PDA

View Full Version : Sơ đồ khớp dẻo và sơ đồ đàn hồi?

tranchuongxd
04-06-2011, 12:12 AM
các bác cho em hỏi:
cấu kiện btong khi nào thì tính theo sơ đồ khớp dẻo khi nào thì tính theo sơ đồ đàn hồi
tại sao tính sàn và dầm phụ lại thường tính toán theo sơ đồ đàn hồi và dầm chính tính toán theo sơ đồ khớp dẻo :D:D:D:D:D:D
cảm ơn các bác!!!!

Ga_pro
04-06-2011, 12:18 AM
Trong kết cấu bê tông cốt thép, phá hoại dẻo sẽ xảy ra khi vùng bê tông chịu nén đạt đến cường độ chịu nén và cốt thép đạt đến cường độ chịu kéo (Gần như đồng thời ) ,do đó tính theo sơ đồ dẻo sẽ tận dụng được khả năng chịu lực của cả cốt thép và của bê tông do đó tiết kiệm thép (Vấn đề kinh tế ) ,khi xảy ra phá hoại dẽo,do bản và dầm phụ nằm trên dầm chính nên kết cấu chưa bị phá hoại hoàn toàn(Kết cấu ở đây là sàn bê tông cốt thép) .
theo mình tìm hiểu dc

teawondo
04-06-2011, 12:19 AM
dầm chính tính theo sơ đồ đàn hồi, dầm phụ và sàn tính theo sơ đồ khớp dẻo chứ. Tính theo sơ đồ đàn hồi thiên về an toàn có thể sử dụng bảng tính sẵn, các chương trình dùng pp phàn tử hữu hạn.Phương pháp khớp dẻo thể hiện đúng sự làm việc của btct. Sử dụng pp nào cũng dc.

Ga_pro
04-06-2011, 12:22 AM
dầm chính tính theo sơ đồ đàn hồi, dầm phụ và sàn tính theo sơ đồ khớp dẻo chứ. Tính theo sơ đồ đàn hồi thiên về an toàn có thể sử dụng bảng tính sẵn, các chương trình dùng pp phàn tử hữu hạn.Phương pháp khớp dẻo thể hiện đúng sự làm việc của btct. Sử dụng pp nào cũng dc.

Mình có đọc 1 số tài liệu dùng cơ lý thuyết công khả dĩ để tính cái khớp dẻo này. Để mình lục xem còn lưu ko post lên cho ah em xem.

tranchuongxd
04-06-2011, 12:44 AM
dầm chính sử dụng sơ đồ đàn hồi vì thiên về an toàn khi nó bị phá hoại thì sẽ hình thành vết nứt mà người ta có thể thấy đc và khắc phục hoặc phòng tránh.....hì hì với lại là là kết cấu chịu lực chính khi nó bị phá hoại thì sẽ ảnh hưởng đến nhiều thằng khác(CHÍNH mà đi thì phụ cũng đi theo) hihi nên phải an toàn còn dâm phụ và sàn nếu bị phá hoại cũng ko làm ahuong đến kết cấu khác hihi và mang tính đơn lẻ dễ dang khắc phục
CHÉM HÌ HÌ

trinhxd87
04-06-2011, 09:46 AM
đơn giản là khung nhà thường là siêu tĩnh khi xuất hiện khớp dẻo thì có thể trở thành tĩnh định lúc này moment sẽ phân phối lại. và theo sơ đồ dẻo thì tiếp kiệm vật liệu nhưng khá nguy hiểm bởi vì nó sẽ làm việc theo mình đặt cốt thép. Vẫn chưa ai khẳng định thì tính cấu kiện nào thì nên dùng đàn hồi hay dẻo. Cứ thấy thằng nào dễ áp dụng thì dùng, chẳng hạn sàn 1 phương nếu dùng sơ đồ dẻo thì biết ngay dc biểu đồ M, còn dùng đàn hồi thì phải giải cơ kết cấu dầm liên tục nhiều nhịp khó khăn .vv.
Không đúng à nha :D

hanhpro10
04-06-2011, 10:01 AM
dầm chính sử dụng sơ đồ đàn hồi vì thiên về an toàn khi nó bị phá hoại thì sẽ hình thành vết nứt mà người ta có thể thấy đc và khắc phục hoặc phòng tránh.....hì hì với lại là là kết cấu chịu lực chính khi nó bị phá hoại thì sẽ ảnh hưởng đến nhiều thằng khác(CHÍNH mà đi thì phụ cũng đi theo) hihi nên phải an toàn còn dâm phụ và sàn nếu bị phá hoại cũng ko làm ahuong đến kết cấu khác hihi và mang tính đơn lẻ dễ dang khắc phục
CHÉM HÌ HÌ

