PDA

View Full Version : Tính toán bể nước ngầm?

KSXD.Mung
23-03-2011, 09:47 AM
Em đang thiết kế cái bể nước ngầm: rộng x dài x cao = 5.0 x 11.5 x 3.5m.
Bác nào có file hướng dẫn tính toán bể nước ngầm cho e xin và tư vấn giúp e phương án cho cái bể này với.e chưa thiết kế bể to thế này bao giờ.

KSXD.Mung
23-03-2011, 10:08 AM
các bác vào đọc nhiều mà ko bác nào giúp đc e ah?

ngocquang_hau
23-03-2011, 10:13 AM
trời ơi không ai tham gia chủ đề hay này sao... các bác cao thủ ơi
trong cuốn btct tập 3 ( bê tông đặc biệt, về tính cầu thanh, tính bể nước, nhưng nó có mỗi cái ví dụ tính bể nước mái)
việc tính toán, biện pháp, phương án kế cấu nữa
có phương án nào mà tiết kiệm và hiệu quả đễ cho cả người thi công nữa chứ,

tuyen82
23-03-2011, 10:43 AM
Cái bể này của chú nhỏ xíu, bể lại thấp nên anh có thể tư vấn thế này cho chú nhé

1. Chiều dày đáy d=300, chiều dày thành d=250, vát đáy 300x300, vát thành 300x300
2. Về thép: Theo kinh nghiệm của tớ thì bể này nên làm thép d12a200. Chỗ giao giữa đáy và thành, thành với thành bạn tăng cường d12a200 nữa là ok(đưa vào SAP tính chắc chắn ra nhiêu đó thôi).
3. Bể nước ngầm nên chống thấm bể cho tốt nhé.
4. Bạn không nói rõ địa chất nên mình chưa thể tư vấn cho bạn về móng đc.

Thanks

mr.traanf
23-03-2011, 01:23 PM
Bác nào có file hướng dẫn tính toán bể nước ngầm cho e xin và tư vấn giúp e phương án cho cái bể này với.e chưa thiết kế bể to thế này bao giờ.

Em không nói rõ bể có nắp không.
Bể cũng nhỏ, tải không lớn ~ 3,2T/m2
kích thước sơ bộ như bạn đã nói. Đỉnh tường nên có kc đi lại rộng khoảng 0.5m. Bản đáy tính theo tấm trên nền đàn hồi. Tường bên tính theo bản dầm ngàm vào bản đáy.
Tải không có gì đáng nói. Chú ý chống thấm cho công trình.

KSXD.Mung
23-03-2011, 05:35 PM
bể này mà còn nhỏ hả các bác.vấn để là không có địa chất.bể ngầm đương nhiên phải có nắp chứ bác.
Thank các bác góp tham gia góp ý.

trangcoi
29-03-2011, 04:09 PM
bạn đã thiết kế được bể này chưa?tôi cũng đang cần làm về hệ thống các bể chứa nước thải mà chưa lam bao giờ.bạn có kinh nghiệm chia sẻ cho tôi với.cảm ơn nhiều.

tuyen82
29-03-2011, 04:12 PM
bể này mà còn nhỏ hả các bác.vấn để là không có địa chất.bể ngầm đương nhiên phải có nắp chứ bác.

Bể to hay nhỏ nó ít phụ thuộc vào chiều dài hay chiều rộng mà nó phụ thuộc vào chiều cao. Bể của bạn cao có 3,5m nên nó nhỏ là đúng rồi. Với kích thước trên mà bể bạn cao tới 10m(giả dụ thế) mà xem thì có cái mà bàn đấy bạn à.

Thanks

KSXD.Mung
29-03-2011, 04:36 PM
bạn đã thiết kế được bể này chưa?tôi cũng đang cần làm về hệ thống các bể chứa nước thải mà chưa lam bao giờ.bạn có kinh nghiệm chia sẻ cho tôi với.cảm ơn nhiều.

Mình đã có hướng giải quyết,nếu bạn cần thì mail cho mình,cùng bàn luận thêm.địa chỉ mail của mình bên dưới đó.

nol0984
30-03-2011, 10:46 PM
nếu không giải Sap pác cứ tính tải trọng và giải nội lực từng phần đáy, vách riêng theo sơ đồ đơn giản tâts nhiên kết qả sẽ lớn hơn)
nhớ chú ý tính lực đẩy nổi nhé

Nokia89i
06-04-2011, 03:13 PM

Mình có cái thiết kế bể ngầm gồm cả bản vẽ, thuyết minh tính toán, nhưng không biết cách up lên. Bạn cần tôi gửi mail cho cho

trangcoi
18-04-2011, 12:07 PM
Mình có cái thiết kế bể ngầm gồm cả bản vẽ, thuyết minh tính toán, nhưng không biết cách up lên. Bạn cần tôi gửi mail cho cho

bạn có thể gửi cho minh xin được k.cảm ơn lắm lắm.

hacoi
26-04-2011, 09:27 AM

Về cơ bản thì bể xử lý nước thải so với bể chứa nước bình thường cũng chẳng có gì khác nhau cả(về mặt kết cấu) bạn ah.Trong 1 vài trạm xử lý nước thải mà dùng công nghệ đặc biệt thì hệ số trong tính toán cần cao hơn chút (hệ số động).

Mr Cơm Phở
06-05-2011, 05:54 PM
Về cơ bản thì bể xử lý nước thải so với bể chứa nước bình thường cũng chẳng có gì khác nhau cả(về mặt kết cấu) bạn ah.Trong 1 vài trạm xử lý nước thải mà dùng công nghệ đặc biệt thì hệ số trong tính toán cần cao hơn chút (hệ số động).

Có khác chút đấy.
Khi tính toán kết cấu thì sơ đồ tính theo quá trình làm việc có khác nhau và khi đó dẫn đến bố trí kết cấu khác nhau.:):D

thanhminhna
21-05-2011, 05:18 PM
khổ ghê, tìm mai ko thấy

sao_bang302000
26-05-2011, 05:42 PM
em cung cantham khao nua..anh co the gui giup em dc ko?
email: sao_bang302000@yahoo.com

engthanhnhan
13-07-2011, 12:06 AM
em cung can tham khao nua. Anh co the gui giup em dc ko
email: engthanhnhan@gmail.com

Tào Ngọc
13-07-2011, 04:48 PM
Bạn Nokia89i cho mình xin thuyết minh và bản vẽ với. Mình làm cái bể rồi nhưng bên thẩm tra yêu cầu có bản thuyết minh nhưng mình lại chưa tính toán bao giờ vì toàn bốc thuốc. mail của mình thn1986@gmail.com

hung.kta2006
13-07-2011, 04:58 PM

a ơi gửi cho e 1 bản tham khảo được k ạ sẽ có lúc dùng đến thanks a nhiêu
gmail: hung.kta2006@gmail.com

phan_khang
25-07-2011, 12:59 AM
Em đang đau đầu k biết làm thuyết minh thiết kế công trình xử lý nước thải như thế nào. xin anh cho em 1 bản TK và TM nhé.Chân thành cám ơn.
Email : phan_khang2002@yahoo.com

sundng
30-08-2011, 09:21 AM

Bạn cho mình với nhé mình cũng đang cần. Email của mình: sundng@gmail.com. Thank

nguyen.tanan
30-08-2011, 11:30 AM
gửi bạn file tham khảo cấu tạo tường chắn đất và bể chứa silô của Đại Học BKDN

huytanhcdc
31-08-2011, 11:04 AM

Bạn cho mình xin với nhé, mình đang cần quá. Cám ơn bạn nhiều
email: huytanhcdc@gmail.com

xuannguyen88
05-09-2011, 10:07 AM
cho minh xin voi.cam on truoc nghe ban
Email : truongdamxuannguyen@gmail.com

win07
21-09-2011, 12:35 PM
cho mình xin thuyết minh bể nước ngầm với .thanks nhều
ksthang77@gmail.com

duynguyen@
26-09-2011, 03:04 PM
cho mình xin voi nha. duyphuong28@yahoo.com

DANGLAM_NUCE
26-09-2011, 03:35 PM
Cái thể loại này thì tốt nhất là bạn dùng SAP2000 mà tính.Bạ nên tham khảo các đề thi về bộ môn PMUD trong xây dụng ấy.Còn không thì nhờ 1 sinh viên nào vừa thi xong giúp cho.Tôi thấy có nhiều sinh viên K53 Viên XD Công trình Biển DHXD được 10 điểm về phần này lắm.

luan311
26-09-2011, 03:53 PM
cho minh 1 ban thiet ke va thuyet minh voi nhe...thank ban
mail: luangic@yahoo.com

nguyen.tanan
26-09-2011, 03:59 PM
các bạn làm bể nước ngầm chú ý vấn đề đẩy nổi lúc thi công nhé, gặp trời mưa thì bơm nước vào, hôm rồi mình xử lý cái bể PCCC bị đẩy nổi, kt 3.9x3.1x2.5m. Bể nằm trên khu dân cư san lấp bằng cát cao 3m.
Nguyên nhân là do buổi chiuêù công nhân bơm nước trong bể ra để tô trong bể, và đóng coffa sàn, sau khi bơm xong thì trời đổ mưa liên tiếp 2 ngày + 2 đêm, mấy ông thợ thầy thấy mưa thì chạy trú mưa, kết quả là con bể bị nghiêng 5độ.:D:D

DANGLAM_NUCE
26-09-2011, 05:04 PM
các bạn làm bể nước ngầm chú ý vấn đề đẩy nổi lúc thi công nhé, gặp trời mưa thì bơm nước vào, hôm rồi mình xử lý cái bể PCCC bị đẩy nổi, kt 3.9x3.1x2.5m. Bể nằm trên khu dân cư san lấp bằng cát cao 3m.
Nguyên nhân là do buổi chiuêù công nhân bơm nước trong bể ra để tô trong bể, và đóng coffa sàn, sau khi bơm xong thì trời đổ mưa liên tiếp 2 ngày + 2 đêm, mấy ông thợ thầy thấy mưa thì chạy trú mưa, kết quả là con bể bị nghiêng 5độ.:D:D

Kiểu này các bác nhà ta quên khảo sát địa chất rồi!

