PDA

View Full Version : Đồ án công trình biển!

nguyenthehungsan
08-12-2005, 04:22 PM
Khi thiết kế, việc cần làm ban đầu là xác định chiều cao công trình! Công thức xác định như sau:

HCT = d0 + d1 +d2 + neta.H + delta0

Trong do:
do = độ sâu hải đồ
d1 = nước dâng do bão
d2 = nước dâng do triều

delta0 = khoảng cách để mặt dưới của sàn công tác cách đỉnh con sóng lớn nhất một khoảng cách an toàn

neta.H = chiều cao mặt sóng dâng. với Airy neta = 0.5; Stoke neta = 0.7
Airy là sóng điều hòa hình sin -> mặt sóng dâng chỉ bằng nửa chiều cao sóng.
Stoke là sóng có biên độ dâng và hạ là khác nhau. Dâng = 0,7 *H, hạ = 0,3 *H

Cái này mình post lên vì ngay cả bây giờ làm Đồ ÁN TỐt nghiệp, cũng có 1 số người chưa hiểu hết về số liệu Đầu bài và ý nghĩa của hệ số Neta đâu.

NHCuong46CB
09-12-2005, 12:59 PM
Đây là một số đoạn cần thiết trong TC API. Anh em nào đang lam đồ án CTB1 có thể dùng.

cuopbienxd
09-12-2005, 01:47 PM
Hii cảm ơn mấy anh đã quan tâm đến bọn em, à mấy anh ơi đồ án công trình biển cố định có những gì mà cần chú ý mà bọn anh cho là quan trọng không chứ bọn em làm đồ án mà cứ mù tịt chẳng biết đâu mà lần.

nguyenthehungsan
09-12-2005, 05:37 PM
Bài toán DDR!

Hê Hê Hê, DDR cứ như là loại tên của một loại RAM dành cho máy vi tính ấy! :D

Số liệu để giải bài toán DDR cần những gì?
1. Mô hình tính toán + Các đặc trưng của nó (Vật liệu, kiểu liên kết giữa các phần tử)

2. Các khối lượng kèm theo.

Thường thì ta dùng 1 phần mềm KC nào đó mô tả Sơ đồ trong ấy + Khai báo các đặc trưng về vật liệu + Các khối lượng kèm theo. Sau đó để cái thằng KC đó chạy một lúc là ra kết quả. Cực nhanh!

Ở đây chúng ta chỉ bàn đến vấn đề 2: Khối lượng kèm theo.

a) Khối lượng kèm theo là gì??? TL: Là các khối lượng tham gia dao động cùng với công trình.

b) Trong Đồ án công trình biển thì cụ thể gồm những khối lượng nào???
TL: Ngoài khối lượng bản thân của CT (KL Khối Chân Đế, KL Thượng tầng, KL Giá cập tàu...) chúng ta còn phải kể đến khối lượng do môi trường biển gồm:
1. Khối lượng hà bám. Do CTB để lâu ngày trong nước biển nên có Hà bám bám vào các ống ngập trong nước và phần mực nước dao động.
2. Khối lượng nước kèm. Do công trình biển trong nước, khi dao động thì sự choán chỗ của các ống trong nước sẽ làm cho một phần thể tích nước xung quanh ống dao động cùng với nó.

Còn gì nữa không??? Tất nhiên còn phải kể đến phần nước nằm trong các cọc (trường hợp cọc không bịt đầu).

Thế còn trong các ống nhánh, ống trong mặt diafragm thì sao. Xin thưa là không có nước trong các ống này đâu. Có thì công trình toi ngay. :eek:

Còn gì nữa không nhỉ??? Thôi cứ tạm thời như thế đã.

PS: Cái notebook của mình có DDR nhỏ quá, phải sắm thêm thanh nữa mới được.! :D Đố biêt DDR ở đây là gì.

nguyenthehungsan
10-12-2005, 09:41 AM
Đố các cu 47 biết, tại thời điểm nào trong 1 chu kỳ T thì tổng tải trọng sóng theo phương ngang là nguy hiểm nhất (phương sóng lan truyền)?

Đố vui có thưởng đê! :D

nguyenthehungsan
11-12-2005, 09:30 PM
Chán nhể !

Không có ai trả lời à?

Đố vui có thưởng mà lại chê à?

Nguyen Thai Binh
12-12-2005, 04:59 PM
Em cũng máu cài này lắm. Nhưng tiếc là em chưa biết tí gì về CTB. Sẽ có lúc emquay lại trả lời bác

nguyenthehungsan
12-12-2005, 07:00 PM
Được!
Được!
Cố lên cu!
Phần thưởng vẫn đang chờ cu về lấy đấy!
Cố lên! Cố lên!
Nippon! Nippon!

chipintel_li
13-12-2005, 07:55 PM
Xét phan khung chịu lực : ( hình vẽ hơi chuối )
Tổng Lực ngang lớn nhứt là tại thởi điểm mà cái thằng cu neta kia max tại (1)...với hướng sóng ( hoặc hình chiếu )từ (1) tới (2).Em cảm thấy thế thôi...muốn chắc chán để em về nhà mở sách..tinh toán kiểm tra lại đã.nhưng theo bác " cảm nhận" thì là thời điểm nào? tai sao?
Bác thử cho bọn em vài câu bảo vệ DA CD1 đi...cảm ơn bác nhiều nhiều.!