Tôi có một vài ý kiến như sau
1. Dùng Sơ đồ đàn hồi : bản chất sơ đồ đàn hồi là cho phép cấu kiện dao động võng lên hay xuống trong 1 giới hạn nhất định ==> tức thiên về tthh 2 (delta arc).
AD: do đó sơ đồ đàn hồi áp dụng trong những cấu kiện mà tránh bị nứt để chống thấm
VD : sàn vệ sinh , sàn mái nhà , lo gia....
2. Sơ đồ khớp dẻo : về bản chất bạn Ga_pro đã nói ở trên : vì sự hình thành trạng thái dẻo ở tận bên trong dầm rồi dần dần lan ra mép dầm tạo thành khớp nên tận dụng được khả năng chịu lực
AD : cấu kiện chịu lực chính như dầm chính dầm phụ

vandung1988
04-06-2011, 10:18 AM
Tôi có một vài ý kiến như sau
1. Dùng Sơ đồ đàn hồi : bản chất sơ đồ đàn hồi là cho phép cấu kiện dao động võng lên hay xuống trong 1 giới hạn nhất định ==> tức thiên về tthh 2 (delta arc).
AD: do đó sơ đồ đàn hồi áp dụng trong những cấu kiện mà tránh bị nứt để chống thấm
VD : sàn vệ sinh , sàn mái nhà , lo gia....
2. Sơ đồ khớp dẻo : về bản chất bạn Ga_pro đã nói ở trên : vì sự hình thành trạng thái dẻo ở tận bên trong dầm rồi dần dần lan ra mép dầm tạo thành khớp nên tận dụng được khả năng chịu lực
AD : cấu kiện chịu lực chính như dầm chính dầm phụ
Sơ đồ dẻo mới là cho phép cấu kiện biến dạng trong giới hạn cho phép, tức là trạng thái giới hạn 2 về độ võng, độ nứt.Ngoài ra, sơ đồ dẻo cũng không thể hiểu là trạng thái dẻo lan từ trong dầm ra mép dầm, mà là lợi dụng trạng thái chảy dẻo của thép để hình thành khớp dẻo, dầm bị phá hoại khi 2 đầu dầm và bụng dầm hình thành 3 khớp dẻo. Hơn nữa, dầm chính vẫn nên dùng sơ đồ đàn hồi để tính, thiên về an toàn hơn. CÒn thực tế, dùng nội lực từ phần mềm kết cấu thì đầu xem về sơ đồ đàn hồi cả.
Thân

hanhpro10
04-06-2011, 10:28 AM
Sơ đồ dẻo mới là cho phép cấu kiện biến dạng trong giới hạn cho phép, tức là trạng thái giới hạn 2 về độ võng, độ nứt.Ngoài ra, sơ đồ dẻo cũng không thể hiểu là trạng thái dẻo lan từ trong dầm ra mép dầm, mà là lợi dụng trạng thái chảy dẻo của thép để hình thành khớp dẻo, dầm bị phá hoại khi 2 đầu dầm và bụng dầm hình thành 3 khớp dẻo. Hơn nữa, dầm chính vẫn nên dùng sơ đồ đàn hồi để tính, thiên về an toàn hơn. CÒn thực tế, dùng nội lực từ phần mềm kết cấu thì đầu xem về sơ đồ đàn hồi cả.
Thân

1. đầu tiên hiểu thô chữ đàn hồi
2. xét một mặt cắt giữa dầm việc hình thành khớp dẻo sẽ hình thành từ vị trí trục trung hòa sau đó lan ra hai bên mép-bài toán sức bền vl
3. "Dầm chính sơ đồ đàn hồi " như bạn nói. Đúng. mình cũng khẳng định bạn về nhiều người dùng sơ đồ đàn hồi . NHưng KL là : tất cả phụ thuộc vào quan niệm tính của người kỹ sư. THực tế quan niệm tính tt gh của ta bây h cũng là sai ( theo TS. Nguyễn trung hòa vụ trưởng vụ kh&cn -BXD )

tranchuongxd
04-06-2011, 12:20 PM
ko cậu nào chém nữa à tớ vẫn còn thấy thiêu thiếu đó hì hì

hanhpro10
04-06-2011, 12:25 PM
ko cậu nào chém nữa à tớ vẫn còn thấy thiêu thiếu đó hì hì

