PDA

View Full Version : Trình tự thiết kế nhà cao tầng sử dụng phần mềm Etabs?

Pages : 1 2 3 [4]

ngoc06x1d
14-01-2011, 11:35 AM
Những bước phải thực hiện khi thiết kế nhà cao tầng = phần mềm ETABS:

E mới tập tành Etabs,mong pác giúp đỡ nhiều

trongtri
14-01-2011, 11:38 AM
chẳng clip nào bằng tận mắt xem các chuyên gia làm trong 30 phút, học hỏi và trao đổi

chuongmv
15-01-2011, 11:54 PM
hiii: hello bác.
bác Sơn...bác có thể nói dõ về: Khối Lượng Quán Tính Ko ah?

theo e thì phải nhân thêm g(m/s^2): la do khái niệm về: Khối Lượng và Trọng Lượng. nếu trong cuốn sách đó nói là xuẩt ra trọng lượng thì thì = Khối Lượng(trong etabs) x g (m/s^2).??????:confused:

Nói như pác vậy thì bác đưa vào công thức tính gió là gì trọng lượng hả....?:D

mr_loan
19-03-2011, 12:32 PM
chào các bác em lại quay lại diễn đàn nhưng giờ chỗ em ở chưa ổn định nên chưa nối mạng thấy các bác bạn chuyện mà thèm quá
hôm nay ra mạng mà không mang theo tài liệu em có chút xíu về cái này
em đang tính kết cấu ngôi nhà 10 tầng bên cămpuchia mà cũng đang gặp khó khăn
bác nào có bảng thống kê tải trọng gió bên campuchia cho em xin nhé
mr_loan@yahoo.com
0989962795
or bác nào ở gần Q6 thì đi uống cape giúp em
thank1

tungvinahp
20-03-2011, 07:22 PM
E đang làm đồ án tốt nghiệp xddd&cn, công trình 16 tầng, sử dụng etabs để thiết kế ạ, nhưng phần dựng model e không hiểu lắm.
Một số bài tập trong sách e đã làm qua nhưng cái công trình trong đó nó đặc biệt cơ bản quá đến khi e áp dụng vào công trình của mình thì có rất nhiều vướng mắc ạ, những cái đó khó diễn tả quá, mong các anh chị đi trước giúp em với.
1. Trong MB thì các tường biên bao che, nằm sát ra ngoài cột biên (để tạo mặt phằng bên ngoài ấy) vậy dầm bên dưới tường thì dầm nằm lệch tâm với cột biên, lệch trục định vị, e ko hiểu là có phải thiêt kế mô hình trong etab lệch trục như vậy ko?nếu có thì chỉ e cách biểu diễn lệch trục với, có phải là cứ đo cái trục dầm và tạo đường lưới rồi vẽ theo grid ấy nó vào đâu thì vào ko? hay etab chỉ mô tả mô hình gần chính xác thôi vì vậy cứ vẽ nó từ point này đến point kia (tức là trùng với trục cột ấy) có đươc ko ạ?
2. Về mặt bằng kết cấu, do sàn của file đồ án mẫu có kích thước lớn quá, sàn 2 phương, hầu hết tường ngăn đều nằm trên sàn nên thầy giáo e sửa bắt e thêm dầm vào giữa chia bản sàn ra làm 2 để giảm chdày bản sàn, nhưng có nhiều tường ngăn quá e chọn 1 cái dầm chạy qua bên dưới tuyến tường chính cắt đôi sàn ra. Nhưng tường này cái nhô ra cái thụt vào 1 chút so với đường thẳng thôi, không lẽ cũng cho dầm chạy nhô ra thụt vào nhiều quá như vậy thì khó thi công quá. Liệu e có thể cho dầm đó chạy suốt 1 vài 3 bước ko ạ? Khi đó thì tường ngăn lại nằm lệch dầm. Khi tính tải trọng tường lên dầm để nhập tải trong etab thì có thể coi nó nằm trên dầm ko ạ?vì nó rất sát dầm đó. Hay phải tính tường nằm trên sàn?
3. Một số dầm nằm lệch trục so với cột giữa, tức 2 bên cột có 2 dầm đâm qua, mỗi dầm lệch về 1 bên ấy. hix cái mb nó khù khoằm quá ạ, nhưng ko thiết kế lại được vì đã nộp bản in cho thầy rồi ạ. Vậy các anh chị chỉ e cách vẽ của cái dầm này với?
4. Các dầm nó cắt nhau loạn xạ lên như vậy khi dựng mô hình có phải vào Edit > Divide Line để chia nó ra tại các điẻm giao hay ko a?e dùng etab 9.2, hay ta chỉ cần vẽ dầm = 2 điểm đầu cuối xa nhất qua các điểm cắt rồi tự động pm sẽ chia cho mình khi F5? (nếu cả 2 đều được thì các a chị thường dùng cách nào ạ)
5. Nhà em có 2 thằng thang bộ. Khi dựng model lên có phải dựng cả cầu thang vào để rồi F5 ko? hay chỉ khoét sàn thôi ạ?
6. Khi vẽ sàn, E có thể vẽ sàn = 4 góc nếu sàn HCN ko? hay phải click vào các điểm giao của tất cả những cái dầm nó chạy qua cái dầm giới hạn bản sàn? Như e thấy trong giáo trình khuyên là nên click vào hết những điểm ấy, e làm theo, khi đó có 1 vài ô sàn HCN có 4 cạnh,chỉ có 1 cạnh có thêm 1 điểm giao thôi, thì vẽ sàn = 5 nhát click đúng ko ạ?Khi vẽ xong e chọn cái sàn đó, các đường chấm chấm thể hiện mình đang chọn sàn đó ấy, ở bên có điểm giao nó nằm sát vào dầm luôn, khác thường so với những sàn vẽ = 4 nhát clik. E thấy vậy ko biết có được ko?có sai j ở đây ko ạ? Đặc biệt các ô sàn ở gần vách thang máy, trùi ui nhiều click chết luôn.
7. Về mặt chia sàn auto mesh ấy, e thử chia với max là 1m, nhưng view lên thì thấy có 1 số chỗ các ô vuông bị lệch nhau, ko biết có được ko ạ, trong bài mẫu trong giáo trình mặt sàn nó đẹp quá nên các ô caro trên sàn nó thẳng tắp nhau. Mình có phải làm như vậy ko ạ?
8. Sau khi dựng mô hình xong có phải chia tường vách giống auto mesh sàn ko ạ?
9. Càng lên cao, cột có thay đổi tiết diện, vậy thì khi vẽ mô hình, tại các dầm biên và cột biên ấy, nó ko rơi vào trục tâm, vậy làm thế nào ạ? cột e lại là hình chữ nhật ko phải hình vuông nên nó lệch xa lắm. Để đảm bảo dầm vẫn nằm đúng vị trí như các tầng dưới thì cột trên ko trùng trục tâm với cột dưới. hay là ta vẫn thiết kế trục 2 phần cột này trùng nhau ạ? Nếu như thế thì rất khó vẽ mô hình. anh chị chỉ cho e với!
10. Tầng hầm, e muốn hỏi là tại tầng hầm có phải vẽ hệ dầm giằng vào mô hình ko ạ?vì e thấy giằng nó vẫn liên kết với cột mà?
11. Tại tầng hầm, vách thang máy của em nó đâm sâu xuống dưới nền tầng hầm 1 đoạn khoảng 3m, e ko biết đó là thuộc về móng hay là phần thân nữa, và có phải dựng nó vào trong mô hình ko?nếu có dựng thì nó mấy cái liên kết bên dưới để kiểu j ạ?nó lệch cốt có được ko?
12. Trên tầng cuối cùng cũng vậy, vách thang máy nó kéo dài hơn 1,7m nữa thì có phải thể hiện phần nhô lên của vách thang máy vào mô hình ko ạ?

