PDA

View Full Version : Hệ số Nhân công và ca máy theo mức lương tối thiểu 2011?

namnghinruoi
09-05-2011, 01:28 PM
Chào các Pro!
Lâu nay tôi không làm dự toán theo dự án nên không biết hệ số Công nhân và ca máy bây giờ là bao nhiêu vậy? Có ai biết chỉ giúp vì giờ có CT vốn nhà nước nên bí quá!!!
Tôi tính K nhân công như thế này có đúng k nhé:
k=1350000/450=3, còn ca máy thì hơi phức tạp: vừa ảnh hưởng đến tiền lương và giá nhiên liệu nữa.
Mong sự giúp đỡ này!!!!!

hoango
09-05-2011, 01:46 PM
Chào các Pro!
Lâu nay tôi không làm dự toán theo dự án nên không biết hệ số Công nhân và ca máy bây giờ là bao nhiêu vậy? Có ai biết chỉ giúp vì giờ có CT vốn nhà nước nên bí quá!!!
k=1350000/450=3, còn ca máy thì hơi phức tạp: vừa ảnh hưởng đến tiền lương và giá nhiên liệu nữa.
Mong sự giúp đỡ này!!!!!

Gởi bạn thông tư của Sở Xây dựng Tp.HCM về việc điều chỉnh hệ số xây dựng:)! Hy vọng bạn tìm ra câu trả lời sau khi đọc xong (vì tớ đã tìm ra rồi hihi :D)

thancongars
09-05-2011, 03:00 PM
Hệ số nhân công thì vấn tính theo cách cũ thôi, bạn tính như thế là đúng rồi. Còn ca máy thì hiện nay có rất nhiều bảng tính trên mạng, bạn chịu khó tìm, chỉ cần thay thế lương và nhiên liệu thôi, cũng nhanh lắm.

dinhthuanxd
09-05-2011, 03:08 PM
Nhà em thì hệ số nhân công và hệ số máy thi công cứ chờ sở XD ban hành và áp theo thôi các bác a.

tuanlt
09-05-2011, 03:26 PM
Chào các Pro!
Mong sự giúp đỡ này!!!!!
Về lý thuyết là vậy. Tuy nhiên việc áp dụng thì phải theo quyết định của UBND tỉnh/thành phố. Về máy thi công thì phải vừa bù nhân công (lái máy) vừa bù nhiên liệu xăng dầu. Hiện do giá điện có thể biến động nên có cả bù giá điện nữa, tất cả phải lấy theo quy định cho từng vùng.

arnold
09-05-2011, 04:11 PM
Nhà em thì hệ số nhân công và hệ số máy thi công cứ chờ sở XD ban hành và áp theo thôi các bác a.
hee, chờ thế thì chết bạn ạ. có nhiều tỉnh chậm cập nhật, có khi thông tư ra lâu rồi nhưng đến nửa năm cũng chả thấy hướng dẫn của sở. bây giờ nếu làm tư vấn thì bạn nên tư vấn cho chủ đầu tư cập nhật giá (cả nhân công, máy) theo thị trường để tránh tình trạng bị trượt giá, về sau khoản dự phòng ko bù nổi trượt giá thì khổ; còn nếu bạn là nhà thầu thì bạn nên cập nhật thị trường nếu ko muốn móc tiền túi ra để làm.

Chào các Pro!
Mong sự giúp đỡ này!!!!!

cách tính như vậy nói chung là được, nói chung vì là còn phải xem trong đơn giá gốc tiền lương là bao nhiêu, có tỉnh 450, có tỉnh 350.
Mình làm dự toán thầu giờ dùng cách nhập theo định mức, ko làm theo đơn giá nữa, và bù giá trực tiếp, cả nhân công và máy thi công, cách tính máy thi công cũng không có gì đặc biệt cả.

tuanlt
09-05-2011, 05:43 PM
cách tính như vậy nói chung là được, nói chung vì là còn phải xem trong đơn giá gốc tiền lương là bao nhiêu, có tỉnh 450, có tỉnh 350.
Mình làm dự toán thầu giờ dùng cách nhập theo định mức, ko làm theo đơn giá nữa, và bù giá trực tiếp, cả nhân công và máy thi công, cách tính máy thi công cũng không có gì đặc biệt cả.
Mức lương tổi thiểu được quy định theo từng vùng miền mà.
Nếu làm dự toán thiết kế phải trình thẩm định ở Sở Kế hoạch mà không theo văn bản chính thức về bù giá của UBND tỉnh e không xong bác ợ. Nếu là dự toán dự thầu như bác nói thì chắc là OK rồi, suy cho cùng bù giá trực tiếp hay gián tiếp cũng như nhau, tức cùng kết quả, chỉ khác nhau phép tính toán số học mà thôi

