PDA

View Full Version : Thép Sàn???

luntit
03-11-2010, 11:07 AM
Ngoài công trường em thấy người ta tranh luận vấn đề thép sàn móc vào sắt đà và ko móc vào sắt đà mà em thấy ko ai đưa ra đc cách giải thích có tính thuyết phục cao? Mang vấn đề này hỏi Cô giáo thì Cô chỉ nói sắt phi 6 và phi 8 phải móc vào sắt đà, .= phi 10 thi ko cần móc.Các bác có thể giải thích vấn đề này giúp em đc ko?Thanks all !!

eng-hiep
03-11-2010, 11:14 AM
Ngoài công trường em thấy người ta tranh luận vấn đề thép sàn móc vào sắt đà và ko móc vào sắt đà mà em thấy ko ai đưa ra đc cách giải thích có tính thuyết phục cao? Mang vấn đề này hỏi Cô giáo thì Cô chỉ nói sắt phi 6 và phi 8 phải móc vào sắt đà, .= phi 10 thi ko cần móc.Các bác có thể giải thích vấn đề này giúp em đc ko?Thanks all !!
Cô bạn nói đúng ùi - sắt gân thì ko cần phải bẻ móc đâu .

thanhtrungvp
03-11-2010, 11:44 AM
sắt phi 10 không cần móc bạn àh

luntit
05-11-2010, 11:14 AM
Trước hết em xin cảm ơn các bác!
Em thấy ở ngoài thực tế f6 và f8 người ta cũng đâu móc vào sắt dầm đâu?Chỉ chui qua thôi.Theo em thì khi móc sắt sàn vào dầm thì cây sắt bị móc sẽ làm việc nặng hơn.Ko biết thế nào nữa???

eng-hiep
05-11-2010, 11:20 AM
Em thấy ở ngoài thực tế f6 và f8 người ta cũng đâu móc vào sắt dầm đâu?Chỉ chui qua thôi.?
Thực tế là họ làm sai đó :D
Theo em thì khi móc sắt sàn vào dầm thì cây sắt bị móc sẽ làm việc nặng hơn.Ko biết thế nào nữa??
Nặng là nặng thế nào ! Các cấu kiện phải liên kết với nhau chứ .

bado2008
05-11-2010, 11:35 AM
Đâu có quy định nào phải bẻ móc rồi móc vào dầm đâu? Vấn đề là để thép neo chắc vào bê tông: thèn Þ6+Þ8 là thép trơn nên mới cần phải bẻ móc để đảm bảo thép không bị tuột khỏi bê tông, thép >=Þ10 là thép gân nên độ bám dính với bê tông tốt hơn do đó không cần phải bẻ móc! Thế thôi!:D

Manowar
05-11-2010, 11:44 AM

Hi luntit,

Thép sàn neo vào đà phải đủ đoạn neo, theo TCVN thì thép neo vào vùng chịu kéo là >35d, còn neo vào vùng chịu nén là >25d. Nếu đã đủ chiều dài neo thì không cần phải bẻ móc, còn nếu thiếu thì phải bẻ móc xuống cho thép mũ, bẻ lên cho thép bụng sao cho đủ chiều dài neo theo yêu cầu của thiết kế là được. Vậy thôi.

Thân chào,

betameo
05-11-2010, 01:56 PM
Không có tài liệu nào yêu cầu móc sắt sàn vào sắt dầm...
Theo mô hình tính của sàn để có đoạn neo vào dầm thích hợp
EX: Dù có 4 giằng bê tông ( o phải dầm) bao bọc theo chu vi, thì sàn vẫn tính theo bản gối nên đoạn neo thép sàn .... không phải (30-35)* Fi
Tất cả các CT tôi đã thi công đều không móc vào sắt dầm.... không cái nào có vấn đề gì.

Manowar
05-11-2010, 05:32 PM
Không có tài liệu nào yêu cầu móc sắt sàn vào sắt dầm...
Theo mô hình tính của sàn để có đoạn neo vào dầm thích hợp
EX: Dù có 4 giằng bê tông ( o phải dầm) bao bọc theo chu vi, thì sàn vẫn tính theo bản gối nên đoạn neo thép sàn .... không phải (30-35)* Fi
Tất cả các CT tôi đã thi công đều không móc vào sắt dầm.... không cái nào có vấn đề gì.

