PDA

View Full Version : Giằng đứng NCN để làm gì ? cách tính toán ntn ?

langlungcu
20-09-2011, 05:29 PM
Sau khi sự cố trùng giằng trong nhà công nghiệp , các giằng đứng bỗng dưng trùng xuống như một cái võng kết quả đo được theo chủ đâu tư báo với thiết kế là 2m . chủ đầu tư " lo sợ " cho người căng , kéo, vít , vặn ..... một hồi , kết quả là những chiếc giằng phi 32 vẫn đung đưa đưa khi chỉ cần một ngón tay chạm vào .
Độ võng của những chiếc giằng khi kéo hết cỡ vẫn là 30cm ( ảnh dưới )

Vậy không hiểu những chiếc giằng đó nó ảnh hưởng đến kết cấu nhà xưởng thế nào nhỉ , mong mọi người góp ý .

Trungcdc
20-09-2011, 06:01 PM
Tớ thấy cái nhà này không có dầm đầu cột. Thông thường phải có dầm đầu cột mới dùng giằng kiểu tăng đơ để kéo. Nếu không thì đầu cột sẽ chụm đầu vào nhau mặc dù có xà gồ chống (có thể do dung sai chế tạo lớn quá nên xà gồ không chống được). Tớ vẩn làm mấy cái này bằng hệ thép hình chống chéo và dầm đầu cột. Không khoái làm tăng đơ kiểu này.

NBG
20-09-2011, 06:02 PM
hệ giằng đứng của nhà có mục đích giữ ổn định kết cấu theo phương dọc nhà (hạn chế chuyển vị đỉnh cột theo phương dọc nhà). Nhìn theo kết cấu thì hệ khung của bạn là hệ biến hình tức thời nếu ko có hệ giằng này.
Hệ giằng của bạn là gồm 2 thanh rất mảnh nên các thanh chỉ làm việc chịu kéo, mỗi thanh chỉ làm việc theo một phương khi đỉnh cột nhà di chuyển. Chúng bị võng dưới tải trọng khối lượng bản thân vì tiết diện thanh quá nhỏ.
Các thanh giằng thế này khi thiết kế thường được giới hạn độ mảnh vào khoảng 250. Theo như tỉ lệ trên hình của bạn mỗi thanh dài ~10m, tức là bán kính quán tính tối thiểu phải là imin = 40mm.
Trong khi đó tiết diện thanh phi 32 có i = D/4 = 8mm hay độ mảnh bằng 1250 --> quá mảnh. Thiết kế ko đủ!!!
Thanh này nếu thiết kế đủ phải tối thiểu là thép ống phi 140.
Hệ giằng của bạn như trên vì quá yếu nên sẽ làm việc không hiệu quả, đỉnh cột phải chuyển vị một đoạn khá lớn thì hệ giằng mới bắt đầu làm việc.

langlungcu
20-09-2011, 06:06 PM
hệ giằng đứng của nhà có mục đích giữ ổn định kết cấu theo phương dọc nhà (hạn chế chuyển vị đỉnh cột theo phương dọc nhà). Nhìn theo kết cấu thì hệ khung của bạn là hệ biến hình tức thời nếu ko có hệ giằng này.
Hệ giằng của bạn là gồm 2 thanh rất mảnh nên các thanh chỉ làm việc chịu kéo, mỗi thanh chỉ làm việc theo một phương khi đỉnh cột nhà di chuyển. Chúng bị võng dưới tải trọng khối lượng bản thân vì tiết diện thanh quá nhỏ.
Các thanh giằng thế này khi thiết kế thường được giới hạn độ mảnh vào khoảng 250. Theo như tỉ lệ trên hình của bạn mỗi thanh dài ~10m, tức là bán kính quán tính tối thiểu phải là imin = 40mm.
Trong khi đó tiết diện thanh phi 32 có i = D/4 = 8mm hay độ mảnh bằng 1250 --> quá mảnh. Thiết kế ko đủ!!!
Hệ giằng của bạn như trên vì quá yếu nên sẽ làm việc không hiệu quả, đỉnh cột phải chuyển vị một đoạn khá lớn thì hệ giằng mới bắt đầu làm việc.