Huynh Nguyen
27-09-2011, 12:33 AM

Bạn có thể gửi qua mail giùm mình ko
auhuynhnguyen@gmail.com
Mình đang làm hầm xe sâu 3.6m diện tích 12x7m trên nền tự nhiên, chỗ vị trí hầm khi xưa có ép mấy cây cọc tròn vuông đều có hết. Em định giữ lại mấy cây cọc đó cho thép neo vào sàn luôn.Làm vậy không biết có chọc thủng cái sàn sau này không? Sàn hầm dày 200

MOT85
12-10-2011, 10:12 AM
Trích:
Nguyên văn bởi Nokia89i
Share cho mình với: anhduong1026@gmail.com

longhaimon
12-10-2011, 10:40 AM
cho minh ban ve va thiet minh voi nha ban.thanhs
mail: leequanglong@rocketmail.com

duongngan86
12-10-2011, 11:10 AM
cho mình với nhé. thanks! mail mình là nguyenduonga.c@gmail.com

cucon081983
12-10-2011, 03:25 PM
muon hieu ro thi vao tainguyennuoc ma down ve no chi ti mi cu the lam thep thoi.tinh bang sap 2000 day gan cai join paner cho vach

xdtrungtin
12-10-2011, 03:45 PM
Trích:
Nguyên văn bởi Nokia89i

Cảm ơn bạn, share cho mình theo dia chi xdtrungtin@gmail.com

bongto2006
12-10-2011, 05:29 PM

Chào bạn Nokia89i, cho mình xin 1 bộ với nhé, mail của mình là: Bongto2006@gmail.com

Thanks!

mrthanhuct
12-10-2011, 06:12 PM
chỗ mình làm thấy nói lại là lúc thi công bể cũng bị đẩy nổi lên cả mét, hôm nọ xuống bể xem thì đi cứ cảm giác bục bục dưới đáy bể như thể phiá dưới bị rỗng, kick thước bể 40x 30x 3 m. không hiểu liệu sau này bể có bị bục đáy không nhỉ? lúc thi công chiều dày của thành và đáy là 250 mm. mong mọi người góp ý :D

hvbinh.ks
14-10-2011, 10:39 PM

nhờ bác nokia89i gửi cho em xin cái file thuyết minh tính toán làm mẫu tham khỏa với nhé , hay các bác nào nhận được file rồi thì gửi lại cho em với nhé . em đang cần gấp mong sự giúp đỡ từ các bác :):):)
mail của em HVBINH06X@GMAIL.COM

pencil
18-10-2011, 11:54 PM
các bác có ví dụ tính toán cụ thể về bể nước ngầm. e đang làm đồ án tốt nghiệp mà anh thầy yêu cầu làm bể nước ngầm. e đang bị "bí"
Help me!
email: vando1011@gmail.com

hoxe_06X7
19-10-2011, 04:33 PM
Em có 1 số vấn đề cần hỏi,mong được giải đáp:
1.Nếu dựng mô hình trong SAP thì tính thép cho thành bể như thế nào?
2.Theo tài liệu anh nguyen.tanan đưa lên thì thành bể có thể tính theo bản kê bốn cạnh(khi tỉ số các cạnh thỏa mãn).Nếu là tải phân bố đều thì em đã có bảng tra cụ thể,nhưng với tải trọng là phân bố không đều(hình tam giác) thì bảng tra của em chỉ có 3 tỉ số l1/l2 là 2/3;1 và 1,5 - sách sổ tay kết cấu của thầy Vũ Mạnh Hùng.Nếu tỉ số l1/l2 khác với 3 tỉ số kia thì tính nội lực của thành bể ntn?
Em cảm ơn!

viet05x1d
19-10-2011, 04:56 PM
2.Theo tài liệu anh nguyen.tanan đưa lên thì thành bể có thể tính theo bản kê bốn cạnh(khi tỉ số các cạnh thỏa mãn).Nếu là tải phân bố đều thì em đã có bảng tra cụ thể,nhưng với tải trọng là phân bố không đều(hình tam giác) thì bảng tra của em chỉ có 3 tỉ số l1/l2 là 2/3;1 và 1,5 - sách sổ tay kết cấu của thầy Vũ Mạnh Hùng.Nếu tỉ số l1/l2 khác với 3 tỉ số kia thì tính nội lực của thành bể ntn?
Em cảm ơn!

Câu hỏi của bạn có 2 ý theo mình:
1. Việc tính toán bể nước bạn có thể tham khảo sách của thầy Võ Bá Tầm phần cK đặc biệt
2. Sử dụng SAP để tính nội lực và thép:
Bạn hãy tìm một cuốn sách (hay một ebook mà đọc là hiểu liền.)
Có những vấn đề không thể giải đáp bằng mấy dòng.
Có những vấn đề khi đọc rồi mới ngớ người ra ...ta đã đặt một câu hỏi hơi thiếu suy nghĩ vì ta chưa chịu tìm hiểu mà đã hỏi
HI, chào bạn!

hoxe_06X7
19-10-2011, 06:09 PM
Câu hỏi của bạn có 2 ý theo mình:
1. Việc tính toán bể nước bạn có thể tham khảo sách của thầy Võ Bá Tầm phần cK đặc biệt
2. Sử dụng SAP để tính nội lực và thép:
Bạn hãy tìm một cuốn sách (hay một ebook mà đọc là hiểu liền.)
Có những vấn đề không thể giải đáp bằng mấy dòng.
Có những vấn đề khi đọc rồi mới ngớ người ra ...ta đã đặt một câu hỏi hơi thiếu suy nghĩ vì ta chưa chịu tìm hiểu mà đã hỏi
HI, chào bạn!
Em có một quyển sách hướng dẫn dùng SAP để tính bể nước nhưng khổ nỗi là họ lại không chỉ cho cách tính thép,thậm chí cả cách lấy nội lực cúa phần tử shell ntn để tính thép họ cũng ko nói nên em mới hỏi :D.

toannguyen89
19-10-2011, 06:23 PM
Em cảm ơn!
ko biết cái bạn đang nói đến là chịu áp lực ji . nếu là tải trọng áp lực nước tác dụng lên các ô bảng thì bạn dùng bảng V.L.SADURSKI (BẢNG 78)

ksnvt
20-10-2011, 12:25 AM
Bạn Nokia89i có thể gửi cho tui một bản không.mail là thinhnv.hbs@gmail.com, Mình thanks bạn rùi

lthienkt
11-11-2011, 10:48 AM
Dear all
Em tính cái bể DxRxC = 6*9*6.5m, đầu vào và ra có 2 cống BTCT D1.25. Đặt trên nền đá IA2 ( góc phi bh = 22 độ, lực dính 0.4kG/cm2)
Em mô hình trên Sap, nhìn chiều lực tác dụng của áp lực đất và áp lực nước thì đúng rồi, nhưng khi kiểm tra biến dạng thì lại thấy nó ngược lại :confused: các bác thử xem và góp ý giúp em tại sao lại thế. (Trong mô hình em gửi em đã sửa lại áp lực đất từ trong ra, áp lực nước từ ngoài vào)
Thanks các bác.

lthienkt
14-11-2011, 12:05 PM
Em up thêm cái ảnh nữa, các bác xem và góp ý cho em với ạ.
Trong hình trên hướng áp lực đất từ trong ra ngoài, nhưng xem biến dạng thì thớ trong căng tại vị trí giữa (Tương ứng hướng ald từ ngoài vào)

sumiscute
17-11-2011, 12:19 PM
ko bit bạn đã giải quyết dc vấn đề chưa, mình có vài ý nhỏ:
- bạn nên mô hình toàn bộ hồ nước vào Sap2000 để giải: mô hình cà bản đáy, nắp, thành, dầm....
- Nếu giải bằng tay thì bạn nên xem xét kỹ sơ đồ tính bản thành. Theo mình sơ đồ tính bản thành mà quan niệm cũ hay làm là tách ra tính độc lập (1 đầu ngàm, 1 đầu khớp) là ko hợp lý
vài dòng!
- mà sao áp lực đất lại từ trong ra vậy? bạn đang dùng Sap v15 ah? bạn xem nhập tải có đúng chiều ko, khi xem nội lực, hệ số scale có đúng ko? coi chừng nó ngược,:D

lthienkt
17-11-2011, 12:30 PM
ko bit bạn đã giải quyết dc vấn đề chưa, mình có vài ý nhỏ:
- bạn nên mô hình toàn bộ hồ nước vào Sap2000 để giải: mô hình cà bản đáy, nắp, thành, dầm....
- Nếu giải bằng tay thì bạn nên xem xét kỹ sơ đồ tính bản thành. Theo mình sơ đồ tính bản thành mà quan niệm cũ hay làm là tách ra tính độc lập (1 đầu ngàm, 1 đầu khớp) là ko hợp lý
vài dòng!
- mà sao áp lực đất lại từ trong ra vậy? bạn đang dùng Sap v15 ah? bạn xem nhập tải có đúng chiều ko, khi xem nội lực, hệ số scale có đúng ko? coi chừng nó ngược,:D

Mình dùng Sap V11, mình mô hình không gian, bể trên nền đàn hồi. 4 bản thành, 1 bản đáy và 1 bản nắp. trong ảnh trên mình ẩn nắp đi để nhìn trực quan thôi. Hướng áp lực đất từ trong ra nhưng nhìn biến dạng thì lại là từ ngoài vào, đây là vấn đề mình đang không hiểu. Khi mình gán ALD từ ngoài vào thì biến dạng của thành bể lại cong ra ngoài. Hệ số scale là dương (+). Nếu bạn mở được file sap ra xem thì tốt
Thanks

sumiscute
17-11-2011, 01:43 PM
Bác giải thích thêm cái in đậm giùm Nhóc nhé, nếu vậy thì quan điểm như thế nào đúng hơn bác?

khi bạn mô hình toàn bộ vào SAP2000 bạn sẽ thấy rõ ràng hơn. Nó phải là 2 đầu ngàm. Vì khi bạn tính bản nắp thì bạn tính bản nắp thì bạn xem nắp ngàm vào dầm nắp, vậy sao khi tính bản thành thì tại sao bản thành lại liên kết khớp với dầm nắp??? Đây là nút cứng, momen tại gối của bản nắp sẽ truyền đi đâu, cân bằng với cái j??? => nó sẽ cân bằng với momen tại cạnh trên của bản thành (1 phần chuyển thanh momen xoắn dầm nắp).
Bạn xem ảnh là momen của bản thành đó.
Các bạn chém nhẹ tay!

