PDA

View Full Version : xin các quy chuẩn chiều cao chữ và dim trong các bản vẽ cad

hung.kta2006
23-03-2011, 10:38 PM
mọi ng ai thành thạo cad có thể chỉ dùm e chiều cao của chữ và đường dim trong cad đc ko ạ tùy theo tỷ lệ hoặc kích thước khung chẳng hạn
vì khi e vẽ cad thì đặt tỷ lệ cho bản vẽ ví dụ là 1/200 trên bản vẽ A1 nhưng e ko biết chiều cao của chữ và dim là bao nhiêu nên phải thay đổi lại nhiều lần cho phù hợp rất mất công ai biết thủ thuật hay thông tin j chỉ giúp e với đc ko ạ.e cảm ơn nhiều.!

viet2010
23-03-2011, 10:44 PM
mọi ng ai thành thạo cad có thể chỉ dùm e chiều cao của chữ và đường dim trong cad đc ko ạ tùy theo tỷ lệ hoặc kích thước khung chẳng hạn
vì khi e vẽ cad thì đặt tỷ lệ cho bản vẽ ví dụ là 1/200 trên bản vẽ A1 nhưng e ko biết chiều cao của chữ và dim là bao nhiêu nên phải thay đổi lại nhiều lần cho phù hợp rất mất công ai biết thủ thuật hay thông tin j chỉ giúp e với đc ko ạ.e cảm ơn nhiều.!

Nếu bản vẽ đã được định sẳn kích thước tỷ lệ chuẩn là 1/200 bằng lệnh mvsetup rồi thì trong phần Dimension Style ta chỉ cần chỉnh thằng Fit lại 200 là OK. Khi đó, chiều cao chữ và số trong dim lấy bằng 2.5 là OK rồi (hơi to tý nhưng trong đồ án nên lấy vậy kẻo các thầy khó tính chê 2.0 chữ hơi nhỏ)! :D

hung.kta2006
23-03-2011, 10:47 PM
vậy đôi với các tỷ lệ bản vẽ khác hoặc các khung giấy khác cũng tương tự ah a.

viet2010
23-03-2011, 10:52 PM
vậy đôi với các tỷ lệ bản vẽ khác hoặc các khung giấy khác cũng tương tự ah a.

Nếu bạn đã dùng lệnh mvsetup ngay từ ban đầu rồi thì chỉ cần chỉnh thằng Fit đó thôi. VD
+ tỷ lệ 1/200 cứ chỉnh Fit là 200
+ tỷ lệ 1/50 cứ chỉnh Fit là 50
+ ...

Còn riêng thằng cao chữ và số trong dim thì cứ lấy (giữ nguyên) 2.5 là OK! :D

hung.kta2006
23-03-2011, 11:00 PM
Nếu bạn đã dùng lệnh mvsetup ngay từ ban đầu rồi thì chỉ cần chỉnh thằng Fit đó thôi. VD
+ ...

cám ơn a nha..a cho e hòi 1 chút nữa nếu trong bản vẽ có nhiều tỷ lệ ví dụ như e vẽ mặt cắt chẳng hạn thì phải làm thêm 1 cái dim như thế và cũng chỉnh cái fit lên như thế như tỷ lệ mà mình đang vẽ ạ..tại trc toàn dùng và edit các bản vẽ mẫu nên e ko chú đến cái này lắm giờ làm đồ án tốt nghiệp e đang rất lúng túng

viet2010
23-03-2011, 11:06 PM
cám ơn a nha..a cho e hòi 1 chút nữa nếu trong bản vẽ có nhiều tỷ lệ ví dụ như e vẽ mặt cắt chẳng hạn thì phải làm thêm 1 cái dim như thế và cũng chỉnh cái fit lên như thế như tỷ lệ mà mình đang vẽ ạ..tại trc toàn dùng và edit các bản vẽ mẫu nên e ko chú đến cái này lắm giờ làm đồ án tốt nghiệp e đang rất lúng túng