Tớ đang thắc mắc cái vấn đề là cái giằng nó không đủ mà nhà chẳng sao , vậy không có nó thì sao nhỉ ?

langlungcu
20-09-2011, 06:10 PM
Tớ thấy cái nhà này không có dầm đầu cột. Thông thường phải có dầm đầu cột mới dùng giằng kiểu tăng đơ để kéo. Nếu không thì đầu cột sẽ chụm đầu vào nhau mặc dù có xà gồ chống (có thể do dung sai chế tạo lớn quá nên xà gồ không chống được). Tớ vẩn làm mấy cái này bằng hệ thép hình chống chéo và dầm đầu cột. Không khoái làm tăng đơ kiểu này.

cái giằng đầu cột ( tận dụng cái giằng tăng đơ này để khi thi công họ căng kéo , điều chỉnh cột cho thẳng ) nhưng theo em được biết thì bây giờ nhiều người đã bỏ nó đi rồi , chẳng ai đưa vào nữa đâu ạ . và em thiết kế thì cũng " thi thoang " mới cho vào nếu gặp phải thẩm tra khó tính .

nguyencongoanh
20-09-2011, 06:16 PM
Võng này chắc do trọng lượng bản thân của thanh d32 này. Thấy rằng cái nhà này đã giằng các khung bằng từng tôn bao ngoài cũng như các dầm nối các khung chắc là C thì phải. Việc dùng d32 ở đây là không cần thiết, tháo ra bán ve chai đi thôi:D sau khi đã thi công xong nhà.

NBG
20-09-2011, 06:17 PM
nó làm việc không hiệu quả thôi chứ cũng khó mà sập được vì một thanh phi 32 cũng có thể chịu đc ~20T, nhà bạn có mấy cái như vậy trên một mặt thì nó cũng chịu được kha khá.
Nó ko hiệu quả tức là chuyển vị đỉnh cột theo phương dọc nhà của bạn sẽ lớn hơn nhiều so với kết quả tính toán. Điều này sẽ làm ảnh hưởng đến liên kết của kết cấu chính với các cấu kiện phụ (xà gồ, tôn lợp,...)
Ngoài ra việc giới hạn độ mảnh cũng để hạn chế biến dạng nếu có một lực ngẫu nhiên nào đó tác động vào cấu kiện (cái này thường ko đề cập trong tiêu chuẩn tính toán). Ví dụ thanh giằng trên nếu có một lực va chạm khoảng 100kg thì nó biến dạng dẻo luôn, ko còn làm việc được nữa.

NBG
20-09-2011, 06:20 PM
Tớ đang thắc mắc cái vấn đề là cái giằng nó không đủ mà nhà chẳng sao , vậy không có nó thì sao nhỉ ?

Với lại xây xong mà nhà nó chẳng sao ko có nghĩa là thiết kế đúng. Nó chưa sao thôi, hoặc là nếu nó may mắn thì trong quá trình sử dụng tải trọng mà nó phải chịu nhỏ hơn nhiều tải trọng thiết kế thì nó sẽ sống thọ :D

langlungcu
20-09-2011, 06:22 PM
Võng này chắc do trọng lượng bản thân của thanh d32 này. Thấy rằng cái nhà này đã giằng các khung bằng từng tôn bao ngoài cũng như các dầm nối các khung chắc là C thì phải. Việc dùng d32 ở đây là không cần thiết, tháo ra bán ve chai đi thôi:D sau khi đã thi công xong nhà.

Chính xác như bác oanh nói , em cũng định cho bán sắt vụn lấy ít tiền nhậu . hê hê nhưng sợ các bác chủ đầu tư lại bảo em làm thì ít mà phá thì nhiều nên đành thôi .
cái giằng bé síu thế kia mà so với cái xà gồ thì nó chẳng thấm vào đâu thế mà khi tính toán họ lại chỉ nhăm nhăm cái giằng chứ không có để ý tới cái xà gồ . Kể cũng vui .

NBG
20-09-2011, 06:23 PM

Bác này cứ bày dại, tháo ra là sập nhà như chơi đấy :D

nguyen.tanan
20-09-2011, 06:23 PM

Em nghĩ nó chưa sao là vì có hệ xà gồ tường, và hệ xà gồ mái, với lại đây là nhà kho không có cầu trục thì phải chứ nếu có cầu trục và vùng gió lớn thì đúng là cũng không an tâm chút nào:D:D

NBG
20-09-2011, 06:24 PM
Chính xác như bác oanh nói , em cũng định cho bán sắt vụn lấy ít tiền nhậu . hê hê nhưng sợ các bác chủ đầu tư lại bảo em làm thì ít mà phá thì nhiều nên đành thôi .
cái giằng bé síu thế kia mà so với cái xà gồ thì nó chẳng thấm vào đâu thế mà khi tính toán họ lại chỉ nhăm nhăm cái giằng chứ không có để ý tới cái xà gồ . Kể cũng vui .

