PDA

View Full Version : Thời gian dỡ ván khuôn cho công tác bê tông?

arnold
15-12-2010, 10:36 AM
Mình đang nghiên cứu về cái tiến độ đúc mấy cái bằng bê tông (có cái có cốt thép, có cái không) là: đế cống, bó vỉa... Mình đang vướng ở cái thời gian dỡ ván khuôn, bác nào biết thời gian dỡ ván khuôn là bảo lâu kể từ thời điểm bắt đầu đổ bê tông vào khuôn?. Cảm ơn cả nhà trước.

donchihotte
15-12-2010, 10:44 AM
Theo em thì từ 1 tuần đến 10 ngày là tháo được
Còn nến sử dụng phụ gia thì có thể nhanh hơn 5 ngày đến 1 tuần!

sumiscute
15-12-2010, 10:52 AM
Mình đang nghiên cứu về cái tiến độ đúc mấy cái bằng bê tông (có cái có cốt thép, có cái không) là: đế cống, bó vỉa... Mình đang vướng ở cái thời gian dỡ ván khuôn, bác nào biết thời gian dỡ ván khuôn là bảo lâu kể từ thời điểm bắt đầu đổ bê tông vào khuôn?. Cảm ơn cả nhà trước.

ko bit a hỏi kết cầu đặc biệt j ko hay chỉ là kết cấu và bê tông thông thường?
nếu là kết cấu và bê tông thông thường thì e xin 8 1 tý: :D
với các kết cấu mà coffe ko chịu lực sau khi đổ bê tông như a nói thì khi đạt 25daN/cm2 thì tháo coffa dc rùi:
- với xi măng thường:
+ nhiệt đô môi trường = 30 thì khoảng 1 ~ 2 ngày
+ nhiệt đô môi trường = 25 thì khoảng 3 ~ 4 ngày
( cũng tùy vào mac bê tông nữa nhưng e xin tổng hợp chung như vậy).
* đối với bản, dầm thì khi đạt tối thiểu 70%R28 mới dc tháo coffa
- với nhịp từ 2 - 8m thì khoảng 10 ngày là đạt 70%R28 rùi (nếu ko phụ gia)
mong là đúng cái a cần.

sumiscute
15-12-2010, 11:26 AM
học hành như cá kho tieu
kho nhiều thì mặn học nhiều thì ngu. he he........

có góp ý j thì bạn cứ nói, đừng "xả" những câu vớ vẫn thế này loãng 4rum đó.

adaonguyen85
15-12-2010, 11:31 AM

Vừa rồi mình có làm cty thi công của Nhật, cứ sau 1 ngày đổ bt là nó cho nhà thầu phụ tháo coppha rồi (ví dụ chìu hni đổ thì đến chìu mai là tháo)...đôi điều góp ý.

hoàng mạnh
15-12-2010, 12:30 PM
đế cống và bó vỉa thì ccót pha toàn là cốt pha thành cả.cái này được tháo sớm thôi.theo TCVN 4453 mục 3.6.2. C¸c bé phËn cèp pha ®μ gi¸o kh«ng cßn chÞu lùc sau khi bª t«ng ®· ®ãng r¾n (nh|
cèp pha thμnh bªn cña dÇm, cét t|êng) cã thÓ ®|îc th¸o dì bª t«ng ®¹t c|êng ®é
trªn 50N/cm2 ….mình copy nên lỗi fon,nội dung là chỉ cần đến 50kg/cm2 là tháo được.nhưng thực ra vối kết cấu thấp thì chỉ cần hơi khô xe mặt (có khi chỉ nửa ngày hoặc không đến,tùy theo kết cấu ) là người ta đã tháo ván khuôn thành rồi

quockhanhpha
15-12-2010, 12:31 PM
đúc đế cống hay bó vỉa ít nhiều cũng nhà thầu cũng thêm phụ gia ( tất nhiên cũng có thể là ko ).với điều kiện khí hậu nóng ẩm của VN thì sau 48 giờ có thể tháo coffa.
Xin lỗi,mình mới tham gia diễn đàn.có gì không phải các bạn bỏ qua.

hoàng mạnh
15-12-2010, 12:37 PM
nếu nói chính xác thì phải theo cường độ bê tông tại thời điểm tháo,theo tiêu chuẩn 4453 thì là đạt đến 50kg/cm2

arnold
15-12-2010, 12:41 PM
Vừa rồi mình có làm cty thi công của Nhật, cứ sau 1 ngày đổ bt là nó cho nhà thầu phụ tháo coppha rồi (ví dụ chìu hni đổ thì đến chìu mai là tháo)...đôi điều góp ý.

