PDA

View Full Version : Xác định tĩnh tải và hoạt tải cho sàn?

thangkt87
23-01-2011, 05:13 PM
Các bác cho em hỏi khi tính tĩnh tải cho 1 sàn thì có nên chia sàn thành từng ô sàn nhỏ( Giới hạn bởi các dầm chính và phụ) hay mình tính trung bình trên toàn sàn để gán vào etabs.mình nên chọn cách nào thì tốt nhất
Tương tự với hoạt tải thì mình nên thế nào?
Mong hồi âm.Thanks các bác

nguyenquocai
23-01-2011, 05:39 PM
Các bác cho em hỏi khi tính tĩnh tải cho 1 sàn thì có nên chia sàn thành từng ô sàn nhỏ( Giới hạn bởi các dầm chính và phụ) hay mình tính trung bình trên toàn sàn để gán vào etabs.mình nên chọn cách nào thì tốt nhất
nếu tính khung phẳng thì bạn phải tĩnh tải sàn gồm (lớp hoàn thiện,ĐOKT,tường xây trên sàn có thể quy về tải phân bố hoặc dùng dầm ảo truyền về dầm) riêng betong sàn đã khai báo rồi cũng cần tính để truyền tải từ sàn vào dầm (quy về tải phân bố đều cho đơn giản).
và truyền vào cột dưới dạng lực tập trung.
còn tính theo khung không gian thì bạn không cần phải quy tải từ sàn vào dầm.tỉnh tải gồm các thành phần tương tự như trên.
hoạt tải tùy vào công năng của sàn mà có hoạt tải khác nhau bạn xem thêm tiêu chuẩn 2737.
mong giúp dc bạn
Ái, thân.

thangkt87
23-01-2011, 05:49 PM
nếu tính khung phẳng thì bạn phải tĩnh tải sàn gồm (lớp hoàn thiện,ĐOKT,tường xây trên sàn có thể quy về tải phân bố hoặc dùng dầm ảo truyền về dầm) riêng betong sàn đã khai báo rồi cũng cần tính để truyền tải từ sàn vào dầm (quy về tải phân bố đều cho đơn giản).
và truyền vào cột dưới dạng lực tập trung.
còn tính theo khung không gian thì bạn không cần phải quy tải từ sàn vào dầm.tỉnh tải gồm các thành phần tương tự như trên.
hoạt tải tùy vào công năng của sàn mà có hoạt tải khác nhau bạn xem thêm tiêu chuẩn 2737.
mong giúp dc bạn
Ái, thân.

Ý em là ví dụ trên 1 sàn tâng điển hình của em,em se chia sàn đó ra thành các ô ( chia theo giới hạn các dầm chính và phụ - như của em là 40 ô sàn trên 1 tầng) sau đó em sẽ tính tĩnh tải và hoạt tải riêng cho từng ô sàn đó-ô sàn có nhà vệ sinh khác ô sàn phòng ngủ,khách),lúc dồn tải vào cột hay gán vào etabs em
cũng gán cho từng ô sàn như thế
Cách 2 là khi em tính xong cho từng ô đó nhưng vì quá trình gán vào etabs se rất lâu ( của em có 32 tầng.ngoài tầng điển hình ra còn 5 loại tầng khác nữa mà mỗi tầng có đên 40 ô sàn - > em phải gán đến hơn 200 ô sàn với các loại tải khác nhau của tĩnh tải và hoạt tải ) vậy nên em tinh trung bình hết của các ô sàn đó trên 1 sàn luôn để gán cho nhanh nhưng em sợ cách này sẽ không chính xác,sợ thầy giáo không chấp nhận.có tiêu chuẩn nào nói về việc phải tính cho từng ô thế hay tính trung bình hết được nhỉ

