PDA

View Full Version : Đăng ký kinh doanh Thẩm tra thiết kế


duzg_nguyen
06-10-2010, 01:53 PM
Công ty bên em đang muốn bổ sung mục :

Thẩm tra thiết kế:
- Kết cấu công trình Dân dụng và Công nghiệp;
- kiến trúc công trình dân dụng và công nghiệp, thiết kế quy hoạch.
- Công trình đường dây và trạm biến áp đến 110 KV.
- Cấp thoát nước – môi trường nước công trình xây dựng.

(về thiết kế thì ok, các mục thiết kế kể trên là giống hoàn toàn trong giấy phép hành nghề của từng bộ môn)

Tuy nhiên để đăng ký thêm mục thẩm tra thì e ko tìm đc trong văn bản nào quy định liên quan đến thẩm tra (còn Thẩm định thì rất nhiều)
Nghị định 12/2009/NĐ-CP, Điều 10, khoản 1 có 1 câu: "Người quyết định đầu tư có thể thuê tư vấn để thẩm tra một phần hoặc toàn bộ ", (chẳng ăn nhập với cái mục đích muốn đăng ký thêm ngành thẩm tra của em)

- hỏi 1: có phải tất cả những người có chứng chỉ hành nghề thiết kế là đủ để được hành nghề thẩm tra ko a?

- Hỏi 2: cụ thể bg trong giấy phép đăng ký kinh doanh của các bác có mục thẩm tra thì khi đăng ký kinh doanh ngành nghề đó các bác cần những làm những gì, ghi những gì, giấy tờ gì.. ạ?

- Hỏi 3: Văn bản nào quy đinh về cơ quan hay những người thế nào thì được phép thẩm tra ạ?

Ghi chú thêm: em đã đến sở KH&DT hà nội, anh cán bộ đã chỉ rõ là ở mục mã ngành đăng ký KD thì cần phải ghi rõ nguồn với những ngành ko có trong Luật KD, và ko có trong chứng chỉ hành nghề.

cái "nguồn" chính là cái e đang muốn hỏi đấy ạ

cảm ơn các bác ạ.

CongCuong
08-10-2010, 09:20 AM
Điều 50 - ND 12-2009 có quy định. Năng lực thẩm tra phải tương đương năng lực thiết kế. Bác đủ đk đăng ký thiết kế tất nhiên đã đủ đk đăng ký thẩm tra.

tuanlt
08-10-2010, 09:28 AM
Ở ta có một cái dỡ là chi phí thẩm tra rất thấp, và thực tế rất khó lấy khi giải ngân. Do đó mà đôi khi đóng dấu thẩm tra cho có thôi, còn không thẩm tra thẩm định gì cả (vì đôi khi tiền có lấy được đâu, thường là khi tiền về thì thi công lấy trước, sau đó đến tư vấn, giám sát, chứ tiền thẩm tra phải lấy sau). Điều này dẫn đến chất lượng thiết kế nhiều khi thả lỏng, không ai kiểm soát được, chỉ còn trông chờ vào lương tâm trách nhiệm nghề nghiệp của tư vấn thiết kế. Đôi điều thực tế...

anhosg
08-10-2010, 04:29 PM
tại sao tiền thẩm tra khó lấy ?

tuanlt
09-10-2010, 08:37 AM
tại sao tiền thẩm tra khó lấy ?
Tại vì thứ nhất là nó ít so với các chi phí khác. Thứ 2 có 1 một thực tế là ông đóng dấu thẩm tra cho tôi, lần sau tôi lại đóng dấu thẩm tra cho ông, còn tiền có thì tốt không thì thôi. Thông thường thẩm tra không phải là người gắn bó nhiều với dự án hoặc có quan hệ sâu với chủ đầu tư (vì làm xong đâu đó cả rồi mới thẩm tra) nên nếu tiền về thì họ ưu tiên thanh toán cho thi công, giám sát, thiết kế, quản lý dự án, nếu còn mới đến chi phí thẩm tra. Đó là kinh nghiệm của tôi khi đi làm thanh toán, tuy nhiên có thể mỗi nơi một khác...