Mời bác đọc TCVN 356 2005, mục 8.5 nhé.
Thân chào,

HopRau
05-11-2010, 06:46 PM
Em thấy ở ngoài thực tế f6 và f8 người ta cũng đâu móc vào sắt dầm đâu?Chỉ chui qua thôi.Theo em thì khi móc sắt sàn vào dầm thì cây sắt bị móc sẽ làm việc nặng hơn.Ko biết thế nào nữa???

chắc là bạn đang đi thực tập hoặc là đang học mà được đàn anh dẫn đi làm hả? ráng học hỏi mấy ông cai cũng có nhiều cái hay lắm đấy!!!

luntit
08-11-2010, 01:30 PM
chắc là bạn đang đi thực tập hoặc là đang học mà được đàn anh dẫn đi làm hả? ráng học hỏi mấy ông cai cũng có nhiều cái hay lắm đấy!!!

Anh Gia Cát Dự chuẩn thế :D
Mà công trình đó nhịp 5m và 4m cột 20x30 4f18 đà 20x35 4f 16 tăng cường 2 f18 ở gối và bụng và 20x30 4 f16 tăng cường 2f16 ở gối và bụng sắt sàn người ta đi có f6 xe tải và xe công đi qua em thấy nó bị rung ko biết rung như thế có ảnh hưởng nghiêm trọng gì ko? và có cách nào để khắc phục ko?

k.râu
08-11-2010, 01:42 PM
1. Nhà ở gần đường thì kiểu gì xe đi qua cũng bị rung, sắt nhiều sắt ít đều rung hết. Thông thường là không ảnh hưởng nghiêm trọng lắm; trường hợp đặc biệt thì còn tuỳ.

2. Có mấy cách khắc phục, chống rung như sau :
+ Cấm đường : không cho xe chạy qua :D
+ Đào một con mương ngăn cách công trình với đường (nếu còn đủ đất)
+ Phá nhà đi, thuê thiết kế khác và xây lại từ đầu :D

duongngan86
09-11-2010, 10:45 AM
Đâu có quy định nào phải bẻ móc rồi móc vào dầm đâu? Vấn đề là để thép neo chắc vào bê tông: thèn Þ6+Þ8 là thép trơn nên mới cần phải bẻ móc để đảm bảo thép không bị tuột khỏi bê tông, thép >=Þ10 là thép gân nên độ bám dính với bê tông tốt hơn do đó không cần phải bẻ móc! Thế thôi!:D
hj.theo em thì gọi là lực dính thì đúng hơn.còn lại đồng ý cả 2 tay với bác.

luntit
12-11-2010, 10:34 PM
Các bác cho em hỏi thêm câu nữa ^^!
VD 1 ô sàn 5m và 4m có lớp mủ là 1.3m và 1m thì làm sao xác định đc nên trải lớp mủ nào trước.và làm sao xác định được đâu là phương chịu lực chính ( Ở ngoài em thấy nói thép cạnh ngắn nằm dưới )ko biet như thế có đúng ko.Và 2 lớp mủ có nằm đè lên nhau đc ko ( Em nghĩ là ko, vì như thế ko đủ lớp bảo vệ và khoảng cách giữa 2 lớp thép ).

bado2008
12-11-2010, 11:08 PM
Các bác cho em hỏi thêm câu nữa ^^!
VD 1 ô sàn 5m và 4m có lớp mủ là 1.3m và 1m thì làm sao xác định đc nên trải lớp mủ nào trước.và làm sao xác định được đâu là phương chịu lực chính ( Ở ngoài em thấy nói thép cạnh ngắn nằm dưới )ko biet như thế có đúng ko.Và 2 lớp mủ có nằm đè lên nhau đc ko ( Em nghĩ là ko, vì như thế ko đủ lớp bảo vệ và khoảng cách giữa 2 lớp thép ).

Dĩ nhiên là đặt thép ưu tiên theo cạnh ngắn rồi!