ặc ặc, bạn này chưa nắm rõ cấu tạo kết cấu khung nhà CN rồi

nguyencongoanh
20-09-2011, 06:27 PM
ặc ặc, bạn này chưa nắm rõ cấu tạo kết cấu khung nhà CN rồi

Tính không có giằng chéo đã đủ rồi còn đưa vào để làm cấu tạo à:D Thế thì quá củ chuối:D

langlungcu
20-09-2011, 06:30 PM
Tính không có giằng chéo đã đủ rồi còn đưa vào để làm cấu tạo à:D Thế thì quá củ chuối:D

Quên mất , mai em up thêm cái ảnh toàn bộ nhà này , cái nhà này nó dài 150m mà.......chẳng thèm làm một cái khe co dãn với cả khe lún gì cả , liều thật . Chắc thiết kế sai .

nguyencongoanh
20-09-2011, 06:35 PM
Quên mất , mai em up thêm cái ảnh toàn bộ nhà này , cái nhà này nó dài 150m mà.......chẳng thèm làm một cái khe co dãn với cả khe lún gì cả , liều thật . Chắc thiết kế sai .

Không phải sai đâu. Biết đâu thằng cha thiết kế đã có trường hợp tải do nhiệt rồi và kết quả là kết cấu hiện tại đã OK

langlungcu
20-09-2011, 06:38 PM

Tớ cũng không rõ thế nào , nhưng mà nếu chịu kéo thì tớ chẳng bao giờ tính cái độ mảnh của cấu kiện làm gì cho mất công .

NBG
20-09-2011, 06:38 PM

nó vẫn được thiết kế để chịu lực đấy chứ bác (lực gió lên khung đầu hồi, ngăn cản biến dạng dọc nhà do nhiệt độ, tải trọng phanh cầu trục nếu có,...). Chỉ vì nó chỉ làm việc chịu kéo theo đúng sở trường của vật liệu thép (tận dụng tối đa tiết diện chịu lực, ko lo bị mất ổn định) nên tiết diện của nó rất nhỏ thôi

NBG
20-09-2011, 06:41 PM

nếu trong mô hình tính toán dưới tải trọng nhiệt, gió,... mà chuyển vị đỉnh cột vẫn nằm trong giới hạn cho phép thì OK. Chỉ có điều cấu tạo của hệ giằng này trong thiết kế yếu hơn nhiều trong mô hình tính toán nên chuyển vị thực chắc sẽ lớn hơn nhiều.

NBG
20-09-2011, 06:43 PM
Tớ cũng không rõ thế nào , nhưng mà nếu chịu kéo thì tớ chẳng bao giờ tính cái độ mảnh của cấu kiện làm gì cho mất công .

có phải bạn nói ở trên là chỉ cần một ngón tay chạm vào cũng làm nó đung đưa ko, việc giới hạn độ mảnh là để giải quyết chuyện đó

nguyencongoanh
20-09-2011, 06:46 PM
nó vẫn được thiết kế để chịu lực đấy chứ bác (lực gió lên khung đầu hồi, ngăn cản biến dạng dọc nhà do nhiệt độ, tải trọng phanh cầu trục nếu có,...). Chỉ vì nó chỉ làm việc chịu kéo theo đúng sở trường của vật liệu thép (tận dụng tối đa tiết diện chịu lực, ko lo bị mất ổn định) nên tiết diện của nó rất nhỏ thôi

Bác này cứ lòng vòng. Nhà em không biết thiết kế giằng chéo trong trường hợp nào, chứ trường hợp này chắc chắn nó chẳng làm việc. Mà bác xem lại giúp em cái xem nội lực trong các thanh đó nó là nén hay kéo cái đã chứ:D Có đúng là nó chịu kéo trong giai đoạn operation không cái đã:D

Em khẳng định cái lực gió vào đầu hồi thì đã có tôn giằng và mấy cắi thằng C nó giằng mấy cái khung đó rồi.