arnold
09-10-2010, 12:49 PM
Năm 2009, tôi có làm công trình ở Thái Bình, CDT yêu cầu làm rất đúng thủ tục: Thiết kế => Thẩm tra => Chỉnh sửa theo thẩm tra => nộp hồ sơ lên CDT. Có lẽ nếu các công trình đều làm vậy thì chả có lý gì mà ông thẩm tra ko lấy được tiền ngay cả các bác ạ. Thẩm tra cứ ký trực tiếp với CDT, làm xong thẩm tra là lấy tiền, thế thôi.

tuanlt
09-10-2010, 04:12 PM
Năm 2009, tôi có làm công trình ở Thái Bình, CDT yêu cầu làm rất đúng thủ tục: Thiết kế => Thẩm tra => Chỉnh sửa theo thẩm tra => nộp hồ sơ lên CDT. Có lẽ nếu các công trình đều làm vậy thì chả có lý gì mà ông thẩm tra ko lấy được tiền ngay cả các bác ạ. Thẩm tra cứ ký trực tiếp với CDT, làm xong thẩm tra là lấy tiền, thế thôi.
Thế thì tốt quá bác ạ. Bọn em thì ít khi lấy được lắm, toàn đóng dấu tình nghĩa lấy quan hệ khi cần nhờ vả thôi. Mà phải nên coi trọng thẩm định mới đúng bác nhẩy, vì đã làm thì có sai, có anh thẩm định tốt yên tâm hơn hẳn. Chúc bác luôn thành công

duzg_nguyen
09-10-2010, 07:28 PM
e bận quá ko vào đọc dc, cái thẩm tra e tìm đc luôn từ hôm đó rồi ạ, thanks các bác.

bg đang chờ nhận kq của chuyên viên bên sở khdt, chắc là còn sửa vài lần nữa, hành là chính mờ, hic.

ngocanh_ece
21-04-2011, 01:51 AM
hic, thẩm tra cái gì, toàn đóng dấu ăn tiền mà chẳng chịu thẩm tra, hồ sơ thẩm tra xong, rùi đến thẩm định, bước vào thi công mới thấy đầy rẫy những sai sót, rùi lại mất thời gian họp hành, khắc phục...

yenhoangminh
17-06-2011, 05:54 PM
Hi bác, bác tìm được rồi thì thông báo cho anh em biết cái đi:
- hỏi 1: có phải tất cả những người có chứng chỉ hành nghề thiết kế là đủ để được hành nghề thẩm tra ko a?

- Hỏi 2: cụ thể bg trong giấy phép đăng ký kinh doanh của các bác có mục thẩm tra thì khi đăng ký kinh doanh ngành nghề đó các bác cần những làm những gì, ghi những gì, giấy tờ gì.. ạ?

- Hỏi 3: Văn bản nào quy đinh về cơ quan hay những người thế nào thì được phép thẩm tra ạ?
Thanks bác

câu 1: Cty bác có chức năng thiết kế cái gì, thì được thẩm tra cái đó bác ạ, tất nhiên là bác phải đăng ký chức năng đó với sở KHĐT khi làm giấy DKKD, nhưng bác chỉ cần cầm 1 tập các chứng chỉ hành nghề thiết kế lên thì họ làm luôn cho cả 2 chứ nôm na là không cần giấy phép hành nghề thẩm tra thì mới đăng ký cái món thẩm tra trong DKKD đâu:D:D:D
câu 2: trong cái giấy đó của bác có rồi thì cứ thế mà làm chứ đăng ký gì nữa
câu 3: luật xây dựng quy định, nghị định 12 quy định, bác xem lại đê
p/s nếu bác có ý định đăng ký mới hay bổ sung ngành nghề mà bác tự làm được thì em thấy bác cũng có ý chí sắt đá, chứ em thì không chịu đc sự "hành thoải mái" của sở KHĐT, vì vậy nên bây h em làm cò, bác cần làm mấy cái món đó em giới thiệu cho bác 1 ông LS bạn em, cùng lắm là 2-3 ngày, xong hết, giá rẻ bất ngờ, hơ hơ