PDA

View Full Version : Thiết kế hộ chiếu khoan nổ mìn?

tranvuqb
27-08-2010, 08:41 AM
Bác nào có tài liệu thiết kế mẫu, tiêu chuẩn thì cho em xin với nghe. Em đang tham khảo hồ sơ thủy điện La Trọng. xin cảm ơn các bác nhiều!
<tranvuqb@gmail.com>

hsitrung
11-06-2012, 06:54 PM
mình cũng thi công hầm Dẫn dòng cho thủy điện,thiết kế hộ ciếu nổ mìn cũng đơn giãn thôi bạn à,bạn phải căn cứ vào các yếu tố sau:
Tiết diện hầm
Loại đá
thuốc nổ (mìn) loại gi
Hầm hạng mấy
chiều sâu lỗ mìn khi khoan
Quan trọng nhất là sử dụng laọi đột phá kiểu nào
Từ đó ta tính toán thiết kế hộ chiếu,nhưng phải tuân thủ theo Chu trình:lập kế hoạch,trển khai ,đánh giá, điều chỉnh
có gì bạn cứ maill hỏi mình, hsitrung@yahoo.com

huyhiep
11-06-2012, 07:07 PM
mình cũng thi công hầm Dẫn dòng cho thủy điện,thiết kế hộ ciếu nổ mìn cũng đơn giãn thôi bạn à,bạn phải căn cứ vào các yếu tố sau:
Tiết diện hầm
Loại đá
thuốc nổ (mìn) loại gi
Hầm hạng mấy
Từ đó ta tính toán thiết kế hộ chiếu,nhưng phải tuân thủ theo Chu trình:lập kế hoạch,trển khai ,đánh giá, điều chỉnh
Bạn đang trả lời 1 câu hỏi mới cách đây...2 năm :D:D:D

tulongqng
11-06-2012, 08:29 PM
Tiết diện hầm
Loại đá
thuốc nổ (mìn) loại gi
Hầm hạng mấy

sao dạo này diễn đàn của mình có nhiều người chuyên đi đào mộ thế hê. có phải chăng đồ cổ của diễn đàn quá nhiều hay không?

huyhiep
11-06-2012, 08:32 PM
Đồ cổ cũng có giá mà, các bạn ấy mới tham gia nên không để ý góc bên trái- phía trên mỗi bài viết đều có thời gian đăng bài. Tớ cũng trả lời mấy bài đồ cổ rồi, thấy nó vẫn mới, vì thấy nhiều người vào xem (quan tâm), nhưng thấy đồ cổ chắc là chạy, thôi thì mình cố sưu tập vậy :D:D:D.

tulongqng
11-06-2012, 08:59 PM
Đồ cổ cũng có giá mà, các bạn ấy mới tham gia nên không để ý góc bên trái- phía trên mỗi bài viết đều có thời gian đăng bài. Tớ cũng trả lời mấy bài đồ cổ rồi, thấy nó vẫn mới, vì thấy nhiều người vào xem (quan tâm), nhưng thấy đồ cổ chắc là chạy, thôi thì mình cố sưu tập vậy :D:D:D.

hôm bữa em còn thấy có bác đào được 1 câu hỏi cách đây đến tận 5 năm cơ. thiệt tình.

huyhiep
11-06-2012, 09:16 PM
hôm bữa em còn thấy có bác đào được 1 câu hỏi cách đây đến tận 5 năm cơ. thiệt tình.
Thế ăn thua gì, tớ đang đào đồ cổ cách đây...tận 50 năm cơ :D:D:D
Mọi người chê không đào thì tớ đào 1 mình vậy :D:D:D

hsitrung
11-06-2012, 10:51 PM
mấy ông không biết gì về khoan nổ mìn cứ nói lung tung.ở đây chúng ta chỉ trao đổi kinh nghiệm công việc thôi,

hsitrung
11-06-2012, 10:58 PM
ai cần tư vấn về khoan nổ mìn trong hầm thì hỏi mìn tư vấn cho cho.
loại máy khoan
phuơng pháp khoan
thiết kế hộ chiếu
các loại đá
..........
mình là chuyên gia khoan nổ mìn mà
anh em trao đổi học hỏi nhé

huyhiep
11-06-2012, 11:00 PM
Cảm ơn bạn tư vấn, tớ đang muốn thiết kế hộ chiếu 1 cái giếng đứng xin hỏi chiều sâu lỗ mìn phụ thuộc vào những yếu tố nào ?
Trong trường hợp giếng có nước mà thuốc nổ không chịu được nước thì có phương pháp nào khác phục không ?

NGOC_IBST
11-06-2012, 11:02 PM
ai cần tư vấn về khoan nổ mìn trong hầm thì hỏi mìn tư vấn cho cho.
loại máy khoan
phuơng pháp khoan
thiết kế hộ chiếu
các loại đá
..........
mình là chuyên gia khoan nổ mìn mà
anh em trao đổi học hỏi nhé

Làm thế nào để khoan chỉ 1 cái lỗ rồi thả mìn vào đấy chờ vài tháng sau thì đánh đổ sập được cái ...tháp ÉP PHEN.

toanDF
11-06-2012, 11:20 PM
Tôi thấy nếu topic nào đã có mà vẫn chưa bàn sâu, bàn hết, thì dù đã có từ bao lâu mà trở lại cũng k vấn đề gì

Hai nữa, bạn hsitrung@yahoo.com tôi cho là người lịch sự, bởi vì bạn ấy đã không nhảy bổ đi tạo các Topic mới một cách bừa bãi, thiếu cẩn trọng, làm chóng đầy phần rác của bộ nhớ diễn đàn

Trở lại chuyện nổ mìn, tôi thấy bạn hsitrung dám nhận mình là chuyên gia, tất phải có kha khá kinh nghiệm thực tế
Để bạn ấy chia sẻ, là cái quý cho forum vậy

Mời bạn hsitrung đi thêm vài đường cơ bản; lúc nào bí & chưa hiểu tôi xin hỏi ghé ngang một câu
xin cảm ơn

lchhung
11-06-2012, 11:26 PM
Trước em có đi làm Hầm dấn nước ở Thủy Điện A Vương, thấy họ khoan lỗ vào đá, sau đó là nhét thuốc nổ vào ống tre. Rôi cho Kíp, sau đó dẫn dây điện về lán trại và kích nổ. Đá bay đầy trời, hồi đấy em cứ phải chui vào gầm xe tải để tránh. Có hòn đá bay xuống rơi còn làm thủng cả mái tôn.:p

hsitrung
12-06-2012, 11:37 PM
không mìn chỉ là người bình thường thôi.mình chỉ muốn nghiên cứu tìm hiểu sâu về khaon nổ mìn thôi,
công việc khaon Hầm nbawngf phương pháp khoan nổ mìn là công việc hét sức đòi hỏi tính kiw thuạt sự tinh vi quan sát và thây đổi kịp thời.

huyhiep
12-06-2012, 11:40 PM
Bạn có thể lập 1 mục riêng về khoan nổ mìn bên công trình hầm giao thông, hoặc chờ admin chuyển mục này về đó.
Khoan nổ mìn cũng rất cần trong ctn. Ngày trước tớ có được đào tạo qua. Bạn có thể từ từ trình bày ở đây, cũng rất thú vị.

wasabi
13-06-2012, 07:20 AM
không phải chuyển mục này đi đâu cả, ai biết gì cứ trình bày tại đây đi. Nếu chuyển cái này về mục hầm GT thì bọn hầm thủy lợi, bọn khai thác mỏ, bọn cảm tử sẽ tị nạnh.
Món này không đơn giản, có biết cũng chỉ biết vậy thôi chứ đừng mong biết rồi áp dụng ngay được. Muốn 'chơi' với mìn thì phải là chuyên gia, có phép đoàng hoàng.
hstrung đã nhận là biết và là chuyên gia thì xin mời viết bài. Hãy bắt đầu từ cơ bản như các nguyên tắc thiết kế, các dạng bố trí lỗ khoan, thứ tự nổ, cách tính chiều sâu, kc giữa các lỗ, lượng thuốc dựa trên những gì....

huyhiep
13-06-2012, 09:42 PM
không phải chuyển mục này đi đâu cả, ai biết gì cứ trình bày tại đây đi. Nếu chuyển cái này về mục hầm GT thì bọn hầm thủy lợi, bọn khai thác mỏ, bọn cảm tử sẽ tị nạnh.
Món này không đơn giản, có biết cũng chỉ biết vậy thôi chứ đừng mong biết rồi áp dụng ngay được. Muốn 'chơi' với mìn thì phải là chuyên gia, có phép đoàng hoàng.
hstrung đã nhận là biết và là chuyên gia thì xin mời viết bài. Hãy bắt đầu từ cơ bản như các nguyên tắc thiết kế, các dạng bố trí lỗ khoan, thứ tự nổ, cách tính chiều sâu, kc giữa các lỗ, lượng thuốc dựa trên những gì....
Bác wasabi nói vậy, em đoán chắc cũng biết rõ về món này, mới kể ra rành rọt từng mục 1 như vậy :p, bác mở hàng trước cũng được mà.
Bạn hsitrung này đang trên núi hay sao ấy, chả thấy đâu cả.

NGOC_IBST
13-06-2012, 11:25 PM
Bác wasabi nói vậy, em đoán chắc cũng biết rõ về món này, mới kể ra rành rọt từng mục 1 như vậy :p, bác mở hàng trước cũng được mà.

Biết không nói. Nói không biết. Thằng cha Wasabi giống tớ, chủ yếu là chém gió thôi.:D:D:D:D

wasabi
14-06-2012, 05:16 AM

bác NGOC_IBST nói đúng đấy, cái này tớ không biết gì cả, các mục tớ nói thì ai học môn CTN trường Mỏ đều đã được nghe qua cả, hình như các thầy cũng chả dạy kỹ, toàn lướt thì phải. Chắc các thầy cũng... biết không nói, nói ko biết:).

HungGeoPro6
14-06-2012, 09:09 AM
bác NGOC_IBST nói đúng đấy, cái này tớ không biết gì cả, các mục tớ nói thì ai học môn CTN trường Mỏ đều đã được nghe qua cả, hình như các thầy cũng chả dạy kỹ, toàn lướt thì phải. Chắc các thầy cũng... biết không nói, nói ko biết:).
Bác muốn làm cái này thì bác phải học lớp KHAI THÁC thì nó mới học sâu. Còn hầm lò thì chủ yếu là học về BOMMƠ....khiên.... thông gió....

hsitrung
14-06-2012, 09:48 AM
Wasabi nói đúng,bác có vẽ là người biết về mìn đó.mình đang trực tiếp chỉ đạo thi công nen mình mìn bết,ai cần tư vấn gì thì cứ hỏi,mình sẳn sàng trả lời các anh chị về khoan nổ mìn

hsitrung
14-06-2012, 09:57 AM
nguyên tắc thiết kế lỗ mìn phải dựa vào nhiều yếu tố như:
Diện tích tiết diện hầm,đặc biệt phụ thuộc phần lớn vào bề rộng Hầm
Loại địa chất của đá
Độ dốc của hầm
Kiểu tiết Diện hầm
Phuơng pháp khoan
loại máy khoan
Chều sâu lỗ khoan
loại thuốc nổ sử dụng
................
nó chung dựa vào rất nhiều yếu tố

hsitrung
14-06-2012, 10:07 AM
Chách bố trí lỗ khoan;
Để bố trí lỗ khoan ta dựa vào các yếu tố chính
chúng ta chia ra 3 nhóm chính:
Nhóm lỗ Đột Phá
Nhóm phá(có thể có nhiều nhóm phá)
Nhóm biên
nhóm nền
các nhóm lỗ khoan này ta phải tính toán thích hợp các yếu tố như:
khoảng chách giữa các lỗ trong cùng một nhóm
khoảng chách giữa các nhóm thích hợp
chiều sâu của từng nhóm thích hợp
góc nghiêng của từng nhóm lỗ khoan
Quan trọng nhất khi bố trí nhóm Lỗ khoan là nhóm ĐỘT PHÁ:bố trí ở đâu,như thế nào,kiểu dạng đọt phá gì(có rất nhiều kiểu đột phá)
phải tính toán thật kỷ.
chách tính toán mình sẽ hướng dẫn sau thật chi tiết cho ccs ban.chúc các bạn thành công.

trunglcc
14-06-2012, 09:40 PM
Các bạn nói thật đúng
ai có kinh nghiệm hảy chia sẽ nhe
khoan nổ mìn là công việc thú vị

trunglcc
14-06-2012, 09:51 PM
mình cũng đang thi công hầm bằng phương pháp khoan nổ mìn vi sai
hầm của mìn có tiết diện B=14,H17 và một hầm B3.6m H4.2m
mình thấy các bạn trao đổi sôi nổi nen vào học hỏi
bác nào có kinh nghiêm gì về làm hầm hảy chia sẽ cho mọi người với
các lĩnh vực như:
phương pháp lập hộ chiếu nổ mìn
phương pháp khoan
tính toán bố trí lỗ mìn
..................

trunglcc
14-06-2012, 09:59 PM
nổ mìn tạo biên nói như bạn hsitrung là đúng,cái quan trọng là chung ta phải tuân theo chu trình:lập kế hoạch,triển khai kế hoạch,đánh giá và điều chỉnh
để khoan nổ mìn đạt hiệu quả nó phụ thuộc nhièu yếu tố

huyhiep
14-06-2012, 10:19 PM
mình cũng đang thi công hầm bằng phương pháp khoan nổ mìn vi sai
hầm của mìn có tiết diện B=14,H17 và một hầm B3.6m H4.2m
mình thấy các bạn trao đổi sôi nổi nen vào học hỏi
bác nào có kinh nghiêm gì về làm hầm hảy chia sẽ cho mọi người với
các lĩnh vực như:
phương pháp lập hộ chiếu nổ mìn
phương pháp khoan
tính toán bố trí lỗ mìn
..................
Không có thông số gì về khối đá thì thiết kế cái nỗi gì đây hả giời ????

trunglcc
14-06-2012, 10:23 PM
bạn huyhiep à,chắc bạn dã thi công hàm à

trunglcc
14-06-2012, 10:24 PM
đúng thế,địa chất đá rất quan trọng

trunglcc
14-06-2012, 10:26 PM
phải biết được đá thuộc loại đá gì ,loại mấy
đá có f=?
fc=? giá trị Q

trunglcc
14-06-2012, 10:28 PM
địa chất do bên khảo sát cung cáp rồi

huyhiep
14-06-2012, 10:28 PM
bạn huyhiep à,chắc bạn dã thi công hàm à
À không, tớ chỉ mới thi công hầm trên....giấy thôi
:D:D:D
Nổ mìn chia ra làm mấy loại:
- Hầm lò
- Lộ thiên
- Ngoài ra còn 1 loại chưa thấy ở Việt Nam là dùng thuốc nổ phá hủy các công trình cũ nát như cầu cống, chung cư (loại khủng bố thì ..bỏ qua ko kể tới ) :D:D:D

wasabi
14-06-2012, 10:44 PM
chà, giờ mới vào đây, tưởng được gặp lại bạn hsitrung với thảo luận chuyên môn, ai ngờ bạn đã bị treo nick tự lúc nào :(.

@bác đao phủ :D: em có đọc lại 9 bài của bạn này, đúng là chưa có nội dung gì nhiều về chuyên môn:
- có 4 bài giới giới thiệu về bản thân và công việc (hơi nhiều)
- 2 bài nói đổng rằng những người khác nói lung tung (trong đó có cả wasabi em vì nằm trong các mem đã thảo luận trước đó)
- 2 bài bắt đầu có chút chuyên môn bằng việc đưa ra các thuật ngữ nghe khá ... chuyên môn :)
- 1 bài về tầm quan trọng của khoan nổ mìn

đúng là mang tính spam nhiều và cũng gây khó chịu cho người theo dõi. Nhưng có vẻ thành viên này mới tham gia 4rum nên chưa có văn hóa diễn đàn, chắc cũng ko biết nội quy luôn. Em khẩn khoản xin bác xã đội trưởng thả cho mem ấy được phát biểu với tinh thần đóng góp với hy vọng là bạn ấy là chuyên gia về mìn chứ không phải chuyên gia 'nổ'. Hơn nữa, cứ để bạn ấy phát biểu, vì bạn ấy nhận là có am hiểu nên em nghĩ bạn ấy sẽ có trách nhiệm chứng minh điều đó, còn khi không chứng minh được thì em thấy cũng fun, lúc đó treo bạn ấy lên tiếp cũng không muộn.

@hsitrung: dù bị treo nhưng chắc vẫn lảng vảng nơi đây :D, nếu được tha thì tham gia nhiệt tình, hoặc đăng với nick khác cũng được:D, nhẹ nhàng cho bọn tôi đỡ khó chịu. Trước tiên là viết tổng quát về khoan nổ mìn, đừng cóp bết sách vở lên vì sẽ rất nhàm, tốt nhất là viết theo hiểu biết hoặc tóm lược, làm ơn viết rõ ràng, dễ hiểu. sau đó có thể giải thích các thuật ngữ, phương pháp kiểu như thế nào là nổ định hướng, thế nào là nhóm phá... tôi cũng như nhiều người ở đây không biết gì về món này đâu, thật.

huyhiep
14-06-2012, 10:50 PM
Viết hết lên liệu có dẫn đường chỉ lối cho mấy tên khủng bố như...Nguyễn Đức Tiềm ở Bắc Ninh không nhỉ ???
http://www.vietnamnet.vn/vn/xa-hoi/57196/nguyen-duc-tiem-tung-cai-thuoc-no-tai-hai-duong.html

trunglcc
15-06-2012, 03:39 PM
đúng thế
các bạn nói như vậy cũng đúng,nhưng tôi nghĩ bạn hsitrung nói cũng đúng,thường những người như vậy hộ che giấu kỉ lắm,khoan nổ mìn có rất nhiều điều cần nói,ai cần hỏi cái gì cụ thể mới trả lời được bạn à

trunglcc
15-06-2012, 03:42 PM
đối với nhóm đột phá có tác dụng chính là :tạo mặt thoáng cho loạt nổ tiếp theo,làm giảm đường kháng nổ của khối đá ở nhóm phá

trunglcc
15-06-2012, 03:47 PM
bạn hiệp đang công tác ở đâu vậy bạn,bạn có kinh nghiệm gì không chia sẽ anh em nghe với

huyhiep
16-06-2012, 01:18 PM
bạn hiệp đang công tác ở đâu vậy bạn,bạn có kinh nghiệm gì không chia sẽ anh em nghe với
Tớ chả có kinh nghiệm về món này đâu, chủ yếu còn 1 số kiến thức còn sót lại từ hồi đi học thôi. Nổ mìn thì ngoài nắm chắc kiến thức ra cần phải biến hóa để phù hợp ngoài thực tế, các bạn tớ làm nhiều cái này, nếu muốn tìm hiểu và làm việc thì cứ ra ngoài công trình thì sẽ được chỉ dạy thôi . Nguyên lý nổ mìn chỉ có vậy, chỉ có điều áp dụng ra sao thôi. Còn nếu thích nghiên cứu vô trường Mỏ Địa Chất- Hà Nội, ngành xây dựng công trình ngầm và mỏ, ngành khai thác lộ thiên, ngành khai thác hầm lò... đều đào tạo kĩ thuật nổ mìn vi sai rất kỹ. Nếu có thắc mắc gì bạn cứ nêu ở đây, nếu giải đáp được thì tớ và các thành viên khác sẽ gợi ý -trao đổi trong phạm vi hiểu biết của mình.

trunglcc
17-06-2012, 06:39 AM
vậy cho mình hỏi,khi nổ mìn thì trong lổ mìn sử dụng 1 kíp nổ hay sử dụng mấy kíp nổ vi sai vậy bạn.chieeuf sâu khoan lỗ là 3m sử dụng mũi khoan rôbit phi 45,diện tích gương 14m2,vậy cho mình hỏi :
bố trí các nhóm lỗ khoan như thê nào
sử dụng bao nhiêu thuốc nổ(loại thuốc nổ p113 đường kinh thuốc 25mm
lỗ đột phá dùng bao nhiêu thỏi thuốc,lỗ phá bao nhiêu,lỗ biên bao nhiêu,khoảng cahcs giửa các lỗ trong cùng một nhóm bao nhiêu,khoảng cách các lỗ khác nhóm bao nhiêu.
sử dụng bao nhiêu kíp trong 1 lỗ mìn,đặt ở vị trí như thế nào trong lỗ mìn
sử dụng bao nhiêu thuốc cho một chu kì nổ
cảm ơn các ban đã giải đáp giúp mình.các ban có ý kiến gì không để nâng cao hiệu quả

trunglcc
17-06-2012, 01:07 PM
chào cả nhà,sao không thấy ai lên ca nhỉ.buồn thật đó,

trunglcc
17-06-2012, 01:08 PM
tôi ngày nào cũng lên mạng mà không thấy bác huyhiep đâu cả
ở đây cũng it người quan tâm đến khoan nổ mìn nhỉ.

huyhiep
17-06-2012, 02:32 PM
vậy cho mình hỏi,khi nổ mìn thì trong lổ mìn sử dụng 1 kíp nổ hay sử dụng mấy kíp nổ vi sai vậy bạn.chieeuf sâu khoan lỗ là 3m sử dụng mũi khoan rôbit phi 45,diện tích gương 14m2,vậy cho mình hỏi :
bố trí các nhóm lỗ khoan như thê nào
sử dụng bao nhiêu thuốc nổ(loại thuốc nổ p113 đường kinh thuốc 25mm
lỗ đột phá dùng bao nhiêu thỏi thuốc,lỗ phá bao nhiêu,lỗ biên bao nhiêu,khoảng cahcs giửa các lỗ trong cùng một nhóm bao nhiêu,khoảng cách các lỗ khác nhóm bao nhiêu.
sử dụng bao nhiêu kíp trong 1 lỗ mìn,đặt ở vị trí như thế nào trong lỗ mìn
sử dụng bao nhiêu thuốc cho một chu kì nổ
cảm ơn các ban đã giải đáp giúp mình.các ban có ý kiến gì không để nâng cao hiệu quả
Bạn hỏi hơi nhiều, cứ như dân ngoại ngành ấy, không trả lời hết được.
Bạn hãy đọc đồ án môn học của tớ nhé.
http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=38127&page=2
Nếu cần thêm tài liệu thì mail cho tớ, nói rõ tên, tuổi, đơn vị công tác ( để đảm bảo là người đi làm, sử dụng đúng mục đích các tài liệu mà tớ đưa cho, tớ có cả tài liệu tiếng Anh, tiếng Nga về mục này, nếu đọc được thì Ok)
Cái dòng màu đỏ, khó trả lời lắm, vì cần xác định nguyên nhân tại sao hiệu quả nổ mìn kém, dưới đây có 1 bài báo đăng trên website của khoa xây dựng- đại học Mỏ- Địa Chất.
Còn về bài toán của bạn ở trên, bạn phải tự giải quyết thôi. Cộc lốc mỗi cái đề, không thể...chịu được :D:D:D ( không hiểu đây là đồ án hay bài toán ngoài công trường nữa, nếu đồ án thì đã có thầy hướng dẫn, ngoài công trường có các caca chỉ bảo ).

trunglcc
17-06-2012, 11:22 PM
thật cảm ơn bạn huyhiep nhiều.mình đang cần tài liệu nghiên cứu về lĩnh vực này bạn à.bạn có tài liệu cho mình vói nha.cảm ơn bạn,
đây là địa chỉ maill của minh :khongnhu_minhmo@yahoo.com

huyhiep
18-06-2012, 03:19 AM
thật cảm ơn bạn huyhiep nhiều.mình đang cần tài liệu nghiên cứu về lĩnh vực này bạn à.bạn có tài liệu cho mình vói nha.cảm ơn bạn,
đây là địa chỉ maill của minh :khongnhu_minhmo@yahoo.com
Đã gửi tài liệu cho bạn, hy vọng bạn sử dụng tốt thứ đó, có thành quả gì hãy lên đây chia sẻ với mọi người. Tài liệu đó chỉ là tóm tắt, các bước theo thứ tự lập hộ chiếu khoan nổ mìn, còn các lỹ thuyết cơ bản về thuốc nổ, sử dụng vật liệu nổ , các nguyên tắc an toàn, tính toán khoảng cách an toàn...cần đọc thêm và được trang bị cẩn thận để tránh tình trạng hại mình, hại người.

trunglcc
18-06-2012, 11:11 AM
cảm ơn bạn nhé bạn hiệp

tranvuqb
18-06-2012, 05:02 PM
công trình bên em hết vốn, ngừng cả năm rưỡi nay rồi còn đâu. Giờ mấy bác mới bình luận, ẹc.:) giờ thất nghiệp rồi còn đâu, hầm chưa kịp nổ mà tiền thì tiêu hết rồi.:o Cảm ơn các bác đã tham gia cho ý kiến!

trunglcc
18-06-2012, 05:07 PM
nói chung những tài liệu này mình đã đọc qua bạn hiệp à.cảm ơn bạn nhé,những tài liệu đó có nhiều cái mới.bạ có tìa liệu khác nữa không bạn hiệp,tài liệu tiếng ngha cũng được,mình biết lĩnh vực này sách tiếng ngha rất nhièu,nhưng tài liệu đó giờ rất khó kiếm.mình đã đọc Đồ Án của bạn .

