PDA

View Full Version : Bản vẽ sàn!

bamboo_
08-10-2004, 03:00 PM
Bản vẽ sàn điển hình và sàn mái, dành cho những ai mới làm quen với kết cấu hoặc kiến trúc sư cần tham khảo thêm.

Jet_Ace
23-10-2004, 05:18 PM
Haha, đề nghị kỹ sư sửa chữa 1 số lỗi trong bản vẽ nhé:
1, Đơn vị đo lực là kG, không phải Kg.
2, Khoảng cách thép là a, không phải @.
3, Nhóm thép là C-I, C-II, không phải CI, CII.
4, Phân nhóm cốt thép theo đường kính phải ghi là fi<10mm, fi>=10mm, không phải <FI10MM,>=fi10mm (không gõ được ký hiệu).

gnatsum
28-10-2004, 11:05 AM
Thép được bố trí lớn quá
Chiều dày sàn cũng lớn quá
Không biết tải chất vào sàn là bao nhiêu?
Ví dụ như mặt cắt 3-3 bố trí 2 lớp thép để chịu cái gì vậy? vừa lãng phí thép, vừa phức tạp khi thi công beton

bamboo_
28-10-2004, 11:46 AM
Chiều dày sàn không lớn đâu.
Thép 2 lớp ở mặt cắt 3-3, là ban công, để chịu lực và cấu tạo.
Thiên về an toàn thì chọn fi8a100.
Thi công ko có gì phức tạp cả.

Have Fun

VINH 40
29-10-2004, 01:17 AM
Theo toi dat nhu the san mai se bi nut tai vi tri het thep lop tren. Vi Bamboo khong ke den su anh huong truc tiep buc xa do nhiet. Nen bo tri san 2 lop thep o tang mai ( chi dat theo cau tao)

blue_candle
01-11-2004, 06:18 PM
không biết đây là nhà gì mà xài mái lạ quá , có cần dày đến 100 không nhỉ

tuanhiep
02-11-2004, 08:54 AM
Trong bản vẽ này, sàn có thêm lớp thép âm bên trên nữa nên 100 cũng không quá dày.

Mái 100 để cách nhiệt luôn cũng tốt.
Sàn mái nên đặt 2 lớp thì hợp lý hơn để chống nứt như bác VINH_40 đã nói

Nếu đổ sàn kê lên tường, đặt 1 lớp thép dưới thì làm 70,80

HoThang
02-11-2004, 12:49 PM
Bản vẽ thép sàn của Hiệp đẹp quá, nhưng thép lớp trên đặt theo tiêu chí nào thế (các ô có kích thước đặc biệt l2>2L1) vậy

Nguyễn-văn-Thu
06-12-2004, 09:35 PM
Chắc bamboo còn đi học, hay mới ra kỹ-sư và chưa có thì giờ để thực hành phải không?
1) Ít ai đặt thép cho balcon như vậy, trong trường hợp của bamboo, cái balcon làm cho cái dầm chịu lực vặn (torsion) là điều nên tránh. Bê-tông chịu lực vặn rất kém. Bạn nên dùng tấm sàn bên trong mà ngàm nó lại.
2) Mặt cắt 1-1 và 2-2 : bamboo chắc có học đà liên-tục (ở đây là 2 nhịp trên 3 điểm tựa), thì cái sàn nó làm việc gần như là một đà liên tuc. Xem trong quyển Béton a rmé của Caquot, khi mà tỉ số của hai dầm nằm gần nhau từ < 0.8 hay >1.25, thì phải đặt sắt bên trên một cách liên tục trên nhịp nhỏ, lý do là nó sẽ bị dở hỏng lên, momen âm, với bản vẻ của bamboo, sàn sẽ bị nứt nặng và có thể sập.
3) Bề dày của sàn quá yếu, thí dụ tôi thấy nhịp 3.59m, mà bề dày chỉ có 10cm (theo mặt cắt 1-1), tỉ lệ thông thường là 1/30, bạn nên chọn 12cm là ít. Hơn nữa, khi bề dày lớn, đòn bẩy lớn, lượng sắt sẽ giảm, và săt đắt hơn bê-tông rất nhiều, bạn hãy thử là thấy liền.
4) Hay chắc bạn không tính toán gì cả chứ gì ?