kta_x7
20-09-2011, 06:48 PM
giằng này cấu tạo để chịu kéo,không liên quan đến độ mảnh,bố trí giằng có vẻ không đúng,2 khung giữa gần nhau,cấu tạo giằng để 2 khung thành 1 khoang cứng cho các khoang khác tựa vào.

langlungcu
20-09-2011, 06:51 PM
Bác này cứ lòng vòng. Nhà em không biết thiết kế giằng chéo trong trường hợp nào, chứ trường hợp này chắc chắn nó chẳng làm việc. Mà bác xem lại giúp em cái xem nội lực trong các thanh đó nó là nén hay kéo cái đã chứ:D Có đúng là nó chịu kéo trong giai đoạn operation không cái đã:D

Em khẳng định cái lực gió vào đầu hồi thì đã có tôn giằng và mấy cắi thằng C nó giằng mấy cái khung đó rồi.

Họ cũng chẳng có tải trọng nhiệt gì đâu bác ạ , nó co giãn thì nhà nó méo mó tý có chết ai :D nhà này được gàn 3 năm rồi mà nó vẫn đẹp y nguyên như tranh vẽ ấy .
Mặc dù cái này là móng nhỏ rất nông , có 1,2m thôi .
Cái này em thiết kế từ đầu là chẳng có chơi giằng, sau thẩm tra " ác quá " nên mới cho có cấu tạo . Sau này thì Zamil nhảy vào thi công , họ chuyển toàn bộ từ thép R 2150 thành R 3150 nên giảm tiết diện khá nhiều, nhưng do thẩm tra nên họ vẫn để giằng . Khi mới xây xong , mấy chỗ còn chẳng có buloong :D, bên thi công còn chẳng thèm vặn tông đơ lại, cho ngay ngắn . Nhưng nhìn mất thẩm mỹ quá, mấy cái giằng nó cứ như cái võng , nên ..thôi thì căng kéo lại cho đẹp .

NBG
20-09-2011, 07:33 PM

hì, em thì đảm bảo với bác là cái hệ giằng này chắc chắn phải có, bỏ nó ra thì cái nhà ko bị sập cũng bị xiên xẹo đi ngay.
Nếu sử dụng mô hình tính toán thì trong các thanh này có cả kéo và nén. Nhưng trong thực tế các thanh này rất mảnh, lamda ~200 theo thiết kế thông thường, nên chỉ cần một lực nén nhẹ là nó bị cong ngay vì mất ổn định dọc trục (nhưng vẫn ko bị phá hoại). Tất cả các lực sẽ được truyền sang thanh còn lại chịu kéo. Vì vậy lúc thiết kế phải nhân 2 lực kéo lớn nhất trong mô hình tính toán.

nguyencongoanh
20-09-2011, 07:48 PM
hì, em thì đảm bảo với bác là cái hệ giằng này chắc chắn phải có, bỏ nó ra thì cái nhà ko bị sập cũng bị xiên xẹo đi ngay.
Nếu sử dụng mô hình tính toán thì trong các thanh này có cả kéo và nén. Nhưng trong thực tế các thanh này rất mảnh, lamda ~200 theo thiết kế thông thường, nên chỉ cần một lực nén nhẹ là nó bị cong ngay vì mất ổn định dọc trục (nhưng vẫn ko bị phá hoại). Tất cả các lực sẽ được truyền sang thanh còn lại chịu kéo. Vì vậy lúc thiết kế phải nhân 2 lực kéo lớn nhất trong mô hình tính toán.

Nhà bác cứ nói linh tinh. Em đã từng thấy những cái nhà nó chẳng có xiên xẹo gì mà còn không sập. Chắc bọn đó nó tính nhầm chăng. Chịu nhà bác rồi:D

NBG
20-09-2011, 07:57 PM
Nhà bác cứ nói linh tinh. Em đã từng thấy những cái nhà nó chẳng có xiên xẹo gì mà còn không sập. Chắc bọn đó nó tính nhầm chăng. Chịu nhà bác rồi:D

tớ cũng đã nói ở trên, nhà nó chưa sập ko có nghĩa là thiết kế đúng và đủ. Hình như bác chưa tính toán cho cái giằng này bao h? :d