Uhm, nếu tỷ lệ chuẩn của bạn ngay từ ban đầu là 1/200 thì bạn cứ vẽ với tỷ lệ đó đi, sau khi vẽ xong hoàn tất, bạn scale lên và dùng dim mới (1/50 mới tạo chẳng hạn) để ghi kích thước (kích thước được ghi sau cùng khi vẽ hoàn tất và đã scale rồi) thì bạn sẽ có các mặt cắt như ý với các cao chữ hoàn toàn giống với tỷ lệ 1/200! :D

Goodluck to you! :D

link_lucky
23-03-2011, 11:09 PM
Nếu bản vẽ đã được định sẳn kích thước tỷ lệ chuẩn là 1/200 bằng lệnh mvsetup rồi thì trong phần Dimension Style ta chỉ cần chỉnh thằng Fit lại 200 là OK. Khi đó, chiều cao chữ và số trong dim lấy bằng 2.5 là OK rồi (hơi to tý nhưng trong đồ án nên lấy vậy kẻo các thầy khó tính chê 2.0 chữ hơi nhỏ)! :D
Mình thì lại không dùng các chỉnh thẻ fit (Use overal scale of) khi đó các thông số cao chữ (250 TL1:100) chỉnh các thông số đường kích thước trong thẻ Line. Cần cái tỷ lệ khác thì tạo dim mới rồi chỉnh hệ số Scale Factor trong thẻ Primary Units.

hung.kta2006
23-03-2011, 11:10 PM
cám ơn a nhiều nha//nếu có thủ thuật j hay a chỉ giúp e với nha..e dùng cad còn rất lệ thuộc nhiều vào bản vẽ khác//

viet2010
23-03-2011, 11:16 PM
Mình thì lại không dùng các chỉnh thẻ fit (Use overal scale of) khi đó các thông số cao chữ (250 TL1:100) chỉnh các thông số đường kích thước trong thẻ Line. Cần cái tỷ lệ khác thì tạo dim mới rồi chỉnh hệ số Scale Factor trong thẻ Primary Units.

Đó cũng là 1 cách. :D

Mình thường hay dùng kiểu tạo ra tỷ lệ chuẩn bằng lệnh mvsetup, sau đó tạo 1 dim chuẩn, các dim khác chỉ cần chỉnh 1 con số duy nhất trong FIT là xong ngay! :D:D:D

link_lucky
23-03-2011, 11:26 PM
Đó cũng là 1 cách. :D

Mình thường hay dùng kiểu tạo ra tỷ lệ chuẩn bằng lệnh mvsetup, sau đó tạo 1 dim chuẩn, các dim khác chỉ cần chỉnh 1 con số duy nhất trong FIT là xong ngay! :D:D:D
Uk đúng rồi. Trong Dimensions style nếu tạo 1 Dim mới (New Dimension style) thì có tùy chọn Start with có thể chọn theo dạng giống Dim mình lập trước rồi chỉ cần vào chỉnh trong thẻ fit cái Use overal scale of hoặc cái scale factor thôi.

hung.kta2006
26-03-2011, 02:39 PM
các a ơi cho e hỏi sao e cũng lập tỷ lệ 1/50 để vẽ khung bố trí thép roài cũng chỉnh thằng fit lên 50.e vẽ khung xong cũng dim bt nhưng kt khung hơi bé khi in ra bố trí cấu tạo thép ko nhìn rõ còn mặt cắt e cũng vẽ bt roài sc lên nhưng in ra bé lắm.a có thể chỉ e sai chỗ nào ko

viet2010
26-03-2011, 02:43 PM
các a ơi cho e hỏi sao e cũng lập tỷ lệ 1/50 để vẽ khung bố trí thép roài cũng chỉnh thằng fit lên 50.e vẽ khung xong cũng dim bt nhưng kt khung hơi bé khi in ra bố trí cấu tạo thép ko nhìn rõ còn mặt cắt e cũng vẽ bt roài sc lên nhưng in ra bé lắm.a có thể chỉ e sai chỗ nào ko

