PDA

View Full Version : ­T­ư vấn giám sát chỉ làm cái gì và không nên làm cái gì?

Chuotdong
23-03-2006, 09:52 AM
Các bác cho em hỏi và muốn cùng trao đổi vấn đề nêu trên vì thực tế bây giờ nhiều khi 1 bác giám sát 1 lúc vài 3 công trình là chuyện không chánh khỏi, hơn nữa cứ nói chung chung giám sát phải đảm bảo chất lượng, tiến độ, an toàn không biết bao nhiêu việc phải làm sao xuyể

VcDeco
23-03-2006, 05:46 PM
Khó lắm đồng chí ơi. Vừa rồi mình tớ phải GS 8 cái trụ anten viễn thông của Điện Lực mà 8 cái trụ lại nằm rải khắp TP. Dĩ nhiên là ko bao giờ đủ thời gian.
Phải nên làm gì ư ? Một "mẹo nhỏ" của tớ là khi phát hiện ra một sai sót nào là alê... đập bỏ cho dù công việc đó đã hoàn tất. Mặc dù cũng thương mấy bác thi công lắm nhưng không làm vậy thì chất lượng CT tệ hại ko chịu nổi.

Chuotdong
25-03-2006, 01:10 PM
Một sô tình huống cũng hay gặp trong Giám sát là
1. Thi công không đạt theo thiết kế nhưng vẫn nằm trong Tiêu chuẩn Ngành cho phép (thường rộng hơn Thiết kế), hỏi các bác có Nghiệm thu không ? Tư vấn giám sát TC có được yêu cầu Kỹ sư thiết kế xem lại Thiết kế không?

Chuotdong
25-03-2006, 01:12 PM
Dĩ nhiên 1 thời điểm bác phải Giám sát vài công trình là phạm luật rồi, vì Giám sát thi công là 100%, cái này các bác soạn luật (NĐ 209,...)hình như đã phải sửa lai.
Còn một lưu ý nữa là các bác phải xem hợp đồng giám sát là loại gì ?

VcDeco
25-03-2006, 04:19 PM
1. Thi công không đạt theo thiết kế nhưng vẫn nằm trong Tiêu chuẩn Ngành cho phép (thường rộng hơn Thiết kế), hỏi các bác có Nghiệm thu không ? Tư vấn giám sát TC có được yêu cầu Kỹ sư thiết kế xem lại Thiết kế không?
Việc này thường thì cho qua hết, "của đau con xót" mà. Dù là lỗi của TC hay TK đều vậy, cứ miễn đạt theo TCN là ok. CDT có thể yc TK xem lại TK cho phù hợp với công trình.

Có một trường hợp này, cả CDT, TK, TC, TVGS bị ND 209 "hành hạ" ko lối thoát :

Công trình là trạm điện cấp nguồn cho toàn bộ khu CNC - TP.HCM, thi công và lắp đặt TB đã xong, đến khi NT liên động có tải thì vướng bởi :
- Nguồn cấp cho trạm chưa có bởi gói thầu này chưa được duyệt.
- Đường dây trục chính cấp cho khu CNC cũng chưa có vì chưa được duyệt.
Ấy thế là rối mù lên :
- TC đòi CDT thanh toán vì lỗi này ko do TC (HĐKT là CDT phải cấp nguồn và tải để TC nghiệm thu TB)
- CDT ko thể giải chi vì thiếu BB n.thu
- TVGS ko chấp nhận n.thu vì chưa thử nghiệm TB
- Đơn vị vận hành là đ.lực TP cũng ko dám tiếp quản vì chưa n.thu
Cứ thế các bên họp đi họp lại, cuối cùng các bên đành bắt tay nhau làm một BB thống nhất rằng đây là một ct mang tính chất trung gian nên ko thể (ko cần) thử nghiệm liên động. => đồng ý nghiệm thu.
Điều này sai bét nhè nhưng cũng chẳng có cách nào hơn.
Các bác có cao kiến nào hay về vấn đề này ko?

Honey
18-07-2006, 09:18 AM
Loi này thường hay gặp trong xây dựng chúng ta. Do các bác quản lý, chủ đầu tư không nhìn thấy vấn đề, chú tư vấn không tư vấn đầy đủ dẫn đến chổ chết người này.
Có trường hợp này tui muốn nói cho các bác suy nghi có đúng không. Tôi xin kể chuyện gần đây nhất là Luật đấu thầu. Khi ban hành có hiệu lưc rất lâu rồi mà chẳng có thông tư nghị định gi hướng dẫn cả. để khi án dụng chăng biết làm sao. Theo minh nghi trước khi luật có hiệu lực, các bác nhà ta cho ban dự thảo đi. và tiến hành dự thảo các thông tư nghị định. khi luật có hiệu lực thi thông tư nghị đinh có luôn thi mọi việc đâu có rối (các bác nghi có đúng không?).

nhimcons
18-07-2006, 11:08 PM
GS thì cứ theo thiết kế mà phang, sau mới xét tới tiêu chuẩn, sai thiết kế => phang tới số, bất kể anh em họ hàng con cháu gì..đừng có dại và tham mà tha...tiêu ngay...
Nếu sai thiết kế mà không vượt quá tiêu chuẩn cho phép, thấy không nguy hiểm đến tính mạng và chất lượng công trình thì....:D :D :D...gọi Nhà thầu lại........:D :D :D :D :D.....h....ọ....p...
Nếu khối lượng thanh toán vượt quá khối lượng hợp đồng mà ko có biên bản hay thư từ ok của CDT thì thoải mái phang, cắt thẳng tay, ko nề hà bận tâm gì cả. Nếu có biên bản thì cứ nhắm mắt mà ký, không có gì phải sợ cả:D :D :D :D
Nếu khối lượng thanh toán ít hơn khối lượng hợp đồng thì thể nào Nhà thầu cũng.......:D :D :D.....gọi GS lại.....:D :D :D :D....h...ọ....p....

huygauls
21-07-2006, 08:32 AM
các bác cho em hỏi???
vừa rồi em ra công trường cùng ông anh...đúng dịp nghiệm thu nội bộ trong đơn vị thi công....và thấy mấy chú kĩ thuật hiện trường chuẩn bị tiếp đón......và kết quả là tốt đẹp
em không hiểu nếu đơn vị tư vấn giám sát đến nghiệm thu cũng thế chăng...!!!!!!!!!!!!!!

redant
21-07-2006, 09:06 AM
chẳng hiểu chú này hỏi về cái gì....?
TVGS ra nghiệm thu công trình, nói chung nếu bên B làm đúng thì ko nói làm gì, nếu sai mới có nhiều vấn đề cần bàn (quá nhiều nên ko thể nói hết 1 lúc, vì vậy ta mới có hẳn 1 topic đây còn gì)

Honey
25-07-2006, 03:59 PM
Nguoi ta co cau : Biết rồi khổ quá nói mãi"
Giám sát của ta giờ có tiêu cực không thi ai cung biet nhung khong ai dam noi ca.

huygauls
26-07-2006, 08:56 AM
chẳng hiểu chú này hỏi về cái gì....?
TVGS ra nghiệm thu công trình, nói chung nếu bên B làm đúng thì ko nói làm gì, nếu sai mới có nhiều vấn đề cần bàn (quá nhiều nên ko thể nói hết 1 lúc, vì vậy ta mới có hẳn 1 topic đây còn gì)
trả là thế này bác ạ !!!!
bên B tự giám sát bên B đó.....giám sát kĩ thuật ở trên công ty xuống kiếm tra.... thì mấy chú ở dưới công trường tiếp đón nhwu em nói , xem biên bạn nghiệm thu thi em thấy đó là : biên bản nghiệm thu nội bộ
chắc bác hiểu nhầm ý em :)

redant
26-07-2006, 09:13 PM
Trong điều 75, mục 1a của luật xây dựng nói rằng chủ đầu tư có quyền tự thực hiện thi công xây dựng công trình nếu có đủ năng lực. Vậy trong trường hợp này chắc là cty của ông anh chú chính là chủ đầu tư và tự thi công luôn..?

inspector
29-07-2006, 06:12 PM
Dĩ nhiên 1 thời điểm bác phải Giám sát vài công trình là phạm luật rồi, vì Giám sát thi công là 100%, cái này các bác soạn luật (NĐ 209,...)hình như đã phải sửa lai.
Còn một lưu ý nữa là các bác phải xem hợp đồng giám sát là loại gì ?

Chính vì chạy xô như Mỹ Tâm nên các kỹ sư giám sat đã không làm tròn nhiệm vụ giám sát: chất lượng, tiến độ, khối lượng, an toàn lao động và vệ sinh môi trường

Nếu làm đúng hết trách nhiệm thì kỹ sư giám sát phải làm cả ngày , đên chiều tối phải ngồi lại văn phòng giám sát tại công trường để lập hồ sơ nghiệm thu và quản lý chất lượng

inspector
29-07-2006, 06:15 PM
Việc này thường thì cho qua hết, "của đau con xót" mà. Dù là lỗi của TC hay TK đều vậy, cứ miễn đạt theo TCN là ok. CDT có thể yc TK xem lại TK cho phù hợp với công trình.

Công trình là trạm điện cấp nguồn cho toàn bộ khu CNC - TP.HCM, thi công và lắp đặt TB đã xong, đến khi NT liên động có tải thì vướng bởi :
Ấy thế là rối mù lên :
- TC đòi CDT thanh toán vì lỗi này ko do TC (HĐKT là CDT phải cấp nguồn và tải để TC nghiệm thu TB)
Cứ thế các bên họp đi họp lại, cuối cùng các bên đành bắt tay nhau làm một BB thống nhất rằng đây là một ct mang tính chất trung gian nên ko thể (ko cần) thử nghiệm liên động. => đồng ý nghiệm thu.

Không thể nghiệm thu đươc.
Lỗi của người lập dự án đầu tứ xây dựng đã không xác định được nguồn cung cấp năng lương.
Bao giờ có nguồn thì nghiệm thụ

inspector
29-07-2006, 06:17 PM

Không được nghiệm thu

Mr__Trung
21-09-2006, 11:54 PM
Chúng ta trước khi nhận công trình giám sát tốt nhất là có đề cương giám sát. Điều này thuận lợi cho giám sát và củng như nhà thầu.:) :p

nbc
22-09-2006, 02:06 AM
Chúng ta trước khi nhận công trình giám sát tốt nhất là có đề cương giám sát. Điều này thuận lợi cho giám sát và củng như nhà thầu.:) :p
Tôi xin bày tỏ sự tán đồng với ý kiến của anh Mr_Trung. Đề cương TVGS được lập chứng tỏ sự chuyên nghiệp của tổ chức TVGS (ngày nay cũng không ít tổ chức TVGS chỉ lo chạy cho có việc làm, để có thu nhập "chính đáng" và "không chính đáng", chứ khi vào việc thì chẳng TƯ VẤN được gì nhiều cho CĐT & Nhà thầu cả).
Đề cương TVGS được lập và được trình PHÊ DUYỆT chính là căn cứ để các bên tham gia Dự án thống nhất mọi quan điểm, quy trình, tiêu chuẩn...trong toàn bộ quá trình thực hiện dự án sau này. Sau khi đã có phê duyệt rồi thì cứ thế mà làm...khỏe re như bò kéo xe!:)

nbc
22-09-2006, 02:13 AM
Chính vì chạy xô như Mỹ Tâm nên các kỹ sư giám sat đã không làm tròn nhiệm vụ giám sát: chất lượng, tiến độ, khối lượng, an toàn lao động và vệ sinh môi trường

Nếu làm đúng hết trách nhiệm thì kỹ sư giám sát phải làm cả ngày , đêm chiều tối phải ngồi lại văn phòng giám sát tại công trường để lập hồ sơ nghiệm thu và quản lý chất lượng

Ý kiến của Anh quả thật xác đáng. Nhưng tôi còn có đôi chút băn khoăn: phải làm như vậy thì hẳn rồi, nhưng theo ý kiến của Anh thì với chi phí quy định cho TVGS như hiện nay và việc các công trình cứ thay nhau hát bài "rất dài...và rất lâu" thì các KS TVGS của chúng ta - những BAO CÔNG trên công trường có đủ tiền nuôi vợ con không ạ?

VcDeco
22-09-2006, 09:02 AM
với chi phí quy định cho TVGS như hiện nay và việc các công trình cứ thay nhau hát bài "rất dài...và rất lâu" thì các KS TVGS của chúng ta - những BAO CÔNG trên công trường có đủ tiền nuôi vợ con không ạ?
Dĩ nhiên là không đủ nên mới xảy ra tình trạng 1 người ôm vài cái công trình. Số tiền giám sát ít ỏi đó khi được khoán đến tay chúng ta thì đã bị cắt xén rất nhiều. Việc này ai cũng biết nhưng chẳng làm gì được hơn, chỉ có 2 con đường: một vì cuộc sống còn một thì bỏ nghề mà đi buôn...:mad:

plka
22-09-2006, 01:26 PM
Theo ý kiến của tôi :
- TVGS làm theo hợp đồng với CDT là yếu tố cơ bản đầu tiên cần xét.
- Vì là giám sát nên cần có các tài liệu làm căn cứ trước khi tiến hành công việc.
- Các trường hợp phát sinh ko có căn cứ xử lý tại hiện trường theo TCXD hiện hành với tiêu chí chất lượng công trình là No1 - với các trường hợp ko nghiêm trọng; lập BB tại hiện trường gửi CDT, TK ngay đồng thời dừng thi công- với các TH nghiêm trọng.
- Tất cả công việc diễn ra trên công trường là do nhà thầu đề xuất ( thể hiện bằng giấy trắng mực đen như ghi trong nhật kí, biện pháp,...), TVGS xem xét cần thì đề đạt ý kiến với CDT khi gặp các tình huống nằm ngoài căn cứ. Cái này cần vì khi có sự cố TVGS tránh được việc bị CDT đổ lỗi là do TVGS quyết định thi công gây nên sự cố.
-->Dễ hiểu ko nên làm là TVGS ko được can thiệp vào biện pháp thi công của nhà thầu ! Theo tui, cái này rất quan trọng cho các bên trong nhiều tình huống.
- Mọi khuất tất của nhà thầu, nếu TVGS phát hiện thì phải báo cáo ngay với CDT ( dù chỉ là BC miệng:D !!) Cái này nhạy cảm chắc các sếp hiểu rõ hơn tui !

Mr__Trung
22-09-2006, 01:59 PM
-->Dễ hiểu ko nên làm là TVGS ko được can thiệp vào biện pháp thi công của nhà thầu ! Theo tui, cái này rất quan trọng cho các bên trong nhiều tình huống.

Bạn nên xem kỹ lại quyền hạn và chức năng của TVGS. Chứ TVGS không duyệt Biện pháp thi công thì họ làm gì. :( :(
Nói về 1 cán bộ TVGS phải ôm 1 lần 4-5 công trình là do cơ chế của ta chứ các bạn thấy công trình nước ngoài TVGS lương trưởng TVGS là bao nhiêu. Có hay không chúng ta nên kiến nghị đấu thầu tư vấn GS. cũng như vừa qua chính phủ đang có Ý đấu thầu các ban quản lý phải đấu thầu công trình quản lý , chứ không ăn trên tỉ lệ phần trăm nữa

plka
25-09-2006, 02:32 PM
Bạn nên xem kỹ lại quyền hạn và chức năng của TVGS. Chứ TVGS không duyệt Biện pháp thi công thì họ làm gì. :( :(
Nếu nhà thầu thi công thực hiện đúng theo những gì đề xuất đã được duyệt, đó là điều lí tưởng, tuy nhiên thực tế hiện tại, số lượng nhà thầu làm được điều đó là quá ít, nói chung là làm theo kiểu " đầu voi đuôi chuột" là đa số. Đối với các công trình quan trọng, điều bạn nói là đúng, chúng ta nên làm việc bài bản, có vướng mắc là họp !:D Nhưng các công trình như thế rất ít, ý kiến của mình muốn nói ở đây là đôi khi sự cứng nhắc trong cách làm việc của TVGS khiến nảy sinh nhiều chuyện không đáng có, nên chăng chúng ta chỉ tóm lấy cái cơ bản xương sống thôi, còn cách thức thực hiện nên để nhà thầu thi công linh hoạt trong phạm vi cho phép ( linh hoạt ko có nghĩa là nahf thầu làm gì thì làm ! :D). Một vài ý kiến vậy mong các bác góp ý thêm để nghề TVGS có đất sống ! hix hix...

quocyen
13-10-2006, 11:54 AM
Không được nghiệm thu
Bác có thể cho em 1 ví dụ cụ thể tại sao không được nghiệm thu không??? Vì TCN cũng như là 1 loại tài liệu để đánh giá kết quả. Nếu khẳng định như bác thì em làm sai nhiều rồi, mà không biết mức độ sai ntn

tvd
22-10-2006, 10:25 PM
Theo tôi : Tư vấn giám sát (TVGS) là cái đinh gỉ.
Chủ đầu tư (CDT) thuê TVGS làm công cụ thực hiện các thu tục cho hợp pháp thôi. TVGS làm đúng thì nhà thầu (NT) khổ. NT khổ thì nó kêu CDT và CDT lại dạy bảo khéo TVGS. TVGS Không nghe CDT thì nó lấy một lý do vớ vẩn nào đó để đổi người hoặc chấm dứt hợp đồng thuê TVGS. Trường hợp khác CDT bắt TVGS tuân thủ các TCXD rất chặt chẽ để gây khó dễ cho NT để CDT đạt được mục đích khác.
Nói chung vấn đề ở đây là NT có làm luật đầy đủ cho CDT hay không mà thôi. TVGS khác gì thân phận osin (Tranh luận làm gì cho khổ thêm)

redant
23-10-2006, 01:34 PM
Chủ đầu tư (CDT) thuê TVGS làm công cụ thực hiện các thu tục cho hợp pháp thôi. TVGS làm đúng thì nhà thầu (NT) khổ. NT khổ thì nó kêu CDT và CDT lại dạy bảo khéo TVGS. TVGS Không nghe CDT thì nó lấy một lý do vớ vẩn nào đó để đổi người hoặc chấm dứt hợp đồng thuê TVGS. Trường hợp khác CDT bắt TVGS tuân thủ các TCXD rất chặt chẽ để gây khó dễ cho NT để CDT đạt được mục đích khác.
Nói chung vấn đề ở đây là NT có làm luật đầy đủ cho CDT hay không mà thôi. TVGS khác gì thân phận osin (Tranh luận làm gì cho khổ thêm)

Cậu này đúng là ếch ngồi đáy giếng... cứ tưởng mình hay lắm.
Nếu mà TVGS nó ko ký thì CTD và nhà thầu chỉ có ôm nhau khóc, ra kho bạc nó đéo trả tiền cho đâu... Thay thằng TVGS mới à? thằng mới làm gì có quyền ký xác nhận chất lượng và khối lượng trong công việc của thằng TVGS cũ (xác định bằng hợp đồng TVGS)

MAN
23-10-2006, 01:52 PM
Cậu này đúng là ếch ngồi đáy giếng... cứ tưởng mình hay lắm.
Nếu mà TVGS nó ko ký thì CTD và nhà thầu chỉ có ôm nhau khóc, ra kho bạc nó đéo trả tiền cho đâu... Thay thằng TVGS mới à? thằng mới làm gì có quyền ký xác nhận chất lượng và khối lượng trong công việc của thằng TVGS cũ (xác định bằng hợp đồng TVGS)
Tư vấn giám sát làm gì thì làm nhưng vẫn phải giữ cái đầu của mình và mối quan hệ tốt với CĐT. Nói chung phải khéo léo. Nếu làm căng quá thì e rằng lần sau ko ai thuê làm TVGS cả.

tvd
23-10-2006, 07:03 PM
Cảm ơn Redan! Mình cũng biết như bạn. Tuy nhiên để bạn tin là mình có lý thì bạn nên về chỗ mình mà tìm hiểu thực tế. Mình vẫn bảo thủ như ếch ngồi đáy giếng thôi (Mình đã ngồi đáy giếng đến 5 năm rồi mà)

