PDA

View Full Version : Cốt thép trong sàn?

quoclee88
19-06-2011, 11:03 AM
Mấy bác cho em hỏi trong sàn bao gồm các loại thép nào,thép cấu tạo khác với thép phân bố chỗ nào (câu hỏi hơi gà mong ae giúp đỡ )

hanhpro10
19-06-2011, 11:10 AM
Mấy bác cho em hỏi trong sàn bao gồm các loại thép nào,thép cấu tạo khác với thép phân bố chỗ nào (câu hỏi hơi gà mong ae giúp đỡ )

tùy xem là sàn kiểu gi đã chứ :D có sàn k dầm , sàn ô cờ .... sàn 1 phương hay 2 phương cũng có cái khác nhau

cơ bản ý của bạn mình hiểu bạn hỏi sàn 1 phương- sàn bản dầm
thép có
1.thép âm : cấu tạo dưới dạng cos mũ được để chống momen âm phần đầu sàn
2.thép dương : chịu mm dương
3. thép phân bố : liên kết với các thép chịu lực tạo hệ khung vững chắc

bạn thử cầm 1 quyển sách lên, cầm 2 tay theo hướng cạnh dài và gập lại thì thây nứt sẽ theo phương cạnh dài , bạn thử đặt cái bút nằm ngang phía dưới quyển sách thì thấy khó mà uốn cong cuốn sách dc. Lúc đó bút chính là thép chịu lực theo cạnh ngắn còn cạnh dài k cần thép thì đặt cấu tạo để liên kết các thép chịu lực với nhau :D

quoclee88
19-06-2011, 11:17 AM
cảm ơn bạn hanhpro10
ý mình hỏi là sàn bản loại dầm và bản kê 4 cạnh đó, mình chưa hiểu hok bit thép cấu tạo với thép phân bố khác nhau gì hok,hay chúng là 1 ,vị trí đặt của chúng ntn nhỉ

hanhpro10
19-06-2011, 11:21 AM
cảm ơn bạn hanhpro10
ý mình hỏi là sàn bản loại dầm và bản kê 4 cạnh đó, mình chưa hiểu hok bit thép cấu tạo với thép phân bố khác nhau gì hok,hay chúng là 1 ,vị trí đặt của chúng ntn nhỉ

phân bố hay dùng cho cos mũ còn cấu tạo dùng với thép dương

quoclee88
19-06-2011, 11:24 AM
Nói như bạn thì thép đỡ mũ là thép cấu tạo hay thép phân bố ???

hanhpro10
19-06-2011, 11:27 AM
Nói như bạn thì thép đỡ mũ là thép cấu tạo hay thép phân bố ???

như mình nói ở trên - phân bố , bạn có thể đọc quyển sách bê tông để biết rõ, sách ghi rất chi tiết

mr_loan
19-06-2011, 11:54 AM

câu hỏi hơi gà nhưng hơi khó trả lời
thép trong sàn chủ yếu là thép 6 và thép 8 ít hơn
còn câu hỏi thứ 2 không dám trả lời

hanhpro10
19-06-2011, 11:55 AM
câu hỏi hơi gà nhưng hơi khó trả lời
thép trong sàn chủ yếu là thép 6 và thép 8 ít hơn
còn câu hỏi thứ 2 không dám trả lời

hình như bạn đọc nhầm câu hỏi ?

xubin2009
21-06-2011, 03:55 PM
các bản kê thường tính cho sàn là gì????

trangpro
21-06-2011, 07:12 PM
cảm ơn bạn hanhpro10
chào quoclee88!
thép trong sàn thì cơ bản gồm 2 loại: thép chịu lực và thép cấu tạo nhưng trong cuốn của GS: Nguyễn Đình Cống có viết thêm là thép cấu tạo nữa. Trong đó thép cấu tạo là thép mà ta bố trí cho sàn mà không cần tính toán từ nội lực của sàn. Còn thép chịu lực là thép mà mình tính toán. Nói tóm lại thép cấu tạo là thép chịu momen âm ở gối biên và thép d6 cấu tạo nhằm tạo khung cho thép mũ (thép momen theo cách gọi ở ngoài bắc) Act >= 20%As.

tr hoan
21-06-2011, 09:37 PM
- nương nghĩ thép cấu tạo cũng chịu lực.
- theo như bạn nói thép moment âm là thép cấu tạo, nghĩa là kô cần tính. cái mà nương nghĩ là cần phải tính chứ.
nương nghĩ thế, mọi xin cho ý kiến.

nếu là thép mô men âm thì khi có tường xây trên thì? bố trí thép thế nào đây? liệu thép mô men dài ra có được không?

unrules
21-06-2011, 09:56 PM
- nương nghĩ thép cấu tạo cũng chịu lực.
- theo như bạn nói thép moment âm là thép cấu tạo, nghĩa là kô cần tính. cái mà nương nghĩ là cần phải tính chứ.
nương nghĩ thế, mọi xin cho ý kiến.
Đúng, thép cấu tạo cũng chịu lực.