bamboo_
07-12-2004, 08:56 AM
Các bác cứ xem và bình luận thoải mái nhé !
Thấy được chỗ sai trong bản vẽ rất bổ ích không những cho bamboo và cho rất nhiều người nữa !
1) Thép balcony, xin tiếp thu ý kiến của bác Thụ->kéo thép từ trong ra.
2) Về tỷ số 0,8 và 1,25 của bác thì em chưa thấy tin cậy lắm.Ví dụ: Nếu theo tỷ số đó, 2 nhịp gần nhau: 3m và 3,8m (3x1,25=3,75) thì với nhịp 3m phải đặt thép bên trên liên tục. Điều này cần phải bàn luận thêm !
3) Về chiều dày bản sàn:
Bamboo tính thế này:
Ô sàn bác nói có kích thước 3,59m x 5,05m
Tỷ lệ Ld/Ln = 1,4 < 2 -> Bản kê 4 cạnh
Theo công thức kinh nghiệm: Hb=D.L/m
D=0,8 ->1,4 phụ thuộc tải trọng. Tải trọng nhẹ chọn D=1
L là nhịp ngắn của bản kê 4 cạnh = 3,59m
m = 40->45 ( Bản kê 4 cạnh)
(m=30->35 chỉ với bản loại dầm)
Thường khi thiết kế chọn m=35 cho yên tâm ( Bác Thụ chọn 30, Bamboo cho là quá bé).

Chọn Hb = 1 x 3,59 / 35 = 0,102m = 10,2 cm
Lầy Hb=10cm vẫn an toàn vì m chỉ cho = 35.

Nguyễn-văn-Thu
08-12-2004, 06:49 PM
Các bác cứ xem và bình luận thoải mái nhé !
Thấy được chỗ sai trong bản vẽ rất bổ ích không những cho bamboo và cho rất nhiều người nữa !
1) Thép balcony, xin tiếp thu ý kiến của bác Thụ->kéo thép từ trong ra.
2) Về tỷ số 0,8 và 1,25 của bác thì em chưa thấy tin cậy lắm.Ví dụ: Nếu theo tỷ số đó, 2 nhịp gần nhau: 3m và 3,8m (3x1,25=3,75) thì với nhịp 3m phải đặt thép bên trên liên tục. Điều này cần phải bàn luận thêm !
3) Về chiều dày bản sàn:
Bamboo tính thế này:
Ô sàn bác nói có kích thước 3,59m x 5,05m
Tỷ lệ Ld/Ln = 1,4 < 2 -> Bản kê 4 cạnh
Theo công thức kinh nghiệm: Hb=D.L/m
D=0,8 ->1,4 phụ thuộc tải trọng. Tải trọng nhẹ chọn D=1
L là nhịp ngắn của bản kê 4 cạnh = 3,59m
m = 40->45 ( Bản kê 4 cạnh)
(m=30->35 chỉ với bản loại dầm)
Thường khi thiết kế chọn m=35 cho yên tâm ( Bác Thụ chọn 30, Bamboo cho là quá bé).

Chọn Hb = 1 x 3,59 / 35 = 0,102m = 10,2 cm
Lầy Hb=10cm vẫn an toàn vì m chỉ cho = 35.

Tôi rất lấy làm lạ khi nghe bạn nói công thức kinh nghiệm, kể ra thì phép định bề dày của bamboo không sai lắm.

Ðây là phép tính theo phương pháp Ma rcus, với :
Trọng lượng : bê-tông 250 kg/m² + finition như gạch 150kg/m² + su rcharge (tải trọng có thể thay đổi) 300kg/m² = 700kg/m² (chắc là cao hơn tiêu chuẩn VN một chút, đây là chuẩn Bỉ quốc, nay là Eu rocode).
Sàn có kích thước : 3.59m x 5.2m, cạnh 5.2m encastré (ngàm)
Px : 58,31 kg/m² (phần chịu theo hướng hoành độ)
Py = 642 (phần chịu theo hướng tung độ)
Momen :
Mx = 182.73 kgm/m
M'x = 0
My = 512
M'y = -1033,77 (ma x) => h utile (có ích) = 8,16cm
Phản lực :
Ry+ = 151.6 kg/m
Ry- = 151.6
Rx+ = 1439.8
Rx- = 863.87
Ðộ chuyển vị :
Với h (utile) = 8.16cm, bề dày 10cm, f(i)= 0.3088cm = l/1684 OK
Với h (utile) = 9cm, bề dày 12cm, f(i) = 0.1787cm = l/2909 OK