Mr Cơm Phở
17-11-2011, 02:02 PM
chuẩn, áp lực đất phải chia ra các trường hợp: đang thi công+ thi côgn xong.....

toannguyen89
17-11-2011, 02:13 PM
vài dòng!
-,:Dko biết quan niệm cũ của bạn như thế nào . theo mình được biết thì bản thành được tính theo phương cạnh ngắn và cạnh dài

sumiscute
17-11-2011, 03:56 PM
ko biết quan niệm cũ của bạn như thế nào . theo mình được biết thì bản thành được tính theo phương cạnh ngắn và cạnh dài
tính theo phương cạnh ngắn, cạnh dài là sao bạn, bản nào mà ko tính theo cạnh ngắn, cạnh dài??
trong các tài liệu và các bài DATN đều làm theo cak là cắt 1 dải bản theo phương đứng, tính theo sơ đồ 1 ngàm, 1 khớp (nếu bản làm việc 2 phương thì tính lun kia). Bạn nghĩ sơ đồ tính này hợp lý ko?

lthienkt
17-11-2011, 04:21 PM
Bác cho Nhóc trường hớp thi công xong và bể chứa đầy nước bác nhé. Nhóc thấy trường hợp này mới hay :D:D:D

Các bác xem rồi góp ý vấn đề chính là tại sao lực tác dụng từ trong ra mà hướng biến dạng lại từ ngoài vào (bài 46,47).
Còn nếu các bác quan tâm đến tổ hợp tính toán thì nó như sau
1. Bể chịu áp lực đất chủ động từ ngoài vào + xe thi công + áp lực đẩy nổi
2. Bể chịu áp lực đất từ ngoài vào, áp lực nước từ trong ra (Không có trường hợp hợp trong bể đầy nước mà bên ngoài không có đất - vì là bể ngầm chỉ tháo nước vào khi thi công xong)
Tính bản nắp và bản đáy như cấu kiện chịu uốn, bản thành như cấu kiện chịu nén uốn
Các bác góp ý tiếp.

Mr Cơm Phở
17-11-2011, 04:21 PM
Bác cho Nhóc trường hớp thi công xong và bể chứa đầy nước bác nhé. Nhóc thấy trường hợp này mới hay :D:D:D

Ử đấy là bể nổi, nếu bể chìm nhiều hơn nổi( chìm nghỉm) thì trường hợp đang thi công là nguy hiểm hơn cả?:)
mà thực tế cho thấy cũng còn tùy vào điạ chất, nhiều trường hợp thi công xong chạy thử ok, thế mà sau đó vài ngày đáy bể không ngừng mang bầu và chưa đến tháng thì ...........

toannguyen89
17-11-2011, 07:55 PM
tính theo phương cạnh ngắn, cạnh dài là sao bạn, bản nào mà ko tính theo cạnh ngắn, cạnh dài??
trong các tài liệu và các bài DATN đều làm theo cak là cắt 1 dải bản theo phương đứng, tính theo sơ đồ 1 ngàm, 1 khớp (nếu bản làm việc 2 phương thì tính lun kia). Bạn nghĩ sơ đồ tính này hợp lý ko?
Theo mình sơ đồ tính bản thành mà quan niệm cũ hay làm là tách ra tính độc lập
vậy ở đây bạn nói tách ra tính độc lập là tách ra cái gì
3 cạnh ngàm . 1 cạnh tựa( tựa vào dầm bản nắp chứ bạn). ko phải khớp

toannguyen89
17-11-2011, 08:31 PM
Bác nêu trường hợp đơn giản thôi, chỉ tính thành thôi mà. Bỏ qua các yếu tố khác đi :D

Vậy áp lực ở trong là áp lực thủy tĩnh, còn áp lực đất bác lấy như thế nào vậy bác???
cho mình chém gió vài câu hihi
áp lực đất thì gồm 3 loại đất 1. áp lực đất bị động . 2. ...chủ động. 3....tĩnh. cả 3 thằng này phụ thuộc vào . đất rơì hay đất dính. + 1 lớp đất hay nhiều lớp đất +có thoát nước hay ko

sumiscute
17-11-2011, 09:31 PM
Theo mình sơ đồ tính bản thành mà quan niệm cũ hay làm là tách ra tính độc lập
vậy ở đây bạn nói tách ra tính độc lập là tách ra cái gì
Nếu dc thì nên mô hình toàn bộ vào SAP để xem sự làm tổng thể của nó, lúc đó bản thành sẽ tác động lên dầm đáy và dầm nắp rất nhìu. ở đâu là mình nói 1 hồ nước bình thường, ko có áp lực đất chủ bị... j đâu nhé.

3 cạnh ngàm . 1 cạnh tựa( tựa vào dầm bản nắp chứ bạn). ko phải khớp
bạn xét thế nào mà dc 3 cạnh ngàm, 1 tựa (liên kết tựa là j, mình ít nghe cak gọi này lắm nên ko rõ). nếu là tựa thì tại đó có momen ko?

toannguyen89
17-11-2011, 11:00 PM
Nếu dc thì nên mô hình toàn bộ vào SAP để xem sự làm tổng thể của nó, lúc đó bản thành sẽ tác động lên dầm đáy và dầm nắp rất nhìu. ở đâu là mình nói 1 hồ nước bình thường, ko có áp lực đất chủ bị... j đâu nhé.

bản thành chịu tác động của hai tải trọng gió và nước . ko biết bạn mô hình như thế nào trong sap

bạn xét thế nào mà dc 3 cạnh ngàm, 1 tựa (liên kết tựa là j, mình ít nghe cak gọi này lắm nên ko rõ). nếu là tựa thì tại đó có momen ko?
1 cạnh ngàm vào dầm đáy .2 bên ngàm vào cột . cạnh còn lại tựa vào bản nắp

sumiscute
17-11-2011, 11:14 PM
1 cạnh ngàm vào dầm đáy .2 bên ngàm vào cột . cạnh còn lại tựa vào bản nắp

bạn xét điều kiện j mà lại cho là ngàm hay khớp? gửi bạn tấm ảnh momen M22 của bản thành hồ nước, bạn xem tại liên kết tựa có momen ko nhé? và 1 tấm ảnh momen dầm đáy, xem có giống cak giải mà mọi ng vẫn hay làm ko nhé!

toannguyen89
17-11-2011, 11:51 PM
bạn xét điều kiện j mà lại cho là ngàm hay khớp? gửi bạn tấm ảnh momen M22 của bản thành hồ nước, bạn xem tại liên kết tựa có momen ko nhé? và 1 tấm ảnh momen dầm đáy, xem có giống cak giải mà mọi ng vẫn hay làm ko nhé!
mình vừa xem hình của bạn là biết sai rồi .
tải trọng gió xem như tác dụng lên bản thành là phân bố đều lên ô bản
còn tải trọng do áp lực nước tác dụng lên ô bản thì có dạng tam giác
ko thể nào mà ra biểu đồ đó đc . ko biết bảng đang nói cho thằng biểu đồ nào

sumiscute
17-11-2011, 11:53 PM
mình vừa xem hình của bạn là biết sai rồi .
tải trọng gió xem như tác dụng lên bản thành là phân bố đều lên ô bản
còn tải trọng do áp lực nước tác dụng lên ô bản thì có dạng tam giác
ko thể nào mà ra biểu đồ đó đc . ko biết bảng đang nói cho thằng biểu đồ nào

thì bản đó là mình nhập tải tam giác của áp lực nước và tải phân bố của gió đó chứ.

toannguyen89
18-11-2011, 12:04 AM
thì bản đó là mình nhập tải tam giác của áp lực nước và tải phân bố của gió đó chứ.
cái này hình như bạn khai báo 1 đầu là ngàm còn đầu còn lại là nút hay là khớp gì đó nên nó ra như vậy
còn mình xem 1 đầu là ngàm 1 đầu là tựa nên mới có sự nhầm lẫn hihi
theo mình vấn đề ở đây là cái tựa vào dầm nắp là ngàm hay khớp ,tựa
có khi nào giáo trình mình sai ko ta .

Badinhtan
18-11-2011, 12:08 AM
cái này hình như bạn khai báo 1 đầu là ngàm còn đầu còn lại là nút hay là khớp gì đó nên nó ra như vậy

Nó cũng có cái sai nhưng mà đa số do mình làm sai là nhiều hơn:D

sumiscute
18-11-2011, 12:11 AM

mình ko khai báo j cả, mình nhập toàn bộ hồ nước vào, nhập đầy đủ tải trọng nước, gió..vào. Mình chạy thì mới phát hiện có sự khác biệt lớn như vậy: từ bản thành đến dầm đáy... ko chỉ là xét liên kết bản thành mà còn ảnh hưởng đến nội lực dầm đáy và dầm nắp nữa. khi ta giải bằng tay: tach từng cái ra giải thì ko xét đền điều này. Vì khi mô hình toàn bộ thì lúc đó bản thành tham gia chịu lực...
Giáo trình sai hay ko thì mình ko bit, chỉ là mình phải bit áp dụng vào từng trường hợp, ko phải lúc nào cũng áp dụng cái đó.

sumiscute
18-11-2011, 12:27 AM
Giải tay thì thường chọn sơ đồ đơn giản để giải thôi mà, chứ bậc siêu tĩnh thì e là rối :D
Ngay cả giải bản kê 3 cạnh, như Nhóc nêu ở trên giải tay hay giải sap thì nó vẫn có điều vô lý ở góc đấy thôi! Bác nào thử giải rồi giải thích xem sao!

ủa, vậy bài toán mà bạn nói là thật hả, cứ tưởng bạn spam chứ? :D

toannguyen89
18-11-2011, 12:34 AM
mình ko khai báo j cả, mình nhập toàn bộ hồ nước vào, nhập đầy đủ tải trọng nước, gió..vào. Mình chạy thì mới phát hiện có sự khác biệt lớn như vậy: từ bản thành đến dầm đáy... ko chỉ là xét liên kết bản thành mà còn ảnh hưởng đến nội lực dầm đáy và dầm nắp nữa. khi ta giải bằng tay: tach từng cái ra giải thì ko xét đền điều này. Vì khi mô hình toàn bộ thì lúc đó bản thành tham gia chịu lực...
Giáo trình sai hay ko thì mình ko bit, chỉ là mình phải bit áp dụng vào từng trường hợp, ko phải lúc nào cũng áp dụng cái đó.
mình nghĩ hình đó sai rồi ko thế nào moment 2 đầu bằng nhau được
với tải trọng do áp lực nước tác dụng lên ô bảng có dạng tam giác
thì hợp lực tập trung tại H=1/3; L=1/2 . như thế thì làm sao mà moment như thế đc chứ cái này cũng có thể giả bằng tay mà . đôi khi bạn khai báo trong sáp ko đúng chăng .

sumiscute
18-11-2011, 12:45 AM
mình nghĩ hình đó sai rồi ko thế nào moment 2 đầu bằng nhau được
với tải trọng do áp lực nước tác dụng lên ô bảng có dạng tam giác
thì hợp lực tập trung tại H=1/3; L=1/2 . như thế thì làm sao mà moment như thế đc chứ cái này cũng có thể giả bằng tay mà . đôi khi bạn khai báo trong sáp ko đúng chăng .

momen trong hình đâu có bằng nhau đâu bạn, bên dưới lớn hơn nhìu. momen phía trên gần bằng với momen của bản nắp!

