PDA

View Full Version : Tính khối lượng đất đào đắp?

linhlequynh
02-08-2011, 04:57 PM
Linh đang có bản vẽ mặt bằng vị trí cao độ của một khu đất. Linh muốn tính khối lượng đất đắp đào nhưng chưa biết phải bắt đầu tính như thế nào? Cao độ thiết kế : 743.5m. Các anh em trên diễn dàn ai có kinh nghiệm tính thì cho Linh học hỏi với nha.Thank nhiều nhiều lắm.

QuyHoi_KSXD
02-08-2011, 05:02 PM
Linh đang có bản vẽ mặt bằng vị trí cao độ của một khu đất. Linh muốn tính khối lượng đất đắp đào nhưng chưa biết phải bắt đầu tính như thế nào? Cao độ thiết kế : 743.5m. Các anh em trên diễn dàn ai có kinh nghiệm tính thì cho Linh học hỏi với nha.Thank nhiều nhiều lắm.

Có nhiều cách để tính:
- Thủ công thì có phương pháp chia ô 5x5m, 10x10m,...
- Bằng máy thì có các phần mềm: Nova, Map info, Select cad, Vietmap.

quangde1
02-08-2011, 05:04 PM
ko hiểu bạn làm trong ngành nào. Muốn tính KL thì phải có diện tích và chiều dài.

linhlequynh
02-08-2011, 05:06 PM
Có nhiều cách để tính:
- Thủ công thì có phương pháp chia ô 5x5m, 10x10m,...
- Bằng máy thì có các phần mềm: Nova, Map info, Select cad, Vietmap.

Nếu tính bằng excel thì phải làm như thế nào vậy anh? e tìm tài liệu rồi mà vẫn chưa hiểu được. Vd lấy nhà Ware house: chia ô 5x5m thành 3 ô. Cao độ thiết kế: 743.5m cao độ tự nhiên như trên bản vẽ. Vậy tính khối lượng như thế nào? mong anh chỉ giúp

linhlequynh
02-08-2011, 05:12 PM
ko hiểu bạn làm trong ngành nào. Muốn tính KL thì phải có diện tích và chiều dài.

Linh làm bên xd. Diện tích khu đất 41x69m như trên bản vẽ đó bạn. Phần này khá mới mẻ đối với mình nên còn rất ít kinh nghiệm tính toán

QuyHoi_KSXD
02-08-2011, 05:12 PM
Nếu tính bằng excel thì phải làm như thế nào vậy anh? e tìm tài liệu rồi mà vẫn chưa hiểu được. Vd lấy nhà Ware house: chia ô 5x5m thành 3 ô. Cao độ thiết kế: 743.5m cao độ tự nhiên như trên bản vẽ. Vậy tính khối lượng như thế nào? mong anh chỉ giúp

Sử dụng phương pháp cao độ trung bình, chia ô 5x5(vì phạm vi đào đắp của bạn rất nhỏ). Cộng tất cả cao độ trong ô lại rồi chia trung bình được cao độ trung bình, lấy cao độ trung bình trừ đi cao độ thiết kế thì ra chênh cao độ .
Lấy chênh cao độ nhân với 25m2 thì ra khối lượng đào đắp
Đơn giản không ạ.
Lập bảng excell gồm các cột có thứ tự là các cao độ như ở trên tôi đã nói.
Hí hí:D, chuẩn ko??

tuanlt
02-08-2011, 05:15 PM
Sử dụng phương pháp cao độ trung bình, chia ô 5x5(vì phạm vi đào đắp của bạn rất nhỏ). Cộng tất cả cao độ trong ô lại rồi chia trung bình được cao độ trung bình, lấy cao độ trung bình trừ đi cao độ thiết kế thì ra chênh cao độ .
Lấy chênh cao độ nhân với 25m2 thì ra khối lượng đào đắp
Đơn giản không ạ.
Lập bảng excell gồm các cột có thứ tự là các cao độ như ở trên tôi đã nói.
Hí hí:D, chuẩn ko??
Mần như ri là đúng rồi nì, hì hì