Cho mình hỏi : cụ thể đó là cấu kiện gì, cũng tùy cấu kiện mới được tháo sớm bạn ạ.

arnold
15-12-2010, 12:45 PM
cái của mình nó là các kết cấu cụ thể như mình đã nêu (bó vỉa, đế cống), nhưng mình lên phương án cho việc đúc hàng loạt tại nhà xưởng (tất nhiên là bằng thủ công thôi). cảm ơn các bạn đã cho ý kiến, mình sẽ tham khảo thêm các tiêu chuẩn các bạn đã trích dẫn. nếu bạn nào có kinh nghiệm thực tế thi công thì cứ nói, anh em cùng tham khảo.

hoàng mạnh
15-12-2010, 12:45 PM
chỗ mình thi công vách thang máy bằng cốt pha leo.đỏ cao 3 m,có phụ gia,bê tông mác 50MPA thì chỉ sau 12 giờ là đã tách cốt pha ra rồi

QuyHoi_KSXD
01-04-2011, 05:09 PM
Nói chung việc tháo dỡ cốp pha, ván khuôn nên thực hiện khi bê tông đã đạt đủ cường độ thiết kế để kết cấu chịu được trọng lượng bản thân và các tải trọng khác trong giai đoạn thi công sau. Tôi gửi các bạn bảng Cường độ bê tông tối thiểu để tháo dỡ cốp pha đà giáo chịu lực(%R28) khi chưa chất tải, chưa xét đến ảnh hưởng của phụ gia để tham khảo xem sao(bảng này là trong tài liệu của PGS Lê Kiều).

k.râu
01-04-2011, 05:35 PM
Trả lời như ông Quý Hợi này thì quá là máy móc, không thực sự hiểu vấn đề cụ thể của chủ topic.

Ở VN thì chỉ cần 1 ngày là tháo được rồi; chắc ăn hơn là 2 ngày. Cái đây là dựa trên kinh nghiệm thực tế mà nhiều nơi đang thi công, không dựa vào tiêu chuẩn nào. Chất lượng bề mặt nếu dỡ sau 2 ngày thì ổn; sau 1 ngày thì không nuột lắm nhưng tàm tạm.

thunder07
01-04-2011, 06:22 PM
Trả lời như ông Quý Hợi này thì quá là máy móc, không thực sự hiểu vấn đề cụ thể của chủ topic.

Ở VN thì chỉ cần 1 ngày là tháo được rồi; chắc ăn hơn là 2 ngày. Cái đây là dựa trên kinh nghiệm thực tế mà nhiều nơi đang thi công, không dựa vào tiêu chuẩn nào. Chất lượng bề mặt nếu dỡ sau 2 ngày thì ổn; sau 1 ngày thì không nuột lắm nhưng tàm tạm.

Không máy móc đâu ông kễnh ạ. Ông hiểu sai câu trả lời của ông Quý Hợi rồi, những số liệu QH đưa ra là nói về cốp-pha chịu lực, còn câu ông kễnh nói ở trên là nói về cốp-pha thành.
Tại sao người ta phải đúc mẫu bê tông và ép ở các độ tuổi khác nhau như: R7, R14 và R28.

Phatxd3
01-04-2011, 06:40 PM
Tùy thuộc vào vị trí ván khuôn mà mình có thể tháo, dựa vào TCVN 4453-1995 là rõ nhất. Trong thực tế với ván khuông không chịu lực thì có thể 24h-->48h là tháo được. Còn với ván khuôn chịu lực tùy thuộc vào điều kiện thi công.
Công thức xác định cường độ bê tông là:R=R28*t/(a+b*t)
R28:Cường độ bê tông ở tuổi 28 ngày
t : Tuổi bê tông ở ngày t
a,b:Phụ thuộc vào loại xi măng.Với xi măng thông thường là a=4,b=0.85. Với xi măng đông cứng nhanh a=2.3,b=0.92

ngheodoi
01-04-2011, 08:40 PM
chống chỏi và bảo dưỡng cho tốt vào.

