PDA

View Full Version : Xác định nội lực trong sap và etabs?

Ba Phong
09-12-2010, 11:03 AM
trong khi học sap và etabs, việc xác định nội lực trong các cấu kiện nhiều khi rất rắc rối. Mong mọi người hướng dẫn cho giùm!

baongage
09-12-2010, 12:20 PM
trong khi học sap và etabs, việc xác định nội lực trong các cấu kiện nhiều khi rất rắc rối. Mong mọi người hướng dẫn cho giùm!

bác phải hiểu được cần xác định cái gì ở đâu để làm gì thì sẽ đơn giản đi liền.giả sử để thiết kế thép thì ở cột bác quan tâm đển 2 mặt cắt đầu và cuối.còn ở dầm thì quan tâm 3 mặt cắt ở 2 gối và ở nhịp..còn mấy chỗ còn lại thì để nâng cao hơn như là để cắt thép uốn thép....
nói chung sao khi run rùi thì bác tính dầm hay cột nào thì click phải vào nó rùi sẽ hiện lên bảng nội lực của riêng nó dễ xác định hơn .luck

Mr Cơm Phở
09-12-2010, 01:19 PM

Trước khi tiến hành phân tích trong quá trình dựng sd tính lam tuần tự và đặt tên cho cấu kiện. Khi xem kết quả nội lực chỉ cần xem cấu kiện của mình tên là gì, mọi việc sẽ trở lên dễ dàng hơn.:)

hoanxd
09-12-2010, 01:39 PM
bạn hỏi chung chung quá nên mọi người khó có câu trả lời cụ thể được.

trinhxd87
09-12-2010, 02:01 PM
Xem nội lực thanh nào. kích chọn thanh đó, sau đó kích chuột phải.
xem nội lực toàn hệ, vào display mà xem
Muốn có nội lực thành số, xuất ra excel. Chịu khó đọc sách, đi từng bước. chưa đọc kĩ những cái cơ bản nhất. Cần phải đi đã rồi hãy chạy.

vuxuantho
09-12-2010, 05:59 PM

Làm tuần tự cũng dễ thôi mà bạn. Khi bạn làm đúng theo trình tự chạy xong xuất nội lực sang Excel rồi. Bạn có thể bật labels (Ctrl+E). Nó sẽ cho bạn biết nội lực trong từng phần tử

nguyenquocai
09-12-2010, 07:22 PM
bạn nên đặt tên có thanh đó theo tên của mình (như COT1,COT2,........)
SAU ĐÓ XUẤT RA THÌ DỄ DÀNG XEM HƠN.
vài dòng mong giúp được bạn.

Ba Phong
10-12-2010, 09:46 AM
cái đó thì mình hiểu nhưng mình muốn hỏi là cách xác định chiều dương của nội lực và cách xác định hệ trục tọa độ cục bộ trong sap và etabs cơ.

Ba Phong
10-12-2010, 09:50 AM
cảm ơn các bác nhé!

baongage
10-12-2010, 04:11 PM
cái đó thì mình hiểu nhưng mình muốn hỏi là cách xác định chiều dương của nội lực và cách xác định hệ trục tọa độ cục bộ trong sap và etabs cơ.

khi run thì bác xem dấu + và- ở trước giá trị thì rõ
còn cái tọa độ cục bộ thì mình chưa hiểu bạn hỏi cái gì :confused:

ktx05a1
10-12-2010, 04:23 PM

Chắc ý bạn ấy nói là hệ trục tọa độ địa phương đó phải không!
Muốn hiện hệ trục, vào view/ set building viewoptions và chọn line local axes, với trục màu đỏ là trục 1, trắng là trục 2, và xanh là trục 3 đó.
Bạn nên đọc lại lý thuyết etab thì sẽ rõ!
Chúc bạn học tốt!:D

nguyenquocai
10-12-2010, 04:30 PM

chiều đương là sao bạn.
âm dương thể hiện qua dấu mà.
còn ách xác định hệ trục tọa độ cục bộ trong sap và etabs:
chắc là bạn hỏi quy ước chiều tọa độ địa phương của thanh phải không.
truc1:hướng từ star->end.
truc 2: nằm tỏng mặt phẳng thẳng đứng chứa truc 1.(nếu dầm thì truc 2 cùng phương truc Z, còn cột thì cung phương với truc X )
truc 3:xác định bằng cách quay "đinh ốc" từ truc 1 sang trục 2 trong mp chứa nó và góc quay là nhỏ nhất (90do).chiều tiến của đinh ốc là chiều trục 3.(quy tắc bàn tay phải đó bạn)
vài dòng mong giúp được bạn.