dinhthuanxd
09-05-2011, 09:06 PM
[QUOTE=arnold;143914]hee, chờ thế thì chết bạn ạ. có nhiều tỉnh chậm cập nhật, có khi thông tư ra lâu rồi nhưng đến nửa năm cũng chả thấy hướng dẫn của sở. bây giờ nếu làm tư vấn thì bạn nên tư vấn cho chủ đầu tư cập nhật giá (cả nhân công, máy) theo thị trường để tránh tình trạng bị trượt giá, về sau khoản dự phòng ko bù nổi trượt giá thì khổ; còn nếu bạn là nhà thầu thì bạn nên cập nhật thị trường nếu ko muốn móc tiền túi ra để làm.
Chỗ em thì cứ phải chờ bác ạ, chủ đầu tư nói là cứ theo các văn bản hướng dẫn hiện hành mà làm. Nếu sở xd có chậm mà chưa ra thông báo cái mới thì làm theo cái cũ, không làm thì tùy. Sợ đơn vị khác nhảy vào xí phần thì phải làm thôi, khi đã làm rồi thì lại làm sao để được điều chỉnh lại cái hệ số đó. Xếp em nói vậy mới là hay vì hệ số nhân công và máy thi công có điều chỉnh cũ và mới thì cũng không chên lệch nhiều so với chi phí dự phòng của CĐT bác a.

namnghinruoi
09-05-2011, 10:29 PM
Tôi đang theo học lớp kỹ sư định giá: thì theo như các thầy nói, kể từ năm 2005 (hay 2004 gì đó, sau khi ra định mức đơn giá) thì bây giờ người lập định mức xây dựng k cần theo đơn giá định mức dự toán nữa mà chỉ bám định mức xây dựng, trong đó có định mức vật tư và nhân công, rồi áp giá thực tế vào là ok, nhưng cũng có điều này chúng ta nên suy nghĩ lại: vì đã quen theo áp định mức đơn giá vô rồi, bây giờ có tính gì thì tính cũng quy qua hệ số nc và ca máy để tính, điều này gây khó khăn cho người lập dự toán nhưng thiết nghỉ cũng hay vì người quản lý sẽ thấy được dự toán được lập có đúng hay không, giống như 1 cái chuẩn mà theo. Chứ k có 1 căn cứ nào để căn cứ thì người quản lý cũng khó theo dõi.
Nhưng tôi thấy định mức xây dựng Việt Nam còn thiếu nhiều quá mà không thấy cập nhật thường xuyên gì cả, nếu đã là nhà quản lý nguồn vốn của dân thì nên update thường xuyên chứ.

arnold
10-05-2011, 12:48 AM
nếu cứ chiểu theo "thói quen" thì đúng là chả còn gì để nói cả. quy định mới của nhà nước cho phép lập theo định mức, vậy sao vẫn cứ phải quay lại cách làm cũ để dễ quản lý? chẳng qua các bác quản lý có 1 cái file theo form cũ rồi, trình độ thì chỉ đến vậy, muốn soi xem công trình mới sai đúng thế nào thì cứ mang cái cũ ra dòm, nếu theo đúng cái cũ thì là đúng, không thì là sai. Hoặc tỉ như nếu trình độ có cao hơn để mà kiểm tra theo cách mới thì lại là "chưa có tiền lệ". Tất cả nó là bệnh sợ sai.
Còn ngay cả người làm trực tiếp ( tư vấn, nhà thầu) cũng mắc phải chứng bệnh đó thì càng làm tăng cái lối suy nghĩ kia thôi. Theo mình thì không nên ngồi đó mà than vãn nọ kia, mà hãy chủ động áp dụng cái mới, nếu có "ông" nào kêu thì phải chủ động áp dụng kiến thức mà phản bác lại.

namnghinruoi
10-05-2011, 08:00 AM
:eek::eek:Cái gì cũng sợ nên chả thể khá hơn được Bác nhỉ!!!:eek::eek:

namnghinruoi
16-05-2011, 09:53 AM
nếu cứ chiểu theo "thói quen" thì đúng là chả còn gì để nói cả. quy định mới của nhà nước cho phép lập theo định mức, vậy sao vẫn cứ phải quay lại cách làm cũ để dễ quản lý? chẳng qua các bác quản lý có 1 cái file theo form cũ rồi, trình độ thì chỉ đến vậy, muốn soi xem công trình mới sai đúng thế nào thì cứ mang cái cũ ra dòm, nếu theo đúng cái cũ thì là đúng, không thì là sai. Hoặc tỉ như nếu trình độ có cao hơn để mà kiểm tra theo cách mới thì lại là "chưa có tiền lệ". Tất cả nó là bệnh sợ sai.
Tôi cũng đã nghe quy định mới này rồi nhưng chưa thấy 1 hồ sơ nào làm theo cách mới này cả. 1 phần vì sau này chưa làm cái dự án nào của nhà nước. Vừa rồi cầm 1 cái sửa chữa mà bên quản lý dự án cứ bắt làm theo hồ sơ cũ mà đúng ra mấy chả phải làm, mệt kinh khủng.
Còn ngay cả người làm trực tiếp ( tư vấn, nhà thầu) cũng mắc phải chứng bệnh đó thì càng làm tăng cái lối suy nghĩ kia thôi. Theo mình thì không nên ngồi đó mà than vãn nọ kia, mà hãy chủ động áp dụng cái mới, nếu có "ông" nào kêu thì phải chủ động áp dụng kiến thức mà phản bác lại.

