PDA

View Full Version : Tính toán bể Phốt?

tinhvansang
23-08-2011, 03:18 PM
em tìm trên mạng nhiều mà ko thấy nói tính cốt thép trong bể phốt.mong các bác giúp đỡ

pvegeo
23-08-2011, 03:49 PM
Em cũng tìm nhiều mà ko thấy ai nói cả. Người ta chỉ nói đến tính cốt thép cho bể nước ngầm thôi huhu...

Các bác đừng vội cười em. Vì tỷ trọng nước của 2 bể là không giống nhau đâu nhé ;-)

NGOC_IBST
23-08-2011, 03:53 PM
Em cũng tìm nhiều mà ko thấy ai nói cả. Người ta chỉ nói đến tính cốt thép cho bể nước ngầm thôi huhu...

Các bác đừng vội cười em. Vì tỷ trọng nước của 2 bể là không giống nhau đâu nhé ;-)

Bố khỉ. Trêu em nó làm em nó ngượng quá tức mình ra hàng ăn hai bát bún bây giờ.:D:D:D:D

Việc đặt cốt thep bể phốt thì được tính như bể nước thông thường có chú ý an toàn hơn một chút (để khỏi phải sửa chữa, ngại lắm) và chú ý bảo vệ thép ăn mòn độc hại nếu coi cái chất trong bể chứa là chất ăn mòn.

plka
23-08-2011, 04:07 PM
Làm bể phốt cũng khó chứ đâu đùa đâu. Khái niệm bể 2 ngăn với 3 ngăn đã ối người lơ mơ. Con đường đi của viên sh i t 3 chìm bảy nổi lênh đênh như nào, bla bla.... Thực tế, bể phốt thiết kế sai là nhiều gây nên bao vụ tai nạn kiểu như đang ngồi lim dim đốt thuốc thế là bùm, đang lim dim bỗng trào ngược bùm tắm toàn thân,...hay như ở Nội Bài chúng ta, lênh láng tơi bời quốc gia! :D :D

NGOC_IBST
23-08-2011, 04:11 PM
Làm bể phốt cũng khó chứ đâu đùa đâu. Khái niệm bể 2 ngăn với 3 ngăn đã ối người lơ mơ. Con đường đi của viên sh i t 3 chìm bảy nổi lênh đênh như nào, bla bla.... Thực tế, bể phốt thiết kế sai là nhiều gây nên bao vụ tai nạn kiểu như đang ngồi lim dim đốt thuốc thế là bùm, đang lim dim bỗng trào ngược bùm tắm toàn thân,...hay như ở Nội Bài chúng ta, lênh láng tơi bời quốc gia! :D :D

Ông trẻ ạ. Người ta đang hỏi tính cốt thép chứ có hỏi đến mấy cái ông nói đâu mà ông lại trình bày thấy kinh quá.

Mèo ngố
23-08-2011, 04:17 PM
Tiện thể gửi cho bác file excel tính toán kích thước bể tự hoại dựa theo nhu cầu xả, số người xả, thời gian hút cặn:D

langlungcu
23-08-2011, 04:20 PM
em tìm trên mạng nhiều mà ko thấy nói tính cốt thép trong bể phốt.mong các bác giúp đỡ
Thường thì bể phốt họ xây gạch , đáy bể chỉ để cho nước không chảy ồng ộc ra ngoài mà thôi , nên bạn có thể đổ đáy bể phốt là bê tông khôgn cần cốt thép cũng được . Nếu đáy bể lớn , bạn sợ vỡ thì cho lớp thép vào cho nó yên tâm . Vấn đề này bạn nên nhớ : nước bể phốt rò rỉ ra ngoài thì nó cũng chui vào đất , nếu đủ độ sâu thì nó chẳng bốc mùi lên đâu mà lo . Chuyện bể phốt bị vỡ là chuyện bình thường , miễn sao cái chính là có chỗ chứa tạm thời trước phân hủy mà thôi.
Ông trẻ ạ. Người ta đang hỏi tính cốt thép chứ có hỏi đến mấy cái ông nói đâu mà ông lại trình bày thấy kinh quá.
Khiếp , vào trong phần bể phốt cũng gặp bác Ngọc :D

langlungcu
23-08-2011, 04:24 PM
Tiện thể gửi cho bác file excel tính toán kích thước bể tự hoại dựa theo nhu cầu xả, số người xả, thời gian hút cặn:D