Kiem ma_2303
05-04-2011, 01:43 PM

ôi giời, các bác cứ có kiểu dựa vào kinh nghiệm thực tế nhỉ. Kinh nghiệm thực tế thì cũng từ tiêu chuẩn mà ra. cái mà bạn nói ở việt nam chỉ cần 1 ngày là đủ, nói như thế không phải là kiểu nói của người làm nghề xd. ở đây cần phân biệt được thời gian tháo ván khuôn ra làm hai loại: chịu lực hay không chịu lực. không chịu lực thì phụ thuộc vào thời tiết, nhiệt độ ngoài trời mà từ 1 đến 2 ngày có thể tháo. ván khuôn chịu lực thì cần căn cứ vào nhịp, loại kết cấu mà từ 7, 10 đến 23 ngày mới được tháo.

QuyHoi_KSXD
05-04-2011, 03:30 PM
Ý kiến của các bác rất đúng và bổ ích. Đối với các cấu kiện như bó vỉa;đế cống hay nắp cống thoát nước đúc tại công trường thì việc tháo dỡ cốp pha cũng chỉ cần 1-2 ngày là tháo ok rồi, có khi chỉ cần thấy bê tông nó khô cứng chút là tháo được vì nó vẫn còn nằm trên mặt đất, lúc ấy trọng lượng bản thân nó truyền xuống nền đất hết rùi, tuy nhiên vài cấu kiện chịu lực nếu không dùng phụ gia thì cũng nên tuân thủ từ 7-23 ngày mới tháo, hoặc khi bê tông đạt đến cường độ 50daN/cm2 thì tháo. Để kiểm tra bê tông có đạt cường độ để tháo cốp pha hay không ta có thể dùng các vật có độ cứng như phấn viết bảng, móng tay hay chìa khoá để vạch lên bề mặt cấu kiện bê tông. Nếu bề mặt bê tông bị vết xước khi bị các vật này vạch lên thì cường độ của bê tông nhỏ hơn độ cứng vật vạch. Tôi lấy ví dụ cái chìa khoá có độ cứng là 150-200kg/cm2,nếu dùng nó để vạch nhẹ lên bề mặt bê tông mà nó không bị xước thì bê tông đang đạt mác 200. Ta cần đổ cấu kiện M300 thì nó đã đạt 66% cường độ rồi, vậy thì tháo VK thôi.
Cám ơn các bác đã đóng góp ý kiến và nhận xét. Vài ngu kiến nêu ra mong các bác chỉ giáo. Thanks!

nol0984
15-04-2011, 06:06 PM
tóm lại là cốp pha thành các cấu kiện nhà cửa bình thường thì đổ bữa trước qua hôm sau tháo là ok không lo j pác à

sydien1102
15-04-2011, 06:12 PM
theo mình thì cốp pha chịu lực 7-10 ngày, không chịu lực 1-2 ngày

rock_u
04-06-2011, 10:34 AM
theo TCVN 4453-1995

dinhquangxd
06-06-2011, 10:59 AM
nói như bác quý hợi là đúng đấy.mẹ làm ăn tào phào như mấy ông kia có mà chết.bon thợ đã làm ăn tào phào rồi.

QuyHoi_KSXD
06-06-2011, 11:34 AM
theo mình thì cốp pha chịu lực 7-10 ngày, không chịu lực 1-2 ngày

Bạn Sydien1102: "sỹ diện, nhất nhất không nhì" này nói chuẩn đấy, cần phân biệt copha chịu lực và không chịu lực để có kế hoạch tháo ván khuôn phù hợp theo trình tự sau: cái nào lắp trước thì tháo sau, lắp sau thì tháo trước.
Hoặc theo ý kiến tiểu đệ thì làm sao thì làm, làm thế nào thì tuỳ, miễn là khi tháo xong không phải đổ bê tông lại là được.:p:p:p:p:p

QuyHoi_KSXD
06-06-2011, 11:50 AM
Nhân tiện bàn về cái vấn đề tháo coppha, em xin phép được hỏi các bác là khi làm đồ án tổ chứ thi công A2 hoặc khi làm thự tế ngoài công trường người ta vẫn để 2 tầng hoặc 2,5 tầng giáo chống copha sàn, dầm. Tại sao người ta lại để như vậy ạ???????, để giáo chống 2,5 tầng làm gì, sao họ lại không để chống 2 tầng hoặc 3 tầng luôn ạ. Cảm ơn các bác trước.:p:p:p:p:p