E mới làm lần đầu tiên nên còn bỡ ngỡ nhiều quá, các anh chị bớt 1 tẹo thời gian trả lời ngắn gọn cho e khỏi vướng ạ. Cám ơn các anh chị nhiều.

sonxd2003
20-03-2011, 07:33 PM
E đang làm đồ án tốt nghiệp xddd&cn, công trình 16 tầng, sử dụng etabs để thiết kế ạ, nhưng phần dựng model e không hiểu lắm.
Một số bài tập trong sách e đã làm qua nhưng cái công trình trong đó nó đặc biệt cơ bản quá đến khi e áp dụng vào công trình của mình thì có rất nhiều vướng mắc ạ, những cái đó khó diễn tả quá, mong các anh chị đi trước giúp em với.
1. Trong MB thì các tường biên bao che, nằm sát ra ngoài cột biên (để tạo mặt phằng bên ngoài ấy) vậy dầm bên dưới tường thì dầm nằm lệch tâm với cột biên, lệch trục định vị, e ko hiểu là có phải thiêt kế mô hình trong etab lệch trục như vậy ko?nếu có thì chỉ e cách biểu diễn lệch trục với, có phải là cứ đo cái trục dầm và tạo đường lưới rồi vẽ theo grid ấy nó vào đâu thì vào ko? hay etab chỉ mô tả mô hình gần chính xác thôi vì vậy cứ vẽ nó từ point này đến point kia (tức là trùng với trục cột ấy) có đươc ko ạ?
2. Về mặt bằng kết cấu, do sàn của file đồ án mẫu có kích thước lớn quá, sàn 2 phương, hầu hết tường ngăn đều nằm trên sàn nên thầy giáo e sửa bắt e thêm dầm vào giữa chia bản sàn ra làm 2 để giảm chdày bản sàn, nhưng có nhiều tường ngăn quá e chọn 1 cái dầm chạy qua bên dưới tuyến tường chính cắt đôi sàn ra. Nhưng tường này cái nhô ra cái thụt vào 1 chút so với đường thẳng thôi, không lẽ cũng cho dầm chạy nhô ra thụt vào nhiều quá như vậy thì khó thi công quá. Liệu e có thể cho dầm đó chạy suốt 1 vài 3 bước ko ạ? Khi đó thì tường ngăn lại nằm lệch dầm. Khi tính tải trọng tường lên dầm để nhập tải trong etab thì có thể coi nó nằm trên dầm ko ạ?vì nó rất sát dầm đó. Hay phải tính tường nằm trên sàn?
3. Một số dầm nằm lệch trục so với cột giữa, tức 2 bên cột có 2 dầm đâm qua, mỗi dầm lệch về 1 bên ấy. hix cái mb nó khù khoằm quá ạ, nhưng ko thiết kế lại được vì đã nộp bản in cho thầy rồi ạ. Vậy các anh chị chỉ e cách vẽ của cái dầm này với?
4. Các dầm nó cắt nhau loạn xạ lên như vậy khi dựng mô hình có phải vào Edit > Divide Line để chia nó ra tại các điẻm giao hay ko a?e dùng etab 9.2, hay ta chỉ cần vẽ dầm = 2 điểm đầu cuối xa nhất qua các điểm cắt rồi tự động pm sẽ chia cho mình khi F5? (nếu cả 2 đều được thì các a chị thường dùng cách nào ạ)
5. Nhà em có 2 thằng thang bộ. Khi dựng model lên có phải dựng cả cầu thang vào để rồi F5 ko? hay chỉ khoét sàn thôi ạ?
6. Khi vẽ sàn, E có thể vẽ sàn = 4 góc nếu sàn HCN ko? hay phải click vào các điểm giao của tất cả những cái dầm nó chạy qua cái dầm giới hạn bản sàn? Như e thấy trong giáo trình khuyên là nên click vào hết những điểm ấy, e làm theo, khi đó có 1 vài ô sàn HCN có 4 cạnh,chỉ có 1 cạnh có thêm 1 điểm giao thôi, thì vẽ sàn = 5 nhát click đúng ko ạ?Khi vẽ xong e chọn cái sàn đó, các đường chấm chấm thể hiện mình đang chọn sàn đó ấy, ở bên có điểm giao nó nằm sát vào dầm luôn, khác thường so với những sàn vẽ = 4 nhát clik. E thấy vậy ko biết có được ko?có sai j ở đây ko ạ? Đặc biệt các ô sàn ở gần vách thang máy, trùi ui nhiều click chết luôn.
7. Về mặt chia sàn auto mesh ấy, e thử chia với max là 1m, nhưng view lên thì thấy có 1 số chỗ các ô vuông bị lệch nhau, ko biết có được ko ạ, trong bài mẫu trong giáo trình mặt sàn nó đẹp quá nên các ô caro trên sàn nó thẳng tắp nhau. Mình có phải làm như vậy ko ạ?
9. Càng lên cao, cột có thay đổi tiết diện, vậy thì khi vẽ mô hình, tại các dầm biên và cột biên ấy, nó ko rơi vào trục tâm, vậy làm thế nào ạ? cột e lại là hình chữ nhật ko phải hình vuông nên nó lệch xa lắm. Để đảm bảo dầm vẫn nằm đúng vị trí như các tầng dưới thì cột trên ko trùng trục tâm với cột dưới. hay là ta vẫn thiết kế trục 2 phần cột này trùng nhau ạ? Nếu như thế thì rất khó vẽ mô hình. anh chị chỉ cho e với!
10. Tầng hầm, e muốn hỏi là tại tầng hầm có phải vẽ hệ dầm giằng vào mô hình ko ạ?vì e thấy giằng nó vẫn liên kết với cột mà?
11. Tại tầng hầm, vách thang máy của em nó đâm sâu xuống dưới nền tầng hầm 1 đoạn khoảng 3m, e ko biết đó là thuộc về móng hay là phần thân nữa, và có phải dựng nó vào trong mô hình ko?nếu có dựng thì nó mấy cái liên kết bên dưới để kiểu j ạ?nó lệch cốt có được ko?
12. Trên tầng cuối cùng cũng vậy, vách thang máy nó kéo dài hơn 1,7m nữa thì có phải thể hiện phần nhô lên của vách thang máy vào mô hình ko ạ?

E mới làm lần đầu tiên nên còn bỡ ngỡ nhiều quá, các anh chị bớt 1 tẹo thời gian trả lời ngắn gọn cho e khỏi vướng ạ. Cám ơn các anh chị nhiều.
anh em mỗi ng một ý giúp em nó cho xôm tụ:D. Mình xung phong ý 1 :
Về mặt phân tích nội lực, nếu e ko cần quan tâm đến sự lệch trục mà vẫn nhập bình thường thì cũng ko ảnh hưởng j mấy, sự sai lệch là rất bé. Nếu vẫn muốn thể hiện sự lệch trục thì e sử dụng chức năng insertion point trong Etabs, e có thể nghiên cứu tài liệu để làm việc này.

tungvinahp
20-03-2011, 07:59 PM
...ko ảnh hưởng j mấy, sự sai lệch là rất bé...
dạ cám ơn a sơn, e hiểu rồi ạ. câu 1,3,9 đã hết vướng. :D
các anh chị giải đáp nốt giúp e với.

sonxd2003
21-03-2011, 08:20 AM
Các cao thủ online hết rồi, mỗi người trả lời 1 hoặc vài ý giúp em nó đi:D

nguyenquocai
23-03-2011, 03:53 PM

câu 2: mình không hiểu bao nhiêu là rất sát (0.1m hả hihi).giởn đó.
cái này có hai cách giải quyết như sau theo ngu kiến của mình:
1. bạn có thể quy tải tường xây trên sàn thành tải phân bố đều trên sàn.
2. bạn có thể dùng dầm ảo để truyền tải từ sàn vào tường.
bạn tham khảo thêm ở các topic này.
http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=5754
http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=12103
mong giúp dc bạn.
Ái, thân.

viet2010
23-03-2011, 04:02 PM
Các cao thủ online hết rồi, mỗi người trả lời 1 hoặc vài ý giúp em nó đi:D

Mình xin góp ý 8 như thế này:

Với các phần tử Shell thì nên Mesh ảo (có người gọi là Mesh giả) nhằm mục đích giải ra kết quả chính xác hơn mà mô hình lại nhẹ hơn so với khi chúng ta Mesh thật. Với vách cứng tầng dưới cùng (tầng Base) thì nên Mesh thật để sau này lấy nội lực tính móng cho chính xác! :D

viet2010
23-03-2011, 04:06 PM
Mình xin góp thêm ý 5 như thế này:

Cầu thang nếu được thì mô hình vào trong ETABS luôn, tuy nhiên nên tách ra giải riêng bên ngoài, không nên mô hình vào vừa rắc rối thêm cái mô hình mà kết quả sai khác chẳng đáng bao nhiêu. Thực tế bên ngoài có khi cái cầu thang người ta đúc sẳn dưới bãi đúc rồi dùng cẩu tháp cẩu lên lắp vào -> đổ phần BT đổ bù (có đặt thép chờ) là OK! :D

thanhphong2001
23-03-2011, 04:29 PM
Mình xin góp thêm ý 5 như thế này:

Cầu thang nếu được thì mô hình vào trong ETABS luôn, tuy nhiên nên tách ra giải riêng bên ngoài, không nên mô hình vào vừa rắc rối thêm cái mô hình mà kết quả sai khác chẳng đáng bao nhiêu. Thực tế bên ngoài có khi cái cầu thang người ta đúc sẳn dưới bãi đúc rồi dùng cẩu tháp cẩu lên lắp vào -> đổ phần BT đổ bù (có đặt thép chờ) là OK! :D

Nếu mô hình cả cầu thang vào mô hình thì có phải thiết lập gì thêm ko? Vì mình thấy giữa việc nhập tải cầu thang vào mô hình với việc mô hình cả cầu thang vào mô hình thì nội lực của cây cột đỡ dầm chiếu nghỉ khác nhau rất nhiều. Chỗ cây cột đó mômen và lực dọc có bước nhảy, trong khi nếu nhập tải cầu thang vào thì thấy bình thường.

viet2010
23-03-2011, 04:54 PM
Nếu mô hình cả cầu thang vào mô hình thì có phải thiết lập gì thêm ko? Vì mình thấy giữa việc nhập tải cầu thang vào mô hình với việc mô hình cả cầu thang vào mô hình thì nội lực của cây cột đỡ dầm chiếu nghỉ khác nhau rất nhiều. Chỗ cây cột đó mômen và lực dọc có bước nhảy, trong khi nếu nhập tải cầu thang vào thì thấy bình thường.

