PDA

View Full Version : Có nên học đại học tại chức không?

churanluoi
19-04-2011, 09:50 PM
Năm nay em định thi vào trường xây dựng , nhưng có lẽ nếu cố cũng chỉ tới cao đẳng là cùng (Em ra trường đã 2 năm hiện đang là lập trình viên nên nhiều kiến thức phổ thông em quên gần hết nhất là môn hóa).Vì 1 số lí do gia đình nên năm nay em quyết định thi đai học chuyên ngành xây dựng cũng là ngành em thích nhưng 6 năm về trước em thi rớt nên em quyết định học IT.
Em đang phân vân không biết nên học Cao đẳng xây dựng rồi liên thông or Học tại chức 1 lèo luôn . Không biết trong diễn đàn có ai đi lên từ tại chức không vì em nghe nói tại chức hơi ý ẹ (với em thì em o cần bằng cấp mà chỉ cần kiến thức để làm việc chứ sợ học xong tốn thời gian mà chẳng xây nổi căn nhà cấp 2 thì phí thời gian chưa kể nhà siêu vẹo sụp đổ thì bóc lịch như chơi)
Vậy các anh đi trước cho em xin ít kinh nghiệm về học tại chức , nên học ở đâu, Học xong có được cấp giấy phép hành nghề giám sát , thi công công trìng không. Cám ơn

hung.kta2006
19-04-2011, 09:55 PM
cố gắp ôn thi đh đê///

lynamduc2011
19-04-2011, 10:18 PM
cố gắp ôn thi đh đê///

thi dh mà học. học tại chức môi trường cạnh tranh ít lắm. :D .ở đà nẳng học tại chức xin việc vào cơ quan nhà nước là bị loại khỏi vong1 ngay :D.
nếu cả nước mà áp dụng như thế thì ko biết như thế nào đây !:eek: dù sao củng ủng hộ đà nẵng !;)

nh.hoan
19-04-2011, 10:22 PM
Đọc bài này trước đi bạn
http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=5577

lynamduc2011
19-04-2011, 10:35 PM
Đọc bài này trước đi bạn
http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=5577

mình còn lạ gì ! học hết 12 năm trời mà có mổi cái chuyển vế đổi dấu của bài toán cộng trừ mà ko làm được. vậy mà thi đại học tại chức cái đề khó hơn tốt nghiệp pt mà lại làm ok !(đây là sự thật, mình có quen 1 anh như thế). ở đây mình xin lổi đến nhửng ai học bằng năng lực thực của mình và những ai học thêm nha !còn nhìn chung dh tại chức ở nước mình đào tạo quá tràn lan !:rolleyes:

dinhthuanxd
19-04-2011, 11:17 PM
Học tại chức cũng tốt nhưng đừng xin việc ở Đà Nẵng nha, họ ko nhận đâu. Vậy mà mỗi năm các trường ĐH ở ĐN sản sinh ra biết bao nhiêu kỹ sư hệ tại chức đó bạn. Chủ chương ở ĐN không nhận sv hệ tại chức làm việc thì mình ủng hộ nhưng nó chéo ngoe với chủ chương của Nhà nước.

churanluoi
19-04-2011, 11:21 PM
Thú thực mà nói mình đi học để quản lí công ty gia đình vì nhà mình chỉ còn có mổi một mình là ở Việt nam .
Không lẽ nào tại chức lại kinh khủng như bài viết này
http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=5577 . Anh em cho hỏi VB2 có khá hơn tại chức không hay cũng học hành lèn phèn như tại chức

lynamduc2011
19-04-2011, 11:36 PM
éc tại chức kinh vậy sao . vậy anh em cho hỏi văn bằng 2 có khá hơn tại chức không

ủng hộ học văn bằng 2 !cái này học như chính quy mà. mình có em gái thi khôi A rớt , đậu khối D. nhưng khối D nó ko thich mà lại khó xin việc nên học văn bàng 2 giống như chính quy mà. bằng củng chính quy luôn nhưng hơi lâu !

ngletamphuc
20-04-2011, 12:04 AM
- Nếu ở TPHCM thì học VB2 trường Bách Khoa là tốt nhất. Học nghiêm chỉnh y chang 100% bằng 1

- Đang làm LTV sao không làm tiếp mà bỏ vậy ?

churanluoi
20-04-2011, 12:24 AM
- Nếu ở TPHCM thì học VB2 trường Bách Khoa là tốt nhất. Học nghiêm chỉnh y chang 100% bằng 1

- Đang làm LTV sao không làm tiếp mà bỏ vậy ?