Thanh Nguyễn
19-03-2007, 08:24 PM
trả là thế này bác ạ !!!!
bên B tự giám sát bên B đó.....giám sát kĩ thuật ở trên công ty xuống kiếm tra.... thì mấy chú ở dưới công trường tiếp đón nhwu em nói , xem biên bạn nghiệm thu thi em thấy đó là : biên bản nghiệm thu nội bộ
chắc bác hiểu nhầm ý em :)
Trong nghị định 209 quy định rõ bên thi công phải tự nghiệm thu nội bộ với nhau trước khi mời bên chủ đầu tư nghiệm thu. Trong trường hợp bạn nói thì bình thường nếu đó là trường hợp giao khoán, hay tổng thầu. Vì bên B ko nghiệm thu cho B' thì B' cũng è cổ ra làm lại cho đạt, vì tiền từ A qua B rồi mới qua B' mà.
Còn vấn đề quy định giám sát chỉ làm TVGS 1 hay nhiều công trình thì theo tôi nhớ trong 209 ko quy định điều này, chỉ quy định các điều kiện quản lý chất lượng, công tác nghiệm thu... ko có quy định đề cập đến vấn đề chỉ được giám sát 1 cái (nếu ai thấy thì post dùm ở điều mấy, vì nhiều khi mình đọc sót), vì vậy các bác cứ nhận công trình thoải mái, miễn đảm bảo thời gian và chất lượng cho công việc là ok.
Hiện nay tôi cũng chỉ là 1 giám sát viên của 1 BQLDA cấp quận, tôi thấy quyền thì có nhưng mà cũng hạn chế lắm, vì nếu làm ăn lâu dài thì phải quan hệ đều, nhất là với sếp. Sếp bảo ký cho bên thi công, mà mấy công trình bé xíu, nó thi công ko ra gì mình ko ký cũng khó (vì nó quan hệ sếp rùi, ký cũng ko ảnh hưởng nhiều đến nỗi đi tù) mà ký cũng khó (vì ký xong rủi sau này có chuyện gì thì ảnh hưởng công việc như bị kỷ luật chẳng hạn)
Nói chung bảng lương chung của nước mình còn ít quá nên nảy sinh đủ thứ tiêu cực, chán như con gián. Muốn làm tốt cũng ko xong

betameo
03-07-2007, 12:17 PM
Chào bác TVD ( tôi củng cùng cảnh ngộ với bác- hành nghề TVGS)
Có đôi điều trao đổi thêm về nội dung này.
1. Thống nhất với bác về thân phận osin ( chỉ trong giai đoạn quá độ này thôi, khi công trình với nguồn vốn là của tư nhân trong nền kinh tế thị trường thì cách nhìn nhận sẽ khác)
2. Các biện pháp để khác chế các đơn vị liên quan và tự bảo vệ mình
* Đối với thi công: sử dụng triệt để vai trò của giám sát theo 209 bằng các công cụ :
- Nhật ký công trình
- các loại biên bản nghiệm thu
- Các TCXD
- Hồ sơ dự thầu, mời thầu
Nếu nhà thầu không tuân thủ, phát văn bản báo cáo Chủ đầu tư , căng hơn nửa thì xin chủ đầu tư dừng công trình để làm rỏ các nội dung liên quan
* Đối với Thiết kế, khảo sát địa chất, địa hình: phải xem xét các hồ sơ báo cáo KS, thuiyết minh thiết kế, TCXD liên quan, tài liệu hường dẫn để phát hiện kịp thời sai sót. Để làm được bác phải khá khá về chuyên môn và học hỏi các điều thiếu sót của mình từ các hồ sơ trên. Báo cáo chủ đầu tư bằng văn bản.
* Đối với chủ đầu tư: vì thân phận osin nên phải mềm dẻo hơn. Khi có vấn đề phải tìm giải pháp hài hòa cho cả hai vì đây là miếng cơm lâu dài.
Như vậy tất cả các sai sót , không hợp lý của các bên đều phải được làm việc bằng văn bản hoặc lưu ở NKCT và phải đề cập đến trước khi thi công, nếu không có phản hồi thì căn cứ vào tiến độ thi công cho phép thi công đúng bản vẽ thiết kế và hồ sơ trúng thầu đã duyệt.
3.vấn đề khác:
* Khi thanh toán, TVGS phải xác nhận khối lượng thi công thực tế, đây là công tác nhạy cảm và rât mất thời gian ( thanh tra sẽ TVGS hỏi về các số liệu này) mặc dù đã thẩm tra dự toán và tổ chuyên gia đã xem xét khi đấu thầu.
* Khi làm hồ sơ hoàn công bác nhớ lưu ý kẹp các văn bản nói trên vào.
* Tiền công hẻo quá.
Mong các đồng nghiệp chỉ giáo.

fbs
07-07-2007, 05:28 PM
Ở chỗ tôi, TVGS là nghề kiếm được ít tiền nhất nhưng lại là thằng dễ bị nắm đầu nhất khi xảy ra sự cố (Khổ cái là tôi cũng làm TVGS). Chủ đầu tư bây giờ ăn cả trên đầu trên cổ của người làm TVGS. Anh muốn ký được hợp đồng GS thì phải chi cho Chủ đầu tư tùy theo công trình mà có thể là từ 30-50%. Muốn vậy, cty tư vấn lại bóp họng của những người giám sát trực tiếp. Cuối cùng người làm trực tiếp lãnh đủ. Tôi đã bị lâm vào trường hợp đó, khi mình nhận được tiền giám sát thì chỉ còn lại 25% mà công trình thì toàn ở huyện xa, đi lại tối thiểu là 80Km cả đi lẫn về. Mùa nắng thì còn đỡ, mùa mưa mà đường ở huyện miền núi các bạn biết rồi, toàn đất đỏ. Có hôm đi về lượm được cả giỏ ếch. CÁI NGHỀ QUÁ BẠC!

XuanThuy
08-07-2007, 01:29 AM
Sao lại bi quan quá vậy các bạn :confused: . Có lẽ các bạn chủ yếu làm TVGS cho các công trình vốn ngân sách hoặc có nguồn vốn từ NN. Tôi hiện nay cũng đang làm QLDA. Nhưng DA do tôi quản lý là vốn tư nhân, đồng vốn do chủ đầu tư bỏ ra được xem xét và chi tiêu một cách rõ ràng và hợp lý hơn. Tôi cũng thuê TVGS và luôn tạo điều kiện để cho họ có thể phát huy hết khả năng của mình. Nói thật với các bạn là lắm lúc tôi cũng cảm thấy TVGS Việt nam chưa thể hiện hết trách nhiệm và quyền hạn của mình. Họ luôn trông chờ ý kiến của đại diện Chủ đầu tư rồi làm theo mà không có sự độc lập trong cách nghĩ, cách làm và chưa thực sự là người tư vấn cho Chủ đầu tư về công tác chuyên môn. Trái lại, trước đây tôi đã tham gia một số dự án mà Tư vấn là các công ty nước ngoài, họ luôn có sự độc lập trong nghĩ, cách làm. Ý kiến của Chủ Đầu tư chỉ là một khía cạnh để họ tham khảo trong khi thực hiện công việc mà thôi. Làm việc với họ mới thấy hết cái ý nghĩa của chữ "Tư vấn". Họ hơn Chủ đầu tư, hơn nhà thầu ít nhất là một cái đầu trong công tác chuyên môn. Đa số ý kiến của họ đưa ra là khách quan và xác đáng, đáng để cho Chủ Đầu tư và Nhà thầu phải kính nể.
Có bạn ở đây than thân trách phận cho là mình chỉ là Osin cho Chủ đầu tư, vậy có khi nào bạn tự hỏi là mình đã tư vấn được cho Chủ Đầu tư những gì? Những ý kiến bạn đưa ra có thực sự chứng tỏ năng lực và kiến thức của mình hơn hẳn Nhà thầu và Chủ Đầu tư chưa ?. Tôi nghĩ trong khoảng 5 năm nữa thôi những công trình vốn ngân sách sẽ ít lần đi, thay vào đó sẽ là các công trình vốn đầu tư của các doanh nghiệp tư nhân, cổ phần, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài. Đa phần các doanh nghiệp này cần các đơn vị tư vấn đúng nghĩa, vì họ đang tiêu tiền của chính mình nên sẽ không chấp nhận sự yếu kém của nhà thầu về chất lượng, tiến độ và phương pháp quản lý. Những Chủ đầu tư này không phải là thiên tài để "trên thông thiên văn, dưới hiểu địa lý". Họ cần những người chuyên nghiệp để tư vấn cho họ quản lý nhà thầu một cách chuyên nghiệp. Họ cũng không thoả hiệp với các nhà thầu vì đây là đồng tiền của cá nhân, nó khác hẳn với những công trình sử dụng vốn ngân sách có đồng vốn "cha chung chung không ai khóc" nên ai cũng mong muốn "trèo hái mỗi ngày" :) .
Quay lại DA mà tôi đang quản lý, lắm lúc tôi phải bực mình :mad: với các chú Kỹ sư Tư vấn giám sát mới ra trường được công ty Tư vấn đưa đến công trường. Họ ra công trường mà không bíêt mình phải giám sát cái gì? giám sát như thế nào? :rolleyes: Không có một qui trình làm việc một cách rõ ràng và cụ thể, không thể tranh luận về chuyên môn với cán bộ kỹ thuật của nhà thầu :cool: và liên tục bị cán bộ kỹ thuật của nhà thầu coi thường và qua mặt. Và kết quả là tôi phải đề nghị đơn vị tư vấn khẩn trương đưa các kỹ sư này rời khỏi dự án mà tôi đang quản lý. Nói vậy để các bạn thấy là Chủ đầu tư cũng có nhiều loại Chủ đầu tư, không phải ông nào cũng cần thuê Tư vấn để "thực hiện các thủ tục cho hợp pháp thôi". Ở dự án mà tôi đang quản lý, cái mà Chủ đầu tư mong muốn là Tư vấn phải quản lý được chất lượng, tiến độ, giá thành cho Chủ Đầu tư, chứ không phải là ngồi lập một đống giấy tờ thủ tục theo các biểu mẫu của NĐ209, rồi sau đó đem đưa cho các bên ký tên đóng dấu "ầm ầm" mà không cần biết là vấn đề thực chất mà Chủ Đầu tư quan tâm là gì?.
Nói tóm lại Tư vấn là làm việc bằng cái đầu, bằng kiến thức của mình. Tư vấn là bán chất xám nên Tư vấn phải là có trình độ chuyên môn thực sự, có nhiều kinh nghiệm. Có như vậy Tư vấn mới nhận được sự tôn trọng của Chủ Đầu tư và Nhà thầu và có lẽ có như vậy thì người ta mới gọi là Tư Vấn.

hien nghiem
08-07-2007, 03:45 AM
Bác Thủy đang làm dự án ở Hải Dương đúng không?

XuanThuy
08-07-2007, 11:23 AM
Bác Thủy đang làm dự án ở Hải Dương đúng không?

Yes, Sir ! :) . H và cháu có khoẻ không ? Khi nào về VN vậy ?
Xin lỗi mọi người nhé, spam một tí thôi :D

xinduocbinhan
08-07-2007, 08:53 PM
- Ý thứ nhất: Thi công không đạt theo thiết kế nhưng vẫn nằm trong Tiêu chuẩn Ngành cho phép (thường rộng hơn Thiết kế), hỏi các bác có Nghiệm thu không ?
Không được nghiệm thu. Vì: khi thiết kế, tùy vào tính chất đặc thù của công trình mà TVTK có quyền đưa ra những yêu cầu cao hơn so với tiêu chuẩn đã được ban hành. Mặc khác khi thiết kế thì TVTK đã phải tuân thủ theo các tiêu chuẩn thiết kế cũng như các tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu tương ứng nên việc việc quy định tiêu chuẩn trong hồ sơ cao hơn so với tiêu chuẩn đã được ban hành là có lý do.

- Ý thứ hai: Tư vấn giám sát TC có được yêu cầu Kỹ sư thiết kế xem lại Thiết kế không?
Thông qua chủ đầu tư, TVGS có quyền nêu ra các điểm bất hợp lý trong hồ sơ thiết kế. Nếu các điểm nêu ra này không được giải quyết thì TVGS có quyền bảo lưu ý kiến (lúc này, trách nhiệm đã được đá sang cho chủ đầu tư và TVGS có quyền ngủ ngon nhưng vẫn phải thực hiện công tác TVGS theo hồ sơ ban đầu)

- Một số ý khác: theo tôi , TVGS là một nghề rất khó vì cùng lúc phải thực hiện 2 chức năng là chức năng tư vấn và chức năng giám sát.
Chức năng tư vấn đòi hỏi phải có năng lực và kinh nghiệm thi công cũng như thiết kế . Nếu không có chút hiểu biết về thiết kế thì sẽ khó biết khi nào thiết kế dư và khi nào thiết kế là bị thiếu để mà quân sư cho chủ đầu tư biết (vấn đề thiết kế dư hoặc thiếu hay thường xảy ra đối với người thiết kế không có hiểu biết về thi công hoặc không chịu đi thực tế khảo sát). Nếu không có kinh nghiệm thi công thì làm sao tư vấn được cho đơn vị thi công cách này là thi công không hiệu quả? biện pháp thi công đệ trình như thế này là không khả thi? ...vv
Chức năng giám sát nếu đơn thuần chỉ dựa vào hồ sơ thiết kế và các quy trình quy phạm mà bắt nhà thầu phải thực hiện đúng 100% (để trách nhiệm không thuộc về mình) thì có lẽ không bao giờ làm được. Nếu mà châm chước thì lại đòi hỏi phải có kinh nghiệm châm chước như thế nào để mà mọi người đều hài lòng.
Nghề TVTK thật là khó phải không các bạn . Làm căng quá thì ảnh hưởng tới tiến độ chung, khó nhận được công trình thứ hai . Làm dễ quá thì không biết khi nào có người sẽ sờ gáy mình. Nói làm sao để nhà thầu tâm phục khẩu phục chứ không thôi ngoài mặt thì dạ dạ, vâng vâng còn trong bụng sẽ chửi thầm "đồ không biết mà lên mặt dạy đời". Đúng là một nghề thật là khó nếu thực hiện được cả hai chức năng Tư vấn và Giám sát.

xinduocbinhan
08-07-2007, 09:57 PM

Ấy thế là rối mù lên :

Không thể nghiệm thu đươc.
Lỗi của người lập dự án đầu tứ xây dựng đã không xác định được nguồn cung cấp năng lương.
Bao giờ có nguồn thì nghiệm thụ
Nói như bác Inspector là chưa hợp lý và chưa hợp tình lắm.

Thông thường trong hợp đồng kinh tế thường có câu lỗi do bên nào thì bên đó phải chịu trách nhiệm. Trong trường hợp này, rõ ràng lỗi là của chủ đầu tư vì HĐKT đã quy định "CDT phải cấp nguồn và tải để TC nghiệm thu TB". Như vậy mọi chi phí phát sinh của nhà thầu trong trường hợp này thì chủ đầu tư phải tự bỏ tiền túi để trả vì đã không biết triển khai hợp lý giữa các gói thầu. CĐT thì lại có muôn vàn lý do để từ chối trách nhiệm này. Nếu nhà thầu mà làm căng quá thì CĐT sẽ tìm mọi cách để giam hồ sơ nghiệm thu (ví dụ hồ sơ làm không đúng quy định , thiếu cái này, thiếu cái kia, cho phúc tra lại các số liệu thí nghiệm ...vv). Cuối cùng thì càng kéo dài thì nhà thầu càng chết và càng làm căng quá thì tự phải hiểu lấy "công trình này sẽ là công trình cuối nhe".

Vì vậy, theo tôi, cách giải quyết như ví dụ đã nêu là hợp lý nhất nếu thời gian bảo hành được tính từ ngày nghiệm thu liên động có tải hoặc tạm giữ thêm một ít tiền thanh toán và sẽ trả hết khi nghiệm thu thêm liên động có tải (để đề phòng khi nghiệm thu liên động có tải mà lại không đạt).

betameo
09-07-2007, 12:02 PM
To xinduocbinhan
Bác viết bài thật hay, các nội dung mềm mại nhẹ nhàng. Ngoài luồng một chút : bác có phải là TVGS cho các CT vốn ngân sách không? Bỏi vì điều đáng nói thường tập trung ở dạng CT này do CDT điều hành vốn không phải tiền túi của mình, nhà thầu thì kém năng lực và gần gủi CDT hơn TVGS và...

Quay lại DA mà tôi đang quản lý, lắm lúc tôi phải bực mình :mad: với các chú Kỹ sư Tư vấn giám sát mới ra trường được công ty Tư vấn đưa đến công trường. Họ ra công trường mà không bíêt mình phải giám sát cái gì? giám sát như thế nào? :rolleyes: Không có một qui trình làm việc một cách rõ ràng và cụ thể, không thể tranh luận về chuyên môn với cán bộ kỹ thuật của nhà thầu :cool: và liên tục bị cán bộ kỹ thuật của nhà thầu coi thường và qua mặt. Và kết quả là tôi phải đề nghị đơn vị tư vấn khẩn trương đưa các kỹ sư này rời khỏi dự án mà tôi đang quản lý. Nói vậy để các bạn thấy là Chủ đầu tư cũng có nhiều loại Chủ đầu tư, không phải ông nào cũng cần thuê Tư vấn để "thực hiện các thủ tục cho hợp pháp thôi". Ở dự án mà tôi đang quản lý, cái mà Chủ đầu tư mong muốn là Tư vấn phải quản lý được chất lượng, tiến độ, giá thành cho Chủ Đầu tư, chứ không phải là ngồi lập một đống giấy tờ thủ tục theo các biểu mẫu của NĐ209, rồi sau đó đem đưa cho các bên ký tên đóng dấu "ầm ầm" mà không cần biết là vấn đề thực chất mà Chủ Đầu tư quan tâm là gì?.
Nói tóm lại Tư vấn là làm việc bằng cái đầu, bằng kiến thức của mình. Tư vấn là bán chất xám nên Tư vấn phải là có trình độ chuyên môn thực sự, có nhiều kinh nghiệm. Có như vậy Tư vấn mới nhận được sự tôn trọng của Chủ Đầu tư và Nhà thầu và có lẽ có như vậy thì người ta mới gọi là Tư Vấn.
To anh XuanThuy:
Khi hành nghề TVGS thì phải có chứng chỉ, kinh nghiệm kèm theo > 5 năm. Mới ra trường thì chỉ phụ việc cho TVGS có chứng chỉ, nên so sánh với anh XuanThuy ( có lẻ > 15 năm) thì phải gọi là thầy. Do đó anh bực mình là dể hiểu. Tuy nhiên , vì như vậy mà anh đổi người thì tội cho em nó quá. Ngay từ đầu , trong hợp đồng nếu anh làm cụ thể hơn về năng lực của nhà thầu TVGS thì sẽ không xảy ra tình huống này. Không có măng thì làm sao có tre hả anh?
Hiện nay đơn vị tôi đã áp dụng TCXDVN 371:2007 để thực thi các biểu mẫu nghiệm thu , trong đó một biểu mẫu quan trọng là nghiệm thu vật liệu, cấu kiện thành phẩm trước khi thi công. Anh có thể giải thích vì sao dự án anh đang triển khai không áp dụng TC này không?
Ngoài ra hầu hết các ý kiến đều tập trung vào nguồn vốn ngân sách, ở đây thật sự là mê hồn trân, trong đó TVGS là cái đinh gỉ? Cái đinh gỉ này có vợ và con và phải tồn tại. Do đó theo tôi nghĩ vị trí này làm thế nào để hài hòa các bên thật là khó. Nếu anh ở miền Trung thì anh sẽ hiểu vấn đề này rõ hơn. Việc ít , người nhìêu , cơ hội chẳng có bao nhiêu. Mong anh hiểu và thông cảm cho một số anh em .
Về chức năng Tư vấn + Giám sát : hầu hết đều là giám sát, tư vấn không đầy đủ vì thật sự nhiều trường hợp nếu tư vấn thì sẽ làm chậm tiến độ dự án và cũng không được khuyến khích (vì Công trình do thiết kế và thẩm tra chịu trách nhiệm ).
Các ơn mọi người đã quan tâm.

makhoingo
09-07-2007, 04:06 PM
To xinduocbinhan
Bác viết bài thật hay, các nội dung mềm mại nhẹ nhàng. Ngoài luồng một chút : bác có phải là TVGS cho các CT vốn ngân sách không? Bỏi vì điều đáng nói thường tập trung ở dạng CT này do CDT điều hành vốn không phải tiền túi của mình, nhà thầu thì kém năng lực và gần gủi CDT hơn TVGS và...

To anh XuanThuy:
Khi hành nghề TVGS thì phải có chứng chỉ, kinh nghiệm kèm theo > 5 năm. Mới ra trường thì chỉ phụ việc cho TVGS có chứng chỉ, nên so sánh với anh XuanThuy ( có lẻ > 15 năm) thì phải gọi là thầy. Do đó anh bực mình là dể hiểu. Tuy nhiên , vì như vậy mà anh đổi người thì tội cho em nó quá. Ngay từ đầu , trong hợp đồng nếu anh làm cụ thể hơn về năng lực của nhà thầu TVGS thì sẽ không xảy ra tình huống này. Không có măng thì làm sao có tre hả anh?
Hiện nay đơn vị tôi đã áp dụng TCXDVN 371:2007 để thực thi các biểu mẫu nghiệm thu , trong đó một biểu mẫu quan trọng là nghiệm thu vật liệu, cấu kiện thành phẩm trước khi thi công. Anh có thể giải thích vì sao dự án anh đang triển khai không áp dụng TC này không?
Ngoài ra hầu hết các ý kiến đều tập trung vào nguồn vốn ngân sách, ở đây thật sự là mê hồn trân, trong đó TVGS là cái đinh gỉ? Cái đinh gỉ này có vợ và con và phải tồn tại. Do đó theo tôi nghĩ vị trí này làm thế nào để hài hòa các bên thật là khó. Nếu anh ở miền Trung thì anh sẽ hiểu vấn đề này rõ hơn. Việc ít , người nhìêu , cơ hội chẳng có bao nhiêu. Mong anh hiểu và thông cảm cho một số anh em .
Về chức năng Tư vấn + Giám sát : hầu hết đều là giám sát, tư vấn không đầy đủ vì thật sự nhiều trường hợp nếu tư vấn thì sẽ làm chậm tiến độ dự án và cũng không được khuyến khích (vì Công trình do thiết kế và thẩm tra chịu trách nhiệm ).
Các ơn mọi người đã quan tâm.

Mấy anh em muốn làm tư vấn giám sát thì theo tôi nên đi học lớp Tư Vấn Giám Sát để lấy chứng chỉ tư vấn giám sát do Sở Xây Dựng địa phương nơi các bạn hành nghề. Quan trọng hơn là qua lớp TVGS các bạn được cung cấp 1 số kiến thức cơ bản về nghề TVGS (vì qua đây các bác sẽ được training về pháp lý và kỹ thuật thi công), để từ đó các bác có được khái niệm là mình sẽ giám sát cái gì, trách nhiệm và quyền hạn của mình như thế nào ==> từ đó sẽ biết mình nên làm gì và ko nên. Nói thật, nhiều khi các bác mới ra trường (chưa bao giờ đi làm) thì làm gì mà biết giám sát cái chi, làm vậy đã hết trách nhiệm chưa...? 100% sự cố công trình xảy ra đều có liên đới đến TVGS cả. Vì vậy khi công trình ko có gì xảy ra thì chẳng sao cả, nhưng khi gặp sự cố tham tra vào cuộc thì mới thấy rõ được...."trách nhiệm".

eran
08-08-2007, 09:28 AM
Giêng cho mảng các dự án sử dụng vốn nước ngoài (ODA, FDI...):

Theo kinh nghiệm của tôi, tư vấn giám sát của mình vẫn còn nặng về phần giám sát mà quên đi phần tư vấn.