Khác nhau là đúng rồi. Vì khi bạn mô hình cả cái cầu thang vào, có dầm chiếu nghĩ thì nội lực trong cột đỡ dầm chiếu nghĩ sẽ có bước nhảy, giá trị bước nhảy đó chính là giá trị nội lực của đầu dầm chiếu nghĩ (nguyên tắc cân bằng moment tại nút), còn khi bạn nhập tải trọng vào thì nó sẽ không có bước nhảy, trừ khi bạn gán thêm thằng giá trị nội lực đầu dầm chiếu nghĩ lên nút cột đó thì nó sẽ có bước nhảy y như trường hợp mô hình cả cầu thang vậy! :D

gaconkt06
24-03-2011, 10:59 PM
Theo mình, để cho đơn giản bạn không cần mô hình lệch trục đâu bạn ạ vì sai lệch giữa lệch trục và chính trục chẳng bao nhiêu cả!
Còn tại tầng hầm, bạn muốn biết có đưa hệ dầm giằng vào mô hình hay không thì phải xem nó chịu chịu lực như thế nào đã, nếu hệ dầm giằng móng nằm ngay dưới chân cột thì bạn cho vào mô hình luôn đi nha vì ngoài tăng cứng cho khung nó còn có chức năng đỡ tường nữa mà!
Xiro!

strong_boy
31-03-2011, 02:27 PM
...................... do post nhầm bài không sửa đc! sorry cả nhà!

tungvinahp
31-03-2011, 03:05 PM
Cám ơn các anh chị, e hiểu cách làm rồi ạ. hì may có anh chị giúp, bữa nọ login quên ko thanks hôm nay vào thanks bù ^^

222222
31-03-2011, 03:38 PM
Cám ơn các anh chị, e hiểu cách làm rồi ạ. hì may có anh chị giúp, bữa nọ login quên ko thanks hôm nay vào thanks bù ^^

Lần sau hỏi 1 câu 1 thôi, nhiều vậy choáng lắm

dungksxdhd
21-04-2011, 10:59 AM
các bác có ai biết trình tự thiết kế nhà tường chịu lực ko? post lên cho em với
em ko thấy ai quan tâm món này? tường chịu lực sử dụng rất nhiều các bác ạ! có bác nào cùng sở thích chia sẻ với em?

Mr Cơm Phở
21-04-2011, 12:51 PM
các bác có ai biết trình tự thiết kế nhà tường chịu lực ko? post lên cho em với
em ko thấy ai quan tâm món này? tường chịu lực sử dụng rất nhiều các bác ạ! có bác nào cùng sở thích chia sẻ với em?

Tính toán tường nhà chịu lực thực ra theo mình là việc tính toán từng tấm vách riêng theo 2 phương rồi bố trí thép.
Trình tự tính toán vẫn như bình thường. Dựng mô hình trong ETabs lấy nội lực tính ra thép.....

TRANHAIAU87
21-04-2011, 03:10 PM
Mass sourse lấy như sau :
Chon TH thứ 3 ( selfweight+load) :
Với các TH có hệ số tải trọng bản thân là 1 (DEAD) để hệ số trong Mass là 1;
đối với tĩnh tải phụ thêm nên tạo ra 1 TH tải dạng DEAD khác ( như tường, vữa gạch lát,..) nhưng để hệ số tải bản thân là 0, hệ số trong mass là 0.1; Các trường hợp tải đứng khác để hệ số mass là 0.1.
Lý do : Tải trọng nhập vào theo phương đứng được gọi là trọng lượng tức là đã nhân với gia tốc g. Mass là khối lượng nên khi lấy tải trọng làm Mass thì phải chia cho g ( tức là hệ số 0.1 gàn đúng).
( Với nhà thấp <100m cứ lấy 100%TT+100%Ht cho an toàn)! :D
Với nhập tải gió, động đất theo TC của LX, tạo sàn cứng rùi nhập theo tâm cứng lục tập trung no prbl!
Nguyên văn bởi plka
đối với tĩnh tải phụ thêm nên tạo ra 1 TH tải dạng DEAD khác ( như tường, vữa gạch lát,..) nhưng để hệ số tải bản thân là 0, hệ số trong mass là 0.1; Các trường hợp tải đứng khác để hệ số mass là 0.1.
Ở ĐÂY ANH QUAN NIỆM TƯỜNG LÀ TĨNH TẢI VẬY EM CÓ TÝ THẮC MẮC.
THEO EM: TĨNH TẢI HIỂU THEO CÁCH ĐƠN GIẢN LÀ TẢI TRỌNG KHÔNG THAY ĐỔI TRONG QUÁ TRÌNH SỬ DỤNG. NGƯỢC LẠI LÀ HOẠT TẢI.
THỰC CHẤT TƯỜNG SẺ THAY ĐỔI:
-TRONG QUA TRÌNH XÂY DỰNG: CHÚNG TA XẤY TƯỜNG TRÊN DÂM NẦY XONG SAU ĐÓ SẺ XÂY TIẾP TRÊN DẦM BÊN CẠNH. LÚC ẤY CHỔ XÂY SẺ CHẤT ĐẦY CÒN CHỔ KHÔNG XÂY THÌ TẢI TRỌNG BẰNG 0.ĐÓ CŨNG LÀ MỘT TRƯỜNG HỢP CHẤT TẢI CỦA HOẠT TẢI.( CHẤT TẢI CÁCH MỘT NHỊP HAY CÁCH 2 NHỊP... SẺ LÀM CHO MOENT BỤNG VÀ GỐI LỚN HƠN BÌNH THƯỜNG)
-KHI ĐÃ ĐƯA VÀO SỬ DỤNG THÌ CÓ CHẮC LÀ TƯỜNG VẪN ĐẶC CHỔ ĐÓ KHÔNG? NẾU CÔNG NĂNG SỬ DỤNG THAY ĐỔI CẦN PHẢI ĐẬP PHÁ TƯỜNG ĐÓ XÂY VÀO CHỔ KHÁC.THÌ TƯỜNG CHÚNG TA CÓ GỌI LÀ TĨNH TẢI NỮA KHÔNG.
THÔNG THƯỜNG AI CŨNG QUAN NIỆM TƯỜNG LÀ TĨNH TẢI KHÔNG BIẾT CÓ BỊ NHẦM KHÔNG?KHI QUAN NIÊM NHƯ VẬY KHÔNG BIẾT CÓ AN TOÀN KHÔNG NỮA?
XIN CÁC BÁC CHO XIN Ý KIẾN!!!

nhantc
07-05-2011, 05:38 PM
Theo thiết kế thì tường là tỉnh tải. số liệu thiết kế là khi công trình đưa vào sử dụng. TT, HT .....Còn tường chỗ xây chỗ chưa xây thi đó là chỗ thiết kế thi công, khi công trình đang thi công sẽ có biện pháp tính toán đễ đảm bảo.. còn khi đập phá ..thì có thiết kế cải tạo sao cho đảm bảo khi công trình đưa vào sử dụng.

lehoangtam
18-05-2011, 05:08 PM
Chào bác Trương Hữu Cát,e đã xem file tính toán của bác,mặc dù e mới có 2 năm kinh nghiệm thiết kế kết cấu thôi,nhưng e thấy file như vậy là ổn bác ạ,bác cứ yên tâm mà tính toán.với lại sau khi bác thiết kế xong còn 2 cao thủ khác kiểm tra lại thiết kế của bác cơ mà,lo gì.Chúc bác thành công và tích lũy thêm nhiều kiến thức từ các bậc cao nhân,để có gì truyền bí kíp lại cho bọn e,bác làm ở công ty ấy thì ngon quá rồi,e đang mơ ước được vào đấy học việc đây, nếu được vào thì vài năm là ngon kinh nghiệm bác nhỉ.