Tôi nghĩ người ta cũng phải sợ thôi anh ợ, nhưng tất nhiên phải có người đột phá trong chuyện này thôi, vì cứ như vậy thiên hạ sẽ cười cho kỹ sư quản lý Việt Nam quá!
Chứ bây giờ giả dụ có người làm theo cách mới rồi mấy cha kiểm định sau này bắt họ phải trình bày tới lui mất thời gian của họ quá, nên bắt buộc họ phải làm theo cách cũ, cứ thắc mắc gì thì banh theo đó mà làm. Nhưng ngoặc 1 điều thế giới từ vật tư thiết bị và đến công nghệ thi công đã quá xa với định mức VN rồi, bây giờ mỗi lần làm dự toán là tôi quẩy, tìm mã hiệu ĐM để áp vô cho hợp lý là cả vấn đề!

namnghinruoi
23-05-2011, 11:35 AM
Có Bác nào sử dụng dutoan G8 không?
Tôi thấy giá nhân công người ta lấy theo mức lương tối thiểu là 350000, vậy hs nhân công bay giờ nếu áp cho mức lương 1.350.000 thì mình lấy 1.350.000/350.000 à, tui hỏi 1 người ở cơ quan nhà nước nói là hệ số nc ở tp HCM là 2.8, như vậy là họ dùng theo hs 980.000/350.000=2.8, nếu lấy mức lương tối thiểu bây giờ thì lên đến 3.857.Có Ok không?

hoango
23-05-2011, 02:09 PM
Có Bác nào sử dụng dutoan G8 không?
Tôi thấy giá nhân công người ta lấy theo mức lương tối thiểu là 350000, vậy hs nhân công bay giờ nếu áp cho mức lương 1.350.000 thì mình lấy 1.350.000/350.000 à, tui hỏi 1 người ở cơ quan nhà nước nói là hệ số nc ở tp HCM là 2.8, như vậy là họ dùng theo hs 980.000/350.000=2.8, nếu lấy mức lương tối thiểu bây giờ thì lên đến 3.857.Có Ok không?

Hi anh,
Cty em có sử dụng G8 để làm estimating construction!

Hệ số điều chỉnh chi phí nhân công lấy bằng mức lương tối thiểu theo quy định mới chia cho mức lương tối thiểu đã được tính trong các bộ đơn giá xây dựng cơ bản!

Các bộ đơn giá XD cơ bản của G8 lấy mốc chuẩn năm 2006 (với mức lương tối thiểu được NN quy định năm 2006 là 350.000 )
Vậy như anh nói là ok rồi đó anh, hệ số NC hiện tại ở khu vực I (thành phố trực thuộc TW) là 1.350.000/350.000=3,857

Còn hs 2.8 của bạn anh tính là hs NC áp dụng trước ngày 01/5/2011

p/s:Mấy cái hs NC này chỉ đúng với các doanh nghiệp trong nước thôi, với doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài sẽ khác đấy!

namnghinruoi
24-05-2011, 03:16 PM
Hi anh,
Cty em có sử dụng G8 để làm estimating construction!

Hệ số điều chỉnh chi phí nhân công lấy bằng mức lương tối thiểu theo quy định mới chia cho mức lương tối thiểu đã được tính trong các bộ đơn giá xây dựng cơ bản!

Các bộ đơn giá XD cơ bản của G8 lấy mốc chuẩn năm 2006 (với mức lương tối thiểu được NN quy định năm 2006 là 350.000 )
Vậy như anh nói là ok rồi đó anh, hệ số NC hiện tại ở khu vực I (thành phố trực thuộc TW) là 1.350.000/350.000=3,857

Còn hs 2.8 của bạn anh tính là hs NC áp dụng trước ngày 01/5/2011

p/s:Mấy cái hs NC này chỉ đúng với các doanh nghiệp trong nước thôi, với doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài sẽ khác đấy!

Cảm ơn Pro nhiều!
Lâu nay không làm dự toán nên đang đói việc mà gặp phải cái này nên cũng học hỏi thêm, có điều bực lắm Bác à: cái thằng quản lý dự án thì bắt mình phải làm theo dự toán nhà nước chứ nó không chịu làm(vì k biết làm nốt). Có 1 số cái đưa vô thì giá cao hơn mình làm thật tế, rồi bắt mình giải thích tới giải thích lui-rõ mệt quá!!!!

hoango
24-05-2011, 04:16 PM
Cảm ơn Pro nhiều!
Lâu nay không làm dự toán nên đang đói việc mà gặp phải cái này nên cũng học hỏi thêm, có điều bực lắm Bác à: cái thằng quản lý dự án thì bắt mình phải làm theo dự toán nhà nước chứ nó không chịu làm(vì k biết làm nốt). Có 1 số cái đưa vô thì giá cao hơn mình làm thật tế, rồi bắt mình giải thích tới giải thích lui-rõ mệt quá!!!!

