PDA

View Full Version : sữa chữa bê tông!

huyanh88
17-01-2011, 10:11 PM
các ban trong lĩnh vực xây dựng cho mình hỏi nhé!
mình muốn sữa chữa bê tông bị nứt. Hiện tại mình thấy trên thị trường có 2 loại : một loại là vữa rót gốc xi măng và vữa rót gốc nhựa. Bạn nào rành cho ý kiến về ưu nhược điểm của 2 loại này. Theo mình thấy giá của vữa gốc nhựa rất đắt , của sika đến hơn 100K/1kg, vữa gốc xi măng thì rẻ hơn nhiều.

vikhanhs
18-01-2011, 01:52 PM
các ban trong lĩnh vực xây dựng cho mình hỏi nhé!
mình muốn sữa chữa bê tông bị nứt. Hiện tại mình thấy trên thị trường có 2 loại : một loại là vữa rót gốc xi măng và vữa rót gốc nhựa. Bạn nào rành cho ý kiến về ưu nhược điểm của 2 loại này. Theo mình thấy giá của vữa gốc nhựa rất đắt , của sika đến hơn 100K/1kg, vữa gốc xi măng thì rẻ hơn nhiều.

Nếu bạn sửa chữa bê tông thì nên dùng vữa gốc xi măng để tạo tính liên kết tốt, bạn cũng có thể tham khảo nhiều sản phẩm vữa rót gốc xi măng tại địa chỉ www.vikhanh.com.vn để tham khảo các sản phẩm phù hợp mục đích & tính chất yêu cầu sửa chữa của mình. Nếu sửa chữa nhỏ thì có cả loại Vữa sửa chữa trộn sẵn đóng gói nhỏ loại 1.5kg/gói rất thuận tiện sử dụng

phanmanhhang
18-01-2011, 02:58 PM
Tiền nào của nấy bạn ơi !!1 :d

huyanh88
18-01-2011, 07:07 PM
Nhưng mình muốn biết rõ ưu nhược điểm của nó, không ai giúp mình hết hả

XUAN THUY
18-01-2011, 11:17 PM
Nhưng mình muốn biết rõ ưu nhược điểm của nó, không ai giúp mình hết hả

Thực ra mọi người có muốn giúp bạn cũng chẳng biết làm thế nào? Bạn nói quá chung chung. Bạn phải nói rõ bạn đang sửa chữa cái gì, đã bao lâu, to nhỏ vv. thì mới có người tư vấn cho bạn chọn vật liệu được. Mỗi loại sẽ thích hợp cho từng ứng dụng và từng điều kiện cụ thể, ưu, nhược của nó cũng tương ứng trong từng phạm vi áp dụng. Bạn là sinh viên mới nhập môn ah???.

huyanh88
19-01-2011, 08:36 PM
ý mình không phải vậy. Mình chỉ muốn hỏi ưu nhược điểm của 2 loại vữa mà mình nói ở trên thôi, bạn nào cho mình biết tổng quát về nó thì càng tốt, vì mình đang tìm hiểu chứ không phải muốn sữa chữa trên thực tế. Mình mới tham gia diễn đàn này hà! mình học bên vật liệu

XUAN THUY
22-01-2011, 09:12 PM
ý mình không phải vậy. Mình chỉ muốn hỏi ưu nhược điểm của 2 loại vữa mà mình nói ở trên thôi, bạn nào cho mình biết tổng quát về nó thì càng tốt, vì mình đang tìm hiểu chứ không phải muốn sữa chữa trên thực tế. Mình mới tham gia diễn đàn này hà! mình học bên vật liệu

ah, ra thế, bạn phải nói mình là ai thì ACE mới "khoanh vùng" để "chỉ điểm" được chứ. Nếu bạn là SV ngành vật liệu, thì việc quan trọng là học cái "gốc", rồi từ đó suy rộng ra, chứ không cần phải nói cụ thể cho một loại vật liệu nào đó.

Về vữa gốc nhựa, thì có hai loại gốc nhựa, là nhựa epoxy và nhựa latex, ngoài vữa gốc xi măng. Còn có một số gốc khác nữa là gốc bitum dùng trong chống thấm, silicon (chèn khe), acrylic (sơn phủ), vv, khai thác những đặc trưng căn bản của "gốc", ....

Khi người ta muốn vữa sửa chữa có thêm một tính chất nào đó thì người ta bổ sung vào vữa một loại hoạt chất tương ứng. Ví dụ: để bù co ngót người ta bổ sung CaO, CSA chẳng hạn (Cái này trong bài bạn nhờ dịch trên diễn đàn có nói đến).

1) Gốc xi măng: một sản sản phẩm của ngành xây dựng, dễ hòa lẫn với xi măng, nhất là khi còn sống (bê tông mới) vì thế dùng để sửa chữa bê tông mới thì tốt, sửa chữa trên diện rộng cũng tốt, vì vữa gốc xi măng thì là giá rẻ (cũng như giá xi măng thôi).

2) Gốc epoxy: một sản phẩm của ngành hóa cơ bản, thường có 2 thành phần trở lên, khi trộn chúng vào nhau thì gần như hóa cứng tức thì. Loại này có cường độ rất cao, nhưng không dẻo, nên dùng để bít lỗ, chôn bulông, bít khe nứt không còn khả năng biến dạng thì tốt. Tất nhiên là giá cả siêu đắt, chỉ dùng với lượng nhỏ.