:d ....................................................

hung.kta2006
04-06-2011, 01:11 PM
Trong kết cấu bê tông cốt thép, phá hoại dẻo sẽ xảy ra khi vùng bê tông chịu nén đạt đến cường độ chịu nén và cốt thép đạt đến cường độ chịu kéo (Gần như đồng thời ) ,do đó tính theo sơ đồ dẻo sẽ tận dụng được khả năng chịu lực của cả cốt thép và của bê tông do đó tiết kiệm thép (Vấn đề kinh tế ) ,khi xảy ra phá hoại dẽo,do bản và dầm phụ nằm trên dầm chính nên kết cấu chưa bị phá hoại hoàn toàn(Kết cấu ở đây là sàn bê tông cốt thép) .
theo mình tìm hiểu dc

nói nói sơ đồ khớp dẻo với sơ đồ đàn hồi thiên về an toàn như thế chứ khi thiết kế có bác nào tính ra và bố trí sát đâu//nên cái này chỉ là lý thuyết thôi/

tranchuongxd
04-06-2011, 01:19 PM
khi các bác tính toán khung coi liên kết giữa dầm với cột có phải là ngàm ko??? nhưng thực tế nó chỉ là liên kết cứng( có chuyển vị) do thời tiết ,co ngót bt, do lún ko đều .....v.v khi đó cái dầm chính có bị ảnh hưởng ko???? hì hì
và cái dầm phụ, sàn nó có bị ah ko???
cái này tớ mới nghĩ tới ko biết có đúng hay ko mời các cao thủ vô chém hộ tớ với hì hì

trongtri
04-06-2011, 01:19 PM
1. đầu tiên hiểu thô chữ đàn hồi
2. xét một mặt cắt giữa dầm việc hình thành khớp dẻo sẽ hình thành từ vị trí trục trung hòa sau đó lan ra hai bên mép-bài toán sức bền vl
3. "Dầm chính sơ đồ đàn hồi " như bạn nói. Đúng. mình cũng khẳng định bạn về nhiều người dùng sơ đồ đàn hồi . NHưng KL là : tất cả phụ thuộc vào quan niệm tính của người kỹ sư. THực tế quan niệm tính tt gh của ta bây h cũng là sai ( theo TS. Nguyễn trung hòa vụ trưởng vụ kh&cn -BXD )

anh ơi cho en hỏi có nhất thiết khớp dẻo phải hình thành bắt đầu từ giữa dầm không ?
-làm sao để hình thành khớp dẻo khi tính toán và thiết kế ? hàm lượng thép ntn thì hình thành khớp dẻo trong dầm ?
- tính toán khớp dẻo theo nguyên lí nào ? có sự phân phối momen vậy sự phân phối đó theo quy luật nào ?
-trong thiết kế kháng chấn em thấy người ta thường nói là bố trí kết cấu để làm việc theo sơ đồ khớp dẻo vậy có điều đó không ? nguyên nhân tại sao? hay là em nghe nhầm ?
Mong các bác chỉ bảo cho em, vì em thấy đọc các bài này rất hay nhưng em chẳng hiểu gì
Xin chân thành cảm ơn !

tranchuongxd
04-06-2011, 05:04 PM
bác nào tinh thông về phần nầy vô giúp với

hanhpro10
04-06-2011, 05:07 PM
anh ơi cho en hỏi có nhất thiết khớp dẻo phải hình thành bắt đầu từ giữa dầm không ?
-làm sao để hình thành khớp dẻo khi tính toán và thiết kế ? hàm lượng thép ntn thì hình thành khớp dẻo trong dầm ?
- tính toán khớp dẻo theo nguyên lí nào ? có sự phân phối momen vậy sự phân phối đó theo quy luật nào ?
-trong thiết kế kháng chấn em thấy người ta thường nói là bố trí kết cấu để làm việc theo sơ đồ khớp dẻo vậy có điều đó không ? nguyên nhân tại sao? hay là em nghe nhầm ?
Mong các bác chỉ bảo cho em, vì em thấy đọc các bài này rất hay nhưng em chẳng hiểu gì
Xin chân thành cảm ơn !