nguyenquocai
23-01-2011, 06:14 PM
Ý em là ví dụ trên 1 sàn tâng điển hình của em,em se chia sàn đó ra thành các ô ( chia theo giới hạn các dầm chính và phụ - như của em là 40 ô sàn trên 1 tầng) sau đó em sẽ tính tĩnh tải và hoạt tải riêng cho từng ô sàn đó-ô sàn có nhà vệ sinh khác ô sàn phòng ngủ,khách),lúc dồn tải vào cột hay gán vào etabs em
cũng gán cho từng ô sàn như thế
Cách 2 là khi em tính xong cho từng ô đó nhưng vì quá trình gán vào etabs se rất lâu ( của em có 32 tầng.ngoài tầng điển hình ra còn 5 loại tầng khác nữa mà mỗi tầng có đên 40 ô sàn - > em phải gán đến hơn 200 ô sàn với các loại tải khác nhau của tĩnh tải và hoạt tải ) vậy nên em tinh trung bình hết của các ô sàn đó trên 1 sàn luôn để gán cho nhanh nhưng em sợ cách này sẽ không chính xác,sợ thầy giáo không chấp nhận.có tiêu chuẩn nào nói về việc phải tính cho từng ô thế hay tính trung bình hết được nhỉ
bạn làm công trình gì? văn phòng hay khách sạn, chung cư mình nghĩ từ đó tra hoạt tải nhân với HSVT thôi chứ chất chi ly vậy chắc bệnh quá.
vài dòng,thân.

thangkt87
23-01-2011, 06:18 PM
bạn làm công trình gì? văn phòng hay khách sạn, chung cư mình nghĩ từ đó tra hoạt tải nhân với HSVT thôi chứ chất chi ly vậy chắc bệnh quá.
vài dòng,thân.

Em cung thích làm thế cho nhàn người nhưng sợ đi bảo vệ thầy không chịu vậy nên em muốn có tiêu chuẩn hay có gì đó dẫn chứng thôi

sonxd2003
23-01-2011, 06:33 PM
Anh có ý kiến thế này : để tiết kiệm thời gian và đảm bảo chính xác cho việc nhập tải sàn sau này thì khi nhập sàn trong etabs e nhập theo kiểu ô đa giác và cố gắng sao cho các ô sàn có công năng giống nhau là 1 phần tử shell chung, ví dụ như 2 phòng ngủ ở gần nhau thì vẽ chung 1 tấm shell hay hành lang kéo dài cũg vẽ chung 1 tấm s. Như vậy sau này việc nhập hoạt tải sử dụng cho sàn điển hình của e sẽ rất dễ dàng, chẳng hạn như tra phòng ngủ HT = 200x1,2 = 240, chọn những tấm s phòng ngủ, nhập giá trị bụp cái là xong:D. Chú ý là Etabs cho phép e nhập phần tử shell theo kiểu đa giác và muốn bao nhiêu cạnh cũng đc.

Mr Cơm Phở
23-01-2011, 06:43 PM
Em cung thích làm thế cho nhàn người nhưng sợ đi bảo vệ thầy không chịu vậy nên em muốn có tiêu chuẩn hay có gì đó dẫn chứng thôi

Thực ra thì phải tính hết toàn bộ các loại tải trọng của các ô sàn, rồi gán cho nó.
Nhưng việc làm trên là vô cùng phức tạp với nhà cao tầng( không phức tạp với mấy cái nhà dân con con) Vì sao:
- Nó phụ thuộc vào cách bố trí kết cấu: hệ dầm như thế nào sẽ cho ra một loạt các loại sàn( vệ sinh, hành lang, phòng ngủ....)
- Nếu không có dầm tại các vị trí phân cách các loại sàn thì lại còn phải tạo dầm ảo phân chia sàn => gán tải....hjxhjx:eek::eek:
- Quá nhiều tổ hợp tính toán
- Nhà 32 tầng như của bạn thì gán đến bao giờ cho xong??????:confused::confused:
Nên trong đồ án mình thường lấy tải lớn nhất hoặc có thể phân chia theo tỷ lệ diện tích tính ra tải trung bình rồi chất luôn một phát!!!:D
Mai sau đi làm khi người ta bắt mình phải làm và có thời gian để làm thì hãy tính. Còn bay giờ thời gian làm đồ án có hạn.....
Nói chung đi bảo vệ thì bạn hãy tìm cách giải thích và biết cách chém mạnh vào làm sao để các thầy chấp nhận cách làm của mình.
P/s: Làm đồ án mà đến 32 tầng cơ ah?:eek::eek::eek:

thangkt87
24-01-2011, 12:31 AM
Anh có ý kiến thế này : để tiết kiệm thời gian và đảm bảo chính xác cho việc nhập tải sàn sau này thì khi nhập sàn trong etabs e nhập theo kiểu ô đa giác và cố gắng sao cho các ô sàn có công năng giống nhau là 1 phần tử shell chung, ví dụ như 2 phòng ngủ ở gần nhau thì vẽ chung 1 tấm shell hay hành lang kéo dài cũg vẽ chung 1 tấm s. Như vậy sau này việc nhập hoạt tải sử dụng cho sàn điển hình của e sẽ rất dễ dàng, chẳng hạn như tra phòng ngủ HT = 200x1,2 = 240, chọn những tấm s phòng ngủ, nhập giá trị bụp cái là xong:D. Chú ý là Etabs cho phép e nhập phần tử shell theo kiểu đa giác và muốn bao nhiêu cạnh cũng đc.

Em tưởng vẽ sàn phải vẽ từng ô 1 chứ bác,nếu theo như ý bác thì em có thể vẽ sàn trùm qua các dầm và không để ý đến các dầm luôn ạ.không có giới hạn của ô sàn hả bác

thangkt87
24-01-2011, 12:35 AM
Thực ra thì phải tính hết toàn bộ các loại tải trọng của các ô sàn, rồi gán cho nó.
Nhưng việc làm trên là vô cùng phức tạp với nhà cao tầng( không phức tạp với mấy cái nhà dân con con) Vì sao:
- Nó phụ thuộc vào cách bố trí kết cấu: hệ dầm như thế nào sẽ cho ra một loạt các loại sàn( vệ sinh, hành lang, phòng ngủ....)
- Nếu không có dầm tại các vị trí phân cách các loại sàn thì lại còn phải tạo dầm ảo phân chia sàn => gán tải....hjxhjx:eek::eek:
- Quá nhiều tổ hợp tính toán
- Nhà 32 tầng như của bạn thì gán đến bao giờ cho xong??????:confused::confused:
Nên trong đồ án mình thường lấy tải lớn nhất hoặc có thể phân chia theo tỷ lệ diện tích tính ra tải trung bình rồi chất luôn một phát!!!:D
Mai sau đi làm khi người ta bắt mình phải làm và có thời gian để làm thì hãy tính. Còn bay giờ thời gian làm đồ án có hạn.....
Nói chung đi bảo vệ thì bạn hãy tìm cách giải thích và biết cách chém mạnh vào làm sao để các thầy chấp nhận cách làm của mình.
P/s: Làm đồ án mà đến 32 tầng cơ ah?:eek::eek::eek:

Làm như bác thì em sợ lúc chọn sơ bộ tiết diện cột ra chắc sẽ lớn lắm,bác nghĩ sao??

Mr Cơm Phở
24-01-2011, 08:10 AM
xin hỏi bạn chọn diện tích cột sơ bộ theo công thức nào vậy????

sonxd2003
24-01-2011, 08:50 AM
Em tưởng vẽ sàn phải vẽ từng ô 1 chứ bác,nếu theo như ý bác thì em có thể vẽ sàn trùm qua các dầm và không để ý đến các dầm luôn ạ.không có giới hạn của ô sàn hả bác

ừ, ko cần phải giới hạn, cứ phang thoải mái, phần mềm của ng Mỹ mà, rất thực dụng:D

thangkt87
24-01-2011, 09:38 AM
xin hỏi bạn chọn diện tích cột sơ bộ theo công thức nào vậy????