nguyenthehungsan
13-12-2005, 08:06 PM
Chà! Trả lời như thế thì không được phần thưởng rồi! :D

Theo bác cảm nhận thì nó ở gần gần T, tí tẹo nữa là đến T. :D

Muốn xác định cụ thể thì phải chia chu kỳ T ra làm nhiều khoảng. Tính tải trọng sóng với từng thời điểm. Sau đó dùng 1 điều kiện nào đó để xét tính nguy hiểm nhất của tải trọng sóng! Như câu đố trên điều kiện là tổng tải trọng sóng theo phương ngang ấy!

Hê Hê Hê, bác đã tính thử mấy lần với các số liệu khác nhau của Đồ Án CD 1, bác thấy là gần gần đến T thôi. :rolleyes:

Ví dụ như sóng cao H=16.4m, T=14.3s thì thời điểm t=14.055s thì tải trọng sóng là Max!

Câu này đố người khác mà tự mình lại trả lời --> phần thưởng vẫn còn đây! :D

nguyenthehungsan
13-12-2005, 08:12 PM
Quên mất! :p

Còn các câu hỏi đồ án CTB CD1 thì để từ từ bác nghĩ đã, hồi ấy bác bảo vệ gặp phải thầy dễ tính nên cũng không bị hỏi mấy --> thoát nạn ngon lành! :D

Đây rồi, đây rồi! Có 1 câu hỏi thế này:

Hỏi: Trong bài toán tính DDR, tại sao lại so sánh chu kỳ DDR của công trình với 3s?

Trả lời: Không biết! :D

cuopbienxd
13-12-2005, 09:53 PM
Hê hê để tránh hiện tượng cộng hưởng thôi mà

nguyenthehungsan
14-12-2005, 01:26 PM
Hê hê để tránh hiện tượng cộng hưởng thôi mà

"Không phải là để tránh mà là để xem có sảy ra hiện tượng cộng hưởng không!"

Chà chà, câu nói này cũng không chính xác lắm vì nó không bao hàm hết được ý nghĩa của việc làm này! :confused:

Có thể câu này hợp hơn: "Việc tính dao động riêng của công trình nhằm mục đích đánh giá sự ảnh hưởng động do tải trọng môi trường tác dụng lên công trình"

Tạm thế đã. Nhưng sao lại so sánh với 3s mà không phải là con số khác. Đây mới là ý cần hỏi! :D

cuopbienxd
14-12-2005, 01:32 PM
Uy em cũng không chắc lắm chắc để xem lại sách nhưng có lẽ là công trình biển năm ở vùng ngoài khơi nước sâu nên chu kì dao động riêng của nước biển xác định gần đúng theo stock bậc5 là gần bằng 3s hee không biết có đúng không nhỉ.

chipintel_li
16-12-2005, 11:08 AM
em xin mạo muội : Sóng có chu kì khoảng trên 10s,để tránh cộng hưởng thì tần số DDR kết cấu phải khác của sóng (tải động ) 25%.
Việc so sánh 3s ở đây là theo " kinh nghiệm" -(với chu kì sóng thường như trên) để xem ảnh hưởng động có lớn ko? nếu nhỏ hơn 3s thì tính theo tựa tĩnh( ảnh hưởng động nhỏ )
---------------------------------------
em xin đính chính lại cái câu đố trước: Thời điểm chính xác thì khó lắm...em tưởng trong các thời điểm ở đồ án...nếu trả lời rõ ràng được câu này người ta đâu cần khổ tâm tính cho nhiều thời điểm.....
-----------------------------------------
Anh cho em hỏi:
Có phải khi giải bài toán DDR tìm được K.đ thì sẽ nhân K.đ với tải sóng đúng ko?
(theo pp tựa tĩnh )
Nhưng theo em được biết thì ko phải nhân K.đ với chuyển vị tĩnh, nội lực của bài toán tình để được đại lượng tướng ứng của bài toán động(---> thầy em bảo trường hợp này chỉ đúng cho hệ 1 bậc tự do )
Theo các bác thì thế nào ạ?

nguyenthehungsan
16-12-2005, 12:14 PM
Việc so sánh 3s ở đây là theo " kinh nghiệm" <-- Là theo "kinh nghiệm", thế "kinh nghiệm" của ai? :D
Sự thực thì với công trình biển cố định (Thép, Bê tông, hay thứ gì khác mà cố định vào đáy biển) thì so sánh với 3s. Còn công trình biển mềm (Tàu, bè...) thì so sánh trong khoảng khác > 3s (7-9 hay gì gì đó)
Vấn đề này thầy Thuận có dạy, có cả cái đồ thị hình quả chuông nữa. Chả nhớ, nó ở đâu rồi ấy! :p

Thời điểm chính xác thì khó lắm...em tưởng trong các thời điểm ở đồ án... <--- Hê Hê Hê, anh đố dựa trên cơ sở phải có lập luận đàng hoàng. Như anh đã nói (xem bài trước)

