PDA

View Full Version : Độ sụt không đảm bảo

nqt_forever
04-10-2010, 09:53 PM
Hôm nay đổ bê tông có mấy xe bê tông thử độ sụt không đảm bảo định đuổi chúng nó về nhưng sợ chúng nó lại sang qua xe khác chở xuống lại là làm bê tông mình càng kém chất lượng hơn .Các bác có kinh nghiệm chỉ cho để sàn sau em dạy cho chúng nói một bài học.

XUAN THUY
04-10-2010, 09:57 PM
Hôm nay đổ bê tông có mấy xe bê tông thử độ sụt không đảm bảo định đuổi chúng nó về nhưng sợ chúng nó lại sang qua xe khác chở xuống lại là làm bê tông mình càng kém chất lượng hơn .Các bác có kinh nghiệm chỉ cho để sàn sau em dạy cho chúng nói một bài học.

"Sang qua xe khác" nghĩa là thế nào hả bác.

Độ sụt quá cao hay quá thấp, thời gian từ khi trộn đến khi đổ là bao lâu, quảng đường từ trạm trộn đến công trường có dài không, ai đo độ sụt?

cmengenie
04-10-2010, 10:30 PM
Thực ra ngay lúc đó đo độ sụt để đảm bảo bê tông thi công an toàn thuận lợi là chủ yếu. Trước hết là kiểm tra các yếu tố bác Thủy nói, sau đó mới tính chuyện bê có đạt cường độ chất lượng bằng nén mẫu.

Còn chuyện bên cấp bê đã muốn chơi bài thế nào thì giám sát với CĐT chỉ có chịu thôi: thêm nước tăng W (nó có cái bình be bé ngay hông xe bồn), thêm phụ gia hóa dẻo...quay ro ro mấy vòng là lại nhoét ra ấy.

Nói chung không lo lắng lắm chuyện bê không đạt độ sụt hiện trường đâu, chờ đến khi nó nén không đạt thì mới bàn. Nhưng quả thật lúc đó thì...muộn rồi.

Nhắc chuyện đổ bê, hôm trước có xe không đạt mình định cho ngược, nào ngờ bên cấp làm luôn câu "Anh xem cho đổ dùm em, mang về rồi tí nữa mang ra lại đạt thôi"

nqt_forever
04-10-2010, 10:50 PM
"Sang qua xe khác" nghĩa là thế nào hả bác.

Độ sụt quá cao hay quá thấp, thời gian từ khi trộn đến khi đổ là bao lâu, quảng đường từ trạm trộn đến công trường có dài không, ai đo độ sụt?

Là lúc giám sát mình đuổi xe bê tông đó về thì sẽ đổ sang xe bồn khác thêm ximang cát đá vào cho độ sụt đạt yêu cầu lại chở xuống công trường lại.
Độ sụt mình nói trên là quá lỏng 10+-2cm nhưng chỉ được 5cm . Độ sụt do nhà thầu cung cấp bê tông lấy.

motsinhvien
05-10-2010, 12:17 AM

như các bác ở trên đã trả lời chuẩn mình ko có ý kiến gì, ở đây chỉ nói thêm là bạn nên chú ý giám sát cách lấy mẫu có chuẩn hay ko hơn là chú ý đến độ sụt, còn độ sụt mình nghĩ bạn nên chú ý đến khi bơm hay xả thôi; vì như bạn đã biết với bồn nước và xe bồn trong tay hehehe muốn sụt bao nhiêu có bấy nhiêu!

ks.thanhtan
05-10-2010, 11:58 AM
TVGS có nhiều cách cảnh cáo nhà thầu thi công nếu dám qua mặt lắm, nhưng đừng cứng nhắc quá, bạn kiểm tra độ sụt là đúng, tuy nhiên phải bắt lấy mẫu Bê tông các xe để thí nghiệm cừơng độ nhé!:cool:

DMC
05-10-2010, 12:15 PM
Khi độ sụt thiết kế là 10+-2 (ví dụ vậy), khi đo độ sụt là 6-7 hoặc 13-14 thì mình nghĩ cũng có thể cho qua bởi vì thực tế chất lượng bê tông không hoàn toàn đánh giá qua độ sụt trước khi đổ cho nên lúc đó mình sẽ yêu cầu lấy mẫu xe bê tông đó để kiểm tra cường độ

XUAN THUY
13-10-2010, 12:41 AM
Là lúc giám sát mình đuổi xe bê tông đó về thì sẽ đổ sang xe bồn khác thêm ximang cát đá vào cho độ sụt đạt yêu cầu lại chở xuống công trường lại.
Độ sụt mình nói trên là quá lỏng 10+-2cm nhưng chỉ được 5cm . Độ sụt do nhà thầu cung cấp bê tông lấy.