huyhiep
18-06-2012, 05:22 PM
Khó kiếm là thế nào, gõ 1 lúc trên mạng thì có mà...đọc suốt đời không hết ấy chứ.
Đây là 1 cuốn ví dụ:
http://www.mediafire.com/?c87klcl7qy9bcca
Thêm nữa nè:
http://depositfiles.com/files/wl4ksqndq
Cần nữa thì cứ nói nhé, đừng ngại :D:D:D

huyhiep
18-06-2012, 05:28 PM
công trình bên em hết vốn, ngừng cả năm rưỡi nay rồi còn đâu. Giờ mấy bác mới bình luận, ẹc.:) giờ thất nghiệp rồi còn đâu, hầm chưa kịp nổ mà tiền thì tiêu hết rồi.:o Cảm ơn các bác đã tham gia cho ý kiến!
Đang rảnh rỗi, hay bạn cũng ....trồng rau- đọc sách đi, chờ có tiền, sẽ đi làm tiếp :D:D:D

trunglcc
18-06-2012, 05:41 PM
cảm ơn bạn hiệp.mình có điều đang băn khoăn: khi nạp mìn vào lỗ khoan ,tôi bỏ 2 thỏi thuốc vào trước sau đó thõi thuốc tiếp theo tôi mới bỏ kíp nổ ,đầu lõm kíp quay ra phía miệng lỗ khoan.và tiến hành nạp thuốc bình thường.như vậy 2 thỏi thuốc trong cùng có nổ không bạn hiệp.cảm ơn bạn

huyhiep
18-06-2012, 05:47 PM
Hehe, mấy cái này tớ quên béng rồi, tuy nhiên gợi ý cho bạn như sau:
đặt kíp nổ có thể đặt ở miệng hoặc đáy lỗ khoan- hướng phụt tia lửa(năng lượng kích nổ) phải hướng vào thỏi thuốc, thỏi thuốc có thể đặt xa nhau (trong trường hợp nạp phân đoạn), vì nguyên tắc nổ theo dây truyền : thằng nổ trước sẽ kích nổ thằng ngay cạnh, nhưng khoảng cách nạp phân đoạn cũng cần tính toán ( thông thường khi nạp phân đoạn, thuốc nổ được buộc vào thanh tre để đảm bảo khoảng cách, sau đó đưa vào lỗ mìn), bạn hỏi câu ấy thì...còn lâu mới thiết kế hộ chiếu được.
Bạn vẫn chưa khai báo đang làm gì, ở đâu, học đánh mìn làm gì ???

trunglcc
18-06-2012, 05:52 PM
hi,những điều bạn nói dó mình đã biết rồi bạn hiệp à.nhưng mình hỏi trường hợp đó phần thuốc nổ phía sao có nổ không

trunglcc
18-06-2012, 05:53 PM
mình thật xin lỗ bạn.mình đang làm hầm thủy điện

huyhiep
18-06-2012, 05:54 PM
hi,những điều bạn nói dó mình đã biết rồi bạn hiệp à.nhưng mình hỏi trường hợp đó phần thuốc nổ phía sao có nổ không
Thì cứ làm thử đi rồi biết :D:D:D
Biết đâu bạn sáng tạo ra phương pháp mới :D:D:D

trunglcc
18-06-2012, 05:56 PM
thiết kế hộ chiếu nổ mìn mình cũng biết rồi ,nhưng mình muốn đọc nhiều tài liệu về lĩnh vực này.có tài liệu nào liên quan đến nổ mìn như:địa chất đá....

trunglcc
18-06-2012, 06:01 PM
một số tài liệu viết là kíp bố trí sao cho đáy lõm của kíp hướng về phía có lượng thuốc nổ nhiều nhất.cho dù nạp thuận hay nghịch.nên mình phân vân hỏi bạn

hiepxdn
18-06-2012, 06:14 PM
cảm ơn bạn hiệp.mình có điều đang băn khoăn: khi nạp mìn vào lỗ khoan ,tôi bỏ 2 thỏi thuốc vào trước sau đó thõi thuốc tiếp theo tôi mới bỏ kíp nổ ,đầu lõm kíp quay ra phía miệng lỗ khoan.và tiến hành nạp thuốc bình thường.như vậy 2 thỏi thuốc trong cùng có nổ không bạn hiệp.cảm ơn bạn

Câu trả lời là hoàn toàn có thể nổ được bởi vì mỗi loại thuốc đều có một khoảng truyền nổ nhất định (là bán kính tối đa giữa các thỏi thuốc đặt cạnh nhau mà có thể kích nổ được). Với P113 thì khoảng cách này khoảng 12-15cm;Tuy nhiên vấn đề là bác làm như thế với mục đích gì!

Việc kích nổ thuận (kíp đặt ở thỏi ngoài cùng, quay vào trong) hay kích nổ nghịch (kíp đặt trong, quay ra ngoài) đều có 2 mặt tốt xấu của nó:
+ Kích nổ nghịch thì hiệu quả phá đá tốt hơn, ít gây chấn động cho khối đá phía trước hơn nhưng đá văng xa hơn, nguy hiểm hơn, dễ bị phụt khi gặp đá quá rắn.( Công trình hầm GT, TL thường hay dùng PP này)
+ Kích nổ thuận thì hiệu quả nổ kém hơn, khối đá bị "tổn thương" nhưng đá văng gần hơn, ít bị phụt hơn (trong mỏ thường áp dụng phương pháp này)

Hoặc bác cũng có thể áp dụng kết hợp kích nổ thuận ở những lỗ đột phá và nổ nghịch ở lỗ phá và lỗ biên, cách kích nổ như của bác thì em chưa thấy bao giờ, và khi học thì các thầy cũng chưa nhắc tới.

Tuy nhiên việc nổ mìn phải căn cứ vào điều kiện cụ thể của khối đá rồi thử dần dần để được một kết quả tương đối chứ thực tế đôi khi khác xa thiết kế.

Một ví dụ điển hình là khi em làm cho Vinacomin, hộ chiếu từ phòng kỹ thuật thiết kế 4 thỏi P113 (200g/thỏi) cho lò đá nhưng khi khoan thì ông thợ tổ trưởng thấy địa chất yếu quyết định rút xuống còn 2 thỏi, kết quả vẫn bị phá thừa tiết diện, nếu bắn 4 thỏi thì chắc nát lò:rolleyes:

Bác muốn tìm hiểu về khoan nổ mìn hầm lò thì liên hệ với Khoa Xây dựng (trước là ngành Xây dựng Công trình ngầm và Mỏ) trường Đại Học Mỏ địa chất để tìm tài liệu chứ nếu để ra được một quy trình thiết kế khoan nổ thì e rằng trong phạm vị nội dung topic này chắc cũng không nói hết được.

trunglcc
18-06-2012, 06:49 PM
đúng thế bác hiệp à.em cũng đã liên hệ với một số giáo sư như:Đỗ Thụy Đằng,Nguyễn văn Quyễn bằng Email nhưng không có hồi âm.do em đang ở trên núi nên không dùng điện thoại đuợc.em biết những nguời này viết rất nhiều tài liệu liên quan và lại họ học bên liên xô nên vấn đề này rất thông thạo,em muốn tìm sách của họ nhưng thật khó.cảm ơn bác Hiệp đã giúp đỡ em nhiều.nhé.nếu bác có tài liẹu hay aliên quan đến nó thì guíp em với nha bác hiêp

huyhiep
18-06-2012, 06:55 PM
đúng thế bác hiệp à.em cũng đã liên hệ với một số giáo sư như:Đỗ Thụy Đằng,Nguyễn văn Quyễn bằng Email nhưng không có hồi âm.do em đang ở trên núi nên không dùng điện thoại đuợc.em biết những nguời này viết rất nhiều tài liệu liên quan và lại họ học bên liên xô nên vấn đề này rất thông thạo,em muốn tìm sách của họ nhưng thật khó.cảm ơn bác Hiệp đã giúp đỡ em nhiều.nhé.nếu bác có tài liẹu hay aliên quan đến nó thì guíp em với nha bác hiêp
Chính vì tớ biết bạn đang trên núi, nên đã kiên nhẫn đọc và gửi tài liệu qua mail cho bạn. Tài liệu đó dùng làm hướng dẫn đồ án cho sv ngành xdctn và mỏ đó (bao nhiêu năm nay tài liệu cũng chỉ có vậy, nhưng được học- giảng giải-làm đồ án nhiều mới nắm vững được- sau này là đi thực tập, làm việc). Bạn đọc kỹ và tìm 1 người hướng dẫn...quanh đó sẽ hiểu và làm việc được thôi. Nếu cần quá thì chắc phải bố trí thời gian xuống núi hoặc liên lạc với tên hiepxdn ấy .
Chúc bạn thành công !
Các thầy cũng bận, vả lại có thể không có thói quen dùng mail. Thầy Đằng thì tuổi đã cao, thầy về hưu khá lâu rồi. Hơn nữa giải thích tường tận cho bạn thì cũng khó...

hiepxdn
18-06-2012, 10:10 PM
Chính vì tớ biết bạn đang trên núi, nên đã kiên nhẫn đọc và gửi tài liệu qua mail cho bạn. Tài liệu đó dùng làm hướng dẫn đồ án cho sv ngành xdctn và mỏ đó (bao nhiêu năm nay tài liệu cũng chỉ có vậy, nhưng được học- giảng giải-làm đồ án nhiều mới nắm vững được- sau này là đi thực tập, làm việc). Bạn đọc kỹ và tìm 1 người hướng dẫn...quanh đó sẽ hiểu và làm việc được thôi. Nếu cần quá thì chắc phải bố trí thời gian xuống núi hoặc liên lạc với tên hiepxdn ấy .
Chúc bạn thành công !
Các thầy cũng bận, vả lại có thể không có thói quen dùng mail. Thầy Đằng thì tuổi đã cao, thầy về hưu khá lâu rồi. Hơn nữa giải thích tường tận cho bạn thì cũng khó...

Tài liệu của em thì nhiều nhưng mà lâu nay ít dùng nên nó đang nằm trong "Kho vàng tri thức ở nhà rồi anh ah. em chỉ có bản mềm thôi nếu anh có nhã hứng hạ sơn cầu tài liệu thì em cũng về lục lại "kho vàng của em xem còn gì cho anh sài không ;););)

huyhiep
18-06-2012, 10:32 PM
Tài liệu của em thì nhiều nhưng mà lâu nay ít dùng nên nó đang nằm trong "Kho vàng tri thức ở nhà rồi anh ah. em chỉ có bản mềm thôi nếu anh có nhã hứng hạ sơn cầu tài liệu thì em cũng về lục lại "kho vàng của em xem còn gì cho anh sài không ;););)
Vàng viếc cái giề, là vàng thì đã giàu :p:p:p
Có mà ôm bom nổ chậm thì có :D:D:D
Không mau xả hết hàng đi :D:D:D

lê hải dương
18-06-2012, 11:17 PM
Hộ chiếu khoan nổ mìn bạn nên nhờ ai đó học chuyên ngành hầm mỏ của đại học mỏ địa chất hoặc chuyên ngành hầm của đại học giao thông. Ngoài ra, Học viện kỹ thuật quân sự đào tạo rất sâu về lĩnh vực này. Giáo sư Đỗ Như Tráng của Học viện kỹ thuật là chuyên gia hàng đầu về lĩnh vực này.

hiepxdn
19-06-2012, 12:14 AM
Khổ than em, nếu mà nó mềm mềm thì còn dễ xả, đằng này nó cứng quá (bản in và Photo) nên không "xả" lên KC được chứ xả được thì em cũng xả rồi. Em xin xả cái đồ án của em lên đây vậy. đồ án của em phần thiết kế thì không ổn lắm nhưng phần thi công thì em nghĩ là có thể chấp nhận được vì em có tham khảo cách lập biện pháp và thiết kế hộ chiếu bên Vinacomin và bên Sông đà 10 họ cũng chỉ thiết kế như vậy mà thôi. đồ án em viết cho hầm dẫn dòng nhà máy thủy điện Huội Quảng, tiết diện 120m2, hệ số đọ kiên cố f=10. kết quả tính toán không khác với thực tế là mấy và tốc độ đào lò thực tế là 110m/tháng (nghe các anh trong PKT Sông đà 10.3 nói thế chứ chưa được kinh qua!!
Nếu chưa tìm được hàng họ khá khẩm hơn anh Trunglcc có thể dùng tham khảo

http://www.mediafire.com/?wdvuvza0t364vca

Bonnus them kha khá đồ án nữa em sưu tầm được của khóa trước, xem tại

http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=6363

huyhiep
19-06-2012, 02:28 AM
Khổ than em, nếu mà nó mềm mềm thì còn dễ xả, đằng này nó cứng quá (bản in và Photo) nên không "xả" lên KC được chứ xả được thì em cũng xả rồi. Em xin xả cái đồ án của em lên đây vậy. đồ án của em phần thiết kế thì không ổn lắm nhưng phần thi công thì em nghĩ là có thể chấp nhận được vì em có tham khảo cách lập biện pháp và thiết kế hộ chiếu bên Vinacomin và bên Sông đà 10 họ cũng chỉ thiết kế như vậy mà thôi. đồ án em viết cho hầm dẫn dòng nhà máy thủy điện Huội Quảng, tiết diện 120m2, hệ số đọ kiên cố f=10. kết quả tính toán không khác với thực tế là mấy và tốc độ đào lò thực tế là 110m/tháng (nghe các anh trong PKT Sông đà 10.3 nói thế chứ chưa được kinh qua!!
Nếu chưa tìm được hàng họ khá khẩm hơn anh Trunglcc có thể dùng tham khảo

http://www.mediafire.com/?wdvuvza0t364vca

Bonnus them kha khá đồ án nữa em sưu tầm được của khóa trước, xem tại

http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=6363
Xả hết hàng rồi, thấy thoải mái- nhẹ nhõm hơn không, chịu khó làm việc và học tiếp đi nhé; để có đợt xả hàng tiếp theo :D:D:D
P/s: làm đồ án mà được các anh khóa trên khen như vậy là có tiềm năng lắm đó :). Phần thiết kế kém, nếu cần xem 1 số tài liệu thuyết minh tính toán hầm thì liên hệ với anh, anh gửi cho. Vì tài liệu này cũng không tiện phổ biến.

hiepxdn
19-06-2012, 09:49 AM
Xả hết hàng rồi, thấy thoải mái- nhẹ nhõm hơn không, chịu khó làm việc và học tiếp đi nhé; để có đợt xả hàng tiếp theo :D:D:D
P/s: làm đồ án mà được các anh khóa trên khen như vậy là có tiềm năng lắm đó :). Phần thiết kế kém, nếu cần xem 1 số tài liệu thuyết minh tính toán hầm thì liên hệ với anh, anh gửi cho. Vì tài liệu này cũng không tiện phổ biến.

Em đã xả nhưng vẫn chưa hết, thực ra là nếu không dọc tài liệu, chỉ đọc đồ án thôi thì chắc khó mà hiểu hết được cái rối ren của khoan nổ mìn, vì trong đó có nhiều hệ số kinh nghiệm mà chỉ có "trời" mới biết nó từ đâu rơi xuống. Vì khoan nổ mìn là biện pháp thi công hoàn toàn dựa vào thực tế, điều chỉnh trực tiếp với mỗi gương thi công, do đó các hệ số điều chỉnh đưa ra với từng gương trong 1 công trình đã khác nhau rồi chứ chưa nói là giữa các công trình trong một nước và mang công thức, hệ số từ nước này ốp cho nước kia. lý thuyết tính toán chỉ là tương đối thôi. Do đó nếu bác chỉ huy nổ mìn thì có thể cho nổ trước vài gương, bắn nhè nhẹ thôi kẻo đá nó đau long, sau đó thống kê, tổng kết, rút kinh nghiệm. các tiêu chí thống kê bao gồm:
- Hệ số sử dụng lỗ mìn (chiều dài nổ được so với chiều dài lỗ khoan) càng lớn càng tốt.
- Hệ số thừa tiết diện (tỷ lệ diện tích phá ra so với diện tích thiết kế) Càng nhỏ càng tốt.
- Chất lượng đá đập vỡ và độ văng xa. (cái này lien quan đến mật độ lỗ khoan và hệ số nhồi thuốc vào lỗ khoan.
- Ảnh hưởng nổ mìn tới khối đá.

Các thong số để điều chỉnh:
- Chiều dài (sâu) lỗ mìn
- Tỷ lệ nạp
- Mật độ lỗ khoan và cách bố trí lỗ khoan cũng như vị trí nhóm đột phá.
- Hướng lỗ khoan
.....
Còn gì nữa ấy nhỉ anh HuyHiep ơi ^^!!

Sở dĩ em nghĩ thiết kế kém vì khi đọc một số sách về Công trình ngầm như cuốn Tính toán thiết kế Công trình ngầm của tác giả Trần Thanh giám và Tạ Tiến Đạt thì thấy cái thiết kế của mình nó đơn sơ như nhà tranh vách đất vậy. Anh có ít bom mìn gì thì quăng vào Hiepxdn@gmail.com cho em nhé, Thanks a nhiều!!

huyhiep
19-06-2012, 12:26 PM
Muốn nghiên cứu tiếp hả. Thế đã đào cái ngã 3, ngã tư chưa, chỗ đó thiết kế nổ mìn kiểu gì mà hay thế ?
Có tài liệu thiết kế nổ mìn chỗ đó đưa anh ngó xem nhé .
Nói chung để xác định chiều sâu lỗ mìn phù hợp với tiến độ đào gương, thiết bị xúc bốc cũng khá vất vả rồi. Cái chiều sâu lỗ mìn này cũng rắc rối lắm- khi thiết kế giếng đứng cũng tính toán khác .
Anh thì giờ không luyện món này, có tuổi rồi nên lúc nổ mìn - chạy không nhanh bằng các chú :D:D::D

cmengenie
19-06-2012, 12:29 PM
Học môn... Giáo dục Quốc phòng cũng có môn gài mìn bằng thuốc này :D:D:D

Trong giáo trình của trường Học viện Kỹ thuật Quân sự đó cũng có khá chi tiết về việc dựa trên địa chất địa hình mà bố trí mặt bằng, số lượng thuốc, chiều sâu hố, đường kính hố... sao cho hợp lý.

huyhiep
19-06-2012, 12:32 PM
Học môn... Giáo dục Quốc phòng cũng có môn gài mìn bằng thuốc này :D:D:D

Trong giáo trình của trường Học viện Kỹ thuật Quân sự đó cũng có khá chi tiết về việc dựa trên địa chất địa hình mà bố trí mặt bằng, số lượng thuốc, chiều sâu hố, đường kính hố... sao cho hợp lý.
À, cái đó là đánh mìn kiểu khác, em tưởng loại này càng nhiều càng tốt chứ, hay chúng ta vẫn nghèo nên cần phải ...tiết kiệm ạ :D:D:D

cmengenie
19-06-2012, 12:38 PM
À, cái đó là đánh mìn kiểu khác, em tưởng loại này càng nhiều càng tốt chứ, hay chúng ta vẫn nghèo nên cần phải ...tiết kiệm ạ :D:D:D

Chắc bạn học ở bởn nên không biết Việt na mít chúng tớ muốn ra trường phải có chứng chỉ GDQP này.

Công binh họ cũng phải tính toán nổ mìn để... đào hầm, đào hào, làm công trình xây dựng ngầm, làm đường qua núi... chứ :) đúng không. Còn khi oánh nhau thì khác :D:D:D họ sẽ có giáo trình khác mà tớ chưa được học :D:D:D

huyhiep
19-06-2012, 12:56 PM
Chắc bạn học ở bởn nên không biết Việt na mít chúng tớ muốn ra trường phải có chứng chỉ GDQP này.

Công binh họ cũng phải tính toán nổ mìn để... đào hầm, đào hào, làm công trình xây dựng ngầm, làm đường qua núi... chứ :) đúng không. Còn khi oánh nhau thì khác :D:D:D họ sẽ có giáo trình khác mà tớ chưa được học :D:D:D

Không bác ạ, em cũng tốt nghiệp ở nhà ạ, số là trường em được đào tạo về nổ mìn nên chứng chỉ GDQP bọn em được đào tạo về ...pháo binh, bọn em bắn pháo cũng tạm được ạ :D:D:D.
Chắc các thầy dạy quân sự biết đánh mìn chắc vẫn ...thua tụi em :D:D:D

hiepxdn
19-06-2012, 02:13 PM
Muốn nghiên cứu tiếp hả. Thế đã đào cái ngã 3, ngã tư chưa, chỗ đó thiết kế nổ mìn kiểu gì mà hay thế ?
Có tài liệu thiết kế nổ mìn chỗ đó đưa anh ngó xem nhé .
Nói chung để xác định chiều sâu lỗ mìn phù hợp với tiến độ đào gương, thiết bị xúc bốc cũng khá vất vả rồi. Cái chiều sâu lỗ mìn này cũng rắc rối lắm- khi thiết kế giếng đứng cũng tính toán khác .
Anh thì giờ không luyện món này, có tuổi rồi nên lúc nổ mìn - chạy không nhanh bằng các chú :D:D::D

He he, ngã ba ngã tư thì em trực tiếp làm 2 cái rồi bác ợ, tiết diện 32, mở rông đến 50 hay 60 gì đó thì phải. tài liệu thì không có nhưng mà thi công thì không có gì cả.

Dầu tiên là đi lò chính vượt qua ngã 3, ngã tư khoảng 30 mét.
Sau đó ở vị trí mở ngã 3 sẽ tháo vì cũ ra ( tháo 1 vì thoi ).
Khoan các lỗ khoan chéo vào biên để bắn cho tạo thành gương phụ, sau khi thành gương phụ thì cứ thế bắn mở rộng về phía nhánh rẽ thôi, bắn đến đâu thì dỡ vì cũ ra đến đó, một đội theo gương cũ, một đội theo gương ngã 3, cả hai cùng bắn chửi nhau inh ỏi nghe cũng vui tai bác ợ!! Chỉ khổ thân công nhân bọn em đi ngã 3 vác xà với vì gãy lưng!!:(:(:(

Dể em hỏi ông anh làm trong mỏ xem có cái hộ chiếu nổ ngã ba nào không xả lên đây vài (chục) cái cho bác thưởng ngoạn.

huyhiep
19-06-2012, 02:37 PM
He he, ngã ba ngã tư thì em trực tiếp làm 2 cái rồi bác ợ, tiết diện 32, mở rông đến 50 hay 60 gì đó thì phải. tài liệu thì không có nhưng mà thi công thì không có gì cả.

Khoan các lỗ khoan chéo vào biên để bắn cho tạo thành gương phụ, sau khi thành gương phụ thì cứ thế bắn mở rộng về phía nhánh rẽ thôi, bắn đến đâu thì dỡ vì cũ ra đến đó, một đội theo gương cũ, một đội theo gương ngã 3, cả hai cùng bắn chửi nhau inh ỏi nghe cũng vui tai bác ợ!! Chỉ khổ thân công nhân bọn em đi ngã 3 vác xà với vì gãy lưng!!:(:(:(

Dể em hỏi ông anh làm trong mỏ xem có cái hộ chiếu nổ ngã ba nào không xả lên đây vài (chục) cái cho bác thưởng ngoạn.
Thế thì kĩ sư ra trường làm công nhân khổ sai dưới mỏ mấy năm hả chú, nghe nói nhanh hay chậm cũng tùy người.

trunglcc
19-06-2012, 08:18 PM
Khoan các lỗ khoan chéo vào biên để bắn cho tạo thành gương phụ, sau khi thành gương phụ thì cứ thế bắn mở rộng về phía nhánh rẽ thôi, bắn đến đâu thì dỡ vì cũ ra đến đó, một đội theo gương cũ, một đội theo gương ngã 3, cả hai cùng bắn chửi nhau inh ỏi nghe cũng vui tai bác ợ!! Chỉ khổ thân công nhân bọn em đi ngã 3 vác xà với vì gãy lưng!!

hiepxdn
21-06-2012, 01:25 AM
Em đã xin được thiết kế thi công cho ngã ba đào thuận và đào nghịch trong mỏ, có cả hộ chiếu khoan nổ mìn, có bác nào cần tham khảo thì nhắn vào Mail Hiepxdn@gmail.com cho em trước khi Media khóa link nhé, Hàng công ty nên không puplic được ah! (Chỉ có phần bản vẽ thôi, không có thuyết minh). Rất cám ơn người đã chia sẻ tài liệu này!

hiepxdn
21-06-2012, 01:27 AM
Thế thì kĩ sư ra trường làm công nhân khổ sai dưới mỏ mấy năm hả chú, nghe nói nhanh hay chậm cũng tùy người.