Ẹc! Thép mũ lấy đều theo cạnh ngắn 1m chứ chú? Sao có 1,3m ở đây?
Còn lúc bố trí thép mũ thì ở 4 góc ô sàn thép mũ theo 2 phương cạnh ngắn và dài sẽ bị chồng nhau, vẫn ưu tiên thép mũ cạnh ngắn! Cái này nếu kĩ, ta vẽ rõ ra trong bảng "Ghi chú chung", tránh trường hợp tụi thi công nó ăn gian (chỉ bố trí thép mũ theo 1 phương trong đoạn chồng nhau)!

1 số bảng tính excel sàn bản kê 4 cạnh, khi tính toán thép theo phương cạnh dài có kể đến Þ thép theo phương cạnh ngắn (acd>acn)

luntit
13-11-2010, 11:45 AM
Ẹc! Thép mũ lấy đều theo cạnh ngắn 1m chứ chú? Sao có 1,3m ở đây?
Còn lúc bố trí thép mũ thì ở 4 góc ô sàn thép mũ theo 2 phương cạnh ngắn và dài sẽ bị chồng nhau, vẫn ưu tiên thép mũ cạnh ngắn! [/COLOR]

1 số bảng tính excel sàn bản kê 4 cạnh, khi tính toán thép theo phương cạnh dài có kể đến Þ thép theo phương cạnh ngắn (acd>acn)

1.3m là mủ của chiều 5m mà.nếu lấy theo cạnh ngắn thì phải ưu tiên trải lớp mủ 1.3m trước rồi.
ở 4 góc vuông ưu tiên mủ cạnh ngắn thì có thể ko trải lớp mủ ở cạnh dài lên ko? vì trải lên thì 2 lớp mủ sẽ chồng lên nhau ^^!

sonxd2003
13-11-2010, 12:58 PM
1.3m là mủ của chiều 5m mà.nếu lấy theo cạnh ngắn thì phải ưu tiên trải lớp mủ 1.3m trước rồi.
ở 4 góc vuông ưu tiên mủ cạnh ngắn thì có thể ko trải lớp mủ ở cạnh dài lên ko? vì trải lên thì 2 lớp mủ sẽ chồng lên nhau ^^!

Đối với nhà phố thì chỉ cần lấy chiều dài mũ theo 2 phương ~1/4 chiều dài cạnh ngắn là đc ui. Còn ở chỗ giao nhau giữa 2 lớp mũ thì ko đc bỏ bên nào hết, chỉ cần đặt thưa ra là ok.

ks.thanhtan
13-11-2010, 02:18 PM
Các bạn nghiên cứu thêm từ bài viết này.
Cấu tạo mối nối chồng

Bằng hàn nối:
-Nếu hàn một phía, chiều dài mối hàn tối thiểu bằng 10 lần đường kính thanh thép (L<sub>min </sub>=10D).
-Nếu hàn hai phía, chiều dài mối hàn tối thiểu bằng 5 lần đường kính thanh thép (L<sub>min </sub>=5D).
Ví Dụ:
- Thép đường kính 14 mm, hàn nối 2 phía chiều dài mối hàn tối thiểu: L<sub>min </sub>= 5 x 14 mm = 70 mm.
- Thép đường kính 14 mm, hàn nối 1 phía chiều dài mối hàn tối thiểu: L<sub>min </sub>= 10 x 14 mm = 140 mm.
http://images2.wikia.nocookie.net/__cb20100807161911/ketcau/vi/images/0/0b/Otc_9252148.jpg (http://vi.ketcau.wikia.com/wiki/T%E1%BA%ADp_tin:Otc_9252148.jpg)

BẰNG NỐI BUỘC

http://images1.wikia.nocookie.net/__cb20100807161728/ketcau/vi/images/8/82/NoiThep6.jpg (http://vi.ketcau.wikia.com/wiki/T%E1%BA%ADp_tin:NoiThep6.jpg)

