PDA

View Full Version : thép gối ở cầu thang

baocat66
29-07-2011, 12:58 AM
mấy bác cho e hỏi về thép gối cho cầu thang, e thấy trong sách bê tông 2 của Võ Bá Tầm tính bản thang 1 đầu là gối 1 đầu là khớp, thì sẽ ra momen max tại nhịp, và lấy 40%Mmax cho gối, 70%Mmax tại nhịp, cái đó dựa trên cơ sở nào các bác nhỉ, e loanh quanh tìm mãi chả hiểu tại sao gối lại có thép trong khi sơ đồ tính lại ko có momen :confused::confused::confused:

akala
29-07-2011, 07:12 AM
bạn thử cho sơ đồ tính là 1 đầu ngàm 1 đầu gối thử xem,khi đó tại gối như bạn nói có mômen không?và đặt câu hỏi cho mình vì sao thầy không làm như mình mà xem 1 đầu là gối 1 đầu là khớp rồi lại tính toán thép như vậy
không phải chỗ nào có momen mới bố trí thép bạn à.sơ đồ tính là để tính toán cho đơn giản chứ sơ đồ làm việc chưa hẳn như vậy,cái gì cũng phải nhìn nhận thực tế tý

baocat66
29-07-2011, 07:44 AM
bạn thử cho sơ đồ tính là 1 đầu ngàm 1 đầu gối thử xem,khi đó tại gối như bạn nói có mômen không?và đặt câu hỏi cho mình vì sao thầy không làm như mình mà xem 1 đầu là gối 1 đầu là khớp rồi lại tính toán thép như vậy
không phải chỗ nào có momen mới bố trí thép bạn à.sơ đồ tính là để tính toán cho đơn giản chứ sơ đồ làm việc chưa hẳn như vậy,cái gì cũng phải nhìn nhận thực tế tý
oh nếu cho sơ đồ tính là 1 đầu ngàm 1 đầu gối, thì hiển nhiên có momen ở gối rồi, nhưng cầu thang thừơng là đổ bê tông sau, làm sao cho là ngàm được bạn :rolleyes::confused:

tuanlt
29-07-2011, 09:01 AM
mấy bác cho e hỏi về thép gối cho cầu thang, e thấy trong sách bê tông 2 của Võ Bá Tầm tính bản thang 1 đầu là gối 1 đầu là khớp, thì sẽ ra momen max tại nhịp, và lấy 40%Mmax cho gối, 70%Mmax tại nhịp, cái đó dựa trên cơ sở nào các bác nhỉ, e loanh quanh tìm mãi chả hiểu tại sao gối lại có thép trong khi sơ đồ tính lại ko có momen :confused::confused::confused:
Không phải là 40% và 70% như bạn nói đâu (vì 40%+70%>100%) mà có thể là 30% và 70% như có tác giả đề nghị.
Thực tế là tại gối là một ngàm nửa cứng: Nó có thể xoay được hạn chế. Vì vậy tùy theo định tính/định lượng độ cứng này mà ta có thể phân phối moment tổng M=ql^2/8 cho gối và nhịp.
Hồi xưa khi bảo vệ ĐATN tớ dính câu này. Tớ làm theo cách của tớ và được chấp nhận: Khi tính moment ở gối thì coi là ngàm, khi tính moment ở nhịp thì coi là khớp, như thế lúc nào cũng lấy được moment lớn nhất để tính, tức là thiên về an toàn. Nếu muốn chính xác hơn thì phân phối lại theo quy luật là tổng giá trị tuyệt đối của Mg+giá trị tuyệt đối của Mn=ql^2/8 của CHKC (luật treo moment)

baocat66
29-07-2011, 05:03 PM
nếu lấy momen tại gối khi coi là ngàm, và momen tại nhịp khi coi là gối, thì có thầy bảo là thép nhiều quá, ko kinh tế, thật sự e ko biết lấy thế nào cho hợp lý

hanhpro10
29-07-2011, 10:00 PM
nếu lấy momen tại gối khi coi là ngàm, và momen tại nhịp khi coi là gối, thì có thầy bảo là thép nhiều quá, ko kinh tế, thật sự e ko biết lấy thế nào cho hợp lý

Quan niệm tính toán là ở người thiết kế. Có các cách tính sau
1. như a tuanlt đã nói : tính mm ở nhịp lấy sơ đồ 2 đầu khớp, tính mm ở gối lấy sơ đồ 2 đầu ngàm => đảm bảo chắc chắn nhưng k tiết kiệm
2. Tính mm ở nhịp với sơ đồ 2 đầu khớp dc Mmax, sau đó đặt thép cấu tạo cho thép chịu mm âm ở gối bằng 0.4 Mmax ( vì liên kết ở gối là liên kết ngàm đàn hồi )
3. Theo Võ bá tầm 0.4 Mmax và 0.6 Max tương ứng cho mm ở gối và ở nhịp

pvegeo
29-07-2011, 11:12 PM

Câu hỏi này là kinh điển khi bảo vệ tốt nghiệp rồi. Nói chung sẽ không có một câu trả lời chính xác được tất cả các thầy hài lòng đâu.

