PDA

View Full Version : Bản vẽ kết cấu nhà dân 2 tầng?

lulu_ht2006
15-12-2010, 07:59 AM
Xin chào mọi người,em là người mới ra trường chưa có kinh nghiệm thực tế nên khi được giao thiết kế nhà dân S=5x20m nhà 2 tầng em chưa có kinh nghiệm thiết kế kết cấu,mà đặc biệt là kinh nghiệm đặt thép.Em định chạy nội lực nhưng mà thế thì lâu lắm nên mọi người có thể giúp đỡ hoặc cho em bản vẽ cad nhà dân loại này được không?
em cảm ơn trước:)

capminhanh
15-12-2010, 02:45 PM
Xin chào mọi người,em là người mới ra trường chưa có kinh nghiệm thực tế nên khi được giao thiết kế nhà dân S=5x20m nhà 2 tầng em chưa có kinh nghiệm thiết kế kết cấu,mà đặc biệt là kinh nghiệm đặt thép.Em định chạy nội lực nhưng mà thế thì lâu lắm nên mọi người có thể giúp đỡ hoặc cho em bản vẽ cad nhà dân loại này được không?

Mới ra trường cứ dựa vào lời nói của người này nguoi kia nhà vẽ ko ra đâu e a.cứ chạy bằng nội lực chính mình đã.co gì cần a e tư vấn!!!

tuanlt
15-12-2010, 02:58 PM
Có cái này xem thử.

tuanlt
15-12-2010, 03:00 PM
Mới đầu thì cố gắng chạy nội lực để có cơ sở đặt thép. Tham khảo thêm các bản vẽ, tích cực ra công trường tích lũy kinh nghiệm.
Sau này thì cứ có kiến trúc là phang thôi, chứ tính toán nữa thì bao giờ mới xong. Làm kết cấu nhà dân ít tiền, làm chỉ 1-2 ngày là phải xong mới được.

alias05
15-12-2010, 03:03 PM
Mình cũng là dân mới ra như bạn, làm cũng mới đc có 1;2 cái nhà dân. Cũng có một chút chút kinh nghiệm. Xin mạo phạm góp vài ý kiến như này:
- Bạn nên chạy nội lực ít nhất 1 lần cho biết, ko nên làm bừa. Bởi rồi quen thôi.
- Thép sàn nhà dân nên làm 2 lớp. :D:D

lulu_ht2006
15-12-2010, 03:44 PM
Cảm ơn ý kiến của các bác.Mình cũng muốn chạy sap thử lần cho biết thực tế giữa ĐA bêtoong các thầy ra có giống với thực tế không.
Nhưng quan trong nhất vẫn là phần tính toán khối lượng các cấu kiện và phân phối tải trọng bạn nào có cách ghì làm nhanh mà làm hẳn trên máy thi chỉ cho mình với vì mình làm đồ án tốt nghiệp củng tính tay nên giờ làm thế thì không được rôi

ngoctan_q
15-12-2010, 03:47 PM
Cảm ơn ý kiến của các bác.Mình cũng muốn chạy sap thử lần cho biết thực tế giữa ĐA bêtoong các thầy ra có giống với thực tế không.
Nhưng quan trong nhất vẫn là phần tính toán khối lượng các cấu kiện và phân phối tải trọng bạn nào có cách ghì làm nhanh mà làm hẳn trên máy thi chỉ cho mình với vì mình làm đồ án tốt nghiệp củng tính tay nên giờ làm thế thì không được rôi

Dựng mô hình khung ko gian chất tải gồm TT, HT sàn là ok, có chém thêm gió thì chém cho biết -> thép tăng nhiều!
Run ra thép là ok!
Xem kết quả đối chiếu với các bản vẽ nhà dân cũ xem thế nào -> rút ra đánh giá!

lulu_ht2006
15-12-2010, 04:02 PM
có dựng khung không gian hay khung phẳng thì cũng phải tính ra tải đã chứ,ý mình là từ bản vẽ kiến trúc tính ra các tải trọng thì có phần mềm hay excel ghì thì mọi người giup đỡ

nguyenquocai
15-12-2010, 04:04 PM
có dựng khung không gian hay khung phẳng thì cũng phải tính ra tải đã chứ,ý mình là từ bản vẽ kiến trúc tính ra các tải trọng thì có phần mềm hay excel ghì thì mọi người giup đỡ

làm một cái cho riêng mỉnh mà sài nè.
trên mạng (dien đan cũng nhiều) bạn dơn về chỉnh sữa lại rồi dùng.
tự minh làm mới tin đúng bác ạh.

link_lucky
15-12-2010, 05:19 PM
Các bác cho em hỏi. Khi thiết kế nhà dân, trường học tầm vài tầng (<3 tầng) thì mình nên chạy khung phẳng phải không ạ! Khi đó mình xđ tải với dồn tải cho khung y như trong bê tông 2 phải không ạ? Chạy bằng SAP2000 được nội lực rồi thì mình phải tổ hợp các trường hợp lại. Rồi có nội lực rồi lại tính thép......vv......em đọc comment ở trên có anh chỉ làm trong 1,2 ngày là xong vậy mà bọn em làm cả trong gần 1 kỳ.hix :( Vậy cho em hỏi các anh có thể share cho em cách làm của các anh sao nhanh được thế ạ. Em cảm ơn! :)

