PDA

View Full Version : Ưu nhược điểm khi dùng Bê tông đá 4x6 M100 và Bê tông đá 1x2 M200?

hiepCSG
27-10-2011, 12:59 AM
mấy bác cho em hỏi khi lót nền nhà,em dùng Bê tông đá 1x2 M200 dày 5cm thay BT lót nền đá 4x6 M100 dày 10cm, cái nào có lợi, ưu nhược điểm của nó. em còn yếu tay nghề và lý luận mong mấy bác chỉ giáo dùm cho a. cám ơn mấy bác.

cmengenie
27-10-2011, 08:49 AM
mấy bác cho em hỏi khi lót nền nhà,em dùng Bê tông đá 1x2 M200 dày 5cm thay BT lót nền đá 4x6 M100 dày 10cm, cái nào có lợi, ưu nhược điểm của nó. em còn yếu tay nghề và lý luận mong mấy bác chỉ giáo dùm cho a. cám ơn mấy bác.

Làm công trình chủ đầu tư hay của chính bạn?

Của chính bạn thì ném mấy viên đá dăm loại 4x6 xuống, tiếp theo trộn tí vữa (loại vữa bình thường dùng để xây trát cũng được) rồi đổ xuống, san gạt phẳng là xong.

Nếu làm dự toán cho công trình mình sẽ lấy tiền: tính tiền cái M150 - 200 rồi...quăng đá 4x6 xuống, tiếp theo ... :D:D:D

Hiểu rõ bản chất của lớp này dùng làm gì thì làm nó nhẹ nhàng như lông hồng.

222222
27-10-2011, 09:20 AM

Mình hiểu ý cậu này, đá 1x2 ở ngoài công trường thì thi công nhanh hơn. Vì có thể trộn bằng máy. Còn anh kia trộn bằng tay.

Về cơ bản còn lại thì giống nhau, nhưng anh 1x2 phải đảm bảo bề mặt khô thoáng. :o

cmengenie
27-10-2011, 03:17 PM
Mình hiểu ý cậu này, đá 1x2 ở ngoài công trường thì thi công nhanh hơn. Vì có thể trộn bằng máy. Còn anh kia trộn bằng tay.

Về cơ bản còn lại thì giống nhau, nhưng anh 1x2 phải đảm bảo bề mặt khô thoáng. :o

Đỏ: không đâu nó trộn BT lót cả ;)

hiepCSG
27-10-2011, 06:12 PM
khổ thân em. em thi công tính toán sao nó dư nhiều đá 1x2 quá, mà giờ thiết kế trong bản vẽ dùng lót nền BT đá 4x6 M100, em mún tận dụng lại đá 1x2 đó, bây giờ cần lý luận cho hợp lý để cho chủ đầu tư dủng BT đá 1x2 mấy bác a.ý em là như thế đấy a.

tuanlt
27-10-2011, 06:23 PM
khổ thân em. em thi công tính toán sao nó dư nhiều đá 1x2 quá, mà giờ thiết kế trong bản vẽ dùng lót nền BT đá 4x6 M100, em mún tận dụng lại đá 1x2 đó, bây giờ cần lý luận cho hợp lý để cho chủ đầu tư dủng BT đá 1x2 mấy bác a.ý em là như thế đấy a.
Chỉ là lớp bê tông lót thôi mà. Nói khéo với họ là được. Nếu có thể thì lờ đi cho xong, không chết ai đâu mà sợ. Dân thi công thì phải máu chứ...

Longengiroad
27-10-2011, 06:26 PM
Vậy thì phải xin điều chỉnh thiết kế chứ sau hoàn công và thanh toán không có cơ sở.

hiepCSG
27-10-2011, 06:47 PM
nói sao Thiết kế điều chỉnh mới hay? mình lờ đi, thì tiền mình ai bỏ ra.đi thi công mà toàn phung phí có mà chết.hichic.nền của em 500m2 chứ đâu phải 30m2.

Longengiroad
27-10-2011, 08:28 PM
nói sao Thiết kế điều chỉnh mới hay? mình lờ đi, thì tiền mình ai bỏ ra.đi thi công mà toàn phung phí có mà chết.hichic.nền của em 500m2 chứ đâu phải 30m2.
Chắc bạn chủ yếu làm về kỹ thuật, nhưng nếu mình tự thay đổi thiết kế mà không có chủ đầu tư phê duyệt thì hoàn công thế nào, quan trọng nhất là thanh toán khối lượng thì không có Tên công việc đó trong phiếu giá, đụng kiểm toán họ cắt hết thì thiệt hại lớn.

Nghị định 209/ 2004 NĐ- CP: Về quản lý chất lượng công trình Xây dựng:
Điều 17:
1. Thay đổi thiết kế công trình"
mục b: Trong quá trình thi công xây dựng... phát hiện thấy những yếu tố bất hợp lý nếu không thay đổi sẽ ảnh hưởng đến chất lượng...hiệu quả đầu tư của dự án"
Đơn vị thi công thì phải yêu cầu điều chỉnh quyền lợi của mình chứ, tất nhiên cũng có những nảy sinh mới về tổng mức hay dự phòng.

hiepCSG
27-10-2011, 09:25 PM
dạ, em cũng ra trường hơn 1 năm, về mặt tư duy và lý luận sẽ ko lại nhiều người đi trước. ý em mún hỏi là khi dùng lý lẽ sao để thuyết phục người ta dùng BT đa 1x2. em cám ơn bác nhiều, em còn phải học hỏi nhiều người như trong diễn đàn kết cấu nè.

ksnvt
28-10-2011, 03:04 PM
dạ, em cũng ra trường hơn 1 năm, về mặt tư duy và lý luận sẽ ko lại nhiều người đi trước. ý em mún hỏi là khi dùng lý lẽ sao để thuyết phục người ta dùng BT đa 1x2. em cám ơn bác nhiều, em còn phải học hỏi nhiều người như trong diễn đàn kết cấu nè.

bạn phải chứng minh bê tông 1x2 cùng mác với bê tông đá 2x4 tốt hơn cho CDT biết.
THứ nhất bạn nói lớp bê tông lót để làm gì? Bảo vệ thép chống thấm, làm sạch,,,
Như thế thì với bê tông đá 2x4 và bê tông đá 1x2 cái nào dễ bị thấm hơn? Chắc chắn là bê tông đá 2x4 vì càng lớn sẽ nhiều lỗ hổng hơn.
Thứ 2 là bạn nói nếu dùng bê tông đá 1x2 sẽ đắt hơn vì bạn phải dùng nhiều ximang hơn. bạn cứ tra cấp phối của hai loại cùng mác thì biết,
THứ 3 là dùng bê tông 1x2 nhưng chỉ đựoc tính là bê tông 2x4,
Thứ 4 là bạn phải mời Chủ đầu tư và TVGS đi ăn chơi sẽ được, hehe