PDA

View Full Version : Vì kèo bằng thép ống?

Chuong
16-03-2006, 09:40 AM
Em đang thiết kế kèo thép bằng thép ống , cột BT (30x30), khẩu độ là 32m. Vì lí do kiến trúc nên phải dùng thép ống để có mái cong, cao độ đỉnh cột là +6.5 , cao độ đỉnh kèo là +9m , các bác nào đã từng tính có thể chỉ em cách tính cụ thể , và nếu có file cad nào về kèo thép ống thì cho rm xin với. Vì đây là lần đầu tiên em làm loại này nên chưa có kinh nghiệm cũng như các chi tiết điển hình. Em cảm ơn trước.
DC email : kshienchuong@gmail.com

haikcvncc
16-03-2006, 10:44 AM
Nếu vì lý do kiến trúc, để tạo ra một mái cong nhịp L = 32m, f = 2.5m thì không nhất thiết phải dùng thép ống mà dùng thép hình bình thường cũng được. Nếu bạn muốn tạo được mặt cong cho mái thì có nhiều cách. Chẳng hạn bạn làm mái phẳng ( có thể là mái dạng dàn không gian ) rồi dùng con đội xà gồ tạo dốc trong trường hợp yêu cầu độ cong không lớn. Hoặc bạn tạo mặt cong trực tiếp từ hệ dàn mái, khi đó bạn vẫn phải chia cung cong ấy ra thành nhiều đoạn thẳng, tất nhiên bạn càng chia mịn thì cong càng chuẩn. Vì bạn không nói rõ là công trình của bạn thuộc loại nào (CT văn hóa hay là kho, xưởng, nhà thi đấu ) nên rất khó tư vấn cho bạn dạng dàn mái. Nếu có thể bạn hãy post thử 1 mặt đứng, 1 MC ngang và 1 MB mái lên xem nhé.
Thân.

hệ số nền
16-03-2006, 11:49 AM
cột BT30x30, dàn 32m mà lại mái cong thì chắc là nhà thi đấu
dùng dàn không gian thôi
Tính toán thì bạn cứ mô hình hóa rồi tính theo các cách thông thường,
Chủ yếu là phần cấu tạo,
Bạn nói rõ một chút là cần yêu cầu toàn bộ dàn là thép ống, hay thép ống và thép hình kết hợp, dàn không gian hay dàn phẳng, cấu tạo nút cũng có nhiều kiểu : nút cầu, bản mã, mặt bích,...tuy nhiên ứng với mỗi kiểu dàn có một kiểu cấu tạo nút khác nhau.

Chuong
18-03-2006, 01:28 PM
Công trình của em là nhà máy dược , lắp panen. Em chua rành lắm thành thử nghĩ mái cong thì dùng thép ống. Dùng dàn phẳng được không? Nếu tính toán thì mình release momen 2-2 ,3-3 các nút của các thanh giằng phải không? Mình khai bao W=7.85 , hay w=0 , em nhớ khi tính dàn thì w=0, Nếu dùng dàn không gian thì cũng releasec momen các thanh giằng phải không? Các bác giúp em tính kèo này nhé , em cảm ơn.

vanhung_bmt
25-02-2012, 03:04 PM
cột BT30x30, dàn 32m mà lại mái cong thì chắc là nhà thi đấu
dùng dàn không gian thôi
Tính toán thì bạn cứ mô hình hóa rồi tính theo các cách thông thường,
Chủ yếu là phần cấu tạo,
Bạn nói rõ một chút là cần yêu cầu toàn bộ dàn là thép ống, hay thép ống và thép hình kết hợp, dàn không gian hay dàn phẳng, cấu tạo nút cũng có nhiều kiểu : nút cầu, bản mã, mặt bích,...tuy nhiên ứng với mỗi kiểu dàn có một kiểu cấu tạo nút khác nhau.
bác có chi tiết cấu tạo không, share cho em với!

truong123
07-03-2012, 12:03 PM
Em đang thiết kế kèo thép bằng thép ống , cột BT (30x30), khẩu độ là 32m. Vì lí do kiến trúc nên phải dùng thép ống để có mái cong, cao độ đỉnh cột là +6.5 , cao độ đỉnh kèo là +9m , các bác nào đã từng tính có thể chỉ em cách tính cụ thể , và nếu có file cad nào về kèo thép ống thì cho rm xin với. Vì đây là lần đầu tiên em làm loại này nên chưa có kinh nghiệm cũng như các chi tiết điển hình. Em cảm ơn trước.
DC email : kshienchuong@gmail.com

cách tính thì vẫn theo nguyên lý cơ kết cấu bình thường, chỉ khác cái momen quán tính mặt cắt tròn thôi. hiện giờ ở việt nam chưa có cái máy nào có thề uốn được thép cong với khầu độ lớn vậy (đoạn nhỏ cũng không có) nên tốt nhất nên thiết kế kèo thẳng gãy khúc rồi dủng bản thép đội xà gồ lên theo độ cong thiết kế .