nguyen.tanan
20-09-2011, 09:02 PM
Họ cũng chẳng có tải trọng nhiệt gì đâu bác ạ , nó co giãn thì nhà nó méo mó tý có chết ai :D nhà này được gàn 3 năm rồi mà nó vẫn đẹp y nguyên như tranh vẽ ấy .
Mặc dù cái này là móng nhỏ rất nông , có 1,2m thôi .
Cái này em thiết kế từ đầu là chẳng có chơi giằng, sau thẩm tra " ác quá " nên mới cho có cấu tạo . Sau này thì Zamil nhảy vào thi công , họ chuyển toàn bộ từ thép R 2150 thành R 3150 nên giảm tiết diện khá nhiều, nhưng do thẩm tra nên họ vẫn để giằng . Khi mới xây xong , mấy chỗ còn chẳng có buloong :D, bên thi công còn chẳng thèm vặn tông đơ lại, cho ngay ngắn . Nhưng nhìn mất thẩm mỹ quá, mấy cái giằng nó cứ như cái võng , nên ..thôi thì căng kéo lại cho đẹp .

Cấu tạo mà to thế hả bác fi32 1md =6,31kg thanh đó dài 10m = 63kg nó võng là phải rồi:D

XUAN THUY
20-09-2011, 09:15 PM

Cái này là một minh chứng rõ ràng cho sự ứng xử khác nhau của cấu kiện giữa thiết kế và thực tế.

1) Xét về độ chùng của thanh giằng thì kể cả khi có đủ 20T lực dọc, thanh giằng cũng không thể đòi hỏi thanh có độ thẳng kiểu như dây đàn được (dây đàn có tính chất đàn hồi cao mà dây thép D32 không có).

2) Sở dĩ thiết kế có bố trí thanh giằng là để giữ ổn định theo phương dọc nhà. Bằng cách bố trí cách nhau khoảng 2-3 nhịp có một cặp giằng chéo, còn các khung trung gian thì sẽ được tỳ vào 2 khung đã có giằng nhờ hệ xà gồ (hay dầm đỉnh cột). Giằng thép tròn hay thép góc thì bản chất vẫn như nhau, vẫn luôn luôn chùng, chỉ là vì với mắt thường các kỹ sư không nhìn thấy mà thôi. Bình thường hầu như các thanh giằng này không làm việc, mà chỉ có tác dụng "phòng hờ" là chính, ví dụ, khi có gió mạnh, vv.

3) Sở dĩ thanh giằng chùng mà kết cấu chưa bị hư hại vì 2 lý do sau:
a) Lý do 1 - rất quan trọng: cái khớp (theo thiết kế) ở chân cột đang hoạt động như một cái ngàm.
b) Lý do 2 - có phần quan trọng: Chiều dài dọc nhà lớn và/hoặc mái nhà có độ dốc lớn khiến độ cứng dọc nhà do hệ khung không gian bao gồm vì kèo-xà gồ mái cột-xà gồ vách giữ ổn định cho khung. Lợi ích này thì khi thiết kế không tính đến vì lý do an toàn, và thực tế thì nó có tác dụng.
c) Giả sử nhà này chỉ có 2 hoặc 3 nhịp thì nó đã sẽ rung rất mạnh khi có gió hay khi nhà cao. Hoặc các chân cột bắt quá ít bulông thì cũng tiêu.

Cá nhân tui kịch liệt không thích cái ngàm ở chân cột vì tiềm ẩn nguy cơ domino. Cũng đã có một vài thread bàn tán về cái ngàm/khớp chân cột này, nhưng mấy bác chuyên nhà thép thì hầu như không thích cái chân cột ngàm.

NBG
20-09-2011, 10:28 PM
...
3) Sở dĩ thanh giằng chùng mà kết cấu chưa bị hư hại vì 2 lý do sau:
a) Lý do 1 - rất quan trọng: cái khớp (theo thiết kế) ở chân cột đang hoạt động như một cái ngàm.
b) Lý do 2 - có phần quan trọng: Chiều dài dọc nhà lớn và/hoặc mái nhà có độ dốc lớn khiến độ cứng dọc nhà do hệ khung không gian bao gồm vì kèo-xà gồ mái cột-xà gồ vách giữ ổn định cho khung. Lợi ích này thì khi thiết kế không tính đến vì lý do an toàn, và thực tế thì nó có tác dụng.
c) Giả sử nhà này chỉ có 2 hoặc 3 nhịp thì nó đã sẽ rung rất mạnh khi có gió hay khi nhà cao. Hoặc các chân cột bắt quá ít bulông thì cũng tiêu.