linhlequynh
29-07-2011, 02:51 PM
Chiến trường thực sự của dân XD mình quá rộng lớn, đấu đá quá nhiều rồi, mấy người cảm thấy chưa đủ hay sao? Đã là thằng XD thì đừng lươn lẹo xỏ xiên nhau làm zì!?!?
Riêng bản thân tôi nghĩ, diễn đàn của mình là diễn đàn cho tất cả mọi người. Mỗi người lên đây có kiến thức tốt thì quý rồi, nhưng cái quý hơn là ý chí học hỏi và tinh thần cộng đồng. Những người giỏi rồi thì hướng dẫn người chưa giỏi hoặc đàn em lớp sau. Việc làm của Bamboo thực sự là đáng quý, ngay cả khi chưa có câu hỏi về vấn đề đó trên diễn đàn. Những ai không quan tâm hoặc quá rõ về 1 vđ nào đó rồi mà không muốn thảo luận thì có thể xem và bỏ qua, chứ đừng làm nản lòng những người muốn đóng góp cho diễn đàn. Có vđ zì riêng tư thì cứ private message là được rồi.
Rất mong nhận được nhiều bài thảo luận hữu ích như của Bamboo.
Linh thấy anh nói đúng đó.Lúc học đã khó rồi, đi làm còn quá nhiều kiến thức phải học và theo đuổi, công nghệ thì đổi mới từng ngày. Ai có thiện ý lên diễn dàn góp ý là tốt mà.Hoan nghênh.

danhbid
02-08-2011, 08:34 AM
Ở ĐÂY ANH QUAN NIỆM TƯỜNG LÀ TĨNH TẢI VẬY EM CÓ TÝ THẮC MẮC.
THEO EM: TĨNH TẢI HIỂU THEO CÁCH ĐƠN GIẢN LÀ TẢI TRỌNG KHÔNG THAY ĐỔI TRONG QUÁ TRÌNH SỬ DỤNG. NGƯỢC LẠI LÀ HOẠT TẢI.
THỰC CHẤT TƯỜNG SẺ THAY ĐỔI:
-TRONG QUA TRÌNH XÂY DỰNG: CHÚNG TA XẤY TƯỜNG TRÊN DÂM NẦY XONG SAU ĐÓ SẺ XÂY TIẾP TRÊN DẦM BÊN CẠNH. LÚC ẤY CHỔ XÂY SẺ CHẤT ĐẦY CÒN CHỔ KHÔNG XÂY THÌ TẢI TRỌNG BẰNG 0.ĐÓ CŨNG LÀ MỘT TRƯỜNG HỢP CHẤT TẢI CỦA HOẠT TẢI.( CHẤT TẢI CÁCH MỘT NHỊP HAY CÁCH 2 NHỊP... SẺ LÀM CHO MOENT BỤNG VÀ GỐI LỚN HƠN BÌNH THƯỜNG)
-KHI ĐÃ ĐƯA VÀO SỬ DỤNG THÌ CÓ CHẮC LÀ TƯỜNG VẪN ĐẶC CHỔ ĐÓ KHÔNG? NẾU CÔNG NĂNG SỬ DỤNG THAY ĐỔI CẦN PHẢI ĐẬP PHÁ TƯỜNG ĐÓ XÂY VÀO CHỔ KHÁC.THÌ TƯỜNG CHÚNG TA CÓ GỌI LÀ TĨNH TẢI NỮA KHÔNG.
THÔNG THƯỜNG AI CŨNG QUAN NIỆM TƯỜNG LÀ TĨNH TẢI KHÔNG BIẾT CÓ BỊ NHẦM KHÔNG?KHI QUAN NIÊM NHƯ VẬY KHÔNG BIẾT CÓ AN TOÀN KHÔNG NỮA?
XIN CÁC BÁC CHO XIN Ý KIẾN!!!
Tải trọng của tường luôn được xem là tĩnh tải bạn ah.Không phải là do trình tự thi công, mà ta phân ra vậy.Còn chuyện thi công trước sau, bạn đừng lo cái dầm sẽ không chịu nổi. Vì thực tế từ tính toán rồi ra đến bản vẽ thi công, chúng ta đã có 1 đống các hệ số an toàn rồi.

chinhht
16-08-2011, 05:21 PM
@to danhbid, plka:
- Tường là tĩnh tải vì nếu thay đổi tường là thay đổi thiết kế CT (không phải như bạn bê cái bàn từ chỗ này ra chỗ khác) thì phải có sự đồng ý của chủ đầu tư -> nghĩa là phải CĐT phải chịu trách nhiệm về khả năng chịu lực của CT sau khi thay đổi, nếu ông không biết, không muốn chịu trách nhiệm thì thuê 1 ông tư vấn kiểm tra.
- Nếu bản vẽ thiết kế thế nào thì tính toán thế ấy. KS thiết kế chỉ chịu trách nhiệm về CT theo bản vẽ thiết kế chứ nếu có thay đổi về vị trí, tải trọng, công năng sử dụng ... mà không thông qua thiết kế thì thiết kế không biết -> không phải chịu trách nhiệm về việc ấy.
- Không phải tải trọng cứ chất lệch tầng lệch nhịp là hoạt tải bạn ạ. Còn tường thiết kế ở vị trí nào thì bạn vào tải thế ấy -> ra nội lực tính toán, việc gì phải lăn tăn nhỡ mai cái tường lại chạy ra chỗ khác thế.

Còn về mass source, TC quy định tĩnh tải lấy 100%, hoạt tải lấy 50%, tôi vào hệ số là 1 và 0.5, chưa nghe chỗ nào dạy là 0.1*g bao giờ. Không tin bạn cứ vào 1 sơ đồ đơn giản có deadload là tải trọng bản thân chương trình tự tính và vào tải trọng ngoài xem.

quangvunp
18-08-2011, 09:39 PM
Khi chạy ra nội lực rồi, kiểm tra tiết diện dầm cột. Mình để etabs tính thép. Như vậy kinh nghiệm là khi nào ta biết mình chọn tiết diện hợp lý nhất

vovansy89
07-09-2011, 08:56 PM
Chào các bác, em xin gửi máy bác phấn mềm etabs nề:

http://www.mediafire.com/?mvq6fytfiduavyv
Còn đây là giáo trình + ví dụ hướng dẫn:
http://www.mediafire.com/?1v27xrsawm1ake8
http://www.mediafire.com/?1q5da5uzgptq0sb
http://www.mediafire.com/?av8wtod03t6bh56
http://www.mediafire.com/?8ez20l8s1ydmm2p
:)

xaydungtdt@
07-09-2011, 09:01 PM
Chào các bác, em xin gửi máy bác phấn mềm etabs nề:

http://www.mediafire.com/?mvq6fytfiduavyv
Còn đây là giáo trình + ví dụ hướng dẫn:
http://www.mediafire.com/?1v27xrsawm1ake8
http://www.mediafire.com/?1q5da5uzgptq0sb
http://www.mediafire.com/?av8wtod03t6bh56
http://www.mediafire.com/?8ez20l8s1ydmm2p
:)

mấy tài liệu cũ quá rồi,mà không thật sự hay nửa:
cho bạn 1 kho etabs nè:
http://kythuatcongtrinh.com/forumdisplay.php?f=106

nttxd7
17-10-2011, 12:40 AM
Trong nhà chung cư, khi xây tường từ dưới tầng 2 lên trên đến tầng 27 chẳng hạn, vô tình mỗi lần xây đã tác dụng lên dầm và làm võng dầm, và trình tự cứ như thế xây lên, Như vậy dầm tầng 2 sẽ chịu cộng dồn rất nhiều lực. Nếu như thế hỏi các bác dầm tầng 2 có thể bị nứt được không? Tầng 1 không xây tường dưới dầm đó( tải tường không truyền dc xuống dầm móng)

anhluoc
17-10-2011, 01:15 AM
Trong nhà chung cư, khi xây tường từ dưới tầng 2 lên trên đến tầng 27 chẳng hạn, vô tình mỗi lần xây đã tác dụng lên dầm và làm võng dầm, và trình tự cứ như thế xây lên, Như vậy dầm tầng 2 sẽ chịu cộng dồn rất nhiều lực. Nếu như thế hỏi các bác dầm tầng 2 có thể bị nứt được không? Tầng 1 không xây tường dưới dầm đó( tải tường không truyền dc xuống dầm móng)

Bác xem lại có nhầm không, tải tường truyền về dầm, dầm truyền về cột nên dầm tầng dưới ko chịu tải tường tầng trên đâu (nhà khung). Do đó khi thiết kế cột thì chúng ta mới phải nhân với n (số tầng).

nguonvo
17-10-2011, 07:40 PM
các bac giup em với e dang cài chương trình etabs mà không có hướng dẩn nên không biết cài sao các bác giúp em với.thank các bác nhiều nha

Trungcdc
17-10-2011, 08:41 PM
các bac giup em với e dang cài chương trình etabs mà không có hướng dẩn nên không biết cài sao các bác giúp em với.thank các bác nhiều nha

nhấp đúp chuột trái vào file setup, next--next---next--.........

cupidon
17-10-2011, 08:45 PM

Cái nhà này từ tầng 2 trở lên là tường gạch chịu lực à bác?:D

nttxd7
17-10-2011, 09:51 PM
Cái nhà này từ tầng 2 trở lên là tường gạch chịu lực à bác?:D

Bác không hiểu ý tôi rồi? Nếu như dầm mình tính dư thừa nhiều thì không sao, nhưng nếu mình thiết kế chỉ vừa đủ thì sao? Tức là một phần lực của tường gạch sẽ truyền lực trực tiếp lên nhau và dồn lên dầm tầng cuối cùng? tôi đang băn khoăn vấn đề này có xảy ra không? bác nào có thể giải thích giúp tôi?thanks!