F = (1-1,5)N/Rb
N bằng tổng các tải trọng do dầm,sàn,trên diện truyền tải của cột.nếu tính như bác thì cái cột mà trên diện truyền tải của nó có các ô sàn tải nhỏ hơn rất nhiều so với tải của ô bản lớn nhất và nếu tính cho cột tầng dưới cùng thì như của em sẽ nhân thêm với 32 tầng trên truyền xuống nữa;như vậy tiết diện cột sẽ khác rất nhiều so với nếu tính riêng từng ô bản bác ạ

trongtri
24-01-2011, 09:42 AM
tiết diện cột tùy vào công năng, kiến trúc và nhiều yếu tố phụ
mình có thể chọn theo cột nguy hiểm nhất để làm cột chung, hoặc tính cho từng nhóm cột theo kiến trúc, nội lực
Dó là bước chọn sơ bộ, còn đem vào mô hình tính mình sẽ có cái nhìn khái quát và đúng dắn hơn

tr hoan
25-02-2011, 09:50 PM
Mình hỏi các bạn cách xác định tải trọng của bồn nước là như thé nào nhỉ?
Ví dụ có 3 bồn đặt trên sàn chiều 3,7m va chiều 5,4m mỗi bồn 5m3 nước thì nếu tĩnh là 15T vậy động thì? như thế nào các giúp việc xác định
Cám ơn

tr hoan
26-02-2011, 07:44 AM
Cám ơn bạn viet2010 đã quan tâm bạn có thể nói rõ hơn được không.
Mình hỏi trên sàn bê tông bồn Inox hoặc nhựa thì cũng như nhau mà, chủ yếu để tính tải trọng , nội lực tác dụng lên sàn, dầm, cột thôi mà .
Cám ơn bạn nhiều

cma3886
26-02-2011, 08:53 AM
Mình xin góp ý thế này: khi tính toán sàn bạn phải chia sàn theo hệ lưới dầm chính và phụ, chọn ô sàn có kích thước lớn nhất để chọn chiều dày bản sàn, sau đó tùy vào liên kết với dầm mà ta có sơ đồ tính cho phù hợp với từng ô sàn, vấn đề là bạn nên quan niệm ô sàn chỗ dầm biên thế nào cho đúng, thường thì người ta quan niệm liên kết đó là khớp hoặc ngàm, nhưng đó chỉ gần đúng vì nếu là ngàm thì độ cứng bằng vô cùng mà thực tế nó xoay đc, còn nếu là khớp thì đọ cứng = 0 như thế chỉ đúng với công trình lắp ghép thôi, mình làm ctrinh BTCT đổ toàn khối mà. Tóm lại ta thường quan niệm nó là khớp rồi dùng thép ở biên ngàm để bố trí ( rất an toàn), nhưng nếu dầm biên có hd>3hb thì ta ko thể xem là khớp đc mà phải là ngàm mới đúng.Khi bạn nhập sơ đồ tính vào etabs thì bạn khai báo hệ số tải trọng dead là 1.1 để máy tự tính tĩnh tải vì bạn đã khai báo tiết diện và vật liệu rồi( cách hay làm), còn tĩnh tải tường bạn nên tính riêng và quy về tải phân bố đặt lên dầm có tường phía trên,gán hoạt tải(tùy chức năng sàn,có qđ trong TC2737) ->automesh->analyze->tính tt động nhập vào tâm khối lượng(phải khai báo trước tâm khối lượng)->analyze->xuất nội lực, tính toán thép....(các bước cơ bản là thế):)
Thân ^^!

lamkien
05-10-2012, 04:34 PM
Mình làm bên cầu đường, chỉ vọc Etabs để thử làm nhà thôi. bản thân Etabs không tự nhận được khối lượng bản thân a? Vì mình đã khai báo mặt cắt, vật liệu rồi.

soidaubac
05-10-2012, 04:41 PM
Mình làm bên cầu đường, chỉ vọc Etabs để thử làm nhà thôi. bản thân Etabs không tự nhận được khối lượng bản thân a? Vì mình đã khai báo mặt cắt, vật liệu rồi.