toannguyen89
18-11-2011, 12:56 AM
momen trong hình đâu có bằng nhau đâu bạn, bên dưới lớn hơn nhìu. momen phía trên gần bằng với momen của bản nắp!
moment ở giữa bản thành ko thể nào nhỏ hơn ở gối đc ( nắp bản thành)

sumiscute
18-11-2011, 01:02 AM
moment ở giữa bản thành ko thể nào nhỏ hơn ở gối đc ( nắp bản thành)
bạn cứ thử mô hình 1 cái, kiểm tra sẽ bit ngay ấy mà.

toannguyen89
18-11-2011, 02:02 AM
bạn cứ thử mô hình 1 cái, kiểm tra sẽ bit ngay ấy mà.
bạn xem thế nào
http://nf5.upanh.com/b3.s19.d1/f0bab67b5f8159d8ca27814d5b0a4653_37999675.untitled.bmp (http://www.upanh.com/untitled_upanh/v/9nx6eb6j6kc.htm)

sumiscute
18-11-2011, 02:16 AM
bạn xem thế nào

bạn mô hình như vậy thì nói làm j, mình nói là mô hình toàn bộ hồ nước vào kìa, xem nó làm việc thực tế ra sao? Tach ra từng cấu kiện thì ko thấy dc. mình cũng mún kiểm chứng lại xem 2 cak khác nhau như thế nào? Nếu ko thì làm theo cak của bạn cũng dc, ko sao, vì ai cũng làm vậy mà.:rolleyes:

nguyenquocai
18-11-2011, 08:04 PM
Tình hình là em đang bị vướng khi tính toán bể nước ngầm.
Bể ngầm của em nổi lên trên 400, chìm 2600.

1. Em mesh mãi mà không làm sao cho bản thành và nắp cùng kích thước được đặt biệt là phần shell nổi nó cứ nghiêng nghiêng hic.
Nhờ các ACE diễn đàn chỉ giúp cách hay có thể thực hiện ngay trên file em gửi post lại giúp em với.

2. Khi em gán quy luật nước bên trong bể tác dụng lên thành vì phỉa chia ra hai tấm shell show load lên thấy không ổn lắm nhờ ACE check giúp em.

3. Nếu phải tách riêng dầm ra tính thì sơ đồ tính cho nó là gì (dầm nắp, dầm đáy).

Em gửi kèm theo file sap v14.0 và .s2k mong nhận được giúp đỡ của các ACE.
Em, Ái.

tuanlt
18-11-2011, 08:21 PM
Lâu rồi tớ không dùng SAP chỉ dùng ETabs thôi nên chỉ có bản sap v7.42 không mở được file bạn. Tuy nhiên nếu bạn dùng etabs tớ nghĩ việc vào mô hình sẽ dễ hơn. Ví dụ lúc đó bạn automesh cái thành với cái nắp tuy nó không trùng nhau cũng chả sao vì trong etabs có chức năng Auto line constrains nó sẽ làm cho tương thích chuyển vị trong trường hợp này.
Về áp lực nước trong cái bể: Bạn cần chú ý trường hợp nguy hiểm nhất chính là khi không có nước trong bể, vì lúc đó chỉ có áp lực đất ở bên ngoài mà không có áp lực thủy tĩnh đẩy ngược lại vào thành...Như vậy bạn có thể không vào áp lực thuỷ tĩnh cho đơn giản mà lại an toàn. Chú ý tính toán chỉ là một chuyện mà bạn nên tích lũy kinh nghiệm làm bể từ các anh chị nhiều kinh nghiệm nữa thì tốt hơn. Các phép tính đôi khi đánh lừa thực tế đấy...Tớ nghĩ vấn đề này không phải là tính toán thật kỹ (vì có tính cũng không đúng do áp lực đất khó mà tính chính xác được kể cả khi có KSDC) mà nên tính toán thiên về an toàn thôi

terrible
18-11-2011, 08:32 PM

1. Em mesh mãi mà không làm sao cho bản thành và nắp cùng kích thước được đặt biệt là phần shell nổi nó cứ nghiêng nghiêng hic.
Nhờ các ACE diễn đàn chỉ giúp cách hay có thể thực hiện ngay trên file em gửi post lại giúp em với.

2. Khi em gán quy luật nước bên trong bể tác dụng lên thành vì phỉa chia ra hai tấm shell show load lên thấy không ổn lắm nhờ ACE check giúp em.

3. Nếu phải tách riêng dầm ra tính thì sơ đồ tính cho nó là gì (dầm nắp, dầm đáy).

Em, Ái.
1.A đã mesh trùng bản thành và bản nắp rồi đấy.
2.Chắc để các bác khác giúp vì đang kẹt.Nếu tới mai không ai giúp a sẽ xem giúp.
3.Sao e không nhập dầm vào mô hình luôn đi.

Messi10
19-11-2011, 01:25 AM

Em, Ái.

Ái ơi,sao Ái ko dùng chế đồ Auto mesh areas mà dùng chế độ divide areas vậy? dầm nắp và dầm đáy bị chia nhỏ theo sàn vậy sao mình xác định nội lực để bố trí thép được(mặc dù chia nhỏ mới đúng,để dầm liên kết được với sàn),trước giờ mình cũng chia sàn thôi,ko chia dầm,vậy sẽ ko chính xác lắm,nhưng chia dầm vậy muốn lấy nội lực dầm khó lắm Ái ơi,dầm chia vụn hết rồi.
Ái xử lý trường hợp này thế nào,chia sẻ kinh nghiệm với mình với.:):):)

terrible
19-11-2011, 08:20 AM
Ái ơi,sao Ái ko dùng chế đồ Auto mesh areas mà dùng chế độ divide areas vậy?
Mesh thật để gán áp lực nước và đất đấy e..:p:p:p

nguyenquocai
19-11-2011, 11:38 AM
Lâu rồi tớ không dùng SAP chỉ dùng ETabs thôi nên chỉ có bản sap v7.42 không mở được file bạn. Tuy nhiên nếu bạn dùng etabs tớ nghĩ việc vào mô hình sẽ dễ hơn. Ví dụ lúc đó bạn automesh cái thành với cái nắp tuy nó không trùng nhau cũng chả sao vì trong etabs có chức năng Auto line constrains nó sẽ làm cho tương thích chuyển vị trong trường hợp này.
Về áp lực nước trong cái bể: Bạn cần chú ý trường hợp nguy hiểm nhất chính là khi không có nước trong bể, vì lúc đó chỉ có áp lực đất ở bên ngoài mà không có áp lực thủy tĩnh đẩy ngược lại vào thành...Như vậy bạn có thể không vào áp lực thuỷ tĩnh cho đơn giản mà lại an toàn. Chú ý tính toán chỉ là một chuyện mà bạn nên tích lũy kinh nghiệm làm bể từ các anh chị nhiều kinh nghiệm nữa thì tốt hơn. Các phép tính đôi khi đánh lừa thực tế đấy...Tớ nghĩ vấn đề này không phải là tính toán thật kỹ (vì có tính cũng không đúng do áp lực đất khó mà tính chính xác được kể cả khi có KSDC) mà nên tính toán thiên về an toàn thôi

Em cảm ơn anh.
Theo em biết thì trong etabs không có tính năng Joint pattern. Không biết nếu mô hình trong etabs anh tuấn nhập tải nước Lên thành như thế nào.

Ái ơi,sao Ái ko dùng chế đồ Auto mesh areas mà dùng chế độ divide areas vậy? dầm nắp và dầm đáy bị chia nhỏ theo sàn vậy sao mình xác định nội lực để bố trí thép được(mặc dù chia nhỏ mới đúng,để dầm liên kết được với sàn),trước giờ mình cũng chia sàn thôi,ko chia dầm,vậy sẽ ko chính xác lắm,nhưng chia dầm vậy muốn lấy nội lực dầm khó lắm Ái ơi,dầm chia vụn hết rồi.
Ái xử lý trường hợp này thế nào,chia sẻ kinh nghiệm với mình với.:):):)

Thanks Toàn nha.
Mình mesh ảo thì máy bị đứng không cho mấy lần nên phải mesh thật.
Dầm bị chia vụng thì mình khắt phục bằng cách lọc lấy theo tên chỉ quan tâm min max thôi.(sẽ đặt tên lại)

@Anh Việt :
cảm on anh nha, để em mở lên xem sao, anh chia sẽ cách khắt phục với hihi.
Mình mesh ảo cũng áp lực nước được anh.
@anh cuocsongma
Bên sap có chức năng generate edge constrain giống như line contrain bên etabs thì phải. mấy anh có dùng chức năng này cho em biết chức năng nó với.

@All:
1. bản thành trong sơ đồ tính giả tích thì mình xem nó như cấu kiện chịu uốn nhưng trong trương hợp này tải trọng bản nắp truyền từ bản nắp sang dầm xuống bản thành nên xem nghĩ sơ đồ tính của bản thành cần xét thêm trường hợp nén +uốn nữa.

2. Vẫn đang bí sơ đồ tính cho dầm vì quan niệm dầm ở đây như thế nào nếu bỏ đi thì bản nắp lại không có cơ sở tính bản kê 4 cạnh ngàm, nên em tính mô hình PTHH để lấy nội lực tính dầm. nhưng thấy nó ra nhỏ quá.(trừ dầm chia giữa bản nắp)

3. lúc đầu em tính so sánh chênh lệch nhưng thấy kết quả cho ra của hai phương pháp là khá lớn nên chuyển sang hướng "giải thích " (đúng hơn là biện hộ) cho hai kết quả này.