Anh cho em hỏi:
Có phải khi giải bài toán DDR tìm được K.đ thì sẽ nhân K.đ với tải sóng đúng ko? (theo pp tựa tĩnh )
Nhưng theo em được biết thì ko phải nhân K.đ với chuyển vị tĩnh, nội lực của bài toán tình để được đại lượng tướng ứng của bài toán động(---> thầy em bảo trường hợp này chỉ đúng cho hệ 1 bậc tự do )
Theo các bác thì thế nào ạ? <-- theo như anh nghĩ thì lại ngược lại: Tính tải trọng với tải tĩnh, Điều chỉnh kết quả với hệ số Kd

nguyenthehungsan
16-12-2005, 12:19 PM
Anh chuyển câu hỏi kia vào đấy nhé, chip_intel!

các anh cho em hỏi: làm thế nào xoay hệ tọa độ địa phương của 1 thanh chéo trong 1 panel để được trục 2 nằm trong mặt panel (trong sap9.03 ở phần avanced có nhiều thứ linh tinh hơn sap7.42 quá...em ko hiểu?Vd như trong đồ án CD1 ấy....phải xoay để lấy Mip,Mop để kiểm tra thanh, nút....xoay 1 góc bao nhiêu nếu i=1/10 ( góc nghiêng cọc )

nguyenthehungsan
16-12-2005, 12:20 PM
Cái này khó lắm!
1. Do cách hiển thị của nó làm mình nhìn thấy không rõ ràng. Lần làm CD 1, thằng bạn anh có cái màn hình bị mất mầu, thế là nó quay đỏ cả mắt! :D

2. Đối với các thanh làm ống chính thì còn làm được, với các thanh khác thì việc xác định các góc của hệ tọa độ địa phương với hệ tọa độ tổng thể là không thể (do không tìm ra cách để làm được) :D

Thế thì phải làm thế nào? :confused:

Cái này tùy tâm! :cool:

nguyenthehungsan
18-12-2005, 11:52 AM
Chà Chà! :mad:

Sao mấy bác 46 đang làm DA về Công trình biển cố định bằng thép không vào đây trao đổi với các em nó (47 ý mà) để cho thêm phần xum tụ. :D

Kỳ này nguyenthehungsan đang làm về Công trình Bể chứa, cũng cố gắng tạo ra topic này để trao đổi, mong rằng các bác 46 tham gia ủng hộ cho vui!

Nhiệt tình lên nào các bác, tui sắp lụt rồi, chắc phải cày ngày cày đêm thôi, mong các bác sắp làm xong ĐA rồi thì giúp đỡ tui tí. :D :D :D Hê Hê Hê

Xin chân thành cảm ơn! Arigato!

cuopbienxd
18-12-2005, 12:43 PM
Hee ông anh nói đúng lắm bởi bọn em thấy mới làm nhiều cái mệt thật nhất là phần sử dụng máy tính vì bọn em còn kém lắm ngay như dùng hàm SUMIF(....) giả như bọn em biết ngay từ đầu thì làm đồ án đâu vất vả để bây giờ phải chạy lụt , lại còn phân dịch API để kiểm tra thanh và nút nữa chứ thời gian thì it lấy đâu thời gian để dịch chứ thầy dậy thì nhanh chép mỏi tay mà hỏng kịp.

canhochoi
18-12-2005, 09:39 PM
Anh chuyển câu hỏi kia vào đấy nhé, chip_intel!

các anh cho em hỏi: làm thế nào xoay hệ tọa độ địa phương của 1 thanh chéo trong 1 panel để được trục 2 nằm trong mặt panel (trong sap9.03 ở phần avanced có nhiều thứ linh tinh hơn sap7.42 quá...em ko hiểu?Vd như trong đồ án CD1 ấy....phải xoay để lấy Mip,Mop để kiểm tra thanh, nút....xoay 1 góc bao nhiêu nếu i=1/10 ( góc nghiêng cọc )
ê này! sử dụng sáp 9.3.... trở lên phải cẩn thận đấy. ***** không hết đâu. biểu đồ có khi ra sai đấy. nên sử dụng để tính tải trọng sóng rồi quay lại 7.42....... cho an toàn.

canhochoi
18-12-2005, 09:42 PM
Uy em cũng không chắc lắm chắc để xem lại sách nhưng có lẽ là công trình biển năm ở vùng ngoài khơi nước sâu nên chu kì dao động riêng của nước biển xác định gần đúng theo stock bậc5 là gần bằng 3s hee không biết có đúng không nhỉ.
sai rồi. so với 3s là tránh cộng hưởng ( đúng hơn là xác suất sảy ra cộng hưởng khi dao động công trình <= 3s là rất nhỏ có thể chấp nhận được.)

nguyenthehungsan
19-12-2005, 05:52 PM
sai rồi. so với 3s là tránh cộng hưởng ( đúng hơn là xác suất sảy ra cộng hưởng khi dao động công trình <= 3s là rất nhỏ có thể chấp nhận được.)