Bạn thấy, muốn cho cốt thép được bao kỹ, phải bao 2,5cm, có nghĩa là ít ra cũng phải có một bề dày 11cm.
Còn nếu bạn không ngàm lại (encastrer) cạnh 5.2m, thì dĩ nhiên là độ chuyển vị sẽ tăng lên nhiều, điều đó sẽ không cho phép bạn xây vách, với gạch ốp lát trên vách.
Tiêu chuẩn không cho phép ta định những giá trị như Momen, lực cắt ngang v.v... bằng những phép tính gần đúng, cho nên phải tính từ đầu đến cuối.
Các phép tính này tôi đã làm hàng ngàn lần rồi, tôi cũng quen làm việc cho những công ốc... sức chịu lửa 1h đòi hỏi cốt phải được bao lại 2.5cm, cho nên kết quả của bạn làm tôi ngạc nhiên.

bamboo_
10-12-2004, 09:03 AM
:) Chắc nguyên nhân sai khác của h=100mm là do ở bề dày lớp bảo vệ.
Ở đây bamboo chỉ chọn 1,5cm.

Đúng là nếu có xét thêm tiêu chuẩn chống cháy thì ít nhất cũng phải 2,5cm.

Rất cảm ơn bác Thụ đã góp ý.

SonDT
16-12-2004, 05:30 PM
Góp ý ngoài lề tí, về việc ghi chú trong bản vẽ, thông thường các bác vẽ thường lười, trong các bản vẽ kết cấu thường úp nguyên ghi chú từ các bản vẽ cũ sang, có thể sai.

- VD: Ghi chú về cốt thép trong bản vẽ trên (về loại thép dùng với các đường kính khác nhau) là trong bản vẽ dầm, cột (khi đó thép phi 6, 8 thường là cốt đai, và cốt cấu tạo khác). Trong bản vẽ sàn thì thép phi 6, 8 có thể là thép chịu lực (cả mômen âm và dương) do đó ghi chú thế là chưa chính xác.

- Ghi chú trong bản vẽ, thay vì viết "Khu vực sàn giật xuống 200" thì nên viết "Khu vực sàn hạ cốt 200 mm". Đọc nó khác :)

- Khi đi Dim cho phần cốt thép đỉnh mái dốc, dùng _dimaligned theo cốt thép (500mm là tổng chiều dài neo theo phương mái dốc)

Tất nhiên, các bác vẽ là một chuyện, thi công họ hiểu hết, nhưng mà tự mình cần đặt yêu cầu cao hơn.

tubill
21-12-2004, 11:48 AM
toi cha thay cai ban cong nao tut cot 200 ca the ma cac bac ko xem ki cu ban luan thep dat no kia nhuc dau ghe co :p

dinhtinh
25-02-2005, 03:08 PM
2) Mặt cắt 1-1 và 2-2 : bamboo chắc có học đà liên-tục (ở đây là 2 nhịp trên 3 điểm tựa), thì cái sàn nó làm việc gần như là một đà liên tuc. Xem trong quyển Béton a rmé của Caquot, khi mà tỉ số của hai dầm nằm gần nhau từ < 0.8 hay >1.25, thì phải đặt sắt bên trên một cách liên tục trên nhịp nhỏ, lý do là nó sẽ bị dở hỏng lên, momen âm, với bản vẻ của bamboo, sàn sẽ bị nứt nặng và có thể sập.

Theo tôi hiểu thì ở đây quan niệm sàn tựa lên đà. Nhưng thật ra thì do sàn đổ bêtông cùng với đà nên nó ngàm cứng vào đà và sẽ làm việc cùng với đà. Vì thế biến dạng của đà sẽ làm thay đổi nội lực trong sàn. Nghĩa là có những vị trí gối thường tưởng là có momen âm nhưng thực tế chưa hẳn vậy. Hiện nay có những phần mềm tính toắn mạnh sẽ cho ra nội lực khá chính xác trong sàn và cứ theo đó mà bố trí thép chịu lực, không cần phải theo ông Caquot nữa.
Về ghi chú: nên ghi là mác Bêtông M20 thay vì ghi mác 200 như tiêu chuẩn cũ.