Nếu nói tùy người thì cũng không đúng lắm đâu ah, mà chính xác phải là tùy người thân ạ!!:D:(:). Thôi, anh em ta ở đây không bàn chuyện cơ chế anh nhỉ!

huyhiep
21-06-2012, 02:26 AM
Nếu nói tùy người thì cũng không đúng lắm đâu ah, mà chính xác phải là tùy người thân ạ!!:D:(:). Thôi, anh em ta ở đây không bàn chuyện cơ chế anh nhỉ!
Uh, anh hỏi xem chú có khai thật không thôi :D:D:D. Chứ anh cũng nghe đủ rồi. Cứ chịu khó nghiên cứu- học tập đi nhé :).
Nếu sau này chú còn làm ngã 3 mà cần tính toán mặt cắt và thiết kế kết cấu chống, nhớ gọi anh nhé, anh lấy rẻ thôi :D:D:D.
Mà có cần thiết kế khoan nổ ngã 3- ngã tư không để anh mài nốt :D:D:D
Thêm 1 câu hỏi trong qui định dưới mỏ Việt Nam, nổ mìn áp dụng cho đá có hệ số kiên cố từ bao nhiêu ? 1,5 à (theo chỉ dẫn của bọn Nga).

trunglcc
21-06-2012, 04:42 AM
cảm ơn bạ hiệp nhiều nhé.những tài liệu của bạn viết rất chi tiết về khoan nổ mìn tiến guơng ,những tài liệu này là cơ bản đúng không bạn,những tài liệu này trước đây mình cũng đã đọc qua hết rồi bạn hiệp à,mình mới đi thi công trên hầm về đây.bạn hiệp có nhiều tài liệu nhỉ
bạ có cái nào nghiên cứu sâu hơn không.hay tài liệu nào bạn cảm thấy hay.cho mình xem với.

trunglcc
21-06-2012, 05:42 AM
Để công nghệ khoan nổ mìn lỗ nhỏ đào toàn gương đường lò trong đá liên kết rắn chắc được sạch hơn (31/03/2009)
Để đào toàn gương các đường lò quy mô lớn với tốc độ cao, chúng ta đang từng bước áp dụng các công nghệ thi công cơ giới hóa như khoan hầm,khoan giếng… Tuy nhiên, cho đến nay để đào toàn gương đường lò trong đá liên kết rắn chắc với mức đầu tư có hạn, đặc biệt với những đường lò có chiều dài và diện tích gương đào cùng loại không lớn lắm, chúng ta vẫn phải chấp nhận áp dụng phổ biến công nghệ khoan nổ mìn lỗ nhỏ D ≤ 60mm (CNKNMLN).
1. Đặt vấn đề
Ở nước ta, công nghệ này đang chuyển dần lên trình độ khoan nổ mìn vi sai phân đoạn tạo biên có sử dụng các lổ khoan trống. Nhưng do chưa có nguyên tắc hợp lý hoá các biện pháp giảm đường cản nhỏ nhất của khối đá theo từng phía của từng phát mìn (W) cùng với quy cách từng phát mìn và quy trình điều khiển nổ chúng để thực hiện từng nhiệm vụ đặt ra: nổ đột phá (đp), nổ phá (p) và nổ tạo biên (b). Cho nên hịêu quả kinh tế kỹ thuật, an toàn và bảo vệ môi trường còn hạn chế và không chắc chắn, công nghệ này còn phải được làm sạch hơn một cách chắc chắn hơn.
Trên thực tế, để làm sạch hơn CNKNMLN trong trường hợp này, cần phải nghiên cứu cải thiện đồng bộ nhiều bước công việc và thay đổi nhiều vật tư thi công khác nhau. Ở đây, chỉ nghiên cứu góp phần làm sạch hơn công nghệ này xoay quanh 3 vấn đề cơ bản: giảm W, giảm tổng chi phí thuốc nổ để đào đường lò (Q), và tăng tiến độ chu kỳ khoan nổ mìn tiến gương (LCK).
2. Khái niệm về các biện pháp góp phần giảm W
Với mỗi phát mìn dài đường kính nhỏ (d) trong điều kiện này, các giá trị W ở cả phía miệng và phía các sườn đều phải được chọn trên cơ sở cân đối các yêu cầu cơ bản: Tăng hiệu quả nổ và giảm chi phí chung; Thỏa mãn các tiêu chuẩn an toàn vệ sinh lao động [1], [2] & [3]. Chống nổ phụt gây nguy hại cho hầm lò và cho môi trường.
Việc giảm W ở phía miệng mỗi phát mìn có thể thực hiện bằng biện pháp nạp nổ phân đoạn vi sai. Khi đó năng lượng nổ được phân phối đều hơn và hiệu quả hơn. Nhờ chia được cả thuốc nổ và nút mìn thành những phát mìn phân đoạn nhỏ để nổ vi sai với nhau, vừa làm giảm được W phía miệng chúng, vừa tăng được sóng nổ cho các phát mìn nổ vi sai sau, cho nên có thể giảm được Q, mà đá nổ ra đều hơn.
Còn việc giảm W phía sườn, có thể thực hiện độc lập hoặc phối hợp 2 biện pháp: khoan lỗ trống cạnh này và nổ vi sai trước đó 1 hay 1 số phát mìn cạnh khác. Nhờ vậy, góc các chóp phễu nổ được mở rộng sang phía cạnh đã có lỗ trống hoặc đã nổ vi sai trước; đá nổ ra nhiều hơn, đều hơn; làm tăng hệ số sử dụng chiều sâu các lỗ mìn trung bình (h=LCK/ lK cosa. Trong đó: lK - Chiều dài các lỗ mìn trung bình. a - Góc nghiêng của các lỗ mìn trung bình so với phương pháp tuyến của mặt gương); làm lệch hướng đá bay ra, tạo điều kiện tập trung chúng ở gần gương hơn, mở ra khả năng giảm được Q.
Như vậy, để công nghệ của chúng ta sạch hơn, mọi thiết kế khoan nổ mìn trong công nghệ này đều phải thực hiện giảm W bằng cả 2 biện pháp: dùng các lỗ khoan trống và nạp nổ phân đoạn vi sai thích hợp [4].
3. Nhiệm vụ của các lỗ khoan trống và các phát mìn
3.1. Mỗi lỗ khoan trống lân cận 1 hoặc 1 số phát mìn có nhiệm vụ:
Giảm W; Mở rộng góc chóp phễu nổ; Tăng hệ số h; Tăng độ đồng đều và độ tập trung đá nổ ra; Giảm Q.
Hiệu quả của lỗ khoan trống phụ thuộc chủ yếu vào yếu tố sau:
-Thể tích khối đá kẹp giữa và miền phân bố giá trị W.
-Thể tích lỗ trống.
- Đặc tính của khối đá.
- Loại phát mìn được lỗ khoan trống góp phần giảm W.
3.2.- Nhiệm vụ của mỗi phát mìn
Khi mỗi lỗ mìn chỉ chứa 1 phát mìn (thuốc nổ nạp liên tục, cũng như nạp phân đoạn nhưng bố trí kíp nổ đồng thời hoặc dây nổ tăng cường), khái niệm tên lỗ mìn tương ứng với khái niệm tên phát mìn chứa trong nó: lỗ mìn đột phá, lỗ mìn phá, lỗ mìn biên.
Những gương khoan nổ mìn có các lỗ mìn trung bình và sâu lK ≥ 1,8m, để nâng cao hiệu quả khoan nổ mìn, mỗi lỗ mìn cần đảm bảo nạp phân đoạn ít nhất thành 2 phát mìn. Chỉ khi lỗ mìn quá sâu: 4m ≤ lK ≤ 5m; thêm vào đó hoặc đá có tính dai, hoặc thuốc nổ thuộc loại kém nhạy vN ≤ 4km/s; mới nên bố trí mỗi lỗ mìn phân đoạn thành 3 phát mìn. Ngoài ra, để tiện thi công và tiết kiệm phụ kiện nổ, thông thường nên bố trí mỗi lỗ mìn có 2 phát mìn [4]. Khi đó khái niệm về các lỗ mìn phá và các lỗ mìn biên vẫn coi như không đổi. Nhưng khái niệm về các lỗ mìn đột phá cần được điều chỉnh rộng ra lỗ mìn đột phá là lỗ mìn có phát mìn được nổ đột phá (nổ đầu tiên hoặc trong loạt đầu tiên trên gương. Trong lỗ này có thể không có hoặc có thêm một hay một số phát nổ vi sai tiếp sau) [4].
3.3. Ảnh hưởng của lỗ khoan trống đến các loại phát mìn khác nhau
3.3.1. Mỗi phát mìn đột phá đều có nhiệm vụ khó khăn hơn mỗi phát mìn nổ vi sai tiếp sau, dù có chung các điều kiện khác: phải chuyển khối đá liền kề từ trạng thái tĩnh (không mang sóng nổ) sang trạng thái động với 2 miền liên tiếp: miền phá hủy giòn đột phá, nằm trực tiếp bên phát mìn và miền biến dạng đàn hồi, nằm bên ngoài miền phá hủy giòn đó.
Biện pháp dùng lỗ khoan trống hợp lý cùng với biện pháp nạp nổ mìn phân đoạn vi sai hợp lý sẽ giảm chiều dài từng phân đoạn nút trong lỗ mìn và giảm W phía cạnh phát mìn, cho nên sẽ đem lại hiệu quả cao cho việc nổ đột phá, đặc biệt sẽ giảm lượng thuốc nổ đột phá, giảm khối lượng cùng với sức mạnh và độ văng xa của đá nổ ra. Tuy nhiên, để lỗ khoan trống có tác dụng gần như mặt tự do thứ 2, diện tích mặt cắt ngang lỗ thoáng nằm trong vùng sóng nổ va đập cần lớn gấp (4 ¸ 6) lần diện tích mặt cắt ngang lỗ mìn nhỏ đã chọn. Vì thế, nếu sử dụng 1 lỗ khoan trống thì lỗ này phải có đường kính: D ≥ ( 90 ¸ 110 mm). Đây là yêu cầu gây khó khân quá lớn cho công tác khoan nổ mìn:
- Phải có thiết bị khoan lỗ lớn, nhưng do khối lượng công việc khoan lỗ này không lớn, tỷ lệ thời gian hoạt động khoan lỗ lớn trong mỗi chu kỳ tiến gương hầm lò là không nhiều, nên hiệu suất sử dụng thiết bị thấp, trong khi vốn đầu tư là rất cao.
- Đầu và cuối mỗi chu kỳ khoan lỗ lớn đều phải có giai đoạn chuyển tiếp để trao đổi trang thiết bị và chuẩn bị hiện trường.
Để tạo khoảng trống hiệu quả theo yêu cầu này, tốt nhất là sử dụng (4 ¸ 6) lỗ khoan trống nhỏ cùng đường kính với lỗ mìn,rồi bố trí chúng cách đều nhau và vây quanh lỗ mìn đột phá [5] theo bán kính nghịch biến với độ bền khối đá trong khoảng: 20cm ≤ (rđp = Wmin) ≤ 30cm.
3.3.2. Mỗi phát mìn phá đều có nhiệm vụ tiếp thêm sóng nổ vào khối đá liền kề đang biến dạng đàn hồi (bởi 1 hoặc 1 số phát mìn nổ vi sai trước ở vùng lân cận) nhằm tạo ra 2 miền liên tiếp: miền phá hủy giòn mở rộng miền đã phá hủy vi sai trước (có thể do phát mìn đột phá, cũng có thể do 1 hoặc 1 số phát mìn phá nào đó đã nổ vi sai trước) và miền biến dạng đàn hồi nằm ngoài miền phá hủy giòn mới hình thành. Như vậy, mọi phát mìn phá đều đã có thêm mặt tự do thứ 2 đủ lớn là mặt bao miền phá hủy giòn nổ vi sai trước và đều đã được giảm W phía miệng bằng biện pháp nạp nổ mìn phân đoạn vi sai theo từng lỗ mìn. Hiệu quả của biện pháp dùng lỗ khoan trống để tạo thêm mặt tự do phụ cho chúng, nói chung là rất thấp. Vì thế trong thực tế, không nên sử dụng lỗ khoan trống để giảm bền cho vùng đá này (NT P =0).
3.3.3. Các phát mìn biên nằm trong các lỗ mìn biên, được bố trí liên tiếp trong mặt nón, cắt mặt biên cần đào, theo đường lân cận biên mặt gương mới, tương ứng theo hướng dẫn nêu trong các tài liệu [5] & [9]. Chúng được điều khiển nổ theo từng loạt tương ứng với số phân đoạn trong mỗi lỗ mìn, nhằm thực hiện 2 nhiệm vụ theo 2 miền tương ứng mới liên tiếp nhau [4]:
-Tạo sóng nổ xung kích cộng hưởng với sóng nổ lan truyền từ các phát nổ trên gương đã nổ vi sai trước, để gây kéo đứt đột ngột phần đá đó khỏi mặt biên cần đào của hầm lò và gần như không gây nứt nẻ cho khối đá nằm ngoài mặt biên đó.
-Tiếp thêm sóng nổ xung kích vào phần đá đang có sóng biến dạng nằm giữa vùng đá bị kéo đứt và vùng đá đã bị phá hủy giòn do các phát nổ vi sai trước nhằm phá hủy giòn tiếp vùng đá đó.
Như vậy các phát mìn biên tuy nhiệm vụ có phức tạp hơn và đòi hỏi chính xác hơn nhưng cũng đều có mặt tự do thứ 2 và đều được giảm W phía miệng theo các biện pháp như đối với các lỗ mìn phá, cho nên biện pháp dùng lỗ khoan trống để tạo thêm mặt tự do phụ cho chúng, nói chung cũng ít hiệu quả. Tuy nhiên do yêu cầu tạo biên, khi các lỗ mìn biên quá mạnh, phải bố trí xa nhau, không đáp ứng yêu cầu nổ tách của các phát mìn gần nhau, vẫn có thể sử dụng các lỗ khoan trống ngắn, nằm xen giữa các phát mìn biên để xác định mặt phá hủy kéo và tăng độ đồng đều của đá vỡ rời.

qh081187
21-06-2012, 10:18 AM
ban Trung Lcc chac lam cho tong cong ty xay dung lung lo dung khong ?1 don vi rat manh trong thi cong ham thuy dien . Ban dang lam thuy dien nao the ?

trunglcc
21-06-2012, 12:57 PM
uh.mình đang làm thuỷ điện sông bung 2,ở quảng nam.bạn là ai vậy,bạn cũng thi công khoan nổ mìn à.bạn có kinh nghiệm gì chia sẽ cho anh em với.

hiepxdn
21-06-2012, 01:52 PM
cảm ơn bạ hiệp nhiều nhé.những tài liệu của bạn viết rất chi tiết về khoan nổ mìn tiến guơng ,những tài liệu này là cơ bản đúng không bạn,những tài liệu này trước đây mình cũng đã đọc qua hết rồi bạn hiệp à,mình mới đi thi công trên hầm về đây.bạn hiệp có nhiều tài liệu nhỉ
bạ có cái nào nghiên cứu sâu hơn không.hay tài liệu nào bạn cảm thấy hay.cho mình xem với.

Tài liệu nghiên cứu sâu thì em cũng không rõ là đọc những tài liệu gì nữa, nhưng hình như trên diễn đàn này có một bài của thầy Đỗ Thụy Đằng mà anh ToanDF đã post lên đó, bác chịu khó tìm thử xem!!

trunglcc
21-06-2012, 02:00 PM
tài liệu của thầy Đổ Thuỵ Đằng và thầy Quyễn mình cũng đã xem qua bạn hiệp a.nhưng tài liệu của các Ts khó kiếm quá và do mình đang ở trên núi nên thật khó kiếm tài liệu.

hiepxdn
21-06-2012, 02:05 PM
tài liệu của thầy Đổ Thuỵ Đằng và thầy Quyễn mình cũng đã xem qua bạn hiệp a.nhưng tài liệu của các Ts khó kiếm quá và do mình đang ở trên núi nên thật khó kiếm tài liệu.

Vậy thì em cũng chỉ biết được có đến như vậy thôi bác ợ. Còn nếu mà bác muốn tham khảo tài liệu tiếng anh thì Google seach thôi!!

trunglcc
22-06-2012, 01:49 PM
anh hiêp đúng là có nhièu tài liệu thật,anh đang học địa chất à,chắc chắn có một ngày em sẽ ghé qua truờng ĐH mỏ địa chất tìm kiếm tài liệu.ở ngoài đó có nhiều người chuyên về khoan nổ mìn.em ở trên núi thật thiệt thòi .anh hiệp biết nhiều lĩnh vực nhỉ.em mong anh và mọi người giúp đỡ em với.cảm ơn mọi người nhiều
nếu mọi người có tài liệu cho em xem với nhe

huyhiep
22-06-2012, 01:55 PM
anh hiêp đúng là có nhièu tài liệu thật,anh đang học địa chất à,chắc chắn có một ngày em sẽ ghé qua truờng ĐH mỏ địa chất tìm kiếm tài liệu.ở ngoài đó có nhiều người chuyên về khoan nổ mìn.em ở trên núi thật thiệt thòi .anh hiệp biết nhiều lĩnh vực nhỉ.em mong anh và mọi người giúp đỡ em với.cảm ơn mọi người nhiều
nếu mọi người có tài liệu cho em xem với nhe
Những người cống hiến thầm lặng như bạn mới đáng quí; ở trên núi cũng cực khổ, vất vả, thiếu thốn lắm nhỉ ?
Nếu giúp gì được bạn, bọn tớ rất sẵn lòng.
Theo tớ, bạn cứ bình tĩnh học từng ít một, ví dụ: nếu nổ mìn thì chuyên đọc về cơ đá và lý thuyểt nổ mìn thôi ( phần kết cấu chống tạm, chống cố định thì cứ từ từ- cái này của bên thiết kế- làm thi công cũng chỉ biết qua thôi để xử lý hiện trường), chứ tớ thấy bạn tìm hơi nhiều tài liệu mà chưa chắc đã đọc hết, dễ loạn lắm. Đống tài liệu tớ gửi cho bạn, nhiều chỗ tớ cũng không hiểu rõ đâu.
Chúc bạn công tác tốt.

trunglcc
22-06-2012, 02:15 PM
đúng vậy.ở trên này mình học đuợc rất nhiều cái.nó khác xa thực tiễn rất nhiều.mình cũng đã xem các Đồ Án của bạn.nó viết chưa sát thực tế.bạn đang làm ở đâu vậy bạn hiệp
bạn ở TP nào vậy.mình đang chuẩn bị làm hầm có thông số sau:
tiết diện hầm :rộng 3,6m cao 4.2m.thành áp lực cao 2.4m còn phần vòm nữa vòng tròn phía trên bán kính 1.8m
đá cứng la đá Granit xanh trắng nguyên khối(khảo sát) ,thuộc đá loại 1,f=12,fc=1.1
đá khô ít nứt nẻ
mình tính diện tích gương là 14m2,
dùng máy khoan Boomer 104,
thuốc nổ P113 200g ,d250.30cm
Theo bạn mình nên thiết kế hộ chiếu nổ mìn như thế nào
cảm ơn bạn nhiều

huyhiep
22-06-2012, 02:20 PM
đúng vậy.ở trên này mình học đuợc rất nhiều cái.nó khác xa thực tiễn rất nhiều.mình cũng đã xem các Đồ Án của bạn.nó viết chưa sát thực tế.bạn đang làm ở đâu vậy bạn hiệp
tiết diện hầm :rộng 3,6m cao 4.2m.thành áp lực cao 2.4m còn phần vòm nữa vòng tròn phía trên bán kính 1.8m
đá cứng la đá Granit xanh trắng nguyên khối(khảo sát) ,thuộc đá loại 1,f=12,fc=1.1
đá khô ít nứt nẻ
cảm ơn bạn nhiều
Đừng hỏi tớ khoản này nữa, tớ đã đào sâu- chôn chặt rồi. Với loại đá cứng như thế, tớ không biết được đâu, giờ tớ đang học ở nước ngoài- cũng không tu luyện món mìn này đâu.
Nguy hiểm lắm :D:D:D
Trên này có tên hiepxdn ấy (Hiệp phụ hay Hiệp 2 gì đó ), bạn viết thư cho nó hỏi xem (nổ mìn phải nổ thử ở ngoài và điều chỉnh theo thực tế dựa vào kinh nghiệm bạn à, bản thiết kế trên giấy tờ không ăn thua đâu )

trunglcc
22-06-2012, 02:27 PM
vậy à

uh chúc bạn hiệp học tốt
mai sau cống hiến đất nước
,mình chỉ muốn tham khảo ý kiến bạn mà

QuyHoi_KSXD
22-06-2012, 02:31 PM
Biết không nói. Nói không biết. Thằng cha Wasabi giống tớ, chủ yếu là chém gió thôi.:D:D:D:D

Đội trưởng phi đội chém gió xuyên quốc gia:D

trunglcc
22-06-2012, 02:31 PM
bạn h đang học chuyên ngành gì vậy bạn.ở nuớc ngoài chắc có nhiều kiến thức thú vị nhỉ.có akinh nghiệm chia sẽ bon mình với nhe.

huyhiep
22-06-2012, 02:34 PM
bạn h đang học chuyên ngành gì vậy bạn.ở nuớc ngoài chắc có nhiều kiến thức thú vị nhỉ.có akinh nghiệm chia sẽ bon mình với nhe.
Có kinh nghiệm chém gió thôi bạn ạ :D:D:D

trunglcc
22-06-2012, 08:56 PM
kinh nghiệm chém gió à.cũng hay nhỉ

trunglcc
22-06-2012, 08:57 PM
bác hiệp ở đà nẵng không thấy lên mạng nữa anh hiệp à.

hiepxdn
22-06-2012, 10:31 PM
đá khô ít nứt nẻ
cảm ơn bạn nhiều

Em có post mấy bài mà sao không thấy lên đây nhỉ, ở nhà dùng mạng qua cái Nokia ghẻ chán thật! :(

Đồ án của sinh viên thì viết chưa dúng thự tế là tất nhiên rồi bác ah. Nhưng mà bác có thể chỉ cụ thể xem là chỗ nào chưa sát thực tế được không, để mọi người cùng thảo luận thêm.

Bác làm hầm mà không có người có kinh nghiệm thì nguy hiểm lắm đấy nhiều sự cố bất thường thì khó mà xử lý được. Nhất là gặp những vấn đề như địa chất thay đổi chưa nói đến phay phá hay nước ngầm, đến những người thi công dày dạn kinh nghiệm còn Rét nữa là!!. Chia sẻ với bác môt kinh nghiệm (học được thôi) nếu lượng nạp và nổ vẫn thế mà đá nổ ra vụn hơn thì coi chừng đó :D, sập hầm như chơi, nếu như thế thì nên điều chỉnh chiều sâu lỗ mìn giảm đi, tiến gương chậm thôi, vừa làm vừa quan sát (nếu có máy quan trắc thì tốt nhất) nổ các lỗ nhỏ (1/2-1/3) gương để thăm dò, cần thiết thì áp dụng các biện pháp gia cố trước như bơm ép vữa hay khoan cắm neo vượt trước.

Đường hầm như của bác là tương đối nhỏ nên thi công chắc chắn sẽ khó hơn là hầm rộng đó vì hầm nhỏ thì diện tích mặt thoáng bé, khoan sâu quá không nổ ra được đâu, Đá lại là đá xanh thì rất cứng và dai nữa. Bác cứ tính toán theo những tài liệu được biết đi đã, sau đó Post lên cho mọi người tham khảo và tìm người có kinh nghiệm giúp bác chứ bác đưa các thông số của đường hầm lên đây em nghĩ chắc 100% không có ai ngồi mà thiết kế ra một hộ chiếu hoàn chỉnh cho bác đâu. Khi đã có thiết kế rồi thì bác đem ra mà thử nghiệm dần. lúc đầu thì khoan nông, nạp nhẹ, nếu nổ không ra thì điều chỉnh tăng dần bằng cách tăng các hệ số như em đã nói bên trên đó. Khi đã có thực tế rồi thì tự mình sẽ suy ngẫm và tìm ra cách điều chỉnh cho hợp với thực tế thôi. Với thi công hầm bằng khoan nổ mìn thì không có gì là chuẩn được đâu bác ah. Những người viết tài liệu cho bác cũng chủ yếu là dựa vào kinh nghiệm bản thân, cứ khoan nhiều, nổ nhiều thì có kinh nghiêm thôi.

Nếu bác đã đọc qua các tài liệu này thì chắc cũng rõ là việc thiết kế hộ chiếu khoan nổ mìn không phải là nổ càng nhiều càng tốt mà nó còn ảnh hưởng đến cả một dây chuyền các công tác về sau. Nếu nổ nhiều mà xúc bốc không hết được thì cũng không thể đẩy nhanh tốc độ đào hầm được.

Một yếu tố nữa của nổ mìn nên lưu ý là nhóm đột phá, cái này thì các tài liệu đều có nói cả nhưng vẫn nên lưu ý với bác là vị trí nhóm đột phá theo thiết kế thường đặt ở vị trí trục đường lò và chiều cao tính từ nền hầm bằng 1/3H, nhưng trong thực tế thì không nên cứng nhắc như vậy mà nhóm đột phá nên đặt ở vị trí nào mà đá nứt nẻ nhất thì sẽ hiệu quả hơn vì nói là đá liền khối nhưng cũng không có nghĩa là không có nứt nẻ cục bộ đâu bác ah. có thể kết hợp sử dụng kết hợp với các lỗ khoan trống đường kính lớn( Lớn như thế nào thì Thầy Đằng chắc cũng đã nói rồi), hay có thể dùng nhiều nhóm đột phá (Với đường hầm lớn thôi còn hầm nhỏ như của bác thì chỉ cần 1 nhóm đột phá thôi)

Việc vi sai hợp lý giữa các nhóm lỗ mìn cũng là một yếu tố quan trọng, vi sai thì thường nhóm đột phá nổ trước, tiếp theo đến các lỗ lân cận nhóm đột phá và lan dần đến biên. Riêng nhóm biên thì thời gian vi sai có thể kéo dài hơn, giảm anh hưởng đến khối đá xung quanh.

trunglcc
24-06-2012, 09:38 PM
khoan nổ mìn hay thật nhưng quá it nguời trong lĩnh vực này nên trao đổi cũng hẹp

trunglcc
24-06-2012, 09:42 PM
Chu kì khoan nổ tiến gương là 2,38m nhưng khi chúng ta khoan thực tế là 3,7m như vậy có lãng phí không nhỉ.

huyhiep
24-06-2012, 10:07 PM
Chu kì khoan nổ tiến gương là 2,38m nhưng khi chúng ta khoan thực tế là 3,7m như vậy có lãng phí không nhỉ.
Chưa hiểu chỗ này lắm, có phải là lỗ khoan 3,7 m nhưng khi nổ chỉ được 1 đoạn là 2,38m phải không ?; nếu đúng vậy thì là do khâu thi công nạp- nổ- bố trí lỗ mìn có vẫn đề rồi, hệ số sử dụng lỗ mìn không đạt 100 %.