1. UỐN MÓC ĐẦU THÉP ĐỂ BUỘC
Thép vằn: không cần uốn móc
Thép tròn trơn:
- Đường kính thanh thép từ 12 mm trở xuống thì đường kính móc uốn bằng 2.5 lần đường kính thanh thép
- Đường kính thanh thép lớn hơn 12 mm thì đường kính móc uốn bằng 5 lần đường kính thanh thép.
http://images3.wikia.nocookie.net/__cb20100807161906/ketcau/vi/images/c/c6/Otc_8075059.jpg (http://vi.ketcau.wikia.com/wiki/T%E1%BA%ADp_tin:Otc_8075059.jpg)

2. CHIỀU DÀI MỖI BUỘC TỐI THIỂU
Được tính theo bảng sau:
http://images3.wikia.nocookie.net/__cb20100807161740/ketcau/vi/images/7/74/Otc_2281945.jpg (http://vi.ketcau.wikia.com/wiki/T%E1%BA%ADp_tin:Otc_2281945.jpg)

(D: Đường kính danh nghĩa thanh thép)
http://images1.wikia.nocookie.net/__cb20100807161855/ketcau/vi/images/a/a2/Otc_5068655.jpg (http://vi.ketcau.wikia.com/wiki/T%E1%BA%ADp_tin:Otc_5068655.jpg)

Buộc nối thép tròn trơn
Ví Dụ: Thép tròng trơn đường kính 14 mm, đầu thép có uốn móc khi nối để đổ bê tông cột (Chịu nén), chiều dài mỗi buộc tối thiểu là 20D:L<sub>min </sub>= 20 x 14 mm = 280 mm

( trích từ vi.ketcau.wikia.com)

bado2008
13-11-2010, 06:59 PM
(*)ks.thanhtan: Quy định neo, nối, hàn thép thì có, nhưng ý mình là bắt phải móc sắt vào dầm thì mình chưa nghe!:cool::D

(*) luntit: Lấy theo cạnh ngắn thôi em à! Cạnh 4m ý, tính toán sao phải bố trí vậy, không được bỏ thép mũ theo phương nào hết!

luntit
14-11-2010, 11:18 AM
[QUOTE=
(*) luntit: Lấy theo cạnh ngắn thôi em à! Cạnh 4m ý, tính toán sao phải bố trí vậy, không được bỏ thép mũ theo phương nào hết![/QUOTE]

Em thấy ngoài thực tế các công ty XD đều bỏ 1 phương cạnh dài hết.nếu đặt 2 lớp mủ trồng lên nhau thì khoảng cách giữa 2 lớp thép có đảm bảo ko? vì sàn đổ 10cm khoảng cách lớp bảo vệ ~ 4-5cm + 0,6+ 0,8 +8,8 ~ 7cm.Như thế khoảng cách giữ 2 lớp thép sẽ ít.

bado2008
14-11-2010, 10:57 PM
Thì em tính thử xem là biết liền! Bình thường tính a=1.5cm, vị trí thép mũ chồng lên nhau thì em tăng a lên 2,5cm, tính thừ xem biết liền thôi!:cool:

mr.traanf
29-11-2010, 03:57 PM
Sắt phi 6, 8 thì 2 đầu phải uốn móc.
Sắt phi 10, 12 rằn thì không uốn móc.
Sở dỹ phải uốn móc là để tăng diện tích tiếp xúc
và qua đó tăng lực bám dính giữa sắt và bê tông.
Không có chuyện sắt phi 6, 8 của sàn phải móc
vào dầm.
Ô sàn 5mx4m là bản kê 4 cạnh rồi, chịu lực theo cả
2 phương cạnh ngắn và dài. Thép mũ phải đặt đủ
theo cả hai phương

minhboss
15-12-2010, 09:22 AM
Sắt phi 6, 8 thì 2 đầu phải uốn móc.
Sắt phi 10, 12 rằn thì không uốn móc.
Sở dỹ phải uốn móc là để tăng diện tích tiếp xúc
và qua đó tăng lực bám dính giữa sắt và bê tông.
Không có chuyện sắt phi 6, 8 của sàn phải móc
vào dầm.
Ô sàn 5mx4m là bản kê 4 cạnh rồi, chịu lực theo cả
2 phương cạnh ngắn và dài. Thép mũ phải đặt đủ
theo cả hai phương

ngắn gọn, xúc tích! chuẩn ko cần chỉnh! duyệt!