1. k nhất thiết - bới tùy sơ đồ - nó bắt đầu ở mặt cắt ngang nguy hiểm nhất
2. để hình thành khớp dẻo trong tính toán và thiết kế người ta thường cấu tạo thép chỗ đó dạng Xương chó
3. Việc tính toán cấu kiện trong trạng thái đàn hồi thì người ta dùng định luật Húc-còn khi tt trạng thái dẻo - định luật Húc k còn tác dụng và người ta sử dụng sơ đồ Plandtlia
4. Đúng . điều này bác có thể đọc thêm trong thiết kế kháng chấn 375-2006 lại vùng tới hạn lcr của dầm và cột

vandung1988
04-06-2011, 05:48 PM
2. để hình thành khớp dẻo trong tính toán và thiết kế người ta thường cấu tạo thép chỗ đó dạng Xương chó
3. Việc tính toán cấu kiện trong trạng thái đàn hồi thì người ta dùng định luật Húc-còn khi tt trạng thái dẻo - định luật Húc k còn tác dụng và người ta sử dụng sơ đồ Plandtlia
4. Đúng . điều này bác có thể đọc thêm trong thiết kế kháng chấn 375-2006 lại vùng tới hạn lcr của dầm và cột
Nhiều kiến thức mới quá, nếu được bạn đính kèm một bản vẽ để mọi người xem cấu tạo " Xương chó" thế nào được không, chứ nói chung2 thế này khó tưởng tượng lắm :D

hanhpro10
04-06-2011, 05:54 PM
Nhiều kiến thức mới quá, nếu được bạn đính kèm một bản vẽ để mọi người xem cấu tạo " Xương chó" thế nào được không, chứ nói chung2 thế này khó tưởng tượng lắm

thực tế mình chưa được thấy-đang là sv mà :D . Nhưng vấn đề này mình đã hỏi pgs.TS đoàn tuyết ngọc trường mình và được cô giải thích cũng khá lâu rồi.
- cấu tạo xương chó bạn hình dung xương chó như cái hình đầu lâu có hai cái xương chó bên cạnh- Vậy xương chó dạng như thế - tại khu vực cần cho chảy dẻo người ta cấu tạo thép dạng hai xương chó ghép vào nhau . Khi cấu kiện chịu tải trọng - ứng suất tại đó sẽ tăng nhanh , miền chảy dẻo lan rộng và hình thành khớp dẻo đầu tiên

vandung1988
04-06-2011, 06:01 PM
thực tế mình chưa được thấy-đang là sv mà :D . Nhưng vấn đề này mình đã hỏi pgs.TS đoàn tuyết ngọc trường mình và được cô giải thích cũng khá lâu rồi.
- cấu tạo xương chó bạn hình dung xương chó như cái hình đầu lâu có hai cái xương chó bên cạnh- Vậy xương chó dạng như thế - tại khu vực cần cho chảy dẻo người ta cấu tạo thép dạng hai xương chó ghép vào nhau . Khi cấu kiện chịu tải trọng - ứng suất tại đó sẽ tăng nhanh , miền chảy dẻo lan rộng và hình thành khớp dẻo đầu tiên
OK, nhưng vẫn không hiểu cấu tạo thế nào; nhưng giờ bạn đang là sinh viên thì cố thử hỏi cô thế nào, ra trường thiết kế tiết kiệm tương đối thép cho chủ đầu tư đó,có gì truyền cho bọn tớ với. Chứ tớ đi làm vẫn chưa dám đặt cái dầm nào theo sơ đồ làm việc khớp dẻo cả :D

hanhpro10
04-06-2011, 06:09 PM
OK, nhưng vẫn không hiểu cấu tạo thế nào; nhưng giờ bạn đang là sinh viên thì cố thử hỏi cô thế nào, ra trường thiết kế tiết kiệm tương đối thép cho chủ đầu tư đó,có gì truyền cho bọn tớ với. Chứ tớ đi làm vẫn chưa dám đặt cái dầm nào theo sơ đồ làm việc khớp dẻo cả :D