P/s: làm ơn viết bài đúng chủ đề, và viết 1 bài nó dài, chứa nhiều nội dung, mấy bài bạn viết đọc...khó chịu lắm ( vừa ngắn, nội dung rời rạc, không rõ nghĩa, post bài lung tung).

trunglcc
24-06-2012, 10:10 PM
đúng thế bác hiệpdn à.em cũng đã gặp những sự cố như bác nói rồi :
Nước trong hầm chảy rất mạnh dùng máy bơm 34 mà hai bơm không kip ngập hầm,có đoạn đá yếu sạt ầm ầm rất nguy hiểm,cũng đã khoan phụt xử lý và dựng vòm gia cố
làm hầm thật nguy hiểm

trunglcc
24-06-2012, 10:46 PM
Nhóm lỗ mìn đột phá, được điều khiển nổ trước nhất trên toàn gương, nhằm đột phá KĐ xung quanh, tạo ra không gian tự do phụ, giảm đường kháng nổ nhỏ nhất (wP) của KĐ còn lại đối với nhóm lỗ mìn phá phụ lân cận, nổ vi sai tiếp sau, tạo ra sự cộng hưởng các ứng suất sinh ra bởi chúng, làm tăng hiệu quả nổ phá đá của chúng lên. Cho nên nhóm lỗ mìn này cần được bố trí ở phần gương dễ nổ nhất, hoặc thuận lợi nhất cho quá trình phá vỡ toàn gương, trong đó có điều kiện gần nhóm lỗ khoan trống (thông thường mỗi gương KNM chỉ nên có 1 phần gương đột phá: nĐP = 1). Cần chú ý:“lỗ mìn tạo rạch” chỉ là 1 loại “lỗ mìn đột phá” trong phân nhóm có sơ đồ phân bố dạng rạch để nổ ra không gian trống dạng rạch; cho nên trong trường hợp chung, tốt nhất là dùng khái niệm: “lỗ mìn đột phá”.
c. Nhóm lỗ mìn phá phụ (thường bố trí lân cận các lỗ khoan trống và các lỗ mìn đột phá), được nổ vi sai sau nhóm lỗ mìn đột phá, nhưng vi sai trước nhóm lỗ mìn nổ tạo biên. Nhóm lỗ mìn này được điều khiển nổ để phá vỡ KĐ cận kề, kẹp giữa chúng với không gian tự do phụ, hình thành sau khi nổ đột phá và tạo thuận lợi cho quá trình phá vỡ đá của nhóm lỗ mìn biên nổ vi sai tiếp sau.

trunglcc
24-06-2012, 10:55 PM
Nhóm lỗ mìn nổ tạo biên được điều khiển nổ sau cùng, nhằm mở rộng không gian đã nổ vỡ trong lòng hầm lò đến biên cần thiết. Do yêu cầu tạo biên và giảm thiểu độ nứt nẻ gây ra cho KĐ ngoài biên, cho nên cần phát huy hiệu quả của hiệu ứng nổ các lỗ mìn gần nhau bằng cách: vừa giảm khoảng cách giữa các lỗ mìn biên với nhau – tăng số lỗ mìn trên 1 đơn vị diện tích mặt gương, vừa giảm suất thuốc nổ phá vỡ 1 đơn vị thể tích KĐ trên biên và lượng thuốc nổ nạp trong mỗi lỗ mìn biên.
Trên mỗi gương KNM của 1 chu kỳ đào đường hầm có thể:
- Số lỗ mìn trong mỗi nhóm là rất khác nhau.
- Mỗi nhóm lỗ mìn có thể được điều khiển nổ theo 1 hoặc nhiều cấp vi sai.
- Mỗi lỗ mìn trong 1 nhóm cũng có thể gồm 1 hoặc 2 thậm chí vài phát mìn, tùy theo tiến độ mỗi chu kỳ KNM : LCK. Đây là những phân đoạn thuốc nổ trong mỗi lỗ mìn được nổ vi sai với nhau, để giảm xung lực dư do nổ đồng thời toàn lỗ mìn, giảm đường kháng nhỏ nhất (w) cho những phân đoạn thuốc nổ được điều khiển nổ tiếp sau; góp phần tăng thêm hiệu quả kinh tế kỹ thuật và an toàn cho công tác xây dựng đường hầm nói chung. Thông thường có thể chọn số phát nổ trong mỗi lỗ mìn (nP) đồng biến theo LCK và nghịch biến theo đường kính liều thuốc nổ trong lỗ mìn đó

huyhiep
24-06-2012, 11:25 PM
Nhóm lỗ mìn nổ tạo biên được điều khiển nổ sau cùng, nhằm mở rộng không gian đã nổ vỡ trong lòng hầm lò đến biên cần thiết. Do yêu cầu tạo biên và giảm thiểu độ nứt nẻ gây ra cho KĐ ngoài biên, cho nên cần phát huy hiệu quả của hiệu ứng nổ các lỗ mìn gần nhau bằng cách: vừa giảm khoảng cách giữa các lỗ mìn biên với nhau – tăng số lỗ mìn trên 1 đơn vị diện tích mặt gương, vừa giảm suất thuốc nổ phá vỡ 1 đơn vị thể tích KĐ trên biên và lượng thuốc nổ nạp trong mỗi lỗ mìn biên.
- Mỗi lỗ mìn trong 1 nhóm cũng có thể gồm 1 hoặc 2 thậm chí vài phát mìn, tùy theo tiến độ mỗi chu kỳ KNM : LCK. Đây là những phân đoạn thuốc nổ trong mỗi lỗ mìn được nổ vi sai với nhau, để giảm xung lực dư do nổ đồng thời toàn lỗ mìn, giảm đường kháng nhỏ nhất (w) cho những phân đoạn thuốc nổ được điều khiển nổ tiếp sau; góp phần tăng thêm hiệu quả kinh tế kỹ thuật và an toàn cho công tác xây dựng đường hầm nói chung. Thông thường có thể chọn số phát nổ trong mỗi lỗ mìn (nP) đồng biến theo LCK và nghịch biến theo đường kính liều thuốc nổ trong lỗ mìn đó
Tớ xác nhận những điều cậu viết hoàn toàn đúng, như vậy từ đầu đến giờ cậu toàn trêu mọi người, làm mọi người mất rất nhiều thới gian và công sức ( trong đó có cả tớ). Hy vọng cậu sẽ tiếp tục viết để ...trả nợ mọi người.
Bọn tớ luôn hoan nghênh, và lắng nghe, có thể cần sự tham gia - giúp đỡ của bạn.
Hy vọng bạn sớm có 1 hòm thư mới bằng gmail: đúng_như_mình_mơ @ gmail.com :)

hiepxdn
24-06-2012, 11:34 PM
đúng thế bác hiệpdn à.em cũng đã gặp những sự cố như bác nói rồi :
Nước trong hầm chảy rất mạnh dùng máy bơm 34 mà hai bơm không kip ngập hầm,có đoạn đá yếu sạt ầm ầm rất nguy hiểm,cũng đã khoan phụt xử lý và dựng vòm gia cố
làm hầm thật nguy hiểm

Bác đã thi công nhiều cũng có nhiêu kinh nghiệm bổ ích quá!! Thế bác cho em hỏi biện pháp gia cố đoạn cửa hầm để nổ những gương đầu tiên như thế nào??

trunglcc
25-06-2012, 07:14 AM
cảm ơn mọi người .mình mới đi trên hầm về đây.mình dân hạ tầng nhưng ra trường mình vô tình bước chân vào thủy điện.nhưng không hiểu sao mình lại yêu ngành thủy điện đến thế.mình thích nghiên cứu từng chi tiết nhỏ:
mìn,kíp,dây nổ,bua mìn,cách nạp mìn...
Loại đá và đặc tính của đá...
Phương thức nổ mìn
Hộ chiếu nổ mìn,cách tính toán và bố trí các nhóm lỗ mìn...
................................
nói chung nổ mìn có rất nhiều vấn đề,
nhưng quả thật thú vị các bạn à.
Bạn hiệp nói mình không trêu mọi người đâu,mình chỉ muốn xem có cái gì khác với những thứ mình đã nghiên cứu không thôi.mình biết có nhiều cái mình chưa biết nhưng các bạn biết mà.

trunglcc
25-06-2012, 07:37 AM
Bác đã thi công nhiều cũng có nhiêu kinh nghiệm bổ ích quá!! Thế bác cho em hỏi biện pháp gia cố đoạn cửa hầm để nổ những gương đầu tiên như thế nào??
Cảm ơn bác Hiệp
mình đã làm ,để gia cố cửa Hầm nói riêng và toàn bộ Phần Hở nói chung còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố như sau:
-Loại đất đá ở các Cơ thuộc laọi đá nào
-Loại tiết diện cửa hầm
- Phương pháp gia cố
..................
Nhưng thông thường chúng ta sau khi xác định tim hầm và cao độ chính xác chúng ta dựng vòm đã được thiết kế sẵn
Hàn định vị chắc chắn theo thiết kế
Khoan néo :dùng thép Phi 25 cắt khoảng 3-4m ,máy khoan khoan sâu vào trong CƠ(góc xiên thích hợp )theo đường biên của vòm ,khoảng cách giữa các neo khoảng 30cm tùy vào kích thước trong thiết kế
sau đó bơm vữa bê tông vào lèn chặt(các đoạn thép néo phải làm Gờ)và hàn chặt lên kết vòm.
Dùng bao tải cát xếp lên vòm và thành áp lực của vòm,đảm bảo ổn định theo thiết kế.
Phần Cơ trước cửa hầm thì chúng ta khoan néo thép và phun bê tông gia cố mặt cơ
Công việc hàn gia cố vòm khoan néo và xếp bao tải cát xong ta tiến hành bắt đầu khoan nổ những phát mìn đầu tiên.
khi cho nổ những gương đầu tiên chúng ta chỉ cho nổ làm nhiều lần trong một gương
-Khoan nổ ở phần đột phá
-nổ phần phá
-nổ phần biên và nền
Chú ý những lần nổ này chúng ta cho nổ it thuốc nổ để tránh phá vỡ kết cấu xung quanh như bao tải cát và Vòm
thực hiện nổ nhiều đợt đến khi vào được chiều sâu khoảng 10m thì chúng ta tăng dần lượng thuốc nổ và tiến hành cho khoan nổ toàn gương hay chia gương tùy theo diện tích hầm
............................
Chúc các bạn thành công

trunglcc
25-06-2012, 08:19 AM
. Biện pháp tăng tiến độ chu kỳ khoan nổ mìn toàn gương (LCK)
Khi lỗ mìn nạp nổ liên tục, LCK không những phụ thuộc vào tổ chức chu kỳ và năng suất từng công việc trong chu kỳ [6], mà còn phụ thuộc vào kích thước nhỏ nhất (B) của mặt gương đào [7].
Khi đào toàn gương trong đá liên kết rắn chắc bằng CNKNMLN, giá trị LCK phụ thuộc trước hết vào 2 công tác chính là khoan gương và xúc bốc đá giải phóng gương [6]. Như vậy, khi 2 công tác này đã được cơ giới hóa đạt năng suất cao, thỏa mãn được yêu cầu đặt ra, chúng ta có thể chọn LCK trên cơ sở biểu thức: LCK = hlK cos a (1).
Khi B hạn chế, nếu lỗ mìn nạp nổ liên tục thì LCK phải đảm bảo tương ứng với góc nghiêng của các lỗ khoan đột phá [7]: LCK ≤ (0,5 - 0,75) (2).
Hơn nữa khi lỗ mìn nạp liên tục, để sử dụng thuốc nổ kém nhạy giá rẻ và an toàn (VN ≤ 4km/s); đồng thời để đảm bảo mỗi lỗ mìn chỉ cần kích nổ bởi 1 kíp nổ, quan hệ giữa đường kính lỗ mìn D, chiều dài lỗ mìn lK và chiều dài liều thuốc nổ trong lỗ l th còn cần đảm bảo:
Khi: D = (40 ¸ 60)mm thì lK ≤ 2,5m và lth ≤ 2,0m.
Khi: D = (25 ¸ 32)mm thì lk ≤ 2,0m và lth ≤ 1,6m.
Như vậy khi năng lực khoan và xúc bốc cho phép; vừa để vượt qua hạn chế của chất lượng thuốc nổ và kích thước B, vừa để tăng LCK, giảm tổng số chu kỳ, vừa để giảm Q, giảm độ văng xa của đá vỡ rời, giảm thời gian đưa gương về trạng thái an toàn và tăng hiệu quả sử dụng thiết bị thi công, tốt nhất nên áp dụng biện pháp nạp nổ phân đoạn vi sai toàn gương (cả theo từng phân đoạn lỗ mìn và theo miền liên tiếp trên gương) [4].
. Số lượng lỗ khoan từng nhóm
5.1. Số lỗ mìn đột phá (N ĐP): Khi điều kiện chung không đổi, kết quả so sánh các suất thuốc nổ bình quân để phá vỡ 1m³ đá theo từng nhóm phát mìn khác nhau trên gương hầm lò là:
qdp (0) < qdp (c ) < qp < qb (3).
Trong đó: qđp (0) và qđp (C) – Các suất thuốc nổ bình quân để nổ đột phá 1m³ đá trên gương hầm lò khi không có (0) và khi có (c) biện pháp giảm W. qp và qb – Các suất thuốc nổ bình quân để nổ 1m3 đá trên gương theo yêu cầu nổ phá và theo yêu cầu nổ tạo biên, khi đã thực hiện nạp nổ phân đoạn vi sai cả theo từng phân đoạn trong lỗ mìn và theo từng nhóm lỗ mìn.
Rõ ràng với cùng 1 thể tích đá cần phá vỡ khi tiến gương hầm lò, cần giảm thiểu khối đá cần nổ đột phá. Từ đó suy ra: chỉ nên nổ đột phá bằng 1 phát mìn là phân đoạn thuốc nổ có quy mô tối thiểu, miễn sao đảm bảo nút mìn và W phía miệng lỗ mìn đủ kích thước theo tiêu chuẩn an toàn: Khi lth≤50cm thì chiều dài nút lnut=lth. Khi lth>50 cm thì lnut≥50cm. Nếu đường lò đào trong đá, cần đảm bảo hệ số nạp mìn (an) là: (an=lth/lnut+lth)≤ 0,8. Nếu đường lò đào trong than và diệp thạch cháy, nhưng không xuất khí cháy nổ, cần đảm bảo: (an=lth/lnut+lth )≤ 0,65. Nếu hầm lò đào trong than và diệp thạch cháy có xuất khí cháy nổ, cần đảm bảo: (an=lth/lnut+lth)≤ 0,55. Như vậy, mỗi chu kỳ tiến gương hầm lò chỉ nên bố trí 1 lỗ mìn đột phá (NĐP =1).
những trường hợp mà chỉ sử dụng một lỗ mìn đột phà là hầm hang chuột nhỏ.chứ nếu dùng một lỗ khoan đột phá(N=1) và xung quanh các lỗ trống thì không thể phá đường cản nổ của khối đá được
Xem xét những sơ đồ nổ đột phá có từ 2 lỗ mìn đột phá trở lên [6], chúng ta thấy đó là những sơ đồ nổ đột phá chưa chú ý giảm tiêu hao thuốc nổ và bảo vệ môi trường; cho nên cần loại bỏ dần. Riêng những sơ đồ nổ đột phá bằng 1 nhóm lỗ mìn nạp liên tục nổ vi sai theo từng lỗ mìn (điển hình là 2 sơ đồ nổ đột phá vi sai theo đường xoắn Canađa và theo rẻ quạt) [6] & [11] ; chúng ta thấy đó là những sơ đồ nổ đột phá tiến bộ, nhưng do vừa khó xác định vị trí các lỗ mìn trong nhóm; vừa khó phân bổ các lỗ mìn quanh chúng; vừa chưa chú ý tới ảnh hưởng của W phía miệng lỗ mìn và ảnh hưởng của yêu cầu tăng LCK khi kích thước gương hạn chế; nên chúng vẫn chưa tương xứng với khả năng cơ giới hóa cao các công tác khoan nổ mìn và xúc bốc đá tại gương.
. Số lỗ mìn tạo biên (Nb): Trên thực tế có thể xác định theo các hướng dẫn [5], [8] & [9] tương ứng với từng trường hợp : mặt biên hở (không tính mặt nền) và mặt biên kín.
Tuy nhiên, để có thêm cơ sở chọn khoảng cách giữa các lỗ mìn biên cùng với biện pháp tăng khả năng tạo chính xác và giảm độ nứt nẻ cho khối đá ngoài mặt biên, chúng ta xem xét các phương án đặc biệt sau đây:
- Chọn mật độ và đặc tính các lỗ mìn tạo biên giống .ác lỗ mìn phá, rồi giảm W cho các lỗ mìn tạo biên bằng các lỗ khoan trống ngắn (0,5lK) xen giữa các lỗ mìn tạo biên. Giả định số lỗ mìn biên trong điều kiện này là NB’. Khi đó chúng ta có thể nhận định:
- Đây là phương án dễ thực hiện các công việc: khoan, nạp và điều khiển nổ.
-khi nạp mìn cá thợ mìn chúng ta rất dễ bị nạp lạc kíp dẫn đến nổ vi sai không như mong muốn có thể bị cắt mạng làm cho những phát mìn không nổ

- Tỷ lệ giữa tổng chiều dài các lỗ khoan trống xen giữa các lỗ mìn biên so với tổng chiều dài các lỗ mìn biên (k’) khá lớn: Khi mặt biên hở: k’ = [0,5(NB’ – 1):NB’]; còn khi mặt biên kín: k’= 0,5.
- Do đường kính các liều thuốc nổ trong tất cả các lỗ mìn đều bằng nhau, cho nên dễ gây nứt nẻ lớn cho khối đá ngoài mặt biên đào.
- Chọn tỷ lệ giữa diện tích mặt gương công tác của mỗi lỗ mìn biên so với diện tích mặt gương công tác của mỗi lỗ mìn phá là k² <1; chúng ta suy ra:
- Tỷ lệ giữa lượng thuốc nổ trong mỗi lỗ mìn biên so với lượng thuốc nổ trong mỗi lỗ mìn phá cũng tương ứng là k² <1.
- Khoảng cách giữa các lỗ mìn biên với nhau cũng như với các lỗ mìn phá đều giảm đi so với khoảng cách giữa các lỗ mìn phá một tỷ lệ là k.
-Tỷ lệ giữa đường kính liều thuốc nổ biên và đường kính liều thuốc nổ phá, cũng như tỷ lệ giữa đường kính lỗ mìn biên và đường kính lỗ mìn phá đều là k.
-Hệ số tăng số lỗ mìn biên cũng như hệ số tăng tổng chiều dài các lỗ mìn biên là k1=(1/ k).
. Như vậy, khi k’ ≥ k1 phương án 2 đều lợi hơn phương án 1. Nói chung phương án 1 chỉ nên áp dụng khi k’£ k1.Tuy nhiên điều này rất khó thực hiện. Vì thế thông thường đều nên áp dụng phương án 2, kết hợp với nạp nổ phân đoạn theo yêu cầu chung [4]. Trường hợp đặc biệt, nếu điều kiện khoan lỗ không cho phép giảm đồng bộ đường kính các lỗ mìn biên, có thể áp dụng biện pháp tình thế : giảm đường kính các liều thuốc nổ tạo biên, rồi sử dụng túi nạp mìn 2 lớp vỏ cách nước – vỏ ngoài phù hợp với quy cách lỗ khoan thực tế, vỏ trong để nạp các liều thuốc nổ tạo biên có đường kính đã chọn, giữa 2 lớp vỏ được bơm đầy nước.
. Số lỗ mìn phá và số lỗ khoan trống: Số lỗ mìn phá (NP) có thể xác định theo hướng dẫn trong tài liệu [5]. Còn số lỗ khoan trống (NT) chỉ cần chọn theo yêu cầu giảm W xung quanh 1 lỗ mìn phá, cho nên cần chọn theo 2 điều kiện [5] & [10]: Tổng số lỗ khoan trống nằm trong khoảng (10% ¸ 20%) tổng số lỗ khoan chung, đồng thời đảm bảo NT = (4 ¸6) lỗ.
- Kết luận
Biện pháp kết hợp nạp nổ mìn phân đoạn vi sai tất cả các lỗ mìn kết hợp với (4 - 6) lỗ khoan trống và tỷ lệ trong khoảng (10% - 20%) tổng số lỗ khoan chung trên gương chính là biện pháp góp phần làm sạch hơn CNKNMLN khi đào toàn gương hầm lò trong đá liên kết rắn chắc bởi vì :
-Giảm được W cho từng phát mìn
-Giảm được Q.
-Tăng độ đồng đều của đá vỡ rời.
-Tạo phương bay chủ đạo cho đá nổ vỡ rời gần song song với mặt gương, vừa đỡ gây hư hại cho các kết cấu chống giữ và các trang thiết bị làm việc gần gương, vừa tạo thuận lợi cho mọi bước công tác tiếp theo.
-Giảm xung lực đối với khối đá bên ngoài mặt biên, góp phần giảm lượng nứt nẻ cho khối đá đó.
-chú ý khi khoan chúng ta phải giám sát chặt chẻ quá trình khoan,nếu đặt Dầm khoan không hợp lý sẽ làm ảnh hưởng đến guơng hầm và khối lượng đá nổ ra

trunglcc
25-06-2012, 12:51 PM
một điều rất quan trọng khi khoan nổ mìn là:
Luôn bám sát hiện truờng Hầm để quan sát đá trong hầm từ đó có phuơng án thay đổi điều chỉnh hộ chiếu thích hợp theo chu trình.
Có phuơng án tính toán điều chỉnh luợng thuốc nổ trong một chu kì nổ.
Quan sát mặt guơng và thành áp lực đánh giá đá và các thông số Jn,Jw,Ja,Jr,giá trị Q .
không nên duy trì hộ chiếu một cách máy móc,vấn đề này hầu như đơn vị nào cũng gặp .vì thế cán bộ kỷ thuật cần phối hợp chặt chẻ báo cáo cho nguời lập hộ chiếu điều chỉnh .Đặc biệt chú ý đến khe nứt của gương để bố trí nhóm đột phá

huyhiep
25-06-2012, 01:19 PM
Bạn đã đi làm nhiều sẽ có nhiều kinh nghiệm, và tài liệu sẽ rất đáng quí. Vì điểm mấu chốt của phương pháp này là kinh nghiệm làm. Hy vọng bạn tiếp tục viết về những kinh nghiệm xử lý, đưa thêm các bản vẽ- thông tin về hộ chiếu khoan nổ, các loại vật liểu nổ mới.
Vấn đề về khoan nổ mìn này cũng được chú trọng, và cũng là 1 khâu quan trọng không thể thiếu khi đào hầm và khai thác mỏ.
Mời bạn tham khảo các thông tin dưới đây:
http://www.humg.edu.vn/khoamo/index.php?option=com_content&view=article&id=251%3Agiay-moi-hoi-nghi-khoa-hoc-quoc-te&catid=54%3Athong-bao&Itemid=92&lang=vi

http://www.humg.edu.vn/khoamo/index.php?option=com_content&view=article&id=244%3Achinh-thuc-thanh-lap-hoi-ky-thuat-no-min-viet-nam&catid=54%3Athong-bao&Itemid=92&lang=vi

trunglcc
25-06-2012, 07:56 PM
cảm ơn bác hiệp nhé,mìn ở trên núi nên không biết gì,lạc hậu quá nhỉ.được mình đồng ý ,bất cứ bạ nào có câu hỏi yêu cầu về khoan nổ mìn hầm là nếu mình trả lời được mình không ngại.chúng ta cùng tiến bộ mà.
khongnhu_minhmo@yahoo.com
0988 817 676
điện thoại không gọi được đang ở trên núi mà,xl nha

trunglcc
26-06-2012, 10:09 AM
Do kết quả ĐP phụ thuộc rất nhiều vào NĐP, số phát mìn trong mỗi lỗ mìn, quy mô và sự phân bố các lỗ khoan trống, cho nên dưới đây, sau khi nêu ra 1 số sơ đồ nổ ĐP cơ bản nhất), chúng ta chỉ xem xét phân tích khả năng áp dụng của 1 số sơ đồ nổ ĐP đang được nhiều người chú ý, trước hết là 1 số sơ đồ ĐP có sự hỗ trợ của lỗ khoan trống và sau đó là 1 số sơ đồ ĐP dùng các lỗ mìn nghiêng: ĐP Canada (ĐP xoắn ốc phát triển lỗ khoan trống lớn ĐP lăng trụ với cụm vài lỗ mìn và ĐP lăng trụ với cụm lỗ mìn bố trí đối xứng qua trục nối 2 lỗ khoan trống lớn), ĐP chữ V (tạo rạch đơn, hoặc 2 hay nhiều lớp) ĐP chéo cánh sẻ), ĐP nan quạt xòe (tạo rạch đơn, hoặc 2 hay nhiều lớp)
Từ những lý luận đã nói trên, khi xem xét các trường hợp cụ thể này, chúng ta thấy ưu nhược điểm chủ yếu của chúng là:
– Với kiểu ĐP 1 lỗ mìn và nổ lần lượt các lỗ mìn khác theo đường xoắn Canada: Sơ đồ này tuy rất ưu việt về sử dụng năng lượng nổ mìn và chất lượng đá nổ ra, nhưng cả khi không sử dụng các lỗ khoan trống lớn, yêu cầu bố trí các lỗ mìn này, cũng đã gây khó khăn đáng kể cho công tác thiết kế, thử nghiệm và thi công, mỗi khi tính chất của KĐ trên gương thay đổi. Còn khi có sử dụng các lỗ khoan trống lớn, thì công tác thi công càng khó khăn gấp bội, vì phải tăng đầu tư trang thiết bị, tăng trình độ tổ chức và kéo dài thời gian thi công. Đây chính là những nhược điểm gây cản trở khả năng áp dụng kiểu ĐP này.
– Với kiểu ĐP lăng trụ với cụm vài lỗ mìn song song trục HL như trước đây Ngay khi không dùng các lỗ khoan trống lớn, sơ đồ này tuy dễ thi công, nhưng dẫu sao vẫn là kiểu ĐP với nhiều lỗ mìn nổ đồng thời, cho nên chắc chắn sẽ phải tăng tổng lượng thuốc nổ chung và gây ảnh hưởng xấu đến môi trường: tăng lượng khói bụi, tăng chi phí thông gió, tăng độ văng xa của đá nổ ra, tăng độ chênh lệch kích thước các cục đá nổ ra, tăng chi phí xúc bốc đá nổ mìn và ảnh hưởng xấu đến không gian rộng lớn của kết cấu chống giữ HL cùng các trang thiết bị thi công theo gương. Còn khi có sử dụng các lỗ khoan trống lớn, thì công tác thi công theo sơ đồ này, cũng sẽ gặp những khó khăn, như đã nói ở trên.