hoàng mạnh
21-01-2011, 04:35 PM
đã có thép 8 gai.với thép tròn trơn cần uốn móc để thép được "móc,hãm"vào bê tông một cách chắc chắn khỏi bị "tụt"khi chịu tải chứ không phải tăng diện tích tiếp xúc.bạn hình dung là nếu bạn không bẻ móc mà cắt dài thêm khoảng 5cm(chiều dài uốn móc)mà không uốn móc thì cũng không ai chấp nhận đâu.(vẫn diện tích tiếp xúc như vậy)

hoàng mạnh
21-01-2011, 04:37 PM
theo tiêu chuẩn thì lớp bê tông bảo vệ phụ thuộc vị trí kết cấu,với bê tông sàn không tiếp xúc với đất thì chỉ cần bảo vệ 1cm(90%,do không nhớ rõ)bạn xem TC là thấy ngay.

HopRau
23-01-2011, 10:56 PM
Các bác nên nói rõ hơn về vần đề mình bàn. Tránh chung chung khái quát, các em nó rối hết lên.

snowstorm
23-01-2011, 11:20 PM
tại sao biểu đồ bao moment trong dầm phụ lại phụ thuộc vào hệ số Pg/Gg(tĩnh tải/hoạt tải) để tra hệ số beta và gama,mong các bác giúp cho,(câu hỏi ngoài luồng mong các bác thông cảm)

mr.traanf
24-01-2011, 10:24 AM
đã có thép 8 gai.với thép tròn trơn cần uốn móc để thép được "móc,hãm"vào bê tông một cách chắc chắn khỏi bị "tụt"khi chịu tải chứ không phải tăng diện tích tiếp xúc.bạn hình dung là nếu bạn không bẻ móc mà cắt dài thêm khoảng 5cm(chiều dài uốn móc)mà không uốn móc thì cũng không ai chấp nhận đâu.(vẫn diện tích tiếp xúc như vậy)

Có lẽ thực tế tại hiện trường thì việc này không có gì bàn nữa. "Thép trơn uốn móc, thép rằn không uốn móc", cứ rứa ... mà mần.

"móc,hãm" tôi hình dung là liên kết khớp, trong lúc thanh thép liên kết chặt với BT nhờ lực dính bám hình dung như là liên kết ngàm. Như vậy cái gốc của nó vẫn là lực dính bám, phụ thuộc vào diện tích tiếp xúc giữa Thép và BT.

Thép lớp dưới của Sàn thường được kéo thẳng qua các ô sàn và uốn móc tại 2 biên. Nếu bạn duỗi ra thêm 5cm thì đụng côppha.
Trường hợp ô giữa, TK vẽ móc thì TC làm móc thôi! Chúc khỏe

KSQRN
12-02-2011, 10:27 AM
tại sao biểu đồ bao moment trong dầm phụ lại phụ thuộc vào hệ số Pg/Gg(tĩnh tải/hoạt tải) để tra hệ số beta và gama,mong các bác giúp cho,(câu hỏi ngoài luồng mong các bác thông cảm)
Tính toán nội lực theo sơ đồ khớp dẻo, hệ số này Hoạt tải/ tĩnh tải càng lớn thì vùng mô men âm "vươn" càng dài => thép mũ vươn càng dài.

hoàng mạnh
12-02-2011, 10:53 AM
MR>TRAANF.chắc bạn thấy nhổ 1 cái đinh thẳng dễ hơn cái đinh cong ở giữa dúng không

mr.traanf
19-02-2011, 07:58 AM
Thép trơn uốn móc là quy định cấu tạo của BTCT để cho kết cấu tốt hơn. Chúc bạn H Manh khỏe, thành đạt hơn nữa trong năm mới!

hoàng mạnh
19-02-2011, 09:18 AM
cảm ơn MR TRẦN.tôi cũng chúc bạn như vậy

hakhoa_xd
19-02-2011, 11:20 AM
Các bác cho e hỏi tí ,tại sao thép theo phương cạnh ngắn đặt ở lớp dưới ...

hoàng mạnh
19-02-2011, 11:31 AM
đặt ở trên chứ(đối với thép lớp trên)

khoa131983
19-02-2011, 01:13 PM
cách bố trí thép cọc

trongtri
19-02-2011, 01:32 PM
1. Nhà ở gần đường thì kiểu gì xe đi qua cũng bị rung, sắt nhiều sắt ít đều rung hết. Thông thường là không ảnh hưởng nghiêm trọng lắm; trường hợp đặc biệt thì còn tuỳ.