linhlequynh
02-08-2011, 05:20 PM
Em tìm được bản tính excel có cách tính giống như anh nói. Tính ra được ô đào giá trị khối lượng âm và ngược lại. Tổng hợp lại sẽ được khối lượng đào đắp phải không anh?Nhưng em thấy nếu lấy giá trị cao độ tự nhiên như trên bản vẽ thì em lấy như excel có được không anh? ( mới lấy số liệu của ware house và workhouse để tính thôi, chưa hoàn thiện , nhưng hướng làm như thế có ổn không ?mong anh chỉ giáo. Thank:)

software
02-08-2011, 05:21 PM

Nếu mặt bằng tương đối bằng phẳng ( tức cao độ tự nhiên chênh nhau không nhiều ) và để ước lượng sơ bộ khối lượng nhanh không mất nhiều thời gian thì bạn tính cao độ tự nhiên trung bình, sau đó lấy cao độ thiết kế trừ cho cao độ tự nhiên rồi nhân cho diện tích còn muốn chính xác thì cần phải nhờ đến sự trợ giúp của phần mềm, chứ mặt bằng tự nhiên phức tạp như khu vực ở đồi núi thì tính tay không chính xác được đâu

NGOC_IBST
02-08-2011, 05:27 PM
Nhân tiện thấy nói về san lấp, vào chém gió phát.

Đào thì không có gì để nói thêm nhưng đắp thì có chuyện. Chuyện đó là khi lấp thêm đất lên bề mặt, tải trọng của lớp đất đắp thêm này sẽ gây cho nền bị lún. Độ lún sẽ càng lớn khi bề dày lớp đắp lớn và khi lớp đất bên dưới là yếu và có bề dày lớp đất yếu là lớn. Lúc này, để lấp đạt cao độ thiết kế thì khối lượng đất cần lấp sẽ lớn hơn do phải bù thêm cái anh đã bị lún trong quá trình san lấp. Có nhiều nơi, cái khối lượng đất lấp thêm do lún này là rất đáng kể.

galaxykk
02-08-2011, 05:29 PM
yeu cau cua ban cuoi cung la j? ( Khoi luong, ban ve...)
Nhinh chung day la cong viec san nen, ban nen tim hieu 1 vai phan mem hay lisp san nen, neu ban biet thi viec nay se rat don gian
minh biet 1 phan mem co the su dung rat tot la HS cua Hai Hoa

linhlequynh
02-08-2011, 05:30 PM
yeu cau cua ban cuoi cung la j? ( Khoi luong, ban ve...)
Nhinh chung day la cong viec san nen, ban nen tim hieu 1 vai phan mem hay lisp san nen, neu ban biet thi viec nay se rat don gian
minh biet 1 phan mem co the su dung rat tot la HS cua Hai Hoa

Yêu cầu cuối cùng của mình là tính khối lượng

QuyHoi_KSXD
02-08-2011, 05:31 PM
Em tìm được bản tính excel có cách tính giống như anh nói. Tính ra được ô đào giá trị khối lượng âm và ngược lại. Tổng hợp lại sẽ được khối lượng đào đắp phải không anh?Nhưng em thấy nếu lấy giá trị cao độ tự nhiên như trên bản vẽ thì em lấy như excel có được không anh? ( mới lấy số liệu của ware house và workhouse để tính thôi, chưa hoàn thiện , nhưng hướng làm như thế có ổn không ?mong anh chỉ giáo. Thank:)

Vừa em bảng cell xong, làm vậy là đúng đấy. Sau khi tính khối lượng đào đắp xong, khối lượng bóc hữu cơ xong thì cộng thêm 10% bù lún cho lành(theo lời cụ Ngọc chỉ dẫn):D

tuanlt
02-08-2011, 05:36 PM
Vừa em bảng cell xong, làm vậy là đúng đấy. Sau khi tính khối lượng đào đắp xong, khối lượng bóc hữu cơ xong thì cộng thêm 10% bù lún cho lành(theo lời cụ Ngọc chỉ dẫn):D
Ặc, cái khối lượng bù này phải tùy theo loại đất và nhất là phụ thuộc độ chặt khi đắp chứ. Ví dụ với độ chặt là K=0.95 (hay 0.9 không nhớ chính xác lắm) thì hệ số nhân thêm với khối lượng đất là 1.13? Tuy nhiên thực tế thì bù 10% cũng tạm ổn rồi.