Bạn cho hỏi VB2 của BK đầu vào có khó không . Mình đâu có bỏ LTV đâu(hiên mình đang quản lí công ty về lập trinh web và phần mềm) , như mình nói ở trên ba mình làm xây dựng , mà gia đình còn mỗi mình là ở việt nam nên ba mình muốn mình quản lí công ty .

Anh em cho hỏi nên học VB2 or học cao đẳng liên thông lên đại học vì mình có ông cậu học VB2 ở đại học mở ngành xây dựng mà thấy ông đi xin việc được có mấy tháng là bị công ty đuổi

ngletamphuc
20-04-2011, 02:30 AM
Bạn cho hỏi VB2 của BK đầu vào có khó không . Mình đâu có bỏ LTV đâu(hiên mình đang quản lí công ty về lập trinh web và phần mềm) , như mình nói ở trên ba mình làm xây dựng , mà gia đình còn mỗi mình là ở việt nam nên ba mình muốn mình quản lí công ty .

Anh em cho hỏi nên học VB2 or học cao đẳng liên thông lên đại học vì mình có ông cậu học VB2 ở đại học mở ngành xây dựng mà thấy ông đi xin việc được có mấy tháng là bị công ty đuổi

- VB2 đầu vào cũng ở mức trung bình, nếu chịu khó thì có thể đậu được. Nhưng cái khó là phả học nghiêm túc, siêng và tốn thời gian [vì giống 100% bằng 1]

- Nếu bạn chỉ quản lý công ty thì đâu cần học vậy, học vậy để ra làm chuyên môn thôi mà

- Bạn cò lấm không ? Trường Mở đâu có Vb2 ngành XD ? ông cậu bạn làm sao mà bị đuổi ? chuyên môn kém hả ?

MYNUONG
20-04-2011, 10:29 AM
Hồi trước,năm 2003 mình cũng tốt nghiệp mộ ngành của trường ĐHBK-TP.HCM, nhưng do đặc điểm của ngành là hiếm và khó xin việc mà lương lại không cao, làm gần 10 trong nghề mà lương có khoảng 12 triều à, gặp bạn bè đứa nào cũng vợ đẹp con ngon nhà cữa đàng hoàng mình xấu hổ quá, nghe mấy đứa bạn nói ngành xây dựng mau giàu lắm, lương cao khủng khiếp lắm, mới ra trường đã được 7 triệu, làm vài năm lương khoảng 30-40 chục triệu chưa kể các khoảng khác mình thấy ham quá, định đi học văn bằng 2, mà học văn bằng 2 mình chỉ nộp đơn là học chứ hỏng có thi mình nghe nói vậy, quyết định đi học lại và bỏ ngành của mình là một tổn thất vô cùng lớn của mình nhưng biết làm thế nào, chắc phải ráng thôi, nghe nói tháng 7 này trường bắt đầu khóa mới nè, có bạn nào có hoàn cảnh giống mình cũng đăng ký học chung cho vui nha !

amosis
20-04-2011, 11:30 AM
Mình nghĩ các bạn học tại chức, chính quy, hay văn bằng 2 đều do cách học, nghiên cứu và ở hình thức nào cũng có tiêu cực cũng có người giỏi và ít giỏi hơn ...
Tiền cũng vậy, không phải bạn học giỏi đã kiếm được nhiều tiền, và không hẳn bạn nhiều tiền là trước đây bạn học giỏi và được đào tạo chính quy.
đôi lời góp ý !

nh.hoan
20-04-2011, 12:01 PM
Đa số đi học tại chức đều là những người đã đi làm vậy thời gian đâu mà dành cho việc học. Ngày đi làm, tối đi học vậy thời gian đâu để ôn bài. Học VB2 còn nhiều cơ hội hơn

ngletamphuc
20-04-2011, 01:52 PM
Hồi trước,năm 2003 mình cũng tốt nghiệp mộ ngành của trường ĐHBK-TP.HCM, nhưng do đặc điểm của ngành là hiếm và khó xin việc mà lương lại không cao, làm gần 10 trong nghề mà lương có khoảng 12 triều à, gặp bạn bè đứa nào cũng vợ đẹp con ngon nhà cữa đàng hoàng mình xấu hổ quá, nghe mấy đứa bạn nói ngành xây dựng mau giàu lắm, lương cao khủng khiếp lắm, mới ra trường đã được 7 triệu, làm vài năm lương khoảng 30-40 chục triệu chưa kể các khoảng khác mình thấy ham quá, định đi học văn bằng 2, mà học văn bằng 2 mình chỉ nộp đơn là học chứ hỏng có thi mình nghe nói vậy, quyết định đi học lại và bỏ ngành của mình là một tổn thất vô cùng lớn của mình nhưng biết làm thế nào, chắc phải ráng thôi, nghe nói tháng 7 này trường bắt đầu khóa mới nè, có bạn nào có hoàn cảnh giống mình cũng đăng ký học chung cho vui nha !