tam73
15-07-2012, 07:40 PM
em cần tìm tài liệu hay bản vẽ để tham khảo loại vì kèo thép ống mái vòm như trong hình, bác nào có file mẫu hay tài liệu gì cho em xin nhé. Mail của em là: minhk2012@yahoo.com.vn . Em xin cám ơn.

tajophan
09-09-2012, 02:03 PM
mình đang làm 1 cái nhà dân 1 tầng, nhỏ thôi nhưng chủ đầu tư yêu cầu làm mái 4 lớp. Các bác cho e lời khuyên nên chọn thép đường kính bao nhiêu cho vì kèo, xà gồ, cầu phong và li tô với ạ. Đang rất gấp, mong các bác tư vấn cho e. thank!!!

kskuto
11-09-2012, 11:58 AM
trong thực tế em gặp 1 cái vì kèo bằng thép ống d76 nhịp 22m nhà xưởng. làm rất đơn giản ( nhưng cũng là cái duy nhất em thấy ). Các bác có thể cho em biết là tai sao người ta ít dùng loại kiểu này ko? ( vì em thấy toàn là vì kèo cấu tạo từ các thanh chữ V hoặc chữ L thôi
( kinh nghiệm và kiến thức còn yếu, các bác đừng cười nhé )

Trungcdc
11-09-2012, 01:04 PM
trong thực tế em gặp 1 cái vì kèo bằng thép ống d76 nhịp 22m nhà xưởng. làm rất đơn giản ( nhưng cũng là cái duy nhất em thấy ). Các bác có thể cho em biết là tai sao người ta ít dùng loại kiểu này ko? ( vì em thấy toàn là vì kèo cấu tạo từ các thanh chữ V hoặc chữ L thôi

Cứ tính diện tích tiết diện ngang của 2 loại so sánh thì biết vì sao lại dùng thép ống. Tuy nhiên do thành ống mỏng nên đường hàn không có chất lượng tin cậy--> ít làm

kskuto
12-09-2012, 12:21 PM
Công trình của em là nhà máy dược , lắp panen. Em chua rành lắm thành thử nghĩ mái cong thì dùng thép ống. Dùng dàn phẳng được không? Nếu tính toán thì mình release momen 2-2 ,3-3 các nút của các thanh giằng phải không? Mình khai bao W=7.85 , hay w=0 , em nhớ khi tính dàn thì w=0, Nếu dùng dàn không gian thì cũng releasec momen các thanh giằng phải không? Các bác giúp em tính kèo này nhé , em cảm ơn.

Dùng phẳng dc ma, release momen 2-2 ,3-3 các nút của các thanh giằng thi ok roi. Nhung tai sao lai khai bao w=0 ??? bạn có nhớ nhầm ko đấy?

congtyankha
24-10-2012, 04:53 PM
mình đang thiết kế cải tạo cái nhà thờ mà yêu cầu mái nó như thế này. khong biết kết cấu như thế nào

HVQ
23-11-2012, 03:06 PM
mình đang thiết kế cải tạo cái nhà thờ mà yêu cầu mái nó như thế này. khong biết kết cấu như thế nào

Bạn hỏi xong, rồi tự trả lời luôn đi:) Chắc mọi người cũng muốn giúp, nhưng không biết phải bắt đầu từ đâu?

hoanh
23-11-2012, 03:55 PM
em cần tìm tài liệu hay bản vẽ để tham khảo loại vì kèo thép ống mái vòm như trong hình, bác nào có file mẫu hay tài liệu gì cho em xin nhé. Mail của em là: minhk2012@yahoo.com.vn . Em xin cám ơn.

Có bác nào có file cad loại kết cấu dàn tinh thể kiểu này thì cho tôi xin với...

helios
20-12-2012, 06:30 AM

Vì kéo hoặc các kết cấu bằng thép ống thường bị phá hoại ở vị trí connection hơn là các vị trí khác. Việc phân tích ứng suất của các vị trí này khá phức tạp mà phần mềm SAP, ETABS, Staad pro hiện nay chưa thực hiện được. Tôi thấy các kỹ sư cùng làm phải lấy nội lực từ Staadpro ra để tính bằng Ansys hoặc Abaqus để tính connection.

Ngoài ra, việc hàn thép ống cũng phức tạp hơn, đòi hỏi tay nghề thợ hàn cao hơn, yêu cầu ITP chặt chẽ hơn. Do đó kết cấu thép ống thường đắt hơn (tất nhiên là đẹp hơn).

Do yêu cầu mỹ thuật không cao, các nhà công nghiệp thường dùng kèo H, V, vừa dễ thiết kế, vừa dễ thi công, bảo dưỡng.