2. Có mấy cách khắc phục, chống rung như sau :
+ Cấm đường : không cho xe chạy qua :D
+ Đào một con mương ngăn cách công trình với đường (nếu còn đủ đất)
+ Phá nhà đi, thuê thiết kế khác và xây lại từ đầu :D
cái màu xanh nghe như nguyên lí kháng chấn ấy anh nhỉ ?

tuxd04
20-02-2011, 02:34 PM
ai có bản vẽ kết cấu mấy nhà phố thông dụng post lên cho anh em tham khảo với nha!!thanks mọi người nhju!!!!!

luntit
21-02-2011, 02:22 PM
Có hình minh họa cụ thể đây ^^!
http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201102215108mtg5odmwog34642.jpeg

luntit
21-02-2011, 02:28 PM
Thép lớp dưới của Sàn thường được kéo thẳng qua các ô sàn và uốn móc tại 2 biên. Nếu bạn duỗi ra thêm 5cm thì đụng côppha.
Trường hợp ô giữa, TK vẽ móc thì TC làm móc thôi! Chúc khỏe

Chữ màu đỏ: Trong trường hợp nhịp ngắn thì có thể kéo qua các ô sàn và kết thúc ở biên, nhưng trong trường hợp công trình có nhịp lớn thì sao? Chẳng lẽ cứ duỗi sắt dài như thế sao?chưa kể lúc vận chuyển sắt sẽ bị cong buộc rất khó.TK người ta vẽ ví dụ quan trọng là TC triển khai như thế vào để ko sai TK thôi ^^!

langlungcu
21-02-2011, 02:34 PM
Chữ màu đỏ: Trong trường hợp nhịp ngắn thì có thể kéo qua các ô sàn và kết thúc ở biên, nhưng trong trường hợp công trình có nhịp lớn thì sao? Chẳng lẽ cứ duỗi sắt dài như thế sao?chưa kể lúc vận chuyển sắt sẽ bị cong buộc rất khó.TK người ta vẽ ví dụ quan trọng là TC triển khai như thế vào để ko sai TK thôi ^^!

"hết thép tới đâu , nối thép tới đó, nên thường thép sàn hj làm thép O6 , O8 là thép cuộn , kéo dài vô tư.

hoàng mạnh
21-02-2011, 03:02 PM
thép cây 11.7m thì vẫn cho phép sàn nhịp 30m có chỗ nối hợp lý( không biết có nhà nào có sàn có nhịp đến 30m chưa)nếu nhịp lớn hơn vẫn phải dùng

luntit
21-02-2011, 04:49 PM
"hết thép tới đâu , nối thép tới đó, nên thường thép sàn hj làm thép O6 , O8 là thép cuộn , kéo dài vô tư.

Các bạn hình như ko hiểu rõ ý mình thì phải?Mình đang mình đang trả lời về ý kiến của bạn mr.traanf mà.Các bạn đọc kỹ lại xem. Y_Y

mr.traanf
22-02-2011, 08:04 AM

Thông thường trong mấy cái dzụ BT, sắt thép này TC làm cụ thể, chi tiết hơn so với TK;
- TK vẽ riêng bản vẽ sắt cột, DC, DP, Bản... cho từng loại một
- TC rãi, đặt buột sắt chi tiết tổng hợp luôn cho DC, DP, Bản, Cột 1 lần
cho nên những chỗ giao nhau, nhất là vị trí đầu cột: sắt dày đặt (Chắc chắn mật độ vượt trội) chỗ này cần vận dụng kinh nghiệm để làm.