<---- Không chính xác lắm, cần xem xét lại! :confused:

nguyenthehungsan
19-12-2005, 05:53 PM
ê này! sử dụng sáp 9.3.... trở lên phải cẩn thận đấy. ***** không hết đâu. biểu đồ có khi ra sai đấy. nên sử dụng để tính tải trọng sóng rồi quay lại 7.42....... cho an toàn.

<-- quay lại bằng cách nào??? :confused:

nguyenthehungsan
19-12-2005, 06:02 PM
Hê Hê Hê!
Các cu 47 đâu rồi, thời gian này đã làm DA đến đâu rồi? :confused:

Kiểm tra thanh, nút chưa. Mà sắp bảo vệ đến nơi rồi còn gì!

Chán nhể. Không có cu nào tham gia cùng với anh nữa à. Thế thì anh nghỉ đây, anh đi cày Đồ Án của anh đây. Lụt đến nơi rồi, hê hê hê! :D :D :D

nguyenthehungsan
19-12-2005, 07:11 PM
... thầy dậy thì nhanh chép mỏi tay mà hỏng kịp.

Hê Hê Hê, tại các cu nói chuyện nhiều quá thôi, lúc cần thì bớt nói chuyện rồi chép bài đê. :D :D

nguyenthehungsan
20-12-2005, 08:33 AM
Thêm 1 câu hỏi nữa về DDR:

Thầy hỏi: "Khi chu kỳ DDR xấp xỉ T = 3s thì có những giải pháp gì để thay đổi T?"

Trả lời: "Em không biết" :D

Hê Hê Hê, trả lời thế là đứt, please help me!!! :rolleyes:

chipintel_li
22-12-2005, 03:31 PM
sao lai ko thể xác định được goc giưa hê toạ độ địa phương và HTD tổng thể.Thế khi các anh kiểm tra nút trong đồ án CD1 cái Mip,Mop vẫn cứ lấy là M33,M22 à!
-----------------------------------------------------------------
Còn cái điều chỉnh cái Kđ thì như em đã nói ở trên: Thầy Út và thầy Chỉnh ( k45) nói với em là điều chỉnh ở tải trọng.
Còn điều chỉnh ở nội lực chỉ đúng cho hệ 1 bậc tự do thôi!
Em đã xem lại sách động lực học thầy Thuận dạy,trong đó là xét cho bài toán 1 bậc tự do ( nhiều bâc tự do thì em ko tìm thấy) nhưng theo em nhớ là trong sách Sức bền vật liệu là điều chỉnh ở kết quả tính toán như các anh nói.
Có lẽ em phải hỏi thầy Thuận để có 1 sự giải thích chính xác nhất!
-------------------------------------
26 bảo vệ CD1!Các anh có câu gì hay thì cho bọn em đi!

canhochoi
23-12-2005, 10:12 PM
<-- quay lại bằng cách nào??? :confused:
cái gì thê?? giờ này còn hỏi sao?

Tequila
01-01-2006, 04:12 PM
Bác nguyenthehungsan ơi.Bác học K46 à?Vậy bác có đồ án mẫu Công trình biển cố định 1 không?Nếu có thì post lên cho anh em download với

nguyenthehungsan
01-01-2006, 04:39 PM
Hê Hê Hê. :p

Bác đây. Tất nhiên là bác học K46, đã từng làm Đồ Án CTB cố định 1 rồi. Nhưng bác không có Đồ Án mẫu đâu.

Mà lạ nhỉ, chúng ta không nên gọi Đồ Án của sinh viên khóa trước là Đồ Án mẫu, chả dám đâu. Mẫu mực gì. Sai be sai bét chứ có đúng đắn gì đâu. :D

Cái chính là mình tự làm. Work is glory! :rolleyes:

Mà K47 bảo vệ ĐA CD 1 từ hôm 20-12-2005 rồi mà. Giờ còn hỏi làm gì vậy cu!

cuopbienxd
01-01-2006, 05:40 PM
Bác nguyenthehungsan ơi.Bác học K46 à?Vậy bác có đồ án mẫu Công trình biển cố định 1 không?Nếu có thì post lên cho anh em download với
ê chú học khóa bao nhiêu mà cần đồ án mẫu vậy thích thì vào kí túc anh coppy cho vài ghi hee :D

cuopbienxd
01-01-2006, 05:43 PM
a kì sau k48 làm đồ án CTB cố định một luôn đây có vẻ khoai đây vì k48 tin học chưa biết được là mấy so với khóa trước nên các chú 48 liệu mà học thêm đi o là mệt đấy.

nguyenthehungsan
01-01-2006, 08:28 PM
Trời!!!! :mad:

K48 học tin không được tốt à? Thế thì đáng lo thật, lo vì làm mấy cái Đồ Án mà không biết tí chút về Excel, SAP2000 để calculate, về Word để làm report thì đáng ngại thật. :confused:

Để sau tết bác bảo vệ Đồ Án xong, khi ấy thất nghiệp có thời gian rảnh rỗi bác soạn cho vài mánh, tha hồ mà làm Đồ Án. :D