Phần tư vấn chính là phần tư vấn quản lý dự án: quản lý tiến độ, chi phí, quản lý hợp đồng....

Sẽ rất bất tiện cho Chủ đầu tư nếu phải có hai tư vấn một về giám sát chất lượng một chuyên về phần quản lý dự án...

Song một thực tế là các công ty tư vấn trong nước lại tập chung vào mảng giám sát mà rất yếu ở mảng quản lý dự án đồng thời trình độ tiến Anh còn kém..

Còn các công ty tư vấn nước ngoài thì khá mạnh về cả hai mảng này, nhưng thường thì phần giám sát họ lại giao phụ lại cho tư vấn Việt nam. Mặc dù giá thành khá cao, Các dự án sử dụng vốn nước ngoài đều phải sử dụng tư vấn chính nước ngoài là như vậy...

Như kinh nghiệm của dự án bên tôi, tìm mỏi mắt mà không thể có được công ty tư vấn của Việt nam có thể mạnh cả hai mảng trên để có thể tin tưởng giao làm Tư vấn chính của dự án...

Hiện nay đã có một số đơn vị tư vấn nhỏ tập chung phát triển mảng tư vần về quản lý như tiến độ, chi phí, hợp đồng. Sự hợp tác của các công ty tư vấn giám sát mạnh với các công ty tư vấn này để tham gia làm tư vấn chính của các dự án sử dụng vốn nước ngoài là rất có lợi.

capslock
07-09-2007, 04:30 PM
Có một vấn đề đã xảy ra..:

1.Gói thầu đường đã đấu thầu rộng 4m...
2.Nhà thầu đang thi công dở, địa phương đề nghị mở rộng 8 m., dày gấp đôi (đường BT)....
3.Chủ đầu tư đồng ý, cho thiết kế lai...
4.Do mở rộng, tăng vốn vượt quá tổng mức..
5.Thời gian thiết kế, duyệt lại tổng mức, duyệt lại TKKT+TDT mất mịa nó gần hai năm...Trong khi đó hiện trường ngổn ngang, dân chưi...
6.Bên thi công khi có HSTK mới, cứ thế làm, tự bỏ tiền ra làm, đến lúc duyệt xong thiết kế thì gói thầu đã xong mịa nó từ đời nao.
7.Lúc ý mới điều chỉnh gói thầu, ký hợp đông..xong nghiệm thu luôn.

Như vậy: về thời gian là vô ly..gian dôi...

Vậy, theo các bác thì nên xử thế nao..?

myhan
11-09-2007, 11:51 PM
#7.Lúc ý mới điều chỉnh gói thầu, ký hợp đông..xong nghiệm thu luôn.

Như vậy: về thời gian là vô ly..gian dôi...#
- Không phải là ký lại HĐ, mà là làm thêm một tờ phụ lục HĐ kèm vào Lệnh thay đổi đó.
- THời gian vô lý hay ko xem trong lệnh gia hạn hợp đồng trong Phụ lục là bao nhiêu? với lại CĐT cho làm là ok cần gì.Quan trọng là chất lượng công trình còn time ...không vấn đề

seaside
21-09-2007, 10:09 AM

Bạn nên xem kỹ lại quyền hạn và chức năng của TVGS. Chứ TVGS không duyệt Biện pháp thi công thì họ làm gì.

Ô hay, nhà bác này đã làm TVGS chưa vậy mà phát biểu như vậy.
Thế Ông chủ đầu tư thuê bác về để làm chi.
Thế Chủ đầu tư không phải phê duyệt biện pháp kỹ thuật thi công của nhà thầu à?
Các bác tư vấn phải ký trước thì chủ đầu tư mới ký chứ (trong một số trường hợp còn có cả tư vấn thiết kế đó).
(Đời TVGS trên đe dưới búa, đường sữa từ trên xuống: Chán lắm rồi!!!)

cauthangxoan2008
18-10-2009, 10:07 PM
Đây là công trình giám sát đầu tiên của tôi nên khi đi giám sát có nhiều điều bức xúc:
Tôi mới được giao giám sát một công trình nhà lớp học 10 phòng 2 tầng ở Tây nguyên theo dự án gì đó. Móng công trình là móng băng giao nhau. Trong quá trình thi công thì khi lắp dựng cốt thép, nhà thầu nối thép rất tùy tiện, hết thép ở đâu thì nối ở đó bất kể gối hay nhịp, tuy nhiên vẫn đủ 30D. khi tôi có ý kiến thì họ chỉ ậm ừ rồi không chịu sửa. Tôi có báo cáo cho giám sát trưởng thì ông ấy bảo ko cần thiết vì móng thiết kế dư rồi nên ok cho họ. Theo thiết kế thì BT móng đá 2x4M250 và khi đổ họ có nói với giám sát trưởng là đổ BT chỉ đạt mác khoảng 230 thôi và giám sát trưởng Ok. Trước khi đổ BT thì mưa rất to và đất trôi vào móng khá nhiều, có chỗ đất dày gần bằng lớp BT bảo vệ vì thế sau khi mưa tôi đã yêu cầu họ phải vệ sinh móng kỹ, nhưng họ chỉ vệ sinh qua loa rồi rải XM lên những chỗ đó rồi cho đổ luôn, khi tôi yêu cầu lấy mẫu kiểm tra thì họ bảo đã lấy rồi mà ko có sự có mặt của tôi. Trong quá trình đổ thì rất bát nháo và lớp bê tong mặt thì lởm chởm do thợ là những người dân tộc trình độ kém, mặt khác ngay bản thân kỹ thuật của nhà thầu nói những người thợ này nhiều khi cũng không nghe, họ chỉ nghe cai thôi, mà tên này thì chạy lăng quăng khắp nơi. Còn nếu la dữ quá thì họ bỏ về, mà ở chỗ tôi kiếm thợ và phụ rât khó. Trưa nay thì họ đã đồ BT xong (mất gần 3 ngày), giờ tôi muốn hỏi những vấn đề sau:
1. Theo thiết kế thì BT M250 đá 2x4. Trên bao ximang PCB40 Cosevo sông gianh có ghí M250 là 50kg ximang PCB40 – 75 lít cát – 135 lít đá. Nhưng khi trôn thì nhà thầu trộn 0.5 bao ximang – 3 thùng cát – 4 thùng đá. Nhiều khi chỉ 3 thùng cát – 3 thùng đá. Loại thùng 18 lít. Như vậy bê tong có đảm bảo chất lượng không?
2. Tôi nghi ngờ BT không đảm bảo chất lượng trong quá trình đổ nên muốn kiểm tra nhưng không biết bây giờ phải kiểm tra thế nào cho tiết kiệm. Có loại súng bật nảy gì đó nhưng ở chỗ tôi không có.
3. Nếu bây giờ giám trưởng đồng ý cho họ nghiệm thu thì tôi có nên ký nháy vào biên bản nghiệm thu hay không. Điều này tôi cũng khó xử vì giám sát trưởng củng rất thân quen với tôi và là giám đốc cty.
4. Có một đặc điểm là ở địa phương tôi làm thì nhà thầu - TVGS có mối quan hệ rất mật thiết. Rất nhiều các công trình trong cty tôi thiết kế và giám sát là do các nhà thầu mang tới vì thế chuyện bồi dưỡng của nhà thầu cho người giám sát chỉ mang tính chất tượng chưng thôi (cty tôi chuyên làm trường học). Trước khi đi giám sát thì tôi cũng được một số bạn bè giáo huấn 1 bài là ở đây không nên bắt nhà thầu quá nếu không họ sẽ không mang việc đến nữa, còn nếu họ mang đến thì họ cũng sẽ kêu công ty chỉ đạo người khác làm --> như vậy thì mình ko có việc làm-> đói.
5. Bản thân tôi cũng không muốn làm khó nhà thầu, chỉ yêu cầu họ làm đúng và đủ.
Bây giờ không biết tính sao đây?

cmengenie
18-10-2009, 10:32 PM
Đây là công trình giám sát đầu tiên của tôi nên khi đi giám sát có nhiều điều bức xúc:
Tôi mới được giao giám sát một công trình nhà lớp học 10 phòng 2 tầng ở Tây nguyên theo dự án gì đó. Móng công trình là móng băng giao nhau. Trong quá trình thi công thì khi lắp dựng cốt thép, nhà thầu nối thép rất tùy tiện, hết thép ở đâu thì nối ở đó bất kể gối hay nhịp, tuy nhiên vẫn đủ 30D. khi tôi có ý kiến thì họ chỉ ậm ừ rồi không chịu sửa. Tôi có báo cáo cho giám sát trưởng thì ông ấy bảo ko cần thiết vì móng thiết kế dư rồi nên ok cho họ. Theo thiết kế thì BT móng đá 2x4M250 và khi đổ họ có nói với giám sát trưởng là đổ BT chỉ đạt mác khoảng 230 thôi và giám sát trưởng Ok. Trước khi đổ BT thì mưa rất to và đất trôi vào móng khá nhiều, có chỗ đất dày gần bằng lớp BT bảo vệ vì thế sau khi mưa tôi đã yêu cầu họ phải vệ sinh móng kỹ, nhưng họ chỉ vệ sinh qua loa rồi rải XM lên những chỗ đó rồi cho đổ luôn, khi tôi yêu cầu lấy mẫu kiểm tra thì họ bảo đã lấy rồi mà ko có sự có mặt của tôi. Trong quá trình đổ thì rất bát nháo và lớp bê tong mặt thì lởm chởm do thợ là những người dân tộc trình độ kém, mặt khác ngay bản thân kỹ thuật của nhà thầu nói những người thợ này nhiều khi cũng không nghe, họ chỉ nghe cai thôi, mà tên này thì chạy lăng quăng khắp nơi. Còn nếu la dữ quá thì họ bỏ về, mà ở chỗ tôi kiếm thợ và phụ rât khó. Trưa nay thì họ đã đồ BT xong (mất gần 3 ngày), giờ tôi muốn hỏi những vấn đề sau:
1. Theo thiết kế thì BT M250 đá 2x4. Trên bao ximang PCB40 Cosevo sông gianh có ghí M250 là 50kg ximang PCB40 – 75 lít cát – 135 lít đá. Nhưng khi trôn thì nhà thầu trộn 0.5 bao ximang – 3 thùng cát – 4 thùng đá. Nhiều khi chỉ 3 thùng cát – 3 thùng đá. Loại thùng 18 lít. Như vậy bê tong có đảm bảo chất lượng không?
2. Tôi nghi ngờ BT không đảm bảo chất lượng trong quá trình đổ nên muốn kiểm tra nhưng không biết bây giờ phải kiểm tra thế nào cho tiết kiệm. Có loại súng bật nảy gì đó nhưng ở chỗ tôi không có.
Bên trên bạn đã nói là lấy mẫu rồi đó, vậy biên bản lấy mẫu có chữ ký của TVGS, nhà thầu, thí nghiệm có có k? Có thì những ai ký vào?
3. Nếu bây giờ giám trưởng đồng ý cho họ nghiệm thu thì tôi có nên ký nháy vào biên bản nghiệm thu hay không. Điều này tôi cũng khó xử vì giám sát trưởng củng rất thân quen với tôi và là giám đốc cty.
Cái kiểu ký nháy có chết ai đâu. Bạn nháy vô tội vạ cũng đố ai bắt. Quan trọng là sếp bạn ký tươi vào là ổn, bạn đừng ký là mọi thứ ok.
4. Có một đặc điểm là ở địa phương tôi làm thì nhà thầu - TVGS có mối quan hệ rất mật thiết. Rất nhiều các công trình trong cty tôi thiết kế và giám sát là do các nhà thầu mang tới vì thế chuyện bồi dưỡng của nhà thầu cho người giám sát chỉ mang tính chất tượng chưng thôi (cty tôi chuyên làm trường học). Trước khi đi giám sát thì tôi cũng được một số bạn bè giáo huấn 1 bài là ở đây không nên bắt nhà thầu quá nếu không họ sẽ không mang việc đến nữa, còn nếu họ mang đến thì họ cũng sẽ kêu công ty chỉ đạo người khác làm --> như vậy thì mình ko có việc làm-> đói.
Nói chuyện với chỉ huy trưởng công trường của nhà thầu, k nc với quân.
Nếu nó chạy loăng quăng kệ nó, bạn chụp hình lại, hoặc bất cứ bằng chứng nào có thể, khi nào nó bảo nghiệm thu bạn đưa ra là nó ngọng ngay, và tất nhiên là sau đó bạn biết nó ghét bạn thế nào, có thể sếp bạn k tin bạn nữa.
5. Bản thân tôi cũng không muốn làm khó nhà thầu, chỉ yêu cầu họ làm đúng và đủ.
Như trên đã nói đấy, làm thế 1 2 lần biết mặt nhau ngay thôi.
Còn mấy chuyện lót bị bẩn vì đất chảy vào thì tạm thế đi, giải quyết chuyện lớn đã.

nguyency
18-10-2009, 10:44 PM
Bạn báo với chủ đầu tư mỗi khi có nghiệm một phần nào đó. Nếu không được thì nghỉ sớm kẻo liên lụy. Nếu như vậy mà không được thì pótay.com

xaydungbien
18-10-2009, 11:38 PM
trên anh làm sao đấy chứ.còn ở dưới em nhà thầu và chủ đầu tư là 1.con bên em lại ở giũa"trên đe dưới búa" mà bọn em vẫn có tiếng nói đấy chứ

cauthangxoan2008
18-10-2009, 11:57 PM
Bên trên bạn đã nói là lấy mẫu rồi đó, vậy biên bản lấy mẫu có chữ ký của TVGS, nhà thầu, thí nghiệm có có k? Có thì những ai ký vào?
Họ lấy hồi nào tôi hoàn toàn không biết. khi tôi yêu cầu thì họ chỉ bảo đã lấy rồi. ko có biên bản gì ráo. Với lại thông thường ở đây ký biên bản nghiệm thu thì khi gần xong công trình mới kí 1 loạt chứ không phải ký mỗi khi xong 1 hạng mục công việc

Cái kiểu ký nháy có chết ai đâu. Bạn nháy vô tội vạ cũng đố ai bắt. Quan trọng là sếp bạn ký tươi vào là ổn, bạn đừng ký là mọi thứ ok.
Nói là ký nháy chứ thực ra tôi vẫn phải ghi đầy đủ họ tên trong đó. sau đó giám sát trưởng kí

Nói chuyện với chỉ huy trưởng công trường của nhà thầu, k nc với quân.
Nếu nó chạy loăng quăng kệ nó, bạn chụp hình lại, hoặc bất cứ bằng chứng nào có thể, khi nào nó bảo nghiệm thu bạn đưa ra là nó ngọng ngay, và tất nhiên là sau đó bạn biết nó ghét bạn thế nào, có thể sếp bạn k tin bạn nữa.
ở đây chỉ có kỹ sư kỹ thuật của nhà thầu, không có chỉ huy trưởng hay chỉ huy phó gì đâu. Với lại tôi nói chuyện với tên này chứ có nói chuyện với công nhân đâu. Mà bản thân ông kỹ sư đó nói chuyện với thợ cũng phải nhỏ nhẹ không dám quát tụi nó đâu.
Tất nhiên tôi hoàn toàn có thể bắt bẻ họ mà không cần chụp hình. Cái móng sờ sờ ra đó ai cũng thấy (chắc chắn mai nó sẽ cho trám lại hết). Tôi chỉ ấm ức là giám sát trưởng cũng sẽ bỏ qua cho họ thôi. Tôi muốn hỏi sau khi đổ bê tông xong mấy ngày thì mình có cần yêu cầu đơn vị thi công cho lấy mẫu thực tế để thí nghiệm không?

cmengenie
19-10-2009, 12:06 AM
Họ lấy hồi nào tôi hoàn toàn không biết. khi tôi yêu cầu thì họ chỉ bảo đã lấy rồi. ko có biên bản gì ráo. Với lại thông thường ở đây ký biên bản nghiệm thu thì khi gần xong công trình mới kí 1 loạt chứ không phải ký mỗi khi xong 1 hạng mục công việc
Hỏng, bạn thích thắt cổ mình thế thì chịu.

Nói là ký nháy chứ thực ra tôi vẫn phải ghi đầy đủ họ tên trong đó. sau đó giám sát trưởng kí
Thế thì nháy gì nhỉ? Ký luôn cho nó được việc.

ở đây chỉ có kỹ sư kỹ thuật của nhà thầu, không có chỉ huy trưởng hay chỉ huy phó gì đâu. Với lại tôi nói chuyện với tên này chứ có nói chuyện với công nhân đâu. Mà bản thân ông kỹ sư đó nói chuyện với thợ cũng phải nhỏ nhẹ không dám quát tụi nó đâu.
Tức là KT của nhà thầu k nghe bạn ngay từ đầu.
Tùy bạn, ngậm bồ hòn cầm phong bì cho có việc, hoặc làm theo cách tôi bảo: nhẹ nhàng mà gườm mặt các bên.
Bạn chắc mới ra công trường nên mới ngọng thế này. Khuyên thêm bạn: đọc thêm luật phòng thân, ở chỗ bạn thầu với A còn hiền.

cauthangxoan2008
19-10-2009, 12:15 AM
Bạn báo với chủ đầu tư mỗi khi có nghiệm một phần nào đó. Nếu không được thì nghỉ sớm kẻo liên lụy. Nếu như vậy mà không được thì pótay.com
Ở đây khi nghiệm thu chỉ có nhà thầu-tvgs-và đơn vị tiếp nhận trường thôi. Chủ đầu tư ở xa lắm, với lại tôi cũng chưa thấy mặt mũi ông chủ đầu tư nữa.
Khi nghiệm thu cũng chỉ nghiệm thu miệng, ko có biên bản gì cả.

cmengenie
19-10-2009, 12:39 AM
Tất nhiên tôi hoàn toàn có thể bắt bẻ họ mà không cần chụp hình. Cái móng sờ sờ ra đó ai cũng thấy (chắc chắn mai nó sẽ cho trám lại hết). Tôi chỉ ấm ức là giám sát trưởng cũng sẽ bỏ qua cho họ thôi. Tôi muốn hỏi sau khi đổ bê tông xong mấy ngày thì mình có cần yêu cầu đơn vị thi công cho lấy mẫu thực tế để thí nghiệm không?
Có.
Trong thư yêu cầu phải ghi rõ: dấu hiệu k đảm bảo chất lượng là thế nào? Đơn gửi đến các bên, rồi bạn làm theo quy trình trong 4435-95, 239-06 và 3105-93 để biết lấy mẫu và quy cách, xử lý mẫu.
Chi phí sau khi thí nghiệm là bạn (đoàn TVGS) nếu chất lượng BT đạt, hoặc là bên nhà thầu chịu nếu k đạt.

tuanmidas
19-10-2009, 09:18 AM
em bít Bác rất kho khăn khi giải quyết vấn đề nêu trên - nhưng Bác suy nghĩ lại lại cho thật kỹ nhé - Bác cứ ghi hết biên bản hiện trường có ngày giờ hẳn hoi --- sau này có lật lại vấn đề Bác còn có đường đở .....lương tâm nghề nghiệp mà Bác ......cool ....

nguyencongoanh
19-10-2009, 09:44 AM

Gặp TVGS Trưởng ngậm sâm thì việc của bạn là dùng kế thứ 36 trong bộ 36 kế đi là vừa. Không ký bất kỳ biên bản nghiệm thu nào hết (kể cả ký nháy).

nc. oanh

ngoctuan1988
19-10-2009, 11:33 AM
trời, ra đời phải gặp tình huống oái ăm này là mình chỉ có 2 đừong để chọn sao các anh ? ko ký thí mất việc mà ký thì nguy cơ gỡ lịch khá cao, các bậc tiền bối có thể kể thêm một số kinh nghiệm để tụi em học hỏi hay ko ạh ? kiểu này chắc ko dám đi thi công quá >.<

tuanmidas
19-10-2009, 02:03 PM
trời, ra đời phải gặp tình huống oái ăm này là mình chỉ có 2 đừong để chọn sao các anh ? ko ký thí mất việc mà ký thì nguy cơ gỡ lịch khá cao, các bậc tiền bối có thể kể thêm một số kinh nghiệm để tụi em học hỏi hay ko ạh ? kiểu này chắc ko dám đi thi công quá >.<

vậy mới bản lĩnh chứ :D......dù lâu có năm kinh nghiệm cũng vẫn cứ dính đòn thui Bác ui .......cho nên cứ xem xét cho thật kĩ trước khi đưa ra quyết định cuối cùng .....nói chung Bác cũng phải chọn cho mình phứong án giải quyết thế thui ....vài dòng kinh nghiệm của em....

ks.thanhtan
19-10-2009, 05:52 PM
Bạn cauthangxoan2008 chỉ còn cách nghe bác nguyencongoanh thôi! Vì trong câu chuyện, tôi thấy bạn hoàn toàn không có quyền giám sát viên gì cả, bạn nói thì cả trên và dưới không nghe. Ký thì lại là bạn ký đầu tiên-cho dù là ký nháy. Sự việc mai này có xảy ra chuyện gì thì cả Gíam sát trưởng và bạn cùng liên đới chịu trách nhiệm thôi. Vì bút sa gà chết! Nhưng cũng phải xem thời gian bảo hành công trình trong bao nhiêu năm. Nếu sau thời gian đó mà hư hỏng thì có thể đổ cho ...thiên tai thời tiết được!:cool:

cauthangxoan2008
19-10-2009, 11:13 PM
cám ơn các bác đã góp ý. Trường hợp của tôi thế này nên tôi cũng chưa ký nghiệm thu vội, đợi khi nào công trình gần hoàn thành xem có gì không rồi mới ký. theo tôi tìm hiểu thì thông thường trên này khi công trình gần xong giám sát mới kí một loạt nên cũng đỡ lo các bác ạ.