Trungcdc
17-10-2011, 09:57 PM
Bác không hiểu ý tôi rồi? Nếu như dầm mình tính dư thừa nhiều thì không sao, nhưng nếu mình thiết kế chỉ vừa đủ thì sao? Tức là một phần lực của tường gạch sẽ truyền lực trực tiếp lên nhau và dồn lên dầm tầng cuối cùng? tôi đang băn khoăn vấn đề này có xảy ra không? bác nào có thể giải thích giúp tôi?thanks!

Nó không dồn nỗi đâu. Xét cường độ mà một viên gạch phải chịu là biết ngay. Nó mà đủ dồn xuống đến tầng 2 với nội lực đủ gây nguy hiểm cho dầm thì phải có cường độ như bê tông cốt thép, nếu không thì vỡ nát rồi.

nttxd7
17-10-2011, 10:12 PM
Nó không dồn nỗi đâu. Xét cường độ mà một viên gạch phải chịu là biết ngay. Nó mà đủ dồn xuống đến tầng 2 với nội lực đủ gây nguy hiểm cho dầm thì phải có cường độ như bê tông cốt thép, nếu không thì vỡ nát rồi.

Vấn đề là chỗ mỗi lần mình xây từ tầng dưới lên, thì dầm có thể bị cộng dồn độ võng không?Tôi quan sát khi xây trên ban công thì hình như là có hiện tượng này???

Trungcdc
17-10-2011, 10:17 PM
Vấn đề là chỗ mỗi lần mình xây từ tầng dưới lên, thì dầm có thể bị cộng dồn độ võng không?Tôi quan sát khi xây trên ban công thì hình như là có hiện tượng này???

Theo bro thì viên gạch ở tầng 20 và viên gạch ở tầng 2 thì viên nào có chuyển vị thẳng đứng nhiều hơn?

nhatongdaisu
17-10-2011, 10:32 PM
thế bạn nghĩ nút khung mà dầm võng như vậy thì điều gì xảy ra,mà trong quá trình thi công có xây chèn thì chỗ tiếp giáp dầm cũng chỉ có vữa thôi

qlcda
08-11-2011, 03:27 PM

dầm có tiết diện + mác bê tông + thép = thiết kế THÌ KHÔNG BỊ VÕNG
nếu ban công bị võng là do em đặt thiếu thép, tiết diện dầm con sơn thiếu, hoặc mác bê tông chưa đủ.

"Trong kết cấu tính toán là 1 chuyện Còn khi thực tế thi công xong cấu kiện đó đưa vào sử dụng NÓ có đúng với sơ đồ tính hay không? đó mới là vấn đề khó"

ksnvt
08-11-2011, 11:26 PM
Có thể là do khi thi công thì ko kéo thép sàn ban công từ trong các ô sàn trong ra, mà lại cắt và ngàm vào dầm. Có thể neo thiếu và lúc này ban công ko phải là liên kết cứng nữa?

trantrien
19-11-2011, 11:56 PM
EM chào cac anh.em đang học năm thứ 3 thấy phần mềm tính kết cấu bằng etap hay quá.ANHchị nào có biết trang wet nào hướng dẩn tính toán không chỉ cho em với nhe

duongdoixd84
20-11-2011, 12:09 AM
một là đi học.2 là tìn tài liệu tự học

ksnvt
20-11-2011, 12:32 AM
một là đi học.2 là tìn tài liệu tự học

Ba là có nhờ được anh chị nào chỉ dạy thì nhanh hơn một chút. Chú ý phải nghiên cuu trước rồi mới hỏi kẻo các anh chị ko có kiên nhẫn đâu?

kpooo
24-11-2011, 04:00 PM
ai rảnh test dùm xem mình bị lỗi j vậy :((

kpooo
24-11-2011, 04:03 PM
không hiểu lỗi j nữa :confused:

Trungcdc
24-11-2011, 04:08 PM
không hiểu lỗi j nữa :confused:

Đáng nhẽ nên dịch tiếng anh xem nó bảo gì cái đã rồi mới hỏi.
Thử dịch xem nó là gì nhé, tớ sẽ trả lời nếu không dịch được.

kpooo
24-11-2011, 04:18 PM
dịch bằng google nên cũng không nắm được nội dung :(

Trungcdc
24-11-2011, 04:19 PM
Nội dung nó là sao? Dịch từng từ một rồi ghép lại được không?

terrible
24-11-2011, 04:20 PM
dịch bằng google nên cũng không nắm được nội dung :(
Câu trả lời nằm dưới đây:
http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=29373

Trungcdc
24-11-2011, 04:26 PM
Câu trả lời nằm dưới đây:
http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=29373

Giúp thế bằng hại người đấy

kpooo
24-11-2011, 04:33 PM
Giúp thế bằng hại người đấy

đi thì công 5 năm giờ về làm TK :confused:
khổ thế đấy :confused:

Trungcdc
24-11-2011, 04:38 PM

Tớ cũng đi thi công về làm tk, nhưng tớ không hoảng sợ khi gặp lỗi, lúc đó ngồi mở từ điển ra, tra từng câu chữ một, phải như vậy mới tiến bộ được. Giả sử nữa đêm ở nhà, không có net, cần phải làm ngay để mai nộp bài thì làm sao?

terrible
24-11-2011, 04:38 PM
Vậy nên khi muốn hỏi gì nên sử dụng chức năng TÌM KIẾM trong diễn đàn trước khi hỏi nha bạn.:cool::cool:.Sorry bác trungcdc nhé.:D:D:D

Badinhtan
24-11-2011, 04:40 PM

Cai ảnh đầu của Bác thì nó báo lỗi là thấy một điểm (Hay đối tượng) không nằm trên mặt phẳng sàn. Có lẽ cái này do lúc Bác gán Diaphram sàn Bác có dính vào cái Spander của tầng Vào rồi. Lỗi này khắc phục bằng cách Bác bỏ chạy ra, chọn tất cả các sàn, Bỏ hết các Diapharm của từng tầng đi (Vừa None, vừa Del đi), refesh lại xem đã hết chưa và gán lại Diapharm thì Ok, Còn cái hình cái sàn Bác biểu diễn màu thế thì làm sao? Lỗi gì?

kpooo
24-11-2011, 04:42 PM
đọc cái 2pic này mất đúng 3 đêm @@
tại vì nhiều quá chưa đọc hết được @@
đang gấp nên mới hỏi luôn ma :!

Badinhtan
24-11-2011, 04:50 PM
đọc cái 2pic này mất đúng 3 đêm @@
tại vì nhiều quá chưa đọc hết được @@
đang gấp nên mới hỏi luôn ma :!