Nhưng trước hết thì cứ phải tự thân vận động đi đã cu. Do everthings by myself! :rolleyes:

nguyenthehungsan
01-01-2006, 08:31 PM
Quên béng mất, còn cả cái thằng CAD để draw nữa chứ. Chết chết, bác vẽ CAD nhiều mà quên mất thằng cha này! :D

Hic Hic, làm Đồ Án bể chứa, tính toán, cân đo, đong đếm lồi cả mắt. :eek: Đọc tiêu chuẩn thì toàn English, thế mà các cụ nhà ta còn bắt vẽ khoảng trên 15 bản CAD nữa chứ. Kiểu này thì tiêu mất. Hic Hic Hic :o :o :o

cuopbienxd
01-01-2006, 10:04 PM
Trời!!!! :mad:

K48 học tin không được tốt à? Thế thì đáng lo thật, lo vì làm mấy cái Đồ Án mà không biết tí chút về Excel, SAP2000 để calculate, về Word để làm report thì đáng ngại thật. :confused:

Để sau tết bác bảo vệ Đồ Án xong, khi ấy thất nghiệp có thời gian rảnh rỗi bác soạn cho vài mánh, tha hồ mà làm Đồ Án. :D

Nhưng trước hết thì cứ phải tự thân vận động đi đã cu. Do everthings by myself! :rolleyes:
À thật ra điều đó bọn em đoán vậy thôi vì 48 chưa học phần mềm ứng dụng mà nên khi làm đồ án cố định chắc chắn sẽ mệt vì vậy chú nào cần gì cứ vào kí túc mà hỏi là biết hết đấy , mây anh em biển sống nhiệt tình lắm nên mấy chú 48 đừng ngại

nguyenthehungsan
01-01-2006, 10:13 PM
Ơ!

Phần mềm ứng dụng học trước khi làm DA CD1 chứ nhỉ????
Học ở trường chỉ rất cơ bản thôi, cái chính là tự học. Hê Hê Hê.

cuopbienxd
01-01-2006, 10:20 PM
Ơ!

Phần mềm ứng dụng học trước khi làm DA CD1 chứ nhỉ????
Học ở trường chỉ rất cơ bản thôi, cái chính là tự học. Hê Hê Hê.
uh mọi năm là vậy nhưng năm nay có cái khác là đô án ctbcd1 làm từ năm thứ 3 mà , à còn phần học ở trường là cơ bản thật nhưng nó lại hướng dẫn cho mọi người cách học va hiểu bản chất hơn nên nó khá quan trọng cho việc chúng ta tự học đấy, hii bọn em năm ngoái cũng vậy khi mà chưa được học môn PMUD thì thấy kém phần mềm thật khi học rồi thì thấy có vẻ hiểu hơn nên học nó cũng dễ hơn và thấy ham học hơn hee ;)

Tequila
10-01-2006, 10:33 AM
Cám ơn bác cướp biển ha!Bác ở phòng nò để em còn vao cóp?Hay bác cho em số điện thoại liên lạc đi,nhanh không bác lại ra trường mất.
Bọn em học tin kém lắm nên bây giờ cũng lo,chẳng biết gì cả.Hình như dồ án này còn có tài liệu tham khảo băng tiếng anh.thấy bác nguyenthehungsan văng tiếng anh vung vít,chắc là giỏi lắm,hôm nào nhờ bác phụ đạo chút ít,hehe.
You must say"Do it by yourself"not myself,sir

nguyenthehungsan
11-01-2006, 05:57 AM
Cám ơn bác cướp biển ha!Bác ở phòng nò để em còn vao cóp?Hay bác cho em số điện thoại liên lạc đi,nhanh không bác lại ra trường mất.
Bọn em học tin kém lắm nên bây giờ cũng lo,chẳng biết gì cả.Hình như dồ án này còn có tài liệu tham khảo băng tiếng anh.thấy bác nguyenthehungsan văng tiếng anh vung vít,chắc là giỏi lắm,hôm nào nhờ bác phụ đạo chút ít,hehe.

Hê Hê Hê, đây là anh tự nhắc nhở anh thôi cu ơi. Nhắc mình là nhắc người thôi. :D

cuopbienxd
11-01-2006, 03:04 PM
số điện thoại của anh nè 0985817234 có gì chú gọi cho anh sau nhé :)

Tequila
16-01-2006, 05:55 PM
Cám ơn bác,bác tên gì để em tiện liên lạc?

cuopbienxd
16-01-2006, 09:09 PM
Cám ơn bác,bác tên gì để em tiện liên lạc?
chào chú đen quá anh vừa mất điện thoại rồi híc hơi buồn , thôi có gì ra tết chú cần gì anh share cho :o

fds
17-01-2006, 03:05 PM
Em chào các anh chị công trình biển.