Phải phong bác mèo ngố này là :" Giáo sư c..t học " , " giáo sư phân học" hay "giáo sư bể phốt học " :D

plka
23-08-2011, 08:09 PM
Hề hề...ý em là đừng quá quan tâm vào cái thép của bể phốt vì nó cũng tính như bao cái bể khác, hãy lưu ý và đừng khinh thường nó về cấu tạo bể. Cái này đa số anh em có tư tưởng đó khi được giao thiết kế kết cấu bể phốt.
Nhân tiện, hỏi luôn mấy câu a e trả lời cho vui xem mình biết gì về bể phốt:
1. Bể 2 ngăn, 3 ngăn tức là như nào?
2. Mấy cái lỗ thông giữa các ngăn quan trọng nhất trong các thông số là điều gì ?
3. Cái lỗ nào ko thể thiếu trong bể phốt ?
4. Chất thải ở bể phốt đi như nào, đi đâu ?
5. Làm sao để thông tắc, hút bể thuận tiện ?
Rồi một ngày, các bác sẽ GIÀU, mấy câu trên sẽ có ích khi các bác xây nhà ah! :D :D

KSXD.Mung
23-08-2011, 09:24 PM
cứ phang mạnh tay vào,an toàn chút,ngồi...cho nó yên tâm các bác ah! hehe..

hung.kta2006
23-08-2011, 10:42 PM

e nghĩ k phải cái j cũng phang được đâu bác ah phang mạnh quá thì có vẻ như k thấy mãn nguyện với cái bằng ksxd trong tay cho lắm..:D:D:D

rongcuoimay
24-08-2011, 12:24 AM
2. Mấy cái lỗ thông giữa các ngăn quan trọng nhất trong các thông số là điều gì ?
D

1.em mới biết bể 3 ngăn gồm: ngăn chứa, ngăn lắng và ngăn lọc, chức năng từng ngăn thì cái tên cũng nói rõ rồi ạ. và em thấy mọi người làm nhiều cái này, còn bể 2 ngăn chắc bỏ 1 ngăn lắng vì em nghĩ ngăn lọc quan trọng hơn ( trong đó có 4 lớp vật liệu lọc và khử mùi mà)
2.lỗ trong thể thiếu trong bể phốt em nghĩ chắc là lỗ thăm or cái lỗ thông giữa ngăn chứa và ngăn lắng phải ko bác
3.chất thải sẽ vào ngăn chứa, tại đây gặp nước sẽ phân hủy thành dạng bùn và lắng xuống dưới đáy bể, còn nước sẽ theo ống qua ngăn lắng rồi theo ống nối qua ngăn lọc, tại đây sẽ qua 4 lớp vật liệu gồm: than đá, cát và 2 lớp đá để lọc bỏ các chất bẩn còn lại rồi sẽ đi ra ngoài hệ thống thoát của tp hay tự thấm vào đất nếu nhà ở quê

em chưa đi làm nên ko biết rõ lắm, chắc cũng có sai sót, mọi người sữa giúp em nhé

NGOC_IBST
24-08-2011, 12:42 AM

Phang mạnh quá coi chừng bể mất cái bồn cầu.:D:D:D

nguoilamduong
24-08-2011, 12:58 AM

Bể phốt là 1 cái bể chứa, thường đc làm ngầm ===> tính toán CT như 1 cái bể nước ngầm.
Xin chúc mừng các nhà "bể phốt học".

dinhthuanxd
24-08-2011, 08:45 AM
Hề hề...ý em là đừng quá quan tâm vào cái thép của bể phốt vì nó cũng tính như bao cái bể khác, hãy lưu ý và đừng khinh thường nó về cấu tạo bể. Cái này đa số anh em có tư tưởng đó khi được giao thiết kế kết cấu bể phốt.
Rồi một ngày, các bác sẽ GIÀU, mấy câu trên sẽ có ích khi các bác xây nhà ah! :D :D

Quy trình làm việc của HTH là rất khoa học bác ạ, cũng lên men rồi 3 chìm 7 nổi rồi đi qua các ngăn chứa, ngăn lắng, ngăn lọc, cách đặt các lỗ giữa các ngăn cao thấp, to nhỏ ra sao, đặt vị trí ống thông hơi, lỗ thăm như thế nào... hồi đó em học môn cấp thoát nước có thầy giáo nói rất kỹ về khoản này, cách tính lưu lượng cho bao nhiêu người sử dụng và trong bao nhiêu thời gian thì phải hút 1 lần... nhiều lắm. Cuối cùng là khi nước được thải ra cống thoát nước chung là nước sạch (không bị ô nhiễm) bác ạ.

