một phía, chiều dài mối hàn tối thiểu bằng 10 lần đường kính thanh thép (L<sub>min </sub>=10D).
-Nếu hàn hai phía, chiều dài mối hàn tối thiểu bằng 5 lần đường kính thanh thép (L<sub>min </sub>=5D).
Ví Dụ:
- Thép đường kính 14 mm, hàn nối 2 phía chiều dài mối hàn tối thiểu: L<sub>min </sub>= 5 x 14 mm = 70 mm.
- Thép đường kính 14 mm, hàn nối 1 phía chiều dài mối hàn tối thiểu: L<sub>min </sub>= 10 x 14 mm = 140 mm.
http://images2.wikia.nocookie.net/__cb20100807161911/ketcau/vi/images/0/0b/Otc_9252148.jpg (http://vi.ketcau.wikia.com/wiki/T%E1%BA%ADp_tin:Otc_9252148.jpg)

BẰNG NỐI BUỘC

http://images1.wikia.nocookie.net/__cb20100807161728/ketcau/vi/images/8/82/NoiThep6.jpg (http://vi.ketcau.wikia.com/wiki/T%E1%BA%ADp_tin:NoiThep6.jpg)

1. UỐN MÓC ĐẦU THÉP ĐỂ BUỘC
Thép vằn: không cần uốn móc
Thép tròn trơn:
- Đường kính thanh thép từ 12 mm trở xuống thì đường kính móc uốn bằng 2.5 lần đường kính thanh thép
- Đường kính thanh thép lớn hơn 12 mm thì đường kính móc uốn bằng 5 lần đường kính thanh thép.
http://images3.wikia.nocookie.net/__cb20100807161906/ketcau/vi/images/c/c6/Otc_8075059.jpg (http://vi.ketcau.wikia.com/wiki/T%E1%BA%ADp_tin:Otc_8075059.jpg)

2. CHIỀU DÀI MỖI BUỘC TỐI THIỂU
Được tính theo bảng sau:
http://images3.wikia.nocookie.net/__cb20100807161740/ketcau/vi/images/7/74/Otc_2281945.jpg (http://vi.ketcau.wikia.com/wiki/T%E1%BA%ADp_tin:Otc_2281945.jpg)

(D: Đường kính danh nghĩa thanh thép)
http://images1.wikia.nocookie.net/__cb20100807161855/ketcau/vi/images/a/a2/Otc_5068655.jpg (http://vi.ketcau.wikia.com/wiki/T%E1%BA%ADp_tin:Otc_5068655.jpg)

Buộc nối thép tròn trơn
Ví Dụ: Thép tròng trơn đường kính 14 mm, đầu thép có uốn móc khi nối để đổ bê tông cột (Chịu nén), chiều dài mỗi buộc tối thiểu là 20D:L<sub>min </sub>= 20 x 14 mm = 280 mm

( trích từ vi.ketcau.wikia.com)

rongdat199
17-09-2010, 11:23 AM
Cái này thì em có hỏi thầy roài nè.
Đối với dầm, về nguyên tắc thì nối thép ở chỗ nào cũng được. Nhưng để thiên về an toàn thì ta NÊN NÊN nối thép.... (ko nói thì ai cũng bít), quan trọng là đoạn nối phải đúng tiêu chuẩn. Khi đi làm, trong lúc bí quá, em cũng có nối thép dưới của dầm tại bụng hoặc thép trên tại gối (tất nhiên là ko nên làm thế roài, nhìn biểu đồ moment thì rõ thớ nào bị căng mà ---> tất nhiên là rất hạn chế roài) ---> mà thấy cũng chẳng seo :)
Đối với cột, thường thấy ở nhà dân dụng thì nối thép ở tại vị trí chân cột, chắc cho dễ thi công thôi chứ không quan tâm nhiều đến chuyện thiên về an toàn... Còn đối với công trình lớn thì có khác a nghen, cũng nối bài bản như dầm ah... :)).
http://img1-photo.apps.zing.vn/upload/original/2010/09/17/1/1284663258245095776_574_0.jpg (http://photo.apps.zing.vn/openstudent/apps/photo/album/photo-detail/id/245342531)
Nếu có gì không đúng, các bác cứ thẳng thắng góp ý nhé, thân chào ^^!