côngtrìnhsư
19-10-2009, 11:19 PM
cám ơn các bác đã góp ý. Trường hợp của tôi thế này nên tôi cũng chưa ký nghiệm thu vội, đợi khi nào công trình gần hoàn thành xem có gì không rồi mới ký. theo tôi tìm hiểu thì thông thường trên này khi công trình gần xong giám sát mới kí một loạt nên cũng đỡ lo các bác ạ.
Hay thật, mình chưa gặp công trình nào như bạn mà nhà thầu cứ làm hoàn thành hết công trình mới tiến hành kí hàng lọat cả, vậy là sai nguyên tắc, thế mình hỏi bạn không nghiệm thu từng hạng mục trước khi tiến hành xây dựng công việc tiếp theo sao? Chẳng hạn như nghiệm thu thép, nghiệm thu coppha, chứng chỉ KCS thí nghiệm vật liệu của công trình..! Như vậy TVGS có trách nhiệm gì trong việc giám sát chất lượng thi công ???..

cmengenie
19-10-2009, 11:31 PM

Tôi rất muốn được làm nhà thầu mà có bên TVGS là các bạn đấy :cool:

minhhung29
19-10-2009, 11:39 PM
ở đời lắm sự , ăn dễ ở khó. Ra công trường còn nhiều chuyện, ko nói thì thiệt mình, mà nói thì mách lòng. Thôi thì đục nước thì béo cò.....luồn lách là xong chuyện !

ngoctuan1988
20-10-2009, 12:27 AM
vấn đề là "luồn" làm sao để xong chuyện kìa >.<
xây trường học mà làm ăn ẩu tả quá, mai mốt lỡ có gì thì cho dù có gỡ lịch cũng ko gỡ được sự cắn rứt lương tâm. hic hic
vụ động đất ở Tứ Xuyên là bài học cảnh tỉnh cho chúng ta - những người có trách nhiệm với độ an toàn công trình XD

cauthangxoan2008
20-10-2009, 12:53 AM
Hì, chắc các bác làm ở các tp lớn nên vậy chứ các bác thử làm ở những vùng sâu vùng xa như tôi xem chắc chắn sẽ gặp thôi. Sau khi đọc lại một lượt những góp ý của các bác thì để đảm bảo an toàn cho mình tôi sẽ làm kiên quyết hơn. đồng thời chuẩn bị tinh thần là sẽ bị điều về làm VP, nhưng như vây còn tốt hơn, đỡ nhức đầu.

tuanmidas
20-10-2009, 10:38 AM
ở đời lắm sự , ăn dễ ở khó. Ra công trường còn nhiều chuyện, ko nói thì thiệt mình, mà nói thì mách lòng. Thôi thì đục nước thì béo cò.....luồn lách là xong chuyện !

vậy ah......

tuanmidas
20-10-2009, 10:42 AM
Hì, chắc các bác làm ở các tp lớn nên vậy chứ các bác thử làm ở những vùng sâu vùng xa như tôi xem chắc chắn sẽ gặp thôi. Sau khi đọc lại một lượt những góp ý của các bác thì để đảm bảo an toàn cho mình tôi sẽ làm kiên quyết hơn. đồng thời chuẩn bị tinh thần là sẽ bị điều về làm VP, nhưng như vây còn tốt hơn, đỡ nhức đầu.

Bác đưa ra quyết định như thế có an tâm không nào chẳng phải hổ thẹn lương tâm .......mới có một công trình mà Bác còn nhiều công trình đang dợi Bác ở phía trước nó phức tạp hơn nhiều ........chúc Bác thành công :p

capuccino
20-10-2009, 12:35 PM
vậy ah......
Vậy đấy :D. Quả thực rất thông cảm với hoàn cảnh của bác, theo ý kiến của e thì bác khó lòng thay đổi tình hình được vì ông GST của bác có vấn đề rồi, tốt nhất theo lương tâm nghề nghiệp thì bác báo cáo với chủ đầu tư xong làm đơn xin nghỉ việc :D, người như bác nhiều chỗ làm khác ngon hơn.

XUAN THUY
21-10-2009, 12:16 AM
Vậy đấy :D. Quả thực rất thông cảm với hoàn cảnh của bác, theo ý kiến của e thì bác khó lòng thay đổi tình hình được vì ông GST của bác có vấn đề rồi, tốt nhất theo lương tâm nghề nghiệp thì bác báo cáo với chủ đầu tư xong làm đơn xin nghỉ việc :D, người như bác nhiều chỗ làm khác ngon hơn.

Hic, chỉ sợ hôm nay bác cauthang xoắn đang ở bậc thang số 1, khi bác ấy lên đến bậc số 15 thì hướng đi của bác đã quay hình chữ U rồi. kec.
Tui chưa từng thiết kế, giám sát hay thi công các công trình thuộc dạng như bác xoắn, nhưng cũng được thọ giáo có thâm niên về tình hình ngành xây dựng ở các địa phương xa.

Số là thế này, các công trình thì sẽ được rót vốn từ vốn ngân sách. Ví dụ một cái trường học với người thụ hưởng cuối cùng là con em của một xã nọ. Chủ tịch xã muốn xã mình có cái trường ấy lắm, nhưng không biết làm sao để đồng vốn về được đến xã???. Khó cho ông ấy quá, vì xã ông không có đồng tiền nào để "ứng" ra cho việc này???. Các các các nhà thầu, với những mối quan hệ thường theo kiểu anh em kết nghĩa "vườn đào", vv, đẹt thì với cấp huyện, nhỡ thì với cấp tỉnh, bự thì cấp trên nữa, trên nữa, sẽ "ứng" ra một khoản để rinh được cái trường ấy về làng. Như thế, như thế và rất nhiều năm như thế, và tất cả, tất cả, tất cả đều trở thành người thụ hưởng từ đồng vốn đó.

Hic, nhưng chưa chắc ông nhà thầu đã có ngay đồng tiền từ ngân sách để xây, đôi khi ông nhà thầu còn phải vay mượn, xây cho xong rồi mới làm hồ sơ thanh quyết toán, vài năm sau mới lấy được tiền. Khổ chứ chẳng chơi đâu, nhưng nếu không làm thầu kiểu đó thì cũng chẳng có việc mà làm. Chỉ sau khi công trình hoàn thành, mới cùng nhau hợp thức hồ sơ để gửi lên kho bạc mà lấy tiền. Đến lúc ấy ký thì hồ sơ mới "đẹp" các bác ạ.

Bản vẽ thiết kế thì cũng đã được vẽ làm sao đó để cho dự toán nó cao cao một chút, để bù vào các khoản ứng, trơn và khoản chậm thanh toán. Cũng nói thêm rằng, đơn giá tính theo định mức của nhà nước thì mọi thứ đều rất thấp, ví dụ, công thợ sau khi đã vét hết các đuôi thì cũng chỉ khoảng 60k/công thôi, giá vật liệu cũng đều thấp, cái bù lại là định mức, chi phí vận chuyển.

Cộng với điều kiện nhân lực, tay nghề của công nhân tại địa phương, thì giám sát không thể làm hoàn toàn theo sách được, chỉ khi thực sự ảnh hưởng đến sự an toàn của công trình thì phải kiên quyết. Ví dụ với vị trí nối 30d thì có thể bỏ qua, vì là vùng kéo hay nén thì cũng 30d là thỏa rồi. Mác bê tông như bác nói chỉ đạt M200, đúng ra là sai thiết kế, nhưng tui đoán mò là với thiết kế M200 là đủ KNCL rùi.

Bác phải cùng với tay kỹ thuật của B xúm vào mà chỉ cho thợ làm thì mới mong công trình có kết quả tốt. Qua đó bác cũng học thêm được nhiều, bác đừng nghĩ đến chuyện bỏ việc lên thành phố nhé.

Trên đây là góc nhìn cá nhân, bác nào có nhiều câu chuyện hay hoặc không giống ở trên thì kể cho mọi người cùng nghe.

ngoctuan1988
21-10-2009, 12:43 AM
đúng là sự đời lắm chuyện éo le , sao cám cảnh nghề XD quá . may mà em đi bên thủy lợi nên chắc ko quá mức như bên này .

tuanmidas
22-10-2009, 09:10 AM

nghe cũng còn có lý có lý .......:D

Qaunghuygs
25-12-2009, 11:29 AM
Hic, chỉ sợ hôm nay bác cauthang xoắn đang ở bậc thang số 1, khi bác ấy lên đến bậc số 15 thì hướng đi của bác đã quay hình chữ U rồi. kec.
Tui chưa từng thiết kế, giám sát hay thi công các công trình thuộc dạng như bác xoắn, nhưng cũng được thọ giáo có thâm niên về tình hình ngành xây dựng ở các địa phương xa.

Số là thế này, các công trình thì sẽ được rót vốn từ vốn ngân sách. Ví dụ một cái trường học với người thụ hưởng cuối cùng là con em của một xã nọ. Chủ tịch xã muốn xã mình có cái trường ấy lắm, nhưng không biết làm sao để đồng vốn về được đến xã???. Khó cho ông ấy quá, vì xã ông không có đồng tiền nào để "ứng" ra cho việc này???. Các các các nhà thầu, với những mối quan hệ thường theo kiểu anh em kết nghĩa "vườn đào", vv, đẹt thì với cấp huyện, nhỡ thì với cấp tỉnh, bự thì cấp trên nữa, trên nữa, sẽ "ứng" ra một khoản để rinh được cái trường ấy về làng. Như thế, như thế và rất nhiều năm như thế, và tất cả, tất cả, tất cả đều trở thành người thụ hưởng từ đồng vốn đó.

Hic, nhưng chưa chắc ông nhà thầu đã có ngay đồng tiền từ ngân sách để xây, đôi khi ông nhà thầu còn phải vay mượn, xây cho xong rồi mới làm hồ sơ thanh quyết toán, vài năm sau mới lấy được tiền. Khổ chứ chẳng chơi đâu, nhưng nếu không làm thầu kiểu đó thì cũng chẳng có việc mà làm. Chỉ sau khi công trình hoàn thành, mới cùng nhau hợp thức hồ sơ để gửi lên kho bạc mà lấy tiền. Đến lúc ấy ký thì hồ sơ mới "đẹp" các bác ạ.

Bản vẽ thiết kế thì cũng đã được vẽ làm sao đó để cho dự toán nó cao cao một chút, để bù vào các khoản ứng, trơn và khoản chậm thanh toán. Cũng nói thêm rằng, đơn giá tính theo định mức của nhà nước thì mọi thứ đều rất thấp, ví dụ, công thợ sau khi đã vét hết các đuôi thì cũng chỉ khoảng 60k/công thôi, giá vật liệu cũng đều thấp, cái bù lại là định mức, chi phí vận chuyển.

Cộng với điều kiện nhân lực, tay nghề của công nhân tại địa phương, thì giám sát không thể làm hoàn toàn theo sách được, chỉ khi thực sự ảnh hưởng đến sự an toàn của công trình thì phải kiên quyết. Ví dụ với vị trí nối 30d thì có thể bỏ qua, vì là vùng kéo hay nén thì cũng 30d là thỏa rồi. Mác bê tông như bác nói chỉ đạt M200, đúng ra là sai thiết kế, nhưng tui đoán mò là với thiết kế M200 là đủ KNCL rùi.

Bác phải cùng với tay kỹ thuật của B xúm vào mà chỉ cho thợ làm thì mới mong công trình có kết quả tốt. Qua đó bác cũng học thêm được nhiều, bác đừng nghĩ đến chuyện bỏ việc lên thành phố nhé.

Trên đây là góc nhìn cá nhân, bác nào có nhiều câu chuyện hay hoặc không giống ở trên thì kể cho mọi người cùng nghe.
Tôi đồng ý với bác này. các sai sót kỹ thuật trên là không đáng kể, bác cứ yên tâm. Còn chuyện KS trẻ nói không ai nghe là chuyện bình thường. Đây chỉ mới là bài học đầu tiên trường đời dạy bác thôi, sẽ còn nhiều nữa. Nhịn mà sống và tích lũy kinh nghiệm, khi nào ok thì mình "bay". Đời còn dài, tương lai còn rộng mà bác. Mạnh mẽ lên bác.
Vài ngu ý của tại hạ

xvinaconex
25-12-2009, 11:48 AM
Tôi đồng ý với bác này. các sai sót kỹ thuật trên là không đáng kể, bác cứ yên tâm. Còn chuyện KS trẻ nói không ai nghe là chuyện bình thường. Đây chỉ mới là bài học đầu tiên trường đời dạy bác thôi, sẽ còn nhiều nữa. Nhịn mà sống và tích lũy kinh nghiệm, khi nào ok thì mình "bay". Đời còn dài, tương lai còn rộng mà bác. Mạnh mẽ lên bác.
Vài ngu ý của tại hạ

Đúng như bác này nói, thật ra đi giám sát các công trình trên vùng "Khỉ ho cò gáy" này nếu mới vào nghề thì chắc chắn không ai tránh được tình trạng như bạn "Cậu thằng Xoan" (chủ thớt). Làm cái này đôi khi, TVGS chúng nó chẳng xem ra gì so với việc làm mấy dự án lớn mà nước ngoài đầu tư ở các khu đô thị thì lại khác, ở đó TVGS có thể làm ...Bố nhà thầu nhưng trên rừng nó hơi khác. Nói chung là phải khéo mới làm việc tốt được.

vinhhoa74
26-12-2009, 11:24 AM
Rõ khổ. Ở vùng sâu vùng xa đã khổ lại bị khổ hơn !
Nếu cứ như vậy thì khuynh hướng sẽ từ "thiếu tiền" đến "hết tiền" thôi; Đất nước nghèo hoài chẳng phải do chúng ta đã sử dụng và quản lý như thế hay sao ? Mà tiền của nhà nước (vốn ngân sách) chăng phải là tiền của chúng ta hay sao ? Chúng ta đã đóng thuế ? Đâu phải tiền đó là của ông chủ đầu tư nào hay của ông chủ tịch huyện, chủ tịch tỉnh hay ông nào bự hơn nào đó đâu ?

Nếu đổ thừa cho hoàn cảnh thì chúng ta đã không cần học cái nghề XD này để làm gì (vì nếu học xong mà làm bậy thì học làm chi cho tốn tiền của và tốn thời gian ?); Hậu quả của những việc làm theo kiểu "điếc không sợ súng" kia sẽ như thế nào khi mai mốt sẽ có hàng trăm, hàng ngàn em học sinh ngây thơ thường xuyên ra vào ngôi trường đó ?

Tôi nghĩ các bạn nên tỉnh táo lại, đừng vì lợi ích cá nhân mà đánh mất lương tâm nghề nghiệp;

Cám ơn các bác đã góp ý tích cực !

dangnhap2010
27-12-2009, 11:04 PM
TVGS là một trong những nghề đòi hỏi "hành nghề có điều kiện" mà một trong những điều kiện tiên quyết để hành nghề đó là "tự bảo vệ mình" (bạn đã từng học qua bồi dưỡng nghiệp vụ thì chắc thế nào chẳng nghe "loáng thoáng" câu đại ý như vậy)... Để có thể "tự bảo vệ mình" thì bạn cần có khả năng tiên đoán một chút... phải cố gắng để tiên đoán được các vấn đề kỹ thuật, các mối quan hệ, các cách hành xử ... nói chung là tất cả (dầu chỉ đoán trước được 1 vài phút đi nữa)... (về kỹ thuật phải tùy vị trí kết cấu mà đoán cỡ nào là ngưỡng cho phép, có thể châm chước và chỉ có thể châm chước tới mức nào...; về mối quan hệ cũng phải đoán được 1 phần các vấn đề phía sau để biết chọn người mà nói cho hiệu quả, tránh húc đầu vào bụi rậm, chẳng giải quyết được chuyện gì mà chỉ thêm tức tối...; về cách hành xử cũng tùy "văn hóa từng vùng" mà xử, đừng để "đá rơi trúng đầu" rồi mới biết là "nó chỉ từ trên trời rơi xuống" chứ chẳng thể bắt vạ ai... Cố gắng tư duy, suy đoán, trải nghiệm và đúc kết lại bạn sẽ tìm được câu trả lời ... không chỉ ở công trình này mà ở cả những công trình khác (mỗi bối cảnh lại có cách hành xử khác nhau)...
... Kiến thức được đào tạo ở nhà trường rất quan trọng, nhưng mang sách vở ra nói ở công trường thì ít được "vỗ tay" lắm... chẳng thế mà ông BXD mới yêu cầu trước khi được cấp giấy đi giám sát bắt buộc phải có vài năm chiến trận...
Bạn "XUAN THUY" khuyên "... phải cùng với tay kỹ thuật của B xúm vào mà chỉ cho thợ làm thì mới mong công trình có kết quả tốt..." đó là lời khuyên rất tốt và rất "đạo đức nghề nghiệp" đấy, bạn cũng nên xem xét... đôi khi đó là giải pháp giải quyết hài hòa trách nhiệm và quyền lợi của các bên... gặp ông B tử tế, họ thấy bạn làm vậy cũng vừa tôn trọng và cũng sẽ không để cho bạn thiệt thòi; còn lỡ gặp thằng "cú đỉn" thì cũng hãy "AQ" một chút để "vỗ về tư tưởng" của mình...
Một vài chia sẻ, hy vọng là bạn có được quyết định mang lại thuận lợi cho mình. Chúc khỏe.

côngtrìnhsư
28-12-2009, 09:24 AM
đúng là sự đời lắm chuyện éo le , sao cám cảnh nghề XD quá . may mà em đi bên thủy lợi nên chắc ko quá mức như bên này .
Bận đang lầm! Ngành thuỷ lợi còn cực và vất vả hơn ngành xây dựng DD$CN đó cậu. Do đặc thù ngành thuỷ lợi thường là các công trình trên rừng núi là nhiều, còn xây dựng DD$CN thì ở đô thị đồng bằng là chủ yếu nên rõ ràng đỡ vất vả hơn! Nhưng ngành nào cũng có cái hay của nó bạn ạ!

cmengenie
28-12-2009, 10:46 AM
TVGS là một trong những nghề đòi hỏi "hành nghề có điều kiện" mà một trong những điều kiện tiên quyết để hành nghề đó là "tự bảo vệ mình" (bạn đã từng học qua bồi dưỡng nghiệp vụ thì chắc thế nào chẳng nghe "loáng thoáng" câu đại ý như vậy)... Để có thể "tự bảo vệ mình" thì bạn cần có khả năng tiên đoán một chút... phải cố gắng để tiên đoán được các vấn đề kỹ thuật, các mối quan hệ, các cách hành xử ... nói chung là tất cả (dầu chỉ đoán trước được 1 vài phút đi nữa)... (về kỹ thuật phải tùy vị trí kết cấu mà đoán cỡ nào là ngưỡng cho phép, có thể châm chước và chỉ có thể châm chước tới mức nào...; về mối quan hệ cũng phải đoán được 1 phần các vấn đề phía sau để biết chọn người mà nói cho hiệu quả, tránh húc đầu vào bụi rậm, chẳng giải quyết được chuyện gì mà chỉ thêm tức tối...; về cách hành xử cũng tùy "văn hóa từng vùng" mà xử, đừng để "đá rơi trúng đầu" rồi mới biết là "nó chỉ từ trên trời rơi xuống" chứ chẳng thể bắt vạ ai... Cố gắng tư duy, suy đoán, trải nghiệm và đúc kết lại bạn sẽ tìm được câu trả lời ... không chỉ ở công trình này mà ở cả những công trình khác (mỗi bối cảnh lại có cách hành xử khác nhau)...
... Kiến thức được đào tạo ở nhà trường rất quan trọng, nhưng mang sách vở ra nói ở công trường thì ít được "vỗ tay" lắm... chẳng thế mà ông BXD mới yêu cầu trước khi được cấp giấy đi giám sát bắt buộc phải có vài năm chiến trận...
Bạn "XUAN THUY" khuyên "... phải cùng với tay kỹ thuật của B xúm vào mà chỉ cho thợ làm thì mới mong công trình có kết quả tốt..." đó là lời khuyên rất tốt và rất "đạo đức nghề nghiệp" đấy, bạn cũng nên xem xét... đôi khi đó là giải pháp giải quyết hài hòa trách nhiệm và quyền lợi của các bên... gặp ông B tử tế, họ thấy bạn làm vậy cũng vừa tôn trọng và cũng sẽ không để cho bạn thiệt thòi; còn lỡ gặp thằng "cú đỉn" thì cũng hãy "AQ" một chút để "vỗ về tư tưởng" của mình...
Một vài chia sẻ, hy vọng là bạn có được quyết định mang lại thuận lợi cho mình. Chúc khỏe.

Nghề này đau đầu kinh khủng. Nhưng con người lớn ra nhiều lắm.
Cái kiểu đoán trước, đúng đấy. Một phần tất yếu của cuộc sống...giám sát:D:D:D

minhbuNA
05-01-2010, 12:07 AM
Thi công sai kĩ thuật là chuyện bình thường, không có công trình nào không mắc phải. Cái quan trọng là ở mức độ cho phép được như Bác Xuân Thủy nói ở trên. Còn ảnh hưởng tới chất lượng công trình thì nên kiên quyết.
Xử lí khéo hay không là ở chỗ này:D Lúc nào cho qua được thì cho qua. Chứ còn ra mà làm theo sách từ A tới Z là điều không tưởng.

potatokudo
05-01-2010, 07:45 AM
Nếu là mình thì sẽ chuyển công ty khác. Công ty bạn làm không có tương lai, không học hỏi kinh nghiệm đc gì ngoài những cái làm sai. Trừ khi nào ở đấy khó xin việc quá thôi.