Cá nhân tui kịch liệt không thích cái ngàm ở chân cột vì tiềm ẩn nguy cơ domino. Cũng đã có một vài thread bàn tán về cái ngàm/khớp chân cột này, nhưng mấy bác chuyên nhà thép thì hầu như không thích cái chân cột ngàm.

Em xin góp ý thêm
- Lý do 1 của bác em đồng ý, hiệu ứng ngàm của chân cột mặc dù trong thiết kế ko tính đến là nguyên nhân mà khi ko có hệ giằng nhà vẫn ko sập.
- Lý do 2 là một điều kiện bổ sung nhưng ko phải điều kiện đủ. Hệ giằng mái làm cho mái trở nên cứng, giúp truyền lực dọc nhà đều giữa các khung. Lực gió ở khung đầu hồi sẽ được phân phối đều hơn trên từng khung --> mô men uốn ở chân cột của từng khung nhỏ hơn. Nếu chân cột là khớp thì mái có cứng đến mấy hệ vẫn là biến hình tức thời theo phương dọc nhà.

Hiệu ứng "đomino" mà bác nói thực ra là có lợi (lý do 2), nhờ nó mà lực xô của gió được phân phối đều trên từng khung. Nếu ko có nó thì khung đầu hồi riêng khó mà chịu được.
Nếu chân cột được thiết kế ngàm theo phương dọc nhà để giữ ổn định theo phương này thì em cũng ko có gì phản đối. Phương án này ko kinh tế thôi.

nguyencongoanh
21-09-2011, 09:35 AM
Em xin góp ý thêm
- Lý do 1 của bác em đồng ý, hiệu ứng ngàm của chân cột mặc dù trong thiết kế ko tính đến là nguyên nhân mà khi ko có hệ giằng nhà vẫn ko sập.
- Lý do 2 là một điều kiện bổ sung nhưng ko phải điều kiện đủ. Hệ giằng mái làm cho mái trở nên cứng, giúp truyền lực dọc nhà đều giữa các khung. Lực gió ở khung đầu hồi sẽ được phân phối đều hơn trên từng khung --> mô men uốn ở chân cột của từng khung nhỏ hơn. Nếu chân cột là khớp thì mái có cứng đến mấy hệ vẫn là biến hình tức thời theo phương dọc nhà.

Hiệu ứng "đomino" mà bác nói thực ra là có lợi (lý do 2), nhờ nó mà lực xô của gió được phân phối đều trên từng khung. Nếu ko có nó thì khung đầu hồi riêng khó mà chịu được.
Nếu chân cột được thiết kế ngàm theo phương dọc nhà để giữ ổn định theo phương này thì em cũng ko có gì phản đối. Phương án này ko kinh tế thôi.

Bác cứ nói như thật ấy. Nhà bác quay lại mà xem cái hình nó gồm những kết cấu gì trong đó. Bác cứ làm như mỗi bác tính được ấy, lấy luôn cái đó đưa vào Sap là biết ngay thôi mà:D. Người ta không cần giằng chéo nó vẫn đứng được là do người ta tính không cần nó đã OK. Đâu phải cứ có giằng chéo nó mới đứng được:D

langlungcu
21-09-2011, 09:48 AM
Bác cứ nói như thật ấy. Nhà bác quay lại mà xem cái hình nó gồm những kết cấu gì trong đó. Bác cứ làm như mỗi bác tính được ấy, lấy luôn cái đó đưa vào Sap là biết ngay thôi mà:D. Người ta không cần giằng chéo nó vẫn đứng được là do người ta tính không cần nó đã OK. Đâu phải cứ có giằng chéo nó mới đứng được:D

Em với bác oanh mà thi công nhà này chắc kiếm ối tiền từ việc cắt xém giằng đấy nhỉ :))

Một bài toán vui nho nhỏ :D
D32 = 8.4 cm2
Z250x65x20x2 = 8.4cm2
Mômen chống uốn của Z > của phi 32
Xà gồ trên dưới cộng lại nó là hơn 40 thanh xà gồ

Nguyên tắc khung đầu hồi với khung áp biên là bất biến hình , các khung còn lại là dùng xà gồ để giữ => lại nguyên tắc 3 khớp 3 cứng => bất biến hình
Cứ thế mà suy ra thì khả năng giữ bởi xà gồ gấp 40 lần khả năng làm việc của cái giằng bé tý tẹo kia .