ngoyeu
28-03-2005, 09:17 PM
chao ban
minh moi vao trang nay thay rat hay
minh dang lam do an mon hoc ve phan nay.moi nguoi ai co kinh nghiem gi thi chi gium nhe dc ko vay ha
cam on nhieu

minhonxd
26-05-2005, 10:41 AM
Xin mọi người giải thích hộ tôi tại sao thép âm của sàn (bản kê 4 cạnh) lại lấy giống nhau và theo cạnh ngắn mà không phải theo hai cạnh riêng rẽ. Tôi thấy hai xu hướng bố trí :1.thép âm trong sàn theo cạnh ngắn khác cạnh dài(do nhịp khác nhau)
2.thép âm trong sàntheo hai phương đều lấy theo cạnh ngắn =1/4L1(L1<L2)
vậy theo cách nào thì đúng? Hic...hic...xin giúp giùm

hiencons
02-06-2005, 04:32 PM
Góp cho vui:
Tôi nghĩ bác Thụ lấy tỷ lệ 1/30 là không ổn đâu, vì như vậy h sàn sẽ quá lớn. TL 1/30 chỉ dùng cho sàn không dầm thôi Bác ạ.

stb
05-06-2005, 02:46 AM
Xin mọi người giải thích hộ tôi tại sao thép âm của sàn (bản kê 4 cạnh) lại lấy giống nhau và theo cạnh ngắn mà không phải theo hai cạnh riêng rẽ. Tôi thấy hai xu hướng bố trí :1.thép âm trong sàn theo cạnh ngắn khác cạnh dài(do nhịp khác nhau)
2.thép âm trong sàntheo hai phương đều lấy theo cạnh ngắn =1/4L1(L1<L2)
vậy theo cách nào thì đúng? Hic...hic...xin giúp giùm

Theo mình bố trí thép âm của sàn kê 4 cạnh như thế nào còn phụ thuộc vào (L1/L2 ) nên:
- Nếu (L1/L2) >2 thì bố trí thép âm trong sàn theo theo 2 phương đều lấy theo cạnh ngắn = 1/4 cạnh ngắn
- Nếu (L1/L2) <2 thì bố trí thép âm trong sàn theo theo 2 phương theo 2 cạnh dài ngắn khác nhau.

minhonxd
08-06-2005, 02:12 PM
Theo mình bố trí thép âm của sàn kê 4 cạnh như thế nào còn phụ thuộc vào (L1/L2 ) nên:
- Nếu (L1/L2) >2 thì bố trí thép âm trong sàn theo theo 2 phương đều lấy theo cạnh ngắn = 1/4 cạnh ngắn
- Nếu (L1/L2) <2 thì bố trí thép âm trong sàn theo theo 2 phương theo 2 cạnh dài ngắn khác nhau.
Trường hợp L1/L2>2 thì lúc đó bản làm việc theo một phương lúc đó phương cạnh dài có thể bỏ qua hoặc đặt theo cấu tạo.
Còn khi L1/L2<2 thì mình thấy mọi người vẫn bố trí theo cạnh ngắn vậy thì hoá ra mọi người đã làm sai à?

bibi
09-06-2005, 10:18 PM
Về ghi chú: nên ghi là mác Bêtông M20 thay vì ghi mác 200 như tiêu chuẩn cũ.
Đúng đó , đơn vị lực bây giờ phải chuyển sang Newton roi , khong duoc xai kG nua !!!

minhkey
18-07-2007, 03:13 PM
Góp cho vui:
Tôi nghĩ bác Thụ lấy tỷ lệ 1/30 là không ổn đâu, vì như vậy h sàn sẽ quá lớn. TL 1/30 chỉ dùng cho sàn không dầm thôi Bác ạ.

Bác Thụ nói không sai, theo tiêu chuẩn cuả Châu Âu hay Mĩ thì chọn chiều dày ô sàn dựa trên độ võng cho phép, theo Aci thì nếu chọn h=1/28Ln thì không cần kiểm tra độ võng.

nguyency
18-07-2007, 07:02 PM
bản sàn rộng... sao không bố trí dầm phụ để chống nứt sàn.

redant
21-07-2007, 12:56 PM
Cái nhà này mà nhìn từ mặt tiền thì sẽ thấy 1 hình tam giác trên góc trái của mái; ko biết người ta trang trí thế nào nhỉ? Mình đoán chắc sẽ ... hơi xấu :D

themanor
24-08-2007, 01:23 PM
MÌnh hoàn toàn đồng ý với Bác Thu về cái khoảng chiều dày sàn.
MÌnh chẳng hiểu tại sao người ta thiết kế kết cấu lại hay tiết kiệm bê tông (điển hình là chiều dày sàn) còn thép thì tính theo cấu tạo or kinh nghiệm, những lí do hết sức ko rỏ ràng.
Bài toán kết cấu suy cho cùng cũng là bài toán kinh tế.
Làm thế kinh tế nổi gì. Giá thép lên hàng ngày, các bác TK ơi.