15 ngày nữa là hết đời thằng sv nghèo-chuyển thành kỹ sư nghèo rồi nên chắc k có cơ hội hỏi nữa :( vừa làm vừa học vậy :D

trongtri
04-06-2011, 06:28 PM
đọc 375 thì em đọc rồi nhưng tiêu chuẩn này nói về cái gì ạh em thì chỏ đọc đến btct II là đau đầu lắm rồi ?
anh bảo khớp dẻo hình thành từ trục trung hòa sách nào nói vậy anh ?
hih
liệu phân phối lại momen dầm thì có quy luật phân phối ntn ạh ? tiêu chuẩn nào nói về vấn đề này không ạ ? hay vẫn là 375 gi gi đó ?
tiện đây anh nói đến 375 cho em hỏi tại sao người ta quan tâm đến xác suất xảy ra động đất trong thiết kế kháng chấn ạ ?
độ dẻo của công trình có ý nghĩa thế nào ? nó ảnh hưởng ntn đến tần số dao động ?

hanhpro10
04-06-2011, 06:53 PM
đọc 375 thì em đọc rồi nhưng tiêu chuẩn này nói về cái gì ạh em thì chỏ đọc đến btct II là đau đầu lắm rồi ?
anh bảo khớp dẻo hình thành từ trục trung hòa sách nào nói vậy anh ?
hih
liệu phân phối lại momen dầm thì có quy luật phân phối ntn ạh ? tiêu chuẩn nào nói về vấn đề này không ạ ? hay vẫn là 375 gi gi đó ?
tiện đây anh nói đến 375 cho em hỏi tại sao người ta quan tâm đến xác suất xảy ra động đất trong thiết kế kháng chấn ạ ?
độ dẻo của công trình có ý nghĩa thế nào ? nó ảnh hưởng ntn đến tần số dao động ?

lại là những câu hỏi thú vị. :D mình có ý kiến như sau
1. 375-2006 thiết kế công trình chịu tải trọng động đất- trong đó có cách tính toán + bố trí cấu tạo. Bác xem chỗ nào k rõ - đưa ra a e cùng bàn vì rất nhiều vấn đề,mình k thể đề cập hết được
2. Việc hình thành khớp dẻo : hình dung nôm na là vậy bới vấn đề này mình thấy khá trừu tượng bới sự đàn hồi và dẻo xen lẫn . còn để nói cho đúng
- Tải trọng tăng => us tăng => điểm ở xa đường trung hòa sẽ đạt tới tt giới hạn chảy, ở gần tt hòa us nhỏ vât liệu vẫn làm việc trong miền đàn hồi ==> lúc này gọi là tải trọng nguy hiểm
- Tiếp tục tăng tải => miền chảy dẻo tăng,miền đàn hồi giảm , ứng suất các điểm còn lại trong mc ngang dần chuyển đến tt chảy => hai đầu mc ngang xoay và mc ngang làm việc như 1 khớp gọi là khớp dẻo
3. Quy luật phân bố lại momen dầm tùy trường hợp tải- mình k biết tc nào - mong góp ý thêm
4. xác xuất xảy ra động đất : để nên xem tính hay k tính, bố trí hay k bố trí thôi . giả sử nhà sử dụng 50 năm mà xác xuất động đất 60 năm 1 phát thì .... nên hay k ??
5. Tần số dao động phụ thuộc vào
- khối lượng công trình Mj
- chiều cao công trình - và chiều cao tầng hj
- nhịp cột - và tải tác dụng

độ dẻo mong bác chỉ giáo thêm

trongtri
04-06-2011, 07:04 PM
xác suất ấy có đáng tin cậy không ? những lí luận nào cho ta ra những con số xác suất ấy ? em rất muốn biết để hiểu thêm về cái 375 mà anh nói, em chẳng biết gì về nó cả nên nghe anh nói rất thú vị hihi cảm ơn anh nhé
cho em hỏi thêm 1 chút nữa là gán gió vào tâm khối lượng, nhưng lỡ tâm khối lượng nằm lơ lửng trên không , ( không có liên kết với hệ kết câu ) liệu gió đó có tác dụng vào nhà không ? tác dụng theo nguyên lí hay cơ sở nào ạh ?

hanhpro10
05-06-2011, 12:22 AM
xác suất ấy có đáng tin cậy không ? những lí luận nào cho ta ra những con số xác suất ấy ? em rất muốn biết để hiểu thêm về cái 375 mà anh nói, em chẳng biết gì về nó cả nên nghe anh nói rất thú vị hihi cảm ơn anh nhé
cho em hỏi thêm 1 chút nữa là gán gió vào tâm khối lượng, nhưng lỡ tâm khối lượng nằm lơ lửng trên không , ( không có liên kết với hệ kết câu ) liệu gió đó có tác dụng vào nhà không ? tác dụng theo nguyên lí hay cơ sở nào ạh ?