linhlequynh
02-08-2011, 05:39 PM
Em đang làm cách đó.Chỉ sợ lấy giá trị cao độ tự nhiên không chính xác. Vậy tại vị trí có taluy thì nên tính sao vậy a?

tuanlt
02-08-2011, 05:40 PM
Mời chủ thớt tham khảo cái bản vẽ này xem có gì hay ho không này:

tuanlt
02-08-2011, 05:41 PM
Em đang làm cách đó.Chỉ sợ lấy giá trị cao độ tự nhiên không chính xác. Vậy tại vị trí có taluy thì nên tính sao vậy a?
Kinh nghiệm khi không có số liệu đủ chính xác là bạn tính dư một chút. Như thế khi thi công người ta không kêu chứ mà thiếu đi một ít là họ có ý kiến ý cò mệt lắm.

linhlequynh
02-08-2011, 05:44 PM
Tự nhiên thấy trên đời này còn rất nhiều người tốt.hihi

QuyHoi_KSXD
02-08-2011, 05:44 PM

Phần có vị trí taluy thì tính riêng rồi cộng vào, Bạn là kỹ sư rồi nên tính thể tích hình không gian chắc cũng ổn???
Thực ra nếu dùng phần mềm thì đỡ mệt hơn. Cơ mà dùng bảng cell thì lại bít thêm được nhều đều nhỉ?????

QuyHoi_KSXD
02-08-2011, 05:45 PM

Tại vì trước đây bạn gặp toàn người xấu.:D:D:D:D:D
Đừng bao giờ mất niềm tin vào người tốt.:D:D:D:D:D

tuanlt
02-08-2011, 05:49 PM
Ví dụ anh QuyHoi_KSXD này nè, cực tốt , chất lượng cao, nhìn mặt thì biết:)
P/S: Đồng chí có quả đầu ngon đấy: đúng chất xây dựng!

software
02-08-2011, 05:50 PM

Bác QuyHoi khong phải là người xấu nhưng có cái tội là cứ thấy gái đẹp là mắt sáng lên :D:D:D, có phải k bác QuyHOi?

QuyHoi_KSXD
02-08-2011, 05:51 PM
Ví dụ anh QuyHoi_KSXD này nè, cực tốt , chất lượng cao, nhìn mặt thì biết:)
P/S: Đồng chí có quả đầu ngon đấy: đúng chất xây dựng!

Bác quá khen. Cái của em chưa ai kiểm tra đâu nhé, bé của em tên Nguyễn Y Vân.:D

QuyHoi_KSXD
02-08-2011, 05:52 PM
Bác QuyHoi khong phải là người xấu nhưng có cái tội là cứ thấy gái đẹp là mắt sáng lên :D:D:D, có phải k bác QuyHOi?

Em hỏi bác: Khi bác đi trong trời tối thì bác phải làm gì, có phải bác bật đèn cho sáng mắt ra không ạ????Con mắt của em nó cũng vậy thôi ạ, giống mắt của bác thôi mà, hí hí.
Nhìn thấy gái như đi trong bóng tối.