tuanlt
15-12-2010, 05:31 PM
Muốn làm nhanh cần:
1. Có kinh nghiệm, cái này phải tích luỹ.
2. Có "đồ nghề": Có sẵn bản vẽ các công trình tương tự, lúc cần là lấy ra sửa thôi, không vẽ mới. Thực tế tui làm ít khi vẽ mới lắm, toàn lấy cái mình làm rồi ra thay lại thép thôi. Ngoài ra cần có một số file Excel để làm vài bài tính nhỏ. Sử dụng RDW cũng rất nhanh.
3. Có cách tính tay nhanh, đơn giản: Không chạy nội lực, chỉ tính tay, tự dồn tải vào từng cấu kiện theo nguyên tắc "chia để trị": tức là không cần giải khung, chỉ cần tách từng cấu kiện ra tính. Ví dụ dầm thì chỉ cần chọn vài cái dài nhất rồi tính. Cột thì ít khi tính lắm vì chỉ 2-3 tầng. Tất nhiên nếu công trình nhà nước thì phải có thuyết minh tính toán. Khi đó cứ...vẽ xong đã, thuyết minh làm sau, kiểu gì chả...mafia được, kể cả file nội lực của SAP (vào thẳng file text khi xuất sang Excel mà sửa chứ khó khăn gì, ai vào đó mà kiểm tra).
4. Có khả năng "tự phân phối nội lực" theo kinh nghiệm và nguyên tắc "Moment quanh một nút phân phối cho các cấu kiện quy tụ vào nút theo tỉ lệ độ cứng của chúng", cái này là của cái anh CHKC nha.
Mà kinh nghiệm trên chỉ áp dụng cho nhà nhỏ, ít quan trọng mà cần làm nhanh thôi nhé. Chống chỉ định với người chưa có kinh nghiệm thiết kế.

lulu_ht2006
16-12-2010, 08:16 AM
mọi người share file excel cho moi nguoi dung voi,tim trên goo mất công mà ko đúng nữa

:)

thank trước

tieulamhuy
16-12-2010, 01:11 PM

Nhà hai tầng thì tính khung phẳng thôi. Cái này cũng đơn giản mà. Bạn cứ chạy nội lực và chạy thép dầm và thép cột trong SAP. Kiểm tra với kết quả tính toán của mình. Mình kiểm tra luôn thấy As trong SAP luôn lớn hơn As mình tự tính. Nếu muốn làm nhanh thì bạn chọn As trong Sap luôn. Còn bạn muốn tiết kiệm thì tự mình tính thép thôi. :D

tieulamhuy
16-12-2010, 01:15 PM

Chạy NL củng đâu mất time nhiều lắm đâu bạn. Trong SAP có phần tính thép dầm, thép cột... Bạn cứ vào đó chạy ra thép là được. Thép mà Sap tính mình thấy an toàn lắm. Nếu muốn tiết kiệm bạn phải kiểm tra lại kết quả của mình tính xem sao.

KimKhoa
16-12-2010, 01:16 PM
Mới ra trương thì càng phải tự làm em a.
sau do dua cho 1 KS nao do co kinh nghiem check dum.
Dan dan moi cứng tay nghe duoc
Nha 2 tang thi don gian ma

Chuc thành công

duyenhubt
16-12-2010, 01:19 PM
a e nào cần tài liệu học tạp ngành XD thì pm theo địa chỉ email: "congduyen.him91@yahoo.com"
có rất nhiều tài liệu phục vụ cho chuyên ngành XD dân dụng và công nghiệp...

lulu_ht2006
17-12-2010, 07:33 AM
chào tất cả mọi người.Ai có bản excel tình khối lượng các cấu kiện cơ bản thì up lên cho mọi người với

tuanlt
17-12-2010, 08:20 AM
Nếu bạn chưa có bảng Excell thì dùng tạm RDW cũng rất nhanh.
Còn nói thật nếu mà chạy Sap thì phải rất thành thạo và có kinh nghiệm chứ không mất cả ngày không xong mà chưa chắc đã đúng. Nhà dân nhỏ gọn tính tay cho nhanh. Dĩ nhiên chỉ là tính sơ bộ thôi.
Ví dụ:
1. Tính cột: Bạn chia tải cho cột bằng cách xác định diện chịu tải của nó như khi học trong trường (chia đôi nhịp, bước, gian). Sàn 100 thì tĩnh tải độ 300-350 kG/m2, nhà dân thì hoạt tải tối đa chỉ độ 300-400kG/m2 (thường chỉ cần lấy 300kG/m2 là an toàn rồi). Có Lực dọc nhập vào RDW tính thép, sau đó kể đến cột còn chịu moment (do gió, do chịu tải lệnh tâm) ta tăng thép lên một chút để chịu moment này là OK.
2. Tính dầm: Chọn độ 1-3 đoạn dầm dài nhất, chịu tải lớn nhất mà tính thôi. Chia tải vào dầm theo nguyên tắc đường chia tải sàn xuất phát từ góc nghiêng 45 độ (xem sách bê tông). Lấy tổng tải sàn độ 600-700 kG/m2 để dồn vào dầm.Tải tường thì dày 220 khoảng 500 kG/m2, dày 110 khoảng 300kG/m2. Nhân với chiều cao tầng là có tải tường phân bố trên dầm. Xong chuyện tải.
Tính nội lực: Để an toàn và nhanh gọn: Khi tính moment tại gối ta quan niệm đó là ngàm thì moment là ql^2/12, khi tính moment tại nhịp coi gối là khớp thì M = q^l2/8, như thế là có được moment to nhất rồi trong mọi trường hợp. Nhưng kể đến độ xoay hạn chế của gối (không phải là ngàm cứng tuyệt đối ) có thể lấy Mg=0.75*ql^2/12 = ql^2/16 và Mg=0.75*ql^2/8. Dĩ nhiên lúc này là ta lấy ứng với 2 trường hợp khác nhau của gối (lúc đầu là ngàm, sau là khớp) nên tổng giá trị tuyệt đối của chúng không phải là ql^2/8 (như luật treo moment trong dầm). Cách này tuy sơ lược nhưng được cái là nhanh và có đủ độ an toàn (chứ không phải tin cậy) cần thiết vì đã kể đến các tình huống bất lợi nhất của dầm.
3. Tính sàn: Sàn thông thường không tính mà chỉ đặt thép theo kinh nghiệm. Muốn tính chọn một ô to nhất, nhập kích thước vào RDW, lấy tải từ 0.6-0.7T/m2. Ra thép ngay.
4. Tính móng nông: Coi đất có cường độ chịu tải quy ước độ 10-15T/m2, lấy lực dọc ở cột (đã tính ở trên) chia cho cường độ này ra diện tích đáy móng.
5. Các bước tính sơ bộ coi như đã xong. Cân đối lại cốt thép một chút theo kinh nghiệm thực tế và kinh nghiệm phân tích nội lực.
Bây giờ là kiếm một bản vẽ thật tốt, tốt nhất là do mình vẽ, để sửa thôi, chủ yếu là thay thép. Xong
Tui có cái file Excell nho nhỏ hỗ trợ bạn chọn thép khi bạn đã tính thép bằng bất cứ công cụ gì. Xin gửi bạn dùng thử. Tui có rất nhiều file hỗ trợ tính thép bằng Excell tự lập rất tiện, tiếc là ngày xưa ổ cứng bị bét nên mất gần hết rồi.