trunglcc
26-06-2012, 10:14 AM
Chia vùng ,phân nhóm lỗ khoan,đường kính khoan rất quan trọng:
Đến nay, việc sử dụng lỗ khoan trên gương khoan nổ mìn (KNM) để đáp ứng nhiệm vụ của từng lỗ và từng nhóm lỗ, khi tiến toàn gương hầm lò (HL) trong đá rắn nói chung, đặc biệt là trong đá rắn đồng nhất nói riêng là đã được phổ cập [Theo phương pháp này, toàn khối đá (KĐ) trên gương được chia thành 3 vùng: vùng đột phá (ĐP) – vùng nổ mìn đầu tiên trên gương; vùng phá phụ - mở rộng không gian đã ĐP và vùng tạo biên – mở rộng không gian đã nổ mìn đến biên cần thiết của HL. KĐ cần phá vỡ bởi mỗi lỗ mìn có thể được giảm bền nhờ giảm đường kháng nổ nhỏ nhất (w) nhờ nhiều điều kiện khác nhau, trong đó cơ bản nhất là tận dụng các khoảng trống trong phạm vi ảnh hưởng:
- Nhờ các khoảng trống tĩnh sẵn có: không gian tự do ngoài gương KNM và các không gian tĩnh tự do trong gương KNM (khe kẽ tự nhiên, lỗ khoan trống,…).
- Nhờ các khoảng trống hình thành trong quá trình nổ mìn: nổ vi sai trong một lỗ mìn (nạp mìn phân đoạn để chia nhỏ lượng nút mìn cần thiết, rồi nổ vi sai giữa các phát mìn liên tiếp) và nổ vi sai giữa các lỗ mìn, để phát mìn nổ sau có mặt thoáng hình thành từ phát nổ trước.
Việc cải tiến sơ đồ KNM nói chung, đặc biệt là KNM tiến toàn gương HL trong đá rắn, để tăng hiệu quả kinh tế, kỹ thuật và an toàn; nhằm làm sạch hơn công nghệ này, càng ngày càng cần phải đẩy mạnh hơn nữa.
Thông thường, để đạt được điều đó, khi KNM tiến toàn gương HL trong đá rắn, các lỗ khoan trên mỗi gương đều được chia thành các nhóm sau]:
a/ Nhóm lỗ mìn đột phá (ĐP), được điều khiển nổ trước nhất trên toàn gương, nhằm ĐP KĐ xung quanh, tạo ra không gian tự do phụ, giảm đường kháng nổ nhỏ nhất (wP) của KĐ còn lại đối với nhóm lỗ mìn phá phụ lân cận, nổ vi sai tiếp sau, tạo ra sự cộng hưởng các ứng suất sinh ra bởi chúng, làm tăng hiệu quả nổ phá đá của chúng lên. Cho nên nhóm lỗ mìn này cần được bố trí ở phần gương dễ nổ nhất, hoặc thuận lợi nhất cho quá trình phá vỡ toàn gương, trong đó có điều kiện gần nhóm lỗ khoan trống (thông thường số phần gương đột phá của mỗi gương là: nĐP = 1)..
b/ Nhóm lỗ mìn phá phụ (thường bố trí lân cận các lỗ khoan trống và các lỗ mìn đột phá), được nổ vi sai sau nhóm lỗ mìn ĐP, nhưng vi sai trước nhóm lỗ mìn nổ tạo biên. Nhóm lỗ mìn này được điều khiển nổ để phá vỡ KĐ cận kề, kẹp giữa chúng với không gian tự do phụ, hình thành sau khi nổ ĐP và tạo thuận lợi cho quá trình phá vỡ đá của nhóm lỗ mìn biên nổ vi sai tiếp sau.
c/ Nhóm lỗ mìn nổ tạo biên được điều khiển nổ sau cùng, nhằm mở rộng không gian đã nổ vỡ trong lòng HL đến biên cần thiết. Do yêu cầu tạo biên và giảm thiểu độ nứt nẻ gây ra cho KĐ ngoài biên, cho nên cần phát huy hiệu quả của hiệu ứng nổ các lỗ mìn gần nhau bằng cách: vừa giảm khoảng cách giữa các lỗ mìn biên với nhau – tăng số lỗ mìn trên 1 đơn vị diện tích mặt gương, vừa giảm suất thuốc nổ phá vỡ 1 đơn vị thể tích KĐ trên biên và lượng thuốc nổ nạp trong mỗi lỗ mìn biên.
d/ Nhóm lỗ khoan trống có nhiệm vụ làm yếu KĐ trên gương – rút ngắn đường kháng nổ nhỏ nhất (w) của KĐ kẹp giữa chúng và các lỗ mìn lân cận, tạo điều kiện thuận lợi cho quá trình nổ mìn phá vỡ KĐ kẹp giữa đó. Thực tiễn cho thấy, các lỗ này bộc lộ lợi ích lớn nhất khi hỗ trợ nổ đột phá - làm giảm đường kháng nhỏ nhất của KĐ nổ đột phá (wĐP).
Cần chú ý rằng: trên mỗi gương KNM của 1 chu kỳ đào HL có thể:
- Số lỗ mìn trong mỗi nhóm là rất khác nhau. Thậm chí, có nhóm không có lỗ nào.
- Mỗi nhóm lỗ mìn có thể được điều khiển nổ theo 1 hoặc nhiều cấp vi sai tương ứng với yêu cầu phá vỡ KĐ cụ thể của nhóm đó.
- Mỗi lỗ mìn trong 1 nhóm cũng có thể gồm 1 hoặc 2 thậm chí vài phát mìn, tùy theo tiến độ mỗi chu kỳ KNM : LCK ; khả năng khoan lỗ cho phép và các yêu cầu cụ thể đã đặt ra đối với mỗi hộ chiếu KNM Đây là những phân đoạn thuốc nổ trong mỗi lỗ mìn được nổ vi sai với nhau, để giảm xung lực dư do nổ đồng thời toàn lỗ mìn, giảm đường kháng nhỏ nhất (w) cho những phân đoạn thuốc nổ được điều khiển nổ tiếp sau; góp phần tăng thêm hiệu quả kinh tế kỹ thuật và an toàn cho công tác xây dựng HL nói chung. Thông thường có thể chọn số phát nổ trong mỗi lỗ mìn (nP) đồng biến với LCK và nghịch biến với đường kính liều thuốc nổ trong lỗ mìn đó (D).
Để phù hợp với điều kiện bài viết, dưới đây chúng ta chủ yếu tìm hiểu khả năng ứng dụng của các sơ đồ ĐP khác nhau, trong đó có sự tham gia của các lỗ mìn ĐP và các lỗ khoan trống hỗ trợ (chưa xem xét sâu sự hỗ trợ của các yếu tố khác).

trunglcc
26-06-2012, 10:21 AM
Các thủ trưởng đơn vị cứ nói nổ ra càng nhiều đá càng tốt thật là sai lầm lớn.
nổ ra ít cũng không tốt mà nổ ra nhiều quá cũng không tốt đúng không .
làm càng lâu chung ta mới thấy trong khoan nổ mìn việc điều chỉnh lượng thuốc nổ trong mỗi chu kỳ nổ mìn là rất quan trọng,nó kéo theo nhiều hệ lụy khác:tăng chi phí vận chuyển bốc xúc đá,vật liệu nổ,tốn nhân công và khấu hao máy móc,tốn nhiên liệu ,tốn thời gian,khói bụi gây ô nhiểm môi trường,phá vỡ kết cấu và vật tư trước gương hầm, anh hưởng đến tiến đọ thi công.

trunglcc
26-06-2012, 10:35 AM
oi cảm ơn bạn hiệp nhé.
trường ĐH Mỏ ĐC thật đẹp,nhưng sao mình đăng kí thành viên không được nhỉ.ở đó chuyêb gia nổ mìn và địa chất nhiều thật đó,sao họ không chia sẽ cho chúng ta nhỉ,Dạy học trên trường với dạy trên diễn đàn cũng có gì khác nhau.muốn tìm tài liệu của họ đọc nghiên cứu thật khó,nhất là những quyễn những năm trước ,giờ muốn tìm lại không dễ,
Hội kỷ thật nổ mìn được thành lập thật tốt nhưng sao không có diễn đàn trao đỏi nhỉ.nên có địa chỉ cho mọi người tham gia hỏi đáp chứ nhỉ.

huyhiep
26-06-2012, 12:21 PM
oi cảm ơn bạn hiệp nhé.
trường ĐH Mỏ ĐC thật đẹp,nhưng sao mình đăng kí thành viên không được nhỉ.ở đó chuyêb gia nổ mìn và địa chất nhiều thật đó,sao họ không chia sẽ cho chúng ta nhỉ,Dạy học trên trường với dạy trên diễn đàn cũng có gì khác nhau.muốn tìm tài liệu của họ đọc nghiên cứu thật khó,nhất là những quyễn những năm trước ,giờ muốn tìm lại không dễ,
Hội kỷ thật nổ mìn được thành lập thật tốt nhưng sao không có diễn đàn trao đỏi nhỉ.nên có địa chỉ cho mọi người tham gia hỏi đáp chứ nhỉ.
Thành lập rồi. Nhưng bạn biết là các hội hè ở nhà mình hoạt động ra sao rồi đấy ( không có hoặc ít kinh phí), mà KNM là chuyên ngành hẹp, chắc các chuyên gia cũng như bạn đang ở trên núi, hoặc nghiên cứu sâu ở 1 mỏ nào đó. Tìm được họ khó lắm. Vẫn có các cuộc hội thảo đấy, tháng 11 này có 1 cái (2 năm mới tổ chức 1 lần), chắc chắn là có tiểu ban về KNM, nếu bạn tham gia được thì có thể đăng ký- gửi bài, hoặc chỉ tham gia nghe.
Bạn tham khảo tại:
http://www.humg.edu.vn/vi/khoa-hoc-cong-nghe/tin-tuc-su-kien/1484-thong-bao-s-1-hi-ngh-khoa-hc-ln-th-20
Bạn có thể tham gia với tư cách là đại diện cho công ty- đơn vị của bạn. Bạn có thể trực tiếp gặp các chuyên gia như bạn nói đấy :).
Dạy học trên trường còn có lương chứ, dạy học trên diễn đàn có mà ...chết đói, lôi thôi còn bị ném đá ấy chứ :D.

trunglcc
27-06-2012, 07:36 AM
Đột phá khoan có lỗ khoan trống ở giữa khoan song song và Đột phá khoan Nên khoan một góc thì kiểu đột phá nào có lợi hơn?hai kiểu trren kiểu đột phá nào Đá văng xa hơn?
ưu và nhược điểm của hai kiểu trên?

trunglcc
29-06-2012, 08:38 AM
minh đi một số công trình khoan nổ mìn thấy có bệnh này rất hay xẩy ra,các bạn tam khảo và cho ý kiến nhé:
khi nạp nổ mìn ,sau khi nổ xong vào kiểm tra thì thấy chỉ có Phần Đột phá nổ còn tất cả phần còn lại lỗ mìn không nổ(bị cắt mạng).theo các bác chuyên về nổ mìn cho em xin ý kiến xem Nguyên nhân là do đâu?có cách nào khắc phục nhược điểm đó không?
Cảm ơn các bác nhiều nhé.

huyhiep
29-06-2012, 03:19 PM
minh đi một số công trình khoan nổ mìn thấy có bệnh này rất hay xẩy ra,các bạn tam khảo và cho ý kiến nhé:
khi nạp nổ mìn ,sau khi nổ xong vào kiểm tra thì thấy chỉ có Phần Đột phá nổ còn tất cả phần còn lại lỗ mìn không nổ(bị cắt mạng).theo các bác chuyên về nổ mìn cho em xin ý kiến xem Nguyên nhân là do đâu?có cách nào khắc phục nhược điểm đó không?
Theo tớ có thể lỗi là do thi công, lắp đặt mạng nổ có vẫn đề, có sai xót, làm đứt dây, nếu vậy thì dòng điện kích nổ sao mà tới các lỗ kia được. Nhớ không nhầm thì đấu có 2 dạng là nối tiếp và song song nhỉ ? Hay như thế nào ?

hiepxdn
01-07-2012, 11:31 PM

Có vẻ như câu hỏi của bác đã có câu trả lời rồi còn gì, :D:D:D còn nguyên nhân bị cắt mạng có thể do nhiều thứ lắm, do đấu nối tiếp, không cẩn thận bị hở mạch, do rò điện như bác Huy Hiệp nói cũng có thể máy do xung của máy nổ mìn kém quá (máy yếu pin hoặc công suất yếu chẳng hạn), hoặc do dò điện làm yếu dòng điện...
Bây giờ để khắc phục cái này thì người ta dùng kíp vi sai phi điện bác ạ, nhưng mà nghe đâu kíp này hơi đắt hơn kíp điện thông thường. Nó có đặc điểm là ngoài thời gian vi sai nó còn có thời gian chậm nổ (tới hàng nghìn ms) để đảm bảo tín hiệu nổ đã được truyền vào tất cả các kíp rồi mới nổ. Cái này em mới chỉ được ngó qua cái kíp của nó thôi, chờ mãi tới lúc nạp nổ và đấu mạng thì bị đuổi ra ngoài :mad::mad::mad:

hiepxdn
01-07-2012, 11:36 PM
Theo tớ có thể lỗi là do thi công, lắp đặt mạng nổ có vẫn đề, có sai xót, làm đứt dây, nếu vậy thì dòng điện kích nổ sao mà tới các lỗ kia được. Nhớ không nhầm thì đấu có 2 dạng là nối tiếp và song song nhỉ ? Hay như thế nào ?

Có hai kiểu là đấu nối tiếp và đấu song song nhưng mà dưới mỏ người ta cải tiến cái đấu song song bằng đấu chùm bác ợ, túm tất các đầu dây xanh thành một túm, các đầu dây dỏ thành một túm:D:D:D kiểu này chỉ dùng khi bắn mìn tẩy, bắn ít thôi chứ bắn nhiều thì không nổ được vì I=I1+I2+I... mà.

huyhiep
03-07-2012, 12:52 AM
Bây giờ để khắc phục cái này thì người ta dùng kíp vi sai phi điện bác ạ, nhưng mà nghe đâu kíp này hơi đắt hơn kíp điện thông thường. Nó có đặc điểm là ngoài thời gian vi sai nó còn có thời gian chậm nổ (tới hàng nghìn ms) để đảm bảo tín hiệu nổ đã được truyền vào tất cả các kíp rồi mới nổ. Cái này em mới chỉ được ngó qua cái kíp của nó thôi, chờ mãi tới lúc nạp nổ và đấu mạng thì bị đuổi ra ngoài :mad::mad::mad:
Dưới mỏ mà cũng ghê nhỉ, thế lúc các bác ấy cắp sách đi học, hay có vấn đề gì không hiểu đi hỏi sao mà ...ngoan thế, xem thôi thì có gì đâu mà giấu nghề. Ôi Việt Nam, chán :confused:

hiepxdn
03-07-2012, 09:23 AM
Dưới mỏ mà cũng ghê nhỉ, thế lúc các bác ấy cắp sách đi học, hay có vấn đề gì không hiểu đi hỏi sao mà ...ngoan thế, xem thôi thì có gì đâu mà giấu nghề. Ôi Việt Nam, chán :confused:

Hi, không phải đâu anh ah, như thế oan cho các bác ấy quá, Cái vụ kíp vi sai phi điện là từ hồi em đi thực tập ở thủy điện Huội Quảng cơ, hồi đó còn SV nên cũng tỏ ra nguy hiểm tý, kết quả là bác cũng biết rồi đấy :D:D:D. Còn trong mỏ thì hình như không dùng món này vì thấy bảo là giá đắt hơn với lại ngại chuyển đổi công nghệ!!

huyhiep
03-07-2012, 02:17 PM
Cậu có tài liệu gì về các loại vật liệu nổ của Việt Nam sản xuất được thì đưa lên đây, chắc giờ có nhiều hàng mới rồi, có bảng giá nữa thì tốt. Cũng là điều tốt cho các bác đang làm về cái này.

hiepxdn
03-07-2012, 02:33 PM
Cậu có tài liệu gì về các loại vật liệu nổ của Việt Nam sản xuất được thì đưa lên đây, chắc giờ có nhiều hàng mới rồi, có bảng giá nữa thì tốt. Cũng là điều tốt cho các bác đang làm về cái này.

Có cái danh mục và thông số kỹ thuật một số loại phổ biến đây ah, còn giá thì chắc phải tham khảo Đồng chí Tạ Văn Thanh và Tạ Hải Hà thì mới Update được báo giá mới nhất, rất tiếc là em không có số của hai bác này :D:D:D:D

huyhiep
07-07-2012, 01:01 AM
Có cái danh mục và thông số kỹ thuật một số loại phổ biến đây ah, còn giá thì chắc phải tham khảo Đồng chí Tạ Văn Thanh và Tạ Hải Hà thì mới Update được báo giá mới nhất, rất tiếc là em không có số của hai bác này :D:D:D:D
Thế này là đủ xài rồi, giá thì tìm sau vậy ( mà mình có trả tiền đâu mà lo nhỉ :D), theo tớ thì cứ dùng hàng nội cho nó rẻ và tiện.

tuanmicco
10-07-2012, 10:36 PM
chào các bạn,mình là kỹ sư mỏ,chuyên nghành khoan nổ mìn lộ thiên,mong các bạn chỉ giáo.mình hiện đang thiết kế hộ chiếu nổ mìn.bạn nào có tài liệu nâng cao hiệu quả nổ mìn up lên cho mình xin với.

kk.1000
13-07-2012, 09:10 PM
BẢNG ĐẶC TÍNH KỸ THUẬT MỘT SỐ LOẠI THUỐC NỔ- PHỤ KIỆN NỔ
CÔNG NGHIỆP QUỐC PHÒNG SẢN XUẤT, GAET CUNG ỨNG
http://www.gaet.com.vn/web/?Chucnang&g_id=20

- còn bạn kỹ sư khai thác mỏ kia, mình có cái tài liệu tên gần chính xác thứ bạn cần: NÂNG CAO HIỆU QUẢ PHÁ VỠ ĐẤT ĐÁ BẰNG NỔ MÌN TRONG KHAI THÁC MỎ
tác giả: GSTS. Nhữ Văn Bách--2008
sách này mình đọc ko thấy hay lắm, có bán ở thư viện (tầng 1) trường ĐH mỏ địa chất (từ liêm HN), có lẽ bạn phải đi mua thôi chứ mang đi scan nhờ máy của công ty ngại lắm, hay là để lúc nào rảnh mình kiếm cái máy ảnh chụp rùi chuyển sang PDF vậy....

kk.1000
13-07-2012, 09:27 PM
- còn tên hiệp gà kia, vô đây rong chơi ko chịu rủ anh em gì cả.
- về vấn đề thiết kế hộ chiếu nổ mìn chuẩn rất khó, phải gã nào yêu nghề yêu mấy thỏi thuốc (phải có cả quyền lực để bắt bọn thợ mìn nổ theo ý mình, với lại để trả lương cho chúng khi SẬP LÒ "vì khoa học") mới làm được, thường thì người ta thiết kế 1 hộ chiếu KNM khoảng mươi mười lăm phút là xong, khi nổ mìn thì do bọn thi công KNM tự điều chỉnh, nhưng ko được nổ quá thuốc trong hộ chiếu.
- tóm lại là mấy cái lý thuyết kia chỉ là rất tương đối, ngay cả xác định các thông số của khối đá người VN ta làm cũng còn chẳng đâu vào đâu, đầu vào sai số + công thức sai số + thiếu kinh nghiệm =??????...

hiepxdn
13-07-2012, 11:49 PM
- còn tên hiệp gà kia, vô đây rong chơi ko chịu rủ anh em gì cả.
- về vấn đề thiết kế hộ chiếu nổ mìn chuẩn rất khó, phải gã nào yêu nghề yêu mấy thỏi thuốc (phải có cả quyền lực để bắt bọn thợ mìn nổ theo ý mình, với lại để trả lương cho chúng khi SẬP LÒ "vì khoa học") mới làm được, thường thì người ta thiết kế 1 hộ chiếu KNM khoảng mươi mười lăm phút là xong, khi nổ mìn thì do bọn thi công KNM tự điều chỉnh, nhưng ko được nổ quá thuốc trong hộ chiếu.
- tóm lại là mấy cái lý thuyết kia chỉ là rất tương đối, ngay cả xác định các thông số của khối đá người VN ta làm cũng còn chẳng đâu vào đâu, đầu vào sai số + công thức sai số + thiếu kinh nghiệm =??????...

Thiết kế hộ chiếu khoan nổ mìn 15 phút là xong cơ ah, hình như gió hơi to đấy KK

mrthanhuct
14-07-2012, 12:19 AM
bạn thử tìm sách thiết kế hầm của thầy Tráng- Học viện Kỹ Thuật Quân Sự ấy, mình thấy khá hay đó

kk.1000
14-07-2012, 08:54 AM
- haha, ở đây toàn người trong "nghành nổ mìn" cả, gió càng to càng vui chứ có sao đâu...
- làm hộ chiếu như trong sách thì 15 phút là chuyện ko thể làm được với kỹ sư bình thường cho 1 gương mới, 1 loại đá mới (tóm lại là ko được copy được cái gì đã làm trước)
- còn nếu lấy những cái đã có trước thì 15 phút là nhiều rồi, tuỳ thuộc vào sự thay đổi của điều kiện mà ta "tỉ lệ" cho nó phù hợp, tuy nhiên để phân bố lỗ mìn trên gương phù hợp thì người càng thạo CAD làm càng nhanh...

"ngành" chứ không phải là "nghành" bác nhé!
☻☻☻☻☻☻☻☻☻☻☻☻☻☻☻☻☻☻☻☻☻☻☻☻☻☻☻
☺☺☺☺☺☺☺☺☺☺☺☺☺☺☺☺☺☺☺☺☺☺☺☺☺☺☺☺☺
haha có ai thêm vào mấy dòng "soi" chính tả của ta vậy, thủ phạm tình nghi đầu tiên là tên HIỆP GÀ, ko biết chat ở đây có bị admin "xử" ko nhỉ
- phần mềm tính số lỗ mìn, khoảng cách các lỗ, thứ tự nổ... mình nghĩ viết nó ko đến nỗi quá khó với các thầy. nhưng nếu ai đó viết được chương trình xuất ra hộ chiếu (jpg, dxf, dwg, pdf,.. hay bất cứ định dạng gì in được ngay) thì quả là pro...

huyhiep
15-07-2012, 01:14 AM
Thiết kế hộ chiếu khoan nổ mìn 15 phút là xong cơ ah, hình như gió hơi to đấy KK
Không cần mất 15 phút để thiết kế hộ chiếu đâu, tớ thấy nhiều người lập hẳn phần mềm đêt tính, rồi cả file excel nữa.
Mấy thầy ở bộ môn xây dựng công trình ngầm - trường Mỏ Địa Chất Hà Nội có đầy.
Nếu cần thì có thể mua :D

trunglcc
04-09-2012, 07:23 PM
khoan nổ mìn .thât là lâu rồi không thấy ai bàn về chuyện khoan nổ mìn nữ nhỉ,mình thì lâu lâu mới được ra thành phố mới có mạng,lâu kông thấy ai hỏi về khoan nổ mìn nữa nhỉ.hay hầm không làm nữa

trunglcc
04-09-2012, 08:18 PM
đúng thế tk khoan nổ mìn thật dễ nhưng đối với những người biết cơ,15p cũng có thể xong,nhưng quan trọng hiệu quả của nó mang lại thế nào

huyhiep
06-09-2012, 04:25 AM
đúng thế tk khoan nổ mìn thật dễ nhưng đối với những người biết cơ,15p cũng có thể xong,nhưng quan trọng hiệu quả của nó mang lại thế nào
khoan nổ mìn .thât là lâu rồi không thấy ai bàn về chuyện khoan nổ mìn nữ nhỉ,mình thì lâu lâu mới được ra thành phố mới có mạng,lâu kông thấy ai hỏi về khoan nổ mìn nữa nhỉ.hay hầm không làm nữa
Chào mừng bác...xuống núi :D.
Người ta thường nói: trăm hay không bằng tay quen. Đặc biệt là cái món nổ mìn này, nhiều khi dựa vào kinh nghiệm- cảm giác.