Đúng là tiền quan trọng, rất quan trọng

Nhưng muốn làm được thì cái chính phải cảm thấy phù hợp với nghề, yêu nghề thì mới được

churanluoi
20-04-2011, 06:40 PM
Mình nghĩ các bạn học tại chức, chính quy, hay văn bằng 2 đều do cách học, nghiên cứu và ở hình thức nào cũng có tiêu cực cũng có người giỏi và ít giỏi hơn ...
Tiền cũng vậy, không phải bạn học giỏi đã kiếm được nhiều tiền, và không hẳn bạn nhiều tiền là trước đây bạn học giỏi và được đào tạo chính quy.
đôi lời góp ý !

đúng là hình thức nào cũng có tiêu cực nhưng ý em hỏi là cái nào ít tiêu cực nhất

churanluoi
20-04-2011, 07:45 PM
- VB2 đầu vào cũng ở mức trung bình, nếu chịu khó thì có thể đậu được. Nhưng cái khó là phả học nghiêm túc, siêng và tốn thời gian [vì giống 100% bằng 1]

- Nếu bạn chỉ quản lý công ty thì đâu cần học vậy, học vậy để ra làm chuyên môn thôi mà

- Bạn cò lấm không ? Trường Mở đâu có Vb2 ngành XD ? ông cậu bạn làm sao mà bị đuổi ? chuyên môn kém hả ?

- Làm quản lý mà o biết chuyên môn bị vượt mặt như chơi
- Không hề lầm anh ạ ở Đại học mở có VB2 anh ạ . Năng lực của cha này o biết sao nhưng vào công ty ba em thì làm khoảng 2 ba tháng gì đó thì ba em đuổi vào 2 công ty khác nữa cũng bị đuổi h ở nhà giữ con cho vợ

co1972nguyen
12-07-2013, 10:49 AM
Khuyên các Chú nên học tại chức vì thi đại học các Chú không bằng các MẸ VIỆT NAM ANH HÙNG đi thi đâu vì Mẹ được cộng thêm 2 điểm và nên nhường chỗ cho các Mẹ học
https://danluan.org/files/u1/sub03/1044114_546408455422464_212792171_n.jpg
http://4.bp.blogspot.com/-7WqXTIdN8MY/Ud7PV1e5L5I/AAAAAAAAErE/ntd57mZnC8s/s320/1017292_477062589047129_811632493_n.jpg

tuananhhd090
12-07-2013, 10:59 AM
tai sao cac ban lai coi thuong tai chuc vay, nhieu nguoi hoc tai chuc nhung king nghiem va trinh do cua ho hon han chinh quy vay cac ban nen hoc hoi nhung nguoi hoc tai chuc di

davidhien
12-07-2013, 11:02 AM
Việc gì nó cũng có 2 chiều, nếu như anh em đã quyết định đi học để lấy kiến thức thì hình thức đào tạo ko phải là vấn đề đáng quan tâm. Cái cốt lõi là học được gì ở đấy, nếu không biết thì hỏi thầy, đọc sách, và còn có anh, em trên ketcau.com ... Vì thế anh em nào muốn đi học và được học thì cứ mạnh dạng lên.

caphesang25
12-07-2013, 11:30 AM
Để trả lời câu hỏi này cho bác, em nghĩ, tốt nhất bác đến trường đại học nào đấy mà bác đang dự tính thi tại chức, ngồi vào một lớp tại chức nào đấy mà học, hoặc đến hôm thi của lớp tại chức đứng bên ngoài mà coi, thì tự khắc bác muốn học hay không sẽ có câu trả lời liền

raichu1989
12-07-2013, 01:10 PM
tai sao cac ban lai coi thuong tai chuc vay, nhieu nguoi hoc tai chuc nhung king nghiem va trinh do cua ho hon han chinh quy vay cac ban nen hoc hoi nhung nguoi hoc tai chuc di