duchuup1i
22-06-2011, 11:49 AM
thép cấu tạo thì là cãu tạo để định hình cái sàn,đã gọi là cấu tọa thì làm sao mà chịu lực đc chứ. Ý nói chịu lực ở đây là chịu lực thật sự.

hhhiii
11-07-2011, 04:57 PM

Hỏi thật em học trường nào mà lại hỏi như thế???
Sàn là loại tính dễ nhất trong kết cấu còn hỏi thì ... nguy hiểm quá.

hanhpro10
11-07-2011, 05:17 PM

người ta đã viết "câu hỏi hơi gà mong ae giúp đỡ" bạn còn nói gi nữa ? Có người chắc chỗ này và hổng chỗ kia, còn sàn k phải là loại tính dễ nhất đâu bạn, việc tìm phân bố ứng suất trong sàn hay tính tt gh bạn đã dám khẳng định mình chắc chưa ?

manhdungxf
11-07-2011, 06:11 PM
Đúng đấy, ai bảo sàn dễ tính? thử tính xem thép cấu tạo xem nào, cứ bảo không cần tính chứ chắc gì đã ai biết tính

ThangCoi
11-07-2011, 10:12 PM
Thép chịu lực hiểu một cách nôm la là thép được tính toán ra dựa trên các điều kiện làm việc của cấu kiện, có nghĩa la quyết định việc khả năng chịu lực của cấu kiện đấy.
Còn thép cấu tạo được thêm vào để giải quyết các vấn đề khác mà khi không có nó cũng không ảnh hưởng đến khả năng làm việc của cấu kiện (Đấy là về mặt lý thuyết). Ví dụ như làm thép giá đỡ, thép chống phìn, thép chống nứt, giữ thép chịu lực.... và thép cấu tạo thì không tính mà chỉ chọn thôi . . :D
Have fun.

Khổng Khâu
17-06-2012, 03:35 PM
Chào tất cả mọi người!
Mọi người cho em hỏi là thép mũ mà người ta bẻ móc một đầu để móc vào dầm và một đầu bẻ mũ bình thường thì có được không?

hung.xd18
17-06-2012, 04:58 PM
post bài lên ở đâu ấy nhỉ

hoicolaido
17-06-2012, 10:07 PM
Chào tất cả mọi người!
Mọi người cho em hỏi là thép mũ mà người ta bẻ móc một đầu để móc vào dầm và một đầu bẻ mũ bình thường thì có được không?

nó bẻ móc hay bẻ mũ để đảm bảo thép không bị tuột ra và ổn định khi đổ bê tông. thường thì bẻ mũ thôi chẳng ai móc làm gì cho phức tạp

tulongqng
17-06-2012, 11:44 PM
post bài lên ở đâu ấy nhỉ

tìm chủ đề bạn cần, phía dưới góc bên trái có biểu tượng tạo chủ đề, nhấn và tạo chủ đề thôi.

chuyen06xn
18-06-2012, 01:25 AM
Chào tất cả mọi người!

được bạn ạ..mấy ô sàn ở biên người ta vẫn làm thế này mà
Nhiều nơi người ta ko bẻ móc vào dầm đâu mà chỉ buộc vào dầm thôi^^
:cool:

Khổng Khâu
18-06-2012, 09:41 PM
nó bẻ móc hay bẻ mũ để đảm bảo thép không bị tuột ra và ổn định khi đổ bê tông. thường thì bẻ mũ thôi chẳng ai móc làm gì cho phức tạp
chính vì thế mới là chứ? nếu người ta bẻ móc và móc vào thép chủ của dầm thì làm sao mà phân biệt được 2 lớp thép trên và dưới chứ? như vậy thì thép phía trên không đủ khả năng chịu momen âm.

connect
10-07-2012, 10:36 PM
chính vì thế mới là chứ? nếu người ta bẻ móc và móc vào thép chủ của dầm thì làm sao mà phân biệt được 2 lớp thép trên và dưới chứ? như vậy thì thép phía trên không đủ khả năng chịu momen âm.
theo mình đi thi công thi fi8 thi mình hay bẻ móc, móc vào dầm do fi 8 là thép không có gân..lúc trước mình học mình có đọc 1 đoạn trong sách nào đó nói vậy..còn fi10 thi bẻ cũng được ma bẻ móc thì càng tôt..tai fi10 có gân. thép mũ thì thường mình bẻ 1 đầu L, 1 đầu C..đầu C để buộc vào dầm cho khỏi lật thép:D chi có vậy ak.

huutuanxd
12-07-2012, 01:14 AM

mày ngon quá rồi đấy. người ta không biết thì hỏi đó là cái tốt chứ sao. biết thì trả lời cho họ không biết để người khác trả lời. ai cũng như mày thì ai dám hỏi.

longdauxhd
15-07-2012, 07:34 PM
cốt cấu tạo thường được sử dụng giử ổn định thép mũ chịu moment âm, còn cốt phân bố thì giảm sự co ngót của bê tông, phân phối lực tác dụng sang các sàn bên và giữ ổn định thép chịu lực moment dương