Khai báo mới có chứ ở đâu ra:rolleyes:

mai_thien
09-10-2012, 12:34 PM
mấy anh chị cho em hỏi cách tính tải tường khi tường xây trên sàn
em tìm cài này trong nhiều sách mà ko có...anh chị nào biết thì share cho em với

subasa
23-10-2012, 10:41 AM
em tìm cài này trong nhiều sách mà ko có...anh chị nào biết thì share cho em với

Tải tường tác dụng lên sàn có thể lấy bằng trọng lượng tường chia cho diện tích ô sàn.

viet52x8
23-10-2012, 11:01 AM

thông thường tường xây trên dầm chính hoặc phụ thì tải phân bố sẽ được tính tương đối là tải đơn vị của tường (1m2) x chiều cao tường x hệ số giảm tải do lỗ ô cửa. (hệ số giảm tải = (diện tích tường - diện tích lỗ cửa)/diện tích tường).
còn nếu tường xây trực tiếp trên sàn thì cho phép tính là tải trọng tường phân bố đều trên toàn bộ diện tích ô sàn đó và = tải đơn vị của tường (1m2) x diện tích tường / diện tích ô sàn.

mai_thien
23-10-2012, 11:13 AM
tải tường em đa giải quyết xong....thanks all các pro đã giúp em
cho em hỏi thêm 1 vấn đề nữa....là sàn em dựt cost tại phòng vệ sinh em dùng cách nhấn thép xuống ngay chỗ đó mà không biết những chi tiêu hay yêu cầu của vấn đề nhấn thép.......em nên xem trong sách nào là hay nhất anh chị gợi ý giúp em

viet52x8
23-10-2012, 11:18 AM

theo mình biết việc chia ô sàn là rất cần thiết. nhưng nếu ta chia quá nhỏ sẽ khiến máy xử lý chậm hơn. còn nên chia khi nào thì nên chia sau khi bạn đã gán tải trọng xong và chuẩn bị chạy.
mình chưa dùng etabs nhiều nhưng trong sap nó có rất nhiều cách lựa chọn chia. trước khi chạy mình chọn những sàn tương đương rồi chọn chia theo hệ lưới hoặc hệ dầm giao cắt hoặc theo số ô mình tính trước...

subasa
23-10-2012, 11:52 AM
tải tường em đa giải quyết xong....thanks all các pro đã giúp em
cho em hỏi thêm 1 vấn đề nữa....là sàn em dựt cost tại phòng vệ sinh em dùng cách nhấn thép xuống ngay chỗ đó mà không biết những chi tiêu hay yêu cầu của vấn đề nhấn thép.......em nên xem trong sách nào là hay nhất anh chị gợi ý giúp em

Sàn vệ sinh làm thấp hơn phải không? Vậy thì tính riêng ô sàn đó và tính thép bố trí riêng cho ô sàn đó.

oibbio
25-10-2012, 09:42 AM
em thấy nếu quy tường phân bố đều vào dầm ảo thì lực sẽ phân phối về 2 đầu dầm ảo,gây nội lực lớn cho dầm thực.mình nền quy tải tường phân bố đều vào sàn.

gravita
25-10-2012, 09:49 AM
em thấy nếu quy tường phân bố đều vào dầm ảo thì lực sẽ phân phối về 2 đầu dầm ảo,gây nội lực lớn cho dầm thực.mình nền quy tải tường phân bố đều vào sàn.