Săt cuộn D6, D8 duỗi dài thoải mái. Duỗi trên mặt đất sau đó bó lại kéo lên, kéo rãi theo chiều dọc sắt, hạn chế cong vênh. Lưới sắt D8, TC rất thẳng, đẹp mắt.

tuongnhu1990
27-02-2011, 09:43 AM
cho mình hỏi độ dài của các thanh thép đặt trong sàn thì mình dựa vào cái gì để tính vậy? em thấy trong đồ án chỉ chỉ cách tính tiết diện cách đặt thép còn độ dài thì em ko biết

viet2010
27-02-2011, 09:47 AM
cho mình hỏi độ dài của các thanh thép đặt trong sàn thì mình dựa vào cái gì để tính vậy? em thấy trong đồ án chỉ chỉ cách tính tiết diện cách đặt thép còn độ dài thì em ko biết

Thanh thép theo thực tế có ciều dài L=11,7m. Trong sàn (tùy loại sàn) mà có cách đặt thép khác? Ý bạn hỏi chung chung nên cũng khó trả lời!

tuongnhu1990
27-02-2011, 09:55 AM
ý em là chiều dài của từng đoạn thép bố trí trong sàn, vd như thép mũ thì phần thân dài bao nhiêu, phần mũ dài bao nhiêu dựa vào cái gì để tính, hay các thanh thép chịu lực khác, chiều dài từng đoạn, phần móc, phần uốn lên mép trên sàn... dựa vào cái gì để xác định chiều dài của nó

viet2010
27-02-2011, 10:01 AM
ý em là chiều dài của từng đoạn thép bố trí trong sàn, vd như thép mũ thì phần thân dài bao nhiêu, phần mũ dài bao nhiêu dựa vào cái gì để tính, hay các thanh thép chịu lực khác, chiều dài từng đoạn, phần móc, phần uốn lên mép trên sàn... dựa vào cái gì để xác định chiều dài của nó

Chiều dài bao nhiêu thì phải dựa vào nhịp của nó, VD như thép trong sàn (trên gối) bố trí kéo dài ra ngoài đoạn L0/4 có thể cắt (L0 là chiều dài nhịp thông thủy của ô sàn theo phương đặt thép. Đoạn bẻ chụp đầu xuống thì =hs-2a (a là lớp bảo vệ cốt thép). :D

tuongnhu1990
27-02-2011, 10:03 AM
em cảm ơn anh nhiều, nhưng mà em còn thắc mắc về nó hơi hơi nhiều, những số liệu đó là từ tiêu chuẩn hay đâu jậy anh, để em tìm về đọc thử

viet2010
27-02-2011, 10:15 AM
em cảm ơn anh nhiều, nhưng mà em còn thắc mắc về nó hơi hơi nhiều, những số liệu đó là từ tiêu chuẩn hay đâu jậy anh, để em tìm về đọc thử

Bạn tìm các sách về bê tông cốt thép, (tập 2 - cấu kiện nhà cửa) sẽ có nói, :D

nqhepxd
27-02-2011, 10:23 AM
@hoang manh: sàn cầu nhịp 30m là bình thường, thép nối tít mù, kể cả những nơi chịu mô men lớn nhất vẫn nối được, tuy nhiên phải tính toán mối nối cẩn thận chứ ko lấy 30 hay 40d gì đó được.
@ lun tit: bất cứ cây thép nào chịu kéo ở bất cứ đâu đều phải tính toán chiều dài khai triển và biện pháp neo giữ (có thể chỉ bằng chính chiều dài khai triển trong vùng ko chịu lực, có thể bằng móc tiêu chuẩn, cũng có thể bằng thiết bị neo cơ khí hay ngàm móc vào cái gì đó), miễn là thép chịu kéo ko được tuột khỏi bê tông.