Khi vẽ bạn phải tạo các Layer để dễ quản lý và trong các Layer cần định nghĩa (quy định) độ mảnh - độ đậm của đường nữa, chứ vẽ kiểu 1 Layer mặc định thì đường nó mờ và khó thấy lắm! :p:D

hung.kta2006
26-03-2011, 02:57 PM
e ko thạo và kol biết quy chuẩn độ mảnh của đường tùy vào màu sắc thế nào nên e toàn để mặc đinh thoai//nhưng nếu cả khung mà vẽ với tỷ lệ đó thì kích thước cột và dầm trên khung sẽ rất bé cho dù e đã sc lên nhiều lần roài nhưng vẫn k đẹp a biết cách nào thể thực hiện vẽ khung và mặt cắt bố trí thép ko.a có thể chỉ các bước giúp e với đc ko e đang rât cần vì đang bố trí thép cho khung mà e chưa hoàn thành/rát mong a giúp đỡ e

viet2010
26-03-2011, 03:05 PM
e ko thạo và kol biết quy chuẩn độ mảnh của đường tùy vào màu sắc thế nào nên e toàn để mặc đinh thoai//nhưng nếu cả khung mà vẽ với tỷ lệ đó thì kích thước cột và dầm trên khung sẽ rất bé cho dù e đã sc lên nhiều lần roài nhưng vẫn k đẹp a biết cách nào thể thực hiện vẽ khung và mặt cắt bố trí thép ko.a có thể chỉ các bước giúp e với đc ko e đang rât cần vì đang bố trí thép cho khung mà e chưa hoàn thành/rát mong a giúp đỡ e

Không quan tâm đến màu sắc làm gì (đỏ, hồng hay vàng, đen, ... ) đều như nhau cả. Quan tâm đến độ đậm nhạt thôi, màu chỉ để dễ nhìn -> dễ phân biệt. Muốn biết nó ra sao trước khi in thử thì sau khi vẽ nhấn vào nút Lightweight để thấy nó ra sao?

hung.kta2006
26-03-2011, 03:08 PM
nhưng a ơi cách để mình bố trí và quản lý khung có cả mặt cắt lẫn khung tại kích thước khung lớn mà mặt cắt lại rất nhỏ nên khi e vẽ bố trí để cân mắt và nhìn đc rất khó khăn a có thể chỉ e cách làm thế nào để kích thước tương xứng nhau ko ạ

alias05
26-03-2011, 03:18 PM
Tìm trên net cũng có một số tài liệu liên quan đến vấn đề của chủ toppic. Gửi các bác cùng tham khảo theo link:
http://thegioicadcam.com/vn/m-tieu-chuan/59-c-tieu-chuan/730-cac-tieu-chun-c-bn-v-trinh-bay-ban-v
http://thegioicadcam.com/vn/m-tieu-chuan/59-c-tieu-chuan/731-cac-tieu-chun-c-bn-v-trinh-bay-ban-v

link_lucky
26-03-2011, 03:19 PM
Việc tạo các Layer là để dễ dàng quản lý nét vẽ thôi. Nếu quản lý Layer tốt thì trong khi vẽ mình có thể tắt bật đóng băng các Layer mình muốn và một điều nữa là khi in mình thiết lập (Edit) trong cái Monochrome (Đưa all nét về màu đen) chỉnh các Lightweight (độ rộng nét) theo quy định

nguyenquocai
26-03-2011, 03:23 PM

không có giúp dc gì cho bạn không nữa.
gữi bạn một tài liệu (bản vẻ) layer chuẩn của nước ngoài, có quy định cả màu sắc, line weight,...
còn việc tạo riêng cho mình một bản layer để sau này đánh riêng thôi.
cách làm cũa mình là tham khảo nhiều bản vẻ sau đó thấy layer này đẹp (như nét khuất, nét cắt,..) thì xem thuộc tính của nó là làm một cái giống vậy hihi.nhưng thường thì hay copy từ nhiều nguồn khác nhau nên cũng lộn vào tùm lum hihi.
còn một cách bản có thể quản lí tốt nét in là dùng màu sắc.
khi in thì in theo màu là cũng ok mà.

còn khi bạn làm cho công ty thì có layer chuẩn của công ty đó không thay đổi dc đâu.không cần phải lo lắng hihi.
chúc bạn thành công nha.
ái, thân.