donchihotte
17-12-2010, 08:39 AM
@tuanlt: bản vẽ của bác trình bày rất chi tiết ( nhất là bản kc), em thấy cách trình bày hình như bác sử dụng phần mềm tính toán bố trí thép rùi xuất ra cad fải không ạ??, em thấy cách thề hiện này rất giống với ctrình thep2k mà bác amosis giới thiệu hìhì.
Bác đánh lẻ mà có nhiều công cụ hỗ trợ thế này thì còn gì bằng hìhì:D
Mong học hỏi nhiều từ bác
CHúc bác súc khỏe & thành công!

tuanlt
17-12-2010, 08:47 AM
@tuanlt: bản vẽ của bác trình bày rất chi tiết ( nhất là bản kc), em thấy cách trình bày hình như bác sử dụng phần mềm tính toán bố trí thép rùi xuất ra cad fải không ạ??, em thấy cách thề hiện này rất giống với ctrình thep2k mà bác amosis giới thiệu hìhì.
Bác đánh lẻ mà có nhiều công cụ hỗ trợ thế này thì còn gì bằng hìhì:D
Mong học hỏi nhiều từ bác
CHúc bác súc khỏe & thành công!
Không phải bạn ạ. Tui "không từ thủ đoạn" nào để làm sao làm thật nhanh mà vẫn an toàn. Có thế mình mới tăng được hiệu suất công việc để kiếm được nhiều tiền. Vì năng suất lao động chủ yếu bằng = Số lượng sản phẩm (bản vẽ hay công trình)/thời gian.
Tui sử dụng kết hợp rất nhiều phương tiện: Dùng Excell, dùng RDW, dùng AutoLisp khi vẽ. Quan trọng là tui có kinh nghiệm và đã làm nhà dân rất nhiều, cũng đã chạy nội lực tử tế vài cái để kiểm tra. Ngoài ra khả năng tính nhẩm mà không cần máy móc gì cũng hỗ trợ cho công việc được nhanh.
Những cái tôi nói ở đây chỉ đối với nhà dân, nhà nhỏ ít tầng không cần chính xác lắm mà thôi.
Ngoài ra vì vẽ chiếm nhiều thời gian nên nếu bạn vẽ nhanh, vẽ tốt, sử dụng được nhiều Lisp và có những mẹo vặt thì mới tăng tốc độ được. Vì nhà dân là mình tranh thủ kiếm thêm vào ban đêm thôi, ngày phải làm việc công ty. Làm nhanh để còn ngủ hoặc xem phim, xem bóng đá. Rảnh rỗi còn làm việc khác nữa bạn ạ.
Chúc bạn luôn có cách tăng hiệu suất công việc cao.

donchihotte
17-12-2010, 08:52 AM
:D hìhì bác sử dụng lisp à! hay quá nhỉ , em thì chưa dùng cái nì, cũng hông biết dùng :D, bác có thể bày cho em với, đúng thật vẽ là giai đoạn tốn nhiều thời gian nhất, nếu có được sự hỗ trờ từ líp thì còn gì bằng nữa hìhì. Bác chỉ em với nhá ! thanks bác trước
p/s: bác có thể cho em cái file đầy đủ của kiến trúc nhà mà bác up ở trên không ( nhà ông Điệp ấy), thanks bác.
meo của em : don_chihotte@yahoo.com

tuanlt
17-12-2010, 09:02 AM
Xin lỗi bạn nhé, bây giờ tui phải ra công trường rồi. Hẹn dịp khác sẽ gửi luôn cả một số phối cảnh nữa. Mấy cái nhà dân tui thường ôm luôn cả kiến trúc điện nước dự toán luôn. Nên mới bày ra cái trò học 3d đấy. Tui biết bạn cũng đang mày mò 3d mà.