thinh96
27-08-2011, 01:31 PM
Câu 1 đơn giản quá - ko trả lời
Câu 2 quan trọng nhất đó là vị trí, mức độ
Câu 3 đó là 1 - lỗ thoát - 2 thông hơi - 3 thông nhau - 4 lỗ vào
Câu 4 tùy từng kết cấu mỗi bể khác nhau mà có cách đi khác nhau. nước thải bể phốt đi ra khỏi bể phốt bằng 2 đường đường thoát thì vào hệ thống thoát nước và mùi thì đi qua đường thông hơi.
5. Để thông tắc, hút bể phốt thuận tiện thì phải đào tạo từ ông thiết kế có được những hiểu biết cơ bản, nhất định về bể phốt, sau đó đến ông chủ nhà biết vị trí nào ở trên sàn nhà mình có thể đục, hoặc mở ra để hút, thông tắc.

ngocdai2988
08-10-2011, 01:43 AM
Tại công trình mình đang thi công thì bể phốt có 2 loại:là bể treo và bể nằm ngay trên sàn.
dù là bể nào thì công tác chống thấm cả mặt trong và ngoài là phải thật để ý.rồi các vị trí lỗ mở,ống xuyên vách của các ngăn,ống thông hơi,thoát nước,nắp bể,
về kết cấu thì fi và a của tk.mình thấy nữa là sàn của bể phốt dầy hơn các sàn bên cạnh.ví dụ sàn chỗ ct mình là 200...

ngocdai2988
08-10-2011, 01:53 AM
trả lời
-Câu 1:bể 2 ngăn # bể 3 ngăn...các bác thử nghĩ xem...bể 3 ngăn lọc nước sẽ sạch hơn,ít mùi hơn trước khi thoát ra ngoài so vs bể 2 ngăn
-Câu 2:mấy cái lỗ giữa các ngăn quan trọng là cao độ đặt lỗ của các lỗ và đường kính lỗ,vật liệu tạo lỗ:ống ghen,u-pvc,...
-Câu 3:lỗ nào cũng quan trọng...như con ng cũng thế...phải có mồm cho thức ăn vào và phải có cái lỗ cho thứ # ra :D
-Câu 4:Chất thải bể phốt đi theo đường ống riêng...cũng tùy công trình.có công trình còn ra 1 bể xử ly nước trước khi thoát và xả ra cống or sông.
-Cau 5:thông báo là tắc thì rất ít vì hệ thống lỗ ống trong bể có các lưới lọc và được đặt úp xuống+phải bơm nước cho ngập ống đó 1 k/c trc khi sd...mà có tắc thì giờ cũng có nhiều máy hút bể mà...lo j hê hê
chỉ là kinh nghiệm e làm ở ctrinh e...

huycoikta
30-03-2013, 11:57 PM
Thường thì bể phốt họ xây gạch , đáy bể chỉ để cho nước không chảy ồng ộc ra ngoài mà thôi , nên bạn có thể đổ đáy bể phốt là bê tông khôgn cần cốt thép cũng được . Nếu đáy bể lớn , bạn sợ vỡ thì cho lớp thép vào cho nó yên tâm . Vấn đề này bạn nên nhớ : nước bể phốt rò rỉ ra ngoài thì nó cũng chui vào đất , nếu đủ độ sâu thì nó chẳng bốc mùi lên đâu mà lo . Chuyện bể phốt bị vỡ là chuyện bình thường , miễn sao cái chính là có chỗ chứa tạm thời trước phân hủy mà thôi.

Khiếp , vào trong phần bể phốt cũng gặp bác Ngọc :D

Bác nói cũng đúng nhưng mà chưa có đủ,những công trình lớn người ta làm bế phốt thế nào? Như một tòa chung cư khoảng 30t diện tích sàn 7000m2 thì họ đào cái hố to rồi xây gạch hay là phải làm như thế nào?

gialinhlinh
15-05-2013, 12:28 PM
Bây giờ người ta xài bồn tự hoại rồi mấy huynh ơi, ai đi xây cho tốn thời gian nữa!! Mấy huynh muốn mua bồn tự hoại ko em bán cho.

binhlua8x
07-11-2013, 09:21 AM
Chào tất cả mọi người!