Bác thử làm như Em chỉ đi. Xem kết quả thế nào

kpooo
24-11-2011, 05:46 PM
Bác thử làm như Em chỉ đi. Xem kết quả thế nào

cái hình trước thì sửa rùi :)
cái sau không hiểu sao nữa :confused:
hẹn mai mới gặp kiến trúc :( để kiểm tra lại xem thế nào :confused:

kpooo
24-11-2011, 06:01 PM
Cai ảnh đầu của Bác thì nó báo lỗi là thấy một điểm (Hay đối tượng) không nằm trên mặt phẳng sàn. Có lẽ cái này do lúc Bác gán Diaphram sàn Bác có dính vào cái Spander của tầng Vào rồi. Lỗi này khắc phục bằng cách Bác bỏ chạy ra, chọn tất cả các sàn, Bỏ hết các Diapharm của từng tầng đi (Vừa None, vừa Del đi), refesh lại xem đã hết chưa và gán lại Diapharm thì Ok, Còn cái hình cái sàn Bác biểu diễn màu thế thì làm sao? Lỗi gì?

cái ảnh thứ 2 là momen sàn nhưng sau khi chia sàn thì lại được :confused:

phutvtkkt
08-02-2012, 12:01 PM
mình chạy nội lực bằng Sap2000 nhưng khi xuất thép chỉ ra được thép dầm mà không ra kết quả thép cột,dù mình đã chuyển từ tiêu chuẩn Mỹ sang tiêu chuẩn VN va chuyển đổi hệ số k và fy,fc.anh e nào biết cách điều chỉnh để ra được kết quả thép cột chỉ giáo giúp mình với.thanks!

dangphong25
15-02-2012, 01:31 PM
bac nào bjt vẽ dầm cong trong etabs không chỉ giùm e với, có hướng dẫn trên mạng mà khó quá làm hoài k đc có cach nào trực quan hơn k ạ, thankkk

anhosg
15-02-2012, 02:17 PM
Các dễ nhật là vẽ trong AutoCad rồi xuất qua Etabs

dangphong25
16-02-2012, 08:31 AM
Các dễ nhật là vẽ trong AutoCad rồi xuất qua Etabs

trong cad sao mình dựng 3d như trong etabs đc bác

tuanlt
16-02-2012, 09:29 AM
Dựng tốt. Ngày xưa khi chưa có các phần mềm 3D như Max, Sketchup thì bọn KTS toàn dựng 3D trong Cad thôi:)

eng-hiep
16-02-2012, 09:40 AM
Có thể dựng các đường cong trực tiếp từ trong Etabs luôn cũng được , khỏi phải mất công import và export làm gì cho mất công . Về phần này etabs có vẻ ko được mạnh lắm như một số phần mềm khác ( Robot , SCIA ... )

terrible
16-02-2012, 09:47 AM
Dùng chức năng Extrude Points to lines....trong etabs vẽ cho nhanh,có cái dầm cong mà vẽ bên cad rồi xuất sang chi cho mệt.Những ct có mặt bằng phức tạp thì mới nên xuất từ cad sang thôi.:eek::eek::eek:

dangphong25
17-02-2012, 09:37 AM
bác nào có file etabs tầm 7-8 tầng có tính bão và động đất không share e với. chuẩn bị làm công trình bão và động đất mà chưa đc kỹ lắm

nhatongdaisu
19-02-2012, 10:26 PM
không ai giúp bác ah
em thấy mấy sách có tính gió đấy nhưng chỉ nói qua động đất thôi
anh em nào có giửi cả cho mình mới
baongay_qua@yahoo.com thank

huycd3
29-02-2012, 04:25 PM
Em mới học sử dụng Etabs, có thắc mắc này mong các a chỉ giùm:

- Quy ước trục 1,2,3 của phần tử và màu tương ứng trong Etabs.
- Giá trị mô men M11, M22 tương ứng là mô men xoay quanh hay xoay dọc theo trục 11, 22 ạ?

Cảm ơn các pro trước.

lethobt
11-03-2012, 10:02 AM
anh anfrohe nói hay lắm.ai cung biết tất cả mọi việc thì đâu cần gí lên đây để hỏi,để tham khảo.

thanhcong89
11-03-2012, 10:31 AM
mua sách thiết kế nhà cao tầng bằng etabs 9.04 của nguyễn khánh hùng chủ biên.có các bước thiết kế đấy,rất chi tiết đấy.

richmanhp
31-03-2012, 10:22 PM
xin chào các bác! các bác cho em hỏi lấy nội lực để tính móng như thế nào cho chuẩn khi đã chạy xong nội lực trong etabs? cảm ơn các bác nhiều

Gohan
02-04-2012, 06:14 PM
xin chào các bác! các bác cho em hỏi lấy nội lực để tính móng như thế nào cho chuẩn khi đã chạy xong nội lực trong etabs? cảm ơn các bác nhiều

Bạn vẽ một hệ trục toạ độ tổng quát OXYZ, giá trị tính móng ngược dấu với lấy giá trị xuất ra của ETABS. Ví dụ etabs co phan lực P, láy ngược dấu lại là -P nên vẽ vào hệ toạ độ tổng quát là hướng xuống, momen lấy theo quy tắc vặn nút chai, chiều dương là chiều theo chiều mũi tên của hệ trục toạ độ.

ksxdhoangnam
19-04-2012, 01:03 AM
các bác cho em hỏi: em học ở trường thi tải trọng cho sẵn để tính toán. khi đi làm thì hoàn toàn phải tự xác định bác nào có kinh nghiệm thì chỉ hộ em cách xác định nhanh và chinh xác tải trọng. chả lẽ mình phải cần viên gạch để ma tính thì chết

kien.nbvn
19-04-2012, 02:02 AM
hỏi chút: ksxdhoangnam làm đồ án tốt nghiệp như thế nào vậy???????
khi làm đồ án tốt nghiệp tải trọng thầy cũng cho sẵn sao?xd tải trọng bản chất giống nhau, bạn có thể dùng excell lập bảng cho từng loại tải theo tcxdvn, đọc tcxd đi bạn, 2737-1995, 229-1999, 375-2006

umy
19-04-2012, 02:16 AM
các bác cho em hỏi: em học ở trường thi tải trọng cho sẵn để tính toán. khi đi làm thì hoàn toàn phải tự xác định bác nào có kinh nghiệm thì chỉ hộ em cách xác định nhanh và chinh xác tải trọng. chả lẽ mình phải cần viên gạch để ma tính thì chết

cậu ksxdhoangnam đi làm nhớ đem theo vài cây cân, cân gạch , cân cát, cân thép cho chính xác. :D
Nhưng coi chừng các bác phụ hồ thấy được, đá cho một phát thì văng mất chử ksxd (làm sao có được vậy ?) :o

tuanlt
19-04-2012, 09:44 AM
Cứ tiêu chuẩn Tải trọng và tác động mà phang, các số liệu tải trọng ở đây đã được xử lý theo phương pháp thống kê và có kể đến sự vượt tải rồi, không sập đâu mà sợ.

trongtri
19-04-2012, 09:53 AM
Bác Tuấn cứ nói tiêu chuẩn mà phang làm em sợ, tại là công ty em cũng nghe một người nói như vầy " chẳng cần phân tích kết cấu hay hiểu kết cấu làm gì, cứ tiêu chuẩn và phần mềm mà phang" em nghĩ như thế thì cái tiêu chuẩn vô hình chung nó là vũ khí làm hại tới nền XD chứ không phải là cái gương soi của nền XD nữa rồi. Em thì không phải là không nắm rõ tiêu chuẩn, nhưng mà để có một cái nhìn bao quát và sâu sắc thì theo em phải tự đặt ra câu hỏi vì sao lại có điều này, vì sao lại lấy ntn, tự mình phân tích thì sẽ tin vào tiêu chuẩn hơn, áp dụng nó hợp lí và phá cách hơn chứ ạh

ksxdhoangnam
19-04-2012, 09:56 PM
em mới năm 3 thôi, chưa biết nhiều đâu ah

ksxdhoangnam
19-04-2012, 10:05 PM
tiện đây cho em hỏi bác nào có cuốn kỹ thuật nền móng của Ranlph B.P bản dịch là của Trịnh Văn Cương , Nguyễn Công Mẫn, Nguyễn Uyên . NXB giáo dục năm 1997 có thể up lên cho em xin được không ah?

umy
19-04-2012, 10:30 PM
em mới năm 3 thôi, chưa biết nhiều đâu ah

Còn SV mà ham ghi danh ẩu là ksxd, lại hỏi ngớ ngẫn cho bị chém :D. Có ai thương hại chăng ? Để danh SV thì hỏi dốt cũng đở ít bị trêu.:o

- nhà cao tầng sử dụng phần mềm Etabs (hoăc các mềm khác), thì vật liệu căn bản là thép, BTCT, hoặc composit cho 2 thứ trên. Trọng lượng đã có ghi sẳn khá chính xác (gần đúng, khỏi cân lại: Thép khoãng 8 kg/dm³, BTCT khoãng 2,3 đến 2,5 kg/dm³). Có thể tự sửa số lại được.

-Thỉnh thoãng gặp các material khác gạch, đá, gỗ, kính ... có thể xem theo TC, TL. hoăc kiễm soát lại bằng cách cân thử một số lượng. Hoặc do công ty giao hàng cho biết. Rồi theo đó cho số vào.

Vật liệu chứa như: săng, nước, gạo, lúa ... cũng có trong TC cã. không biết chắt thì kiễm cân lại vài lít là biết ngay.

Giãi thích như vậy thì cậu SV năm thứ 3 ksxdhoangnam , đồng ý chứ ?