không biết thầy của bạn có i thi côgn laanf nào chưa thì không rỏ nhưng làm theo kiêu bạn nói ra giám sát nó bóp cổ chết liền.và nếu bạn tự tin là kiến thức của bạn đủ để bảo vệ thi cứ thử một lần cho biêt.nói chung những chổ nối đó là về cơ bản của xsaay dựng rồi ,miển bàn bạn nhé

anhosg
17-09-2010, 11:30 AM
khuyến mãi 1 soft be bé để tính neo, nối buộc :eek:

vananhtuan
17-09-2010, 02:49 PM
không biết thầy của bạn có i thi côgn laanf nào chưa thì không rỏ nhưng làm theo kiêu bạn nói ra giám sát nó bóp cổ chết liền.và nếu bạn tự tin là kiến thức của bạn đủ để bảo vệ thi cứ thử một lần cho biêt.nói chung những chổ nối đó là về cơ bản của xsaay dựng rồi ,miển bàn bạn nhé

Hãy đọc kĩ những gì tôi viết rồi bình luận nhé. Tôi đã nói là đã có làm, còn tin hay không là tùy bạn... Còn mấy anh giám sát, nếu đọc kĩ tiêu chuẩn thì cũng hiểu là KHÔNG CHO khác hoàn toàn với KHÔNG NÊN, thân chào bạn nhé...

rongdat199
17-09-2010, 03:06 PM
Hãy đọc kĩ những gì tôi viết rồi bình luận nhé. Tôi đã nói là đã có làm, còn tin hay không là tùy bạn... Còn mấy anh giám sát, nếu đọc kĩ tiêu chuẩn thì cũng hiểu là KHÔNG CHO khác hoàn toàn với KHÔNG NÊN, thân chào bạn nhé...

cho mình hỏi nếu đọc kỷ thì là tiêu chuẩn bao nhiêu vậy,thank ban trước

vananhtuan
17-09-2010, 04:16 PM
cho mình hỏi nếu đọc kỷ thì là tiêu chuẩn bao nhiêu vậy,thank ban trước

Tiêu chuẩn 365 trong phần 8.9 đó bạn. Để mình trích 1 câu trong đó nha:
" Không nên dùng nối chồng trong vùng chịu kéo của cấu kiện chịu uốn và kéo lệch tâm tại những nơi cốt thép dùng hết khả năng chịu lực"
"Chiều dài đoạn nối chồng thì xác định theo công thức 189 và bảng 36"
Nếu cần thì mình có thể send cho bạn TC ấy đây. Thân chào :)

nguyencongoanh
17-09-2010, 04:21 PM
Tiêu chuẩn 365 trong phần 8.9 đó bạn. Để mình trích 1 câu trong đó nha:
" Không nên dùng nối chồng trong vùng chịu kéo của cấu kiện chịu uốn và kéo lệch tâm tại những nơi cốt thép dùng hết khả năng chịu lực"
"Chiều dài đoạn nối chồng thì xác định theo công thức 189 và bảng 36"
Nếu cần thì mình có thể send cho bạn TC ấy đây. Thân chào :)

Theo ACI-318 thì không giới hạn cái vụ nối chồng này (lap splicing). Tùy theo vị trí, Cấp thép, cấp BT mà chiều dài này được tính toán khác nhau.

Vị trí nối là bất kì

Ks.Triviet
17-09-2010, 05:31 PM
Phần dầm thì các bạn giải thích chuẩn rồi, riêng phần cột thì theo hiểu biết của tôi là do chân cột là nơi chịu lực cắt lớn, nên chỉ bố trí thép đay dày (a100) là được, còn dày chính xác bao nhiêu thì phải tính toán theo nội lực cụ thể, những điều này đều có trong sách cả, các bác chịu khó tìm hiểu thêm!