langlungcu
21-09-2011, 10:08 AM
Theo hình vẽ thì giằng ngang đỉnh cột (trường hợp này là xà gồ ) sẽ có tác dụng nhiều hơn so với các thanh giằng chéo
http://i307.photobucket.com/albums/nn318/thuyhamit1981/untitled.jpg

XUAN THUY
21-09-2011, 11:26 AM
Em với bác oanh mà thi công nhà này chắc kiếm ối tiền từ việc cắt xém giằng đấy nhỉ :))

D32 = 8.4 cm2
Z250x65x20x2 = 8.4cm2

Nguyên tắc khung đầu hồi với khung áp biên là bất biến hình , các khung còn lại là dùng xà gồ để giữ => lại nguyên tắc 3 khớp 3 cứng => bất biến hình
Cứ thế mà suy ra thì khả năng giữ bởi xà gồ gấp 40 lần khả năng làm việc của cái giằng bé tý tẹo kia .

Bác này tính cái gì thế, các cái xà gồ của bác có bố trí chéo nhau không? Chỗ cái bát bắt xà gồ với cột/kèo nó là khớp hay ngàm?.
Người ta vừa giằng đứng vừa giằng mái để làm gì?.

Trở lại với cái khung nhà kia. Với sơ đồ hai cái khớp ở 2 chân cột và 2 cái thanh giằng thì vứt đi => hệ đó có bất biến hình hay không?

langlungcu
21-09-2011, 11:48 AM
Bác này tính cái gì thế, các cái xà gồ của bác có bố trí chéo nhau không? Chỗ cái bát bắt xà gồ với cột/kèo nó là khớp hay ngàm?.

Trở lại với cái khung nhà kia. Với sơ đồ hai cái khớp ở 2 chân cột và 2 cái thanh giằng thì vứt đi => hệ đó có bất biến hình hay không?

Ờ quên , cái hình phải kết hợp với bài trên, cái thanh đứng thẳng bên trái là bất biết hình, cái thanh bên phải nó nghiêng ngả . copy không để ý :D

langlungcu
21-09-2011, 11:52 AM

Màu đỏ : Đôi khi chéo nó không khỏe bằng thẳng bác ạ :D
Màu xanh : Xà gồ bắt với cột , kèo là khớp , mà giằng thì tui chẳng rõ là khớp hay là gì nữa :confused::confused:

dinhthuanxd
21-09-2011, 11:56 AM
Vừa rồi em mới làm một quả nhà kho cũng gống thế này nhưng là dàn vì kèo thép hình, cái giằng đầu cột em đặt thép C300 chứ không như bác này. Thiết kế cái này mà không có giằng đầu cột nó mới ra nông nỗi này đây mà.

langlungcu
21-09-2011, 11:58 AM
Vừa rồi em mới làm một quả nhà kho cũng gống thế này nhưng là dàn vì kèo thép hình, cái giằng đầu cột em đặt thép C300 chứ không như bác này. Thiết kế cái này mà không có giằng đầu cột nó mới ra nông nỗi này đây mà.
Nông nỗi gì thế bác ??

NBG
21-09-2011, 08:06 PM

Tớ chỉ nói cái hệ giằng chéo này ko thể thiếu trong trường hợp cái nhà trong ảnh thôi, giữ ổn định theo phương dọc nhà thì giằng chéo ko phải là phương án duy nhất nhưng nó phổ biến nhất.
Quan điểm tính toán hệ giằng này tớ đã trình bày ở trên rồi, nếu bác thấy sai hoặc có phương án nào khác thì xin mời đem ra bàn luận :)

NBG
21-09-2011, 08:13 PM

D32 = 8.4 cm2
Z250x65x20x2 = 8.4cm2

đấy, quan điểm kết cấu của bạn chưa đúng rồi. Xà gồ mái khi tham gia vào ổn định dọc nhà thì nó chịu nén chứ ko phải chịu uốn vì nó có nhiệm vụ truyền gió trên khung đầu hồi đến hệ giằng chéo và từ đó truyền xuống móng.
Các thanh xà gồ lúc này phải kể đến mất ổn định nén dọc nên khả năng chịu lực của 40 thanh nếu không bằng khả năng chịu kéo của 1 thanh giằng xiên cũng là chuyện bình thường.