donchihotte
17-12-2010, 09:06 AM
@tuanlt: thanks bác thêm lần nữa. em cũng đang tập tọe đánh lẻ như bác hìhì:D, cũng ôm xô luôn từ A-Z, nhưng em chưa có nhiều ctrình , đang lấy mấy cái của nggười thân chú bác để giới thiệu sản phẩm.
Mong được học hỏi nhiều từ bác!
p/s: cám ơn cách bày vray camera của bác, em đã làm được rùi, đúng là vraycamera đẹp lung linh luôn hìhì:D.

linhlequynh
17-12-2010, 09:27 AM
Các anh cho e hỏi: khi mô hình nhà thấp tầng trên SAP hay Etabs thì tải cầu thang có tính vô khung nhà luôn hay không vậy?

donchihotte
17-12-2010, 09:29 AM
Các anh cho e hỏi: khi mô hình nhà thấp tầng trên SAP hay Etabs thì tải cầu thang có tính vô khung nhà luôn hay không vậy?

mô hình luôn cầu thang vào đi bạn , phần mềm giờ mạnh mà
mô hình vào luôn đi bạn sẽ thấy tải chân cột tăng lên đấy hìhì

lulu_ht2006
17-12-2010, 02:14 PM
Cảm ơn bạn rất nhiều,mình đúng là khâm phục bạn.bạn là người rất rất nhiệt tình và đầy nhiệt huyết với ngành,hy vong sẽ có nhiều thành viên như bạn.Mong một ngày mình được như bạn.

xuan123
21-12-2010, 04:50 PM
lam do an ma e ko pit j het phai lam sao day

P___D
07-08-2011, 01:48 PM
Gửi các bạn trong Diễn đàn bản vẽ kết cấu nhà 3 tầng để tham khảo
Đóng góp cho diễn đàn môt tí tẹo...

svk35
07-08-2011, 03:29 PM
Cho mình hỏi làm sao xuất file kết cấu tronh cad sang sap

svk35
07-08-2011, 03:29 PM
Em sinh viên năm hai nên hơi non vấn đề này

svk35
07-08-2011, 03:30 PM
Các bác có file mới hãy gủi cho em theo mail nay né: challengingall@yahoo.com
cám ơn bằng cả tấm lòng

huyesgc
07-08-2011, 06:02 PM
Gửi các bạn trong Diễn đàn bản vẽ kết cấu nhà 3taangf để tham khảo
Đóng góp cho diễn đàn môt tí tẹo...

Đây cũng đc coi là 1 hồ sơ KTTC ( phần kết cấu ) á? :))

terrible
07-08-2011, 07:00 PM
Còn nói thật nếu mà chạy Sap thì phải rất thành thạo và có kinh nghiệm chứ không mất cả ngày không xong mà chưa chắc đã đúng. Nhà dân nhỏ gọn tính tay cho nhanh. Dĩ nhiên chỉ là tính sơ bộ thôi.
Ví dụ:
1. Tính cột: Bạn chia tải cho cột bằng cách xác định diện chịu tải của nó như khi học trong trường (chia đôi nhịp, bước, gian). Sàn 100 thì tĩnh tải độ 300-350 kG/m2, nhà dân thì hoạt tải tối đa chỉ độ 300-400kG/m2 (thường chỉ cần lấy 300kG/m2 là an toàn rồi). Có Lực dọc nhập vào RDW tính thép, sau đó kể đến cột còn chịu moment (do gió, do chịu tải lệnh tâm) ta tăng thép lên một chút để chịu moment này là OK.
2. Tính dầm: Chọn độ 1-3 đoạn dầm dài nhất, chịu tải lớn nhất mà tính thôi. Chia tải vào dầm theo nguyên tắc đường chia tải sàn xuất phát từ góc nghiêng 45 độ (xem sách bê tông). Lấy tổng tải sàn độ 600-700 kG/m2 để dồn vào dầm.Tải tường thì dày 220 khoảng 500 kG/m2, dày 110 khoảng 300kG/m2. Nhân với chiều cao tầng là có tải tường phân bố trên dầm. Xong chuyện tải.
Tính nội lực: Để an toàn và nhanh gọn: Khi tính moment tại gối ta quan niệm đó là ngàm thì moment là ql^2/12, khi tính moment tại nhịp coi gối là khớp thì M = q^l2/8, như thế là có được moment to nhất rồi trong mọi trường hợp. Nhưng kể đến độ xoay hạn chế của gối (không phải là ngàm cứng tuyệt đối ) có thể lấy Mg=0.75*ql^2/12 = ql^2/16 và Mg=0.75*ql^2/8. Dĩ nhiên lúc này là ta lấy ứng với 2 trường hợp khác nhau của gối (lúc đầu là ngàm, sau là khớp) nên tổng giá trị tuyệt đối của chúng không phải là ql^2/8 (như luật treo moment trong dầm). Cách này tuy sơ lược nhưng được cái là nhanh và có đủ độ an toàn (chứ không phải tin cậy) cần thiết vì đã kể đến các tình huống bất lợi nhất của dầm.
3. Tính sàn: Sàn thông thường không tính mà chỉ đặt thép theo kinh nghiệm. Muốn tính chọn một ô to nhất, nhập kích thước vào RDW, lấy tải từ 0.6-0.7T/m2. Ra thép ngay.
4. Tính móng nông: Coi đất có cường độ chịu tải quy ước độ 10-15T/m2, lấy lực dọc ở cột (đã tính ở trên) chia cho cường độ này ra diện tích đáy móng.
5. Các bước tính sơ bộ coi như đã xong. Cân đối lại cốt thép một chút theo kinh nghiệm thực tế và kinh nghiệm phân tích nội lực.
Bây giờ là kiếm một bản vẽ thật tốt, tốt nhất là do mình vẽ, để sửa thôi, chủ yếu là thay thép. Xong
Tui có cái file Excell nho nhỏ hỗ trợ bạn chọn thép khi bạn đã tính thép bằng bất cứ công cụ gì. Xin gửi bạn dùng thử. Tui có rất nhiều file hỗ trợ tính thép bằng Excell tự lập rất tiện, tiếc là ngày xưa ổ cứng bị bét nên mất gần hết rồi.
Đưa bảng tính lên mà xóa marco thì đưa lên làm gì?