lukhach_hkv
26-03-2011, 03:25 PM

cái này hồi trước khi mới học cad mính cũng khó khăn lắm!giờ thì ổn hơn chút rồi.mình xin chia sẻ mấy kính nghiệm như sau:
1.có thể quản lý các đường nét bằng màu sắc để khi in thì chỉ cần chọn đường nét theo màu thôi,nhưng làm như vậy khi muốn chỉnh sửa bản vẽ sẽ gây nhiều khó khăn.thế nên tốt nhất là nên quản lý các đường nét bằng layer(kinh nghiệm của mình là các layer có màu sắc càng ít càng đơn giản càng tốt.ví dụ chữ thì màu 6,thép màu 2.v.v...(với mình vẽ kết cấu thì dùng nhiều nhất là 8 màu từ 1-8 là có thể ok)để như vậy khi chọn in thì dễ dàng hơn,tất nhiên là phải hợp mắt mình nữa)
2.khi vẽ với tỷ lệ thì có 3 cách:
-c1:vẽ đúng kích thước rồi scale khung bản vẽ lên đặt nó vào,rùi dùng fit để chỉnh kích thước chữ(như có bác đã nói ở trên).cách này tiện là mình kiểm tra lại đc kích thước theo đúng chuẩn)--mình ưu tiên cách này.tuy nhiên có nhược điểm là khi vẽ với nhiều tỷ lệ thì không được,thế nên mình đề xuất thêm cách 2 là
-c2:vẽ đúng tỉ lệ rồi scale to,nhỏ xuống cho vừa khung bản vẽ rồi đặt chế độ dim.cách này có ưu điểm là cỡ chữ ko cần chỉnh chỉ cần chỉnh tỷ lệ đo.nhược điểm là khó khăn khi kiểm tra đc kích thước chuẩn).
-c3-kết hợp 2 cách trên lại,tức là vẽ đúng kích thước,chọn tỉ lệ,ghi kích thước với chiều cao chữ theo tỉ lệ rồi block,scale,đặt vào khung in.cách này theo mình không hay vì phải quản lý rất nhiều kích thước khác nhau.chỉ áp dụng khi trên 1 bản vẽ có nhiều tỷ lệ.
3.khi vẽ với nhiều tỷ lệ thì có thể áp dụng linh hoạt 3 cách ở trên hoặc có thể vẽ layout.tuy nhiên với dân xây dựng thì vẽ layout cũng chưa hẳn là cách hay vì các zoom nhìn không nhiều như bên cơ khí,với lại khi quản lý bên layout có nhiều khó khăn hơn.thế nên với cá nhân mình thì nên hạn chế dùng layout-ưu điểm của vẽ layout là chỉ cần đặt dim 1 lần,vẽ các chi tiết nhanh hơn.
em còi xin các tiền bối chỉ giáo!

hung.kta2006
26-03-2011, 03:27 PM
gữi bạn một tài liệu (bản vẻ) layer chuẩn của nước ngoài, có quy định cả màu sắc, line weight,...
cách làm cũa mình là tham khảo nhiều bản vẻ sau đó thấy layer này đẹp (như nét khuất, nét cắt,..) thì xem thuộc tính của nó là làm một cái giống vậy hihi.nhưng thường thì hay copy từ nhiều nguồn khác nhau nên cũng lộn vào tùm lum hihi.

còn khi bạn làm cho công ty thì có layer chuẩn của công ty đó không thay đổi dc đâu.không cần phải lo lắng hihi.
chúc bạn thành công nha.
ái, thân.