Dạ anh, dạ làm ba cái vụ estimation cũng hay nhưng lúc thanh quyết toán HĐ XD phải giải trình với ban QLDA của chủ đầu tư rất chi mệt mỏi:)! Công cuộc lấy tiền bao giờ cũng căng thẳng :D

khacbinh.xd
26-05-2011, 01:34 PM
Chao cac bac!Em cung dang lap du toan. Nhung em lap theo du toan acitt. Du toan acitt da cap nhat ban version moi roi do.Cac bac chay xong cac phan thong thuong thi cac bac chay cho em phan tinh nang bo sung roi dien cac thong tin : luong toi thieu, gia xang, dau, dien... la ok roi. Tu phan mem se nhap cho minh cac don gia cua ca may va nhan cong. chuc cac bac thanh cong.

hoangvanthi
02-08-2011, 11:31 AM
Chào các ae http://www.ketcau.com/forum/ mình cũng đang làm dự toán cũng thấy đau đầu với mấy cái hệ số này.
Đúng nếu dùng G8 thì Các bộ đơn giá XD cơ bản của G8 lấy mốc chuẩn năm 2006 (với mức lương tối thiểu được NN quy định năm 2006 là 350.000). Như vậy nếu áp dụng mức lương mới 830.000đ vf kèm theo NĐ 108 thì h/s tạm tính NC = (Lương tói thiểu vùng/ Lương cơ bản tại thời điểm áp dụng đơn giá ).
Còn giá ca máy thì hơi khó tính vì phải theo giá thị trường của Xăng, dầu, điện... Mình có mấy bảng excel của mấy ae Viện kinh tế xây dựng làm, mình áp lương mới vào rồi áp luôn giá nhân công và ca máy vào Dự toán đỡ phải h/s Đ/C làm gì.

thoigian_191
02-08-2011, 12:10 PM
Chào các ae http://www.ketcau.com/forum/ mình cũng đang làm dự toán cũng thấy đau đầu với mấy cái hệ số này.
Đúng nếu dùng G8 thì Các bộ đơn giá XD cơ bản của G8 lấy mốc chuẩn năm 2006 (với mức lương tối thiểu được NN quy định năm 2006 là 350.000). Như vậy nếu áp dụng mức lương mới 830.000đ vf kèm theo NĐ 108 thì h/s tạm tính NC = (Lương tói thiểu vùng/ Lương cơ bản tại thời điểm áp dụng đơn giá ).
Còn giá ca máy thì hơi khó tính vì phải theo giá thị trường của Xăng, dầu, điện... Mình có mấy bảng excel của mấy ae Viện kinh tế xây dựng làm, mình áp lương mới vào rồi áp luôn giá nhân công và ca máy vào Dự toán đỡ phải h/s Đ/C làm gì.
Theo mình được biết thì các phần mềm dự toán mới (Delta, Escon, G8...) đã cập nhật phương pháp tính mới cả rùi, chỉ cần nhập lương tối thiểu, giá xăng dầu tại thời điểm lập dự toán là nó sẽ tự động ra hết, chả cần phải hệ số gì cho mệt :D

nguyenviettung
02-08-2011, 03:36 PM
Phần mềm phổ biến Acitt 2007 cũng đã cập nhật cách tính theo phương pháp bù trực tiếp từ năm ngoái rồi mà, chả cần phải mất thời gian chờ hướng dẫn nữa! Ở chỗ tớ làm thì lại tính trượt giá theo hệ số tính từ chỉ số giá của Tổng cục thống kê công bố hàng tháng, chỉ việc lấy giá trị thanh toán hàng tháng nhân với hệ số đó là được, đỡ phải đau đầu! :D

danhbid
02-08-2011, 05:20 PM
Chào các Pro!
Mong sự giúp đỡ này!!!!!
Nếu bạn làm công trình nhà nước, cái hệ số k=3 đó bạn phải theo công văn hướng dẫn đều chỉnh gần nhất do BXD, hay UBND tỉnh ban hành thôi, không tính theo kiểu vận dụng được. Vì tính kiểu đó không có căn cứ để sau này thẩm tra, thẩm định và phê duyệt.
Còn làm công trình tư nhân thì có thể vận dụng linh hoạt tính ra áp vào cho sát với thực tế.

kysuquangduc
03-08-2011, 09:02 AM
sang GXD mà xem. Hệ số lấy theo các địa phương nơi công trình thực hiện.

ductinh
08-08-2011, 05:08 PM
Nói chung các huynh làm như thế là đúng. Tai KV1 TPHCM chi phí nhân công = 3,857, CM = 1.517, Năm 2011 khi áp dụng mức lương tối thiểu thì TPHCM ko còn 3 KV nữa mà chỉ còn tính chó KV1, vì vậy các bác cứ lảm theo 2 Hệ số trên là OK. Cái khổ nhất là tính ra được nhưng để áp dụng được chấp nhận là 1 quá trình chứng minh, lập luận với Chủ đầu tư! Thân

ductinh
08-08-2011, 05:10 PM
Em xin bổ sung tý: Vì các công văn hướng dẫn điều chỉnh các hệ số này luôn ra quá chậm so với yêu cầu về thời gian chỉnh sửa thường khoảng (3-6 tháng ===>>> Méo mặt thôi)

namnghinruoi
25-08-2011, 01:08 PM
E bó tay cái vụ này rồi các bác ạ! Thông tư ra lâu rồi nhưng SXD (HCM) chưa thấy có hướng dẫn gì cả. E làm theo các Bác nhưng thằng CĐT(lính thôi, chứ Sếp làm gì muốn làm việc với mình) bảo: NC=2,8. CM=1,34. Cứ thế mà làm

arnold
26-08-2011, 10:15 AM
CDT là nhà nước hay tư nhân bác? mà nó nói thế bác không phản kháng à? ít nhất thì cứ thông tư mà phang thôi.