thuyanh86
04-09-2007, 12:26 PM
các bác cho em hoi. em cần bố trí thép sàn cho mottj nhà dân. ln=5m; Ld=7m.
1: em co nên bố trí thêm dam khong vay de chia san nho ra roi bo tri thep. doi voi san nay chac dung thep 6 la duoc roi cac bac nhi
2: de nguyen ca ban san do. bo tri thep em dung thep 6 lieu co dam bao khong cac bac.
cac bac cho em y kien nhe. Hs=10cm

huynhquang8x
09-09-2007, 12:56 AM
[QUOTE=Nguyễn-văn-Thu]Chắc bamboo còn đi học, hay mới ra kỹ-sư và chưa có thì giờ để thực hành phải không?
1) Ít ai đặt thép cho balcon như vậy, trong trường hợp của bamboo, cái balcon làm cho cái dầm chịu lực vặn (torsion) là điều nên tránh. Bê-tông chịu lực vặn rất kém. Bạn nên dùng tấm sàn bên trong mà ngàm nó lại.

Về balcon tui cũng nghĩ như bác Thu, nên kéo thép sàn mà ngàm lại. nhưng mà thép mũ balcon tui thì không cẩn kéo dài cả nhịp , chỉ cần 1/4 nhịp là đủ. ( vì theo bản vẽ thì balcon xem như là tấm sàn gối lên dầm D4 và D5, chứ không còn là dạng consol )
Còn vấn đề số 2 của bác thu , tui thấy cũng không cần kéo dài thép liên tục ở bên trên , vì không có khả năng ''nó sẽ bị dở hỏng lên''. Nếu thiên về an toàn thí có thể kéo dài thép lớp trên , các tiêu chuẩn nước ngoài thiên về an toán nhiều hơn Việt Nam , nhưng an toàn thì cũng tốt nhưng không kinh tế lắm.
Các bác nghĩ sao? mong chỉ giáo thêm.

ambition541986
09-09-2007, 02:09 PM
Sao lại thế được, thía sài Tấn lực không được sao??? đơn vị newton là kg.m/s2 ( N ) vậy áp lực nước hay phản lực nền đất tính bằng gì đây???
Dơn vị áp lực đảy nổi có thể tính lằng : 1m3 x kg/m3 = 1kg
Sao phải quy dổi ra N??? Sao mà rắc rối thế???
Em thấy mấy cái đơn vị cũng vẫn thế thui bác à!! ngày xưa các cụ mình dùng kG/cm2 thì giờ nó thành daN/cm2 !! 2 cái này như nhau !! sau đó từ daN/cm2 mình đổi sang cái gì chẳng được !!

ambition541986
09-09-2007, 02:25 PM
Trường hợp L1/L2>2 thì lúc đó bản làm việc theo một phương lúc đó phương cạnh dài có thể bỏ qua hoặc đặt theo cấu tạo.
Còn khi L1/L2<2 thì mình thấy mọi người vẫn bố trí theo cạnh ngắn vậy thì hoá ra mọi người đã làm sai à?

Theo em hiểu là : việc 2 phương lớn hơn nhau 2 lần thì bố trí theo bản làm việc theo 1 phương ( bố trí thép theo phương cạnh ngắn ) là ko có gì sai , còn khi 2 cạnh ko lớn hơn nhau 2 mà cạnh dài vẫn bố trí theo cạnh ngắn là vì các bác ấy ko muốn tính toán mất thời gian !! thừa thép 1 tẹo nhưng ko chít ai :D !! Em nói thế có đúng ko ạ !! Mong các bác góp ý cho em.......

ambition541986
09-09-2007, 02:39 PM
các bác cho em hoi. em cần bố trí thép sàn cho mottj nhà dân. ln=5m; Ld=7m.
1: em co nên bố trí thêm dam khong vay de chia san nho ra roi bo tri thep. doi voi san nay chac dung thep 6 la duoc roi cac bac nhi
2: de nguyen ca ban san do. bo tri thep em dung thep 6 lieu co dam bao khong cac bac.
cac bac cho em y kien nhe. Hs=10cm

