PDA

View Full Version : Hỏi về đầm dùi bê tông?

Sang.ou05
16-05-2011, 12:05 PM
Khi đổ bê tông sàn, cột vách thì một dụng cụ không thể thiếu đó là máy đầm dùi bê tông. Đối với sàn thì em không biết lắm nhưng em nghĩ khi đổ bê tông cho cột và vách thì khi ta dùng đầm dùi thì nó sẽ ảnh hưởng gì đến biện pháp thi công cụ thể là coffa? Bởi áp lực tại chân cột, vách là lớn + đầm dùi thì em nghĩ áp lực này sẽ không đơn thuần chỉ là của bê tông. Anh chị nào có kinh nghiệm vấn đề này giúp em hiểu và tính toán như thế nào để đầm dùi ko gây những hậu quả nghiêm trọng trong quá trình thi công?:confused::confused::confused:

QuyHoi_KSXD
16-05-2011, 12:15 PM
Khi đổ bê tông sàn, cột vách thì một dụng cụ không thể thiếu đó là máy đầm dùi bê tông. Đối với sàn thì em không biết lắm nhưng em nghĩ khi đổ bê tông cho cột và vách thì khi ta dùng đầm dùi thì nó sẽ ảnh hưởng gì đến biện pháp thi công cụ thể là coffa? Bởi áp lực tại chân cột, vách là lớn + đầm dùi thì em nghĩ áp lực này sẽ không đơn thuần chỉ là của bê tông. Anh chị nào có kinh nghiệm vấn đề này giúp em hiểu và tính toán như thế nào để đầm dùi ko gây những hậu quả nghiêm trọng trong quá trình thi công?:confused::confused::confused:

Chào bạn! Tính toán tải trọng ngang do đầm dùi gây ra: P=y.H(ĐK H<=R)
P=y.(0,27V+0,78).k1.k2(V>=0,5; H>=4). Cái này bạn đọc trong sách"Kỹ thuật thi công"-Chương 10- từ trang 146-152 của PGS Lê Kiều, ĐỖ ĐÌnh Đức(chủ biên) mà tính hoặc theo TC 4453-1995

Mr Cơm Phở
16-05-2011, 12:22 PM

Không phải là anh, chắc chắn cũng không phải là chị. Xin góp vui chút:

Không phải là ảnh hưởng đến biện pháp thi công mà là ảnh hưởng đến thiết kế. Thi công côppha thì có gì là ảnh hưởng, từ trước đến giờ thi công vẫn thể.
thiết kế thì xem trong sách: ngoài áp lực vữa, xét thêm hoạt tải thi công: là đầm dùi va chạm trong lúc đổ bê tông....một số hoạt tải khác.
Còn khi thi công càng tránh va chạm vào ván khuôn thì càng tốt. Tuy nhiên thực tế trên công trường khó có thể làm được việc như vậy.

QuyHoi_KSXD
16-05-2011, 02:53 PM
Không phải là anh, chắc chắn cũng không phải là chị. Xin góp vui chút:

Không phải là ảnh hưởng đến biện pháp thi công mà là ảnh hưởng đến thiết kế. Thi công côppha thì có gì là ảnh hưởng, từ trước đến giờ thi công vẫn thể.
thiết kế thì xem trong sách: ngoài áp lực vữa, xét thêm hoạt tải thi công: là đầm dùi va chạm trong lúc đổ bê tông....một số hoạt tải khác.
Còn khi thi công càng tránh va chạm vào ván khuôn thì càng tốt. Tuy nhiên thực tế trên công trường khó có thể làm được việc như vậy.

Nhà em thấy đầu rung của đầm dùi va vào thành ván khuôn kêu ầm ầm, hàng vẫn ngon.:p:p

Mr Cơm Phở
16-05-2011, 03:13 PM
Mình còn nhớ hồi đi phu hồ. Nhà dân ấy: không chơi đầm dùi đâu, có que dóc dài chọc nhặng ngầu lên rồi lấy búa táng ầm ĩ lên.hjhj. Dỡ ván khuôn ra bt cột ngon lành.
Tất nhiên chỉ là nhà nhỏ thôi.

QuyHoi_KSXD
16-05-2011, 03:22 PM
Mình còn nhớ hồi đi phu hồ. Nhà dân ấy: không chơi đầm dùi đâu, có que dóc dài chọc nhặng ngầu lên rồi lấy búa táng ầm ĩ lên.hjhj. Dỡ ván khuôn ra bt cột ngon lành.
Tất nhiên chỉ là nhà nhỏ thôi.

Nhà em chỉ bôi tí dầu mỡ hoặc dầu luyn vào mặt ván khuôn cho nó trơn, lúc đổ bê tông gõ nhẹ vào mặt ngoài là ổn, còn "chọc chọc" thì thằng cu em(em họ) nó chọc lấy chọc để vì đổ cột cho nhà nó(đúng là làm cho nhà mình có khác).ặc ặc

mr.traanf
16-05-2011, 04:23 PM

Hừ hừ lý thuyết là như thế còn thực tế thì nó biến hóa nhiều. Đổ BT gì cũng cần đầm dùi hết. Chỉ sợ những vị trí không đưa dùi đến được thôi chứ không sợ dùi đổ côppha đâu

huutin1990
03-06-2011, 03:39 PM
dạ đúng rồi các bác ạ. e dược đi thực tập ở công trình chung cư 25 tầng, cột 500x1100-500x2300(mấy tầng dưới) mà em thấy khi thi công coffa cột thanh chống chưa đủ mà vẫn đổ betong cột ì ì.mà đúng là chỉ sợ đầm dùi không tới thôi a c ạ. khi tháo coffa cột thì vẫn bị rỗ mặt. khi tính toán coffa thì lúc nào cũng tính dư tải đúng không a c???

nguyentaitt
18-06-2011, 08:36 AM
Qui phạm không cho phép đổ bê tông có chiều cao rơi >1,5m (tính từ miệng máng đổ đến khối đổ) thì làm sao mà chọc đầm dùi không đến. Có thể bạn đã đóng côp pha quá cao.

dunghn
18-06-2011, 10:35 PM
Hừ hừ lý thuyết là như thế còn thực tế thì nó biến hóa nhiều. Đổ BT gì cũng cần đầm dùi hết. Chỉ sợ những vị trí không đưa dùi đến được thôi chứ không sợ dùi đổ côppha đâu

Cái này cũ rồi nhưng em xin phép móc lại, Giờ đầm dùi TQ nhiều chứ ngày xưa dùng đầm của CCCP vỡ cốp pha là chuyện thường nếu dùng sai loại. Em còn nhớ có lần đang đổ cột tầng 1 (Tiết diện 400x400) thì bị chết đầm loại nhỏ hình như D25 thì phải (Lâu quá em kg nhớ chính xác - Khoảng năm 1990), em lôi đầm D40 ra đầm (Loại này bình thường em chỉ dùng đầm bêtông móng), chọc nhõi nhát chưa được 30s cột vỡ toác :D. May quá cán bộ A vừa đi, vá vội vá vàng rùi chuyển sang đầm bằng xà beng :p
* Máy đầm dùi của CCCP ngày xưa toàn dùng điện 3pha qua biến áp xuống 24v thì phải. Quên mất rồi nhưng chắc chắn phải qua biến áp chứ không đấu trực tiếp vào động cơ như đầm TQ, đầm dùi CCCP này kêu không to như đầm dùi TQ nhưng rung khoẻ dã man. Ván khuôn ấm ớ là ăn đủ ngay.