3) Gốc latex: một sản phẩm từ ngành hóa cao su, loại này thì có tính chất giống như cao su vậy, dẻo, cường độ không cao, thích hợp khi cần tạo dùng vữa tạo bề mặt rộng, kín nước. Nó "thở" được, nên nếu bề mặt gốc có vết nứt nhỏ thì nó cũng ôm được. Giá cũng không rẻ.

4) Gốc bitum: một sản phẩm từ ngành hóa dầu, loại gốc này thì chẳng có cường độ, nó cũng chỉ tự dính với nhau, chứ không dính với bê tông được. Nó có chức năng tạo thành một màng cách nước, nên chỉ dùng làm lớp quét chống thấm, không trộn thành vữa được, giá là rẻ nhất.

Căn bản là thế, bạn cứ gõ cửa cửa bác google để đọc thêm, kẻ cả câtlogue của các hãng vật liệu, ngoài giáo trình và thực hành để nhớ kỹ.

tuanhuun78
24-01-2011, 09:36 AM
" các ban trong lĩnh vực xây dựng cho mình hỏi nhé!
mình muốn sữa chữa bê tông bị nứt. Hiện tại mình thấy trên thị trường có 2 loại : một loại là vữa rót gốc xi măng và vữa rót gốc nhựa. Bạn nào rành cho ý kiến về ưu nhược điểm của 2 loại này. Theo mình thấy giá của vữa gốc nhựa rất đắt , của sika đến hơn 100K/1kg, vữa gốc xi măng thì rẻ hơn nhiều."
Chào các bạn.
Mình làm trong lãnh vực sữa chữa công trình, các vấn đề về nứt bê tông thì ngày nào cũng gặp cả... :)
Các nguyên nhân và sự cố về các vết nứt rất đa dạng và phức tạp. Đối với một chuyên gia về sửa chữa công trình đòi hỏi phải có những kiến thức nhất định về trình độ chuyên môn, phải am hiểu về thiết kế , phải tập hợp được đầy đủ những tài liệu, số liệu và bằng chứng cụ thể, từ đó kết nối các thông tin lại với nhau một cách khoa học và thận trọng để suy luận tìm ra nguyên nhân của các sự cố. Các nguyên nhân hư hỏng và biện pháp sửa chữa liên quan mật thiết với nhau, tìm ra nguyên nhân đúng đắn mới đề ra biện pháp sửa chữa hiệu quả, cũng như đoán được đúng bệnh và kê toa thuốc thích hợp thì mới chữa khỏi cho người bệnh...
Kết cấu bị nứt do các nguyên nhân như: sơ đồ tính toán không hợp lý, tính toán không kiểm tra độ cứng, cấu kiện bị võng, công trình bị lún và chuyển vị, bị mõi do tải trọng lặp ... đòi hỏi người làm công tác sữa chữa phải có kinh nghiệm.
Email của mình: tuanhuun78@yahoo.com
Cel: 0903781084
Rất mong muốn chia sẽ kinh nghiệm với các bạn. Nếu các bạn gặp trục trặc do các sự cố công trình cứ gởi email hoặc gọi điện cho mình. Sẽ cố gắng hỗ trợ các bạn trong điều kiện có thể.

ilove_pl
25-01-2011, 02:38 AM
Chào các bạn.
Mình làm trong lãnh vực sữa chữa công trình, các vấn đề về nứt bê tông thì ngày nào cũng gặp cả... :)
Các nguyên nhân và sự cố về các vết nứt rất đa dạng và phức tạp. Đối với một chuyên gia về sửa chữa công trình đòi hỏi phải có những kiến thức nhất định về trình độ chuyên môn, phải am hiểu về thiết kế , phải tập hợp được đầy đủ những tài liệu, số liệu và bằng chứng cụ thể, từ đó kết nối các thông tin lại với nhau một cách khoa học và thận trọng để suy luận tìm ra nguyên nhân của các sự cố. Các nguyên nhân hư hỏng và biện pháp sửa chữa liên quan mật thiết với nhau, tìm ra nguyên nhân đúng đắn mới đề ra biện pháp sửa chữa hiệu quả, cũng như đoán được đúng bệnh và kê toa thuốc thích hợp thì mới chữa khỏi cho người bệnh...
Kết cấu bị nứt do các nguyên nhân như: sơ đồ tính toán không hợp lý, tính toán không kiểm tra độ cứng, cấu kiện bị võng, công trình bị lún và chuyển vị, bị mõi do tải trọng lặp ... đòi hỏi người làm công tác sữa chữa phải có kinh nghiệm.
Email của mình: tuanhuun78@yahoo.com
Cel: 0903781084
Rất mong muốn chia sẽ kinh nghiệm với các bạn. Nếu các bạn gặp trục trặc do các sự cố công trình cứ gởi email hoặc gọi điện cho mình. Sẽ cố gắng hỗ trợ các bạn trong điều kiện có thể.
Bác này Văn Cao quá :D,
màu xanh: "Các nguyên nhân và sự cố về các vết nứt rất đa dạng và phức tạp", nói thế thì em cũng nói đc, các nguyên nhân rất chi là đa dạng, và cực kỳ là phức tạp :D

màu đỏ: nứt do thiết kế thì nói làm gì, nứt do thi công mới đáng nói chứ :p