Mong mấy anh góp ý thêm
Em, Ái.

terrible
19-11-2011, 11:45 AM
@Anh Việt :
cảm on anh nha, để em mở lên xem sao, anh chia sẽ cách khắt phục với hihi.
Mình mesh ảo cũng áp lực nước được anh.
Em, Ái.
Em chọn bản cần mesh và các điểm giao với bản đó rồi chọn chức năng mesh theo điểm là được.:p:p:p

tinhvansang
19-11-2011, 12:04 PM
chào bạn Nokia89i mình cũng đang rất cần tính bể ước .b gui cho m xin nhé.tinhvansangth@gmail.com

tuyen82
19-11-2011, 03:11 PM
Vụ này lại sôi nổi nhỉ. Lâu lâu ghé lại thấy đề tài này lại sôi lên. Tớ đề nghị anh em chuyên về bể nước offline nho nhỏ đê.

umy
20-11-2011, 06:56 PM
Tìm thấy SAP-files tính Water tank băng SAP 2000 v14.1 không mở ra được, mà cũng chẳng biết đúng sai ra sao ?
Bạn nào mở ra xem và cho biết thêm .

umy
23-11-2011, 03:03 AM
TL khá hay, xem thêm cho biết

http://www.cd3wd.com/cd3wd_40/UWWKDTU/ugp001_turner/PDF/ugp001_turner.pdf

http://www.env.gov.nl.ca/env/waterres/reports/drinking_water/Tank_Report_July_12_2011.pdf

khanh_trong
16-12-2011, 09:41 AM

cho e xin 1 bản với bác Nokia89 ơi. Cảm ơn bác nhiều nhé
mail em: nguyenkhanh.ksxd@gmail.com

tductam
18-12-2011, 06:28 PM

e đang cần tài liệu này, a gởi cho e tham khảo nha.
thanks
mail: tductam@gmail.com

nvxphong1987
18-12-2011, 06:57 PM
Anh Nokia89i ơi, Anh có thể cho em xin file liên quan đến tính bể nước được không?! Nếu được thì gởi mail cho em: ngovanxuanphong1987@gmail.com
Em cám ơn!!

quang_van_4
18-12-2011, 06:58 PM
khai_008109011_tgu@yahoo.com

minhxdvinh
17-03-2012, 10:33 PM
Bác Nokia89i ơi gửi cho em 1 bản vào email: hoangthach.tht@gmail.com

luongdk
18-03-2012, 08:38 PM
cái này thì phải tính đến phản lực nền nữa,áp lưc đất,tùm lum thứ thêm móng nữa nếu ko có tl địa chất hơi căng ah

skaiga
12-04-2012, 11:51 AM
Anh Nokia89i ơi, cho em xin một Bản với ạ, em đang phải làm thuyết minh về bể nước mà không kiếm được tài liệu nào, em cảm ơn anh rất nhiều
Mail của em : nguyenthuankt@gmail.com

quang_van_4
12-04-2012, 05:51 PM
khai_008109011_tgu@yahoo.com

chuyen06xn
13-04-2012, 12:26 AM
Anh NOKIA89i cho em xin 1 bản nha.Gmail của em là ks.vanchuyen.tdf@gmail.com
Em cảm ơn anh rất nhiều

thanhluan86
18-04-2012, 11:55 PM
chào cả nhà, mình cũng đang thiết kế tính toán bể ngầm chứa nước thải, mình chưa làm bao giờ nên cũng ko biết tính toán thế nào cả, anh em ai có bản thuyết minh tính toán bể nước ngầm cho mình xin một bản để tham khảo với
Địa chỉ email của mình là: thanhluanxd@gmail.com
Cảm ơn anh em trước nhé

kien.nbvn
19-04-2012, 02:07 AM
thanhluan86 đi mua tài liệu BTCT III để tham khảo nhé

vuachuot135
20-04-2012, 11:08 AM

anh gửi cho em với : vietthinhht@gmail.com

lthienkt
20-04-2012, 11:53 AM
Em đang xem 1 cái bể kích thước DXRXC = 30X30X5M, chôn trong đất 1.8m.
Giải pháp KC chính: BT M250
Bản đáy dày 350, thành dào 300
Hệ cột 30x30 lưới 5x4m đặt trực tiếp lên bản đáy,
Bản nắp dày 10cm, hệ dầm đỡ nắp 30x60cm.
Các bác nhận xét về kết cấu cái bể này với ạ.

nguyen.tanan
20-04-2012, 03:10 PM
Em đang xem 1 cái bể kích thước DXRXC = 30X30X5M, chôn trong đất 1.8m.
Giải pháp KC chính: BT M250
Bản đáy dày 350, thành dào 300
Hệ cột 30x30 lưới 5x4m đặt trực tiếp lên bản đáy,
Bản nắp dày 10cm, hệ dầm đỡ nắp 30x60cm.
Các bác nhận xét về kết cấu cái bể này với ạ.

bể chứa nước Em thấy kích thước như vậy là hợp lý đó bác. Việc còn lại là mô hình vào sap2000 ... tính toán :D chừng nào xong bác pót lên cho anh em chiêm ngưỡng tí :D

lthienkt
20-04-2012, 04:45 PM
Bổ xung thêm thông tin về bể, bản nắp dày 10cm bố trí 2 lớp D12, 2 lớp D10. Bên trên bản nắp đắp 15cm đá, 30cm đất, trồng cỏ.
Có thêm thông tin địa chất mình sẽ post tiếp.

lthienkt
20-04-2012, 05:09 PM
bể chứa nước Em thấy kích thước như vậy là hợp lý đó bác. Việc còn lại là mô hình vào sap2000 ... tính toán :D chừng nào xong bác pót lên cho anh em chiêm ngưỡng tí :D

Kết cấu này theo mình là không an toàn (Nhận định chủ quan)
Theo mình giải pháp kết cấu đưa ra nên theo hướng như sau:
1. Tăng độ sâu chôn bể sao cho chiều cao ~ 1.5*độ sâu chôn bể
2. Thay vì làm móng bè dày 350 thì có thể làm 250 hoặc 300. Dưới các chân cột làm hệ sườn tăng cường 30x60cm
3. Dọc theo thành bể tại cao trình mặt đất hoặc giữa bề làm một sườn gia cường, thành bể dày 200 hoặc 250.
4. Bản nắp có 50cm đất đá đắp + Hoạt tải bố trí 4 lớp thép 10 và 12 là không hợp lý --> Tăng chiều dày lên 12 hoặc 15, dùng đồng nhất thép D10 (?)
MÔ HÌNH TÍNH
1. Mô hình 3D toàn bộ kết cấu bằng Sap. Điều kiện biên thì thử với 1 số sơ đồ khác nhau.
a. Liên kết khớp tại các chân cột và tường biên
b. Liên kết ngàm tại các chân cột và tường biên
c. Gán gối lò xo tại các chân cột và tường biên
d. Gán gối lò xo tại chân cột, dọc theo sườn, tường biên
e. Gán gối lò xo tại toàn bộ đáy (Cột, sườn, bản, tường)
(Các bác xem cái nào hợp lý hơn cả?)
2. Kiểm tra võng bản đáy và bản nắp bằng Sap và Safe.
3. Mô hình toàn bộ bể và plaxis 3D để xem ứng sử với nền đất (cái này chắc khó)
4. Làm bài toán phẳng bằng Plaxis
5. Làm bài toán phẳng bằng Geoslope kiểm tra ổn định (Cái này thấy bác Ngọc nói nhưng chưa hiểu mục đích lắm - Mong bác góp ý thêm?)
Các bác cùng góp ý xem sao.

lthienkt
20-04-2012, 07:02 PM
Chả có bác nào vào giúp. Haizzzz

davidhien
20-04-2012, 08:45 PM
Bạn không nói rõ, bể được đặt như thế nào so với cote 0.000, và có đan nắp không?

nguyen.tanan
20-04-2012, 08:53 PM
Kết cấu này theo mình là không an toàn (Nhận định chủ quan)
Theo mình giải pháp kết cấu đưa ra nên theo hướng như sau:
1. Tăng độ sâu chôn bể sao cho chiều cao ~ 1.5*độ sâu chôn bể
2. Thay vì làm móng bè dày 350 thì có thể làm 250 hoặc 300. Dưới các chân cột làm hệ sườn tăng cường 30x60cm
3. Dọc theo thành bể tại cao trình mặt đất hoặc giữa bề làm một sườn gia cường, thành bể dày 200 hoặc 250.
4. Bản nắp có 50cm đất đá đắp + Hoạt tải bố trí 4 lớp thép 10 và 12 là không hợp lý --> Tăng chiều dày lên 12 hoặc 15, dùng đồng nhất thép D10 (?)
MÔ HÌNH TÍNH
1. Mô hình 3D toàn bộ kết cấu bằng Sap. Điều kiện biên thì thử với 1 số sơ đồ khác nhau.
a. Liên kết khớp tại các chân cột và tường biên
b. Liên kết ngàm tại các chân cột và tường biên
c. Gán gối lò xo tại các chân cột và tường biên
d. Gán gối lò xo tại chân cột, dọc theo sườn, tường biên
e. Gán gối lò xo tại toàn bộ đáy (Cột, sườn, bản, tường)
(Các bác xem cái nào hợp lý hơn cả?)
2. Kiểm tra võng bản đáy và bản nắp bằng Sap và Safe.
3. Mô hình toàn bộ bể và plaxis 3D để xem ứng sử với nền đất (cái này chắc khó)
4. Làm bài toán phẳng bằng Plaxis
5. Làm bài toán phẳng bằng Geoslope kiểm tra ổn định (Cái này thấy bác Ngọc nói nhưng chưa hiểu mục đích lắm - Mong bác góp ý thêm?)
Các bác cùng góp ý xem sao.
Phương án đầu cũng nhiều người làm rồi mà bác, Em thì em làm vầy: Bản đáy chọn dày 350, thành dày 250 - 300, nắp dày 120-150 hệ lưới cột 4.0x4.0m kích thước cột 300x300 bố trí liên kết với đáy bể dạng sàn nấm; hệ dầm nắp 250x500; mô hình sap 2000 trên nền đàn hồi :D chủ yếu up phụ bác cho nó lên trên để các bác khác giúp hê hê:D.
ps còn PA2 của bác thì làm lò xo toàn bộ đáy thôi chứ đâu gán vào tường được nhỉ?

lthienkt
20-04-2012, 10:03 PM
Phương án đầu cũng nhiều người làm rồi mà bác, Em thì em làm vầy: Bản đáy chọn dày 350, thành dày 250 - 300, nắp dày 120-150 hệ lưới cột 4.0x4.0m kích thước cột 300x300 bố trí liên kết với đáy bể dạng sàn nấm; hệ dầm nắp 250x500; mô hình sap 2000 trên nền đàn hồi :D chủ yếu up phụ bác cho nó lên trên để các bác khác giúp hê hê:D.
ps còn PA2 của bác thì làm lò xo toàn bộ đáy thôi chứ đâu gán vào tường được nhỉ?

Mình thì mới thấy làm bản đáy sườn gia cường hoặc trên nền cọc, chưa thấy làm bè phẳng. Bạn có thể ví dụ công trình nào mà kích thước tương tự bể này không?
Gán lò xo vào chân tường biên giống chân vách mà bạn.
Bác nào dùng plaxis 3D biết lỗi này là gì không ạ? "access violation at address 0492E800. Read of address 0492E800" Cách sử lý lỗi này
Thanks

nguyen.tanan
20-04-2012, 10:39 PM
em mới làm tới bể 500m3 thôi bác ah, lớn như vậy em chưa làm, nhưng em nghĩ có thể phát triển 500 m3 thành 1000; 2000 ... bằng mô hình đó :D gửi bác mô hình file bể chứa đã thi công em lượm trên mạng, con bể này em biết vì nó ở quê em :D.

lthienkt
23-04-2012, 12:25 AM
Bệnh mãn tính mà chưa chữa được, ai chỉ giúp với. Tại sao biến dạng và lực lại người chiều nhau? cách xử lý (TH ảnh)
Many thanks!