Lý thuyết cơ bản của nó chỉ có vài chục trang, nhưng rơi vào tay mỗi người thì ra hộ chiếu khác nhau, đưa cùng thông số cho 100 ông thiết kế thì ra 100 cái hộ chiếu khác nhau.

Món mìn thì ít người đam mê lắm. Mới đầu thì làm nhưng có cơ hội thì...biến ngay lập tức. Lý do: nguy hiểm, độc hại... nên những người đam mê và theo nghiệp thì rất đáng quí.

trunglcc
10-09-2012, 07:30 AM
chào các bác trong nganh làm hầm khoan nổ mìn,đúng vậy làm hầm rất độc hại các bác.em cũng định sẽ phải tìm hướng khác thôi chứ hít mãi khói mìn và sống dưới lòng đất mãi thé này cũng chết.nhưng mà bác nào quan tâm đến khoan nổ mìn ,có vấn đề gì cứ nhắn mình nha.mình rất vui được giải đáp thắc mắc của các bạn.

trunglcc
17-10-2012, 12:56 PM
hầm sạt lỡ mạnh.đá hòn to kích thước 3*4m.từ độ cao đỉnh vòm 8m.nướ chảy mạnh thành dòng ,sạt liên tục.làm thế nào để gia cố lắp dựng vòm chống sạt lỡ đá cho an toàn đay.mong các bác chỉ dùm xem

hoangviet149
19-10-2012, 01:04 AM
a Hiệp thân mến!có thể trả lời giúp em câu hỏi này không ạ.
e học xây dựng ctn và mỏ -k53 dh mỏ địa chất,em đang làm đồ án thi công công trình ngầm tiết diện lớn,trong lúc làm đồ án này em có một số vấn đề chưa hiểu?
1.Dựa vào chỉ số RMR của GS.Bieniawski để chọn kết cấu chống tạm hợp lý,bài của em có RMR =85(khối đá rất tốt,ít nứt nẻ),em chọn kết cấu chống là neo+BTP có sai ko a,tuy nhiên có bảng lựa chọn kết cấu CTN thì thấy bảo nên chọn neo đơn chiếc.vậy a giúp em nên chọn phương án nào cho phù hợp?
2.Khi quyết định đào hầm vòm 1 tâm tường thẳng đứng ( chiều cao 8,2m,bán kính vòm 4,55m) bằng khoan nổ mìn với máy đào Boomer350 thì thấy thầy bảo đào chia gương,nhưng em muốn chọn 1 máy khoan có thể với được 8,2m để đào toàn gương. nhưng tài liệu về các loại máy này rất ít,a có tài liệu về các máy này thì có thể gửi cho em để tham khảo và tìm máy khoan thích hợp ạ
Mong các a giúp đỡ,xin cảm ơn rất nhiều ạ!!!

huyhiep
19-10-2012, 05:55 AM
Gia cố khối đá theo hướng neo+ bê tông phun thì tốt hơn là chỉ dùng neo không nhưng lại...tốn xiền. Nên chọn giải pháp kinh tế. Đồ án sv thì cứ mạnh dạn làm theo tài liệu chỉ dẫn.

Khi thi công hầm toàn gương và chia gương, thì khối lượng khoan, neo, nạp nổ xúc bốc tính gần tương đương (theo tớ là thế), không tin cứ vẽ 2 sơ đồ toàn tiết diện và chia gương xem.

Khi đào hầm có cả tiết diện nhỏ và tiết diện lớn, tiết diện trung bình, nên tận dùng và tiết kiệm- hạn chế mua sắm, thiết bị to thường cồng kềnh, phức tạp- đắt tiền.

Nên việc bạn muốn thi công như thế nào thì nó phải có lập luận rõ ràng, có tính thuyết phục.

Còn máy móc thì tìm trên mạng, sẽ tìm được.

Làm chia gương cũng hay, nên chọn tiến gương thế nào, bậc trên tiến trước hay bậc dưới tiến trước; ưu- nhược điểm từng sơ đồ.

P/s: làm chia gương thì tốt hơn, vả lại đây cũng là công nghệ khi thi công các đường hầm tiết diện lớn. Tớ nhớ về hầm còn được bấy nhiêu thui :p.

hoangviet149
19-10-2012, 08:57 AM
nhưng a Hiệp ơi,a có đồ án nào làm về chia gương ko ạ,vì e thấy ít người làm,mà khi làm thì không đâu vào đâu cả,đang chia gương thì lại tính toán cho đào toàn tiết diện

e tìm trên mạng không thấy thông số của máy khoan Boommer,a có thể tìm giúp e đường link hoặc a có tài liệu thì gửi cho e được ko ạ
A có thể cho em xem đồ án cũ của a ngày xưa học(da môn học+da tốt nghiệp) được ko ạ,e muốn tham khảo của các a, (link đồ án của a ở trên bị die rồi nên e ko down được)
mail của e là hoangquocviet149@gmail.com
Mong các anh chỉ dẫn em thêm!!

huyhiep
19-10-2012, 12:40 PM
Đồ án chia gương thường chia làm 2 phần ( trước đây ) chp 2 người, sau đó ghép 2 cái lại với nhau.
Tốt nhất hãy hỏi các thầy.

Bên bộ môn kỹ thuật xây dựng có anh Đức từng đi thi công nhiều, bạn có thể sang đó hỏi thêm.
P/s: đừng có nói là tớ chỉ điểm đấy nhé :D.

cuncon_vp92
28-10-2012, 02:51 PM
các bác có ai có đồ án môn thi công công trình ngầm trong mỏ, đào lò xuyên vỉa..chống bằng vì thép svp post lên cho e tham khảo vơii ah.....@_@

huyhiep
28-10-2012, 03:47 PM
các bác có ai có đồ án môn thi công công trình ngầm trong mỏ, đào lò xuyên vỉa..chống bằng vì thép svp post lên cho e tham khảo vơii ah.....@_@

Các bản đồ án thường là...tam sao thất bản. Đi chép lẫn lộn, và có những cái sai cứ truyền từ thế hệ sinh viên này sang thế hệ sinh viên khác. Do đó, để khắc phục và nắm vững chuyên môn thì cần tự mình làm, cứ theo các bước mà làm, vướng đâu thì hỏi thầy.

phamvan long
16-11-2012, 05:15 PM
chào tất cả các bác trong diễn đàn! Em là thành viên mới của diễn đàn mong các bác chỉ bảo thêm.:)

em co một vấn đề muốn hỏi các bác.Bác nào quan tâm thi chỉ bảo giúp em nha.
em đang thi công một công trình ngầm.có Sd=20,9m2.chống vì VC 20.bước chống 0.7m.đào trong đá,f=4-5.
Biện pháp thi công của em là.chia làm 3 ca sản xuất.
một ca sản xuất có 5_6 người/ca
Ca 1.khoan nổ mìn 1/2 gương dưới,lên xà.giải phóng đất đá đã bắn mìn.
Ca 2.vào khoan nổ mìn 1/2 gương dưới.giải phóng đất đá đã bắn.
Ca 3.khoan tẩy gương va khoan tẩy lỗ chân cột vào 2 cột còn lại và hoan thiện 1 vì chống.
Em thấy tiến độ thi công như vây là chậm.các bác nào có giải pháp nào hay hơn không.post cho em vài bài em tham khảo nha.thanks các bác.
Các bác có tài liệu gì quý báu send cho em qua dia chỉ này nha.baolong992004@gmail.com

huyhiep
18-11-2012, 04:50 AM
chào tất cả các bác trong diễn đàn! Em là thành viên mới của diễn đàn mong các bác chỉ bảo thêm.:)

em đang thi công một công trình ngầm.có Sd=20,9m2.chống vì VC 20.bước chống 0.7m.đào trong đá,f=4-5.
Ca 3.khoan tẩy gương va khoan tẩy lỗ chân cột vào 2 cột còn lại và hoan thiện 1 vì chống.
Em thấy tiến độ thi công như vây là chậm.các bác nào có giải pháp nào hay hơn không.post cho em vài bài em tham khảo nha.thanks các bác.
Các bác có tài liệu gì quý báu send cho em qua dia chỉ này nha.baolong992004@gmail.com
Theo tớ hiểu thì bạn định dùng sơ đồ chia gương.
Chém gió vậy: có thể gộp ca 1 và ca 2 làm 1 bước, tức là cho gương trên và gương dưới tiến cùng nhau (khoan nổ trên và dưới cùng nhau), nhưng cách nhau 1 khoảng (khoảng cách giữa bậc trên và dưới) để đảm bảo an toàn và không gây ảnh hưởng lẫn nhau.
bạn thử tìm sách thiết kế hầm của thầy Tráng- Học viện Kỹ Thuật Quân Sự ấy, mình thấy khá hay đó
Thầy Tráng và các thầy bên bộ môn công trình ngầm Mỏ Địa Chất tu cùng 1 trường bên Nga nên chắc lý thuyết giống nhau :p.

trunglcc
18-11-2012, 07:59 AM
à,với f =4-5 thì thuộc loại đá yếu đó,mặt khác diện tích gương của bạn tương đối lớn,nên lập hộ chiếu KNM chia gương là tôt nhất.bạn nên chia làm hai thớt.nổ thớt dưới trước sau đó cho nổ thớt trên và tiến hành chống nếu sạt lỡ vì độ cứng của đá của ban quá yếu.bạn tên tính toán khoảng không chống cho cẩn thận .Còn quá trình đào chống hầm lò hay quá trình tiến gương thì pahir tùy thuộc vào nhiều yếu tố:
Phương thức khoan tiến gương
chu kỳ khoan tiến gương theo tháng
công nghệ thi công
...............
chúc bạn thành công

trunglcc
18-11-2012, 08:14 AM
Hầm của bạn không cho biết rõ kích thước cụ thể nhưng với Diện tích như vậy thì nên chia làm 2 thớt để tiến gương.và nên tiến gương trên trước và tiến hành chống lò khi có biểu hiện sạt lỡ.sau khi tiến xong phần trên thì tiếp tục tiến gương thớt dưới (chú ý phần cột chống thớt trên phải được đặt trên vai thớt dưới để tiết kiệm cột chống phần thớt dưới.Thi công như vậy sẽ đẩy tiến độ nhanh hơn nhiều.còn thi công làm việc thì vẫn 3 ca bình thương.ca nào đến công việc nào thì làm việc tiếp theo của ca khác,cứ nối tiếp nhau thi công:khoan nổ mìn;giải phóng đất đá trước gương;thi công chống;....

trunglcc
24-11-2012, 01:55 AM
PHƯƠNG PHÁP MỚI ĐỂ LẬP SƠ ĐỒ KHOAN NỔ MÌN TIẾN TOÀN GƯƠNG CÁC ĐƯỜNG HẦM TRONG ĐÁ RẮN
hsitrunglcc 0988817676
1 - ĐẶT VẤN ĐỀ :
Đến nay, phương pháp chủ yếu nhất để phá vỡ khối đá( KĐ ) liên kết rắn chắc khi tiến toàn gương đường hầm (ĐH ) vẫn là phương pháp khoan nổ mìn (KNM). Việc cải tiến sơ đồ KNM để tăng hiệu quả kinh tế kỹ thuật và an toàn , nhằm làm sạch hơn công nghệ này, càng ngày càng cần phải đẩy mạnh hơn .
Dưới đây là 1 phương pháp mới để lập sơ đồ KNM phá KĐ tiến toàn gương ĐH theo phương hướng đó .
Để việc KNM xây dựng ĐH đạt được hiệu quả kinh tế kỹ thuật cao, trên gương KNM thường có các nhóm lỗ khoan sau:
a. Nhóm lỗ khoan trống có nhiệm vụ làm yếu KĐ trên gương – rút ngắn đường kháng nổ nhỏ nhất (w) của KĐ kẹp giữa chúng và các lỗ mìn lân cận, tạo điều kiện thuận lợi cho quá trình nổ mìn phá vỡ KĐ kẹp giữa đó. Thực tiễn cho thấy, các lỗ này bộc lộ lợi ích lớn nhất khi hỗ trợ nổ đột phá - làm giảm đường kháng nhỏ nhất của KĐ nổ đột phá (wĐP).
b. Nhóm lỗ mìn đột phá, được điều khiển nổ trước nhất trên toàn gương, nhằm đột phá KĐ xung quanh, tạo ra không gian tự do phụ, giảm đường kháng nổ nhỏ nhất (wP) của KĐ còn lại đối với nhóm lỗ mìn phá phụ lân cận, nổ vi sai tiếp sau, tạo ra sự cộng hưởng các ứng suất sinh ra bởi chúng, làm tăng hiệu quả nổ phá đá của chúng lên. Cho nên nhóm lỗ mìn này cần được bố trí ở phần gương dễ nổ nhất, hoặc thuận lợi nhất cho quá trình phá vỡ toàn gương, trong đó có điều kiện gần nhóm lỗ khoan trống (thông thường mỗi gương KNM chỉ nên có 1 phần gương đột phá: nĐP = 1). Cần chú ý:“lỗ mìn tạo rạch” chỉ là 1 loại “lỗ mìn đột phá” trong phân nhóm có sơ đồ phân bố dạng rạch để nổ ra không gian trống dạng rạch; cho nên trong trường hợp chung, tốt nhất là dùng khái niệm: “lỗ mìn đột phá”.
c. Nhóm lỗ mìn phá phụ (thường bố trí lân cận các lỗ khoan trống và các lỗ mìn đột phá), được nổ vi sai sau nhóm lỗ mìn đột phá, nhưng vi sai trước nhóm lỗ mìn nổ tạo biên. Nhóm lỗ mìn này được điều khiển nổ để phá vỡ KĐ cận kề, kẹp giữa chúng với không gian tự do phụ, hình thành sau khi nổ đột phá và tạo thuận lợi cho quá trình phá vỡ đá của nhóm lỗ mìn biên nổ vi sai tiếp sau.
d. Nhóm lỗ mìn nổ tạo biên được điều khiển nổ sau cùng, nhằm mở rộng không gian đã nổ vỡ trong lòng hầm lò đến biên cần thiết. Do yêu cầu tạo biên và giảm thiểu độ nứt nẻ gây ra cho KĐ ngoài biên, cho nên cần phát huy hiệu quả của hiệu ứng nổ các lỗ mìn gần nhau bằng cách: vừa giảm khoảng cách giữa các lỗ mìn biên với nhau – tăng số lỗ mìn trên 1 đơn vị diện tích mặt gương, vừa giảm suất thuốc nổ phá vỡ 1 đơn vị thể tích KĐ trên biên và lượng thuốc nổ nạp trong mỗi lỗ mìn biên.
- Mỗi lỗ mìn trong 1 nhóm cũng có thể gồm 1 hoặc 2 thậm chí vài phát mìn, tùy theo tiến độ mỗi chu kỳ KNM : LCK. Đây là những phân đoạn thuốc nổ trong mỗi lỗ mìn được nổ vi sai với nhau, để giảm xung lực dư do nổ đồng thời toàn lỗ mìn, giảm đường kháng nhỏ nhất (w) cho những phân đoạn thuốc nổ được điều khiển nổ tiếp sau; góp phần tăng thêm hiệu quả kinh tế kỹ thuật và an toàn cho công tác xây dựng đường hầm nói chung. Thông thường có thể chọn số phát nổ trong mỗi lỗ mìn (nP) đồng biến theo LCK và nghịch biến theo đường kính liều thuốc nổ trong lỗ mìn đó (D) .
2 - SƠ ĐỒ NỔ ĐỘT PHÁ :
Trong số các sơ đồ nổ đột phá trung tâm để đi gương toàn diện, sơ đồ nổ đột phá lăng trụ vuông góc (các lỗ mìn đột phá song song với trục dọc hầm lò) là có hiệu quả cao hơn cả, cho nên ở đây chỉ tìm hiểu các thông số tối ưu của kiểu sơ đồ này [ Thực hiện nổ đột phá 1 KĐ liên kết rắn chắc trên gương đường hầm chính là dùng sóng nổ chuyển KĐ đó từ trạng thái tĩnh sang trạng thái động, cho nên nhất định là phải sử dụng suất thuốc nổ

trunglcc
24-11-2012, 01:56 AM
đơn vị đột phá (qĐP ) lớn hơn suất thuốc nổ đơn vị phá phụ (qP ) và đặc biệt, càng lớn hơn suất thuốc nổ đơn vị tạo biên (qB ):
qĐP > qP > qB . (1).
Vì thế trên mỗi gương đường hầm, nếu thiết kế diện tích phần gương đột phá (SĐP ), cùng với số phần gương đột phá (nĐP) và thể tích KĐ đột phá (VĐP ) càng lớn, sẽ kéo theo chi phí thuốc nổ đột phá (QĐP ) càng lớn, làm hiệu quả chung của công tác KNM càng giảm xuống . Cho nên, khi thiết kế thi công, cần dự kiến nĐP = 1 còn SĐP và VĐP là tối thiểu.
Cụ thể hơn, nếu thiết kế số lỗ mìn đột phá trung tâm NĐP > 1 (các lỗ đột phá có chiều sâu tăng dần; các lỗ đột phá tạo mặt lăng trụ vuông, chữ thập, xoắn ốc hay tạo rạch nêm, rạch dẻ quạt…)[1], [3] & [4], đều chưa hợp lý và đều làm tăng chi phí thi công do những nguyên nhân sau:
- Khó xác định được đúng mối quan hệ giữa khả năng chống nổ vỡ của đá trên gương và khả năng đột phá của từng lỗ mìn, nên khó xác định đúng các thông số của sơ đồ bố trí các lỗ mìn trong nhóm .
- Khi nổ đột phá, do số lượng, sự phân bố và hình thái mặt lộ của các không gian tự do phụ rất hạn chế, nên hợp lực nổ của chúng làm cho đá nổ ra bị vỡ vụn, văng xa và có thể gây hư hỏng các kết cấu chống giữ cũng như các trang bị cần tồn tại gần gương.
- Để thực hiện nổ đột phá trung tâm khi tiến toàn gương các ĐH trong KĐ liên kết rắn chắc, tốt nhất là mỗi chu kỳ KNM chỉ nên sử dụng 1 lỗ mìn đột phá với lượng thuốc nổ đột phá (QĐP ) thích hợp với điều kiện có các lỗ khoan trống vây quanh (Tương ứng cho 12 phát mìn, tùy theo chiều sâu lỗ mìn đột phá, cùng với số phân đoạn thuốc nổ và số phân đoạn vật liệu nút trong đó. Nếu tiến độ chu kỳ KNM ngắn LCK  2,5m ; trong mỗi lỗ mìn đột phá chỉ nên bố trí 1 phát mìn. Còn nếu 2,5m  LCK  4,5m ; trong mỗi lỗ mìn đột phá nên bố trí 2 phát mìn với 2 phân đoạn vật liệu nút và 2 phân đoạn thuốc nổ điều khiển nổ vi sai với nhau).
- Nếu chọn NĐP > 1, ngay khi hệ số tỷ lệ kSĐP giữa diện tích phần gương nổ đột phá SĐP và diện tích toàn gương thiết kế STK thỏa mãn điều kiện: kSĐP = SĐP / STK = 0,05  0,15 ; sẽ dễ làm cho những gương KNM nhỏ không có lỗ mìn phá phụ nào ( NP = 0); từ đó dễ dẫn tới hậu quả: làm tăng chi phí thuốc nổ chung lên cao, mà đá nổ ra vừa vỡ không đều, vừa văng quá mạnh và quá xa khỏi gương, gây khó khăn cho các công việc tiếp theo.
- Nếu chọn NĐP = 1, thông thường SĐP = 0,15m 2  0,40m 2 , theo quy luật đồng biến với STK và nghịch biến với hệ số độ kiên cố f của KĐ trên gương. Để hạn chế SĐP tốt nhất là dùng các lỗ khoan trống vây quanh lỗ mìn đột phá.
3. SƠ ĐỒ NHÓM LỖ KHOAN TRỐNG :
Để tạo ra không gian tự do phụ cho KĐ đột phá, làm giảm đường kháng nổ nhỏ nhất bên cạnh lỗ mìn đột phá(wĐP), nhằm tăng hiệu quả nổ đột phá lên; tốt nhất nên tạo theo biên vùng đột phá một số lỗ khoan trống có đường kính bằng đường kính lỗ mìn đột phá ( dTR = dĐP ), có chiều sâu bằng hoặc lớn hơn chiều sâu lỗ mìn đột phá ( LTR = LĐP + . Trong đó: 0    7cm) và song song với trục dọc hầm lò ; bởi vì các biện pháp khác kể cả biện pháp sử dụng các lỗ khoan trống có đường kính lớn: ( = 90mm 110mm), cũng đều gây khó khăn cho công tác cung cấp vật tư và công tác tổ chức thi công ; từ đó cũng đều làm tăng chi phí thi công lên đáng kể. Hơn nữa, khi bố trí 1 lỗ khoan trống hỗ trợ cho nhiều lỗ mìn đột phá, thì lỗ trống này vẫn chưa tạo đủ mặt thoáng phụ cần thiết.
Các lỗ khoan trống theo biên KĐ nổ đột phá phải đảm bảo 2 yêu cầu sau đây :
a/ Chi phí khoan thêm các lỗ khoan này không được vượt quá lợi ích tạo ra bởi sự có mặt của chúng.
Một mặt, cần tiết kiệm chi phí khoan trên cơ sở nâng cao hệ số sử dụng chiều sâu lỗ mìn  trong mỗi chu kỳ đi gương , với : . (2)
Trong đó : - Khoảng đi gương sau mỗi chu kỳ KNM.

trunglcc
24-11-2012, 01:56 AM
- Chiều sâu trung bình của các lỗ mìn phá phụ và các lỗ mìn biên trong chu kỳ KNM.
Liên hệ giữa chiều sâu lỗ mìn đột phá (LĐP ) ,chiều sâu lỗ khoan trống (LTR ) và LTB có thể xác định theo điều kiện: LTR = LĐP + = LTB +  + L . (3)
Với: 5 cm  L  10 cm . Trong đó:  và L – Các khoảng sâu thêm, được chọn theo quy luật: đồng biến với hệ số độ kiên cố f của KĐ và nghịch biến với đường kính liều thuốc nổ đột phá ( dĐP ).
Mặt khác , để hạn chế chi phí khoan các lỗ trống, thông thường trong mỗi chu kỳ tiến gương, có thể xác định tổng số lỗ khoan trống ( NTR ) trên cơ sở: tỷ lệ giữa tổng số các lỗ khoan trống với tổng số các lỗ mìn thỏa mãn đồng thời các điều kiện:
Thứ nhất : (4)
Thứ hai : đồng biến với f và STK .
b/ Xuất phát từ đặc điểm năng lượng phá đá của phát mìn đột phá tỏa ra xung quanh, cho nên khi đá liên kết rắn chắc, các lỗ khoan trống cần được bố trí cách đều (tỏa tròn) xung quanh lỗ mìn đột phá 1 khoảng ri và cách đều nhau 1 khoảng b(i)TR. Suy ra, các đại lượng NTR , ri , b(i)TR và i phải liên hệ với nhau theo các điều kiện :
(5)
Thực tế cho thấy, để đáp ứng đồng thời yêu cầu hạn chế chi phí khoan lỗ trống theo điều kiện (4) và yêu cầu phá vỡ đều KĐ lăng trụ đột phá; NTR chỉ nên biến thiên trong khoảng : NTR = (3  8) lỗ, trong đó đa số là: lỗ.
4. SUẤT THUỐC NỔ TIÊU CHUẨN CỦA TỪNG NHÓM LỖ MÌN :
4.1. Suất thuốc nổ đột phá 1m3 đá trên gương qĐP :
Năng lượng nổ đột phá có nhiệm vụ vừa phá vỡ KĐ cận kề trong phạm vi các lỗ khoan trống, để tạo không gian tự do phụ đủ lớn trước gương, vừa lan truyền phần năng lượng dư, để hỗ trợ cho năng lượng sinh ra khi nổ vi sai loạt phát mìn tiếp theo.
Cho nên để nổ đột phá có hiệu quả, phải sử dụng suất thuốc nổ đột phá 1m3 đá trên gương qĐP xác định theo điều kiện: q’’< qĐP < q’ (6)
Trong đó : q’’ – Suất thuốc nổ phá đá khi KĐ có 2 mặt tự do.
q’ - Suất thuốc nổ phá đá khi KĐ có 1 mặt tự do.
Từ điều kiện trên gương bố trí 1 lỗ mìn đột phá nằm giữa (38) lỗ khoan trống, có thể viết :
qĐP = kĐP q’’ (7)
Trong đó : kĐP – Hệ số tăng suất thuốc nổ theo yêu cầu đột phá KĐ trên gương có không gian tự do thứ 2 chỉ là các lổ khoan nhỏ : kĐP = (1,51,8) theo quy luật đồng biến với hệ số cấu trúc fc của KĐ ( như đã nêu trong [1] ) và nghịch biến với NTR .
Để xác định q’’, có thể áp dụng các công thức kinh nghiệm tương ứng :
- Khi gương đào có STK  20m2 , có thể áp dụng công thức kinh nghiệm của Í. è. ẽợờðợõủờốộ (N.M.Pocrovski) [1] dưới dạng: q’’ = 1,5 qtckf ekd; Kg/m3 (8)
Trong đó : qtc – Suất thuốc nổ phá 1m3 đá trong điều kiện tiêu chuẩn thí nghiệm . kf – Hệ số cấu trúc của đá trên gương . e – Hệ số khả năng sinh công của thuốc nổ sử dụng so với thuốc nổ thí nghiệm . kd – Hệ số ảnh hưởng của đường kính liều thuốc nổ sử dụng so với liều thuốc nổ thí nghiệm .