hoàng mạnh
27-02-2011, 10:31 PM
chắc bạn chuyên nghiệp quá nên quên,và không hiểu tôi nói gì:
hình như tôi thấy người ta ít gọi là sàn cầu thì phải(o biết gọi là bản mặt cầu có đúng o)
bạn hiểu thế nào khi tôi nói (thép cây 11.7m thì vẫn cho phép sàn nhịp 30m có chỗ nối hợp lý( không biết có nhà nào có sàn có nhịp đến 30m chưa)nếu nhịp lớn hơn vẫn phải dùng)

viet2010
27-02-2011, 10:36 PM
chắc bạn chuyên nghiệp quá nên quên,và không hiểu tôi nói gì:
hình như tôi thấy người ta ít gọi là sàn cầu thì phải(o biết gọi là bản mặt cầu có đúng o)
bạn hiểu thế nào khi tôi nói (thép cây 11.7m thì vẫn cho phép sàn nhịp 30m có chỗ nối hợp lý( không biết có nhà nào có sàn có nhịp đến 30m chưa)nếu nhịp lớn hơn vẫn phải dùng)

Ừ, trong cầu thì người ta gọi là bản mặt cầu! :D. Mình là dân DD, không phải cầu đường, góp ý thêm vui thôi! :D

Trong công trình nhà cửa thì thấy có nhịp lớn rồi đấy. Đó là công trình R??? (quên tên mất tiêu) do Hòa Bình thi công ở khu Hồ Bán Nguyệt (Q.7), hình như nhịp rất lớn >20 hay >30m gì đó (mình không nhớ rõ lắm).

hoàng mạnh
27-02-2011, 10:45 PM
mình o dám khẳng định là o có nhưng mình nói cho dù nhịp có đến 30m vẫn nối hợp lý được(hợp lý như làm sàn nhỏ)và nếu hơn thì vẫn phải dùng(khi đó không có chỗ nối hợp lý mà chỉ là hợp lý nhất là cùng thì vẫn phải dùng)

mr.traanf
28-02-2011, 10:29 AM
Cắt và nối thép cho đúng vị trí và chiều dài ln là việc lơn trong BTCT và đã có trong giáo trình hêt. Quy định chỉ để cụ thể hóa thôi

Cắt thép để biểu đồ bao VL ôm sát biểu đồ bao M (tính kinh tế). Cần tính ln để thép neo chắc chắn vào vùng nén.

Nối thép ( buột, hàn, ren): kg nên nối thép vùng kéo ở vị trí có M lớn nhất.

Dầm nhịp lớn thì phải nối thép thôi (vì cây thép chỉ dài 11,7m), nối hàn ln chỉ 6d-12d được dùng rất nhiều

tuongnhu1990
28-02-2011, 03:47 PM
mấy anh cho em hỏi khi em tính ra thép chịu lực trong bản sàn thì có mấy phương án sử dụng được :
- nhịp biên: phi8a150, nhịp giữa :phi6a130
- nhịp biên phi6/8a120, nhịp giữa : phi6a130
- nhịp biên : phi8a150, nhịp giữa : phi6/8a180
vậy có phượng pháp nào vừa hợp lí vừa dễ thi công ko?

langlungcu
28-02-2011, 04:42 PM
mấy anh cho em hỏi khi em tính ra thép chịu lực trong bản sàn thì có mấy phương án sử dụng được :
dễ thi công à :
Phi 8a100 tuốt tuột tuồn tuôn...cả trên, cả dưới, cả trái cả phải , cả cạnh dài cả cạnh ngắn

mr.traanf
01-03-2011, 07:28 AM

Em nên chọn
Thép lớp dưới: D8a150xD6a150
Thép lớp trên: D8a120xD6a150

nol0984
11-03-2011, 05:48 PM
tính toán chi tiết chỉ mang tính tham khảo, khi bố trí thép phải xét đến sự liên tục của các ô sàn và dễ thi công nữa. vd o sàn thép d8a120, ô kế bên d8a150 thì nên bố trí chug là d8a120. vì nếu bố trí theo tưng ô pác thử tưởng tượng xem thép sàn sẽ cắt ra bao nhiêu loại, thi công cũng khó mà kiểm tra nỗi

vanhung_bmt
05-01-2013, 03:03 AM
cho mình hỏi chiều dài uốn móc tối thiểu cho thép không có gân là bao nhiêu, có người nói 7.5d, cso người nói 10d vậy ai đúng, tiêu chuẩn nào nói về cái này^^