huyesgc
07-08-2011, 07:08 PM
Gửi anh em 1 file kc nhà dân tham khảo. Các bạn chém nhẹ tay!
http://www.mediafire.com/?ytls41jt2bpiazw

nguyenhtml
07-08-2011, 09:27 PM
Ví dụ:

Không chạy được Macro anh ơi, up lại hộ e cái. thanks anh trước

hung.kta2006
07-08-2011, 10:17 PM

a ơi cho bản cad đi đc hem chứ a cho bản pdf a e chả tham khảo với sử dụng đc nhiều.nếu a có gửi cho e vào gmail hung.kta2006@gmail.com thanks a nhiều

tuanlt
08-08-2011, 11:09 AM
Không chạy được Macro anh ơi, up lại hộ e cái. thanks anh trước
Cái file này đâu có macro mà chạy. Bạn bấm ALT+F11 là biết ngay mà. Chả là ngày xưa định viết thêm ít mã VBA nhưng thấy cầu kỳ không cần thiết nên thôi. Bạn có thể xóa 2 cái Button (Thép bản, Thép dầm cột) cho nó khỏi ngứa mắt.
Cái file này công dụng nhỏ nhưng ý của mình là muốn cho anh em mới ra trường tham khảo cách sử dụng Excell rất hiệu quả cho công việc thôi. Bạn thấy đấy, ở file này bạn có thể chọn và thay đổi thép chọn một cách đơn giản và linh hoạt. Thời gian lập file này cũng chỉ khoảng 1h thôi mà.

QuyHoi_KSXD
08-08-2011, 11:28 AM
Cái file này đâu có macro mà chạy. Bạn bấm ALT+F11 là biết ngay mà. Chả là ngày xưa định viết thêm ít mã VBA nhưng thấy cầu kỳ không cần thiết nên thôi. Bạn có thể xóa 2 cái Button (Thép bản, Thép dầm cột) cho nó khỏi ngứa mắt.
Cái file này công dụng nhỏ nhưng ý của mình là muốn cho anh em mới ra trường tham khảo cách sử dụng Excell rất hiệu quả cho công việc thôi. Bạn thấy đấy, ở file này bạn có thể chọn và thay đổi thép chọn một cách đơn giản và linh hoạt. Thời gian lập file này cũng chỉ khoảng 1h thôi mà.

Rất ngưỡng mộ bác Tuấn Lắm Tiền, trình Cell của bác chắc đạt đến Level 9 rồi. Nhà bác ở mô??hôm nào em khăn gói quả mướp đắng đến bái sư nhé, he he
Thanks so much!
Best regards!

tuanlt
08-08-2011, 11:36 AM
Rất ngưỡng mộ bác Tuấn Lắm Tiền, trình Cell của bác chắc đạt đến Level 9 rồi. Nhà bác ở mô??hôm nào em khăn gói quả mướp đắng đến bái sư nhé, he he
Thanks so much!
Best regards!
Ối giời, kiếm bác mô mà trình kiếm tiền ngoại hạng ấy (không có level) mà học, chứ mấy cái lặt vặt của tui chỉ để đánh mấy con nhà dân kiếm tiền nộp vợ đi chợ thôi mà.:)

QuyHoi_KSXD
08-08-2011, 11:39 AM
Ối giời, kiếm bác mô mà trình kiếm tiền ngoại hạng ấy (không có level) mà học, chứ mấy cái lặt vặt của tui chỉ để đánh mấy con nhà dân kiếm tiền nộp vợ đi chợ thôi mà.:)

Bác cứ khiêm tốn. Một lần khiêm tốn chả bằng bốn mươi lần tự kiêu đấy bác.:D
Trình Cell của bác chắc cũng đạt đến mức thượng thừa roài ấy chứ.:p
em công nhận là cái thằng Cell nó tính toán hay thiệt, sử dụng nó quả là rất thuận cho công việc tính toán của kỹ sư kết cấu, giảm thiểu được khối lượng tính toán rất lớn. Cảm ơn cái anh Cell này quá bác nhỉ???

linhlequynh
08-08-2011, 12:03 PM

Mình góp ý như vầy bạn đừng buồn nha:
Bạn mới ra trường mà đã được giao nha là may mắn rồi. Nhưng kiểu làm như bạn thì thật lòng mình thấy không vừa ý tí nào. Nhà bạn đuoc giao chỉ có 2 tầng thì chạy nội lực phải nói là cực kì đơn giản không mất nhiều thời gian, ra thép lại an toàn có thể ăn ngon ngu kĩ không lo lắng chi hết. Chứ theo ý bạn xin bản vẽ nhà dân thì lúc này xin được rồi sau này làm nhà có qui mô lớn hơn-> mức độ khó hơn thì làm gì có căn bản để làm.
Bạn cứ lập mô hình rồi ra nội lực để tính, có gì thắc mắc chỗ nào thì lên diễn đàn hỏi.Mình thấy mấy anh chị trên này tốt lắm, biết là chỉ liền ah. Mình cũng mới ra trường nên lấy đâu kinh nghiệm, phải bắt đầu học hỏi nhiều lắm và tự làm để rút ra kn cho bản thân nè.
Chúc bạn thành công ( Mình có nói gì phật lòng bạn đừng giận nha) Rất vui được làm quen .
Mình có vài kinh nghiệm đặt thép nè:
1.Thép sàn: thép dưới: nên đặt thép phi 8 thay vì phi 6 ( vì khi thi công công nhân đi qua đi lại đạp dẹp thép 6 hết. hihi.)
Thép mũ: phi 10. Khoảng cách thép bao nhiêu là do kq tính toán.
2. thép cột, dầm: không nên làm nhiều loại thép. Chủ yếu xoay quanh mấy loại 20, 18, 16.( Mình làm nhà 3-6 tầng nên không dùng phi 14). Nhà bạn làm nên làm 16 thôi vì chỉ có 2 tấm
Chúc bạn thành công ( Mình có nói gì phật lòng bạn đừng giận nha) Rất vui được làm quen .