cám ơn a nhiều chưa biết cái này có giúp ích j cho e khi vẽ khung ko nhưng sau này sẽ cần đến.thanks

hung.kta2006
26-03-2011, 03:31 PM
cái này hồi trước khi mới học cad mính cũng khó khăn lắm!giờ thì ổn hơn chút rồi.mình xin chia sẻ mấy kính nghiệm như sau:
1.có thể quản lý các đường nét bằng màu sắc để khi in thì chỉ cần chọn đường nét theo màu thôi,nhưng làm như vậy khi muốn chỉnh sửa bản vẽ sẽ gây nhiều khó khăn.thế nên tốt nhất là nên quản lý các đường nét bằng layer(kinh nghiệm của mình là các layer có màu sắc càng ít càng đơn giản càng tốt.ví dụ chữ thì màu 6,thép màu 2.v.v...(với mình vẽ kết cấu thì dùng nhiều nhất là 8 màu từ 1-8 là có thể ok)để như vậy khi chọn in thì dễ dàng hơn,tất nhiên là phải hợp mắt mình nữa)
2.khi vẽ với tỷ lệ thì có 3 cách:
-c1:vẽ đúng kích thước rồi scale khung bản vẽ lên đặt nó vào,rùi dùng fit để chỉnh kích thước chữ(như có bác đã nói ở trên).cách này tiện là mình kiểm tra lại đc kích thước theo đúng chuẩn)--mình ưu tiên cách này.tuy nhiên có nhược điểm là khi vẽ với nhiều tỷ lệ thì không được,thế nên mình đề xuất thêm cách 2 là
-c2:vẽ đúng tỉ lệ rồi scale to,nhỏ xuống cho vừa khung bản vẽ rồi đặt chế độ dim.cách này có ưu điểm là cỡ chữ ko cần chỉnh chỉ cần chỉnh tỷ lệ đo.nhược điểm là khó khăn khi kiểm tra đc kích thước chuẩn).
-c3-kết hợp 2 cách trên lại,tức là vẽ đúng kích thước,chọn tỉ lệ,ghi kích thước với chiều cao chữ theo tỉ lệ rồi block,scale,đặt vào khung in.cách này theo mình không hay vì phải quản lý rất nhiều kích thước khác nhau.chỉ áp dụng khi trên 1 bản vẽ có nhiều tỷ lệ.
3.khi vẽ với nhiều tỷ lệ thì có thể áp dụng linh hoạt 3 cách ở trên hoặc có thể vẽ layout.tuy nhiên với dân xây dựng thì vẽ layout cũng chưa hẳn là cách hay vì các zoom nhìn không nhiều như bên cơ khí,với lại khi quản lý bên layout có nhiều khó khăn hơn.thế nên với cá nhân mình thì nên hạn chế dùng layout-ưu điểm của vẽ layout là chỉ cần đặt dim 1 lần,vẽ các chi tiết nhanh hơn.
em còi xin các tiền bối chỉ giáo!

cám ơn a nhiều a nếu ra những cách rất hay.thế trc a vẽ khung đồ án tn thì a thường làm như thế nào ạ.

lukhach_hkv
còn một cách bản có thể quản lí tốt nét in là dùng màu sắc.
khi in thì in theo màu là cũng ok mà.

chúc bạn thành công nha.
ái, thân.
em nghĩ cũng không cần thiết phải dùng chuẩn về màu sắc đâu,chỉ cần chuẩn đường nét,kích thước là ok rùi mà.căn bản là mình nhìn thuận mắt.chứ em nói thật là khi nhìn bản vẽ mà ko thuận mắt về màu sắc ức chế lắm.em không có ý chê người vẽ đó ko quản lý tốt màu sắc,chỉ là sở thích mỗi người mỗi khác thôi.

link_lucky
nhưng a ơi cách để mình bố trí và quản lý khung có cả mặt cắt lẫn khung tại kích thước khung lớn mà mặt cắt lại rất nhỏ nên khi e vẽ bố trí để cân mắt và nhìn đc rất khó khăn a có thể chỉ e cách làm thế nào để kích thước tương xứng nhau ko ạ
Khung và mặt cắt của khung vẽ với 2 tỷ lệ khác nhau thì bạn phải tạo ra 2 kiểu DIM khác nhau VD khung bạn vẽ tỷ lệ 1:25, mặt cắt TL 1:10 chẳng hạn thì bạn tạo phải tạo kiểu dim với TL1:25 và kiểu dim TL1:10 thôi. Bạn sẽ chỉnh các thông số như khoảng nhô lên và nhô ra, khoảng cách từ chân dim đến đoạn cần đo, khoảng cách của chữ đến đường kích thước bạn chọn như nhau thì sẽ có 2 đường kích thước hình dạng giống nhau thôi. Khác nhau ở đây là hệ số scale factor (đang nói cách để nguyên hệ số trong thẻ fit (Use overal scale of) mà chỉ thay đổi hệ số scale factor)