Mọi người ai có bản vẽ cad bể phốt (hầm tự hoại) không cho mình xin với!

trung_proxh
08-11-2013, 03:05 PM
Gửi mọi người file cad bể phốt tham khảo nhé :D

K49Civil
08-11-2013, 07:00 PM
Gửi mọi người file cad bể phốt tham khảo nhé :D

Cái file bể phốt của bản theo mình thì chưa ổn lắm:
1. Nắp bể phốt đổ liền khối như thế thì sao tháo được copha, nên làm các tấm panel lắp ghép
2. Thành bể theo chu vi thì nên xây gạch đặc M75 dày 220, trát 2 lớp vữa xi măng cát vàng M75 cả trong và ngoài
3. Đáy bể làm 2 lớp thép...:D

trung_proxh
08-11-2013, 11:39 PM
Cái file bể phốt của bản theo mình thì chưa ổn lắm:
1. Nắp bể phốt đổ liền khối như thế thì sao tháo được copha, nên làm các tấm panel lắp ghép
2. Thành bể theo chu vi thì nên xây gạch đặc M75 dày 220, trát 2 lớp vữa xi măng cát vàng M75 cả trong và ngoài
3. Đáy bể làm 2 lớp thép...:D
1. Đấy là file kết cấu thôi. Thi công thì nắp bể đổ riêng mà bạn. Chứ sao đổ liền khối được. Còn bản đáy vs dầm đáy bể thì đổ liền khối. Phần hatch ANSI31 là tường xây thôi
2. Thành bể chỉ cần xây gạch 110 là ok rồi. Theo mình thì không cần phải xây 220 làm gì cho tốn kém
3. Đáy bể mình bố trí thép 2 lớp mà
P/s: Anh em tải mà chẳng bấm thank cho mình cái

ThangCoi
08-11-2013, 11:44 PM
Theo em với bể nhỏ như thế cũng chẳng cần thép hai lớp với dầm đấy bể đâu. Với nắp bể nên đổ thành nhiều tấm đan để thợ dễ bê hơn là cả tấm to như thế. Hơn nữa khi nào cần hút bể chỉ cần bê một tấm lên thế là OK,

trung_proxh
08-11-2013, 11:56 PM
Theo em với bể nhỏ như thế cũng chẳng cần thép hai lớp với dầm đấy bể đâu. Với nắp bể nên đổ thành nhiều tấm đan để thợ dễ bê hơn là cả tấm to như thế. Hơn nữa khi nào cần hút bể chỉ cần bê một tấm lên thế là OK,
Làm thép 2 lớp cho an toàn bạn ạ. Chứ cái này mà nứt vỡ ra cũng hơi mệt đấy. Xung quanh mình xây tường nên bố trí dầm để nó chịu tải tường + tải nắp bể truyền xuống. Dầm bé thôi, nhưng mình nghĩ là cần thiết

K49Civil
09-11-2013, 12:17 AM
3. Đáy bể mình bố trí thép 2 lớp mà
P/s: Anh em tải mà chẳng bấm thank cho mình cái

Bạn xem lại file đi nhé. Thép trên có khi còn to hơn cả thép dưới đấy chứ....:D

trung_proxh
09-11-2013, 12:20 AM
Mình không hiểu ý bạn lắm. Mình bố trí trên dưới đều là 2 lớp thép fi10@150 mà :D

ThangCoi
12-11-2013, 01:53 PM

Bố trí đều đi bác ơi. Cho dễ thi công. :D

ks.tuantran
12-11-2013, 05:51 PM
Mình không hiểu ý bạn lắm. Mình bố trí trên dưới đều là 2 lớp thép fi10@150 mà :D

Ý bạn đó là trường hợp bị đẩy nổi, :D trường hợp này thép cấu tạo và thép chịu lực ngược lại với bạn vẽ, do bể nông và bé, nên trọng lượng của khối xây có khi còn lớn hơn lực đấy nổi:p:p:p

Vinhslim
16-12-2013, 12:53 PM

Sao minh kg thể tải được, bạn nào tải được rồi có thể cho mình xin với Vinhslim@yahoo.com. Cảm ơn nhiều!

doanhladen
12-08-2014, 05:28 PM
các bác cho em hỏi, tiêu chuẩn 100 người thi xây bể bao nhiêu khối

hoanghiep@
03-12-2014, 04:07 PM
anh ơi up lại File excel tính toán bể tự hoại em vơi. thank

hoanghiep@
03-12-2014, 04:15 PM
Anh Mèo Ngố ơi, anh up lại file excel tinh toán bể tự hoại cho em xin với. em cảm ơn nhiều