HungGeoPro6
02-08-2011, 05:56 PM

Đào thì không có gì để nói thêm nhưng đắp thì có chuyện. Chuyện đó là khi lấp thêm đất lên bề mặt, tải trọng của lớp đất đắp thêm này sẽ gây cho nền bị lún. Độ lún sẽ càng lớn khi bề dày lớp đắp lớn và khi lớp đất bên dưới là yếu và có bề dày lớp đất yếu là lớn. Lúc này, để lấp đạt cao độ thiết kế thì khối lượng đất cần lấp sẽ lớn hơn do phải bù thêm cái anh đã bị lún trong quá trình san lấp. Có nhiều nơi, cái khối lượng đất lấp thêm do lún này là rất đáng kể.
Cho em nói leo một chút.
Đào nền. Trải ngăn cách nếu có. Sau đó đặt bàn đo lún rồi đắp trả đến cao độ thiết kế.
Khối lượng đào khỏi bàn do có cao độ đào và có cao độ thiên nhiên.
Khối lượng bù lún dựa vào quan trắc lún thực tế. Khỏi phải dựa vào khuyến cáo 10% hay nhiều hơn.

NGOC_IBST
02-08-2011, 06:20 PM
Cho em nói leo một chút.
Đào nền. Trải ngăn cách nếu có. Sau đó đặt bàn đo lún rồi đắp trả đến cao độ thiết kế.
Khối lượng đào khỏi bàn do có cao độ đào và có cao độ thiên nhiên.
Khối lượng bù lún dựa vào quan trắc lún thực tế. Khỏi phải dựa vào khuyến cáo 10% hay nhiều hơn.

Cái việc dự báo lún là khó chính xác được, vì vậy khi cần chính xác thì người ta phải tiến hành đo lún với mốc lún được đặt trên bề mặt lớp đất trước khi lấp. Tuy nhiên, trong thực tế, người ta vẫn cần phải dự tính trước khối lượng công việc cần phải làm. Vì vậy, cái việc tính lún để xác định khối lượng đất đắp bù lún vẫn cần thiết và phải được thực hiện trước khi có cái mốc để đo lún đó. Nếu như không cần thiết tính toán xác định khối lượng đắp đất mà chỉ cần đo thôi thì đã không cần có cái chuyện tính khối lượng đất đào để làm gì mà thiết kế chỉ cần ghi một câu thôi. Đó là: Đắp đến cao độ thiết kế là +xyz m, còn khối lượng thì đất đào đắp thì xin đo đạc theo thực tế hiện trường. Khối lượng đó nhiều ít như thế nào thì kệ xác cái thằng thi công. :D:D:D

Có nhiều trường hợp không thể dựa vào quy định 10% hay 20% mà phải tính lún. Ví dụ như tính san lấp ở Khí Điện Đạm Cà mau hay Nhơn Trạch .... nếu lấy 10% để xác định khối lượng bù lún thì khối thằng phải bán nhà, bán con và bán vợ (nếu được) để bù mà cũng không đủ. Ở những nơi này, nếu đắp 5 m thì nó lún chỉ có khoảng 2,8 m thôi. Diện tích san lấp ở đó cỡ khoảng gần 100 hát a.

NGOC_IBST
02-08-2011, 06:54 PM

Xin bạn cứ bình tĩnh, đừng ngất. Cái chuyện như thế này là bình thường trên ketcau.com. Chính vì thế nó đã làm nên cái giá trị của Diễn đàn này.

Nếu như bạn đột nhiên thấy hơi sợ sợ và băn khoăn nghi ngờ không hiểu sao vào thời buổi này mà cái loài gần tuyệt chủng nó lại có đầy rẫy ở đây, liệu mình có sắp bị lừa đảo gì đó ở đây không thì xin bạn cứ bình tâm và tiếp tục tham gia Diễn đàn này. Sau một thời gian, có thể bạn cũng sẽ được/bị xếp vào loài đó đấy.

hungdiachat
10-08-2011, 04:34 PM
Em khảo sát cái đường vào nhà máy điện Nhơn Trạch, dưng mà nó yếu thật, có cái máy đào 1.2 m3 mà "nó" lún còn có cái chỏm đầu buồng lái nhô lên, hãi quá!

hungdiachat
10-08-2011, 04:35 PM
Trong diễn đàn này có người bán khóa đấy, bạn ra trang chủ nhìn lại nhé, mình không nhớ kỹ, hình như là khóa Nova hay sao ý

dinhthuanxd
10-08-2011, 04:54 PM
Có nhiều trường hợp không thể dựa vào quy định 10% hay 20% mà phải tính lún. Ví dụ như tính san lấp ở Khí Điện Đạm Cà mau hay Nhơn Trạch .... nếu lấy 10% để xác định khối lượng bù lún thì khối thằng phải bán nhà, bán con và bán vợ (nếu được) để bù mà cũng không đủ. Ở những nơi này, nếu đắp 5 m thì nó lún chỉ có khoảng 2,8 m thôi. Diện tích san lấp ở đó cỡ khoảng gần 100 hát a.