lukhach_hkv
26-03-2011, 03:34 PM
cám ơn a nhiều a nếu ra những cách rất hay.thế trc a vẽ khung đồ án tn thì a thường làm như thế nào ạ.
éc.trước gì.đang làm đây này.cái tội ham game nên nhỡ mất 1 kỳ.may mà quay đầu còn kịp mà quay đầu là bờ chứ không phải là biển.hixx....khung thì có thể tham khảo các đồ án trước mà.

hung.kta2006
26-03-2011, 03:41 PM
éc.trước gì.đang làm đây này.cái tội ham game nên nhỡ mất 1 kỳ.may mà quay đầu còn kịp mà quay đầu là bờ chứ không phải là biển.hixx....khung thì có thể tham khảo các đồ án trước mà.

mình cũng đang làm đồ án nhưng cad gà quá vẽ xong đi in chỉ muốn bỏ vì ko nhìn thấy j hoặc bố trí ko chuẩn.trc làm đồ án môn học toàn edit khổ thế đấy

colombus
26-03-2011, 05:56 PM
Có 2 cách xuất bản vẽ:
- in theo layout
- in theo khung bản vẽ trong model (cách in thông thường)

Về đường nét thì có 2 cách:
- định nét theo màu (vi dụ màu red nét 0.7, màu blue nét 0.5 vv..vv)
- định nét theo lớp: đối tượng nằm trên lớp nào thì có độ dày nét của lớp đó. Chức năng này bắt đầu có từ phiên bản autocad 2000. Theo tôi đó là 1 tiến bộ của phần mềm này.

Tôi in theo cách thông thường, định nét theo layer, tỷ lệ bản vẽ là 1/20 vì đây là tỷ lệ chủ đạo của người vẽ kết cấu (trên bản vẽ kết cấu các hình có tỷ lệ 1/20 là nhiều nhất). Đối với người vẽ kiến trúc đó là tỷ lệ 1/100.

anhluoc
08-04-2011, 01:16 PM
Dùng layout rất hay đấy, nó giống như kiểu chụp hình, thích to nhỏ theo tỷ lệ nào thì cứ zoom theo ý muốn!

huki184259
13-07-2011, 11:59 PM

sao thành viên nhiệt huyết mà hỏi lọa thía

QuyHoi_KSXD
14-07-2011, 02:39 PM
Các cao thủ thiết kế đã nói ở trên là đầy đủ hết các thông tin cần thiết cho một bản vẽ đúng tỉ lệ rồi.
Nhà cháu chỉ bổ xung thêm một số văn bản quy định về đường nét, tỉ lệ, kích thước, chữ và số, nguyên tắc trình bày một bản vẽ theo tiêu chuẩn của Việt Nam chúng mềnh.

letutrung
26-03-2013, 11:28 PM
+ ...

anh cho em hỏi tí: em có khung chuẩn tỉ lệ là 1/100 cũng trong bản vẽ đó em vẽ 1 mặt cắt tỉ lệ 1/20 vậy em cần đặt trong thẻ fit là bao nhiêu để đo cho cái mặt cắt tỉ lệ 1/20.thank anh

boydimchien
27-03-2013, 09:29 AM
Hiện tại có xu hướng chuyển sang quản lí việc in ấn trên layout nhiều hơn là in trực tiếp trong Model.

Tất cả các bản vẽ đều vẽ tỉ lệ 1:1 trên Model, sau đó trong layout sẽ sắp xếp các bản vẽ với các tỉ lệ khác nhau trên cùng một khổ giấy, mỗi bản vẽ - tương ứng với 1 tỉ lệ, là một khung nhìn - mview, dùng lệnh mv để tạo một khung nhìn.