bangnguyen
26-08-2011, 10:23 AM
hệ số nhân công là B x 2,8
C x 1,34

namnghinruoi
05-09-2011, 05:05 PM
Cho hỏi các Bác áp dụng mức lương mới như vậy ở tỉnh nào? Tôi đang ở HCM mà đâu thấy ông nào dám đưa mức lương mới vào đâu. Hiện giờ lương cơ bản đã điều chỉnh nh lần rồi nhưng vẫn phải áp dụng hs cũ đây (980.000/350.000=2,8)

voky116
26-10-2011, 05:35 PM
Cái người ta hỏi ở đây là hệ số mtc, nó khó nên mới hỏi mà chẳng thấy ai giải thích hay cho mẫu để áp dụng hết, chán thật

_BuiCongTu_
29-10-2011, 11:44 PM
Cho hỏi các Bác áp dụng mức lương mới như vậy ở tỉnh nào? Tôi đang ở HCM mà đâu thấy ông nào dám đưa mức lương mới vào đâu. Hiện giờ lương cơ bản đã điều chỉnh nh lần rồi nhưng vẫn phải áp dụng hs cũ đây (980.000/350.000=2,8)

Đã có công văn 4677/UBND-ĐTMT ngày 20/9/201 về việc Điều chỉnh dự toán xây dựng công trình theo mức lương tối thiểu mới từ ngày 1/1/2011 sở xây dựng TP.hcm về hệ số nhân công ca máy mới(Knc, Kmtc). Cụ thể theo cách tính tam suất của công văn thì Knc, Kmtc ở Tp.hcm hiện nay là:

Knc = 1.350.000/350.000 = 3,857
Kmtc=1,26+(1.350.000-800.000)*(1,34-1.26)/(980.000-800.000)=1,504

Link download công văn: Điều chỉnh dự toán xây dựng công trình theo mức lương tối thiểu mới từ ngày 1/1/2011 (http://www.constructiondpt.hochiminhcity.gov.vn/images/vanban/4677.doc)

namnghinruoi
22-11-2011, 03:21 PM
Cảm ơn Bác!
Nhưng ông SXD đã có công văn gì chưa vậy Bác!
Sợ mình làm rồi ổng kêu tui chưa ra sao mấy ông áp dụng thì mình đỡ sao hả Bác??????Hic

tatquyetce
20-12-2011, 03:31 PM
e cũng đang làm điều chỉnh giá dự toán, nhưng vẫn chưa cập nhật được giá xăng dầu của năm 2009, 2010. Bác nào có thông tin thì share với.
thaks

namnghinruoi
05-01-2012, 01:30 PM
e cũng đang làm điều chỉnh giá dự toán, nhưng vẫn chưa cập nhật được giá xăng dầu của năm 2009, 2010. Bác nào có thông tin thì share với.
thaks

Bạn ở địa phương nào? Các hệ số điều chỉnh ca máy và nhân công đã kể cả phần xăng dầu mà, mình đâu có chỉnh đc khi chưa có thông tư đchỉnh

kemngot
28-02-2012, 10:40 PM
Hệ số điều chỉnh các tỉnh các bạn vào web sau để tải : http://vatgiagiadinh.wordpress.com/

tuanvuxd
29-03-2012, 12:51 PM
Công văn 9427 của TP HCM về thay đổi hệ số nhân công ca máy theo mức lương tối thiểu minh post len cho các bạn tham khảo nha.

hoangkieu
09-06-2012, 04:05 PM
E bó tay cái vụ này rồi các bác ạ! Thông tư ra lâu rồi nhưng SXD (HCM) chưa thấy có hướng dẫn gì cả. E làm theo các Bác nhưng thằng CĐT(lính thôi, chứ Sếp làm gì muốn làm việc với mình) bảo: NC=2,8. CM=1,34. Cứ thế mà làm

Bạn đưa NĐ 108/NĐ - CP ngày 29/10/2010 áp dụng LTT vùng 1 là 1.350.000 từ 01/11/2011 thì họ phải chấp nhận.Nếu hệ số điều chỉnh máy chưa có thông tư hướng dẫn của Sở và bạn cũng ko tính bù giá ca máy, thì chấp nhận hệ số ca máy cũ vậy.Theo ND 70/NĐ - CP ngày 22/08/2011 thì LTT của vùng 1 là 2.000.000 rồi bạn ạ,ko biết HCM có TT hướng dẫn điều chỉnh hệ số MTC và NC chưa, HN thì có rồi.

hoangkieu
09-06-2012, 04:10 PM

Đến thời điểm T9/2011 mà bác nói thì được áp dụng LTT 1.350.000 theo NĐ 108/NĐ - CP ngày 29/10/2010 rồi bạn ạ, áp dụng từ ngày 1/1/2011 bạn nhé.

hoangkieu
09-06-2012, 04:33 PM
Cái người ta hỏi ở đây là hệ số mtc, nó khó nên mới hỏi mà chẳng thấy ai giải thích hay cho mẫu để áp dụng hết, chán thật

Bạn tham khảo cách tính giá ca máy của Hà Nội nhé, mình ko ở trong Nam nên ko có của tỉnh thành nào trong Nam cả.Bạn chỉ cần thay LTT, giá nhiên liệu đầu vào thì sẽ có giá ca máy theo LTT mới, ko cần tính hệ số ca máy.Mình đính kèm được file nhưng khi đính kèm xong thì ko có chỗ nào để đưa file vào bài cả,chỉ có mỗi chữ "đóng khung này lại" thôi. Nếu bạn muốn lấy file thì liên lạc với mình qua mail : hoangkieu_ntnb@yahoo.com.vn; mình sẽ gửi file cho bạn.