tuan_x1
17-09-2010, 06:48 PM
e mới học được 2 chương của bt 1 nên có gì o phải các bác đừng xúc động quá nha,hjhj.
Theo e thì nguyên nhân người ta cắt thép so le(các công trình lớn)là vì để đảm bảo tại 1 mặt cắt o nối quá 50% tiết diện vả để thi công cho dễ( dễ đổ bê tông do liên quan tới To) còn chuyện nối ở chân cột là để dễ thi công,chuyện tiêu chuẩn quy định thì như các bác thấy đó,mỗi nước 1 khác và nước nào cũng vẫn dung quy định của nước đó mà o vấn đề gì,vậy nên o nói tới các tiêu chuẩn,mỗi bác đúng 1 ý vậy nên theo e các bác nên tông hợp các ý kiến của mỗi người lại làm ý kiến của mình và nên kết thúc vấn đề nối thép tại đây là hợp lý nhất,he he he
chúc các bác vui vẻ

vutiep0503
17-09-2010, 09:17 PM
Nối thép dầm. Thông thường khi thiết kế có bạn nào đã từng tính toán chiều dài đoạn nối với Momen chưa hay lấy theo cấu tạo giữa mác bê tông, và cường độ cốt thép. Theo mình thì chẳng ai làm vậy mà chỉ đưa ra theo cấu tạo 30 - 40d thép chịu kéo 15-20d thép chịu nén thối đúng không nhỉ. Do vậy cũng theo theo cấu tạo nối thép ở miền chịu nén tương đối. Còn theo mình hoàn toàn có thể nối ở bất cư vị trí nào nếu bạn chứng minh được đoạn neo đó đủ chịu lực. Mình nhớ đọc sách "kết cấu BTCT phần cấu kiện cơ bản - Nguyễn Đình Cống trang 116 phần cắt bớt cốt dọc (nếu như ta giả sử nơi nối thép bị cắt cốt dọc) theo lý thuyết của thầy vì không thấy chứng minh công thức. Mà thôi mình ra trường cũng gần 2 năm rồi nên quên nhiều.
TT như thế.

nguyendongny
19-10-2010, 10:03 AM
cat dam bao 50% la theo tieu chuan. va con yeu to nua la ham luong nua, neu qua loi thi se gay nut day, noi o chan cot la do thep cot chui momen, o chan cot momen nho nhat

tuan_x1
17-08-2011, 07:10 PM
có bác nào có tài liệu về tính dầm sàn của loại sản bản kê 4 cạnh o? cho e xin,e đang cần gấp,nếu có thể các bác gửi vào mail cho e được o? mail của e :traikientruc07x1@gmail.com
thân ái

danhkho87
27-03-2012, 10:01 PM
hi.lên diễn đàn thấy các bạn ngồi lại nói phét mình thấy cũng khá hay đó nha. Hi dầm không duoc nối vượt quá 50% điều này chỉ đung khi mà hàm lượng thép của ban hơi lớn thôi. Nen nối tại 1 vị trí bê tông dễ bị nứt. Còn hàm luong thép nhỏ thi nối tuốt." các bạn có suy nghĩ gì về hàm lượng cũng khá lớn trong dầm mà bước cột liên tiếp có chiều 8m chẳng hạn thi thép dưới cột có nối vượt quá 50% không nhỉ"
- vị trí nối cốt thép trong dầm thì nối chỗ nao cung được hết miễn sao (30d- 45d) la ok. Vi trong sách gs n đ cống nói (kéo 20d, nén 15d).vì sao mà ta không 5d,10,15d....là vì trong thí nghiệm là nói 30d việc kéo nén là đảm bảo ko cho cót thép tụt ra khỏi bê tông, khi đó bt và ct làm việc bền vưng vói nhau. Thiên về an toàn thi nói 30d-45d.
-còn muốn không cho tvgs có ý kiến ý cò gi thi nên nói thép dưới tại gối.nhịp nối ở giữa.nếu lỡ ra đề tay thép mà vì tính chăn thép thi các bạn cố gắn thiết phục gs là diều đó vẫn đảm bảo.phải co dẫn chứng nha bạn.
- cột thì bạn nối chỗ nào cũng được. để tiện thi công thì tại mặt sàn người ta chờ thép khoản 30d-45d để nối thép. Nếu an toan nhất thì nên nối thép giữa cột chỉ áp dụng cho nhà thấp tầng thôi nha bạn, nếu cao tầng thì nguy hiểm đến tính mạng đó.

