PDA

View Full Version : bể bơi trên mái

akalama
24-08-2010, 01:02 PM
khách hàng của e có nhu cầu làm bể bơi trên maí sâu 2,2m kt 5x9m. tầng 1 là gara(thoáng) , tầng 2 là giải trí bar-karaoke, tầng 3 là bể bơi. em tính trên đó hơn 100m3 nước, các bác giúp em định hướng xem kết cấu sẽ thế nảo để chịu được tải trọng đó với. ( e mới nghĩ đến làm dầm ô cờ thôi)
cảm ơn các bác nhiều!^^

co1972nguyen
24-08-2010, 01:22 PM
( e mới nghĩ đến làm dầm ô cờ thôi)
cảm ơn các bác nhiều!^^
Dầm ô cờ là đúng hướng rồi, làm loại này chiều cao các tầng phía dưới nên vừa đủ dùng không nên cao quá (vì sao tự hiểu) và cực nhất vẫn là khâu chống thấm

phuong.le
24-08-2010, 10:20 PM
Chào akalama,
Bạn có thể cho biết kích thước của bể bơi là bao nhiêu? Nhịp kết cấu như thế nào? Sẽ dể dang trao đổi hơn nếu có bản vẽ đi kèm và là không vấn đề gì khi ta có một giải pháp phù hợp và điều kiện đi kèm tương ứng. Mình đã thiết kế cho kết cấu bể bơi rộng 15m với nhịp đỡ kết cấu 26m. Theo kinh nghiệm vặt, thì sàn 2 đáy sẽ được sử dụng để chống rõ rỉ nước.
Phuong Le

THANH BK-DN
25-08-2010, 12:38 AM
Chào akalama,
Bạn có thể cho biết kích thước của bể bơi là bao nhiêu? Nhịp kết cấu như thế nào? Sẽ dể dang trao đổi hơn nếu có bản vẽ đi kèm và là không vấn đề gì khi ta có một giải pháp phù hợp và điều kiện đi kèm tương ứng. Mình đã thiết kế cho kết cấu bể bơi rộng 15m với nhịp đỡ kết cấu 26m. Theo kinh nghiệm vặt, thì sàn 2 đáy sẽ được sử dụng để chống rõ rỉ nước.
Phuong Le

Bể bơi ở đâu mà phức tạp thế bác, bác gởi cho mọi người xem để học hỏi thêm, cám ơn bác trước.

PTslab
25-08-2010, 05:59 PM
Chào akalama,
Mình đã thiết kế cho kết cấu bể bơi rộng 15m với nhịp đỡ kết cấu 26m. Theo kinh nghiệm vặt, thì sàn 2 đáy sẽ được sử dụng để chống rõ rỉ nước.
Phuong Le

Phải công trình 3C TDT không Phương?

Đúng là nên làm sàn 2 đáy. Người ta hay làm sàn ứng lực trước chịu lực rồi xây các tường trên đó cách nhau < 3m, rồi đổ sàn hồ bơi, vừa dể dàng thi công vừa giảm nhịp sàn đáy hồ bơi.

Chúc sức khỏe,

plka
26-08-2010, 03:51 PM
Làm dầm thép hoặc dầm liên hợp, sau đó, đặt cái bể lên hệ dầm đó. Bạn thử nghiên cửu thêm p/ án này!

phuong.le
26-08-2010, 05:20 PM
Phải công trình 3C TDT không Phương?

Đúng là nên làm sàn 2 đáy. Người ta hay làm sàn ứng lực trước chịu lực rồi xây các tường trên đó cách nhau < 3m, rồi đổ sàn hồ bơi, vừa dể dàng thi công vừa giảm nhịp sàn đáy hồ bơi.

Chúc sức khỏe,

Chào anh,
Dạ không, bê bơi này là của Times Square, cai bể này tương đối phức tạp và treo hẫng trên tầng 6 với nhịp gần 26m. Cái này nếu là làm post tension thì rất tốt nhưng chủ đầu tư lại muốn chỉ là dàn bêtong cốt thép hoặc dầm treo thôi. Kết cấu của bể bơi này gồm 4 dầm chính cao thông tầng (vừa đỡ bể bơi và sàn sân bể bơi ở tầng trên và đỡ luôn tầng kỹ thuật phía dưới. Anh cho em vài ý kiến nhé.
Chúc anh vui!
Phuong

phuong.le
26-08-2010, 05:27 PM
Chào anh,
Dạ không, bê bơi này là của Times Square, cai bể này tương đối phức tạp và treo hẫng trên tầng 6 với nhịp gần 26m. Cái này nếu là làm post tension thì rất tốt nhưng chủ đầu tư lại muốn chỉ là dàn bêtong cốt thép hoặc dầm treo thôi. Kết cấu của bể bơi này gồm 4 dầm chính cao thông tầng (vừa đỡ bể bơi và sàn sân bể bơi ở tầng trên và đỡ luôn tầng kỹ thuật phía dưới. Anh cho em vài ý kiến nhé.
Chúc anh vui!
Phuong

Em gửi anh file kiến trúc bể bơi này.

PTslab
26-08-2010, 06:57 PM
Chào anh,
Chúc anh vui!
Phuong

Cám ơn Phương về file bể bơi, hồ bơi bự lắm, đúng là đẳng cấp Times Square, chắc rằng bên ARUP đã có nhiều phương án kết cấu phù hợp rồi, Anh nghĩ phải am hiểu nhiều hệ thống kết cấu tòa nhà cộng với phương án thi công thích hợp sẽ cho ra được sản phẩm tốt.

Cám ơn,

XUAN THUY
26-08-2010, 07:00 PM
khách hàng của e có nhu cầu làm bể bơi trên maí sâu 2,2m kt 5x9m. tầng 1 là gara(thoáng) , tầng 2 là giải trí bar-karaoke, tầng 3 là bể bơi. em tính trên đó hơn 100m3 nước, các bác giúp em định hướng xem kết cấu sẽ thế nảo để chịu được tải trọng đó với. ( e mới nghĩ đến làm dầm ô cờ thôi)
cảm ơn các bác nhiều!^^

Bác cố gắng bố trí làm sao cho vách hồ bơi là bản chịu lực của hệ khung. Không có gì ghê gớm đâu.

LaoHac108
29-11-2011, 05:08 PM
Chào các bác!
em đang làm một công trình 9 tầng có bể bơi trên mái sâu 1,8m kt20X2m mong các bác chỉ giáo giúp, em mới vào nghề nên còn nhiều bỡ ngỡ, bác nào có BVe chi tiết cho e xin vào mail e nhé thanhxd1088@gmail.com
Thanks các bác nhiều

hahduada
12-09-2013, 10:13 PM
Các anh ơi em tìm hiểu làm bể bơi trên mái không biết kết cấu nó thiết kế như thế nào? Các anh có tài liệu gì có thể chia sẽ cho em tham khảo được không? Các anh có thì gửi vào mail arcnguyenhieu@gmail.com cho em với nhé. tks a trước ạ.
Chúc sức khỏe all !

thuha263
18-11-2014, 04:01 PM
em cũng đang gặp vấn đề tương tự các bác.ai có king nghiệm thiết kế bể bơi giúp em với.