trunglcc
24-11-2012, 01:57 AM
- Khi gương đào có STK > 20m2 , có thể áp dụng công thức kinh nghiệm của Trung tâm ệÍẩẩẹ (XHIIS) [2] dưới dạng :
; Kg/m3 (9)
Trong đó : f – Hệ số độ kiên cố của KĐ ( theo bảng phân loại đá của è.è.ẽðợũợọỹÿờợớợõ – M.M.Protođiaconov) . kd - Hệ số ảnh hưởng của đường kính liều thuốc nổ sử dụng so với liều thuốc nổ thí nghiệm. kL– Hệ số ảnh hưởng của chiều sâu lỗ mìn sử dụng so với lỗ mìn thí nghiệm . e – Hệ số khả năng sinh công của thuốc nổ sử dụng so với thuốc nổ thí nghiệm . kn – Hệ số nhồi chặt thuốc nổ trong lỗ mìn . kf – Hệ số cấu trúc của đá trên gương .
4.2. Suất thuốc nổ phá phụ 1m3 đá trên gương qP :
Khi nổ phá phụ, KĐ trên gương không những đã có không gian tự do phụ đủ lớn, mà còn đang chịu trạng thái động do tác dụng của phần năng lượng dư sau khi nổ đột phá truyền ra. Cho nên, để nổ phá phụ, chỉ cần sử dụng suất thuốc nổ qP xác định theo điều kiện : qP < q’’ (10)
Từ điều kiện : trên gương chỉ bố trí 1 lỗ mìn đột phá nằm giữa (38) lỗ khoan trống và xung quanh lại bố trí 1 hoặc vài vòng (phân nhóm) lỗ mìn phá phụ, cho nên có thể viết : qP = kP q’’ (11)
Trong đó : kP – Hệ số giảm suất thuốc nổ khi phá phụ 1m3 đá trên gương vừa có 2 mặt tự do, vừa có năng lượng hỗ trợ từ phát nổ đột phá . Thông thường kP biến thiên trong khoảng : kP = 0,8  0,9 theo quy luật đồng biến với hệ số kf và nghịch biến với số vòng (phân nhóm) lỗ mìn phá phụ nổ vi sai với nhau .
4.3. Suất thuốc nổ phá vỡ 1m3 đá để tạo biên qB :
Các phát mìn biên phải nổ vỡ KĐ trong biên, nhưng không gây nứt nẻ đáng kể cho KĐ ngoài biên. Cho nên, so với các lỗ mìn phá phụ, các lỗ mìn biên không những cần gần nhau và gần các lỗ mìn phá phụ ngoài cùng; mà còn cần ít thuốc nổ, trên cơ sở giảm đường kính liều thuốc nổ. Suất thuốc nổ tạo biên qB cần thỏa mãn điều kiện : qB < qP (12)
Do các lỗ mìn biên được nổ cuối cùng, cho nên : qB = kBkPq’’ (13)
Trong đó : kB – Hệ số giảm suất thuốc nổ phá phụ cho hợp với yêu cầu tạo biên . Thông thường :
kB = 0,85  0,9 , theo quy luật đồng biến với kf và khoảng cách giữa 2 lỗ mìn biên liên tiếp (b).
5. KHOẢNG CÁCH GIỮA LỖ MÌN ĐỘT PHÁ VÀ CÁC LỖ KHOAN TRỐNG (ĐƯỜNG KHÁNG NHỎ NHẤT CỦA LỖ MÌN ĐỘT PHÁ WĐP):
Từ điều kiện: lượng thuốc nổ cần để nổ đột phá KĐ giới hạn bởi các lỗ khoan trống vây quanh, cũng chính là lượng thuốc nổ cần để nạp trong lỗ mìn đột phá nằm ở đường tâm KĐ theo yêu cầu nổ an toàn, cho nên : LĐPSiĐPqĐP = LĐPĐP  SiĐP = (14)
Trong đó :SiĐP – Diện tích phần gương cần nổ đột phá, nằm trong đa giác đều có i đỉnh là i tâm lỗ khoan trống vây quanh.
kiĐP – Hệ số tăng suất thuốc nổ phá đá để đáp ứng yêu cầu nổ đột phá KĐ giới hạn bởi i lỗ khoan trống.
ĐP – Lượng thuốc nổ nạp bình quân theo mỗi đơn vị chiều sâu lỗ mìn đột phá. Khi lỗ mìn đột phá nạp thuốc nổ liên tục, sẽ có : ĐP = (15)
Dth - Đường kính trung bình của liều thuốc nổ sử dụng.
 - Mật độ thuốc nổ trong liều thuốc nổ sử dụng.
aNĐP – Tỷ lệ nạp thuốc nổ trong lỗ mìn đột phá. Khi đường hầm có khí và bụi nổ, có thể chọn aNĐP(C) = 0,66 . Khi đường hầm không có khí và bụi nổ, có thể chọn aNĐP(K) = 0,80 .

trunglcc
24-11-2012, 01:58 AM
kn – Hệ số nhồi chặt thuốc nổ trong lỗ mìn. Khi thuốc nổ dẻo kn = 1,2 . Khi thuốc nổ đóng thỏi định lượng thông thường kn = 1,0 (mỗi nhà sản xuất có thể có quy định riêng về chiều dài và khối lượng thỏi thuốc nổ ) .
Khi lỗ mìn nạp liên tục thuốc nổ đóng thỏi tiêu chuẩn 0,2kg , có thể viết : ĐPLth = 0,2aNĐPkn (16)
Kết hợp cách tính SiĐP theo điều kiện nổ mìn với cách tính SiĐP theo điều kiện đa giác đều có i đỉnh là tâm các lỗ khoan trống, có thể viết các biểu thức liên hệ tương ứng như sau :
* Khi đa giác đều là hình vuông (i = 4):
(17)
* Khi đa giác đều là ngũ giác đều (i =5) :
(18)
* Khi đa giác đều là lục giác đều (i = 6)
(19)
Trong đó : ri – Bán kính vòng tròn bố trí i miệng lỗ khoan trống.
6. SỐ LỖ MÌN BIÊN NB VÀ QUY CÁCH LIỀU THUỐC NỔ BIÊN:
Tổng số lỗ mìn biên NB xác định tương ứng theo các yêu cầu tạo nền khác nhau :
6.1- Khi gương hầm có đáy võng sâu và gương giếng đứng, cần nổ mìn tạo biên theo mặt khép kín : (20)
6.2- Khi gương hầm có nền phẳng:
* Khi mức đầu tư cơ giới hóa lớn và trình độ thi công cao, để giảm tổng lượng thuốc nổ phá gương và giảm mức ô nhiễm môi trường nói chung; nhờ vận dụng bất đẳng thức (1), chúng ta thấy: tốt nhất vẫn là cố gắng nổ mìn tạo biên theo mặt khép kín, trên cơ sở tính số lỗ mìn biên theo công thức (20).
* Khi chấp nhận những nhược điểm do giảm diện tích miền nổ tạo biên và số lỗ mìn biên; để dễ thi công, chỉ cần nổ mìn tạo biên theo đường hở nền hầm [1], có thể tính số lỗ mìn biên theo công thức sau : (21)
Trong đó : PB – Chiều dài tuyến bố trí miệng các lỗ mìn biên.
b – Khoảng cách giữa các lỗ mìn biên. Thông thường : b = 0,45m  0,80m , theo quy luật nghịch biến với hệ số f .
và - Các hệ số chiều dài tuyến bố trí miệng các lỗ mìn biên so với tuyến biên gương thiết kế tương ứng cần nổ mìn tạo biên. thông thường, chúng có giá trị trong khoảng:
( 0,85  0,92) , theo quy luật đồng biến với hệ số f .
P – Đường biên gương hầm cần nổ mìn tạo biên .
B – Chiều rộng nền hầm không cần nổ mìn tạo biên .
Từ điều kiện : lượng thuốc nổ cần thiết để phá vỡ đá và tạo đường biên , phải được nạp hết trong các lỗ mìn biên theo cấu trúc phù hợp với yêu cầu an toàn, cho nên :

trunglcc
24-11-2012, 01:58 AM
(22)
Trong đó : - Diện tích phần biên gương cần nổ mìn theo yêu cầu tạo biên. Có thể tính gần đúng là : (23)
- Hệ số hình dạng phần gương được nổ mìn tạo biên. thông thường = 0,70  0,85 , theo quy luật đồng biến với bán kính cong của đường biên và nghịch biến với độ gấp khúc của đường biên.
- Lượng thuốc nổ bình quân cần nạp theo 1 đơn vị chiều sâu lỗ mìn biên. Như vậy khi cần nổ mìn tạo biên theo vòng kín sẽ là:
(24)
Còn khi cần nổ tạo biên theo đường biên hở sẽ là :
(25)
Theo điều kiện cấu trúc liều thuốc nổ trong mỗi lỗ mìn biên, trong trường hợp chung là : (26)
Khi sử dụng thỏi thuốc nổ tiêu chuẩn có khối lượng 0,2kg và chiều dài Lth để nạp các lỗ mìn biên, có thể viết :
(27)
- Hệ số nạp thuốc nổ trong lỗ mìn biên. Khi đường hầm có khí và bụi nổ : .Khi đường hầm không có khí và bụi nổ : .
Sau đó so sánh các giá trị và :
a/- Nếu , số lỗ mìn biên NB đã chọn phù hợp và thuốc nổ trong lỗ mìn biên phải nạp liên tục .
b/- Nếu > , thuốc nổ trong các lỗ mìn biên phải nạp phân đoạn để đả bảo hệ số nạp mìn biên đã chọn .
c/- Nếu < , các giá trị b và S b chọn sơ bộ là quá lớn; phải tính toán ngược lại để giảm b và tăng NB , đồng thời giảm Sb theo điều kiện , rồi sau đó thực hiện nạp mìn liên tục , tương ứng với từng điều kiện sau :
* Khi cần nổ tạo biên theo vòng kín , khoảng cách giữa các lỗ mìn biên sau khi điều chỉnh (bk(đc) ) có thể tính theo biểu thức : (28)
* Khi chỉ cần nổ tạo biên theo đường biên hở , khoảng cách giữa các lỗ mìn biên sau khi điều chỉnh (bh (dc) ) có thể rút ra từ biểu thức bậc 2 với biến số bh (dc) dưới đây :

trunglcc
24-11-2012, 01:59 AM
(29)
Sau khi thay bK(dc) vào biểu thức (19) và thay bh(dc) vào biểu thức (20) , chúng ta tính lại được Nb (k) và Nb (h) tương ứng .
Cuối cùng sau khi thay ; cùng với các kết quả đã điều chỉnh Nb (k) và Nb (h) vào biểu thức (21), chúng ta sẽ tính lại được Sb(k) và Sb(h) tương ứng .
7- SỐ LỖ MÌN PHÁ PHỤ (NP) VÀ QUY CÁCH LIỀU THUỐC NỔ PHÁ PHỤ:
Diện tích phần gương phải nổ bởi các lỗ mìn phá phụ: SP = STK- SĐP- SB (30)
Số lỗ mìn phá phụ NP của mỗi chu kỳ KNM được xác định từ điều kiện :
LPSPqP = NP LP P (31)
Trong đó : LP – Chiều sâu trung bình của các lỗ mìn phá phụ.
P – Lượng thuốc nổ nạp bình quân theo 1 đơn vị chiều sâu lỗ mìn phá phụ. Thông thường, thuốc nổ trong các lỗ mìn phá phụ được nạp liên tục; cho nên:
(32)
- Hệ số nạp thuốc nổ trong lỗ mìn phá phụ. Khi đường hầm có khí và bụi nổ thì : . Khi đường hầm không có khí và bụi nổ thì : .
Khoảng cách giữa các lỗ mìn phá phụ với nhau và với bề mặt xung quanh KĐ đột phá có thể xác định gần đúng bằng biểu thức: (33)
Còn khoảng cách giữa các lỗ mìn phá phụ ngoài cùng với tuyến bố trí miệng các lỗ mìn biên thường được xác định gần đúng bằng khoảng cách giữa các lỗ mìn biên với nhau.
8- KHỐNG CHẾ LƯỢNG KHOAN NỔ MÌN THỪA :
8.1 - Đặc tính của lượng KNM thừa: Với quy ước : (34)
Trong đó : ST.T. – Diện tích mặt cắt ngang ĐH hình thành trong thực tế KNM . ST.K. – Diện tích mặt cắt ngang ĐH theo yêu cầu thiết kế KNM . STh – Diện tích mặt cắt ngang phần ĐH thừa do KNM (lẹm ra KĐ ngoài mặt biên thiết kế).
Thông thường hiện nay :  = 1,15  1,25 ; nhưng đột xuất đã gặp :   1,35 ; trong khi miền biến thiên mong muốn đối với  là : 1,04    1,1 . (35)
Trong điều kiện áp dụng hộ chiếu KNM vi sai tạo biên nói chung (nhất là trường hợp KNM phân đoạn vi sai tạo biên chỉ sử dụng 1 phát mìn đột phá trong lỗ mìn bố trí ở tâm vòng các lỗ khoan trống, vừa để giảm bền KĐ vùng nổ đột phá, vừa để góp phần tăng hệ số sử dụng chiều sâu các lỗ mìn trung bình, tăng độ đồng đều và giảm độ văng xa cho đá nổ ra [6] & [7] ); rõ ràng: lượng thừa STh trong khi ít phụ thuộc vào , lại phụ thuộc chủ yếu vào tính chất cơ lý của khối đá trên gương, tính chất của vật liệu nổ sử dụng, tiến độ chu kỳ KNM đào gương (LCK ), số lỗ mìn biên ( NB ), độ dài mỗi lỗ mìn biên ( ), góc nghiêng của mỗi lỗ mìn biên so với trục dọc đường hầm (), khoảng cách giữa tuyến bố trí miệng các lỗ mìn biên đến đường biên gương thiết kế ( b), hệ số nạp thuốc nổ trong các lỗ mìn biên (aB), cùng với cấu trúc nút mìn biên, cấu trúc lượng thuốc nổ trong từng lỗ mìn biên và trình tự điều khiển nổ các liều thuốc nổ trong chúng [1]. Do đó, chỉ nên dùng  để so sánh trình độ

trunglcc
24-11-2012, 02:01 AM
KNM khi thi công các đường hầm có các đặc tính giống nhau với xấp xỉ bằng nhau. Tốt nhất là đi sâu tìm hiểu khống chế các chỉ tiêu gây ảnh hưởng xấu đến .
8.2 – Các thông số cơ bản của các lỗ mìn biên trên gương KNM đào đường hầm :
- Chiều sâu mỗi lỗ mìn biên : LSB = LLB cos . (36)
- Hệ số sử dụng chiều sâu các lỗ mìn biên :  = LCK / LSB . (37)
- Khoảng tiến gương LCK sau mỗi chu kỳ KNM đào ĐH (xác định theo [1] tương ứng với từng hình thức tổ chức thực hiện các công việc trong chu kỳ tiến gương) .
- Chiều dài đường biên P của mặt cắt ngang ĐH theo thiết kế KNM . Nếu công trình ngầm (kể cả ĐH), phải chống giữ nền , nhất định phải tính P là toàn bộ đường biên kín của mặt cắt ngang công trình. Riêng những ĐH không phải chống giữ nền; để dễ thi công, có thể tính P chỉ là phần biên hở nằm phía trên nền ĐH [1].
- Khoảng cách giữa các miệng lỗ mìn biên trên gương KNM : = P/ NB . (38).
Trong đó :  - Hệ số tỷ lệ giữa chiều dài tuyến bố trí miệng các lỗ mìn biên ( ) và chiều dài đường biên (P) của mặt cắt ngang ĐH theo thiết kế . Độ lớn của  và có thể tính gần đúng nhờ các biểu thức chuyển đổi sau : (39)
- Mật độ thuốc nổ trong lỗ mìn biên B .
- Suất thuốc nổ bình quân để phá vỡ 1m3 vùng biên gương KNM ( có kể đến hiệu quả của phương pháp nổ mìn phân đoạn vi sai tạo biên) : qb .
- Thể tích thuốc nổ nạp bình quân theo 1m chiều sâu lỗ mìn biên : vb .
- Hệ số lèn chặt thuốc nổ do quá trình nhồi mìn : k .
- Chiều dài phần có thuốc nổ của mỗi lỗ khoan biên ( kể từ vị trí có thuốc nổ ở đáy lỗ khoan đến vị trí có thuốc nổ ở gần miệng lỗ khoan ), hay là tổng chiều dài các phân đoạn có thuốc nổ và các phân đoạn không có thuốc nổ xen giữa trong mỗi lỗ mìn biên : .
8.3 – Quan hệ giữa các thông số hình học của các lỗ mìn biên, trong mặt cắt dọc ĐH:
Nghiên cứu các thông số đặc trưng cho các lỗ mìn biên của các chu kỳ KNM liên tiếp nằm trên cùng một mặt cắt dọc ĐH như trên hình 1, chúng ta có :
A2B2C2 và A3B3C3 là sơ đồ 2 lỗ mìn biên của 2 chu kỳ KNM liên tiếp. Đường M2M3M4 là đường giới hạn bên trong biên đào tính toán giả định . Đường là đường giới hạn bên trong biên đào thiết kế phù hợp với thực tế nổ mìn :
A2A3 = A3A4 = LCK = LSB . (40) A2C2’ = LSB . (41)
A2C3 = A3 C3 = LLB = LSB /cos . (42) A2B1 = A3B2 = A4B3 = LSB tg . (43)
A3H2’ = H3C2 = LSB sin . (44)
Khi điều khiển nổ lỗ mìn A3B3C3 , nếu liều thuốc nổ nạp trong lỗ này có tổng chiều dài LTN thỏa mãn đồng thời các điều kiện :
LTN  C3M3’ . (45) . (46).
Khi đó, đá trên biên hầm ít nhất cũng bị phá vỡ theo đường giả định C2M3’B3 và đường M2’M3’M4’ là đường giới hạn bên trong giả định của biên đào tính toán.
Chúng ta suy ra được :
(47)
(48)
(49)

Hình 1 : Mặt cắt dọc một đoạn biên ĐH để xác định vị trí các lỗ mìn biên và chiều dài đoạn lỗ cần nạp thuốc nổ.
MiMi+1Mi+2…Đường biên giả định trên mặt cắt dọc ĐH khi thiết kế KNM.
….Đường biên thực tế trên mặt cắt dọc ĐH sau khi KNM .
AiBiCi – Lỗ mìn biên của chu kỳ KNM thứ i .
Ai - Miệng của lỗ mìn biên của chu kỳ KNM thứ i .
Ci - Đáy của lỗ mìn biên của chu kỳ KNM thứ i .
– Khoảng cách từ miệng lỗ mìn biên đến biên gương KNM ở chu kỳ thứ i .
8. 4 – Xác định vị trí lỗ mìn biên và cấu trúc các liều thuốc nổ trong chúng :
8.4.1 – Các thông số trung gian:
Xuất phát từ kích thước khoảng hở thi công cần thiết tối thiểu tương ứng với lọai máy khoan sử dụng để khoan các lỗ mìn biên trên gương ĐH, chúng ta biết được A3H2’ .
Trên cơ sở dự kiến LLB và  , chúng ta dùng biểu thức (38) để xác định góc  cần thiết .
Dùng biểu thức (42) , chúng ta xác định được giá trị M3’M3”’ là khoảng cách từ miệng lỗ mìn biên đến đường giới hạn bên trong giả định của biên đào tính toán .
Dùng biểu thức (43) , chúng ta xác định được giá trị M3’M3” là độ sâu cực đại của các hốc lõm thừa không gian đào tính toán giả định.
Từ đó, diện tích phần mặt cắt ngang thừa, theo tính toán giả định; hình thành không gian cần chèn lấp bằng vật liệu bổ sung ngoài kết cấu chống ĐH; có thể xác định gần đúng theo biểu thức :
(50)
Do đó , hệ số thừa gương đường hầm theo tính toán giả định  có thể xác định gần đúng nhờ biểu thức : (51)
Xuất phát từ yêu cầu : các liều thuốc nổ trong các lỗ mìn biên phá vỡ được phần đá trên biên theo đường C2M3’  ; cho nên độ dài đooạn lỗ khoan có nạp thuốc nổ ở đây phải đạt giá trị LTN thỏa mãn điều kiện: C3M3’  LTN  C3H3 (52)
Sau khi bổ sung điều kiện nổ an toàn theo hệ số nạp thuốc nổ : ; chúng ta có :

trunglcc
24-11-2012, 02:02 AM
(53)
Chúng ta suy ra được :
- Trường hợp thứ nhất : khi lượng thuốc nổ trong mỗi lỗ mìn biên thỏa mãn điều kiện :
(54)
Khi đó, thuốc nổ trong các lỗ mìn biên cần nạp liên tục.
- Trường hợp thứ hai : khi lượng thuốc nổ trong mỗi lỗ mìn biên thỏa mãn điều kiện :
(55)
Khi đó, thuốc nổ trong các lỗ mìn biên cần phân đoạn, sao cho tổng chiều dài đoạn lỗ khoan nạp thuốc nổ LTN tương ứng thỏa mãn các điều kiện (52)&(53) .
8.4.2 – Các thông số hình học ứng dụng :
Thực tế nổ mìn tạo biên cho thấy: Góc  C2M3’C3 đều không nguyên vẹn, đỉnh lồi giả định M3’ đều bị vỡ lở thêm đến đỉnh lồi kỹ thuật tối thiểu M3 cách đỉnh lồi giả định M3’ một khoảng thông thường có độ lớn vào khoảng : M = M3M3’ = (35)cm . (56)
Cho nên trong thiết kế hộ chiếu KNM cần áp dụng “kỹ xảo” hình học ứng dụng sau : - Chỉ coi C1M2’C2M3’C3 là đường biên đào giả định (biên đào tính toán trung gian) ; - Coi các điểm C1 ; C2 ; C3 chíng là các điểm thuộc giới hạn ngoài của biên đào thực tế, cũng là các điểm thuộc giới hạn ngoài so với biên đào thiết kế ;
- Coi các điểm M2 ; M3 ; M4 chính là các điểm thuộc giới hạn trong cuả biên đào thực tế, cũng là các điểm thuộc giới hạn trong của biên đào thiết kế.
Nói khác đi, tuyến bố trí miệng các lỗ mìn biên cần được chọn nằm phía trong các đỉnh lồi kỹ thuật một khoảng M3’”M3 có độ lớn gần đúng là :
M3’”M3’ = M3”’M3 +M3M3’ = M3’”M+ M (57)
Chính nhờ “kỹ xảo” này mà hệ số thừa diện tích mặt cắt KNM bình quân thực tế có thể xác định gần đúng theo biểu thức: ’ = ( STK + Sth - S )/ STK =  -  (58)
Trong đó : S &  - Độ giảm diện tích thừa và độ giảm hệ số thừa mặt cắt ngang ĐH, do KNM tận dụng được khả năng phá đá trên biên của các phát mìn biên có vị trí và cấu trúc hợp lý.
Rõ ràng , hiệu quả của “kỹ xảo” điều chỉnh đã như thế , có thể đánh giá bằng chỉ tiêu kinh tế kỹ thuật  xác định trong biểu thức (58).
Thực tế cho thấy rằng : mặc dù  nghịch biến với diện tích gương đào STT của ĐH, nhưng vẫn thường nằm trong khoảng :  = 0,03  0,08 ; cho nên cần được coi là 1 giải pháp góp phần làm sạch hóa công nghệ KNM các gương ĐH lớn .
8.4.3 – Phạm vi sử dụng hệ số  :
Về măt toán học,  vừa đồng biến với P vừa đồng biến với STh và nghịch biến với STK ; trong khi STh ít phụ thuộc vào STK . Riêng với nhóm các ĐH vừa có STK ngang nhau, vừa có yêu cầu chống giữ nền ngang nhau, vừa có các điều kiện môi trường ngang nhau; để đánh giá trình độ KNM , có thể thông qua độ lớn của  . Nhưng với nhóm các ĐH có STK khác biệt nhau, cũng như với nhóm ĐH có yêu cầu chống giữ nền khác biệt nhau (cách tính P khác biệt nhau); đặc biệt với nhóm đường hầm vừa có STK khác biệt nhau, vừa có yêu cầu chống giữ nền khác biệt nhau, vừa có các điều kiện môi trường không giống nhau ; để đánh giá trình độ KNM , nếu chỉ thông qua độ lớn của  chắc chắn sẽ còn phiến diện . Khi đó , nên xem xét  sau khi xem xét STh .