Các anh chị làm đồ án công trình biển chắc cũng đụng đến phần thi công đổ bêtông cốt thép dưới nước rồi. VẤn đề của em là khi đổ bê tông dưới nước, xi măng bị rửa trôi, và các thành phần hạt nhỏ bị phân tách khỏi cách thành phần hạt khô. Nước bên ngoafi thâm nhập vào làm tỷ lệ N/XM khó khống chế. Có biện pháp khắc phục thế nào với vấn đề trên. Em xin cảm ơn

nguyentonviet
18-01-2006, 03:34 PM
Thử vào cái link này down load phần under water concrete xem sao
http://ebrary.free.fr/Knovel/Underwater%20Concreting%20and%20Repair/

MrNguyen
08-12-2006, 06:13 PM
Chào anh em CTB. Mình cũng học K47, vào cái topic này nửa năm trước nhưng chả hiểu gì. Bây giờ mới tham gia tý và có vài vấn đề nhờ anh em giúp đỡ.

Câu hỏi 1: Tại sao so sánh chu kì DDR của công trình với 3s.

Tính DDR của công trình là để xem ảnh hưởng động của môi trường đến công trình (sóng gió). Nếu chu kì DDR của công trình nằm trong khoảng tần số của các tác động môi trường thì phải tính toán động đối với công trình. Thường người ta cố tình tạo cho công trình chu kì DDR nằm ngoài phổ tần số của sóng.Và tính công trình theo pp tựa tĩnh bằng cách nhân thêm hệ số Kđ.
Công trình cố định T <3 s
Công trình mềm , kết cấu dạng cây sậy T>20 s.
3s và 20 s là các giá trị dưới và trên của phổ sóng.
(Đồ thị phổ sóng anh em CTB có thể tham khảo trong cuốn : PP luận tính tải trọng sóng và dòng chảy tác động lên công trình ).

Nếu chu kì T >3s thì sao? Giải pháp là tăng độ cứng của công trình lên. Bằng cách tăng tiết diện và tăng số lượng thanh liên kết.
(Thường là tính sai mới ra >3 s).

Câu hỏi 2 : Tải trọng sóng ở thời điểm nào lớn nhất.
Cái này không thể trả lời chính xác là thời điểm nào được. Còn phụ thuộc vào các thông số sóng và độ sâu nước,kích thước công trình.
Chỉ có thể trả lời được khi tính tải trọng sóng ở khoảng 20 thời điểm và kết luận.
Với đồ án mình làm t = 18.5 delta T, tải trọng sóng Max.
Tham khảo các đồ án của anh em khóa trên thấy bác nào cũng lấy t = 16 delta T mà chả chứng minh gì cả.

Nhận xét chung về đồ án của các anh khóa trên :
Em có tham khảo đồ án của anh Nguyẽn Thế Hùng. Phải công nhận là trình Word, Excel, Cad, Sap của các bác giỏi. Làm đồ án nghiêm túc và tâm huyết.

Bây giờ em có vướng mắc về kiểm tra nút của đồ án thép. Anh em chỉ giáo
1. Em không biết đâu là nút K, đâu là nút T,Y. Vì xét trong mặt phẳng này là nút chữ T, nhưng sang mặt phẳng khác lại là nút chữ K.
2. Momen ngoài mặt phẳng của nút. Có 2 moment ngoài mặt phẳng, là 2 mômen đối với 2 trục nằm trong mặt phẳng. Biết chọn moment nào?

Anh em có kinh nghiệm về chọn nút để tính toán, cũng xin chỉ giáo luôn ! Thanks!

personne
20-12-2006, 08:40 AM

Hỏi: Trong bài toán tính DDR, tại sao lại so sánh chu kỳ DDR của công trình với 3s?

Chu kì sóng biển thông thường nằm trong khoảng từ 3s đến 20s. Các công trình biển nên có chu kì dao động riêng nằm ngoài vùng này để tránh hiện tượng cộng hưởng do tác động môi trường biển. Với mục đích này người ta nghĩ ra hai loại công trình biển :

Công trình biển cố định: có T<3s
Công trình biển mềm có T>20 s

Khi kết cấu có T<3s thì ảnh hưởng động của tải trọng môi trường biển lên công trình là nhỏ, do đó có thể tính toán kết cấu bằng phương pháp tựa tĩnh, bằng cách nhân tác động với hệ số động Kđ. Lưu ý: anh em nhà ta hay nhân kêt quả với Kd, với kết cấu tuyến tính thì đúng, không thì xem lại động lực học công trình!:D. Với T>=3s thì phải sử dụng các phương pháp tính khác.
Như vậy T với 3s cũng là để lựa chọn phương pháp tính toán kết cấu.

Còn khi nào thì tải trọng sóng là max? Câu trả lời: khi tính toán tải trọng sóng và dòng chảy, càng chia nhỏ KC thì T càng tiến về 16.T/20s!:cool:

NinhLD
25-12-2006, 07:21 PM
anh Nguyen the Hung post them cai DA CTB2 di

namvtb
12-09-2007, 06:21 PM
chao Tiền bối nhé
nguyenthehungsan rat hieu ve BIEN
vay cho minh hoi
:confused:
ban có 1 ban " du an dau tu xay dung cang container " khong
CO Thi Mail cho minh nhe,
Rat CAN
cam on nhieu

namvtb
12-09-2007, 06:22 PM
email cua toi la
namtrieu1618@gmail.com

dunglx
17-09-2007, 11:43 AM
Xin chào cả nhà,

Mình đang tìm hiểu về:

1. roll-on / roll-off calculations.
2. Ballast calculations.