Beginer
18-05-2010, 12:18 PM
Nếu là mình thì sẽ chuyển công ty khác. Công ty bạn làm không có tương lai, không học hỏi kinh nghiệm đc gì ngoài những cái làm sai. Trừ khi nào ở đấy khó xin việc quá thôi.

ai cũng chọn việc nhẹ nhàng
gian khổ biết giành phần ai
có gian khổ thì mới học hỏi được nhiều
chủ yếu là do minh thôi
mới ra trường như bác cauthangxoan
càng làm những công trình như thế này, càng tích lũy được nhiều hiểu biết
làm đúng mà đạt thì dễ
làm không đúng mà vẫn đạt mới khó

ks.thanhtan
04-07-2010, 01:21 PM
Các bác cho em hỏi và muốn cùng trao đổi vấn đề nêu trên vì thực tế bây giờ nhiều khi 1 bác giám sát 1 lúc vài 3 công trình là chuyện không tránh khỏi, hơn nữa cứ nói chung chung giám sát phải đảm bảo chất lượng, tiến độ, an toàn không biết bao nhiêu việc phải làm sao xuể
Xin đưa lên bài viết sưu tầm về công việc của Kỹ sư tư vấn giám sát. Mọi người cho ý kiến thêm.
Tư vấn giám sát thi công xây dựng công trình là công việc bao gồm:

Nghiệm thu xác nhận khi công trình đã thi công bảo đảm đúng thiết kế, theo quy chuẩn, tiêu chuẩn xây dựng (http://vi.wikipedia.org/wiki/Ti%C3%AAu_chu%E1%BA%A9n_x%C3%A2y_d%E1%BB%B1ng) và bảo đảm chất lượng;
Yêu cầu nhà thầu thi công xây dựng (http://vi.wikipedia.org/wiki/X%C3%A2y_d%E1%BB%B1ng) thực hiện theo đúng hợp đồng (http://vi.wikipedia.org/wiki/H%E1%BB%A3p_%C4%91%E1%BB%93ng);
Từ chối nghiệm thu (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=Nghi%E1%BB%87m_thu&action=edit&redlink=1) khi công trình không đạt yêu cầu chất lượng;
Đề xuất với Chủ đầu tư xây dựng (http://vi.wikipedia.org/wiki/Ch%E1%BB%A7_%C4%91%E1%BA%A7u_t%C6%B0_x%C3%A2y_d%E1%BB%B1ng) công trình những bất hợp lý về thiết kế (http://vi.wikipedia.org/wiki/Thi%E1%BA%BFt_k%E1%BA%BF_x%C3%A2y_d%E1%BB%B1ng) để kịp thời sửa đổi;

Người làm công việc này gọi là "Kỹ sư tư vấn giám sát (http://vi.wikipedia.org/wiki/K%E1%BB%B9_s%C6%B0_t%C6%B0_v%E1%BA%A5n_gi%C3%A1m_s%C3%A1t) chất lượng công trình" và phải có chứng chỉ hành nghề (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=Ch%E1%BB%A9ng_ch%E1%BB%89_h%C3%A0nh_ngh%E1%BB%81&action=edit&redlink=1). Để đủ điều kiện xét cấp chứng chỉ thì người kỹ sư cần phải có ít nhất 3 năm kinh nghiệm theo nghị định 12 CP và đã tham gia giám sát một số lượng đáng kể các công trình.
Thông thường, đối với mỗi công trình, thường có tổ Kỹ sư tư vấn giám sát. Tổ chức này được thành lập sau khi Chủ đầu tư công trình ký Hợp đồng thuê. Tại công trường thi công, chính những người giám sát thi công này đại diện cho Chủ đầu tư về việc theo dõi chất lượng công trình thực hiện hằng ngày.
Đối với các công trình lớn hay công trình có sử dụng nguồn vốn tài trợ nước ngoài như vốn ODA (http://vi.wikipedia.org/wiki/ODA), vốn của các tổ chức phi chính phủ (http://vi.wikipedia.org/wiki/T%E1%BB%95_ch%E1%BB%A9c_phi_ch%C3%ADnh_ph%E1%BB%A7) thì việc giám sát thường do Tổ chức tư vấn giám sát quốc tế thực hiện. Các tổ chức này thuộc Hiệp hội Tư vấn quốc tế (http://vi.wikipedia.org/wiki/Hi%E1%BB%87p_h%E1%BB%99i_Qu%E1%BB%91c_t%E1%BA%BF_c%C3%A1c_K%E1%BB%B9_s%C6%B0_T%C6%B0_v%E1%BA%A5n).
Tính độc lập, khách quan và trong sạch không tham gia móc ngoặc, thông đồng với Chủ đầu tư hoặc bên thi công là rất quan trọng và cần có cho mỗi người làm công tác tư vấn giám sát xây dựng.
Việc giám sát thi công xây dựng có thể được chỉ định hoặc đấu thầu (http://vi.wikipedia.org/wiki/%C4%90%E1%BA%A5u_th%E1%BA%A7u) thông qua việc tham gia gói thầu "tư vấn giám sát xây dựng" công trình

nam_huynh_tl
04-08-2010, 04:02 PM
Gặp TVGS Trưởng ngậm sâm thì việc của bạn là dùng kế thứ 36 trong bộ 36 kế đi là vừa. Không ký bất kỳ biên bản nghiệm thu nào hết (kể cả ký nháy).

nc. oanh

Cách này là hợp lý đó, hoặc còn 1 cách nữa là im lặng cầm phong bì và cầu may cho CT ko gặp sự cố:D

bibingo
05-08-2010, 05:50 PM
Đúng và đủ? ôi trời chuyện này sao thể xảy ra được.

goodthien33
16-08-2010, 04:03 PM
Bê Tông không đảm bảo chất lượng?
Theo tiêu chuẩn 4453 - 1995 thì khi thi công bê tông đối Mác >M150 thì cần thông qua phòng thí nghiệm để thiết kế cấp phối cho mác BT đó. bạn cần yêu cầu nhà thầu cung cấp thiết kế cấp phối BT.
Nếu theo cấp phối trên bao bì chỉ tham khảo thôi bạn ah,Bạn chia tỷ lệ ra là 1:2,09:3,75. nếu theo trên bao bì ghi vậy mình nghĩ đó là mác M200 theo định mức 1776. đổ bê tông 0.5 bao xi 3 thùng cát 4 thùng đá là không đảm bảo.
Việc bạn thi công ở vùng cao như vậy thì việc nối thép không đúng vị trí chịu lực kết cấu là lẽ thường tình, việc cần làm là lúc bạn bắt đầu giám sát cần chỉ dẫn nhà thầu về việc nối thép cho đảm bảo, đổ bê tông với tỷ lệ nào và làm công tác tư vấn kỹ thuật cho nhà thầu.
Tư vấn gián sát là công việc bạn gioám sát nhà thầu làm theo thiết kế được duyệt và là tư vấn cho nhà thầu về mặt kỹ thuật(không phải là làm thay kỹ thuật)

Mido8x
19-08-2010, 12:24 PM
Nói chung các bác cứ đi thi công tầm 4,5 năm rồi hãy làm TVGS vì đến lúc đấy mình sẽ biết hết các bài của bên thầu thi công rồi,muốn bắt lỗi chúng nó cũng dễ mà muốn bỏ qua cũng hiểu cái nào có thể bỏ qua đc,cái nào ko thể.

nguyencongoanh
05-10-2010, 05:07 PM
Bây giờ tư vấn thiết kế làm thiết kế công trình đúng theo tiêu chuẩn. Tuy nhiên công trình bị sập. Vậy trong trường hợp này ai phải chịu trách nhiệm hay lúc đó tiêu chuẩn chịu trách nhiệm, tức nhà nước chịu, tức nhân dân chịu---->huề cả làng

ksminh
05-10-2010, 05:10 PM
em nghĩ là khi làm đúng tiêu chuẩn mà sập tức là trường hơp này phải xem xét lại thi công và giám sát . Nếu ok hết thì cuối cùng CDT chịu thiệt . Và ctrinh được đưa vào nguyên cứu khoa học . Và tiêu chuẩn cần phải rút kinh nghiệm và ban hành lại

ks.thanhtan
05-10-2010, 05:21 PM
Bây giờ tư vấn thiết kế làm thiết kế công trình đúng theo tiêu chuẩn. Tuy nhiên công trình bị sập. Vậy trong trường hợp này ai phải chịu trách nhiệm hay lúc đó tiêu chuẩn chịu trách nhiệm, tức nhà nước chịu, tức nhân dân chịu---->huề cả làng
Cái này em nghĩ cũng không hợp lý lắm, vì nếu thiết kế làm đúng tiêu chuẩn thì không thể xảy ra chuỵện được, chỉ có thiết kế sơ sót và thẩm định cũng sai sót không xem kỹ. Nhiều công trình trong thực tế thi công cũng có sai sót trong thiết kế và đơn vị thi công phát hiện nên thay đổi lại, tư vấn thiét kế cũng không giỏi toàn diện 100% được.
@Sau nữa mà vẫn bị sập thì em cũng nghĩ như bác ksminh, lúc đó lại phải xem xét đén trách nhiệm của TVGS và đơn vị thi công thôi!

eng-hiep
05-10-2010, 05:27 PM
Cái này em nghĩ cũng không hợp lý lắm, vì nếu thiết kế làm đúng tiêu chuẩn thì không thể xảy ra chuỵện được, chỉ có thiết kế sơ sót và thẩm định cũng sai sót không xem kỹ. Nhiều công trình trong thực tế thi công cũng có sai sót trong thiết kế và đơn vị thi công phát hiện nên thay đổi lại, tư vấn thiét kế cũng không giỏi toàn diện 100% được.
@Sau nữa mà vẫn bị sập thì em cũng nghĩ như bác ksminh, lúc đó lại phải xem xét đén trách nhiệm của TVGS và đơn vị thi công thôi!
Theo như bàn luận thì TC vẫn có nhiều bất cập đấy chứ ! Nói như anh Minh thì tội cho CĐT và những người xấu số ở trong đó :D Ý của bác Oanh là tke đúng TC , thi công và giám sát hoàn toàn ok mà vẫn xảy ra sự cố . Em nghĩ các nhà viết TC cũng phải có trách nhiệm chứ nhỉ ?

PTslab
05-10-2010, 05:30 PM
Thực ra đơn vị thiết kế/ người kỹ sư kết cấu phải chịu trách nhiệm nếu bên thi công làm đúng theo thiết kế. Tiêu chuẩn chỉ là gợi ý, chỉ ra những yêu cầu tối thiểu chứ không phải là chổ dựa khi có sự cố, cũng giống như các phầm mềm tính toán vậy.

Đơn vị thiết kế / kỹ sư phải tự xét đoán và chịu trách nhiệm sản phẩm của mình.

Chúc vui,

nguyencongoanh
05-10-2010, 05:32 PM
Thực ra đơn vị thiết kế/ người kỹ sư kết cấu phải chịu trách nhiệm nếu bên thi công làm đúng theo thiết kế. Tiêu chuẩn chỉ là gợi ý, chỉ ra những yêu cầu tối thiểu chứ không phải là chổ dựa khi có sự cố, cũng giống như các phầm mềm tính toán vậy.

Chúc vui,

Bác có thể làm cái trích dẫn vụ này được không ạ. Hay luật chẳng hạn.

ksminh
05-10-2010, 05:35 PM
híc . Nói thế anh em KS thiết kế lương tối thiểu 10000000000000 usd . Lỡ vào tù có tiền chuộc ra

ks.thanhtan
05-10-2010, 05:36 PM
.
Chúc vui,
Thanks anh Ái nhiều, lấy ví dụ có nghĩa nếu cấu kiện đòi hỏi thép dầm móng bố trí 10 cây thép fi 25 bẻ đầu giằng "cu đê" mới đủ chịu lực, mà nếu thiết kế chơi thẳng tuốt-không chịu bẻ đầu giằng, thi công cứ "phang" y chang bản vẽ, nếu sự cố xảy ra thì phải hỏi tội chú eng-hiep rồi...:D:D Khì...

ksminh
05-10-2010, 05:38 PM
nói thế là làm sai tiêu chuẩn rồi .

nguyencongoanh
05-10-2010, 05:39 PM
híc . Nói thế anh em KS thiết kế lương tối thiểu 10000000000000 usd . Lỡ vào tù có tiền chuộc ra

Chắc do mình làm với nhà thầu EPC nên việc hư do thiết kế thì nhà thầu phải làm lại mà đền cho chủ đầu tư chứ không có chuyện "tôi làm đúng thiết kế theo tiêu chuẩn hẳn hoi, rồi thì ông là chủ đầu tư tự chịu nhé". Tuy nhiên muốn hỏi các bác nếu ở VN ta thì sao, hay ở đâu đó có cái văn bản pháp lý qui định rõ về điều này thì hay quá

eng-hiep
05-10-2010, 05:43 PM
Thanks anh Ái nhiều, lấy ví dụ có nghĩa nếu cấu kiện đòi hỏi thép dầm móng bố trí 10 cây thép fi 25 bẻ đầu giằng "cu đê" mới đủ chịu lực, mà nếu thiết kế chơi thẳng tuốt-không chịu bẻ đầu giằng, thi công cứ "phang" y chang bản vẽ, nếu sự cố xảy ra thì phải hỏi tội chú eng-hiep rồi...:D:D Khì...
Cái đó là do lỗi của tke , cụ thể là ko đủ đoạn neo . Ý bác Oanh là tke , TC , GS OK 100% :D

ks.thanhtan
05-10-2010, 05:47 PM
Cái đó là do lỗi của tke , cụ thể là ko đủ đoạn neo . Ý bác Oanh là tke , TC , GS OK 100% :D
Thiết kế, Thi công, TVGS đều OK 100% mà công trình vẫn sập nhẹ nhàng, vậy chắc chỉ có đè ông lớn CĐT ra "phang" thôi ...:D:D

ngoctan_q
05-10-2010, 05:53 PM
Thiết kế, Thi công, TVGS đều OK 100% mà công trình vẫn sập nhẹ nhàng, vậy chắc chỉ có đè ông lớn CĐT ra "phang" thôi ...:D:D

Ko biết ai phang ai đó bác!

ksminh
05-10-2010, 05:55 PM
Chắc do mình làm với nhà thầu EPC nên việc hư do thiết kế thì nhà thầu phải làm lại mà đền cho chủ đầu tư chứ không có chuyện "tôi làm đúng thiết kế theo tiêu chuẩn hẳn hoi, rồi thì ông là chủ đầu tư tự chịu nhé". Tuy nhiên muốn hỏi các bác nếu ở VN ta thì sao, hay ở đâu đó có cái văn bản pháp lý qui định rõ về điều này thì hay quá

về mặt pháp lý . Thì thiết kế không chịu trách nhiệm . Nếu kiện thì tk vẫn thắng . Nếu tk có vấn đề thì khi thi công có sự cố , TK phải đền là đương nhiên . Dù là làm cho tây , tàu , CDT là của bất cứ ông nào . Bắt người ta đền phải đưa ra lý do . Lý do là ctrinh hư thì phải điều tra kết quả do ai sai mới bắt đền người đó . Tk đúng theo TC . thi công ok , giam sát good . Vậy CDT ráng mà chịu . CÒn nếu không thì chẳng ai làm xây dựng . Bác sĩ lở làm chết người thì thân nhân cắn răng chịu nữa là XD

mauxanhmuonthua
05-10-2010, 06:05 PM
Các bác đg nói chuyện: Nếu 1+1 không bằng 2 thì ai chịu trách nhiệm.
Nói chung nếu đúng luật thì ai làm sai người đó chịu (Tiêu chuẩn cũng là một ông). Còn với kiểu như ta thì ai chịu thì còn tùy vào sự phán quyết của ông Tòa Án.

PTslab
05-10-2010, 06:08 PM
Bác có thể làm cái trích dẫn vụ này được không ạ. Hay luật chẳng hạn.

Chào nguyencongoanh,

Tôi không rành cụ thể cái văn bản luật nằm ở đâu đó. Nhưng biết chắc rằng tiêu chuẩn chỉ là gợi ý tối thiểu. Nếu mà thiết kế thấp hơn tiêu chuẩn thì xã hội không cho xây, nhưng kỹ sư phải biết những hạn chế của tiêu chuẩn (cái này quả thật khó để nhận ra, thường thì sau một thời gian áp dụng, vì vậy tiêu chuẩn mới được cải tiến theo thời gian) và cả những hạn chế của lý thuyết và công cụ tính toán, phương pháp thi công, lý thuyết xác suất, rủi ro v.v...

Vì vậy trách nhiệm của kỹ sư nặng nề lắm, nhưng nói vậy cũng không phải là kỹ sư "sợ chết" rồi thiết kế quá an toàn. Khi hiểu rõ về một loại kết cấu thì có thể thiết kế kết cấu loại đó an toàn và tiết kiệm hơn một tí.

Chủ đầu tư hay nhà thầu có tiền thì có quyền chọn kỹ sư nào để thực hiện công trình cho an toàn vì trách nhiệm công trình của mình với xã hội, kỹ sư có kiến thức để chọn phương án hay tiêu chuẩn nào để thực hiện vì trách nhiệm với chủ đầu tư. Và kỹ sư phải đặt lợi ích, sức khỏe và an toàn của cộng đồng lên trên lợi ích riêng tư của mình.

Nhà thầu thường đưa ra được phương án rất phù hợp và tiết kiệm. Tư vấn nào mà được nhà thầu ưa chuộng là tư vấn giỏi và hiệu quả đó.

Chúc vui,

mauxanhmuonthua
05-10-2010, 06:15 PM
Chào nguyencongoanh,

Tôi không rành cụ thể cái văn bản luật nằm ở đâu đó. Nhưng biết chắc rằng tiêu chuẩn chỉ là gợi ý tối thiểu. Nếu mà thiết kế thấp hơn tiêu chuẩn thì xã hội không cho xây, nhưng kỹ sư phải biết những hạn chế của tiêu chuẩn (cái này quả thật khó để nhận ra, thường thì sau một thời gian áp dụng, vì vậy tiêu chuẩn mới được cải tiến theo thời gian) và cả những hạn chế của lý thuyết và công cụ tính toán, phương pháp thi công, lý thuyết xác suất, rủi ro v.v...

Vì vậy trách nhiệm của kỹ sư nặng nề lắm, nhưng nói vậy cũng không phải là kỹ sư "sợ chết" rồi thiết kế quá an toàn. Khi hiểu rõ về một loại kết cấu thì có thể thiết kế kết cấu loại đó an toàn và tiết kiệm hơn một tí.

Chủ đầu tư hay nhà thầu có tiền thì có quyền chọn kỹ sư nào để thực hiện công trình cho an toàn vì trách nhiệm công trình của mình với xã hội, kỹ sư có kiến thức để chọn phương án hay tiêu chuẩn nào để thực hiện vì trách nhiệm với chủ đầu tư. Và kỹ sư phải đặt lợi ích, sức khỏe và an toàn của cộng đồng lên trên lợi ích riêng tư của mình.

Nhà thầu thường đưa ra được phương án rất phù hợp và tiết kiệm. Tư vấn nào mà được nhà thầu ưa chuộng là tư vấn giỏi và hiệu quả đó.

Chúc vui,
Chỉ chắc chắn đúng với màu vàng thôi bác. Màu còn lại thì tùy. Lý do là CĐT ở ta kỳ quoặc lắm. Họ ưa chuộng ta đâu chỉ có ở sản phẩm!!!!!!!

rossaclly
05-10-2010, 06:28 PM
Ko biết ai phang ai đó bác!

PC15 sẽ phang cả lũ.

ksminh
06-10-2010, 10:04 AM
Chào nguyencongoanh,

Chúc vui,

một công trình thiết kế đúng tiêu chuẩn thì không bao giờ sập . CHỉ có nứt có thể sảy ra . Điều này sẽ là đánh giá kn của ks thiết kế . Nói tóm lại là KS thiết kế Chịu trách nhiệm nhiều thì khi thiết kế nhận tiền phải gấp 10 lần hiện tại thì may ra yên tâm .Ctrinh nhận 10 tỷ thì giờ 100 tỷ cho dự án 400-500 tỷ thì mới xứng đáng .