hoangkieu
09-06-2012, 05:12 PM
Bạn xem cách điều chỉnh giá ca máy tham khảo của Hà Nội nhé, thay LTT, giá Nhiên liệu đầu vào là ok.Làm cách này ko cần tính hệ số máy, bạn điền giá ca máy mới vào giá thông báo trong bảng CLVT nhé, bảng THKP cũng phải cộng cả CL máy vào nữa.

ksxdhongphuc
13-06-2012, 07:18 PM
Tập hợp các công văn điều chỉnh dự toán theo nghị định 108/2010/NĐ-CP áp dụng từ ngày 01/01/2011; Nghị định 22/2011/NĐ-CP áp dụng từ ngày 01/05/2011; Nghị định 70/2011/NĐ-CP áp dụng từ ngày 01/10/2011; Nghị định 31/2012/NĐ-CP áp dụng từ ngày 01/05/2012
Theo ND108 (http://giavlxd.net/2012/03/huong-dan-dieu-chinh-du-toan-xay-dung-cong-trinh-theo-muc-luong-toi-thieu-vung-quy-dinh-tai-nghi-dinh-nd108/)
Theo ND22 (http://giavlxd.net/2012/03/huong-dan-dieu-chinh-du-toan-xay-dung-cong-trinh-theo-muc-luong-toi-thieu-vung-quy-dinh-tai-nd22/)
Theo ND70 (http://giavlxd.net/2012/03/h%C6%B0%E1%BB%9Bng-d%E1%BA%ABn-di%E1%BB%81u-ch%E1%BB%89nh-d%E1%BB%B1-toan-xay-d%E1%BB%B1ng-cong-trinh-theo-m%E1%BB%A9c-l%C6%B0%C6%A1ng-t%E1%BB%91i-thi%E1%BB%83u-vung-quy-d%E1%BB%8Bnh-t%E1%BA%A1i-ngh/)
Theo ND31 (http://giavlxd.net/2012/05/huong-dan-dieu-chinh-du-toan-xay-dung-cong-trinh-theo-nghi-dinh-nd31/)

tuaneng.pham
28-08-2012, 05:48 PM
các bác ơi cho em hỏi tý, em hơi kém cái vụ dự toán: em ở Hà Nội, làm dự toán công trình tại thời điểm quý II năm 2011. sử dụng hệ số nhân công = 3(theo QĐ 4062 UBND ban hành đầu năm 2011), hệ số máy thi công = 1,231 (theo QĐ 4662 UBND ban hành năm 2010)có được không

tuaneng.pham
29-08-2012, 09:56 AM
Chưa có cao thủ nào chịu giúp mình là sao? làm ơn giúp mình với.....iiii! thanks nhiều

dinhthuanxd
29-08-2012, 01:12 PM
các bác ơi cho em hỏi tý, em hơi kém cái vụ dự toán: em ở Hà Nội, làm dự toán công trình tại thời điểm quý II năm 2011. sử dụng hệ số nhân công = 3(theo QĐ 4062 UBND ban hành đầu năm 2011), hệ số máy thi công = 1,231 (theo QĐ 4662 UBND ban hành năm 2010)có được không

Năm 2011 mình nghe nói có 2 lần bộ xây dựng điều chỉnh mức lương tối thiểu thì bạn phải lấy cái hệ số điều chỉnh sau cùng của UBND thành phố thì hợp lý hơn. Mình ko ở HN nên ko biết mấy cái QĐ này.

yenhoangminh
30-08-2012, 12:38 PM
Năm 2011 mình nghe nói có 2 lần bộ xây dựng điều chỉnh mức lương tối thiểu thì bạn phải lấy cái hệ số điều chỉnh sau cùng của UBND thành phố thì hợp lý hơn. Mình ko ở HN nên ko biết mấy cái QĐ này.

phải xem bạn tính dự toán theo bộ đơn giá nào chứ ? nếu tính theo bộ đơn giá 1776, 1777, 1778 thì lấy cái đó.
Năm 2011 HN cũng ban hành bộ đơn giá mới tính theo mức LTT 2tr, nếu bạn tính theo bộ ĐG mới thì hệ số =1.
Tại thời điểm quý II, chưa có bộ ĐG mới, bạn có thể áp theo công văn4062

transyvinh
30-08-2012, 03:10 PM
các bac cho em biet cong trình đã sử dụng 20 năm nay phá dỡ làm lại thì có cần khoan lại địa chất không

P/S: bạn nên tạo một topic mới thì hơn.

cmengenie
30-08-2012, 03:15 PM
các bac cho em biet cong trình đã sử dụng 20 năm nay phá dỡ làm lại thì có cần khoan lại địa chất không

Không cần, nếu một trong 2 điều kiện sau thỏa:

1. Quy mô tải trọng không đổi. Việc này khá là khó trong việc định lượng.

2. Hồ sơ đầy đủ phần khảo sát của 20 năm trước vẫn còn: hồ sơ thiết kế, hồ sơ nghiệm thu.

dinhthuanxd
30-08-2012, 03:18 PM

Làm to cao hơn công trình cũ thì cần phải khoan lại. Còn làm < hoặc = thì căn cứ vào địa chất cũ cũng được, nếu móng cọc thì nên thử tĩnh.