NGOC_IBST
23-04-2012, 12:46 AM
Bệnh mãn tính mà chưa chữa được, ai chỉ giúp với. Tại sao biến dạng và lực lại người chiều nhau? cách xử lý (TH ảnh)
Many thanks!

Biến dạng có chiều từ khi nào vậy ????:D:D:D

lthienkt
23-04-2012, 02:38 PM
Các bác hay dùng sap xem hộ cái hình trong bài 105 sao nó lại như thế ạ (ko nói chiều nữa kẻo bác Ngọc lại chém :D)
Many thanks

nguyen.tanan
23-04-2012, 05:44 PM
Các bác hay dùng sap xem hộ cái hình trong bài 105 sao nó lại như thế ạ (ko nói chiều nữa kẻo bác Ngọc lại chém :D)
Many thanks
Bác ơi con bể 30x30m mà bác gắn có mấy cái lò xo thế. bác chia lại mỗi shell đáy bể diện tích 0.5x0.5m thôi nhé:D mà hình như bản thành và nắp bác chia lớn quá thì phải. Thành bể bác cũng chia nhỏ ra và gán áp lực ... Theo em thì gán lò xo phương đứng thôi, khóa phương 1 và 2 lại. Gửi bác file sap em dow của diễn đàn bác tham khảo.

nguyenhai22
27-04-2012, 09:17 PM

anh ơi em đang làm đồ án tông hợp anh cho em xin bản vẽ với thuýet minh bể nước ngầm nha anh hainguyenvietxd@yahoo,com em cam ơn anh rất nhiều a

phamdung144
17-05-2012, 05:37 PM
các bạn gửi cho mình với,mình cũng đang làm thiết kế bể mà ko có file tính toán.cám ơn các ban

sans_amour
29-05-2012, 06:16 PM
Many thanks!

e đã tìm ra nguyên nhân, có gì pác cứ up file lên em thử xem, của e là sap2000 v12.0.0

luuhai84
02-07-2012, 12:11 PM

Bác cho em xin với ! E đang rất cần file mẫu để kiểm tra ! Thanks bác !
Mail của em là : bruce_toannang@yahoo.com.vn
luuduchai84@gmail.com

umy
02-07-2012, 12:59 PM
Gởi 2 TL xem thêm :)

tranthaimtdt
03-08-2012, 04:27 PM

Bạn cho mình xin một bản với.
Mail của mình là: trannamthai77@gmail.com
Cảm ơn bạn nhiều:)

anhvu08_17
09-08-2012, 10:34 AM
Nguyên văn bởi Nokia89i
Mình có cái thiết kế bể ngầm gồm cả bản vẽ, thuyết minh tính toán, nhưng không biết cách up lên. Bạn cần tôi gửi mail cho cho.
Bác ơi bác gởi em với nhé. dohuyanhvu@gmail.com thanks bac Nokia89i nhiều

happytiu
09-08-2012, 11:11 AM
Bác gửi cho tôi một bản với.Mail tôi : trungdung.mta@gmail.com
Cám ơn bác nhiều !

boy1288
19-08-2012, 11:50 PM

mail của mình là : hunghuongkientruc@gmail.com nếu bạn rảnh thì làm ơn gửi cho mình xin file tính toán bể nước ngầm của bạn nhé!. Mình đang cần lắm. Cảm ơn bạn nhiều

huki184259
20-08-2012, 08:31 AM
cũng không khó lắm đâu, mình cũng đã làm lúc làm đồ án tốt nghiệp, tối về mình gửi nếu bạn cần.

tuyen82
21-08-2012, 10:44 AM
Có 2 xu hướng trong topic này:
1. Các chú các bác vào xin file làm mẫu. Cái này em ko phản đối nhưng nếu là em thì em chỉ gửi cho các bác 1 trong 3 file(BV, SAP hoặc TM thôi) không thể gửi cả 3 được ;)).
2. Xu hướng thứ 2 là các bác làm bể toàn cho hệ dầm cột to tổ bố vào cho tốn thép ;)). Riêng em mà làm bể rộng dưới 50m, dài dưới 200m và sâu dưới 7m thì em chả bao giờ bổ cột hay làm đà cho nó(trừ trên nắp rộng quá phải bổ đà cho ô sàn nhỏ lại).

happro
31-08-2012, 03:57 PM

ôi bạn cho tớ xin với , tớ đang cần dã man : mail tớ là : ha_kientruc@yahoo.com
cám ơn nhiều nhé ....

happro
31-08-2012, 04:04 PM
các bác ơi cho em hỏi cái: em có cái bể nc ngầm 12x8 chi ngăn 4x4 một. sâu 3m so với mặt đất..thành và đáy bể dày 250 bố trí thép Phi 14a150. còn nắp bể dày 200 cũng thép 14a150.. bây h chủ đầu tư mún tận dụng làm bãi đỗ xe, xe tầm 24 chỗ ngồi, xin hỏi kinh nghiệm các bác , thế có đc không ạ...kiểm tra tính toán thế nào hả các bác.. em tính cái nắp bể sơ đồ 4 đầu kê. tải trọng 2t/m2 thì thấy thép thế là đủ...

happro
31-08-2012, 04:10 PM
huhu ,sao ko cao thủ nào giúp em vậy ??

hiepha
14-09-2012, 03:37 PM
Gửi cho tui tham khảo với nhé. mail của tui la: huuhiepdhkt@yahoo.com. Thank

toan123hy12
08-10-2012, 04:52 PM
bác nào có file thuyết minh bể nước ngầm 50m3
mail của em :toan.th2610@gmail.com

wru-nobita
08-10-2012, 05:30 PM
các bác ơi cho em hỏi cái: em có cái bể nc ngầm 12x8 chi ngăn 4x4 một. sâu 3m so với mặt đất..thành và đáy bể dày 250 bố trí thép Phi 14a150. còn nắp bể dày 200 cũng thép 14a150.. bây h chủ đầu tư mún tận dụng làm bãi đỗ xe, xe tầm 24 chỗ ngồi, xin hỏi kinh nghiệm các bác , thế có đc không ạ...kiểm tra tính toán thế nào hả các bác.. em tính cái nắp bể sơ đồ 4 đầu kê. tải trọng 2t/m2 thì thấy thép thế là đủ...

cái này a cs thể dùng sap kiểm tra đượcmà a.

vianh
09-10-2012, 06:21 PM
Em dang tinh be nuoc ngam, nhung ko tinh day be ntn? bac nao co cong thuc ko giup em voi! em tinh tren etab

tinhutech198
09-10-2012, 06:50 PM
Em dang tinh be nuoc ngam, nhung ko tinh day be ntn? bac nao co cong thuc ko giup em voi! em tinh tren etab

Đáy bể thế nào là thế nào?Đất nền thế nào?
P/s: Lần sau tiếng Việt có dấu nha bạn.

cunxubecon
16-10-2012, 08:36 PM
Bác nào có file tính toán các công trình xử lí nước ngầm thì send cho em với. Em học chuyên ngành Môi trường ạ, năm cuối, bọn em phải làm mấy cái đề án.@@. giúp em nhé. Mail của em là: cunxu.becon@gmail.com. Tks các bác ạ..

x072017
17-01-2013, 03:43 AM
Cho em xin với , cám ơn anh
tranthuytrangxd2012@gmail.com
:o

chelsea2810
17-01-2013, 05:32 AM
[QUOTE=happro;262185]các bác ơi cho em hỏi cái: em có cái bể nc ngầm 12x8 chi ngăn 4x4 một. sâu 3m so với mặt đất..thành và đáy bể dày 250 bố trí thép Phi 14a150. còn nắp bể dày 200 cũng thép 14a150.. bây h chủ đầu tư mún tận dụng làm bãi đỗ xe, xe tầm 24 chỗ ngồi, xin hỏi kinh nghiệm các bác , thế có đc không ạ...kiểm tra tính toán thế nào hả các bác.. em tính cái nắp bể sơ đồ 4 đầu kê. tải trọng 2t/m2 thì thấy thép thế là đủ...[/QUOTED
Được hết, có gì mà không được. Cái sàn tính như bản mặt cầu trông công trình cầu đường ý. Bác tham khảo thêm nhé nhưng bác phải tìm hiểu xem cái xe 24 chỗ ngồi đấy thông số như thế nào, tải trọng bánh xe, khoảng các các bánh. Tính ok hết.

x072017
18-01-2013, 11:19 AM
[QUOTE=happro;262185]các bác ơi cho em hỏi cái: em có cái bể nc ngầm 12x8 chi ngăn 4x4 một. sâu 3m so với mặt đất..thành và đáy bể dày 250 bố trí thép Phi 14a150. còn nắp bể dày 200 cũng thép 14a150.. bây h chủ đầu tư mún tận dụng làm bãi đỗ xe, xe tầm 24 chỗ ngồi, xin hỏi kinh nghiệm các bác , thế có đc không ạ...kiểm tra tính toán thế nào hả các bác.. em tính cái nắp bể sơ đồ 4 đầu kê. tải trọng 2t/m2 thì thấy thép thế là đủ...[/QUOTED
Được hết, có gì mà không được. Cái sàn tính như bản mặt cầu trông công trình cầu đường ý. Bác tham khảo thêm nhé nhưng bác phải tìm hiểu xem cái xe 24 chỗ ngồi đấy thông số như thế nào, tải trọng bánh xe, khoảng các các bánh. Tính ok hết.

Các bác cho em hỏi dựa trên cơ sở ,at2i liệu nào để mình chọn bề dầy đáy bể vậy :confused:

x072017
18-01-2013, 11:19 AM

Các bác cho em hỏi dựa trên cơ sở ,tài liệu nào để mình chọn bề dầy đáy bể vậy :confused:

ducanh1003
18-01-2013, 04:50 PM

bạn gửi cho mình một bạn với nhé! Mail của mình là: duc.anh100390@gmail.com
Thanks!!!

tuan_vcic
14-03-2013, 10:43 AM

Bạn gửi cho mình xin nhé: mail của mình là nguyentuan1190@gmail.com
Cảm ơn bạn nhiều!!

chuthanhchi
03-04-2013, 04:45 PM

gởi cho mình xin mới nhé, thanks you!!! mai của mình chuthanhchi@gmail.com

tr hoan
21-04-2013, 08:51 AM
Kiểu này các bác nhà ta quên khảo sát địa chất rồi!

