PDA

View Full Version : Cách tính khối lượng đất khi đào móng

xuanthieu
09-08-2010, 09:47 AM
mọi người ơi giúp đớ em với.mọi người hãy cho em công thức để tình khối lượng đất cần phải đào cho một móng nhà

Đề nghị bạn lần sau lập topic không help me, cứu với,...nên nêu rõ cái cần quan tâm trên tiêu đề
1. để người đọc có thể thấy và giúp dc.
2. không bị dell bởi các MOD khó tính vì không phải ai cũng kiên nhẫn sữa lại hết lần này đến lần khác đâu.
nên đọc sơ qua nội quy diễn đàn cái nha.

Về câu hỏi : bạn tìm các sách kỹ thuật thi công 1 đều có hướng dẫn, việc tính thể tích hình chóp cục thôi.Nên tìm hiểu trước khi hỏi để nhận dc nhiều ý kiến bổ ích hơn.

CongCuong
09-08-2010, 10:35 AM
Bạn hỏi thế thì bó tay!

kingoga
09-08-2010, 10:42 AM
thể tích hình chóp cụt bác tính trung bình cộng diện tích hai đáy rồi nhân với chiều cao :)

trinhxd87
09-08-2010, 10:42 AM
Đào đất thế nào thế bạn
tùy vào cách đào đất mà có công thức chứ
mà bạn học xdung năm mấy rồi hay là bạn đã đi làm

xuanthieu
09-08-2010, 10:49 AM
Đào đất thế nào thế bạn
tùy vào cách đào đất mà có công thức chứ
mà bạn học xdung năm mấy rồi hay là bạn đã đi làm
em nam 2 anh à.anh có thể giúp đỡ em được không

Khaitoan
09-08-2010, 12:29 PM
mọi người ơi giúp đớ em với.mọi người hãy cho em công thức để tình khối lượng đất cần phải đào cho một móng nhà

Tùy thuộc vào hình dáng loại móng và chiều sâu để có cách tính. Còn công thức chung để đào móng nhà là lấy diện tích BT lót của đáy móng x chiều cao đất phải đào x 1.3 ( hệ số 1.3 là có 30% taluy).
Ngoài lề một chút, không hiểu sao bạn đang là SV năm 2 mà lại quan tâm đến vấn đề này?

nguyenviettung
09-08-2010, 12:36 PM
thể tích hình chóp cụt bác tính trung bình cộng diện tích hai đáy rồi nhân với chiều cao :)
Tính như vậy không chính xác đâu. Thể tích hình chóp cụt: V=h/6[a*b + (a+c)*(b+d) + c*d)]

nguyenviettung
09-08-2010, 12:37 PM
Hehe. Muốn tính chính xác thì cứ chia nhỏ ra thành các hình khối rồi tính theo các công thức của hình học không gian thui!:D

Park171
09-08-2010, 12:38 PM
Móng bạn đang tính là móng gì? Móng đơn, hay móng băng,hay móng gì khác. Tốt nhất bạn hãy tìm tài liệu về môn học Kỹ thuật thi công 1 trong đó có công tác đào đất của mấy anh năm 4 về mà đọc. Bạn sẽ tìm ra cách tính thích hợp cho móng nhà bạn đang tính. chào bạn nhé.

trinhxd87
09-08-2010, 01:39 PM
Tốt nhất là bạn nên tìm hiểu kĩ.Cách tính các hình không gian. Cái này học từ hồi cấp 3 rồi. TÍnh đất thì cũng xuất phát từ đó thôi.Còn không thì bạn tìm đọc cuốn thi công 1. Trong đó có trình bày rất kĩ
Bạn có thể serch trên mạng có cuốn Thi công 1 của thầy lê khánh toàn.

kamejoko304
09-08-2010, 02:23 PM
bác nào có kinh nghiệm chạy sap khung zamil chỉ mình với, thiết kế thép trong sap lấy theo tiêu chuẩn nào, và sai lệch bao nhiêu đây bạn

kingoga
09-08-2010, 03:17 PM
Tính như vậy không chính xác đâu. Thể tích hình chóp cụt: V=h/6[a*b + (a+c)*(b+d) + c*d)]

:p:p:p:p:p:p:p:p:p
bạn đã tính bao giờ chưa ? móng thì hình vuông hình chữ nhật là phổ biến ùi. tính sao cho lẹ nữa chứ.

Khaitoan
09-08-2010, 04:08 PM
bạn đã tính bao giờ chưa ? móng thì hình vuông hình chữ nhật là phổ biến ùi. tính sao cho lẹ nữa chứ.

Công thức của bạn nguyenviettung là dành cho móng hình chử nhật đó, a,bc,d là bề ngang và bề dài của các mặt, làm trong excel cái rẹt. Cách tính của bạn không chính xác. ( trong hình không gian thường lấy h/3, chứ không phải h/2 như bạn nói). Với lại người ta cần tính khối lượng đất đào mà ^^.
To: Kamejoko304, trên diễn đàn này nói về khung zamil nhiều lắm, bạn search từ khóa zamil mà tìm để nghiên cứu.

nguyenviettung
09-08-2010, 05:02 PM
Tất nhiên là mình kiểm tra rất nhiều rồi. Nếu cái móng của bạn nhỏ thì sai lệch nhỏ, nên có thể bỏ qua. Nếu hố móng lớn, có taluy thì hố móng là hình chóp cụt và sai số khối lượng lên rất nhiều:D. Nói chung cái gì liên quan đến "TIỀN" thì nên làm càng chính xác càng tốt để sau này các bên đỡ phải tranh cãi.

haoxda
29-08-2011, 01:48 PM

nó phải là 1/3h*[B+B'+sqrt(B*B')]
trong đó B và B' lần lượt là diện tích 2 đáy.