linhlequynh
08-08-2011, 12:07 PM
Muốn làm nhanh cần:
1. Có kinh nghiệm, cái này phải tích luỹ.
2. Có "đồ nghề": Có sẵn bản vẽ các công trình tương tự, lúc cần là lấy ra sửa thôi, không vẽ mới. Thực tế tui làm ít khi vẽ mới lắm, toàn lấy cái mình làm rồi ra thay lại thép thôi. Ngoài ra cần có một số file Excel để làm vài bài tính nhỏ. Sử dụng RDW cũng rất nhanh.
3. Có cách tính tay nhanh, đơn giản: Không chạy nội lực, chỉ tính tay, tự dồn tải vào từng cấu kiện theo nguyên tắc "chia để trị": tức là không cần giải khung, chỉ cần tách từng cấu kiện ra tính. Ví dụ dầm thì chỉ cần chọn vài cái dài nhất rồi tính. Cột thì ít khi tính lắm vì chỉ 2-3 tầng. Tất nhiên nếu công trình nhà nước thì phải có thuyết minh tính toán. Khi đó cứ...vẽ xong đã, thuyết minh làm sau, kiểu gì chả...mafia được, kể cả file nội lực của SAP (vào thẳng file text khi xuất sang Excel mà sửa chứ khó khăn gì, ai vào đó mà kiểm tra).
4. Có khả năng "tự phân phối nội lực" theo kinh nghiệm và nguyên tắc "Moment quanh một nút phân phối cho các cấu kiện quy tụ vào nút theo tỉ lệ độ cứng của chúng", cái này là của cái anh CHKC nha.
Mà kinh nghiệm trên chỉ áp dụng cho nhà nhỏ, ít quan trọng mà cần làm nhanh thôi nhé. Chống chỉ định với người chưa có kinh nghiệm thiết kế.

" Chống chỉ định với người chưa có kinh nghiệm thiết kế." câu này chính xác nè.Phan lụi ngủ thấy chẳng ngon

linhlequynh
08-08-2011, 03:43 PM

Vừa xem bản vẽ của bạn gởi lên.Mình dám chắc là bạn chỉ phan lụi chứ chẳng buồn tính toán. Không dám xem hết tập hồ sơ luôn

huyesgc
08-08-2011, 04:11 PM
Vừa xem bản vẽ của bạn gởi lên.Mình dám chắc là bạn chỉ phan lụi chứ chẳng buồn tính toán. Không dám xem hết tập hồ sơ luôn

Nhà em hành nghề đông y đã 10 đời mà chị :)
PS: Có bao jo mình phải đặt thép theo ý chủ đầu tư ko chị nhỉ? :)

Trungcdc
08-08-2011, 06:09 PM
Tại sao lại có khái niệm kết cấu nhà dân??? Tớ thật không hiểu nỗi. Nên nhớ là nếu nó sập thì nhà dân còn bị nặng hơn nhà nước.

newtran
10-08-2011, 10:06 AM
ban oi cho minh hoi nha 5 tang(5x20) cot khoang bao nhieu neu ke den ap luc gio (nha lech tang).ban nao biet cho minh vai y kien nha.thank

linhlequynh
10-08-2011, 04:48 PM
Nhà em hành nghề đông y đã 10 đời mà chị :)
PS: Có bao jo mình phải đặt thép theo ý chủ đầu tư ko chị nhỉ? :)

Tại thấy anh kinh nghiệm nhiều quá nên đặt thép 4 cây 18 cho dầm 110x350 thì không biết nói sao

hung.kta2006
10-08-2011, 04:57 PM
ban oi cho minh hoi nha 5 tang(5x20) cot khoang bao nhieu neu ke den ap luc gio (nha lech tang).ban nao biet cho minh vai y kien nha.thank

mình cũng vừa chạy etabs con nhà 5x16 m nhà 3 tầng cột 22x22 có gió mà thép ra os.chắc của bạn cột phải 22x30 hoặc 22x35

vandung1988
10-08-2011, 05:53 PM
mình cũng vừa chạy etabs con nhà 5x16 m nhà 3 tầng cột 22x22 có gió mà thép ra os.chắc của bạn cột phải 22x30 hoặc 22x35
Nhà dân chạy ra os thì hơi vô lý, bởi vì nhịp nhà như vậy chắc là chỉ có cột biên, gió thì chọn vùng địa hình C chứ chọn vùng B thì hơi cao. Chất hoạt tải đều như nhà cao tầng cũng được, nhưng không biết cậu có xét giảm hệ số chút nào cho đúng thực tế không. Nói tóm lại một câu, mình gặp nhiều nhà ở quê đều cho cột bằng tường, các bác thợ đặt thép theo kinh nghiệm của họ và vẫn tôn tại theo thời gian:D

hung.kta2006
10-08-2011, 06:04 PM
Nhà dân chạy ra os thì hơi vô lý, bởi vì nhịp nhà như vậy chắc là chỉ có cột biên, gió thì chọn vùng địa hình C chứ chọn vùng B thì hơi cao. Chất hoạt tải đều như nhà cao tầng cũng được, nhưng không biết cậu có xét giảm hệ số chút nào cho đúng thực tế không. Nói tóm lại một câu, mình gặp nhiều nhà ở quê đều cho cột bằng tường, các bác thợ đặt thép theo kinh nghiệm của họ và vẫn tôn tại theo thời gian:D

công nhận như bác nói là đúng nhiều nhà làm cột 22x22 chả sao cả.

