PDA

View Full Version : Xin hỏi về thi công?

lulu_ht2006
16-09-2011, 08:49 PM
Em đang làm đồ án tổ chức thi công và đang đến phần làm sơ đồ xiên.
Hiện em có một số vấn đề không hiểu lắm về thời gian xen kẽ các công tác xây dựng.Mong bác nào biết thì chỉ em với.
1> Sau bao lâu kể từ khi đổ bê tông dầm sàn tầng 1 thì ta có thể lắp cốt thép và cốp pha cột tầng 2 ạ?Và nó đựợc quy định trong tiêu chuẩn nào ạ?(em đã tìm trong tiêu chuẩn TCVN 4453-1995 mà không thấy).
2> Sau khi lắp cốt théo + cốp pha + đổ bê tông + tháo cốp pha cột tầng 2 thì công việc tiếp theo của em là lắp cốp pha + cốt thép cho sàn tầng 3.Vậy câu hỏi ở đây là sau bao lâu kể từ lúc đổ bê tông sàn tầng 2 thì ta có thể lắp cột chống để đổ bê tông sàn tầng 3 ạ?
3> Thời gian tháo cốp pha cột là 2 ngày kể từ khi đổ bê tông cột đúng không ạ?
4> Thời gian tháo cốp pha dầm sàn(không cần dùng đến phụ gia,nhịp từ 2->8m) là 10 ngày đúng không ạ?
5> Những điều trên được quy định trong những tiêu chuẩn nào ạ?

Thank các bác nhiều!

nguyen.tanan
16-09-2011, 09:21 PM
Hiện em có một số vấn đề không hiểu lắm về thời gian xen kẽ các công tác xây dựng.Mong bác nào biết thì chỉ em với.
1> Sau bao lâu kể từ khi đổ bê tông dầm sàn tầng 1 thì ta có thể lắp cốt thép và cốp pha cột tầng 2 ạ?Và nó đựợc quy định trong tiêu chuẩn nào ạ?(em đã tìm trong tiêu chuẩn TCVN 4453-1995 mà không thấy).
2> Sau khi lắp cốt théo + cốp pha + đổ bê tông + tháo cốp pha cột tầng 2 thì công việc tiếp theo của em là lắp cốp pha + cốt thép cho sàn tầng 3.Vậy câu hỏi ở đây là sau bao lâu kể từ lúc đổ bê tông sàn tầng 2 thì ta có thể lắp cột chống để đổ bê tông sàn tầng 3 ạ?
4> Thời gian tháo cốp pha dầm sàn(không cần dùng đến phụ gia,nhịp từ 2->8m) là 10 ngày đúng không ạ?

Thank các bác nhiều!

công tác bê tông:
- Thời gian chờ đợi cho phép công nhân lên dể làm cốt thép cột là t = 2 ngày.
- Thời gian chờ đợi tháo dỡ cốp pha dầm , sàn là t = (17 – 21) ngày đối với đổ bê tông bằng máy bơm.
- Khi R >= 95% Rtk thì được tháo vây chọn thời gian gián đoạn là t = 17 ngày.
- Các cấu kiện như : cột, thành dầm thì được tháo sau 1 ngày đổ bê tông.
Công tác xây tường.
Xây tường xong chờ 3 ngày sau để tường co ngót rồi mới được phép tô.
Công tác sơn tô:
Tô tường xong chờ 2 ngày để nước xi măng thoát hết ra mới được phép sơn
cái này tớ nhớ trong môn kĩ thuật thi công có mà.

thanh_bk
16-09-2011, 10:37 PM

Thank các bác nhiều!

1. Sau khi đổ bê tông sàn 12h bề mặt bê tông đã đông cứng, có thể tiến hành trắc đạc và bo thép cột, vách. Một số trường hợp đến 24h.
2. Sau 24h có thể thi công trên sàn vừa đổ bê tông.
3. Thông thường 12h đến 24h sau khi đổ bê tông cột thì có thể thoát cốp pha cột.
4. Thí nghiệm bê tông 7 ngày đạt trên 90% thì có thể bắt đầu tháo cốp pha dầm sàn, tuy nhiên phải để lại những vị trí xung yếu (giữa dầm, giữa sàn). để tăng cường khi đổ bê tông sàn tiếp theo. Chỉ được tháo hoàn toàn khi bắt đầu tháo cốp pha sàn bên trên.
5. Tiêu chuẩn thi công cũ quá rồi, những thời gian trên chủ yếu dự trên thực tế theo yêu cầu của TVGS và kết quả thí nghiệm.

ilove_pl
16-09-2011, 10:59 PM
1. Sau khi đổ bê tông sàn 12h bề mặt bê tông đã đông cứng, có thể tiến hành trắc đạc và bo thép cột, vách. Một số trường hợp đến 24h.
2. Sau 24h có thể thi công trên sàn vừa đổ bê tông.
3. Thông thường 12h đến 24h sau khi đổ bê tông cột thì có thể thoát cốp pha cột.
4. Thí nghiệm bê tông 7 ngày đạt trên 90% thì có thể bắt đầu tháo cốp pha dầm sàn, tuy nhiên phải để lại những vị trí xung yếu (giữa dầm, giữa sàn). để tăng cường khi đổ bê tông sàn tiếp theo. Chỉ được tháo hoàn toàn khi bắt đầu tháo cốp pha sàn bên trên.
5. Tiêu chuẩn thi công cũ quá rồi, những thời gian trên chủ yếu dự trên thực tế theo yêu cầu của TVGS và kết quả thí nghiệm.đấy là bê tông có sử dụng phụ gia bác ạ, chứ bài tập của bạn chủ thớt là bt thường thôi :)

thanh_bk
17-09-2011, 08:07 PM
[QUOTE=ilove_pl;175724]đấy là bê tông có sử dụng phụ gia bác ạ, chứ bài tập của bạn chủ thớt là bt thường thôi :)[/QUOT
Thêm phụ gia R7 chẳng đáng bao nhiêu so với việc giải phóng được giàn giáo.

Strukture
17-09-2011, 08:44 PM
5. Tiêu chuẩn thi công cũ quá rồi, những thời gian trên chủ yếu dự trên thực tế theo yêu cầu của TVGS và kết quả thí nghiệm.
Đính chính tí: cũ nhưng vẫn phải tuân theo, TVGS không cao hơn được. Bác nói thế các cháu SV ra trường không thèm quan tâm 4453 thì ăn đòn. Mệt đấy.