transyvinh
30-08-2012, 03:19 PM
Công trình đã sử dụng 20 năm nay phá dỡ làm lại với công năng sử dụng và quy mô công trình cũ là 3 tầng và xây lại cũng là 3 tầng tại vị trí cũ thì có bắt buộc khoan lại địa chất?

yenhoangminh
30-08-2012, 03:25 PM

khoan lại từ đầu, không có to nhỏ lớn bé gì hết, đây vừa là trình tự đầu tư, vừa là yêu cầu kỹ thuật

cmengenie
30-08-2012, 03:27 PM
khoan lại từ đầu, không có to nhỏ lớn bé gì hết, đây vừa là trình tự đầu tư, vừa là yêu cầu kỹ thuật

Cứng vậy e gẫy hết bác ạ.

Tất nhiên tận dụng thì sẽ phiền nhiễu hơn trong thủ tục.

Nếu không muốn phiền, không sợ tốn tiền, thì ta làm liền :D:D:D

yenhoangminh
30-08-2012, 03:33 PM
Cứng vậy e gẫy hết bác ạ.

Tất nhiên tận dụng thì sẽ phiền nhiễu hơn trong thủ tục.

Nếu không muốn phiền, không sợ tốn tiền, thì ta làm liền :D:D:D

thực ra cũng k phải là cứng đâu, nếu công trình nhỏ thì kinh phí khoan cũng không lớn, còn công trình to thì không cần bàn, đương nhiên phải khoan. Vậy nên cứ đừng tiết kiệm vài chục củ tiền khoan

Hà Đình Tuấn
16-09-2012, 12:45 AM
EM DÙNG PHẦN MỀM Dự Toán GXD ở much Chế độ tiền lương mặc định là :
[I][I][I]

Mức lương tối thiểu chung (LTTC) 830,000 đ/tháng
Mức lương tối thiểu vùng (LTTV) 2,000,000 đ/tháng
Phụ cấp lưu động (20%LTTC) 20%
Lương phụ (12%LCB) 12%
Chi phí khoán trực tiếp (4%LCB) 4%
Phụ cấp không ổn định sản xuất (10%LCB)
Phụ cấp khu vực (0%LTTC)
Phụ cấp thu hút (0%LCB)
Phụ cấp độc hại (0%LTTC)
Phụ cấp đặc biệt (0%LCB)
Phụ cấp làm ca đêm (0%LCB)
VẬY KHI LẬP DỰ TOÁN Ở TPHCM CÁC HỆ SỐ ĐC NC-CM LÀ BAO NHIÊU AK?EM MỚI TẬP LÀM DT MONG CÁC ANH CHỈ HỘ EM?EM CẢM ƠN!

soixich_hp4
16-09-2012, 08:06 AM
EM DÙNG PHẦN MỀM Dự Toán GXD ở much Chế độ tiền lương mặc định là :
[I][I][I]

Mức lương tối thiểu chung (LTTC) 830,000 đ/tháng
Mức lương tối thiểu vùng (LTTV) 2,000,000 đ/tháng
Phụ cấp lưu động (20%LTTC) 20%
Lương phụ (12%LCB) 12%
Chi phí khoán trực tiếp (4%LCB) 4%
Phụ cấp không ổn định sản xuất (10%LCB)
Phụ cấp khu vực (0%LTTC)
Phụ cấp thu hút (0%LCB)
Phụ cấp độc hại (0%LTTC)
Phụ cấp đặc biệt (0%LCB)
Phụ cấp làm ca đêm (0%LCB)
VẬY KHI LẬP DỰ TOÁN Ở TPHCM CÁC HỆ SỐ ĐC NC-CM LÀ BAO NHIÊU AK?EM MỚI TẬP LÀM DT MONG CÁC ANH CHỈ HỘ EM?EM CẢM ƠN!
Bạn lập dự toán theo đơn giá ở điạ phương nào thì tìm văn bản của địa phương đó mà áp dụng. PM chỉ là công cụ thui

Hà Đình Tuấn
16-09-2012, 11:02 AM
Bạn lập dự toán theo đơn giá ở điạ phương nào thì tìm văn bản của địa phương đó mà áp dụng. PM chỉ là công cụ thui
cảm ơn anh! nhưng em tìm các văn bản hệ số điều chình hệ số nhân công - ca máy của địa phương (Bình Phước) thì chỉ có hệ số điều chỉnh ở thời điểm có mức lương là 350,1.050, chứ không có HS của mức luơng 830 như trong phần mềm!

soixich_hp4
16-09-2012, 11:14 AM
cảm ơn anh! nhưng em tìm các văn bản hệ số điều chình hệ số nhân công - ca máy của địa phương (Bình Phước) thì chỉ có hệ số điều chỉnh ở thời điểm có mức lương là 350,1.050, chứ không có HS của mức luơng 830 như trong phần mềm!