P___D
14-08-2011, 11:57 AM
Đây cũng đc coi là 1 hồ sơ KTTC ( phần kết cấu ) á? :))

????Cũng là bản vẽ kết cấu nhà 3 tầng đấy tôi bạn!!

congthinh62
04-09-2011, 05:07 PM
Mình góp ý như vầy bạn đừng buồn nha:
Bạn mới ra trường mà đã được giao nha là may mắn rồi. Nhưng kiểu làm như bạn thì thật lòng mình thấy không vừa ý tí nào. Nhà bạn đuoc giao chỉ có 2 tầng thì chạy nội lực phải nói là cực kì đơn giản không mất nhiều thời gian, ra thép lại an toàn có thể ăn ngon ngu kĩ không lo lắng chi hết. Chứ theo ý bạn xin bản vẽ nhà dân thì lúc này xin được rồi sau này làm nhà có qui mô lớn hơn-> mức độ khó hơn thì làm gì có căn bản để làm.
Bạn cứ lập mô hình rồi ra nội lực để tính, có gì thắc mắc chỗ nào thì lên diễn đàn hỏi.Mình thấy mấy anh chị trên này tốt lắm, biết là chỉ liền ah. Mình cũng mới ra trường nên lấy đâu kinh nghiệm, phải bắt đầu học hỏi nhiều lắm và tự làm để rút ra kn cho bản thân nè.
Mình có vài kinh nghiệm đặt thép nè:
1.Thép sàn: thép dưới: nên đặt thép phi 8 thay vì phi 6 ( vì khi thi công công nhân đi qua đi lại đạp dẹp thép 6 hết. hihi.)
Thép mũ: phi 10. Khoảng cách thép bao nhiêu là do kq tính toán.
2. thép cột, dầm: không nên làm nhiều loại thép. Chủ yếu xoay quanh mấy loại 20, 18, 16.( Mình làm nhà 3-6 tầng nên không dùng phi 14). Nhà bạn làm nên làm 16 thôi vì chỉ có 2 tấm

cho em hỏi là khi em tính kết cấu 1 số nhà 2 - 3 tầng khi tính ra thép cột tầng 3 là phi 14 có khi 1 số cột tầng 2 là phi 14 tùy công năng sử dụng khi tính toán mà ra vậy. thế theo anh là đặt 16 là để an toàn kinh nghiệm của anh là vậy ạ. em là sv năm cuối nên còn non lắm

lthienkt
04-09-2011, 05:28 PM
Tại sao lại có khái niệm kết cấu nhà dân???
Sao lại không có hả bác, nhà nào mà chẳng là nhà dân
1. Nhà của dân - Nhà dân
2. Nhà của quan, quan lại là đầy tớ của dân -> Nhà dân
Còn ngoài 2 loại này thì em chưa biết :D:D

thequang187
11-09-2011, 05:54 PM
bác tuanlt nói vậy e kết lắm.

tranvanloi
23-09-2011, 11:05 AM
công trình bạn thiết kế ổn rồi . nhưng chưa tiết kiệm lắm .

taix3bkdn
24-09-2011, 11:02 AM
a e nào cần tài liệu học tạp ngành XD thì pm theo địa chỉ email: "congduyen.him91@yahoo.com"
có rất nhiều tài liệu phục vụ cho chuyên ngành XD dân dụng và công nghiệp...

Anh có thể shared link lên cho anh em cùng tham khảo được không? Hj thanks:D

tho2506
24-09-2011, 12:13 PM
Cho em hỏi! em làm nhà 2 tầng khoảng 7x20m nhưng không biết kc móng như thế nào( vì em phân vân ko biết nên chạy nội lực hay là tính như thế nào để cho nhanh nhỉ) không biết lấy nội lực từ đâu là hay nhất, vì mới ra truòng nên mong giúp đỡ. Đừng cười nha

thienhuuho
23-10-2011, 09:45 PM
xin ban ve nha 1tang 1 tret

thienhuuho
23-10-2011, 09:46 PM
xin ban ve nha 1 tret 1 lau
mail: hohuuthien2003@yahoo.com

hoangnhung91
28-04-2012, 12:41 AM
cho mình xin bản vẽ chi tiết nhà ở 2 tầng gồm mặt cắt,mặt đứng nha?
thank nhieu nha

kysudom
19-05-2012, 12:54 AM
e đang học sap.nhưng đến phần khai báo tải trọng e lại làm không được.các anh giảng giải cụ thể cho em với.em cảm ơn nhiều ạh

tinhutech198
19-05-2012, 01:20 AM
e đang học sap.nhưng đến phần khai báo tải trọng e lại làm không được.các anh giảng giải cụ thể cho em với.em cảm ơn nhiều ạh

Define/load case.
Túm lại mua sách về đọc.Có hình minh họa.