Mình nghĩ không phải là khảo sát mà kỹ thuật quên không bố trí hạ mực nước ngầm khi bể chưa thi công xong và hoàn thiện đưa vào sử dụng nên xẩy ra sự cố đó thôi? vậy xử lý lại thôi để lấy mặt bằng đi. Trả lại đúng thiết kế chứ.

hemingway4
21-04-2013, 10:31 AM
cái này có trong đồ án tốt nghiệp

v.trung91
21-04-2013, 03:12 PM
bạn gửi cho mình một bạn với nhé! Mail của mình là: v.trung91@gmail.com
Thanks!!!

rongnho
11-05-2013, 07:25 PM
bạn Nokia89i ơi cho mình xin file thiết kế bể nước ngầm nhé, thank bạn nhiu.

rongnho
17-05-2013, 11:49 PM
e đang làm đồ án về đề tài thiết kế bể nước ngầm kích thước B=10m. L=20m, H=3,8m, bể nằm trong đất, mặt trên của nắp bể ngang voi mặt đất tự nhiên, mực nước ngầm ở cao độ -2m, ở giữa bể có bố trí nhiều thành vách để ngăn thành các bể nhỏ và bể được đặt trên nền gia cố bằng cọc cừ tràm ( 25 cây/1m2). Các bác cho em hỏi khi gán tải áp lực nước vào các thành vách ở giữa thì gán như thế nào( nếu gán 2 bên thì ứng suất cân bằng)? và đáy bể được đặt trên nền cừ thì hệ số nền Ks và độ cứng lò xo được khai báo như thế nào ạ ( số lượng các gối lò xo này được khai báo theo số lượng cọc
cừ ko ạ)?

tinhutech198
18-05-2013, 12:15 AM
e đang làm đồ án về đề tài thiết kế bể nước ngầm kích thước B=10m. L=20m, H=3,8m, bể nằm trong đất, mặt trên của nắp bể ngang voi mặt đất tự nhiên, mực nước ngầm ở cao độ -2m, ở giữa bể có bố trí nhiều thành vách để ngăn thành các bể nhỏ và bể được đặt trên nền gia cố bằng cọc cừ tràm ( 25 cây/1m2). Các bác cho em hỏi khi gán tải áp lực nước vào các thành vách ở giữa thì gán như thế nào( nếu gán 2 bên thì ứng suất cân bằng)? và đáy bể được đặt trên nền cừ thì hệ số nền Ks và độ cứng lò xo được khai báo như thế nào ạ ( số lượng các gối lò xo này được khai báo theo số lượng cọc
cừ ko ạ)?

Tính bể nước ngầm có thể dùng Plaxis, hoặc SAP

Plaxis nếu biết thông số địa chất đầy đủ.

Nếu dùng SAP cũng được, tải nước thì define nó là water pressure. Khi gán tải cho bản thành thì gán qui luật hàm áp lực thủy tỉnh cho nó theo độ sâu z
Còn bản đáy thì gán area load.

Xét cho các trường hợp nguy hiểm khi hồ có nước và không có nước, chịu áp lực đất. Cũng đi tổ hợp các trường hợp nguy hiểm theo các combo...

Cừ tràm thì tính lún nó ra.Tính hệ số nền Cz thì lấy áp lực chia độ lún ( theo 1 số sách thì k = p/ 0.5 S --> lấy độ lún đàn hồi) đơn vị là T/m3
.Sau đó mesh ảo lưới rồi gán hệ số nền này phần mềm sẽ tự quy về độ cứng lò xo k đơn vị T/m thông qua diện tích ô lưới mình mesh.

Run chạy nội lực tính thép

Xong!

AKHOABL
29-07-2013, 12:48 PM
Em đang đau đầu k biết làm thuyết minh thiết kế công trình xử lý nước thải như thế nào. xin anh cho em 1 bản TK và TM nhé.Chân thành cám ơn.
Email : hak0560@yahoo.com.vn

AKHOABL
29-07-2013, 11:10 PM
Bạn cho mình với nhé mình cũng đang cần. Email của mình: hak0560@yahoo.com.vn. Thank

tr hoan
21-09-2013, 09:18 AM
Tìm thấy SAP-files tính Water tank băng SAP 2000 v14.1 không mở ra được, mà cũng chẳng biết đúng sai ra sao ?
Bạn nào mở ra xem và cho biết thêm .

Thưa Umy
Tôi mở bằng SAP2000 v15.1 mở được đó là tháp nước tròn nhưng không hiểu tính toán thế nào
Mong được bạn giúp đở

umy
21-09-2013, 03:05 PM
Thưa Umy
Tôi mở bằng SAP2000 v15.1 mở được đó là tháp nước tròn nhưng không hiểu tính toán thế nào
Mong được bạn giúp đở

Thưa tr hoan,
Tôi không mở được, nên chẳng biết nó ra sao ! làm lăng bâm mù giải thích cho sao ?

bạn đã mở bằng SAP2000 v15.1 mở được đó là tháp nước tròn , thì làm một thuyết minh, báo cáo lại (small Report) phải có một số hình ảnh:

Mô hình , các tải : áp suất nước ..., điều kiện biên, kết quả nội lưc hoăc ứng suất để kiểm lại được.

Thí dụ: cho biêt Đường kính, chiều sâu, chiều dầy thành bể, đáy bể Nghiệm Theo để phán là bể BTCT, hay là thép :D

làm xong chụp lai dạng pdf đưa lên cho ACE xem, mới góp ý xem cho bạn hiểu tính toán thế nào.

Trong Dđ đã cho rất nhiều TL, giải thích phương cách tính bể nước nầy, nhưng tôi nhận xét có thể bạn đã có nhiều kinh nghiệm,nhưng có yếu điểm :

1- đọc TL tiếng Anh, không hiểu tất cả,
2- lý thuyết căn bản về tâm vỏ có nắm vững không ?
3- có biết sử dụng giỏi một trong các loại mềm như SAP, STAAD PRO hoặc ANSYS, ABAQUS để tính bể nước với phần tử SHELL ?

Vì thế đã nhiều lần trao đổi, tr hoan vẫn còn thắc mắt không hiểu !:o

http://ketcau.com/forum/showthread.php?p=305876#post305876

Tôi không có dạy ở ĐH, nên không có kiên nhẫn như các thầy làm bài giãn chung chung, mà cũng không khả năng giải thích bằng tiếng Việt cho từng bướt một.:o

Bạn cố gắn hỏi chính xác điều nào chưa rỏ, trong Dđ nhà có nhiều cao thủ có thể góp ý, giải thích tiếp.;)

mayhecu
26-09-2013, 12:24 AM
bạn cho mình xin bản vẽ và thuyết minh của bể nước ngầm với .. Mình đang làm đồ án mà tìm tài liệu này thấy ít quá ... Mail của mình : kimtrungkiem@gmail.com

quocphong325
29-09-2013, 09:50 PM
Trích:
Nguyên văn bởi Nokia89i

Share cho mình với: quocphong325@gmail.com[/QUOTE]

sitrung
14-10-2013, 10:37 PM
Bạn cho mình với nhé mình cũng đang cần. Email của mình: sundng@gmail.com. Thank
em đang làm bể nước ngầm... anh gửi cho em với ạ (sitrung2310@gmail.com) cám ơn anh nhé

sitrung
14-10-2013, 10:54 PM
bác nào có file thuyết minh bể nước ngầm 50m3
mail của em :toan.th2610@gmail.com

ban ơi có tai liêu be nuoc ngầm gửi cho mình với nhé. minh đang tính bể nước ngầm.... (sitrung2310@gmail.com) cảm ơn bạn nhìu

guitar0210
15-10-2013, 12:28 AM
Các bạn ai có cho mình với guitar021090@gmail.com

KSXD.Mung
15-10-2013, 01:27 AM
Mọi người có thể lấy tài liệu tham khảo thêm trong topic này : http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=64559

nguyenhaixc
16-10-2013, 10:34 PM
a còn cái bản thiết kế đó không cho e xin đi. e đang thiết kế cái bể ngầm mà không biết trình tự thiết kế như thế nào. thank a.
mail của e: nguyenhaixc@gmail.com

minhhaidhqt
16-10-2013, 10:36 PM

E đang tính bể nước ngầm...
A gửi cho em với
hongquandhqt@gmail.com

bogia
29-10-2013, 06:17 PM

Bạn nokia cho mình xin một bản với. Mình đang cần tài liệu này quá. Mail của mình là nhuvadung@gmail.com
Cảm ơn bạn rất nhiều.

AnhHoang.Gt
29-10-2013, 06:59 PM
Mình nghĩ ban mua cuốn sách Phần Tử Hữu Hạn về đọc và lập bảng tính hay hơn, cái kết cấu của bạn giống kết cấu Hố ga dưới đường. Nếu cần giúp đỡ bạn có thể liên hệ với số điện thoại 0968870268 !!!

danktct
25-12-2013, 10:58 PM
em dang lam cai be su ly nuoc thay ngam ma chua biet bat dau tu dau , bac nao co tai lieu tham khoa cho em xin voi
hoanglt13392@gmail.com

phutvtkkt
06-01-2014, 10:01 AM

bạn gửi cho mình xin với nhé...mail của mình là tranphukta@gmail.com...thanks iu nhiều nhiều

linhsam
04-02-2014, 10:52 PM
Vấn đề với bể nước ngầm là phải khống chế bề rộng vết nứt( kết cấu bể là BTCT) chứ tính toán kết cấu thì quá dễ.

umy
04-02-2014, 11:55 PM
Vấn đề với bể nước ngầm là phải khống chế bề rộng vết nứt( kết cấu bể là BTCT) chứ tính toán kết cấu thì quá dễ.