1. đã là xác xuất thì % xảy ra k thể là 100% nên k thể tin dc (100% mới đáng tin :D )
2. Tâm khối lượng : hiểu thô chữ khối lượng tức là nó k lơ lửng trên không dc. VD trong etabs mình phải quết cả sàn 1 tầng sau đó khai báo là diaphram => tìm dc tâm khối lượng ở trên sàn tầng đó

trongtri
05-06-2011, 08:07 AM
tâm khối lượng mà làm như thế thì không có khối lượng cột, vách àh ? vậy sao lại gọi là tâm khối lượng được nhỉ ? vậy ngay cái tâm khối lượng chưa chính xác sao gán cho chính xác được ?

hanhpro10
05-06-2011, 08:38 AM
tâm khối lượng mà làm như thế thì không có khối lượng cột, vách àh ? vậy sao lại gọi là tâm khối lượng được nhỉ ? vậy ngay cái tâm khối lượng chưa chính xác sao gán cho chính xác được ?

trong tiêu chuân 229-1999 hay cac tiêu chuẩn khác người ta đưa ra sơ đồ tính : cong trình la 1thanh cong son voi khối lượng tập trung tại mỗi tầng đó thôi.
(ps: cái này tham khảo ở topic khác,loang chủ đề là bị finish ngay :d)

trongtri
05-06-2011, 08:49 AM
Nhưng với khai báo diagpram như thông thường không có được tâm khối lượng đúng như bạn nói được
-và nói như thế thì chỉ là âm khối lượng sàn thôi, không phải tâm kl đặc trưng cho tầng
. trả lời câu hỏi cuối và chấm dứt ở đây nhé
muốn xem sự phân phối lại momen trong khớp dẻo thì tìm ACI không biết có không hanhpro nhé

trungdoancdh
05-06-2011, 08:54 AM
các bác cho em hỏi:
cấu kiện btong khi nào thì tính theo sơ đồ khớp dẻo khi nào thì tính theo sơ đồ đàn hồi
tại sao tính sàn và dầm phụ lại thường tính toán theo sơ đồ đàn hồi và dầm chính tính toán theo sơ đồ khớp dẻo :D:D:D:D:D:D
cảm ơn các bác!!!!

về lý thuyết cái này hơi nghi nha. Trên thực tế, khi thiết kế để thiên về an toàn người ta sử dụng sơ đồ đàn hồi.1 lý do nữa, do yêu cầu của tiến độ, người thiết kế thường thiết kế rất ẩu, lúc đó bài toán kinh tế được đưa xuống vị trí cuối cùng (tiền của mình đâu mà phải tiết kiệm) cái chính là nhanh và an toàn nên sơ đồ đàn hồi cho chắc.

trongtri
05-06-2011, 09:01 AM
Hình như CDH nổi tiếng với độ an toàn ? công trình " kí túc xá đại học quốc gia tp HCM " cũng đã được đem lên diễn đàn bổ xẻ vì thừa quá nhiều cọc, chưa nói đến thép tính với RDW cộng thêm độ an toàn do kĩ sư chỉ quẩn quanh bên RDW mà không tìm và so sánh giải pháp khác trong tính toán ?
http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=18515

hanhpro10
05-06-2011, 09:02 AM
Nhưng với khai báo diagpram như thông thường không có được tâm khối lượng đúng như bạn nói được
-và nói như thế thì chỉ là âm khối lượng sàn thôi, không phải tâm kl đặc trưng cho tầng
. trả lời câu hỏi cuối và chấm dứt ở đây nhé
muốn xem sự phân phối lại momen trong khớp dẻo thì tìm ACI không biết có không hanhpro nhé

oài. cái này mình có hỏi thầy mình-người viết kc bt va bt cốt thép theo tc Anh BS 8110 ; theo tc châu âu euro code; theo tc My ACI.thi thầy bảo cái này cu tu tu,học cơ bản chắc đã.hichic :(

hanhpro10
05-06-2011, 09:04 AM
về lý thuyết cái này hơi nghi nha. Trên thực tế, khi thiết kế để thiên về an toàn người ta sử dụng sơ đồ đàn hồi.1 lý do nữa, do yêu cầu của tiến độ, người thiết kế thường thiết kế rất ẩu, lúc đó bài toán kinh tế được đưa xuống vị trí cuối cùng (tiền của mình đâu mà phải tiết kiệm) cái chính là nhanh và an toàn nên sơ đồ đàn hồi cho chắc.