Thầy Tầm đề nghị lấy 40% Mmax bố trí thép âm cho điểm gãy khúc của bản thang chứ ko phải tại gối đâu nhé.

hoango
29-07-2011, 11:40 PM

Câu này có vẻ "đắt" nhỉ, tớ thấy kì bảo vệ đồ án tốt nghiệp KSXD nào cũng hỏi hoài mà cứ lẩn quẩn mãi!!! Theo thầy Võ Bá Tầm là đúc kết từ kinh nghiệm của các ông tổ ngành Xây rồi nên ko có công thức tính toán tường minh.

Tùy trường hợp mà tính theo sơ đồ ngàm hoặc khớp. Chẳng có quan niệm tính toán nào sai cả. Vì như cầu thang được cẩu lắp thì tính ngàm thế nào được! Tính theo sơ đồ khớp thì sẽ thiên về an toàn cho bản thang. Tính theo sơ đồ ngàm thì kết cấu thang sẽ làm việc không gian với khung nên tăng độ cứng tổng thể cho toàn công trình. Nhưng có lẽ theo cả 2 sơ đồ tính này, ko phản ánh được sự làm việc gần thật của kết cấu cầu thang nên mới có cái gọi là kinh nghiệm ở trên kia. Cân nhắc cho phù hợp với công trình của mình mà lựa chọn sơ đồ tính hợp lý. Hoặc tính như anh tuanlt cho nó an tâm hihi!

ran_nuoc1989
30-07-2011, 12:02 AM
tại sao các bạn k chọn sơ đồ là hai gối cố định, lúc đó là ta có được mm ở gối và nhịp luôn rùi,

Mr Cơm Phở
30-07-2011, 12:14 AM
có nhiều cách nhưng mình nghĩ:
Tách chiếu nghỉ, bản thang thành các ô như tính sàn có vẻ hợp lý hơn.:)

baocat66
01-08-2011, 12:05 AM
cảm ơn ae, đã như thế sao tiêu chuẩn không quy định 1 cái, là có phải mọi người khỏi phải bàn cãi nữa ko nhỉ

hanhpro10
01-08-2011, 12:18 AM
cảm ơn ae, đã như thế sao tiêu chuẩn không quy định 1 cái, là có phải mọi người khỏi phải bàn cãi nữa ko nhỉ

cậu giở sách bt và sách tiêu chuẩn ra, thể nào cũng có câu "đặt thép theo momen và theo Kinh nghiệm " . Trong xd chuyện đặt theo kinh nghiệm là chuyện bình thường, bởi mô hình tính toán mình đưa ra k phải đúng với thực tế, mình toàn đơn giản hóa sơ đồ để tính nội lực và đặt thép theo cái nội lực đơn giản hóa đó :p

phuongkt89
01-08-2011, 01:28 AM
Hồi mình học thầy mình cũng bảo tính Môment ở gối thì xem 2 đầu là ngàm cho an toàn

kieuquochuy
01-08-2011, 01:55 AM
Chứ ý bạn Tính thế nào

sumiscute
04-09-2011, 09:44 PM
kết cấu làm việc thì chỉ có 1 sơ đố là hợp lỳ, gần đúng nhất với thực tế. Nếu là theo cak bao 2 sơ đồ lại thì đúng là ngủ ngon thật, nhưng nếu đi bảo vệ DATN thì sẽ có Thầy Cô ko chấp nhận, nhưng cũng sẽ có Thầy Cô chấp nhận. đó là wan điểm của mỗii người. Theo mình thì tùy đúng là "đặt thép theo momen và theo Kinh nghiệm " như bạn Hanhpro nói, hihi. còn momen như thế nào thì lại do kinh nghiệm và do tiêu chuẩn..v.v.v.v.v.v.v.... Túm lại là tùy theo thực tế mà làm.hihi

kieuquochuy
10-10-2011, 12:48 AM
Vậy cái quan niêm này + với xem ngồi hội đồng là thầy nào mà trả lời cho chính xác nhé

nhatxd07
10-10-2011, 01:22 AM
câu này năm nào tốt nghiệp cũng có..mà k bít trả lời thế nào là chính xác..căng thật

kieuquochuy
09-01-2012, 11:06 AM
cái này e tính cho đã rồi khi tính độ võng bản thang thì không thỏa! cho nên phải tăng thép lên nên cầu thang cỡ nào cũng chịu lực nổi, ko sập đâu mà lo. HiHi