trunglcc
24-11-2012, 02:03 AM
8.4.4 – Thí dụ về chọn sơ đồ bố trí các lỗ mìn biên để giảm  khi KNM đào ĐH trong đá liên kết rắn chắc với: STK = 49,38m2 ; LLB = 4,5m và  = 0,86 .
Nếu bố trí các lỗ mìn biên nằm phía trong biên đào thiết kế khoảng chừng : bT = (10  12)cm và có đáy lỗ nằm phía ngoài biên đào thiết kế đó khoảng chừng : bNG = (0  12) cm (với quy luật: bT đồng biến với tính bền của KĐ và bNG nghịch biến với tính bền của KĐ ; sao cho : trục các lỗ khoan biên chỉ nghiêng so với trục dọc ĐH một góc nhỏ  dao động trong khoảng   ( 4o  5o ) và phù hợp với chiều sâu lỗ khoan biên thực tế ) ; sau khi sử dụng các biểu thức tính toán nêu trong các mục 3 & 4 này ; có thể xác định được hệ số ’ dao động trong khoảng ’ = (1,023  1,085).
8.5 - Điều chỉnh đặc tính của các lỗ mìn biên trên cơ sở các số liệu về KĐ, năng lực KNM và điều kiện hiện trường sau các chu kỳ tiến gương vừa hoàn thành:
8.5.1- Lý luận chung:
Do các thông số điều kiện hiện trường (cả điều kiện tự nhiên, năng lực cung ứng vật tư và năng lực thi công ) đều có những biến động khách quan hoặc chủ quan so với các thông số điều kiện chọn cho hộ chiếu KNM vừa thực hiện , cho nên hộ chiếu KNM phải được thường xuyên điều chỉnh hợp lý hóa phù hợp với thực tiễn theo chu trình PDCA ( P – plan – lập kế hoạch  D – do – thực hiện  C – check - đánh giá  A – adjust - điều chỉnh ) [8] và thỏa mãn TCVN 4586 : 1997 – Vật liệu nổ công nghiệp –Yêu cầu an toàn về bảo quản, vận chuyển và sử dụng – Hà Nội – 1997 . [9] .
Ở đây, chúng ta chỉ tìm hiểu cách điều chỉnh các lỗ mìn biên , để nâng cao hiệu quả nổ tạo biên, sau khi nhận được kết quả của chu kỳ khoan nổ mìn vừa hoàn thành : + Diện tích phần mặt gương thừa : STh . + Mặt biên vưà hình thành sau thực tế KNM sai khác mặt biên thiết kế, theo những khoảng cách trung bình (b) , vừa không lớn lắm , vừa tương đối giống nhau và có thể xác định gần đúng bằng các điều kiện sau :
S TT – S TK= STh = P (b) và 1,10    1,25 .
8.5. 2 – Những điều kiện ban đầu :
+ Các lỗ khoan trên gương được sử dụng theo 4 nhiệm vụ tương ứng với 4 nhóm khác nhau: nhóm lỗ khoan trống ; nhóm lỗ mìn đột phát ; nhóm lỗ mìn phá (phụ) và nhóm lỗ mìn biên .
+ Các lỗ khoan trên gương đều là các lỗ khoan nhỏ, có đường kính D  60mm .
+ Sơ đồ bố trí các lỗ khoan và đặc tính các lỗ mìn được xác định theo các tài liệu [6]&[7]
+ Khi điều chỉnh hộ chiếu khoan nổ mìn , không thay đổi chiều sâu trung bình của các lỗ khoan trên gương , để tiến độ chu kỳ LCK xác định từ biểu thức (4) hoặc biểu thức (7) vẫn không đổi .
+ Để phù hợp với nhiệm vụ phá đá của từng nhóm lỗ mìn trên gương , cần lập hộ chiếu khoan nổ mìn có sự phân bổ vật liệu nổ công nghiệp tương ứng với điều kiện có các lỗ khoan trống giảm đường cản nổ cho lỗ mìn đột phá wĐP và điều khiển nổ vi sai theo từng phân đoạn lỗ mìn và theo từng vòng lỗ mìn kể từ sau phát mìn nổ đột phá .
+ Số phát nổ trong mỗi lỗ mìn n P được xác định theo điều kiện : đường kính liều thuốc nổ D , chiều dài lỗ mìn trung bình LK ( một cách gần đúng có thể lấy LK = LLB ) ; chiều dài liều thuốc nổ lth ; tương ứng như sau :
* Thứ nhất:  Khi : D = (4060)mm ; LK  2,5m và lth  2,0m , thì nP = 1 ;
2,5m < LK  4,5m và l th > 2,0m , thì nP = 2
* Thứ hai :  Khi : D = (2532)mm ; LK  2,0m và l th  1,6 m , thì n P = 1 .
2,0m < LK  4,0m và l th >1,6m , thì nP = 2 .
+ Số lỗ mìn đột phá NĐP = 1 .
+ Số lỗ khoan trống NT = (46) lỗ . Với : Đường kính các lỗ khoan trống (DT) bằng đường kính các lỗ mìn thông thường trên gương (DM).
+ Lỗ mìn đột phá có nhiệm vụ phá vỡ khối đá có diện tích mặt cắt ngang SĐP giới hạn bởi vòng các lỗ khoan trống .

trunglcc
24-11-2012, 02:03 AM
+ Các lỗ mìn phá có nhiệm vụ phá vỡ khối đá có diện tích mặt cắt ngang SP giới hạn từ vòng các lỗ trống đến vòng các lỗ mìn phá ngoài cùng , với điều kiện nổ vi sai sau phát mìn đột phá và lần lượt từ vòng trong ra vòng ngoài .
+ Các lỗ mìn biên có nhiệm vụ phá vỡ khối đá có diện tích mặt cắt ngang SB giới hạn từ vòng các lỗ mìn phá ngoài cùng đến biên thiết kế
Trong trường hợp này, sau khi đã xử lý xong các thông số kết quả KNM của chu kỳ vừa hoàn thành , nếu  còn vượt quá giới hạn cho phép; các thông số mới của nhóm lỗ mìn biên có thể xác định lại như sau:
+ Chuyển tuyến bố trí các lỗ mìn biên vào trong một khoảng b tính gần đúng là:
b = STh / P.
+ Lượng thuốc nổ biên sau khi điều chỉnh là : QB’ = (SB – STh)LCKkBkPq”.
+ Khoảng cách giữa các lỗ mìn biên sau khi điều chỉnh là : bĐ C = / NB .
Trong đó : kP – Hệ số giảm suất thuốc nổ thực tế khi nổ các phát mìn phá; để phá vỡ 1m3 đá trung gian trên gương ĐH, vừa có 2 mặt tự do, vừa có năng lượng nổ hỗ trợ từ các phát nổ vi sai lân cận truyền đến . kB – Hệ số giảm suất thuốc nổ thực tế khi nổ các phát mìn biên; để tách vỡ 1m3 đá biên trên gương ĐH, vừa có 2 mặt tự do, vừa có năng lượng nổ hỗ trợ từ các phát nổ vi sai lân cận truyền đến . q” – Suất thuốc nổ thực tế khi nổ phá vỡ 1m3 đá trên gương ĐH có 2 mặt tự do [1] , [2] , [5] & [6]. – Chiều dài tuyến bố trí miệng các lỗ mìn biên trên mặt gương KNM sau khi điều chỉnh ; được xác định từ các quan hệ kiểu (38) & (39). Còn NB – Số lỗ mìn biên trước khi điều chỉnh .
+ Lượng thuốc nổ trong 1 lỗ mìn biên sau khi điều chỉnh là : Q1B = QB’/ NB và hệ số nạp mìn sau khi điều chỉnh là ; cần chú ý: Nếu > [ ]; tức là không đảm bảo hiệu quả nổ và không an toàn cho môi trường ( tương ứng với từng loại công trình và tính chất khối đá), vì thế phải tăng số lỗ mìn lên: (NB’ > NB) ; rồi tính lại khoảng cách giữa các lỗ mìn: ; chọn lại đường kính lỗ mìn và đường kính các liều thuốc nổ trong chúng ; chọn lại cấu trúc lỗ mìn (quy cách các phân đoạn thuốc nổ và các phân đoạn nút); yêu cầu nạp kíp nổ và yêu cầu điều khiển nổ [6] & [7] . Còn nếu ; tức là đã đảm bảo yêu cầu hiệu quả nổ và an toàn cho môi trường, vì thế kết quả điều chỉnh có thể chấp nhận được.
8.5.3 - Để giảm STh và  do KNM , phải thực hiện đồng bộ nhiều biện pháp khác nhau. Dẫu sao ảnh hưởng của các phát nổ biên vẫn mang ý nghĩa trực tiếp. Xuất phát từ đặc điểm bố trí và cấu trúc các lỗ mìn biên có liên quan rất lớn đến STh và , cho nên để giảm STh và  , chúng ta cần khắc phục cả những yếu tố khách quan và những yếu tố chủ quan có khả năng làm tăng STh và  ; trước hết là các yếu tố xuất phát từ khả năng thiết kế, thực hiện, tổng kết, đánh giá và điều chỉnh hộ chiếu KNM :
- Dùng “kỹ xảo” mang tính hình học, để chọn đường biên giả định nằm phía trong đường biên thiết kế làm cơ sở cho việc bố trí miệng các lỗ mìn biên.
- Dùng nguyên tắc điều chỉnh năng lượng nổ, để điều chỉnh đặc tính của các lỗ mìn biên ; trên cơ sở xử lý các thông số kết quả của các chu kỳ KNM đã hoàn thành và những tài liệu quan trắc tại hiện trường về cả điều kiện tự nhiên ,về điều kiện đầu tư thi công và về tổ chức thi công thực tế có liên quan .
9 - KẾT LUẬN :
9.1- Nghiên cứu này đã nêu ra 1 sơ đồ KNM mới cùng với cách xác định chi phí thuốc nổ và sự phân bố chúng khi tiến toàn gương các ĐH trong KĐ liên kết rắn chắc.
9.2 - Nhờ đột phá lăng trụ bằng 1 lỗ mìn đột phá trung tâm nằm giữa (38) lỗ khoan trống cùng đường kính và cùng song song với trục dọc đường hầm; cho nên sơ đồ KNM này có 1 số ưu điểm sau:
- Giảm được lượng thuốc nổ đột phá, giảm được tổng chi phí thuốc nổ cho toàn quá trình thi công ĐH, nhờ giảm được thể tích KĐ cần chuyển từ trạng thái tĩnh sang trạng thái động .

trunglcc
24-11-2012, 02:04 AM
- Sử dụng các lỗ khoan trống có cùng đường kính với các lỗ mìn ; không gây phiền phức cho quá trình thi công, tiết kiệm vốn đầu tư mua sắm trang thiết bị thi công, giảm số công tác trong quá trình thi công ĐH, không mất thời gian chuyển đổi công tác để khoan các lỗ khoan có đường kính khác biệt nhau.
- Việc thiết kế và thi công lỗ mìn đột phá cùng với các lỗ khoan trống vừa dễ dàng, vừa đảm bảo hiệu quả cao đối với cả yêu cầu giảm w cho lỗ mìn đột phá cũng như với yêu cầu góp năng lượng nổ cho các phát nổ phá phụ nổ vi sai tiếp sau.
- Chủ yếu nổ tách từng phần của KĐ sang cạnh lỗ mìn, cho nên không những giảm được độ nứt nẻ cho KĐ còn lại trên biên; mà còn đảm bảo đá nổ ra, vừa khó bị quá cỡ, vừa tăng được tỷ lệ các hạt trung bình, vừa giảm được độ văng xa, vừa giảm mức khó khăn cho công tác bảo vệ trang thiết bị và kết cấu gần gương, vừa tăng mức thuận lợi cho công tác xúc bốc đá trước gương…
9.3 - Số lượng lỗ mìn cùng với chi phí thuốc nổ và sự phân bố chúng được xác định hợp lý theo yêu cầu nổ từng KĐ của từng phần gương và suất thuốc nổ cần thiết tương ứng.
9.4 - Nhờ “kỹ xảo” chọn biên tính toán khác biên thiết kế, chúng ta đã góp phần giảm được STh tăng được hiệu quả tạo biên nói riêng, cùng với hiệu quả thiết kế và thi công ĐH nói chung.
9.5 - Thực tế cho thấy, công việc xác định chi phí thuốc nổ và sự phân bố chúng khi tiến toàn gương các ĐH trong KĐ liên kết rắn chắc là 1 công việc không những phức tạp về mặt tính toán, mà còn đòi hỏi phải tỷ mỷ điều chỉnh thường xuyên theo các điều kiện khách quan và chủ quan xuất hiện khi thực thi tại hiện trường. Nếu thực hiện được việc đánh giá chi tiết kết quả KNM sau mỗi chu kỳ tiến gương và điều chỉnh sớm các thiếu sót trong hộ chiếu KNM đã có theo chu trình PDCA của Deming [8], chắc chắn sẽ thi công được ĐH trong KĐ liên kết rắn chắc có mặt biên ổn định hơn , STh nhỏ hơn, vừa thuận lợi cho hoạt động thi công, vừa thân thiện với môi trường hơn.
Nói chung cần chú ý đến hiện trạng nhiều hơn để điều chỉnh cho hợp lý,không nên khoan quá sâu khi không cần thiết
Nếu không chúng ta sẽ gây ra nhiều hệ lụy sau:
-đá nổ không đồng đều
-Tàn dư sau khi nổ mìn ,làm cho đá dễ sạt lỡ nguy hiểm cho con người và máy móc thiết bị thi công
-khoảng tiến gương sau mỗi chu kì bị ảnh hưởng
-Tốn kém chi phí và nhân công

huyhiep
24-11-2012, 03:11 AM
to trunglcc:
các tài liệu trên bác nên gom vào 1 file world hoặc pdf rồi cho lên mediafire để tiện theo dõi.

P/s: nếu bác không có tài khoản mediafrie thì chuyển tài liệu vào hòm thư của em, sau đó em sẽ up lên mediafire .

vantc1
24-11-2012, 08:34 AM
Các bác cho hỏi cuốn "Quy trình nổ mìn trong xây dựng thủy lợi thủy điện, QTTL D1.82" cho sinh viên mới ra trường đọc được không nhỉ? Có tài liệu nào tương tự mà mới hơn không?

sv9xd
24-11-2012, 12:06 PM
Các bác cho hỏi cuốn "Quy trình nổ mìn trong xây dựng thủy lợi thủy điện, QTTL D1.82" cho sinh viên mới ra trường đọc được không nhỉ? Có tài liệu nào tương tự mà mới hơn không?

Ra hiệu sách mà mua đi bạn. Hà Nội thì thiếu gì. Sách viết cho mọi đối tượng, làm gì có phân biệt mới ra trường với cũ ra trường đâu.:)

trunglcc
24-11-2012, 01:28 PM

Hi.trong sách vở chỉ một pahanf thôi chú em à,ra hiện trường hay hơn nhiều,89% là hiện trường.

khoan nổ mìn phải điều chỉnh theo thực tế mới tốt.nhưng có điều không dễ gì mà thuyết phục được mấy thủ trưởng chỉ huy đâu để cho mình điều chỉnh.

trunglcc
24-11-2012, 01:38 PM

cố mà hỏi mấy ông hay thi công đó.ông hiepxd có thể trả lời được cho bạn nhiều đó.

nhim4mat2006
24-11-2012, 04:50 PM
QCVN 04-04 : 2012 Quy chuẩn Quốc gia - Công trình thủy lợi - Khoan nổ mìn đào đá - Yêu cầu kĩ thuật
http://www.vncold.vn/Web/Content.aspx?distid=3168

maidung699
12-12-2012, 11:12 AM
em là sv k51 trường mo ĐC.
Em đọc diễn đàn 2 bác Hiệp và Trung mà cũng hiểu được chút ít về Khoan nỏ mìn hầm lò.
nhưng bác Trung, Bác hiệp có thiết kế khoan nổ mìn cho giếng nghiêng không?
và để đường lò đúng độ dốc thiết kế mình phải lập hộ chiếu sao cho nó đảm bảo?các thông số( góc nghiêng của lỗ khoan đột phá, phá và biên)
khi thi công xong 1 chu kỳ không phải chỉnh sửa nhiều trước khi dựng vì chống. mong được chỉ bảo.
Trân trọng!

trunglcc
17-12-2012, 03:15 PM
học mỏ à,hay đó .ở đó có nhiều tài liệu,chắc bạn có nhiều tài liệu nhỉ,với lại ở ngoài đó có nhiều thấy cô chuyên ngành đó,

toanDF
05-05-2013, 01:19 AM
Thư mời lớp :'Chỉ huy nổ mìn ,thợ mìn ,thủ kho ,VCVLNCN"

Mời đọc Link
http://vbea.gov.vn/Home/NewsDetail.aspx?id=50&catid=45

Và File PDF đính kèm
Liên hệ: Văn Chi Trương: viettrihalong@gmail.com

chimungsecur
08-05-2013, 04:06 PM
Thông Báo Khóa Học"Chỉ Huy Nổ mÌn, Thợ Khoan Nổ Mìn và Quản Lý Điều Hành Mỏ"
Ai có nhu cầu học lớp "Chỉ Huy Nổ Mìn, Thợ Khoan Nổ mÌn, Thủ Kho, Vận Chuyển VLNCN" và cách thiết kế hộ chiếu nổ mìn và lớp học" Quản lý Điều Hành Mỏ"
vui lòng liên hệ Mr. Sơn: 0943049553

toanDF
09-05-2013, 04:30 PM
Chào cả nhà,

Mình thấy trên website của International Society of Explosives Engineers có giới thiệu cuốn Sổ tay này: ISEE Blasters’ Handbook – 18th Edition

Mục lục:
https://www.isee.org/images/stories/pdf/handbook/isee_hdbk_table_contents.pdf

Hỏi một số người quen ở VN rồi nhưng k ai có bản Full. Bạn nào có cuốn sách đó vui lòng cho tôi xin?

Xin cảm ơn trước

P/S: Cuốn kinh điển "Applied Explosives Technology for Construction and-Mining" 1990 2nd Ed. của Stig O. Olofsson đã có phiên bản mới chưa vậy ta?

huyhiep
09-05-2013, 06:10 PM
Chào cả nhà,

Mình thấy trên website của International Society of Explosives Engineers có giới thiệu cuốn Sổ tay này: ISEE Blasters’ Handbook – 18th Edition

Mục lục:
https://www.isee.org/images/stories/pdf/handbook/isee_hdbk_table_contents.pdf

Hỏi một số người quen ở VN rồi nhưng k ai có bản Full. Bạn nào có cuốn sách đó vui lòng cho tôi xin?

Xin cảm ơn trước

P/S: Cuốn kinh điển "Applied Explosives Technology for Construction and-Mining" 1990 2nd Ed. của Stig O. Olofsson đã có phiên bản mới chưa vậy ta?

Em thì không khoái món nổ mìn này lắm, nhưng thiết nghĩ cái quan trọng quyết định là thiết bị và vật liệu nổ; nhiều thứ thế giới có nhưng Việt Nam ta chưa theo kịp và chưa sản xuất được; nếu áp dụng thì chi phí rất cao nên việc cập nhật cái mới, đọc sách nhiều khi cũng chỉ là để đó. Còn phải tận dụng được nguồn lực- các thiết bị trong nước.
Còn tính toán khoan nổ mìn thì nó vẫn vậy.
Không biết bác đang nghiên cứu sâu về vấn đề gì đây :p ?

caphetach
13-05-2013, 05:21 PM
Hi, không phải đâu anh ah, như thế oan cho các bác ấy quá, Cái vụ kíp vi sai phi điện là từ hồi em đi thực tập ở thủy điện Huội Quảng cơ, hồi đó còn SV nên cũng tỏ ra nguy hiểm tý, kết quả là bác cũng biết rồi đấy :D:D:D. Còn trong mỏ thì hình như không dùng món này vì thấy bảo là giá đắt hơn với lại ngại chuyển đổi công nghệ!!

Từ năm 2009, nổ mìn sử dụng kíp nổ vi sai phi điện đã được sử dụng trong các mỏ hầm lò ở Quảng Ninh (không có khí bụi nổ), đến nay đã tương đối phổ biến. Các mỏ Vàng Danh, Hà Lầm, Nam Mẫu, Quang Hanh, 91, Hà Ráng, Cẩm Thành, Thành Công... đều đã và đang sử dụng.:)

caphetach
13-05-2013, 05:49 PM

Với tiết diện 20,9m2, nếu khối đá ổn định, địa chất không biến động, thực tế hiện nay người ta thường nổ toàn gương.
Hệ số kiên cố f, là 1 thông số rất quan trọng. Nhưng có lẽ là sai lầm khi bây giờ mỗi khi lựa chọn kết cấu chống, số đông người ta chỉ thường chỉ nhìn vào nó và cái diện tích tiết diện (thực trạng ngành mỏ).

trunglcc
13-05-2013, 08:36 PM
Thông Báo Khóa Học"Chỉ Huy Nổ mÌn, Thợ Khoan Nổ Mìn và Quản Lý Điều Hành Mỏ"
Ai có nhu cầu học lớp "Chỉ Huy Nổ Mìn, Thợ Khoan Nổ mÌn, Thủ Kho, Vận Chuyển VLNCN" và cách thiết kế hộ chiếu nổ mìn và lớp học" Quản lý Điều Hành Mỏ"
vui lòng liên hệ Mr. Sơn: 0943049553
Học ở đâu vậy các bác cho em địa chỉ em đi học với,ai đứng lớp dạy nhỉ

huyhiep
13-05-2013, 08:38 PM
Học ở đâu vậy các bác cho em địa chỉ em đi học với,ai đứng lớp dạy nhỉ

Có số điện thoại, địa chỉ trang web, hòm thư, bác nên tự liên hệ trực tiếp; cứ ngồi đợi- hỏi thông tin; hỏi xong người ta đã học xong và giải tán lớp học rồi :D.

trunglcc
13-05-2013, 08:48 PM
Với tiết diện 20,9m2, nếu khối đá ổn định, địa chất không biến động, thực tế hiện nay người ta thường nổ toàn gương.
Hệ số kiên cố f, là 1 thông số rất quan trọng. Nhưng có lẽ là sai lầm khi bây giờ mỗi khi lựa chọn kết cấu chống, số đông người ta chỉ thường chỉ nhìn vào nó và cái diện tích tiết diện (thực trạng ngành mỏ).
trong thi công khoan nổ mìn không đơn giãn thuận lợi như thế được,nhiều khi máy móc hỏng ,sự cố (nước ngầm ,sạt lỡ đá,nổ mìn sót...)không thể như chúng ta tính toán được,quan trọng xử lý các sự cố trong đó.với Diện tích hầm ,độ kiên cố của đá thế là quá yếu,bạn cũng không nói bạn khoan chiều sau bao nhiêu?thi công bằng biện pháp gì?... như bạn nói thì sẽ còn chậm nữa.bạn nên nghiên cứu lại

toanDF
14-05-2013, 12:08 PM
trong thi công khoan nổ mìn không đơn giãn thuận lợi như thế được,nhiều khi máy móc hỏng ,sự cố (nước ngầm ,sạt lỡ đá,nổ mìn sót...)không thể như chúng ta tính toán được,quan trọng xử lý các sự cố trong đó.với Diện tích hầm ,độ kiên cố của đá thế là quá yếu,bạn cũng không nói bạn khoan chiều sau bao nhiêu?thi công bằng biện pháp gì?... như bạn nói thì sẽ còn chậm nữa.bạn nên nghiên cứu lại

Dạ thưa các bác, có cậu em nó tham gia lớp học, có bài thi như sau, nhờ em gà bài, nhưng em hơi bí một số chỗ

Nhờ các bác làm bài giùm, và Up bài làm lên đây, để cả nhà được thông tỏ

Đa tạ

trunglcc
16-05-2013, 08:18 PM
các câu hỏi này có nhiều câu khó tả lời quá tùy thuộc vào trường hợp thực tế và sự lựa chọn của mỗi người

trunglcc
16-05-2013, 08:21 PM
Có số điện thoại, địa chỉ trang web, hòm thư, bác nên tự liên hệ trực tiếp; cứ ngồi đợi- hỏi thông tin; hỏi xong người ta đã học xong và giải tán lớp học rồi :D.

Bác hiệp ơi ,em thì ở trên núi suốt nên mù tịt về thông tin ,với lại em đâu phải dễ mà về để tiếp cận thông tin của các bác đâu,quanh năm em cứ ở trên núi phá đá (ăn dương làm âm ) chán lắm bác à.muốn có cái chứng chỉ nổ mìn mà khó quá,khalha:)

huyhiep
16-05-2013, 09:09 PM
các câu hỏi này có nhiều câu khó tả lời quá tùy thuộc vào trường hợp thực tế và sự lựa chọn của mỗi người

Giống thi bằng lái xe máy mà bác :p.

toanDF
21-05-2013, 11:56 AM
các câu hỏi này có nhiều câu khó trả lời quá tùy thuộc vào trường hợp thực tế và sự lựa chọn của mỗi người
Bác hiệp ơi ,em thì ở trên núi suốt nên mù tịt về thông tin ,với lại em đâu phải dễ mà về để tiếp cận thông tin của các bác đâu,quanh năm em cứ ở trên núi phá đá (ăn dương làm âm ) chán lắm bác à.muốn có cái chứng chỉ nổ mìn mà khó quá,khalha:)

Thế thì các bác không thể được cấp cái Chứng chỉ Chỉ huy Nổ mìn này (http://www.flickr.com/photos/diaxanh-geogreen/8762199492/) rồi:

:)

trunglcc
19-06-2013, 10:16 PM
có bác nào bên công ty sông đà chuyên thi công khoan nổ mìn thi công hầm không nhỉ , cho em hỏi tý.

buk.kute
11-08-2013, 08:39 PM
Bác nào có tài liệu thiết kế mẫu, tiêu chuẩn thì cho em xin với nghe. Em đang tham khảo hồ sơ thủy điện La Trọng. xin cảm ơn các bác nhiều!
<tranvuqb@gmail.com>
Bạn vào theo đường link này nhé!
http://bogiaoduc.edu.vn/kien-truc-xay-dung-36/thiet-ke-ho-chieu-khoan-no-min-22313/#post23660