Thử tìm hiểu và trả lời cho tôi biết TCVN nào ?, EC nào ? có nói đến trọng lượng của vật chất . Dùng để thiết kế nhà cao tầng ? :)

ngophuongdn
26-04-2012, 04:47 PM
Bạn nào có phần mềm này cho mình xin được không ?

longbowman
20-05-2012, 11:44 PM
Dành cho người mới bắt đầu.
Ai biết rồi thì bổ sung thiếu sót.
Những bước phải thực hiện khi thiết kế nhà cao tầng = phần mềm ETABS:
1. Xem kỹ bản vẽ kiến trúc.
2. Xác định tải trọng tác dụng lên công trình:
- Tĩnh tải.
- Hoạt tải.
- Tải trọng gió.
- Tải trọng động đất.
Hầu hết các công ty tư vấn đều lập các bảng EXCEL để thực hiện công việc này
3. Sơ bộ xác định tiết diện dầm, cột, vách và chiều dày bản sàn.
Tại bước này nên làm cẩn thận. Hầu hết những ai nhiều kinh nghiệm sẽ chọn được phương án chính xác ngay từ đầu.
Còn nếu mới thì cứ theo tính toán sơ bộ, sau này điều chỉnh lại sau. Việc này sẽ làm tăng kinh nghiệm.

4. Vào mô hình tính toán trong ETABS.
4.1. Định nghĩa vật liệu.
4.2. Định nghĩa các loại tải trọng và tổ hợp tải trọng:
4.3. Lập mô hình hình học phục vụ tính toán:
Trong thực tế, hầu hết các kỹ sư kết cấu sẽ lập mặt bằng kết cấu bằng Autocad, sau đó xuất ra file dxf và import vào ETABS.
Chú ý về đơn vị khi import file dxf vào ETABS. Ví dụ:
- Trong bản vẽ autocad một dầm có chiều dài là 5000. Trong Etabs để đơn vị là T.m thì khi import vào sẽ được một dầm có chiều dài 5000mm nếu để là T.cm thì sẽ được 1 dầm dài 5000cm.
- Chú ý về gốc tọa độ: Tọa độ của các điểm trong bản vẽ Cad khi import vào ETABS thì sẽ giữ nguyên, tức là 1 điểm có tọa độ 1000,1000 trong CAD thì trong ETABS cũng có tọa độ 1000,1000.
Sau khi import được mặt bằng kết cấu vào ETABS rồi thì thực hiện gán tiết diện cho dầm, cột, vách, sàn.
4.4. Gán tải trọng:
Cần vào đủ các tải trọng. Chú ý tải trọng tường đặt trực tiếp lên sàn.
Tải trọng tường này có thể vào = cách tạo thêm một dầm ảo chiều cao = chiều dày sàn, chiều rộng = bề rộng tường.

Thường thì nên lập mô hình tính toán cho một tầng trước rồi sau đó mới nhân lên các tầng khác. Nếu mặt bằng các tầng quá khác nhau thì đành phải import mặt bằng kết cấu và gán tiết diện, tải trọng nhiều lần.

5. Trước khi chạy nên thực hiện Automatic mesh shell. Chia phần tử càng nhỏ thì kết quả càng chính xác nhưng thời gian sẽ rất lâu.

6. Chạy chương trình.

7. Lấy các kết quả nội lực để tính toán cốt thép cho các cấu kiện. Nếu hàm lượng thép chưa hợp lý thì có thể do chọn tiết diện chưa chuẩn -> cần chọn lại và chạy chương trình đến khi nào thấy đạt yêu cầu thì thôi.

Trên đây là các bước chung cơ bản nhất mà hầu hết các kỹ sư kết cấu sẽ thực hiện. Ai thấy thiếu bước nào thì cứ tự nhiên bổ sung nhé.
Chi tiết thực hiện các bước nếu nói ở đây thì khá dài và có những bước còn phải bàn luận thêm.

Bác bổ sung cho mọi người chỗ lấy tần số để nhập tải động đất với gió động luôn đi nha

win2170
18-07-2012, 10:33 PM
Có vẻ như không hay sao ấy!
Em xin bổ sung thêm những gì mình biết, xin các bác cho ý kiến thêm:( Dựa vào khung bài của bác Bamboo)
Ở bước 3:
- Thường áp dụng các công thức kinh nghiệm như:
*Dầm chính h =1/8 ->1/12 nhịp
*Dầm phụ thường h=1/12->1/16 nhịp
*Cột chọn sơ bộ theo công thức: A(diện tích tiết diện) = 1.2P/Rbt

Theo Truonghuucat chọn theo sơ bộ:

Trong đó :1.2P {1,2 x P thi` P la` tải và tính sơ bộ như thế nào}
Rbt : là cường độ chịu nén của BT phải ko anh.???

tangocthang
19-07-2012, 12:02 AM
Theo Truonghuucat chọn theo sơ bộ:

Trong đó :1.2P {1,2 x P thi` P la` tải và tính sơ bộ như thế nào}
Rbt : là cường độ chịu nén của BT phải ko anh.???
1,2 ở đây không phải là 1,2
mà nó là hệ số k phụ thuộc vào moment, cột bị ảnh hưởng moment lớn thì lấy k lớn, ví dụ như cột ngay gốc thì lấy k = 1.5 (cột có 2 dầm liên kết với nó), k = 1.3 khi cột có 3 dầm liên kết với nó, k = 1.1 khi cột có 4 dầm liên kết với nó.
Còn về Rbt thì không phải là Rbt mà là Rb ( cường độ chịu nén của bê tông). Chắc là ở trên đó kí hiệu sai đó

vothanhtrung
21-08-2012, 10:33 AM
Mình học Kinh tế xây dựng. Mình muốn học hỏi thêm về tính kết cấu. Bạn nào có tài liệu hay giới thiệu cho mình, và có mẫu nào cho mình xin nha. Thanks!

billphuc
21-08-2012, 11:04 AM
Vui lòng hướng dẫn mình mua tài liệu hướng dẫn sử dụng sap2000

hiepga123
24-08-2012, 12:37 PM
anh chị ơi.cái phần tải của tường,khj gán thj gán vào sàn hay vào dầm ạ.e moj hok nên non lắm.thank a c nhjeu

Hoang Van
24-08-2012, 02:14 PM
anh chị ơi.cái phần tải của tường,khj gán thj gán vào sàn hay vào dầm ạ.e moj hok nên non lắm.thank a c nhjeu

Bạn có thể:

Sử dụng dầm ảo (dầm có Section là NONE), để gán tải trọng cho tường. Phương pháp này cho kết quả chính xác nhưng khác mất thời gian và đặc biệt là vất vả khi phương án kiến trúc thay đổi.
Hoặc, thống kê tải trọng tường và chia cho diện tích sàn để lấy giá trị phân bố. Phương pháp này có thể áp dụng đối với mật độ tường tương đối dày đặc và đồng đều, ví dụ căn hộ chung cư

dinhtoanhbc
24-08-2012, 02:48 PM
Gởi các ace, file của mình làm hồi sv. Các bước cơ bản để tính khung bằng Etabs
http://www.mediafire.com/view/?ecx336s2jzdtwzb
Rất mong đc học hỏi ace 4r@@

kaka00
11-10-2012, 05:17 PM
Các bác cho em hỏi làm sao dựng được mũ cột của sàn phẳng ( flat slab) trong Etabs vậy.
Ngoài ra khi em mesh sàn phẳng là automesh(chia ảo) thì chạy ra toàn gặp lỗi warning load transfer hoài, em nghiên cứu thì là do mesh không trùng nhau. Vậy có cách nào để mesh trùng nhau không khi mặt bằng hình thù phức tạp.
Cảm ơn các bác.

nguyenle
12-10-2012, 11:52 AM
Các bác cho em hỏi làm sao dựng được mũ cột của sàn phẳng ( flat slab) trong Etabs vậy.
Ngoài ra khi em mesh sàn phẳng là automesh(chia ảo) thì chạy ra toàn gặp lỗi warning load transfer hoài, em nghiên cứu thì là do mesh không trùng nhau. Vậy có cách nào để mesh trùng nhau không khi mặt bằng hình thù phức tạp.
Cảm ơn các bác.

mũ cột thì cũng là sàn,cứ vẽ đè lên sàn cũng được,nhưng cần lưu ý là mũ cột phải nằm hoàn toàn trong sàn để tại vị trí đó etabs lấy tiết diện của mũ cột.nếu có phần lòi ra ngoài thì khi phân tích etabs sẽ lấy tiết diện sàn, bỏ qua mũ cột.phải gán tải lên mũ cột vì phần sàn đã bị bỏ qua nên tải gán lên sàn cũng sẽ bị bỏ qua.(safe v12 thì chỉ bỏ qua sàn chứ ko bỏ qua tải,nên khi xuất qua safe thì lại phải xóa tải ở mũ cột đi).
khi mesh bằng etabs thì nên vẽ grid những vị trí cần thiết hoặc vẽ dầm none để mesh theo các đường này

kaka00
12-10-2012, 12:24 PM
Em đang làm khung nhà thì cũng không cần phải mũ cột lòi ra ngoài nhưng trường hợp có ( drop cap hay drop column) thì như anh nói etabs chỉ lấy sàn ,lúc đó mình phải làm thế nào cho hợp lý à ?
Em có cái mô hình này của bạn chưa biết người ta đã mesh như thế nào trong trường hợp này (mesh thật ).Thanks bác.
http://www.mediafire.com/?fd3ei74nqpvy07u

cucon081983
12-10-2012, 12:25 PM
Cảm ơn các bác.