Ai nói với bạn như vậy,thường thì nếu trong 1 sàn có nhiều tường ngăn xây trên sàn thì nên quy ra phân bố đều trên sàn(mang tính chất gần đúng),còn nếu có tường xây chạy dài thì nên vẽ thêm dầm ảo cho hợp lý(dầm 1000xhs) vì thường nếu ko có dầm đở thì người ta cũng bố trí thêm 2 cây d12 or 16 bạn ah.

oibbio
25-10-2012, 04:40 PM
[QUOTE=gravita;272845]Ai nói với bạn như vậy,thường thì nếu trong 1 sàn có nhiều tường ngăn xây trên sàn thì nên quy ra phân bố đều trên sàn(mang tính chất gần đúng),còn nếu có tường xây chạy dài thì nên vẽ thêm dầm ảo cho hợp lý(dầm 1000xhs) vì thường nếu ko có dầm đở thì người ta cũng bố trí thêm 2 cây d12 or 16 bạn ah.[/QUOTE
bình thường thì bố trí thép tăng cường dưới tường trên sàn,khoảng 2pi 14 là ok nhưng em có đọc trên diễn đàn thấy có cách khác là quy vào dầm ảo,tiết diên dầm khai báo trong etabs là NONE.đã làm thử ví dụ thấy lực mà dầm ảo chịu khi gán tải sẽ truyền lên dầm thực gây momen lơn hơn so với phương án gán tải tường phân bố đều trên sàn.mọi người check thử rồi góp ý!

rybaby
07-03-2014, 11:43 AM
Dùng 2 phi 14 gán dưới tường thì lực của tường sẽ truyền theo 2 cây thép vào dầm chính => mô hình là dầm ảo gây nội lực lớn cho dầm chính là đúng với thực tế.

tuonglaixd94
16-03-2014, 10:42 PM
Mấy anh cho e hỏi.việc tính họat tải cho sàn gồm các phòng ngủ, phòng vệ sinh, phòng đọc sách làm như thế nào ak.mình tính riêng cho từng phòng rồi chia trung bình hay sao ak.Mong mấy anh giúp em.

buiquockhanh
16-03-2014, 10:53 PM
các bác tư vấn cho em kích thước tiết diện dầm cột như bản vẽ đính kém . em học cdxd số 1. đang tự làm một ngôi nhà. nhưng yêu cầu khẩu độ và nhịp lớn quá. các bác chỉ giúp em với

dinhthuanxd
16-03-2014, 11:04 PM
Mấy anh cho e hỏi.việc tính họat tải cho sàn gồm các phòng ngủ, phòng vệ sinh, phòng đọc sách làm như thế nào ak.mình tính riêng cho từng phòng rồi chia trung bình hay sao ak.Mong mấy anh giúp em.

Hoạt tải thì bạn đọc trong TCVN 2737-1995 có quy định hết.

tuonglaixd94
17-03-2014, 10:40 AM
Hoạt tải thì bạn đọc trong TCVN 2737-1995 có quy định hết.
mình muốn hỏi là tính hoạt tải sàn thì mình tính tại tiết diện nguy hiểm nhất hay là tính cho tất cả các phòng rồi lấy trung bình.Mình xin cám ơn

sadxdvn
19-03-2014, 12:33 AM
Tại sao khi tính toán ô bản vuông bằng etab,lực phân bố đều trên bản mà nội lực của dầm ở hai phương lại khác nhau thế nhỉ.có ai gặp trường hợp này ko.giai thích hộ mình với?

tuonglaixd94
21-03-2014, 09:05 PM
Mấy bác ai biết cách tính tĩnh tãi cầu thang quy về dầm tính như thế nào chỉ rõ em với

buivandung
08-11-2014, 12:18 PM
các bác cho em hỏi, khi tính toán sàn gara ô tô với tải trọng trên 2,5T thì hoạt tải lấy bằng bao nhiêu ạ, em thấy trong TC 2737 chỉ có loại xe hơi dưới 2,5T là 500 thôi ạ.