hơn được cái kinh nghiệm của mấy ông thợ hả . 1 sinh viên chính quy ra trường 5 năm kinh nghiệm so với 1 ông thợ 5 năm kinh nghiệm đi học tại chức mới ra trường thì ai hơn .
nếu so sánh cùng tuổi đời thì chính quy ăn chăc

engine
12-07-2013, 01:23 PM
hơn được cái kinh nghiệm của mấy ông thợ hả . 1 sinh viên chính quy ra trường 5 năm kinh nghiệm so với 1 ông thợ 5 năm kinh nghiệm đi học tại chức mới ra trường thì ai hơn .
nếu so sánh cùng tuổi đời thì chính quy ăn chăc

Theo em biết thì sinh viên sau 5 năm ra trường thì sản phẩn tạo ra giá trị gần như là quá nhỏ. Nhưng bác thợ 5 năm thì số giá tri họ tạo ra lại là rất lớn đấy:D:D
Có câu "đánh giá qua giá trị, chứ bằng cấp nó chỉ là cái danh hão thôi" chả có cái vẹo gì đáng nói đâu.:D:D
Chả hiểu cái nút phản đối nó ở chỗ nào, nhìn mãi vẫn thấy cái nút thank, e đề nghị BQT lập thêm cái nút phản đối cái:D:D

raichu1989
12-07-2013, 01:33 PM
Theo em biết thì sinh viên sau 5 năm ra trường thì sản phẩn tạo ra giá trị gần như là quá nhỏ. Nhưng bác thợ 5 năm thì số giá tri họ tạo ra lại là rất lớn đấy:D:D
Có câu "đánh giá qua giá trị, chứ bằng cấp nó chỉ là cái danh hão thôi" chả có cái vẹo gì đáng nói đâu.:D:D

hình như có sự nhầm lẫn ở đây . ở đây là so về kiến thức chứ không phải người xây từng viên gạch . ví dụ nhé 1 chỉ huy trưởng công trình của 1 công trình xây dựng không có giá trị bằng 1 ông thợ xây gạch từ móng đến mái à
không nói đến bằng cấp thì nói đến gì , ngay cả Mỹ còn coi trọng những sinh viên của trường Harvard thì nói chi viet nam

engine
12-07-2013, 01:44 PM
Thế mà cả trường nó đều mơ ước giống billgate bác ạ:D:D
Mà sinh viên nó thuộc dòng quý, dòng hiếm, còn đại học bên mình giờ nó là phổ cập mất rồi:D:D
Các nhà khoa học lớn đều là những đứa cù bất cù bơ:D:D chứ chả phải sinh viên của 1 trường nào cả:D:D

tnt269
12-07-2013, 01:52 PM
Năm nay em định thi vào trường xây dựng , nhưng có lẽ nếu cố cũng chỉ tới cao đẳng là cùng (Em ra trường đã 2 năm hiện đang là lập trình viên nên nhiều kiến thức phổ thông em quên gần hết nhất là môn hóa).Vì 1 số lí do gia đình nên năm nay em quyết định thi đai học chuyên ngành xây dựng cũng là ngành em thích nhưng 6 năm về trước em thi rớt nên em quyết định học IT.
Em đang phân vân không biết nên học Cao đẳng xây dựng rồi liên thông or Học tại chức 1 lèo luôn . Không biết trong diễn đàn có ai đi lên từ tại chức không vì em nghe nói tại chức hơi ý ẹ (với em thì em o cần bằng cấp mà chỉ cần kiến thức để làm việc chứ sợ học xong tốn thời gian mà chẳng xây nổi căn nhà cấp 2 thì phí thời gian chưa kể nhà siêu vẹo sụp đổ thì bóc lịch như chơi)
Vậy các anh đi trước cho em xin ít kinh nghiệm về học tại chức , nên học ở đâu, Học xong có được cấp giấy phép hành nghề giám sát , thi công công trìng không. Cám ơn

2 năm rồi, không bít giờ bác ấy đã chọn học cái nào rồi nhỉ?

raichu1989
12-07-2013, 01:54 PM
mình chỉ cần được làm việc cho billgate thôi là đủ giàu rồi :D

engine
12-07-2013, 07:51 PM
đôi lời góp ý !
Em thấy câu này muôn đời vẫn đúng:D:D
Cơ mà nó lại thuộc bên phần thiểu số. Tính theo đa số thì nó trái ngược hoàn toàn:p:p