Phan Thai
06-10-2010, 10:25 AM
xem các bác thảo luận rôm rả, cũng muốn góp mấy ý cho vui:
theo tôi, có mấy vấn đề:
1. thứ nhất: về pháp lý, CĐT là quyền lớn nhất vì là người nắm kinh phí và là người giữ vai trò quyết định trong việc lựa chọn, TVTK, TVGS, NTTC.... nên khi các đơn vị này mà làm ok rồi (ko sai theo quy định) thì CĐT là người chịu thiệt đầu tiên vì căn cứ theo hđ giao thầu (các căn cứ họ đều đáp ứng, Tiêu chuẩn áp dụng, đk đầu bài ,....) thì ko thể bắt đền được họ.
bàn luận thêm: trách nhiệm ở đây của CĐT là lựa chọn được nhà thầu TV giỏi, tiên lượng được những vấn đề rủi ro có thể xảy ra,... áp dụng đúng mức TC thì tôi nghĩ khó cỏ thể xảy ra sự cố được.
thêm nữa, đối với các CĐT là tư nhân hay CPhần, thì nhiều khi TVTK phải theo họ nên những cảnh báo ko được chú ý, ---> việc xảy ra sự cố là có thể, lúc này thì CĐT chịu là đúng rồi.
tóm lại, khi các đối tác làm đúng mà vẫn hỏng thì CĐT chỉ còn cách bỏ tiền ra mà làm lại thôi.
2. thứ hai: về vấn đề kỹ thuật, để xác định trách nhiệm (tìm xem lỗi do bên nào) thì phải làm theo một quy trình rất thận trọng: vì rằng các TC chỉ là đúc kết các kiến thức, kinh nghiệm đã biết (đối với những tình huống ko lường trước được thì ko thể đưa vào TC được) vì vậy TC chỉ có thể đúng được <100% (còn lại là xác suất rủi ro). như các bác đã biết, ko có TC nào đúng hết cho cả 100% độ tin cậy cả, vì làm như vậy giá thành quá cao, cho nên phải chấp nhận mức độ tin cậy nào đó phù hợp với đk kinh tế xã hội, năng lực tài chính, và hiểu biết các chuyên gia,..... còn khi những tình huống đó xảy ra thì cả xã hội phải chấp nhận rủi ro (ở đây trực tiếp là các CĐT phải chịu). 'xã hội' có thể được hiểu là thang đo là hệ thống tiêu chuẩn , quy chuẩn (tức là, TC có thể sai nhưng ko thể bắt đền người biên soạn TC được vì khi ban hành là đã nhân danh nhà nước rrồi, pháp lý hóa rồi). do vậy, cách khắc phục ở đây là phải nghiên cứu tiếp để điều chỉnh TC, sao cho phù hợp với đk mới với độ tin cậy cao hơn do con người đòi hỏi cao hơn, sẵn sàng mua với giá cao cho một sản phẩm hoàn thiện hơn. còn về kinh phí thì các bác biết rồi, như tôi nói ở trên, xã hội phải chịu thôi (nghĩa là CĐT chịu) và các nhà TV ko phải đi vào tù mà chỉ có trách nhiệm xử lý tiếp các công việc tiếp theo cho đến sản phẩm cuối cùng (chứ ko được chạy làng... hehe. thế thôi
đó là một số ý kiến của tôi,
đề nghị tiếp tục thảo luận
thanks

ksminh
06-10-2010, 02:19 PM
chuẩn không cần chỉnh . Tôi cũng đồng ý với bác như thế .

nguyencongoanh
06-10-2010, 02:55 PM
xem các bác thảo luận rôm rả, cũng muốn góp mấy ý cho vui:
theo tôi, có mấy vấn đề:
1. thứ nhất: về pháp lý, CĐT là quyền lớn nhất vì là người nắm kinh phí và là người giữ vai trò quyết định trong việc lựa chọn, TVTK, TVGS, NTTC.... nên khi các đơn vị này mà làm ok rồi (ko sai theo quy định) thì CĐT là người chịu thiệt đầu tiên vì căn cứ theo hđ giao thầu (các căn cứ họ đều đáp ứng, Tiêu chuẩn áp dụng, đk đầu bài ,....) thì ko thể bắt đền được họ.
bàn luận thêm: trách nhiệm ở đây của CĐT là lựa chọn được nhà thầu TV giỏi, tiên lượng được những vấn đề rủi ro có thể xảy ra,... áp dụng đúng mức TC thì tôi nghĩ khó cỏ thể xảy ra sự cố được.
thêm nữa, đối với các CĐT là tư nhân hay CPhần, thì nhiều khi TVTK phải theo họ nên những cảnh báo ko được chú ý, ---> việc xảy ra sự cố là có thể, lúc này thì CĐT chịu là đúng rồi.
tóm lại, khi các đối tác làm đúng mà vẫn hỏng thì CĐT chỉ còn cách bỏ tiền ra mà làm lại thôi.
2. thứ hai: về vấn đề kỹ thuật, để xác định trách nhiệm (tìm xem lỗi do bên nào) thì phải làm theo một quy trình rất thận trọng: vì rằng các TC chỉ là đúc kết các kiến thức, kinh nghiệm đã biết (đối với những tình huống ko lường trước được thì ko thể đưa vào TC được) vì vậy TC chỉ có thể đúng được <100% (còn lại là xác suất rủi ro). như các bác đã biết, ko có TC nào đúng hết cho cả 100% độ tin cậy cả, vì làm như vậy giá thành quá cao, cho nên phải chấp nhận mức độ tin cậy nào đó phù hợp với đk kinh tế xã hội, năng lực tài chính, và hiểu biết các chuyên gia,..... còn khi những tình huống đó xảy ra thì cả xã hội phải chấp nhận rủi ro (ở đây trực tiếp là các CĐT phải chịu). 'xã hội' có thể được hiểu là thang đo là hệ thống tiêu chuẩn , quy chuẩn (tức là, TC có thể sai nhưng ko thể bắt đền người biên soạn TC được vì khi ban hành là đã nhân danh nhà nước rrồi, pháp lý hóa rồi). do vậy, cách khắc phục ở đây là phải nghiên cứu tiếp để điều chỉnh TC, sao cho phù hợp với đk mới với độ tin cậy cao hơn do con người đòi hỏi cao hơn, sẵn sàng mua với giá cao cho một sản phẩm hoàn thiện hơn. còn về kinh phí thì các bác biết rồi, như tôi nói ở trên, xã hội phải chịu thôi (nghĩa là CĐT chịu) và các nhà TV ko phải đi vào tù mà chỉ có trách nhiệm xử lý tiếp các công việc tiếp theo cho đến sản phẩm cuối cùng (chứ ko được chạy làng... hehe. thế thôi
đó là một số ý kiến của tôi,
đề nghị tiếp tục thảo luận
thanks

Câu hỏi nhỏ mà có vẻ dường như không có câu trả lời nhỉ. Cái em muốn là các bác có văn bản nào cụ thể hay một trường hợp thực tế kiểu case study để em mở rộng tầm mắt được không ạ.

Vấn đề ở đây không bàn đến tư vấn giỏi dỡ hay ngu lâu dốt bền hay nhưng thứ linh tinh khác. Xem như thiết kế đúng từ A-Z theo tiêu chuẩn thì cần gì phải bàn về TVTK làm gì, thi công đúng theo thiết kế, và mọi cái đều đúng chỉ có cái sai là công trình sập thì ai chịu trách nhiệm. Các bác trả lời giúp em cái nhỉ

ksminh
06-10-2010, 03:24 PM
CDT chịu . còn pháp luật thì em chưa đọc chổ nào nói thế . và cũng chưa có ctrinh nào em từng gặp làm đúng từ a-z theo tiêu chuẩn mà sập thì bó tay

Phan Thai
11-10-2010, 05:30 PM
gửi a Oanh:
bài viết của mình hơi dài nhưng nói tóm lại là đã trả lời được câu hỏi của chủ đề rồi còn gì, hhehe
CĐT chịu thôi. như tôi đã phân tích về mặt pháp lý cho một vấn đề, ko sai ---> ko bị phạt (chịu trách nhiệm) vậy thì, truy đến cùng thì CĐT là ông chủ to nhất phải chịu (trực tiếp), còn gián tiếp (phía sau) nhưng lại là chủ thật, là Xã hội (Nhà nước hoạc nhân dân chịu).
còn như ý của a thì theo tôi hiểu là vấn đề nặng về kỹ thuật (trách nhiệm về kỹ thuật): như tôi đã nói, thì nếu có sai thật (về KT) thì phải thay đổi hệ thống tiêu chuẩn quy phạm để khắc phục cái đó. trách nhiệm ở đây ko phải là bắt phạt ai đc vì mọi đối tác đều đúng, chỉ có một thực trạng là công trình hỏng, phải sửa thôi. Suy cho cùng, c/trình của ai cũng đều là của dân cơ mà

vantc1
13-10-2010, 04:15 PM
Luật không phù hợp với dân thì phải điều chỉnh, thế thôi. Chứ chẳng lẽ bắt đền... Quốc Hội? Thế nên, dân đen bao giờ cũng khổ.

Khaitoan
13-10-2010, 04:30 PM
gửi a Oanh:
bài viết của mình hơi dài nhưng nói tóm lại là đã trả lời được câu hỏi của chủ đề rồi còn gì, hhehe
CĐT chịu thôi. như tôi đã phân tích về mặt pháp lý cho một vấn đề, ko sai ---> ko bị phạt (chịu trách nhiệm) vậy thì, truy đến cùng thì CĐT là ông chủ to nhất phải chịu (trực tiếp), còn gián tiếp (phía sau) nhưng lại là chủ thật, là Xã hội (Nhà nước hoạc nhân dân chịu).
còn như ý của a thì theo tôi hiểu là vấn đề nặng về kỹ thuật (trách nhiệm về kỹ thuật): như tôi đã nói, thì nếu có sai thật (về KT) thì phải thay đổi hệ thống tiêu chuẩn quy phạm để khắc phục cái đó. trách nhiệm ở đây ko phải là bắt phạt ai đc vì mọi đối tác đều đúng, chỉ có một thực trạng là công trình hỏng, phải sửa thôi. Suy cho cùng, c/trình của ai cũng đều là của dân cơ mà

Mình cũng nghĩ như vậy, ông CĐT chịu. Sập thì phải có lý do chứ, sao tự nhiên được, giống như đê đập, đường xá, lũ xong hư hỏng thôi.

dungquat2007
16-10-2010, 10:18 PM
Bầu 1 phiếu cho ông CĐT phải chịu, mặc dù rất khó để tìm được Luật, Nghị định, Thông tư nào nói điều này.
Đến ngay như thiết kế nhà máy năng lượng nguyên tử có độ tin cậy cực kì cao vẫn có xác suất rủi ro là 1/1 triệu (tức là độ an toàn 99,9999%). Khi công trình bị hỏng do rơi vào cái xác suất nhỏ nhoi đó thì CĐT chỉ còn biết ngửa mặt lên mà than trời thôi. Tương tự với các dự án độ tin cậy thấp hơn cũng thế.

hieunghi
17-10-2010, 10:58 AM
Tiêu chuẩn nước ngoài thường cho kỹ sư thiết kế 1 khoảng mở để thiết kế. Riêng TCVN thường trình bài quá chi tiết, mặc dù không khỏi có nhiều hạn chế. Nhiều kỹ sư nước ngoài nói TCVN quá "consevative" nghĩa là quá thiên về an toàn.

Nếu làm đúng tiêu chuẩn ít khi bị sự cố ngoại trừ:

- Người thiết kế chưa hiểu hết bản chất vấn đề.
- Thi công chưa đúng.
- Giám sát chưa kỹ.

Các tiêu chuẩn của VN hay nước ngoài đều phải cập nhật thường xuyên vì trình độ KHKT ngày càng nâng cao. Nói chung làm đúng TC thì thường phí tiền nhiều hơn là bị sự cố.

haikcvncc
17-10-2010, 11:55 AM

Trước khi quy kết trách nhiệm cho ai thì phải tìm được nguyên nhân sự cố đã bác ạ. Nguyên nhân sập thường do rất nhiều yếu tố cùng tác động vào 1 lúc mới xảy ra, hiếm khi chỉ do 1 nguyên nhân:D:D:D:D Từ đó mới có thể xác định được ai chịu trách nhiệm nặng, ai chịu tách nhiệm nhẹ. Tất nhiên là trừ gói EPC của bác, ông tổng thầu đương nhiên chịu trách nhiệm rồi:D:D:D:D

ks.thanhtan
25-10-2010, 12:17 AM
Trước khi quy kết trách nhiệm cho ai thì phải tìm được nguyên nhân sự cố đã bác ạ. Nguyên nhân sập thường do rất nhiều yếu tố cùng tác động vào 1 lúc mới xảy ra, hiếm khi chỉ do 1 nguyên nhân:D Từ đó mới có thể xác định được ai chịu trách nhiệm nặng, ai chịu tách nhiệm nhẹ. Tất nhiên là trừ gói EPC của bác, ông tổng thầu đương nhiên chịu trách nhiệm rồi:D
Ha...:D :DVụ này rất hay, công trình mà có sự cố nếu không phải bên nào chịu trách nhiệm thì là CĐT, đố các bác bắt tội được ông Chủ đầu tư đấy, thế nó nói: "Tôi thuê các ông làm, từ công tác tư vấn QLDA, thiết kế và Giám sát...tiền tôi trả và tôi là người thụ hưởng sản phẩm cuối cùng, vậy thì trách nhiệm này không lẽ tôi "lãnh đủ" hả, nghe vô lý quá" .:D:D

tuanlt
25-10-2010, 09:51 AM
Ha...:D :DVụ này rất hay, công trình mà có sự cố nếu không phải bên nào chịu trách nhiệm thì là CĐT, đố các bác bắt tội được ông Chủ đầu tư đấy, thế nó nói: "Tôi thuê các ông làm, từ công tác tư vấn QLDA, thiết kế và Giám sát...tiền tôi trả và tôi là người thụ hưởng sản phẩm cuối cùng, vậy thì trách nhiệm này không lẽ tôi "lãnh đủ" hả, nghe vô lý quá" .:D:D
Bác nói rất có lý và đúng luật. Nhưng trong thực tế còn có trường hợp này bác ạ: Tư vấn thiết kế, Tư vấn QLDA và giám sát đều bị chi phối bởi chủ đầu tư, thậm chí họ còn có những can thiệp rất sâu vào chuyên môn, thứ mà họ mù tịt vì họ là người ngoại đạo. Em đã dính "quả" công trình mình làm giám sát, thi công họ bỏ hết thép moment (thép mũ). 11h đêm giám sát, QLDA, CĐT, thi công họp vì giám sát đề nghị đình chỉ thi công. Nhưng CĐT họ cho qua (vì quan hệ mật thiết với thi công), thế là các bên hữu quan đành chấp nhận. Trưa hôm sau "đồng bọn" đi nhậu rồi huề cả làng. Cuối cùng thì rõ là dân đen phải chịu.
Chúc bác một tuần tốt lành.

ks.thanhtan
25-10-2010, 11:33 AM
Trên hồ sơ pháp lý là như vậy, nhưng ra thi công thực tế mới biết phát sinh bao điều đáng bàn, ngay cả chuyện Tư vấn thiết kế chưa chắc đã thiết kế đúng-sẽ có sai sót (mà khi thẩm tra bản vẽ thì cũng không kỹ, cũng nhắm mắt mà đóng dấu OK). Đến khi ra thi công thì anh Tư vấn giám sát phát hiện ra có chỗ mâu thuẫn thì đình chỉ thi công chỗ sai để hỏi lại và chờ ý kiến của thiết kế...rắc rối thủ tục (nhưng với các công trình lớn và cần tiến độ thì đâu phải TVGS cứ muốn đình chỉ thi công là được, vớ vẩn là "ăn đòn" ngay, tôi gặp trường hợp này nhiều rồi, vấn đề đặt ra tôi muốn hỏi là trách nhiệm của Giám sát tác giả quy định như thế nào!?...). Ngoài ra bây giờ tôi thấy thường đơn vị thi công chơi thẳng với Chủ đầu tư luôn nên xem thường cả TVGS, công trình OK thì không sao, lỡ may xảy ra sự cố thì các ông lại lôi nhau ra mà phang nhé...:cool:

hệ số nền
25-10-2010, 05:03 PM
Bác nói rất có lý và đúng luật. Nhưng trong thực tế còn có trường hợp này bác ạ: Tư vấn thiết kế, Tư vấn QLDA và giám sát đều bị chi phối bởi chủ đầu tư, thậm chí họ còn có những can thiệp rất sâu vào chuyên môn, thứ mà họ mù tịt vì họ là người ngoại đạo. Em đã dính "quả" công trình mình làm giám sát, thi công họ bỏ hết thép moment (thép mũ). 11h đêm giám sát, QLDA, CĐT, thi công họp vì giám sát đề nghị đình chỉ thi công. Nhưng CĐT họ cho qua (vì quan hệ mật thiết với thi công), thế là các bên hữu quan đành chấp nhận. Trưa hôm sau "đồng bọn" đi nhậu rồi huề cả làng. Cuối cùng thì rõ là dân đen phải chịu.

Oái, bác làm giám sát thế này thì chết, có vấn đề gì về sau tội đâu bác chịu hết đấy.
Có ít nhất 2 tội mà bác phải gánh:
1/Thi công không đúng hồ sơ thiết kế được duyệt (pháp lý).
2/Thông đồng với nhà thầu để Ăn cắp thép.
Nếu CĐT cho qua thì CĐT ký vào biên bản nghiệm thu ấy.
Vài lời cảnh báo, thân.

ledanh20275
25-10-2010, 05:04 PM
ký nháy thì không sao hết.cứ ok đi, thẳng tay mà ký

ks.thanhtan
25-10-2010, 05:20 PM
Bê Tông không đảm bảo chất lượng?
Theo tiêu chuẩn 4453 - 1995 thì khi thi công bê tông đối Mác >M150 thì cần thông qua phòng thí nghiệm để thiết kế cấp phối cho mác BT đó. bạn cần yêu cầu nhà thầu cung cấp thiết kế cấp phối BT.
Nếu theo cấp phối trên bao bì chỉ tham khảo thôi bạn ah,.....
Tư vấn gián sát là công việc bạn gioám sát nhà thầu làm theo thiết kế được duyệt và là tư vấn cho nhà thầu về mặt kỹ thuật(không phải là làm thay kỹ thuật)
Tôi hoàn toàn đồng ý với anh goodthien33, nếu bạn là TVGS thì hãy yêu cầu nhà thầu cung cấp kết quả thí nghiệm thiết kế cấp phối Mac betong trước khi thi công nhé, đây tiện cho TVGS kiểm tra ngoài hiện trường và cũng là bảo vệ cho chính mình sau này. Nếu lỡ may sau này ép mẫu bê tông không đạt thì sẽ quay ngược ra "đổ" cho TVGS không chịu kiểm tra cấp phối khi cho đổ bê tông ngoài công trình, bạn sẽ không cãi được đâu. Nếu có cấp phối kiểm tra OK rồi mà khi ép mẫu betong vẫn không đạt thì chỉ còn nguyên nhân là: Nhà thầu bảo dưỡng bê tông không tốt thôi. Nếu nhà thầu vẫn không chịu thực hiện thì bạn hãy "phang" vào nhật ký công trình những gì mình yêu cầu và nói sẽ không chịu trách nhiệm nghiệm thu những hạng mục công việc mà nhà thầu không chịu thực hiện theo lời TVGS và lúc này đương nhiên nhà thầu bắt buộc phải vắt giò lên cổ thực hiện thôi.
@ Ngoài công tác giám sát chất lượng kỹ thuật, công tác tư vấn cho nhà thầu về mặt kỹ thuật, hồ sơ pháp lý cũng rất quan trọng. Và tất nhiên TVGS không phải là làm thay cho kỹ thuật.:cool: Và trong công việc không phải là bắt bẻ nhau mà là là sao để cùng nhau hợp tác và thực hiện tốt để đảm bảo công trình chất lượng và tiến độ!

tuanlt
25-10-2010, 05:40 PM
Oái, bác làm giám sát thế này thì chết, có vấn đề gì về sau tội đâu bác chịu hết đấy.
Vài lời cảnh báo, thân.
Bạn nói rất có lý và thẳng thắn. Nên tôi cũng thẳng thắn lại nhé. Nếu không làm thế thì mời ông qua công ty khác cho (đuổi việc đấy-vì dĩ nhiên là lãnh đạo công ty phải nịnh chủ đầu tư, thế mới có việc mà làm chứ). Đi làm ăn mà quá nguyên tắc thì...khó thành công lắm bạn ạ. Ông bà ta cũng từng bảo: Có gan làm giàu. Gan tôi chuột nhắt nên cũng chỉ làm theo lệnh xếp thôi
Bão to thì cây lớn đổ nhưng cây liễu mềm mại thì lại không sao bạn ạ. Cảm ơn bạn đã góp ý. Thân mến

nguyenviettung
25-10-2010, 05:49 PM
Vài lời cảnh báo, thân.
Về mặt nguyên tắc thì đúng như bác nói, nhưng trong thực tế tôi cũng gặp nhiều trường hợp CĐT nói thẳng Tư vấn thì có thể đổi, nhưng nhà thầu thi công thì không!, thế nên các bên chịu khó hợp tác với nhau mà làm cho được việc, đừng nên máy móc quá trừ trường hợp quá đáng.

tuanlt
25-10-2010, 05:53 PM
Về mặt nguyên tắc thì đúng như bác nói, nhưng trong thực tế tôi cũng gặp nhiều trường hợp CĐT nói thẳng Tư vấn thì có thể đổi, nhưng nhà thầu thi công thì không!, thế nên các bên chịu khó hợp tác với nhau mà làm cho được việc, đừng nên máy móc quá trừ trường hợp quá đáng.
Thế đấy bạn ạ. Cuộc sống đôi khi bắt buộc phải làm những điều mà ta không mong muốn. Vì cơm áo, vì vợ con (he he, ai rồi cũng phải lấy vợ thôi:))...Chúc bạn không phải gặp những tình huống khó xử thế này. Thân

ks.thanhtan
25-10-2010, 06:27 PM
Tôi không thích nhà thầu thi công chơi không đẹp (tức chơi xấu) và "chặt răng" quá, cứ dựa vào cái kiểu " tôi chơi với chủ đầu tư và không xem TVGS ra gì" thì quả là sai lầm. Biết chơi thì mọi việc đều suôn sẻ và được lòng các bên chứ không phải "Tư vấn thì có thể đổi, nhưng nhà thầu thi công thì không". :cool:

ciaojedi
25-10-2010, 06:27 PM

Tớ là tớ chả dại mà ký, sai lè lè sao ký được đây. Bởi chắc chắn khi có chuyện thì bác nào thấp cổ bé họng sẽ thành tốt thí hết. Có đuổi việc thì tớ té chỗ khác.

nguyencongoanh
25-10-2010, 06:59 PM

Quả này đúng bài thì bác chụp vài kiểu ảnh. Làm cái thư chính thức (nếu bác thuộc tổ chức TVGS) và xếp của bác ký vào. Yêu cầu ông nhà thầu này "Knock that shit down" và gửi thẳng cho nhà thầu có CC cho ông chủ đầu tư, xếp của thằng cha làm ẩu ý. Rồi xem bọn nó phản ứng thế nào thì biết ngay mà.Chứ trường hợp của bác biết mà không báo, không la lên, mà lại còn ký vào đấy nữa thì đúng là same shit rồi. Nếu có nhập kho thì cũng không thiếu phần đâu.