đồng ý với nhận định trên

vandung1988
05-06-2011, 10:47 AM
1. đã là xác xuất thì % xảy ra k thể là 100% nên k thể tin dc (100% mới đáng tin :D )
2. Tâm khối lượng : hiểu thô chữ khối lượng tức là nó k lơ lửng trên không dc. VD trong etabs mình phải quết cả sàn 1 tầng sau đó khai báo là diaphram => tìm dc tâm khối lượng ở trên sàn tầng đó
Đó là tâm cứng, không phải là tâm khối lượng. Không biết bạn có nhầm ở đây không:D

trongtri
05-06-2011, 11:14 AM
uhm, đó là tâm cứng , đồng ý với ý kiến này

tuan_x1
05-06-2011, 11:58 AM
các bác cho em hỏi:
cảm ơn các bác!!!!

mìng nghĩ dầm chính tính theo sơ đồ đàn hồi chứ,vì dầm chính là cấu kiện auan trọng nên người ta quan niệm khi chảy dẻo la coi như đã bị phá hoại,còn dầm phụ thì người ta cho phép chảy dẻo trong 1 phạm vi giới hạn

tranchuongxd
05-06-2011, 12:12 PM
mìng nghĩ dầm chính tính theo sơ đồ đàn hồi chứ,vì dầm chính là cấu kiện auan trọng nên người ta quan niệm khi chảy dẻo la coi như đã bị phá hoại,còn dầm phụ thì người ta cho phép chảy dẻo trong 1 phạm vi giới hạn:D:D:D:D:D
ban ko doc het topic roi:D:D:D:D:D

trinhxd87
06-06-2011, 10:37 AM
Đó là tâm cứng, không phải là tâm khối lượng. Không biết bạn có nhầm ở đây không:D

Tại sao là tâm cứng. thế khi nào nó là tâm khối lượng. theo bác tâm cứng là ở đâu :cool:

manhtuan1979
06-06-2011, 02:40 PM
Tại sao là tâm cứng. thế khi nào nó là tâm khối lượng. theo bác tâm cứng là ở đâu :cool:

Trong tính toán không gian thì sàn được xem là cứng tuyệt đối nên dc gọi là tâm cứng, còn tâm khối lượng thì phải tính cả cột, vách cứng vào nữa. khi thiết kế thì Kỹ sư kc phải làm sao đưa dc tâm cứng và tâm khối lượng về gần nhau hoặc độ chênh lệch <5% để làm giảm dao động riêng cho công trình và tăng độ cứng cho kết cấu.
Bấy nhiêu đó mong AE góp ý kiến

hanhpro10
06-06-2011, 03:22 PM
Trong tính toán không gian thì sàn được xem là cứng tuyệt đối nên dc gọi là tâm cứng, còn tâm khối lượng thì phải tính cả cột, vách cứng vào nữa. khi thiết kế thì Kỹ sư kc phải làm sao đưa dc tâm cứng và tâm khối lượng về gần nhau hoặc độ chênh lệch <5% để làm giảm dao động riêng cho công trình và tăng độ cứng cho kết cấu.
Bấy nhiêu đó mong AE góp ý kiến

Sàn cứng tuyệt đối để truyền tải ngang vào cột và chuyển vị tại các điểm cột giống nhau là giống nhau chứ k phải như anh nói
- tâm cứng là điểm mà khi ta đặt lực và đó công trình sẽ bị dịch chuyển thẳng chứ k bị xoay

tr hoan
19-04-2013, 09:16 AM
15 ngày nữa là hết đời thằng sv nghèo-chuyển thành kỹ sư nghèo rồi nên chắc k có cơ hội hỏi nữa :( vừa làm vừa học vậy :D
Đừng bao giờ nghĩ là đời thằng sinh viên nghèo hãy cố gắng lên.
Nông dân còn vượt khó để đến lục lạc vàng kiếm bò xá gì ta không kiếm bò bằng kiến thức đã tích lũy.
Không bao giờ được bi và quan