Rất mong được chỉ giáo của các anh chị về kỹ thuật nêu trên.

luudinhthi
03-12-2007, 10:35 AM
Kính thưa các chú, các bác việc so sánh chu kì dao động riêng của công trình với 3s chỉ là một con số theo kinh nghiệm được quy định theo tiêu chuẩn ,còn thực ra chu kì sóng bằng bao nhiều thì từng trường hợp ta có các giá trị khác nhau ,thường thì chu kì sóng >10s.Các cụ nhà ta ở viện xây dựng công trình biển -Đại học xây dựng nói như thế nên anh em mình cứ nghe theo thôi

daucuchuoi
17-12-2007, 10:12 PM
Kính thưa các chú, các bác việc so sánh chu kì dao động riêng của công trình với 3s chỉ là một con số theo kinh nghiệm được quy định theo tiêu chuẩn ,còn thực ra chu kì sóng bằng bao nhiều thì từng trường hợp ta có các giá trị khác nhau ,thường thì chu kì sóng >10s.Các cụ nhà ta ở viện xây dựng công trình biển -Đại học xây dựng nói như thế nên anh em mình cứ nghe theo thôi

Xin mời cháu học lại môn động lực học ở năm thứ 3 rồi phát biểu lại cho đúng nhé!

lam4422
25-12-2007, 04:46 PM
Các bác cho em hỏi một chút về hệ số tổ hợp tải trọng của DACTBCĐ1.
Như các anh khoa trước đều lấy bằng 1 hết.
Mà em tìm mãi trong API mà không thấy.
Bác nào biết giúp em cái.:confused:

luudinhthi
30-12-2007, 11:11 AM
Theo em được biết thì khái niệm về nút chữ X ,K,T chỉ mang tính tương đối.Còn việc xác định nút để kiểmtra đầu tiên phải chọn mặt phẳng đồng thời với nút đó

chubbyboy
11-01-2008, 12:03 PM
Xin chào cả nhà,

Mình đang tìm hiểu về:

1. roll-on / roll-off calculations.
2. Ballast calculations.

Rất mong được chỉ giáo của các anh chị về kỹ thuật nêu trên.

1 - Bạn có thể nói cụ thể hơn về Roll-on / Roll of Calculation. Ý bạn muốn tìm hiểu về cách tính toán chuyển động của xà lan/tàu (barge/ship motion là roll, pitch, heave, sway, surge, yaw) dưới tác động của tải trọng môi trường (sóng, gió, dòng chảy)?
2 - Bạn muốn tìm hiểu về Ballast Claculation cho xà lan khi hạ thủy (load-out), khi vận chuyển trên biển (marine/sea transportation) hay khi đánh chìm (launching)?
Bạn add Yahoo ID "tuanbeovt" hoặc nick Skype "chubbyboy468" của mình để tiện trao đổi.
Chào thân ái.

dunglx
14-05-2008, 11:50 AM
1 - Bạn có thể nói cụ thể hơn về Roll-on / Roll of Calculation. Ý bạn muốn tìm hiểu về cách tính toán chuyển động của xà lan/tàu (barge/ship motion là roll, pitch, heave, sway, surge, yaw) dưới tác động của tải trọng môi trường (sóng, gió, dòng chảy)?
2 - Bạn muốn tìm hiểu về Ballast Claculation cho xà lan khi hạ thủy (load-out), khi vận chuyển trên biển (marine/sea transportation) hay khi đánh chìm (launching)?
Bạn add Yahoo ID "tuanbeovt" hoặc nick Skype "chubbyboy468" của mình để tiện trao đổi.
Chào thân ái.

Hi bác tuanbeovt,

Cám ơn bác rất nhiều, các tính toán trên minh rất quan tâm và đang tập tành tính toán nhưng mình ko phải ks công trình biển nên có nhiều điểm chưa rõ, rất mong bác chỉ giao thêm cho vài đường.

Hẹn gặp bác trên YM.

xaydungbien
12-08-2009, 01:35 AM

Còn các câu hỏi đồ án CTB CD1 thì để từ từ bác nghĩ đã, hồi ấy bác bảo vệ gặp phải thầy dễ tính nên cũng không bị hỏi mấy --> thoát nạn ngon lành! :D

Đây rồi, đây rồi! Có 1 câu hỏi thế này:

chu kì 3s là chu kì mà công trình có thể"tồn tại" được.lớn hơn 3s thì công trình dao động lớn.chắc chắn là sẽ toi.chình vì thế mà lấy chu kì 3s làm mốc.các bác cho ý kiến nhé

dhtl47b
14-04-2010, 09:13 AM
Bác nguyenthehungsan ơi cho e hỏi tí. Em cũng mới tập tẹ 1 tí về CBT, em thấy bác bảo trong 1 chu kỳ sóng thì tải trọng sóng theo hướng ngang (hướng truyền sóng) nguy hiểm nhất khi gần đạt đến T, bác có thể biểu diễn trên hình vẽ đc không ạ. Tải trọng sóng theo hướng ngang phụ thuộc vào chiều cao sóng, và vận tốc truyền sóng tại thời điểm đó, tất nhiên tương ứng là phụ thuộc vào chu kỳ sóng rồi nhưng biểu diễn nó theo chu kỳ em thấy không khả thi lắm. CÒn khi xét theo khía cạnh năng lượng sóng thì sóng có năng lượng lớn nhất khi chu kỳ của nó đạt đến Tp (chu kỳ đỉnh phổ).
1 chút ý kiến riêng, các bác góp ý cho em với nhé.