Nói thật bác chứ chả ông CĐT nào mà dại nhúng mũi trực tiếp vào đâu (mà lại là mấy cọc thép mũ nữa chứ) trừ khi bọn này làm ở trên rừng, mà trên rừng thì chỉ có khỉ thôi chứ có ai quan tâm đâu. Cuối cùng thì thằng nhà thầu chết khi vấn đề lật lại.

Quả của bạn chắc lúc đổ BT, bạn lại đang ngủ ở đâu đó nên mới dính chưởng thôi, cái này cũng chẳng có gì lạ, há miệng mắc quai mà:D:D:D

ks.thanhtan
25-10-2010, 07:40 PM
Chứ trường hợp của bác biết mà không báo, không la lên, mà lại còn ký vào đấy nữa thì đúng là same shit rồi. Nếu có nhập kho thì cũng không thiếu phần đâu.

Chào bác nguyencongoanh, em thấy nếu công trình xảy ra sự cố thì mới lật lại hồ sơ và điều tra quy trách nhiệm các bên, còn sau thời gian bảo hành công trình mà không có việc gì xảy ra thì OK không sao cả có phải không bác?. Chỉ sợ trong quá trình thi công ẩu mà thanh tra xây dựng sờ đến mới chết thôi. Chỉ tội anh TVGS đứng giữa nên "cực" thôi.:)

tuanlt
26-10-2010, 09:25 AM
Quả này đúng bài thì bác chụp vài kiểu ảnh. Làm cái thư chính thức (nếu bác thuộc tổ chức TVGS) và xếp của bác ký vào. Yêu cầu ông nhà thầu này "Knock that shit down" và gửi thẳng cho nhà thầu có CC cho ông chủ đầu tư, xếp của thằng cha làm ẩu ý. Rồi xem bọn nó phản ứng thế nào thì biết ngay mà.Chứ trường hợp của bác biết mà không báo, không la lên, mà lại còn ký vào đấy nữa thì đúng là same shit rồi. Nếu có nhập kho thì cũng không thiếu phần đâu.

Nói thật bác chứ chả ông CĐT nào mà dại nhúng mũi trực tiếp vào đâu (mà lại là mấy cọc thép mũ nữa chứ) trừ khi bọn này làm ở trên rừng, mà trên rừng thì chỉ có khỉ thôi chứ có ai quan tâm đâu. Cuối cùng thì thằng nhà thầu chết khi vấn đề lật lại.

Quả của bạn chắc lúc đổ BT, bạn lại đang ngủ ở đâu đó nên mới dính chưởng thôi, cái này cũng chẳng có gì lạ, há miệng mắc quai mà:D:D:D
Bạn đúng là am tường thực tế. Cái công trình này đúng là làm ở trên rừng. Lúc đó không phải tui ngủ đâu mà ở trên công trường :)(Bác mà vu cáo tôi ngủ khi đang thi hành công vụ là tôi kiện bác đấy, he he:D). Nhưng thi công nói đến khi đổ bêtông thì mới đặt thép mũ (vì sợ đặt trước thì công nhân đi lại làm bẹp hết thép) nhưng đến khi đổ thì chỉ được mấy chục cái lèo tèo, thiếu độ 50-80% thép mũ do giãn khoảng cách và có chỗ không có). Đôi khi cũng phải liều bạn ạ. Với lại tui nghĩ thiếu thép moment thì sàn nứt thôi, chứ sập thế nào được, vì dầm to tổ bố, thép dầm dày đặc, dầm lại đặt rất gần nhau. Thực ra mình làm sai nguyên tắc nhưng mình đã lường trước hậu quả có thể xảy ra. Về độ an toàn của công trình thì có lẽ không nghiêm trọng lắm.
À, ở đây CĐT không chỉ đạo bỏ thép mũ. Nhưng khi chuyện xảy ra thì họ chấp nhận. Họ nói không việc gì đâu, nhà tôi (nhà riêng)thợ cũng làm thế mà, thợ họ chỉ đặt 1 lớp thép thôi.
Mà khi sự việc xảy ra tôi có la lên đấy chứ, mạnh nữa là khác (cãi nhau ỏm củ tỏi) nhưng chẳng ăn thua gì.
Thân.

tuanlt
26-10-2010, 09:30 AM
Tớ là tớ chả dại mà ký, sai lè lè sao ký được đây. Bởi chắc chắn khi có chuyện thì bác nào thấp cổ bé họng sẽ thành tốt thí hết. Có đuổi việc thì tớ té chỗ khác.
Đó cũng là một cách. Nhưng công việc đang ngon, nhàn hạ mà lương cao, bổng nhiều, lại ổn định, bỏ cũng tiếc. Thế đấy bác ạ. Được cái này thì mất cái khác. Trong kinh tế người ta gọi đó là Chi phí cơ hội

CongCuong
26-10-2010, 09:51 AM
Đá trái banh này qua cho CDT bắt, thế là ổn hết, Ai quyết người ấy chịu. Giám sát chỉ làm theo quyết định của CDT!

tuanlt
26-10-2010, 09:54 AM
Quả là diệu kế, những quả "chuyền bóng" này CDT khó nhận đây, sợ "chấn thương"...

CongCuong
26-10-2010, 09:58 AM
Nhiều trường hợp như thế này rồi. Khi họ đã sợ không ký thì mình không ký nghiệm thu. -> Họ phải cân nhắc theo ý GS hay thi công!!!

nguyencongoanh
26-10-2010, 10:07 AM
Đó cũng là một cách. Nhưng công việc đang ngon, nhàn hạ mà lương cao, bổng nhiều, lại ổn định, bỏ cũng tiếc. Thế đấy bác ạ. Được cái này thì mất cái khác. Trong kinh tế người ta gọi đó là Chi phí cơ hội

Nếu một lần bác ký thế được vài trăm củ, thì khỏi phải bàn:D:D:D

tuanlt
26-10-2010, 10:10 AM
Cảm ơn bác, em mèo nhỏ bắt chuột nhỏ, tùy theo sức của mình. Chắc là vài năm nữa bỏ nghề đi buôn cũng nên, cho nó lành...

ciaojedi
26-10-2010, 10:24 AM
Nói thật, trường hợp như của bác tuanlt không bao giờ chủ đầu tư ký chịu trách nhiệm, chả CĐT nào dại cả. Tất cả các bác chỉ có nói mồm thôi. Cho nên kể cả bác có ghi âm lại thì lúc công trình có sự cố thì bác giỏi lắm cũng chỉ lôi được chú nào phát ngôn đi theo mình thôi. Mà bác bảo là lương cao, bổng nhiều và nhàn hạ nhưng tất cả đều là vô nghĩa khi dính phốt, cụ Hồ đã nói rồi đấy "nhất nhật tại tù, thiên thu tại ngoại" :D

ciaojedi
26-10-2010, 10:28 AM

công trình rút ruột kiểu này lấy đâu ra vài trăm củ để cho TVGS hả bác :D
giỏi thì được chục củ :cool:
@tuanlt: tôi đoán vụ này sảy ra khi bác đang thời giai trẻ nông nổi :D

tuanlt
26-10-2010, 10:35 AM
Nói thật, trường hợp như của bác tuanlt không bao giờ chủ đầu tư ký chịu trách nhiệm, chả CĐT nào dại cả. Tất cả các bác chỉ có nói mồm thôi. Cho nên kể cả bác có ghi âm lại thì lúc công trình có sự cố thì bác giỏi lắm cũng chỉ lôi được chú nào phát ngôn đi theo mình thôi. Mà bác bảo là lương cao, bổng nhiều và nhàn hạ nhưng tất cả đều là vô nghĩa khi dính phốt, cụ Hồ đã nói rồi đấy "nhất nhật tại tù, thiên thu tại ngoại" :D
Đúng đấy bác ạ. Trường hợp này có lập biên bản đâu mà ký. Đã bảo huề cả làng mà. Nhưng như tôi đã nói, tôi đã trù liệu rồi, sẽ không có gì nghiêm trọng quá xảy ra (mình có thể đánh giá được chất lượng, độ an toàn của kết cấu mà). Tôi cũng thích 2 câu nữa của cụ Hồ:
1. Dĩ bất biến, ứng vạn biến: Chỉ giữ nguyên tắc cơ bản, còn tùy trường hợp mà xử lý cho linh hoạt.
2. Biến đại sự thành hữu sự, biến hữu sự thành vô sự: Việc lớn cố gắng chuyển thành việc nhỏ, việc nhỏ thì coi như không có.
Nếu sự việc không quá nghiêm trọng và mình biết chắc mình không thể bị "nhập kho" thì hà tất phải căng thẳng quá khó sống phải không bác.
Tuy nhiên rất cảm ơn bác đã cảnh báo. Tôi sẽ thận trọng hơn nếu gặp phải tình huống tương tự.
P/S: Nếu việc này lúc còn "trai trẻ" thì tôi đã không chấp nhận rồi. Hồi mới ra trường tôi rất máu, cãi xếp ầm ầm. Sau này có kinh nghiệm rồi tôi không làm thế nữa, vì chả lợi lộc gì. Napoleon có một câu mà tôi rất thích: Những chiến thắng mà không đem lại chiến quả trực tiếp thì hoàn toàn không cần đến.

ducanh.kk
26-10-2010, 10:35 AM
Tôi cũng như các bạn thôi, Bữa trước rõ ràng nó sai lè lè ra nhưng sau một hồi tranh cãi thì nó đúng và mình thì kí được hồ sơ

nguyencongoanh
26-10-2010, 10:38 AM
công trình rút ruột kiểu này lấy đâu ra vài trăm củ để cho TVGS hả bác :D
giỏi thì được chục củ :cool:
@tuanlt: tôi đoán vụ này sảy ra khi bác đang thời giai trẻ nông nổi :D

Thế em mới bảo chả có nghĩa lý gì cả. Tầm chục củ thì em đã từng bảo mang về rồi:D:D:D

P/S: Chỉ có chữ ký của ông đại diện chủ đầu tư (TVGS) trên cái biên bản nghiệm thu thôi. Đâu có chữ ký của ông chủ đầu tư đâu mà lôi ông ý vào.

nguyencongoanh
26-10-2010, 10:54 AM
Đúng đấy bác ạ. Trường hợp này có lập biên bản đâu mà ký. Đã bảo huề cả làng mà. Nhưng như tôi đã nói, tôi đã trù liệu rồi, sẽ không có gì nghiêm trọng quá xảy ra (mình có thể đánh giá được chất lượng, độ an toàn của kết cấu mà). Tôi cũng thích 2 câu nữa của cụ Hồ:
1. Dĩ bất biến, ứng vạn biến: Chỉ giữ nguyên tắc cơ bản, còn tùy trường hợp mà xử lý cho linh hoạt.
2. Biến đại sự thành hữu sự, biến hữu sự thành vô sự: Việc lớn cố gắng chuyển thành việc nhỏ, việc nhỏ thì coi như không có.
Nếu sự việc không quá nghiêm trọng và mình biết chắc mình không thể bị "nhập kho" thì hà tất phải căng thẳng quá khó sống phải không bác.
Tuy nhiên rất cảm ơn bác đã cảnh báo. Tôi sẽ thận trọng hơn nếu gặp phải tình huống tương tự.
P/S: Nếu việc này lúc còn "trai trẻ" thì tôi đã không chấp nhận rồi. Hồi mới ra trường tôi rất máu, cãi xếp ầm ầm. Sau này có kinh nghiệm rồi tôi không làm thế nữa, vì chả lợi lộc gì. Napoleon có một câu mà tôi rất thích: Những chiến thắng mà không đem lại chiến quả trực tiếp thì hoàn toàn không cần đến.

Màu xanh: Cái này chỉ áp dụng khi làm đúng, không áp dụng khi làm sai. Nếu cao thủ thì bạn làm bài tính (nếu đã lỡ đổ BT như bạn nói), và xác nhận rằng việc thiếu thép đấy không làm cho kết cấu công trình bị ảnh hưởng như nứt phá hủy với cùng trường hợp tải trọng đang xét cho dự án và trình chủ đầu tư chấp thuận chẳng hạn. Việc làm thiếu này nhà thầu phải chịu trừ tiền.....Thì mọi việc trở nên hợp lý một cách technical, và không ai phải chịu cái tội ăn bớt cả. Việc này mới gọi là cái màu xanh xinh xinh kia của bác mới áp dụng được.

Màu đỏ: Chắc bác thuộc dạng lãnh đạo hay CCCC gì đấy thì mới dám phát biểu câu này. Còn dân ngu cu đen thì chả ai dám cả. Em kinh bác là sự phụ:D:D:D

Mà đỏ tía: Bác nên nhớ Napoleon là quốc trưởng nên phát biểu thế, là special case. Không áp dụng cho trường hợp thông thường.:D:D:D

Việc ảnh hưởng hay không thì khó biết được nếu chẳng may có chú nào ghen ăn tức ở chụp ảnh đăng báo (việc này xảy ra rồi, và có chuyên gia tính lại thấy việc bớt thép không ảnh hưởng, nhưng lại làm sau khi công an ốp) nên lãnh quả chưởng.

Một ví dụ là dự án Văn Thánh: Các ngài kiểu như ngài Napoleon, bảo các chú cứ đua đi để kịp cái ngày x,y,x....nhằm chào mừng gì đây. Nhưng khi xảy ra việc thì anh TVGS dính đạn (anh này làm cùng phòng tôi vào năm 2003)

ks.thanhtan
26-10-2010, 11:01 AM
Đá trái banh này qua cho CDT bắt, thế là ổn hết, Ai quyết người ấy chịu. Giám sát chỉ làm theo quyết định của CDT!
Vẫn biết TVGS là làm thuê cho CĐT, nhưng không thể cứ nghe ông Chủ đầu tư làm sai lệch đi thiết kế được. Chữ ký công việc vẫn là TVGS lãnh trách nhiệm pháp lý về chất lượng thi công công trình xây dựng. Nếu việc nhỏ quá thì thôi, nhưng việc lớn mà không tôn trọng thiết kế thì khi có sự cố xảy ra, ông thi công và TVGS cùng nhau "lãnh đủ" nhé. Chủ đầu tư không dại mà đưa mặt vào-chỉ ỡm ờ đứng sau thôi. Thiết kế thì vô can trong việc này.:cool:

ciaojedi
26-10-2010, 11:06 AM
P/S: Chỉ có chữ ký của ông đại diện chủ đầu tư (TVGS) trên cái biên bản nghiệm thu thôi. Đâu có chữ ký của ông chủ đầu tư đâu mà lôi ông ý vào.

thế em mới nói là nếu có ghi âm lại lời bác CĐT khi họp ấy, thì giỏi lắm mới lôi được bác ấy theo :D

tuanlt
26-10-2010, 11:10 AM
Màu xanh: Cái này chỉ áp dụng khi làm đúng, không áp dụng khi làm sai. Nếu cao thủ thì bạn làm bài tính (nếu đã lỡ đổ BT như bạn nói), và xác nhận rằng việc thiếu thép đấy không làm cho kết cấu công trình bị ảnh hưởng như nứt phá hủy với cùng trường hợp tải trọng đang xét cho dự án và trình chủ đầu tư chấp thuận chẳng hạn. Việc làm thiếu này nhà thầu phải chịu trừ tiền.....Thì mọi việc trở nên hợp lý một cách technical, và không ai phải chịu cái tội ăn bớt cả. Việc này mới gọi là cái màu xanh xinh xinh kia của bác mới áp dụng được.

Màu đỏ: Chắc bác thuộc dạng lãnh đạo hay CCCC gì đấy thì mới dám phát biểu câu này. Còn dân ngu cu đen thì chả ai dám cả. Em kinh bác là sự phụ:D:D:D

Mà đỏ tía: Bác nên nhớ Napoleon là quốc trưởng nên phát biểu thế, là special case. Không áp dụng cho trường hợp thông thường.:D:D:D

Việc ảnh hưởng hay không thì khó biết được nếu chẳng may có chú nào ghen ăn tức ở chụp ảnh đăng báo (việc này xảy ra rồi, và có chuyên gia tính lại thấy việc bớt thép không ảnh hưởng, nhưng lại làm sau khi công an ốp) nên lãnh quả chưởng.

Một ví dụ là dự án Văn Thánh: Các ngài kiểu như ngài Napoleon, bảo các chú cứ đua đi để kịp cái ngày x,y,x....nhằm chào mừng gì đây. Nhưng khi xảy ra việc thì anh TVGS dính đạn (anh này làm cùng phòng tôi vào năm 2003)
"Chát chít" với người hiểu biết như bác quả là thú vị. Tui "Giang hồ ta chỉ giang hồ vặt" thôi nhưng biết mình còn yếu kém nên chịu khó đọc sách vở, học hỏi các cao nhân, may ra khôn hơn được tí nào hay tí đấy. Vì thực tế cho thấy chỉ chuyên môn thôi thì khó thành đạt lắm.
Tui vẫn quan niệm rằng: Công trường không phải là trường học hay viện nghiên cứu để tranh cãi đúng sai. Cái cần là công việc trôi chảy mà mình thì không hề hấn gì. Còn mỗi người đều có cách của mình. Tui luôn cố gắng đơn giản hóa vấn đề trong chừng mực có thể vì cuộc sống vốn dĩ đã quá phức tạp và nhiều lo toan rồi.
Chúc bác vui vẻ.

ks.thanhtan
26-10-2010, 11:20 AM
"Chát chít" với người hiểu biết như bác quả là thú vị. Tui "Giang hồ ta chỉ giang hồ vặt" thôi nhưng biết mình còn yếu kém nên chịu khó đọc sách vở, học hỏi các cao nhân, may ra khôn hơn được tí nào hay tí đấy. Vì thực tế cho thấy chỉ chuyên môn thôi thì khó thành đạt lắm.
Tui vẫn quan niệm rằng: Công trường không phải là trường học hay viện nghiên cứu để tranh cãi đúng sai. Cái cần là công việc trôi chảy mà mình thì không hề hấn gì. Còn mỗi người đều có cách của mình. Tui luôn cố gắng đơn giản hóa vấn đề trong chừng mực có thể vì cuộc sống vốn dĩ đã quá phức tạp và nhiều lo toan rồi.
Chúc bác vui vẻ.
Tôi nghe nói bác nguyencongoanh cũng là bậc cao thủ trong các bậc cao thủ võ lâm, anh tuanld cũng hay tranh luận giống anh ksminh, cũng rất thú vị...:)

nguyencongoanh
26-10-2010, 11:23 AM
Tôi nghe nói bác nguyencongoanh cũng là bậc cao thủ trong các bậc cao thủ võ lâm, anh tuanld cũng hay tranh luận giống anh ksminh, cũng rất thú vị...:)

Cao thủ gì bác. Chỉ là ếch ngồi đấy giếng cứ tưởng trời bằng vung thôi.:eek::eek::eek:

tuanlt
26-10-2010, 11:29 AM
Tui cũng xin giơ tay phản đối "chủ toạ": Oan cho bị cáo, level "chém gió" của bị cáo còn non lắm, phận "ếch ngồi đáy giếng" mà năm nay lại toàn lụt...:)

Khaitoan
26-10-2010, 11:34 AM
Cái cần là công việc trôi chảy mà mình thì không hề hấn gì. Còn mỗi người đều có cách của mình[/COLOR]. Tui luôn cố gắng đơn giản hóa vấn đề trong chừng mực có thể vì cuộc sống vốn dĩ đã quá phức tạp và nhiều lo toan rồi.
Chúc bác vui vẻ.

Chử màu đỏ : Đứng trên góc độ đơn vị thi công thì cách suy nghĩ này thực sự rất có giá trị (cho cá nhân và cho cả xã hội).

Làm TVSG đôi khi phải có một số quyết định mạo hiểm một chút và khi quyết định thì phải biết rỏ ngọn ngành , chứ cứ khư khư theo nguyên tắc thì biết bao giờ lớn được.

Đây là ý kiến của mình cho các công trình không phải vốn ngân sách nhé, còn công trình vốn ngân sách thì chưa làm nên không rỏ:D.

hệ số nền
27-10-2010, 03:16 PM
Làm TVSG đôi khi phải có một số quyết định mạo hiểm một chút và khi quyết định thì phải biết rỏ ngọn ngành , chứ cứ khư khư theo nguyên tắc thì biết bao giờ lớn được.

Đây là ý kiến của mình cho các công trình không phải vốn ngân sách nhé, còn công trình vốn ngân sách thì chưa làm nên không rỏ:D.

Tôi có đọc một vài ý kiến trong topic này có nội dung tương tự. Điều cần nói ở đây là về mặt pháp lý chứ chưa bàn đến kỹ thuật ở đây.
Thậm chí, trong một số trường hợp về mặt kỹ thuật có thể chúng ta biết rõ là OK, tuy nhiên khi chưa có pháp lý thì rõ ràng chúng ta đã phạm luật.
Pháp lý ở đây là gì: là sự đồng ý của tư vấn thiết kế, là sự đồng ý của Chủ đầu tư (cao hơn TVTK vì theo luật CĐT là người chịu trách nhiệm cao nhất).
Tôi đồng ý với ý kiến của bác NguyenCongOanh, phải có biên bản ký giữa các bên, hoặc phải có ý kiến chấp thuận của CĐT bằng văn bản. Nếu không có mà chỉ nói mồm với nhau thì như bài của tôi trước đó, các bác đã phạm tội "Thông đồng với nhà thầu để ăn cắp thép" và đương nhiên là nhập kho dù vô tình hay cố ý.