Hjc. Những điều bạn hay thắc mắc thường gặp ở những người khi lập dự toán mà ko hiểu bản chất của phưong pháp lập dự toán, chỉ dựa vào pM (mình nói chung chung ko nói bạn đâu nhé:D:(:rolleyes::)). Các tỉnh xây dựng đơn giá dựa trên định mức của BXD ---> đơn giá tỉnh.
Trong đơn giá PM của tỉnh bạn được xây dựng trên mức lương là 350k. 1050K là mức lương TTC hiện tại. Bây giờ điều chỉnh giá NC, ca máy dựa trên mức lương tối thiểu vùng. Bạn ko cần quan tâm đển mức lưong trong PM đó. bạn thay vào mức lương hiện tại là LTTV là 1.780.000 (hoặc 2.000.000) và lương LTTC là 1.050.000. Giá NC, máy được xây dựng trên LTTV.
LCB = LTTV*hệ số lương. CHúc bạn thành công!
Có gì cứ trao đổi thêm. Mail mình soixichhp@gmail.com

hoangnambk
16-09-2012, 02:40 PM
các anh chị cho em hỏi e lập bảng dự toán trên G8.nhưng khi cho hiển thị ở sheet giá tháng không thấy hiện thị giá trị chênh lệch ở mục giá chênh lệch giữa giá tháng và giá hiện tại ạ?

soixich_hp4
16-09-2012, 02:46 PM
các anh chị cho em hỏi e lập bảng dự toán trên G8.nhưng khi cho hiển thị ở sheet giá tháng không thấy hiện thị giá trị chênh lệch ở mục giá chênh lệch giữa giá tháng và giá hiện tại ạ?
Bạn có nhập giá HT ko mà Pm hiển thị được. Trong bảng THKP cũng ko thấy có phần chênh lệch đó. Mà bạn lập chơi ah

hoangnambk
16-09-2012, 03:32 PM
Bạn có nhập giá HT ko mà Pm hiển thị được. Trong bảng THKP cũng ko thấy có phần chênh lệch đó. Mà bạn lập chơi ah

em làm bt lớn kinh tế xây dựng,nên bắt đầu sử dụng phần mềm này,anh cho em hỏi bây giờ phải nhâp cái giá Ht như thế nào ạ?

soixich_hp4
16-09-2012, 03:36 PM
em làm bt lớn kinh tế xây dựng,nên bắt đầu sử dụng phần mềm này,anh cho em hỏi bây giờ phải nhâp cái giá Ht như thế nào ạ?

Nếu mà để học thì bạn nên dùng PM ETA dế hiểu hơn. Còn giá HT trong G8 bạn nhập trong sheet giá tháng. Mà bạn định học phần mềm hay học dự toán vậy? Bạn biết tại sao phải bù giá k?
Nếu dùng PM nào thì bạn đọc hướng dẫn của Pm đó

hoangnambk
16-09-2012, 03:40 PM
Nếu mà để học thì bạn nên dùng PM ETA dế hiểu hơn. Còn giá HT trong G8 bạn nhập trong sheet giá tháng. Mà bạn định học phần mềm hay học dự toán vậy? Bạn biết tại sao phải bù giá k?

e học dự toán mà bác:o,có phải là do giá hiện tại biến động theo thị trường nên phải tính chênh so với giá gốc quy định ạ?

soixich_hp4
16-09-2012, 03:42 PM
e học dự toán mà bác:o,có phải là do giá hiện tại biến động theo thị trường nên phải tính chênh so với giá gốc quy định ạ?

Tính dự toán có 2 cách tính:
- tính trực tiếp ---> Ko phải bù giá
- Nếu áp dụng đơn giá tỉnh---> thường phải bù
Nếu bạn muốn giỏi dự toán thì có thời gian qua dien đàn xaydung360.vn thì sẽ có những bài viết chuyên sâu về dự toán cho bạn học. thân mến.

huy.civil
04-05-2014, 03:18 PM
Thằng này chắc chưa từng làm DT nhà nước, nói linh tinh
Tôi đang theo học lớp kỹ sư định giá: thì theo như các thầy nói, kể từ năm 2005 (hay 2004 gì đó, sau khi ra định mức đơn giá) thì bây giờ người lập định mức xây dựng k cần theo đơn giá định mức dự toán nữa mà chỉ bám định mức xây dựng, trong đó có định mức vật tư và nhân công, rồi áp giá thực tế vào là ok, nhưng cũng có điều này chúng ta nên suy nghĩ lại: vì đã quen theo áp định mức đơn giá vô rồi, bây giờ có tính gì thì tính cũng quy qua hệ số nc và ca máy để tính, điều này gây khó khăn cho người lập dự toán nhưng thiết nghỉ cũng hay vì người quản lý sẽ thấy được dự toán được lập có đúng hay không, giống như 1 cái chuẩn mà theo. Chứ k có 1 căn cứ nào để căn cứ thì người quản lý cũng khó theo dõi.
Nhưng tôi thấy định mức xây dựng Việt Nam còn thiếu nhiều quá mà không thấy cập nhật thường xuyên gì cả, nếu đã là nhà quản lý nguồn vốn của dân thì nên update thường xuyên chứ.

huy.civil
04-05-2014, 03:20 PM
Thằng này chắc chưa từng làm DT nhà nước, nói linh tinh

sonquyengt
30-08-2014, 09:41 AM
các bác cho hỏi? hệ số máy thi công của tỉnh Phú Thọ khi điêù chỉnh lương từ ND205 :540k lên ND70:1780k