Làm cách nào ? Có thí dụ cụ thể chăng ?

linhsam
05-02-2014, 05:47 AM
Thưa bác, cái này nói ra thì dài dòng, nhưng đại để là phải Han chế ứng suất trong thép nhỏ hơn một giá trị nhất định,

quysu007
24-02-2014, 10:13 PM
bạn cho mình xin file tính bể nước ngầm với!
mail: phamhuuphuoc12a@gmail.com

HuanXDCang
24-02-2014, 11:42 PM

Cho mình xin một bản với mail: huanleduc@gmail.com

ts_thanhdat
31-03-2014, 03:53 PM
gửi tới các bậc đàn anh,các tiền bối trên diễn đàn, mong các a giúp đỡ. tình hình là e đang làm đồ án tốt nghiệp KSXD, thầy GVHD bắt tính bể nước ngầm chứ ko phải bể nước mái như truyền thống(ko có bài mẫu),cụ thể thầy bảo tính bể ngầm ở ngoài công trình chứ ko đặt dưới tầng hầm.mặt dù đã tham khảo qua sách Kết cấu BTCT (tập 3)(Tg:Võ Bá Tầm) e vẫn chưa hiểu lắm,chắc có thể do kiến thức nông cạn cộng do sách viết chung chung quá nên e ko nắm bắt dc cách thiết kế (điều này cũng là bệnh chung của SV cứ dựa vào thuyết minh mẫu mà làm). Do vậy e hi vọng a nào trên diễn đàn đã từng làm qua phần bể nước ngầm này có thể chia sẻ cho e ít kinh nghiệm,nếu có thuyết minh + bản vẽ càng tốt(có thể do trường e truyền thống làm bể nước mái,các a chị trường khác nếu làm bể nước ngầm cho e xin file càng tốt). Cụ thể công trình của e: 1 hầm+13 tầng trên, mặt bằng 24mX40m.

tinhutech198
01-04-2014, 12:44 AM
gửi tới các bậc đàn anh,các tiền bối trên diễn đàn, mong các a giúp đỡ. tình hình là e đang làm đồ án tốt nghiệp KSXD, thầy GVHD bắt tính bể nước ngầm chứ ko phải bể nước mái như truyền thống(ko có bài mẫu),cụ thể thầy bảo tính bể ngầm ở ngoài công trình chứ ko đặt dưới tầng hầm.mặt dù đã tham khảo qua sách Kết cấu BTCT (tập 3)(Tg:Võ Bá Tầm) e vẫn chưa hiểu lắm,chắc có thể do kiến thức nông cạn cộng do sách viết chung chung quá nên e ko nắm bắt dc cách thiết kế (điều này cũng là bệnh chung của SV cứ dựa vào thuyết minh mẫu mà làm). Do vậy e hi vọng a nào trên diễn đàn đã từng làm qua phần bể nước ngầm này có thể chia sẻ cho e ít kinh nghiệm,nếu có thuyết minh + bản vẽ càng tốt(có thể do trường e truyền thống làm bể nước mái,các a chị trường khác nếu làm bể nước ngầm cho e xin file càng tốt). Cụ thể công trình của e: 1 hầm+13 tầng trên, mặt bằng 24mX40m.

Thầy Đạt hướng dẫn à?

ts_thanhdat
01-04-2014, 01:32 PM
Thầy Đạt hướng dẫn à?

dạ ko, thầy điệp

umy
01-04-2014, 01:47 PM
dạ ko, thầy điệp

Ông TS nầy ngoan quá, chỉ có điều hơi dzốt tí thui ! :D:D

ts_thanhdat
01-04-2014, 02:57 PM
Ông TS nầy ngoan quá, chỉ có điều hơi dzốt tí thui ! :D:D

ý bác umy là sao, e chưa hiểu?

hoanghiepdlu
13-04-2014, 12:11 AM
cho e xin 1 bản
mail: hoanghiepdlu@gmail.com

chaudinhphuc
13-04-2014, 12:45 AM
- Tính bể nước ngầm nếu làm ngoài công trình mà có mực nước ngầm thì phải làm cọc neo.

- Đặt trong công trình thì đặt ở móng (cụ thể là giằng móng hoặc dầm móng hoặc dầm giằng)

- Có thể tách ra giải riêng, hoặc đưa vào mô hình Etabs, Sap tính luôn tùy khả năng của bạn.

kenichigo68
13-04-2014, 06:21 PM

gủi mail cho mình. mình gủi cho

toannguyen89
13-04-2014, 06:25 PM
mình cũng đang cần tài liệu của bạn. bạn gửi qua mail cho minh nha. ths bạn
mail: toannguyen2989@gmail.com

arthas2911
15-04-2014, 12:37 PM

bác gửi cho em với, mail thien.phong021091@gmail.com

thunder47
24-04-2014, 11:43 AM

cho minh xin mot ban : quochiepttc@gmail.com

ts_thanhdat
12-05-2014, 03:52 PM

mail mình: ts_thanhdat@yahoo.com.vn
không biết bạn còn giữ ko,nếu còn cho mình xin với.

tranvanlam22
21-05-2014, 10:14 PM
bac nao co file tinh toan ho nuoc ngam cho minh xin
gmail: tranvanlam223@gmail.com
sdt: 01652762623

tranvanlam22
21-05-2014, 10:16 PM
Bác nào có file tính hồ nước ngầm làm ơn cho mình xin với
gmail: tranvanlam223@gmail.com
sdt: 01652762623

thanhdanh01
31-05-2014, 08:58 AM

ban co thuyet minh bva ban be boi khoang 50*25m ko zay?

thanhdanh01
31-05-2014, 08:58 AM

ban co thuyet minh va ban ve be boi khoang 50*25m ko zay?

thanhdanh01
31-05-2014, 09:18 AM
bạn cho mình xin file tính bể nước ngầm với!
mail: phamhuuphuoc12a@gmail.com

cho minh xin 1file nha.thanks
nguyenthanhdanh0109@gmail.com

thanhdanh01
31-05-2014, 09:22 AM

gui cho mjh 1 ban voi nha
nguyenthanhdanh0109@gmail.com

xuanhungdhxd
31-05-2014, 12:29 PM
Cho mình một bản với nhá,tks nhiều nhé

youngshiro
03-07-2014, 05:53 PM
bác nào có file tính toán bể nước ngầm cho em xin 1 bản, cám ơn nhiều ! :D
mail : phanhuudien114@gmail.com

Hoanui
03-07-2014, 06:23 PM
Hờ hờ! Hóa ra là lại xin.

dinhtoan07x4
22-07-2014, 04:01 PM

Em cũng đang cần cái đó bác ạ. Bác gửi vào gmail này e xin với nhé: dinhtoan07x4@gmail.com. Thanks bác!

dtper2208
31-07-2014, 07:04 PM
cho e xin cái thuyết minh + bản vẽ với...thanhks trước....

tr hoan
31-07-2014, 08:42 PM
gởi các bạn tham khảo file tính bể nước ngầm của mình.Trong đó có một vài nhầm lẫn
http://www.mediafire.com/view/9ue6xg4gbcu7vtv/B%E1%BB%82_N%C6%AF%E1%BB%9AC_NG%E1%BA%A6M.pdf

"Trong đó có một vài nhầm lẫn" thế mà "người" cám ơn nhỉ mau chỉ ra chỗ sai để ai cần người đó test và áp dụng với "điều kiện" của mình nhé.
Không biết có tính đến áp lực khi bể không có nước
Bể bị đẩy nổi không.
Hì hì hì hì

phuctyta1975
04-08-2014, 12:42 PM
Ok để mình gửi cho

Nhắc nhở: Có thật thì Up files lên Media fire trong 24 h cho chung mọi người, còn hứa cuội thì BQT ban nic.

phongtruong
14-08-2014, 05:41 PM

Gửi mình với nhé mail: phongtruong84@gmail.com

lechihieu
14-08-2014, 05:51 PM

E cũng đang cần thuyết minh tính toán bể nước ngầm, a gửi cho e với, e cám ơn, mail của e đây, phusi.nuce@gmail.com

lechihieu
14-08-2014, 06:03 PM
ai có thuyết minh tính toán bể nước ngầm gửi giúp e, e xin cám ơn, mail của e phusi.nuce@gmail.com

ducthanhxd5
15-08-2014, 03:46 PM
các bác có thì sen em 1 bản với ạ Email: nguyenducthanh510@gmail.com

Phạm Đoàn
19-08-2014, 05:51 PM
bạn nào có tài liệu bể nước ngầm m xin! đang làm cái bể 20x25x4,5 ngầm xuống 2m....thank....

En.Hau
17-09-2014, 11:25 AM

bác cho em xin bộ vào mail:namkenst@gmail.com với ạ !

anhlanh90
18-09-2014, 12:28 AM
Thưa bác, cái này nói ra thì dài dòng, nhưng đại để là phải Han chế ứng suất trong thép nhỏ hơn một giá trị nhất định,

Dạ chào anh!anh có thể chia sẻ tài liệu về việc tính toán vết nứt cho em được tham khảo không ạ!

tr hoan
18-09-2014, 09:18 AM
bạn nào có tài liệu bể nước ngầm m xin! đang làm cái bể 20x25x4,5 ngầm xuống 2m....thank....

Em co thể tìm trong google là có nhưng khi tính toán bằng sap2000 và có clip đó.
Chú ý tính cả lực đẩy không sẽ như bể bê tông bị đẩy nổi trên báo nhé

tr hoan
18-09-2014, 09:18 AM

Em co thể tìm trong google là có nhưng khi tính toán bằng sap2000 và có clip đó.
Chú ý tính cả lực đẩy không sẽ như bể bê tông bị đẩy nổi trên báo nhé
Anh cũng đã xem và làm theo được lắm

phuong369
01-10-2014, 01:02 AM

gửi cho E với A em đang cần làm DATN
cphuong369@gmail.com

smallwishes
08-10-2014, 05:20 PM
trtn86@hotmail.com. Mail cho em bản, cảm ơn anh! Nokia89i

smallwishes
08-10-2014, 05:22 PM
Em cũng đang cần cái đó bác ạ. Bác gửi vào gmail này e xin với nhé: dinhtoan07x4@gmail.com. Thanks bác!

Mail cho em bản, cảm ơn anh. trtn86@hotmail.com

xc11b
09-10-2014, 03:48 PM

A có thê cho e 1 bản dc ko a? e đang làm đề tài này....cần a giúp!! Thân!!!

caogiadt
17-10-2014, 09:52 AM
Anh ơi cho em 1 bản tính toán nhá!
thanhks!
Email: ductrong.hhtb@gmail.com

khuongbdu
28-10-2014, 08:11 AM
toankhuong.civil@gmail.com

quoctungxda
28-10-2014, 11:14 AM
Em đang tính cái bể ngầm 3000m3, đáy bể đặt trên nền cọc có hệ số độ cứng là k=53845 KN/m( dựa vào kết quả nén tĩnh). Mọi người kiểm tra và giải thích giúp em tại sao mà phản lực tại liên kết spring ở giữa bể trong trường hợp tổ hợp bao lại bị âm? Giúp em xem em gán áp lực đất và nước đã đúng chưa ạ? Em xinh cảm ơn!

wru-nobita
28-10-2014, 12:01 PM
Em đang tính cái bể ngầm 3000m3, đáy bể đặt trên nền cọc có hệ số độ cứng là k=53845 KN/m( dựa vào kết quả nén tĩnh). Mọi người kiểm tra và giải thích giúp em tại sao mà phản lực tại liên kết spring ở giữa bể trong trường hợp tổ hợp bao lại bị âm? Giúp em xem em gán áp lực đất và nước đã đúng chưa ạ? Em xinh cảm ơn!

Mình tưởng độ cứng này thay đổi theo chiều sâu của cọc