Vấn đề là chữ và Dim ở trong bản vẽ như nào cho đều nhau giữa các khung nhìn có tỉ lệ khác nhau, từ bản 2008 trở đi Cad có thêm chức năng gán thuộc tính Annotitation cho Dim và Text, hỗ trợ rất tốt phần việc này.

1. Trong Model
Khi tạo text style và Dim style chúng ta chỉ cần một loại text style và một loại Dim style chung cho cả bản vẽ. Khi tạo thì đánh dấu tick vào ô Annotitave, tức là gán thuộc tính Annotitation cho 2 cái kia, như hình vẽ dưới
http://nv0.upanh.com/b3.s35.d1/5373fb9ba9f4dea0a0792e79bfa336f7_54339170.1.jpg (http://upanh.com/view/?id=6vs0fqdkcyu)
http://nv1.upanh.com/b6.s34.d3/5b64e3e9bf7250e9a168cdcb2bfd18c0_54339171.2.jpg (http://upanh.com/view/?id=evs3eq6k8ye)

Chọn kích thước chữ là 2 - 2.5 mm, cả cho Dim và text, tiến hành điền kích thước Dim và viết chữ bình thường, lúc này sẽ thấy các số, chữ rất bé hoặc rất to so với hình vẽ (tùy kích thước hình).

Bây giờ giả sử có 2 tỉ lệ cần in ra là 1:40 và một chi tiết 1:2 chung trên 1 khổ giấy. Chọn tất cả các Dim thuộc về hình có TL 1:40, Ctrl + 1 để thấy property của nó, phần thẻ Misc có dòng Annotative scale, bấm vào cái dấu ... chỗ tỉ lệ chọn 1:40. OK, giờ chọn tất cả các Dim thuộc về chi tiết có TL 1:2 làm tương tự chọn Annotative scale là 1:2.

Xong Dim, chuyển sang text cũng tương tự chọn các text của 1:40, ctrl +1, chỗ thẻ text có annotative scale chon 1:40, làm lặp các bước như vậy với các text của TL 1:2.

Giờ chúng ta thấy, property của mỗi loại Dim hay Text nó sẽ có 2 loại scale trong đó là loại 1:1 mặc định và loại vừa chọn, nó ưu tiên sắp xếp từ lớn đến nhỏ, cái này chính là ưu tiên hiển thị trong Model của loại Dim, Text đó. Nếu thấy nó hiển thị 1:1 nhỏ quá, ta del cái tỉ lệ 1:1 trong property của nó đi, nó sẽ hiển thị theo 1:40 hoặc 1:2. còn nếu thấy nó hiển thị như vậy là "vừa mắt mình nhìn bản vẽ" rồi thì kệ nó.
Vậy là xong phần gắn thuộc tính Annotatition cho Dim và text.

2. Trong Layout
Trên trang giấy layout lần lượt tạo 2 khung nhìn 1:40 và 1:2, cách tạo thế nào có thể tham khảo như sau:
https://www.youtube.com/watch?v=8w5k-LoYfjI
Dùng chuột giữa Pan đối tượng bản vẽ về đúng khung nhìn, tuyệt đối không lăn chuột vì sẽ làm thay đổi tỉ lệ. Lúc này, bản vẽ có TL 1:40 thì các Dim, Text sẽ hiện đúng kích thước chữ theo TL 1:40, nếu Pan đối tượng có Dim, Text TL 1:2 vào khung nhìn TL 1:40 thì Dim và text 1:2 sẽ ko hiển thị lên, điều này như đã nói ở trên, có thể Dim, Text mang property có cả TL 1:1 nhưng vì khung nhìn có TL khác nên trong layout nó chỉ hiển thị kích thước theo TL khung nhìn thôi.
Như vậy là mỗi khung nhìn đều hiển thị đúng TL Dim, Text chuẩn theo TL cần vẽ, kích thước bằng nhau luôn, ko hề lệch.

// Em cũng mới học được cái món này thôi, có gì mong các bác góp ý thêm ạ.
File tham khảo cái hình đơn giản theo bài e đã viết, các bác xem hiểu rõ hơn ý em nói
Link: http://www.mediafire.com/?4848x6z4x15h649