Bác ơi cho em hỏi cái quy định 10%-20% nó nằm ở văn bản nào không ạ.

gaubeo_177
06-10-2011, 05:56 PM
giúp mình tính khối lượng đất đắp này với cảm ơn nhiều

hatrung248
27-07-2012, 10:29 AM
Em là dân ngoại đạo làm nội thất, tự nhiên công ty lại có vụ làm từ thiện đắp núi cho 1 ngôi chùa. Em vẽ bản vẽ nội thất hoặc kiến trúc thì biết chứ bản vẽ san nền và đắp núi thì chưa từng.
Bác nào có bản vẽ đắp núi thì share cho em với. Đắp núi giả chiều cao từ 4-4.5m Đường kính tầm 7-8m
Thêm nữa là tính khối lượng đất đắp vào để thành được quả núi đấy. Em đọc và down mấy file các bác gửi vào mà chả hiểu gì .... Thông cảm em ngoại đạo.
Kính mong các bác tận tình giúp đỡ ....

tuanlt
27-07-2012, 10:37 AM
Em là dân ngoại đạo làm nội thất, tự nhiên công ty lại có vụ làm từ thiện đắp núi cho 1 ngôi chùa. Em vẽ bản vẽ nội thất hoặc kiến trúc thì biết chứ bản vẽ san nền và đắp núi thì chưa từng.
Bác nào có bản vẽ đắp núi thì share cho em với. Đắp núi giả chiều cao từ 4-4.5m Đường kính tầm 7-8m
Thêm nữa là tính khối lượng đất đắp vào để thành được quả núi đấy. Em đọc và down mấy file các bác gửi vào mà chả hiểu gì .... Thông cảm em ngoại đạo.
Dân kiến trúc nội thất chắc biết dùng SketchUp rồi, vậy thì vào SketchUP mà lấy luôn khối lượng được mà. Vì làm từ thiện chắc là không phải xuất bảng tính khối lượng nhỉ...

hatrung248
27-07-2012, 10:42 AM
Làm từ thiện nên càng phải tính vì từ thiện từ a-z luôn. Còn phải tính toán luôn diện tích bề mặt để phủ cỏ >"<
Em nói thật là em như thằng mù, cứ mò mò. Nhục ơi là nhục.
Bác nào có bản vẽ nào như thế thì cho em

tuanlt
27-07-2012, 10:54 AM
Làm từ thiện nên càng phải tính vì từ thiện từ a-z luôn. Còn phải tính toán luôn diện tích bề mặt để phủ cỏ >"<
Em nói thật là em như thằng mù, cứ mò mò. Nhục ơi là nhục.
Bác nào có bản vẽ nào như thế thì cho em
Có cái này xem tạm.

hatrung248
27-07-2012, 11:01 AM
Cảm ơn bác nhiều.
Mỗi ô của bác to hơn quả núi của em :))

Duongquaqlda
06-08-2012, 08:51 PM
Chào các bác!
Các bác cho em hỏi: khi kiểm tra cao độ thiên nhiên trước khi thi công đường ta phải kiểm tra những gì?
(em mới ra trường chưa đi thi công)

saoquata
06-08-2012, 10:49 PM
Chào các bác!
Các bác cho em hỏi: khi kiểm tra cao độ thiên nhiên trước khi thi công đường ta phải kiểm tra những gì?
(em mới ra trường chưa đi thi công)