Badinhtan
28-03-2012, 12:08 AM
hi.lên diễn đàn thấy các bạn ngồi lại nói phét mình thấy cũng khá hay đó nha. Hi dầm không duoc nối vượt quá 50% điều này chỉ đung khi mà hàm lượng thép của ban hơi lớn thôi. Nen nối tại 1 vị trí bê tông dễ bị nứt. Còn hàm luong thép nhỏ thi nối tuốt." các bạn có suy nghĩ gì về hàm lượng cũng khá lớn trong dầm mà bước cột liên tiếp có chiều 8m chẳng hạn thi thép dưới cột có nối vượt quá 50% không nhỉ"
- vị trí nối cốt thép trong dầm thì nối chỗ nao cung được hết miễn sao (30d- 45d) la ok. Vi trong sách gs n đ cống nói (kéo 20d, nén 15d).vì sao mà ta không 5d,10,15d....là vì trong thí nghiệm là nói 30d việc kéo nén là đảm bảo ko cho cót thép tụt ra khỏi bê tông, khi đó bt và ct làm việc bền vưng vói nhau. Thiên về an toàn thi nói 30d-45d.
-còn muốn không cho tvgs có ý kiến ý cò gi thi nên nói thép dưới tại gối.nhịp nối ở giữa.nếu lỡ ra đề tay thép mà vì tính chăn thép thi các bạn cố gắn thiết phục gs là diều đó vẫn đảm bảo.phải co dẫn chứng nha bạn.
- cột thì bạn nối chỗ nào cũng được. để tiện thi công thì tại mặt sàn người ta chờ thép khoản 30d-45d để nối thép. Nếu an toan nhất thì nên nối thép giữa cột chỉ áp dụng cho nhà thấp tầng thôi nha bạn, nếu cao tầng thì nguy hiểm đến tính mạng đó.
Không biết "giáo sư" này học ở đâu được ít tài lẻ mà nói cũng giống như thật ấy. Dùng từ chưa chính xác (Hơi lớn là bao nhiêu:confused:). Viết Tiếng Việt còn chưa chuẩn xác, chính tả sai, dấu chấm (.) dấu phẩy (,) phải cách mới viết tiếp chứ không viết liền.
Những thứ màu đỏ quả thật là cao thâm, khó hiểu:p:p:p
Màu xanh: Không biết mấy cái trụ cầu thì nối thép ở đâu cho đỡ nguy hiểm nhỉ

thanhnhaho
28-03-2012, 12:36 AM
Em nghe cũng toát cả mồ hôi hột. Cậu này chém gió thành bão nhiệt đới rồi. Nguy hiểm thật. Nhưng dù sao sự nhiệt tình cũng có thừa, nên em vote cho 1 phiếu. :D:D:D

hungcuongxd
28-03-2012, 10:34 AM
Nhiệt tình + ngu dốt = phá hoại.

huuanh_ag
23-05-2012, 03:30 PM
hihihi!các bác tranh luân thật là sôi nổi.

Khổng Khâu
23-05-2012, 03:33 PM
nối cốt thép thì nối tại vị trí nào mà chẳng được miễn là đảm bảo khả năng chịu lực. nhưng để an toàn thì nối tại những vị trí không nguy hiểm( vị trí momen nhỏ)

terrible
23-05-2012, 04:04 PM
nối cốt thép thì nối tại vị trí nào mà chẳng được miễn là đảm bảo khả năng chịu lực. nhưng để an toàn thì nối tại những vị trí không nguy hiểm( vị trí momen nhỏ)
Cái tô đậm chưa chắc đâu,nhà có cấp dẻo cao là không được đâu đấy.Cấp dẻo trung bình thì mới được.Dựa vào đâu để biết cấp dẻo cao và trung bình thì không biết.Bác nào biết chỉ giúp.:p:p:p

Gohan
23-05-2012, 06:31 PM
Cái tô đậm chưa chắc đâu,nhà có cấp dẻo cao là không được đâu đấy.Cấp dẻo trung bình thì mới được.Dựa vào đâu để biết cấp dẻo cao và trung bình thì không biết.Bác nào biết chỉ giúp.:p:p:p