kimkhanh0904
02-11-2014, 11:13 PM
Sơ đồ đàn hồi
Sơ đồ đàn hồi, gọi chính xác phải là sơ đồ đàn hồi của một hệ siêu tĩnh là sơ đồ kết cấu của một hệ kết cấu siêu tĩnh mà dưới tác dụng của tải trọng hay tác động (nhiệt độ, chuyển vị cưỡng bức,...) thì mọi phân tố, mọi tiết diện, mọi miền vật liệu của hệ kết cấu đó đều làm việc trong giới hạn đàn hồi.
Sơ đồ khớp dẻo
Khi có sự gia tăng về cường độ tác dụng của tải trọng hay tác động tới mức tại một số vị trí tiết diện nào đó của hệ siêu tĩnh nói trên (thường là các vị trí có nội lực Mô men cực trị), vật liệu bắt đầu làm việc ngoài giới hạn đàn hồi, trên miền chảy dẻo, các khớp dẻo đầu tiên bắt đầu hình thành, tại những khớp dẻo xuất hiện các chuyển vị xoay. Cùng với đó là việc giảm bậc siêu tĩnh (số bậc siêu tĩnh suy giảm đúng bằng số khớp dẻo vừa hình thành), hệ kết cấu bị thay đổi thành một hệ khác ít siêu tĩnh hơn, đồng thời có sự phân bố lại nội lực do thay đổi sơ đồ kết cấu, các giá trị Mô men cực trị lại xuất hiện tại những vị trí mới tương ứng với sơ đồ làm việc mới. Nếu quá trình gia tăng tải trọng hay tác động còn tiếp tục, thì các quá trình hình thành khớp dẻo tại những tiết diện chịu lực nguy hiểm còn tiếp tục xảy ra, cùng với đó là các quá trình suy giảm bậc siêu tĩnh và phân bố lại nội lực cũng liên tục tiếp diễn, cho tới khi số bậc siêu tĩnh = 0, hệ kết cấu trở thành hệ tĩnh định chịu mức cường độ của tải trọng và tác động cực hạn làm những tiết diện có nội lực cực trị bắt đầu đạt tới giới hạn chảy, nếu thêm nữa hệ sẽ trở nên một hệ biến hình. Trạng thái cực hạn của hệ kết cấu trên đó gọi là sơ đồ khớp dẻo.
Như vậy, sơ đồ khớp dẻo của một hệ kết cấu siêu tính chính là một hệ kết cấu tĩnh định, suy biến từ hệ kết cấu siêu tĩnh gốc do xuất hiện đủ số lượng khớp dẻo tới hạn, chịu tải trọng và tác động đến mức cực hạn.
Ưu điểm của sơ đồ khớp dẻo
Khi hình thành khớp dẻo thì kéo theo là sự phân bố lại nội lực trong kết cấu. Các công thức tính toán bản sàn kê 4 cạnh và dầm phụ đều dựa vào lý thuyết hình thành khớp dẻo.
Với sơ đồ khớp dẻo thì tận dụng vật liệu tốt hơn (ra khỏi miền đàn hồi), tuy nhiên độ an toàn kém hơn (kết cấu giảm bậc siêu tĩnh) và biến dạng lớn hơn. Do vậy các kết cấu chính thường được yêu cầu làm việc đàn hồi, các kết cấu phụ được cho phép làm việc dẻo. (Cho phép mở rộng vết nứt, thu hẹp chiều cao vùng nén, được khống chế bằng Ad)
Sử dụng trong thiết kế
Tuy nhiên, trong phân tích kết cấu bằng máy tính thường sử dụng sơ đồ đàn hồi vì các lý do:
• Các phần mềm chưa đủ mạnh để mô hình hóa sự hình thành khớp dẻo.
• Đòi hỏi phải có đầy đủ thông số về cốt thép đặt trong cấu kiện mới phân tích được (chỉ làm được với bài toán kiểm tra, không dùng được trong bài toán thiết kế).
Trong trường hợp thiết kế công trình có kể đến động đất (thiết kế kháng chấn), cần thiết phải kể đến sự hình thành khớp dẻo và có các phương pháp phân tích phi tuyến chuyên dùng cho việc này. Hiện nay khá nhiều phần mềm đã tích hợp phân tích phi tuyến cho động đất (SAP2000, MIDAS) (cả phương pháp phi tuyến động và phi tuyến (st)