Đo lại trắc ngang tại các cọc chi tiết, đó chính là cơ sở để tính khối lượng hoàn công sau này.
Ít ra thì đo cao độ tại tim đường ở các cọc chi tiết, nhớ làm cái biên bản bàn giao, bảo TVGS ký vào cho chắc ăn.

binhson
31-08-2012, 02:30 PM
Đo lại trắc ngang tại các cọc chi tiết, đó chính là cơ sở để tính khối lượng hoàn công sau này.
Ít ra thì đo cao độ tại tim đường ở các cọc chi tiết, nhớ làm cái biên bản bàn giao, bảo TVGS ký vào cho chắc ăn.

anhdao1988
24-09-2012, 12:37 PM

Cần gì, mình chỉ việc nhân cho hệ số là xong. Tùy thuộc vào việc họ yêu cầu mình đắp đạt tới k bao nhiêu thì lấy hệ số tương đương với từng k mà nhân thôi

Đặng Giang
21-06-2013, 04:52 PM
có ai dùng phầm mềm TK đường cho e hỏi cách tính KL đào đắp trong TDT Solution 5.1 với ạ. cái này e mù luôn :( em làm bên TVTK

hien05x2a
05-07-2013, 10:56 AM
Theo mình, trường hợp khi nền đất yếu có thể ảnh hưởng nhiều đến khối lượng đất đắp khi san nền thì phải tính lún cho rồi từ đó tính ra khối lượng đất đắp bù lún

hien05x2a
05-07-2013, 10:57 AM

Theo mình, trường hợp khi nền đất yếu có thể ảnh hưởng nhiều đến khối lượng đất đắp khi san nền thì phải tính lún cho rồi từ đó tính ra khối lượng đất đắp bù lún

viet05x1d
05-08-2013, 04:21 AM
Hình như của bạn đây!
V xấp xỉ V= 95.8 m3
https://lh5.googleusercontent.com/-vsx83-GvATQ/Uf627rfR96I/AAAAAAAABfw/4W2YSPAHseA/w307-h215-no/v2.jpg

bacthoxay
13-08-2013, 11:36 AM
Ặc, cái khối lượng bù này phải tùy theo loại đất và nhất là phụ thuộc độ chặt khi đắp chứ. Ví dụ với độ chặt là K=0.95 (hay 0.9 không nhớ chính xác lắm) thì hệ số nhân thêm với khối lượng đất là 1.13? Tuy nhiên thực tế thì bù 10% cũng tạm ổn rồi.

Bác và bác NGOC IBST có thể vui lòng nói rõ thêm vì sao tính KL bù lún là 10%, mà không là 8% hay 12% hay một con số nào khác, căn cứ vào đâu ta có thể đưa ra con số 10% đó vậy?

Xin các bác chỉ giáo thêm.
Thân ái !

saudat
20-05-2014, 04:11 PM
Bác ơi cho em hỏi cái quy định 10%-20% nó nằm ở văn bản nào không ạ.
VI.2.3 - 22TCN 262-2000: Quy trình khảo sát thiết kế nền đường ô tô đắp trên nền đất yếu

rocketvn
11-06-2014, 04:48 PM
Bạn linhlequynh đưa ra bảng excel tính khối lượng đào đắp như vậy mình thấy cách tính như vậy là không hợp lý bởi lẽ:
- Trường hợp trong 1 ô 10x10m mà có cả phần đào và phần đắp thì rõ ràng phải tính đến khối lượng đào đắp của 2 phần này chứ nhỉ??

( Các bạn xem có cách giải quyết nào bổ sung không nhỉ??)

rocketvn
11-06-2014, 04:53 PM

(-^-^-)Bạn linhlequynh đưa ra bảng excel tính khối lượng đào đắp như vậy mình thấy cách tính như vậy là không hợp lý bởi lẽ:
- Trường hợp trong 1 ô 10x10m mà có cả phần đào và phần đắp thì rõ ràng phải tính đến khối lượng đào đắp của 2 phần này chứ nhỉ??

( Các bạn xem có cách giải quyết nào bổ sung không nhỉ??)