boyunlovely
10-12-2010, 04:36 PM
Màu đỏ:Cái này thì bạn nhấn tổ hợp phím Ctrl +E tại hộp Joints/Frames/Areas click Local Axes nó sẽ hiện lên hệ trục tọa độ địa phương của phần tử đó ứng với Joints là nút, Frame là thanh, Area là tấm. Trục màu đỏ là trục 1,màu trắng là trục 2 và màu xanh là trục 3.

nguyenquocai
10-12-2010, 04:39 PM
Màu đỏ:Cái này thì bạn nhấn tổ hợp phím Ctrl +E tại hộp Joints/Frames/Areas click Local Axes nó sẽ hiện lên hệ trục tọa độ địa phương của phần tử đó ứng với Joints là nút, Frame là thanh, Area là tấm. Trục màu đỏ là trục 1,màu trắng là trục 2 và màu xanh là trục 3.

cái này là xem (hiển thị)không phải xác định.

boyunlovely
10-12-2010, 04:46 PM
cái này là xem (hiển thị)không phải xác định.
Cám ơn a đã nhắc nhở nhưng ý e muốn bạn ấy bật hiển thị này lên quan sát rồi sẽ hiểu quy luật của nó:D.

ktx05a1
10-12-2010, 04:56 PM

Thực ra thì bạn chỉ cần xem biểu đồ nội lực trong etab thì sẽ rút ra được kết luận ngay thôi.
Giả sử như bạn không biết moment âm, dương thì căng thớ nào, có đúng với lý thuyết học trong trường không. Thì bạn chỉ cần show moment trong etab, chuột phải và thấy ngay là M- căng thớ trên, và ngược lại. Còn lực dọc và lực cắt thì cũng vậy thôi!
Vài dòng!

vuxuantho
11-12-2010, 09:24 AM
Nhân tiện trao đổi về nội lực. Bạn nào có kinh nghiệm trong tổ hợp tải trọng rồi thì truyền lại cho mình ít. Trước giờ đọc trong diễn đàn thấy mỗi người có một ý kiến riêng. Mình tham khảo nhiều sách nhưng mà vẫn chưa thành thạo trong phần tính thép theo TCVN. Ai biết thì chia sẻ với mình nhé
Thanks! Nhiều nhiều nhé

hcsiem
14-06-2012, 05:21 PM
Cảm ơn các "Tiền bối" và các sư huynh đệ đồng môn!
Em đã hiểu cái trục tọa độ địa phương rồi! Nhân đây cho em hỏi dấu của moment ngoại lực để nhập vào trong sap và etabs. cụ thể là em muốn nhâp moment vào dầm móng em đã tạo trong mặt phẳng Oxz. (mô hình bài toán xin xem giúp em trong file ảnh đính kèm)
http://www.mediafire.com/?b03ckfb968n6wy8
Em đã nhập như trong hình sau:
http://www.mediafire.com/?wjt43mwvp47itt8
Nhưng không biết đúng chưa xin chỉ bảo em. Cảm ơn mọi người!

huynhhung
05-10-2013, 10:44 AM
Cảm ơn các "Tiền bối" và các sư huynh đệ đồng môn!
Em đã hiểu cái trục tọa độ địa phương rồi! Nhân đây cho em hỏi dấu của moment ngoại lực để nhập vào trong sap và etabs. cụ thể là em muốn nhâp moment vào dầm móng em đã tạo trong mặt phẳng Oxz. (mô hình bài toán xin xem giúp em trong file ảnh đính kèm)
http://www.mediafire.com/?b03ckfb968n6wy8
Em đã nhập như trong hình sau:
http://www.mediafire.com/?wjt43mwvp47itt8
Nhưng không biết đúng chưa xin chỉ bảo em. Cảm ơn mọi người!

Moment bác nhập sai rồi . Momen âm bác nhập ngược lại mới đúng.