+Tớ nghĩ là có !! chia cái cạnh dài 7m ra làm 2 !! 3,5m thui !! để cả 7m thì dầm lớn lắm !! Mà chia sao còn phụ thụ vào kiến trúc nữa mà .........
+Hs thì tớ nghĩ là phụ thuộc vào nhịp bạn chọn rùi tính theo công thức kinh nghiệm như các bác đã nói ấy !! Mà hình như bên ngoài thực tế nhà dân sàn toàn trên 1 chục phải ko các bác !! cái này bác nào có kinh nghiệm nói thêm cho em với bạn ấy nhé !! Em cảm ơn :D

tungxd4
09-09-2007, 06:39 PM
các bác bàn luận nhiệt tình quá,em chưa học đến môn này nên chịu:(

Hoang Nam ks
20-02-2011, 11:06 PM
Chào các bạn!
Em là thành viên mới mà cũng là kỹ sư mới ra trường,muốn làm thiết kết cấu,em đang gặp rắc rối, em không biết giải quyết thế nào? Em muốn chia ô sàn và bố trí hệ dầm sàn cho hợp lí nhưng mà có quá nhiều vách ngăn, em có nên bố trí dầm phụ không nghĩa là vị trí nào xây tường em sẽ bố trí dầm phụ? như vậy bản vẻ rất phức tạp?? Kính Mong các anh chị có kinh nghiệm giúp đỡ em, em chân thành cảm ơn anh chị !

Dưới đây là mặt bằng kiến trúc, em nên bố trí hệ dầm sàn thế nào cho hợp lí

Hoang Nam ks
20-02-2011, 11:10 PM
Hoang Nam ks
Chào các bạn!
Em là thành viên mới mà cũng là kỹ sư mới ra trường,muốn làm thiết kết cấu,em đang gặp rắc rối, em không biết giải quyết thế nào? Em muốn chia ô sàn và bố trí hệ dầm sàn cho hợp lí nhưng mà có quá nhiều vách ngăn, em có nên bố trí dầm phụ không nghĩa là vị trí nào xây tường em sẽ bố trí dầm phụ? như vậy bản vẻ rất phức tạp?? Kính Mong các anh chị có kinh nghiệm giúp đỡ em, em chân thành cảm ơn anh chị !

trongtri
20-02-2011, 11:11 PM
ô sàn thì phụ thuộc kiến trúc và kết cấu em ạh, không phải chỗ nào có tường đều bố trí dầm, có thể bạn bố trí dầm chìm trong sàn ( gia cố thép sàn )

thangkt87
21-02-2011, 12:36 AM
Em thấy mấy cái đơn vị cũng vẫn thế thui bác à!! ngày xưa các cụ mình dùng kG/cm2 thì giờ nó thành daN/cm2 !! 2 cái này như nhau !! sau đó từ daN/cm2 mình đổi sang cái gì chẳng được !!

Tiêu chuẩn bây giờ bắt buộc phải dung kN bạn ạ,mình làm datn với đơn vị kG bị thầy giáo mắng cho té tát nè.

Hoang Nam ks
21-02-2011, 09:32 AM
Đúng vậy anh Trọng Trí nha, em đang tự thiết kế lại tòa nhà, đã 1,5 năm từ ngày ra trường đến giờ em quên hết, có gì thắc mắc nhờ anh và các anh chị giúp đỡ nha, chúc 1 tuần làm việc vui vẻ và thành công !

nguyenkhanh9
06-04-2012, 03:25 PM
Mình đang thiết kế công trình có mặt bằng mái như hình dưới. Mình bố trí dầm và thép sàn mái btct như hình. rất được mọi người góp để mình hoàn thiện công trình cho chính xác. Nếu ai có bản vẽ kết cấu chi tiết về mái btct dán ngói kiểu này hy vọng có thể gửi giùm mình để mình tham khảo: nguyenkhanh101988@gmail.com
4-6-2012 2-29-11 PM
4-6-2012 2-20-07 PM
4-6-2012 2-28-31 PM

eng-hiep
06-04-2012, 06:24 PM
Mình đang thiết kế công trình có mặt bằng mái như hình dưới. Mình bố trí dầm và thép sàn mái btct như hình. rất được mọi người góp để mình hoàn thiện công trình cho chính xác. Nếu ai có bản vẽ kết cấu chi tiết về mái btct dán ngói kiểu này hy vọng có thể gửi giùm mình để mình tham khảo: nguyenkhanh101988@gmail.com
4-6-2012 2-29-11 PM
4-6-2012 2-20-07 PM
4-6-2012 2-28-31 PM
Có thấy gì đâu bạn !!!

hacdiep
06-04-2012, 06:35 PM
mình hông thấy gì hết bạn ơi

giaptien
22-01-2013, 03:09 PM
Bác úp lại bản vẽ cái, có thấy gì đâu