Cấp dẻo cao và trung bình được phân loại theo khả năng tiêu tán năng lượng. Tùy theo khả năng tiêu tán năng lượng trước mà kết cấu bê tông được phân thành hai cấp dẻo kết cấu (DCM và DCH). Tương ứng với các cấp dẻo khác nhau trong hai cấp này mà hệ số ứng xử q lấy các giá trị khác nhau cho mỗi cấp: q=q0*Kw>=1,5.
Các cấp dẻo này được chỉ địnhcaaus tạo theo tiêu chuẩn 375-2006
Việc lựa chọn cấp độ dẻo nào để thiết kế thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố.
- Vi dụ như: Công trình động đất yếu thì khuyến nghị thiết kế có độ dẻo thấp(DCL).
- Hệ kết cấu tường kích thước lớn, ít cốt thép, không thể dựa vào sự tiêu tán năng lượng trong các khớp dẻo nên cần được thiết kế như kết cấu có cấp dẻo kết cấu trung bình.
Nói chung là dựa vào loại kết cấu và khả năng tiêu tán năng lượng của công trình mà chọn cấp dẻo kết cấu để thiết kế khi đó tương ứng sẽ có cái q khác nhau và cấu tạo khác nhau.
Vài dòng, thân.:)

terrible
23-05-2012, 06:53 PM
Cấp dẻo cao và trung bình được phân loại theo khả năng tiêu tán năng lượng. Tùy theo khả năng tiêu tán năng lượng trước mà kết cấu bê tông được phân thành hai cấp dẻo kết cấu (DCM và DCH). Tương ứng với các cấp dẻo khác nhau trong hai cấp này mà hệ số ứng xử q lấy các giá trị khác nhau cho mỗi cấp: q=q0*Kw>=1,5.
Các cấp dẻo này được chỉ địnhcaaus tạo theo tiêu chuẩn 375-2006
Việc lựa chọn cấp độ dẻo nào để thiết kế thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố.
- Vi dụ như: Công trình động đất yếu thì khuyến nghị thiết kế có độ dẻo thấp(DCL).
- Hệ kết cấu tường kích thước lớn, ít cốt thép, không thể dựa vào sự tiêu tán năng lượng trong các khớp dẻo nên cần được thiết kế như kết cấu có cấp dẻo kết cấu trung bình.
Nói chung là dựa vào loại kết cấu và khả năng tiêu tán năng lượng của công trình mà chọn cấp dẻo kết cấu để thiết kế khi đó tương ứng sẽ có cái q khác nhau và cấu tạo khác nhau.
Vài dòng, thân.:)
Khổ chú e quá.Lời nói của chú chép từ TC a đã biết rồi.Cái màu đỏ dựa vào đâu để đánh giá?:cool::cool::cool:
P/S:Chú trả lời được cho a,a dẫn chú ăn trưa cả tuần.

Gohan
23-05-2012, 09:56 PM
Khổ chú e quá.Lời nói của chú chép từ TC a đã biết rồi.Cái màu đỏ dựa vào đâu để đánh giá?:cool::cool::cool:
P/S:Chú trả lời được cho a,a dẫn chú ăn trưa cả tuần.

Muốn đánh giá khả năng tiêu tán năng lượng của công trình thì có thể xem nó là giải pháp chống dao động công trình. Có thể phân ra hai loại: cách chấn(do chấn động lan truyền trong nền) và giảm chấn (trong trường hợp gió tác dụng lên công trình).
Người kỹ sư phải tăng cường độ cứng của công trình để khống chế dao động, và nhờ độ cản của bản thân công trình để giải phóng năng lượng dao động. Điều này có thể dựa vào phân tính dao động trong phần mềm etabs.
Còn muốn biết cụ thể khả năng tiêu tán năng lượng của công trình bao nhiêu thì dùng các thiết bị giảm chấn kết hợp mô phỏng thí nghiệm.
Như toà nhà cao nhất thế giới tháp Burj Dubai có gắng một quả cầu trên đỉnh để phát sinh lực điều khiển chống lại dao động.:D
Em chỉ biết chút ít vậy thôi, bác chém nhẹ tay chút:D. Nếu đọc hết Eurocode 8 chăc sẽ biết thêm về vấn đề này. Nhưng 375 đọc chưa hiểu hết sao đọc cái Eu8 đây.:)
MOng các tiền bối đóng góp ý kiến.