Namdinh80
06-06-2011, 11:59 AM
Nhân tiện bàn về cái vấn đề tháo coppha, em xin phép được hỏi các bác là khi làm đồ án tổ chứ thi công A2 hoặc khi làm ngoài công trường người ta vẫn để 2 tầng hoặc 2,5 tầng giáo chống copha sàn, dầm. Tại sao người ta lại để như vậy ạ???????, để giáo chống 2,5 tầng làm gì, sao họ lại không để chống 2 tầng hoặc 3 tầng luôn ạ. Cảm ơn các bác trước.:p:p:p:p:p

2,5 là tầng đang đổ có giáo, tầng dưới có giáo, tầng dưới nữa là 50% số giáo chống, tầng dưới lại 50% của 50%... để đảm bảo khả năng chống truyền xuống dưới. Mình nghĩ các tầng dưới ít quá nên ko tính, tạm lấy 2,5 cho bài bản :D

dinhquangxd
06-06-2011, 12:04 PM
he theo em nghĩ là để tháo ván khuôn chịu lưc.

sumiscute
06-06-2011, 04:32 PM
Nhân tiện bàn về cái vấn đề tháo coppha, em xin phép được hỏi các bác là khi làm đồ án tổ chứ thi công A2 hoặc khi làm ngoài công trường người ta vẫn để 2 tầng hoặc 2,5 tầng giáo chống copha sàn, dầm. Tại sao người ta lại để như vậy ạ???????, để giáo chống 2,5 tầng làm gì, sao họ lại không để chống 2 tầng hoặc 3 tầng luôn ạ. Cảm ơn các bác trước.:p:p:p:p:p

để cho nó chịu lực thui mà. vì khi thiết kết sàn, chỉ thiết kế với hoạt tải nhỏ xíu hà ( 200, 300, 400Kg..) j đó. còn khi đổ bên tông bì wa chừng chừng tải trọng tác dụng lên mà, chưa kể có những tải tập trung lớn, 1 số công trình thì khi chưa đến 28 ngày ( BT thường) là có thể đổ bê tông sàn trên rùi... Nên ông cha ta thấy vậy là nguy hiểm và viết di chúc để lại: "các con nhớ để 2.5 tầng nhé". hihi:D:D

QuyHoi_KSXD
06-06-2011, 04:53 PM
để cho nó chịu lực thui mà. vì khi thiết kết sàn, chỉ thiết kế với hoạt tải nhỏ xíu hà ( 200, 300, 400Kg..) j đó. còn khi đổ bên tông bì wa chừng chừng tải trọng tác dụng lên mà, chưa kể có những tải tập trung lớn, 1 số công trình thì khi chưa đến 28 ngày ( BT thường) là có thể đổ bê tông sàn trên rùi... Nên ông cha ta thấy vậy là nguy hiểm và viết di chúc để lại: "các con nhớ để 2.5 tầng nhé". hihi:D:D

Câu trả lời hay!hê hê hê hê:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p
Em nghĩ chắc cụ để di chúc lại khi làm chỉ để giáo chống có 1,5 tầng hoặc 2 tầng nên chỉ kịp nghe tiếng "rầm" và kịp rút trong túi quần một tờ giấy ghi "nếu có lần sau tui sẽ để giáo chống 2,5 tầng, cu nào đọc được tờ giấy này coi như gặp hên, tui viết mấy dòng chữ này khi tui còn..ph...ù.. hê hê hê hê

Namdinh80
06-06-2011, 05:03 PM
Các anh em KC vui tính phết. Làm xd mà như này thì mới ổn được :D

nol0984
08-06-2011, 03:22 PM
thi công thì phải đẩy nhanh tiến độ, nhưng phải biết cơ bản để đảm bảo vừa kinh tế vừa kỹ thuật, chứ cứng ngắt như mấy câu lý thuyết kia sao đc pác ơi