messi
23-10-2012, 10:25 AM
Có Anh,chị nào có bản vẽ kiến trúc,kết cấu đầy đủ về nhà dân dụng 2-3 tầng không ah.
Nếu có thì gửi cho em bản,nhà em đang có ý định làm cái nhà,mà em không tìm ra cái mẫu nào cả,mong mọi người giúp đỡ.
Email:Tiendungx1d@gmail.com

lulu_ht2006
27-11-2012, 11:19 AM
a e nào có bản cad full nhà nghỉ 7 tâng diện tích 7x20m không cho mình tham khảo với, công ty đang dục tiến độ. a e nào có hồi âm nhanh cho mình vói nha.
gmail: nguyenhung7286@gmail.com
mình xin chân thành cảm ơn nha.

cuongtrantsb
18-03-2013, 04:12 AM
E là sinh viên, các a chị nào có bản vẽ kết cấu nhà đơn giản, tối đa 4 tâng thôi,5 tâng cũng đc, bản vẽ kết cấu dầm cột các tầng và bản vẽ mặt cắt đứng thể hiện chiều cao các tâng, cho e xin với, e tìm hoài ko ra mà ngày kia e phải nộp bản vẽ rồi, 3h sáng rồi mày mò 1 mình buồn quá các a chị, xin giúp e với, mail: cuongtrantsbd@gmail.com

tminhhieu
26-06-2013, 04:11 PM
ai có bản vẽ kết câu nàh phố 2 tầng 9,2x18,3m khong hoặc tương tự cũng được cho mình xin với.

hhh_aaa
31-07-2013, 12:58 PM
bác nào có bản vẽ nhà dân 2 tầng xây ở nông thôn cho em xin với!!!! Em xin chân thành cảm ơn!
email: lehoan_ds@yahoo.com

cmengenie
31-07-2013, 03:35 PM
bác nào có bản vẽ nhà dân 2 tầng xây ở nông thôn cho em xin với!!!! Em xin chân thành cảm ơn!
email: lehoan_ds@yahoo.com

Nhà cho ông bà ở quê, thi thoảng có con cháu về chơi. Tham khảo và biến tấu.

http://www.mediafire.com/download/euczv3qu2yc351m

trantoan71
05-08-2013, 11:02 PM
minh muon sin cac ban ban ve nha ong 5*16 mot tret mot lau mot tum ban nao co ch minh xin nhe mail cua minh ne toangiabinh@gmail.com minh cam on

phunguyenbg
20-03-2014, 05:18 AM
minh muon xay nha khoang 300tr tren dat bang dt 5x30m. gom 1 p khach, 1 p bep an, 1 wc , 1 ngu 1 kho, co san truoc 4m con lai la san sau va vuon.
tang 2 gom 1 p thờ, 1 sinh hoat chung, 1 tam va wc rieng, san poi , san thuong, 2 p.ngu nua... phuong an la tien den dau xay den do. cam on bac nhieu

tr hoan
20-03-2014, 08:58 AM
minh muon xay nha khoang 300tr tren dat bang dt 5x30m. gom 1 p khach, 1 p bep an, 1 wc , 1 ngu 1 kho, co san truoc 4m con lai la san sau va vuon.
tang 2 gom 1 p thờ, 1 sinh hoat chung, 1 tam va wc rieng, san poi , san thuong, 2 p.ngu nua... phuong an la tien den dau xay den do. cam on bac nhieu

Cái thói không đọc quy định bỏ đi. Viết không dấu khó chịu lắm
Bạn mới càng cần phải đọc kỹ trước khi viết bài bạn nhé.
Ví như tham gia giao thông chắc chêt rồi mới bảo "quên không đọc kỹ luật giao thông sao?"

zerosg
20-03-2014, 09:48 AM

<< bác muốn vẽ,em vẽ được
- mà em có cái tật ngồi vẽ kiến trúc,phải ra quán cafe quỳnh như bên bắc hải,có chân dài đi tới đi lui rót nước trà đá,mới có hứng vẽ,bác trả cafe em đi,em vẽ giùm cho :D

tinhutech198
20-03-2014, 10:31 AM
<< bác muốn vẽ,em vẽ được
- mà em có cái tật ngồi vẽ kiến trúc,phải ra quán cafe quỳnh như bên bắc hải,có chân dài đi tới đi lui rót nước trà đá,mới có hứng vẽ,bác trả cafe em đi,em vẽ giùm cho :D

Thế mình nhờ bạn Trung vẽ dùm 1 bản có được không nè :D
Sáng thứ 2 cà phê quỳnh như hỉ

zerosg
20-03-2014, 10:34 AM
Thế mình nhờ bạn Trung vẽ dùm 1 bản có được không nè :D
Sáng thứ 2 cà phê quỳnh như hỉ

<<< qua bắc hải đi chú,anh đang ngồi bác hải kiểm nè,
-mấy bữa nay xin đi coi hoàn thiện nội thất cái biệt thự khu phú mỹ hưng,với đang coi cái nhà phố đang ép cọc ứng lực trước khu phú mỹ hưng,qua đây anh chỉ cho chút kinh nghiệm ra kiếm tiền :)

tinhutech198
20-03-2014, 12:33 PM
<<< qua bắc hải đi chú,anh đang ngồi bác hải kiểm nè,
-mấy bữa nay xin đi coi hoàn thiện nội thất cái biệt thự khu phú mỹ hưng,với đang coi cái nhà phố đang ép cọc ứng lực trước khu phú mỹ hưng,qua đây anh chỉ cho chút kinh nghiệm ra kiếm tiền :)

biết đọc bản vẽ chưa mà đòi chỉ người ta :d:d:d