NBG
21-09-2011, 08:18 PM
Theo hình vẽ thì giằng ngang đỉnh cột (trường hợp này là xà gồ ) sẽ có tác dụng nhiều hơn so với các thanh giằng chéo

Ủa, vậy chứ cái gì giữ cho thanh bên trái bất biến hình vậy? :D
thanh giằng độ mảnh 1250 của bạn chỉ cần dùng một tay đẩy dọc trục nó cũng bị mất ổn định rồi, bạn kiểm tra bằng SAP làm gì nữa cho mất công :confused:
Vấn đề của bạn là chưa quan tâm đến bài toán mất ổn định khi thiết kế.

langlungcu
22-09-2011, 09:52 AM
đấy, quan điểm kết cấu của bạn chưa đúng rồi. Xà gồ mái khi tham gia vào ổn định dọc nhà thì nó chịu nén chứ ko phải chịu uốn vì nó có nhiệm vụ truyền gió trên khung đầu hồi đến hệ giằng chéo và từ đó truyền xuống móng.
Các thanh xà gồ lúc này phải kể đến mất ổn định nén dọc nên khả năng chịu lực của 40 thanh nếu không bằng khả năng chịu kéo của 1 thanh giằng xiên cũng là chuyện bình thường.

Dòng màu đỏ :confused::confused::confused::confused::confused:
Dòng màu xanh : xem lại cách tính xà gồ

NBG
22-09-2011, 06:24 PM
Dòng màu đỏ :confused::confused::confused::confused::confused:
Dòng màu xanh : xem lại cách tính xà gồ

Chào bạn, 2 dòng trên có liên quan với nhau nên nếu muốn giải thích thì phải giải thích cả 2.
Tớ tưởng bạn post bài này lên để xin giúp đỡ? Thấy bạn chưa nắm thật kĩ cách hoạt động của hệ giằng trong nhà công nghiệp nên tớ góp ý thôi. Quan điểm tính toán tớ đã trình bày một phần rồi, nếu bạn thấy sai thì ta cùng bàn luận. Nếu bạn muốn học hỏi thêm thì bạn cần trình bày cách hiểu của bạn ra thì tớ mới giúp thêm được. Còn nếu bạn không cần giúp nữa thì thôi vậy.
Chứ bàn luận mà chỉ làm một câu gỏn lọn "xem lại sách" thì khó nói chuyện với nhau lắm :)

binh_kc2000
29-09-2011, 07:44 PM
Ờ quên , cái hình phải kết hợp với bài trên, cái thanh đứng thẳng bên trái là bất biết hình, cái thanh bên phải nó nghiêng ngả . copy không để ý :D

Một công trình có thể có nhiều giải pháp kết cấu. Ở đây mình có thể hiểu là bạn đã thiết kế để khung hồi và khung cạnh đó hợp thành một hệ kết cấu bất biến hình và chống lại tải trọng gió đầu hồi. Khi bạn đã thiết kế hệ khung này thỏa mãn đk trên và chịu được toàn bộ tải trọng gió đó thì việc các giằng chéo còn như trong hình không làm việc là hoàn toàn bình thường.
Ở đây rõ ràng là bạn đã k0 cho mọi người thấy hết kết cấu tổng thể của công trình mà chỉ đưa ra một phần hệ kết cấu nên mới gây tranh cãi.

theo lều thọ trình thì cái này chịu ực khỏe nhất
Xin thưa với bác là em không hiểu bác học ở tây, ở tàu đâu về nhưng người mà bác viết tên trên đấy là thầy em đấy bác ạ. Và em thấy cách sử dụng từ ngữ cộc lốc như bác là rất vô lễ với thầy.

langlungcu
29-09-2011, 09:44 PM
Xin thưa với bác là em không hiểu bác học ở tây, ở tàu đâu về nhưng người mà bác viết tên trên đấy là thầy em đấy bác ạ. Và em thấy cách sử dụng từ ngữ cộc lốc như bác là rất vô lễ với thầy.

Tôi không biết Lều Thọ Trình là giáo sư hay phó giáo sư , tiến sỹ hay phó tiến sỹ . Người ta có nói : nếu không biết thì xưng tên , còn chức danh , chức vụ đã ghi thì ghi cho đúng. Nếu ghi sai mới là điều không tôn trọng người khác .
Bác Lều Thọ Trình chắc là thầy bạn nên bạn đã qua quen thuoc với câu ( phó giáo sư ) / giáo sư Thọ Trình nên mới thấy câu cộc lốc như vậy .