QuyHoi_KSXD
17-06-2011, 05:03 PM
Ý kiến của các bác rất đúng và bổ ích. Đối với các cấu kiện như bó vỉa;đế cống hay nắp cống thoát nước đúc tại công trường thì việc tháo dỡ cốp pha cũng chỉ cần 1-2 ngày là tháo ok rồi, có khi chỉ cần thấy bê tông nó khô cứng chút là tháo được vì nó vẫn còn nằm trên mặt đất, lúc ấy trọng lượng bản thân nó truyền xuống nền đất hết rùi, tuy nhiên vài cấu kiện chịu lực nếu không dùng phụ gia thì cũng nên tuân thủ từ 7-23 ngày mới tháo, hoặc khi bê tông đạt đến cường độ 50daN/cm2 thì tháo. Để kiểm tra bê tông có đạt cường độ để tháo cốp pha hay không ta có thể dùng các vật có độ cứng như phấn viết bảng, móng tay hay chìa khoá để vạch lên bề mặt cấu kiện bê tông. Nếu bề mặt bê tông bị vết xước khi bị các vật này vạch lên thì cường độ của bê tông nhỏ hơn độ cứng vật vạch. Tôi lấy ví dụ cái chìa khoá có độ cứng là 150-200kg/cm2,nếu dùng nó để vạch nhẹ lên bề mặt bê tông mà nó không bị xước thì bê tông đang đạt mác 200. Ta cần đổ cấu kiện M300 thì nó đã đạt 66% cường độ rồi, vậy thì tháo VK thôi.
Cám ơn các bác đã đóng góp ý kiến và nhận xét. Vài ngu kiến nêu ra mong các bác chỉ giáo. Thanks!

Dưới đây là bảng tổng hợp cường độ của các loại vật liệu dùng để kiểm tra cường độ bê tông, bằng cách dùng các vật liệu này để vạch lên bề mặt cấu kiện bê tông, nhằm xác định cường độ bê tông của cấu kiện tại thời điểm kiểm tra:

nguyenhtml
17-09-2011, 09:54 PM
Dưới đây là bảng tổng hợp cường độ của các loại vật liệu dùng để kiểm tra cường độ bê tông, bằng cách dùng các vật liệu này để vạch lên bề mặt cấu kiện bê tông, nhằm xác định cường độ bê tông của cấu kiện tại thời điểm kiểm tra:

em thật là bái phục bác QuyHoi_KSXD cái bảng "tổng hợp" của bác. chúc Bác Vui

longpc
08-10-2011, 11:29 AM
cái của mình nó là các kết cấu cụ thể như mình đã nêu (bó vỉa, đế cống), nhưng mình lên phương án cho việc đúc hàng loạt tại nhà xưởng (tất nhiên là bằng thủ công thôi). cảm ơn các bạn đã cho ý kiến, mình sẽ tham khảo thêm các tiêu chuẩn các bạn đã trích dẫn. nếu bạn nào có kinh nghiệm thực tế thi công thì cứ nói, anh em cùng tham khảo.

!cái đó thì đổ hôm nay ! mai dỡ luôn! chả ảnh hưởng gì cả! miễn sao khi dỡ phải nhẹ như nâng chứng ko thì lại sứt mẻ hêt!:D:D:D:D:D:D:D:D

kingcloser
10-04-2012, 08:32 AM

Câu trả lời của bác rất hay.
Cho em hỏi về thời gian tháo ván khuôn cảu cái 2,5 tầng này với. (tính từ thời điểm đổ bê tông sàn)
+ Đối với tầng chống thứ 2,5 thì sau bao lâu được tháo? đổ bê tông sàn xong tháo luôn được chưa?
+ Đối với tầng giáo thứ 2 thì sau bao lâu được tháo? theo tiêu chuẩn chỉ nói đến tháo sàn cho cấu kiên không được chất tải, tuy nhiên sàn chống đỡ trong khi thi công thì lại là sàn có chất tải (tải thi công và tải giáo chống và tải vữa bê tông).
Em cảm ơn các bác.

Nanh Trắng
02-05-2012, 05:40 PM
đọc cuốn CÔNG TÁC BÊ TÔNG TRONG ĐIỀU KIỆN KHÍ HẬU NÔNG ẨM VIỆT NAM ấy. tác giả NGUYỄN TIẾN ĐÍCH

hungkhxd08
06-01-2013, 01:33 PM

Cái bảng đó bác hoi trích ở đâu vậy ah ,hay chỉ la theo kinh nghiệm của bác .thank

Tai Tri
16-04-2013, 05:40 PM
Các bạn xem trong TCVN 4453:1995 hiện nay vẫn đang sử dụng.

thanhpro91
17-04-2013, 07:58 PM
có tiêu chuẩn mà a

kisucuong
04-05-2013, 05:14 PM
em đổ bê tông sàn max 40mpa xó dùng phụ gia,đổ xong 1.5 ngày đi nén mẫu đạt 40pma là tháo ván khuôn luôn roi