pvtan
19-11-2010, 11:18 AM
Chu kì sóng biển thông thường nằm trong khoảng từ 3s đến 20s. Các công trình biển nên có chu kì dao động riêng nằm ngoài vùng này để tránh hiện tượng cộng hưởng do tác động môi trường biển. Với mục đích này người ta nghĩ ra hai loại công trình biển :

Công trình biển cố định: có T<3s
Công trình biển mềm có T>20 s

Khi kết cấu có T<3s thì ảnh hưởng động của tải trọng môi trường biển lên công trình là nhỏ, do đó có thể tính toán kết cấu bằng phương pháp tựa tĩnh, bằng cách nhân tác động với hệ số động Kđ. Lưu ý: anh em nhà ta hay nhân kêt quả với Kd, với kết cấu tuyến tính thì đúng, không thì xem lại động lực học công trình!:D. Với T>=3s thì phải sử dụng các phương pháp tính khác.
Như vậy T với 3s cũng là để lựa chọn phương pháp tính toán kết cấu.

Còn khi nào thì tải trọng sóng là max? Câu trả lời: khi tính toán tải trọng sóng và dòng chảy, càng chia nhỏ KC thì T càng tiến về 16.T/20s!:cool:

Thế còn cái ý là tại sao là 3s . Con số 3s được lấy ntn, sao ko là 2s ?
Bác nào biết về hệ số làm việc của cọc ko? Hệ số này Sap tính đc nhưng em ko hiểu về cái hệ số này, mong các bác chỉ giáo :D

xda52cb3
16-12-2010, 12:32 AM
Đố các cu 47 biết, tại thời điểm nào trong 1 chu kỳ T thì tổng tải trọng sóng theo phương ngang là nguy hiểm nhất (phương sóng lan truyền)?

Đố vui có thưởng đê! :D

thuong thi o thoi diem T/20 la tong tai trong theo phuong ngang la lon nhat cac bac ah

quangtienxd
29-09-2011, 12:57 AM
Anh " nguyenthehungsan " và các anh cho em hỏi 1 chút. Em mới thôg đồ án biển 1 đầu ( thầy Quân ) thì bản vẽ, cexel, cad đều ngon lành nhưng đã chết ở chổ chọn cọc. Bọn em làm cọc váy có 3 ống chính. Giờ phải tính toán tải trọng tất cả sau đó quy về nút để xem sức chịu tải của cọc là bao nhiêu để đưa ra phương án bố trí mấy cọc cho 1 ống chính. Đó là em trích nguyên văn lời thầy chỉ về làm, bọn em vẫn ko thể hiểu làm sao để đưa tải trọng về nút. Đưa về đâu và làm cách nào. Mong các anh chỉ cho!!! thank...

luuguxd
29-09-2011, 01:17 AM
quy về nút thì coi thanh như dầm đơn giản tải trọng phân bố đều q thì quy về 2 nút mỗi đầu thanh là q.l/2 cái này giống cơ kết cấu thôi ( l là chiều dài thanh )

aquariusvp
29-09-2011, 11:16 PM
e nói thật các bác..e hum nay vừa thy công trình bảo vệ bờ xong,cũng mới bảo vệ đồ án cách đây mới hum.nhưng e vào đây đọc mà ko hiểu một chút gì.vì các từ ngữ và ký hiệu khác nhau.ko biết các bác xd học công trình biển thì học về cái gì nhưng Thủy Lợi bọn e trong công trình bảo vệ bờ học đê,đập phá sóng,đập mỏ hàn...

luuguxd
30-09-2011, 12:38 AM
e nói thật các bác..e hum nay vừa thy công trình bảo vệ bờ xong,cũng mới bảo vệ đồ án cách đây mới hum.nhưng e vào đây đọc mà ko hiểu một chút gì.vì các từ ngữ và ký hiệu khác nhau.ko biết các bác xd học công trình biển thì học về cái gì nhưng Thủy Lợi bọn e trong công trình bảo vệ bờ học đê,đập phá sóng,đập mỏ hàn...

đây là môn ctb cố định bằng thép mà có phải ct bảo vệ bờ đâu bạn .chắc thủy lợi ko được học môn này . còn ct bảo vệ bờ thì cũng tương tự nhau thôi

mac tu cuong
02-12-2011, 04:46 PM
các bạn ơi! mình muốn chuyền sóng nước sâu vào chân công trình bằng phương pháp thủ công thì phải làm thế nào? bạn nào có cách làm gíp mình với. mình cảm ơn trước