terrible
23-05-2012, 10:02 PM
Muốn đánh giá khả năng tiêu tán năng lượng của công trình thì có thể xem nó là giải pháp chống dao động công trình. Có thể phân ra hai loại: cách chấn(do chấn động lan truyền trong nền) và giảm chấn (trong trường hợp gió tác dụng lên công trình).
Người kỹ sư phải tăng cường độ cứng của công trình để khống chế dao động, và nhờ độ cản của bản thân công trình để giải phóng năng lượng dao động. Điều này có thể dựa vào phân tính dao động trong phần mềm etabs.
Còn muốn biết cụ thể khả năng tiêu tán năng lượng của công trình bao nhiêu thì dùng các thiết bị giảm chấn kết hợp mô phỏng thí nghiệm.
Như toà nhà cao nhất thế giới tháp Burj Dubai có gắng một quả cầu trên đỉnh để phát sinh lực điều khiển chống lại dao động.:D
Em chỉ biết chút ít vậy thôi, bác chém nhẹ tay chút:D. Nếu đọc hết Eurocode 8 chăc sẽ biết thêm về vấn đề này. Nhưng 375 đọc chưa hiểu hết sao đọc cái Eu8 đây.:)
MOng các tiền bối đóng góp ý kiến.
Lý thuyết là vậy.Tính toán như thế nào mới là 1 vấn đề.A hỏi đây là có 1 công trình cụ thể làm sao biết nó cấp dẻo cao hay trung bình..:p:p:p Chẳng lẽ trước khi tính động đất phải xem công trình tiêu tán được bao nhiêu năng lượng ah?:confused::confused::confused:

Gohan
23-05-2012, 10:36 PM
Lý thuyết là vậy.Tính toán như thế nào mới là 1 vấn đề.A hỏi đây là có 1 công trình cụ thể làm sao biết nó cấp dẻo cao hay trung bình..:p:p:p Chẳng lẽ trước khi tính động đất phải xem công trình tiêu tán được bao nhiêu năng lượng ah?:confused::confused::confused:
Không biết tòa nhà 68 tầng Bitexco Financial có dùng thiết bị giảm chấn không nhỉ. Nếu ai biết xin ý kiến.
Còn đa số công trình cao tầng ở Vn thì tiêu tán năng lượng là do nguồn năng lượng dao động của bản thân công trình và chuyển vị ngang nằm trong giới hạn cho phép nên không áp dụng thiết bị giảm chấn.
Muốn biết công trình nào thiết kế có cấp dẻo cao hay trung bình thì tiêu chuẩn gốc có qui định, còn trong 375 co liệt kê vài ý như đã nêu ở bài#54. :mad:

tzoona6
27-09-2012, 11:37 AM
Trong quá trình làm, mình cũng gặp nên quan tâm đến vấn đề này, lên xem mọi người ý kiến thế nào nhưng thấy nhiều mem chán quá, toàn thầy phán, cơ sở ở đâu thì lấy tiêu chuẩn ra rồi trích trang mục cho ae hiểu rõ, cái gì không rõ thì đừng khẳng định sẽ làm người không hiểu ngu ngơ theo mình :D.
Về vấn đề lap splices in column mình thấy nên xem tại mục 12.17.2.1 của ACI 318-02, nhưng tùy spec dùng tiêu chuẩn thiết kế nước nào thì thi công nghiệm thu theo tiêu chuẩn nước đó, đừng dùng KN mà nói bậy bạ.

liumin
06-10-2012, 11:27 PM
e xin phát biểu theo hiểu biết cua mình là:trong cột chỉ chịu lực nén hoặc kéo trên toàn cột chiu lực nén là như nhau nên nối ở đâu cũng được sao cho thuận tiện cho thic công thui.còn dầm tại gối thớ trên lực cắt lớn nhất,giữa dầm thớ dưới momen cực đại nên tại những mặt cắt nguy hiểm này người ta không cho nối,có gi sai mong các a bỏ qua cho hii.

Ngọc Hiến
12-10-2012, 02:41 PM
Có bác nào thử kiểm tra khả năng chịu lực của chân cột khi nối thép tại đó.
Còn khi thi công nhà cao tầng, khối lượng thép rất là lớn, thép cột đề tay theo chẵn của số 11,7m (3,9 - 5,85 - 7,8). Đảm bảo trong cùng một tầng thép không được nối hai lần và cùng một mặt cắt nối không quá 50%.