Điệp vụ "sang" bê tông từ xe bồn này sang xe bồn khác như chú nói là hoàn toàn bất khả thi. Tức chẳng ai làm được chuyện đó cả, mà nếu làm được thì phải mất 6 tiếng đồng hồ chứ chẳng chơi.

Xe bê tông ấy không đạt độ sụt thì lái xe cho ra ngoài, quay chờ cho khô hoặc thêm nước vào, đợi một vài tua rồi vào lại, họ cũng biết là không để bê tông lâu quá 2h (vì nếu bê tông hư thật, họ chết trước chứ không phải chú chết trước đâu). Cũng có thể họ chạy thẳng về trạm và thay luôn phiếu cấp bê tông mới.

Câu này trích của bác cmengenie là câu nói thật tình của anh lái xe 100% đấy: "Anh xem cho đổ dùm em, mang về rồi tí nữa mang ra lại đạt thôi"

Nếu bác muốn "trị" họ một vài xe để lần sau họ nghiêm túc hơn, thì hãy ghi lại biển số số xe đó, tự thế là họ "biết" bác rồi, khỏi cần cho "lính" theo xe về trạm.

Chỉ khi bê tông đã bắt đầu đóng rắn, thì việc thêm nước mới không được phép mà thôi, còn thì trong phạm vi 1-2h (tùy mác bê tông, loại phụ gia) hoàn toàn có thể thêm nước để tạo độ dẻo thi công. Nếu lần trộn đầu tiên mà nước nhiều, độ sụt lớn, thì có thể mác bê tông sẽ không cao, nên cho lấy mẫu xe này. Nếu lúc đầu trộn khô thì thêm nước vào quay đều để dễ bơm/dễ đổ.

Thực tế kiểm tra bê tông trước khi đổ cần quan sát bằng mắt, không nặng về kết quả đo độ sụt (có thể phải đo vài cái để làm hồ sơ).
Chỉ cần nhìn vào bê tông, chú sẽ biết nó tốt hay nó xấu, từ đó làm cơ sở để "chỉnh" lại thợ đo độ sụt. Với thợ đo độ sụt có kinh nghiệm, họ sẽ biết đoán chất lượng bê tông để từ đó "xào" ra độ sụt đúng với thiết kế. Kết quả đo độ sụt chênh lệch lên/xuống 1 cấp độ sụt là hoàn toàn nằm trong tầm tay họ.

sumiscute
13-10-2010, 12:56 AM
mình nghĩ ko nên dựa vào độ sụt vì bên cung cấp bê tông có nhìu "chuyên gia" có thể đo ra độ sụt theo ý muốn khá chính xác. Lúc đó thì đành chịu và chỉ còn bit dựa vào mẩu thôi.

Pdtuanctt
27-11-2010, 03:29 PM
Mình cũng xin được góp ý kiến là:
- Trước hết mình thấy các bác đã trả lời đều đúng đấy
- Mình chỉ xin bổ sung thêm là: theo mình thì chỉ số độ sụt cũng thể hiện nhiều vấn đề: tính dẻo - linh động của bê tông, tính dễ thi công: chẳng hạn bạn dùng bê tông bơm, nếu khô quá thì khó bơm và rất có thể sẽ bị tắc bơm, đến lúc đó các xe sau mà chờ thì quá thời gian quy định (>2h), khi ấy bê tông sẽ không còn giữ được các tính chất như ban đầu, nhất là bê tông mác cao >=300
Nếu bê tông nát quá (độ sụt lớn quá hoặc không lấy được sụt) thì rất có thể sau khi đổ bê tông sẽ bị nứt rạn chân chim nhất là đối với cấu kiện mỏng như sàn, sê nô
Tổng kết lại: theo mình thì độ sụt khi lấy cần sát với độ sụt thiết kế, trường hợp sai lệch quá thì cho bên cấp bê tông tự điều chỉnh lại, khi họ không điều chỉnh được thì họ cũng biết là bê tông của họ không đạt yêu cầu.
Trường hợp nếu bạn cho đổ thì phải lấy mẫu bê tông những xe bất thường đó để theo dõi kết quả nén 7 ngày và 28 ngày