Cái mũ cột cũng là sàn thôi khai báo dày hơn tại vị trí đấy là ok.còn cảnh báo lỗi load tranfer là do tải tường chưa truyền lên dầm được nên bạn gán lại những dầm lỗi.còn vấn đề mesh trung nhau ban vào edit chọn mesh area chọn mesh point là thẳng.

nguyenle
12-10-2012, 12:29 PM
Em đang làm khung nhà thì cũng không cần phải mũ cột lòi ra ngoài nhưng trường hợp có ( drop cap hay drop column) thì như anh nói etabs chỉ lấy sàn ,lúc đó mình phải làm thế nào cho hợp lý à ?
Em có cái mô hình này của bạn chưa biết người ta đã mesh như thế nào trong trường hợp này (mesh thật ).Thanks bác.
http://www.mediafire.com/?fd3ei74nqpvy07u

thì bác vẽ sao cho cái sàn nó bao cái mũ cột luôn,đằng nào thì nó cũng bỏ qua cái phần sàn trùng với mũ cột mà.cái mô hình thì nếu có thời gian em mới xem giúp bác được.

nguyenle
12-10-2012, 01:31 PM
cái mô hình etabs mesh thật như vậy thì ko biết chạy khi nào mới xong,chắc phải xài máy tính trâu bò lắm đây.nhưng nhiều vị trí nút cũng ko trùng nhau.mặt bằng nhà này ko phức tạp nên bác có thể vẽ grid qua các đầu vách và mesh ảo theo grid là ok rồi

vanhung_bmt
25-10-2012, 10:46 PM
cái mô hình etabs mesh thật như vậy thì ko biết chạy khi nào mới xong,chắc phải xài máy tính trâu bò lắm đây.nhưng nhiều vị trí nút cũng ko trùng nhau.mặt bằng nhà này ko phức tạp nên bác có thể vẽ grid qua các đầu vách và mesh ảo theo grid là ok rồi
bác nói rõ hơn được không, em vẽ các grid khoảng cáh tù 500mm dến 600mm, khí mess ảo thì có hiện tuọng warning, chẳng hiểu soa, có bác nào lập mô hình theo phương pháp lưới chưa?

chinhxd1
16-10-2013, 12:19 AM
các anh cho em hỏi em đang gán tải vào khung phẳng có vách, em muốn gán tái trọng do sàn phân bố tam giác vào 2 vách bên hông của thang máy(vách mà song song trục X ở hình em gửi, tải thẳng đứng) có dc không ạ, vách phần tử shell thì hình như ko dc phải không ạ.
chết nỗi em tính khung phẳng nên phải tự gán tải vào vách. em mới dùng etab mong các anh giúp với

chinhxd1
16-10-2013, 09:09 AM
các anh cho em hỏi em đang gán tải vào khung phẳng có vách, em muốn gán tái trọng do sàn phân bố tam giác vào 2 vách bên hông của thang máy(vách mà song song trục X ở hình em gửi, tải thẳng đứng) có dc không ạ, vách phần tử shell thì hình như ko dc phải không ạ.
chết nỗi em tính khung phẳng nên phải tự gán tải vào vách. em mới dùng etab mong các anh giúp với

huhu ai giúp em vấn đề này dc ko ạ, có cách nào gán dc cái tải phân bố hình tam giác con con từ sàn truỳen vào vách dc ko và *-cái sơ đồ tính như của em thì có gọi là phẳng dc ko ạ

ks.htuan
16-10-2013, 09:26 AM

bạn muốn nhập tải hình tam giác,.. theo m thì bạn thử gán 1 cái dầm ở đầu vách và gán tải trọng vào đó cũng được mà!

Trungcdc
16-10-2013, 09:27 AM
huhu ai giúp em vấn đề này dc ko ạ, có cách nào gán dc cái tải phân bố hình tam giác con con từ sàn truỳen vào vách dc ko và *-cái sơ đồ tính như của em thì có gọi là phẳng dc ko ạ

Lên đây hỏi han phải làm người lớn chút, khóc lóc như mấy đứa tuổi teen gây khó chịu cho người đọc. Nếu chịu khó suy nghĩ thì vấn đề này cũng dễ thôi.
1/Nếu phần tử vách không gán được tải tam giác thì phần tử spandrel có được không ??? phần tử dầm có được không???
2/đưa các phần tử này vào vị trí cần gán tải sẽ gây ra các tải trọng bản thân và làm tăng độ cứng cho kết cấu--> không đúng sơ đồ, vậy thì có cách gì làm cho độ cứng phần tử này =0 không???
3/ đưa phần tử vào liệu có làm việc chung vơi vách không, cho nó cùng làm việc với nhau thì cần dùng giải pháp auto mesh nào???
Chịu khó ngồi nghĩ tí là ra liền

Quang_TVXDVP
16-10-2013, 09:46 AM

Nếu muốn gán tải hình tam giác... thì vẽ thêm cho nó cái phần tử beam với thuốc tính none là được. Chỉ có điều cậu đã dùng Etabs tại sao lại phải chon cái sơ đồ này để tính? Tải ngang của công trình nó tác động lên cấu kiện theo độ cứng của chính cấu kiện đó. Cái việc tính được chính xác cái tải ngang nó tác động vào cái vách thang đó là bao nhiêu là khá phức tạp!

chinhxd1
16-10-2013, 12:52 PM
Nếu muốn gán tải hình tam giác... thì vẽ thêm cho nó cái phần tử beam với thuốc tính none là được. Chỉ có điều cậu đã dùng Etabs tại sao lại phải chon cái sơ đồ này để tính? Tải ngang của công trình nó tác động lên cấu kiện theo độ cứng của chính cấu kiện đó. Cái việc tính được chính xác cái tải ngang nó tác động vào cái vách thang đó là bao nhiêu là khá phức tạp!

em làm đồ án TN, thầy giao cho em tính cái khung phẳng này, có thang máy, bình thường làm khung ko gian thì tải trọng từ sàn truyền vào thì etab tự chia rồi, giwof làm khung phẳng mình phải tự gán tải vào, gán vào vách thang máy em rất lúng túng hic

Quang_TVXDVP
16-10-2013, 12:58 PM
em làm đồ án TN, thầy giao cho em tính cái khung phẳng này, có thang máy, bình thường làm khung ko gian thì tải trọng từ sàn truyền vào thì etab tự chia rồi, giwof làm khung phẳng mình phải tự gán tải vào, gán vào vách thang máy em rất lúng túng hic

Biết ngay là bị thầy xui dại mà....:D:D:D!

chinhxd1
16-10-2013, 01:02 PM
Biết ngay là bị thầy xui dại mà....:D:D:D!

chả còn khung nào nữa để em tính :), theo anh em nên xử lý cái phân bố tam giác vào vách này như trên ạ, mà tính khung phẳng thế này em cứ cảm giác nó ko phải phẳng, vì mình vẫn gán lực vào 1mp ko thuộc mp khung ( 2 vách bên hông )

Quang_TVXDVP
16-10-2013, 01:36 PM
chả còn khung nào nữa để em tính :), theo anh em nên xử lý cái phân bố tam giác vào vách này như trên ạ, mà tính khung phẳng thế này em cứ cảm giác nó ko phải phẳng, vì mình vẫn gán lực vào 1mp ko thuộc mp khung ( 2 vách bên hông )

Cái vách thang đó là dựng không gian rồi, nhưng nêu chỉ kể đến tải trong mặt phẳng xoz thì nó vẫn coi là phẳng. Ở trên tớ đã nói rồi còn gì, trên vách cậu vẽ cái phần tử beam với thuộc tính none trên vách rồi gán tải hình thang vào mà không ảnh hưởng gì đến độ cứng kết cấu.

havilan
18-11-2013, 05:56 PM
Cho minh xin pass ở sách etabs với .Cảm ơn bạn trước nhé

chuminh2212
24-10-2014, 09:44 PM
Xin chào cả nhà. Mình đang tự học etabs nhưng còn nhiều thắc mắc nhờ ace trong diễn đàn giúp đỡ. File mình chạy ra không hiểu sao phản lực chân cột lại lớn thế, 1 tầng mà cỡ 16 tấn (cột giữa), mô men dầm cũng lớn tầm 9,6tm. Anh e kiểm tra lại giúp xem mình có sai bước nào ko?Thanks cả nhà.