Nhiều bác cho rằng khi công trình có sự cố thì mới lật lại các vấn đề. Xin thưa với các bác là không thể nói trước điều gì. Tôi lấy ví dụ: thợ Việt Nam thì nhiều, đa phần là "cửu" hoặc kể cả kỹ sư, cán bộ kỹ thuật. Nếu ông đì nó, nó bất mãn, nó ra C17 tố ông, rồi vào khoan lõi, thế là "nhập kho". Lúc ấy bác CĐT bảo "tôi có biết đâu, tôi đã thuê TVGS rồi". Cái này đã có mấy vụ ở HN rồi đới.
Nhiều bác bảo rằng có thể bị đuổi việc, xin thưa với các bác đây là mình tư vấn cho họ, làm cho đúng bài, họ càng đánh giá cao năng lực. Còn nếu đã không vì năng lực, vì đồng lương mà các bác bị lợi dụng như thế cũng chả lâu dài được.
Còn cái gọi là "chi phí cơ hội" thì nó có nhiều bài lắm, nhưng không phải là cái bài dẫn đến "nhập kho" như trên.
Ở đây, tôi không đề cập đến vấn đề nguyên tắc hay sự làm việc cứng nhắc của TVGS, vấn đề này sẽ phải bàn trong một chủ đề khác. Không nên áp vào trường hợp cụ thể này.
Vài lời tâm huyết và cảnh báo cho nhưng ai đang làm TVGS và chuẩn bị làm TVGS.

Khaitoan
27-10-2010, 04:19 PM
-Trong công việc, đơn vị thi công mà cứ bớt xén vật tư để làm lời thì thật là một định hướng hạ cấp trong kinh doanh của mình, làm khổ TVGS và cũng là một bước lùi trong xã hội.
-Tôi không làm TVGS nên không tường tận lắm công việc này :D. Trong công việc thì cũng làm việc chung với nhiều đơn vị TVSG, có một nhận xét là người giỏi thì thường thoáng, dễ chịu, công việc trôi chảy. Ngược lại thì công việc hay bị trì trệ.

To hệ số nền: Thực sự khi theo giỏi topic này tôi không đào sâu vào hành động cụ thể nào mà chú ý đến cách suy nghĩ và ý thức của bạn tuanlt trong các bài viết nên comment cho vui.

Vài dòng!

anhman
27-10-2010, 06:06 PM
Cao thủ gì bác. Chỉ là ếch ngồi đấy giếng cứ tưởng trời bằng vung thôi.:eek::eek::eek:
Bạn phải biết việc mình đang làm chứ, đâu phải TVGS muốn làm gì hay không muốn làm gì cũng được, quan trọng bạn định vị được mình đang ở vị trí nào và xử sự công việc nằm trong tầm tay thôi, Chứ nhiều lúc "muốn cũng chẳn cho, mà không cũng chẳn được"

ks.thanhtan
28-10-2010, 11:56 AM
-Trong công việc, đơn vị thi công mà cứ bớt xén vật tư để làm lời thì thật là một định hướng hạ cấp trong kinh doanh của mình, làm khổ TVGS và cũng là một bước lùi trong xã hội.

Tôi thấy bây giờ nhà thầu thi công khôn khéo sẽ không "ăn" theo kiểu rút bớt vật tư hạ đẳng làm gì, vì sẽ ảnh hưởng lớn đến công trình và khả năng vào "bóc lịch" khá cao, họ có nhiều cách lời khác từ các chi phí, điều phối công việc một cách thích hợp...Vì vậy TVGS làm việc cũng nhẹ nhàng không phải chịu sức ép và suy nghĩ nhiều, nếu là nhà thầu thông minh chơi đẹp thì các bên đều vui vẻ và tiến độ công trình cũng nhanh và đạt tiêu chuẩn nữa. Nói thực ra các bác cùng làm trong ngành xây dựng với nhau có lẽ cũng hiểu hết rồi.:cool:

new20098510
03-11-2010, 04:41 PM

tôi chưa đọc hết tất cả các bài của các thành viên khác nhưng tôi có ý kiến thế này:
- nếu lấy mẫu thí nghiệm mà bạn không thấy hoặc làm xong công trình rồi mới đưa biên bản lấy mẫu ra để ký thì nhất định không ký.
- nếu bị ép quá thì để cho giám sát trưởng ký hết luôn.
- nếu đến khi làm xong công trình mới đưa biên bản thí nghiệm ra ký mà không làm gì hết thì lỗi cũng do một phần ở bạn do bạn không kiên quyết từ đầu, nếu bên thi công họ cải lại mình cũng có lỗi tại vị không xác định được chất lượng thi công sao bạn vẫn cho thi công tiếp lúc này lỗi không phải giám sát trưởng chịu mà công ty sẽ cho là giám sát viên lơ là công tác giám sát, không có chuyên môn.
- nếu đi làm làm giám sát ở công ty đó mà gám sát viên không có ý nghĩa gì chỉ là cho có thì tốt nhất là chia tay tìm công ty nào làm ăn tốt hơn mà làm thôi.
một vài ý kiến cá nhân tôi thôi.
-

ks.thanhtan
03-11-2010, 05:23 PM
tôi chưa đọc hết tất cả các bài của các thành viên khác nhưng tôi có ý kiến thế này:
......
- nếu đến khi làm xong công trình mới đưa biên bản thí nghiệm ra ký mà không làm gì hết thì lỗi cũng do một phần ở bạn do bạn không kiên quyết từ đầu, nếu bên thi công họ cải lại mình cũng có lỗi tại vị không xác định được chất lượng thi công sao bạn vẫn cho thi công tiếp lúc này lỗi không phải giám sát trưởng chịu mà công ty sẽ cho là giám sát viên lơ là công tác giám sát, không có chuyên môn.
- nếu đi làm làm giám sát ở công ty đó mà gám sát viên không có ý nghĩa gì chỉ là cho có thì tốt nhất là chia tay tìm công ty nào làm ăn tốt hơn mà làm thôi.
một vài ý kiến cá nhân tôi thôi.

Đơn giản 1 điều là nếu TVGS nói nhà thầu thi công không nghe, xem thường TVGS thì cứ "phệt" vào nhật ký công trình ấy, mai này còn có cơ sở mà choảng ngược lại nó. Mai mốt nó đưa ký nghiệm thu...thì khỏi ký tá gì hết.:cool:

cantho
03-01-2011, 10:42 PM
Mục này hay qua! đề nghị anh em tiếp tục tham gia! Để một số anh em mơi vào nghề hiểu và biết cách ứng sử khi làm việc.

ks.thanhtan
04-01-2011, 08:57 PM
Mục này hay qua! đề nghị anh em tiếp tục tham gia! Để một số anh em mơi vào nghề hiểu và biết cách ứng sử khi làm việc.
Bạn cứ tưởng công việc của TVGS là sướng, cứ thử vài công trình là biết ngay "trên đe dưới búa" nó khổ như thế nào, trước sau gì cũng vấp-cứ gọi là :Ăn kỹ thì no lâu, mà đòn đau thì nhớ mãi":cool:

tuanlt
05-01-2011, 09:25 AM
Nói thật tui thấy đã làm cái anh xây dựng chả mấy anh sướng, kể cả giám đốc cũng phải vắt óc lo toan. Đây rõ là cái nghề nhiều áp lực, bất kể ở vị trí nào.
Thôi thì như cổ nhân dạy: Biết đủ để mà...tự (thấy) sướng thôi.
Chúc anh em một năm mới nhiều sự sung sướng, hưởng nhiều lộc trời cho...

vandung_49c4
03-03-2011, 09:44 PM
Để biết được nên học cái gì hay không nên học cái gì tớ nghĩ bạn nên đi học một khóa học là bạn có thể nắm bắt được những cái cơ bản.Hiện tại mình đang học ở VIỆN NGHIÊN CỨU ĐÀO TẠO VÀ BỒI DƯỠNG CÁN BỘ HÀ NỘI mình thấy chỗ đó họ đào tạo cũng dc.Có file đính kèm giấy chứng nhận sau khi học xong khóa học và chứng chỉ hành nghề sau khi mình đã đi làm được 3 năm .

betameo
04-03-2011, 02:24 PM
Đơn giản 1 điều là nếu TVGS nói nhà thầu thi công không nghe, xem thường TVGS thì cứ "phệt" vào nhật ký công trình ấy, mai này còn có cơ sở mà choảng ngược lại nó. Mai mốt nó đưa ký nghiệm thu...thì khỏi ký tá gì hết.:cool:
Phần đậm: thiếu kinh nghiệm chiến trường. Mất việc là tương lai gần.
Giải pháp: tránh đối đối đầu trực tiếp, bạn có hiểu hai đầu ( CĐT và nhà thầu) đều là địch thì kết quả là gì không?
Đôi lúc thêm thế lực thứ 3 nửa , các bạn có biết là ai không?

tuanlt
04-03-2011, 02:55 PM
Làm cái nghề giám sát nó rất nhạy cảm và phức tạp. Nếu êm xuôi thì không sao chứ nếu trục trặc là mệt ra phết. Tuy nhiên đôi lúc không ký không được, mặc dù chưa chắc có xơ múi gì. Nhiều khi ký xong tức anh ách, lo lo là...
Tui đoán thế lực thứ 3 chính là đồng tiền.

ks.thanhtan
04-03-2011, 07:18 PM
Phần đậm: thiếu kinh nghiệm chiến trường. Mất việc là tương lai gần.

Ẹc, TVGS bị kẹp đứng giữa thì đành chịu thôi chứ biết thế nào được. Tất cả đã có sếp lo bạn ạ :cool:

betameo
05-03-2011, 08:36 AM
Ẹc, TVGS bị kẹp đứng giữa thì đành chịu thôi chứ biết thế nào được. Tất cả đã có sếp lo bác ạ :cool:

lại thể hiện thiếu kinh nghiệm trầm trọng.
Gởi bác câu: " kẻ thù nguy hiểm nhất là những người mình không đề phòng nhất". Điều này liên quan đến thế lực thứ 3, các bác thử đoán tiếp xem sao.

ks.thanhtan
05-03-2011, 11:11 AM
Gởi bác câu: " kẻ thù nguy hiểm nhất là những người mình không đề phòng nhất". Điều này liên quan đến thế lực thứ 3, các bác thử đoán tiếp xem sao.
Hì, nhảy vào làm việc mới biết có nhiều tình huống xử lý khác nhau, kiến thức ngoài đời là vô vàn làm sao mà nói hết cho được. Bạn betameo hay chê người khác, chắc có nhiều kinh nghiệm trong công tác giám sát nhể :D . Có thể cho mọi người một số kinh nghiệm giám sát để khỏi khó xử khi làm việc, và nếu có gặp nguy thì không hề nao núng không? Bạn đừng nói là làm TVGS không chịu được sức ép công việc thì "nghỉ việc" nhe..:D
@ Tôi cũng đã trải qua thi công, giám sát, và đang làm quản lý dự án...nhưng cũng muốn nghe cao kiến của bạn betameo về mảng giám sát này xem nó ra thế nào nào.:D

NGOC_IBST
05-03-2011, 11:22 AM

Ngoài chủ đầu tư và nhà thầu, thế lực thứ ba chính là sự ngu dốt của chính mình, đoán vậy không biết có đúng ý của betameo không nhỉ ???:D:D:D

cmengenie
05-03-2011, 11:29 AM
TVGS bèo bọt lắm, nghe thì có vẻ có quyền nhưng trên thực tế hiện nay chỉ mang tính chất hoàn thiện hồ sơ.

Ngoài chủ đầu tư và nhà thầu, thế lực thứ ba chính là sự ngu dốt của chính mình, đoán vậy không biết có đúng ý của betameo không nhỉ ???:D:D:D

Bác nói hàm ý sắc quá. Ý bạn batameo chắc chỉ đến là sếp của mình (trưởng đoàn TVGS) hoặc là người mang việc về cho anh em đi giám sát.

ks.thanhtan
05-03-2011, 11:30 AM
Nhưng quan trọng là mình đâu thể biết được sự ngu dốt của chính mình mà phòng tránh hả bác NGOC_IBST :D .Nếu ai cũng biết trước mà tránh được thì quá "tuyệt đối", còn trên cả "thiên tài" nữa :D Mà theo em biết thì chỉ có Thuyết tương đối thôi. :p

betameo
05-03-2011, 03:21 PM
Với các dự án được đọc trên báo tôi thấy:
Trách nhiệm của CĐT đối với CT không được xem xét cụ thể dù TC209 đã quy định , do đó chất lượng công trình không cao ( các bác đọc báo để biết :VD các đường cao tốc ...)
Do đó nảy sinh vấn đề phần trăm. Và sếp TVGS củng nằm trong quỷ đạo này.
Vậy bạn là TVGS tốt, ai sẽ ủng hộ bạn. Thế lực khó đở nhất trong quá trình giám sát chính là cấp quản lý trực tiếp bạn. Họ đủ lý lẻ quyền hành để áp chế bạn. (AAA)
Nếu bạn ghi NKCT mà không giải nổi tại (AAA) thì chính bạn đưa bạn vào chổ chết. Do đó 1 giám sát tốt thì phải làm thế nào để đảm bảo được đồ án mà không sinh ra chuyện rắc rối. Cách hay nhất là ngăn ngừa từ xa bằng cách yêu cầu : nghiệm thu VL mẫu, PA thi công từng phần trước khi triển khai , năng lực về con người hoặc máy móc, kiểm soát PTN .... đặc biệt nói không với tiền và cám dỗ....(khó lắm)
Nên để làm việc tốt thì biết tiến , biết lùi . Biết lúc nhậu, lúc không. Biết dại đối với người khôn, khôn với người dại....và lúc biết hết mà không đối phó được thì còn cách duy nhất: kế thứ 36.

NGOC_IBST
05-03-2011, 04:24 PM
Với các dự án được đọc trên báo tôi thấy:
Trách nhiệm của CĐT đối với CT không được xem xét cụ thể dù TC209 đã quy định , do đó chất lượng công trình không cao ( các bác đọc báo để biết :VD các đường cao tốc ...)
Do đó nảy sinh vấn đề phần trăm. Và sếp TVGS củng nằm trong quỷ đạo này.
Vậy bạn là TVGS tốt, ai sẽ ủng hộ bạn. Thế lực khó đở nhất trong quá trình giám sát chính là cấp quản lý trực tiếp bạn. Họ đủ lý lẻ quyền hành để áp chế bạn. (AAA)
Nếu bạn ghi NKCT mà không giải nổi tại (AAA) thì chính bạn đưa bạn vào chổ chết. Do đó 1 giám sát tốt thì phải làm thế nào để đảm bảo được đồ án mà không sinh ra chuyện rắc rối. Cách hay nhất là ngăn ngừa từ xa bằng cách yêu cầu : nghiệm thu VL mẫu, PA thi công từng phần trước khi triển khai , năng lực về con người hoặc máy móc, kiểm soát PTN .... đặc biệt nói không với tiền và cám dỗ....(khó lắm)
Nên để làm việc tốt thì biết tiến , biết lùi . Biết lúc nhậu, lúc không. Biết dại đối với người khôn, khôn với người dại....và lúc biết hết mà không đối phó được thì còn cách duy nhất: kế thứ 36.

Chán thật. Mặc dù vẫn biết có những chuyện như thế này nhưng mỗi lần động đến vẫn cứ thấy chán. Chẳng cứ tư vấn giám sát đâu, lĩnh vực nào cũng đều có chuyện tương tự như thế cả.

Kế thứ 36 là chuồn, còn kế thứ 37 là tránh xa không tham gia. Không tham gia thì không phải chuồn. Thế nhưng, làm gì để sống sạch đây.

ks.thanhtan
05-03-2011, 05:15 PM
...và lúc biết hết mà không đối phó được thì còn cách duy nhất: kế thứ 36.
@ betameo: Như tôi đã nói ở trên với bạn, kiến thức cuộc sống là vô vàn, huống chi trong công việc nhiều khi có rất nhiều tình huống xảy ra và phải biết cách mà xử lý ở cái mảng TVGS này. Và không nên chê bai một ai cả, vì chưa chắc mình đã tài giỏi mà chê bai người khác. Cái vấn đề này thì chỉ cần người kỹ sư đi giám sát thời gian ngắn chừng 1 năm nhanh nhạy là hiểu rồi bạn ạ, không có gì gọi là "thâm thúy và nghe như vẻ phức tạp" như bạn nói ở đây cả.
- Mọi người cùng góp ý cho nhau để học hỏi thêm thôi. Và tôi đã biết trước sau gì bạn cũng nói đến kế thứ 36, y như rằng...hehe:D:D

tuanlt
07-03-2011, 08:58 AM
Thực ra trong chuyện đối nhân xử thế chung chứ không phải chỉ ở công trường, nói thì dễ chứ làm mới khó. Kể cả lý thuyết về vấn đề này cũng vậy, kiểu như trong 100 nhà nghiên cứu chính trị chưa chắc bứng ra được một chính trị gia thực sự. "Viết 10 pho sách dễ hơn thực hiện lấy 1 phương châm". Do đó tôi ủng hộ ks thanhtan: Mọi sự chỉ là tương đối thôi và đừng vội khẳng định gì trong vấn đề này. Vì có đau thì mới hay, nhưng đau thì chỉ mình biết vậy...
P/S: Mà đâu phải chỉ việc giám sát hay chỉ nghành xây dựng, đâu mà chả phải %. Cái này mới phải nằm lòng, chứ không phải chỉ mớ lý thuyết lấy ra từ việc đọc nhiều thông tư nghị định...

NGOC_IBST
07-03-2011, 09:45 AM
Thực ra trong chuyện đối nhân xử thế chung chứ không phải chỉ ở công trường, nói thì dễ chứ làm mới khó. Kể cả lý thuyết về vấn đề này cũng vậy, kiểu như trong 100 nhà nghiên cứu chính trị chưa chắc bứng ra được một chính trị gia thực sự. "Viết 10 pho sách dễ hơn thực hiện lấy 1 phương châm". Do đó tôi ủng hộ ks thanhtan: Mọi sự chỉ là tương đối thôi và đừng vội khẳng định gì trong vấn đề này. Vì có đau thì mới hay, nhưng đau thì chỉ mình biết vậy...
P/S: Mà đâu phải chỉ việc giám sát hay chỉ nghành xây dựng, đâu mà chả phải %. Cái này mới phải nằm lòng, chứ không phải chỉ mớ lý thuyết lấy ra từ việc đọc nhiều thông tư nghị định...

Hê hê, tuấn à, cũng trong lĩnh vực này tớ lại gặp khối thằng mà người ta gọi là ông "làm dễ nhưng nói là khó" đấy. :D:D:D.

Những thằng đó làm rất nhanh, đến khi bị sờ đến phải trả lời cho hành động của mình thì thấy nói nó cứ méo đi, nghe không rõ là nói cái gì nữa.

Tóm lại: có những chuyện : "nói thì dễ chứ làm mới khó" và cũng có những chuyện" làm thì dễ nhưng nói rất khó". :D:D:D

ks.thanhtan
07-03-2011, 10:22 AM
....Những thằng đó làm rất nhanh, đến khi bị sờ đến phải trả lời cho hành động của mình thì thấy nói nó cứ méo đi, nghe không rõ là nói cái gì nữa.
Tóm lại: có những chuyện : "nói thì dễ chứ làm mới khó" và cũng có những chuyện" làm thì dễ nhưng nói rất khó". :D:D:D
He he, em ngày càng khoái bác rồi đấy, nhưng nếu có bị sờ gáy và nắm tóc thì xét về tình và lý thì người ta sẽ nắm người có tóc chứ có nắm cái tên không có tóc (trọc) làm gì hả bác NGỌC_IBSt? :D Tội lắm.

k.râu
07-03-2011, 11:18 AM
Các bác đi làm nhiều có gặp trường hợp TVGS bắt phải mang cống BTCT thoát nước thải D300- D1250 đi ép thí nghiệm chưa? Cống mua ở nhà máy, có chứng chỉ xuất xưởng đầy đủ.

Chi phí thí nghiệm khá tốn kém, và trong dự toán thì không có mục này - tất nhiên rồi. Bác nào tư vấn giúp cho nhà thầu nên làm thế nào?

Và theo cá nhân bác, việc yêu cầu đi ép mẫu cống theo từng lô nhập hàng về có cần thiết hay không?

NGOC_IBST
07-03-2011, 11:47 AM
He he, em ngày càng khoái bác rồi đấy, nhưng nếu có bị sờ gáy và nắm tóc thì xét về tình và lý thì người ta sẽ nắm người có tóc chứ có nắm cái tên không có tóc (trọc) làm gì hả bác NGỌC_IBSt? :D Tội lắm.

Cám ơn Thanh Tân, tớ hay nghĩ xuôi rồi lại nghĩ ngược, thỉnh thoảng lại nghĩ xiên xiên nhưng không nghĩ đểu. Hiểu tớ thì khoái tớ (tớ cũng chẳng vui, xưa thì có nay thì không), không hiểu thì ghét tớ (tớ cũng chẳng buồn).

Với cách suy nghĩ như vậy, dễ tiếp cận các vấn đề từ nhiều hướng và dễ nhìn nhận vấn đề rõ hơn. Riêng cái việc đặt ra vấn đề là TVGS nên làm gì và ko nên làm gì đã là đau lòng lắm rồi. Lẽ ra, TVGS cứ làm đúng theo luật định không phải băn khoăn. Để hiểu điều này hãy xem cách làm việc của TVGS nước ngoài ở ta. Chúng nó làm nhẹ không, cứ đúng mà làm, luật pháp bảo vệ chúng. Vậy mà tại sao TVGS của ta lại khổ đến vậy. Chắc là bởi miếng cơm manh áo, bởi việc làm (khóc được) và bởi nếu cứ bắt chước bọn TVGS nước ngoài thì chẳng có đất dung thân. Tớ đang làm TVGS cho 1 dự án, tớ cứ thẳng băng mà làm và chúng nó phải chịu. Đặc điểm của dự án đó là khó nên chúng nó cần chuyên môn của tớ phải đành phải chịu tớ. Đến khi chúng nó không cần tớ thì tớ biết sẽ như thế nào rồi. Không phải lúc nào cũng có điều kiẹn thuận lợi như vây. Nếu không tìm được việc nào khác, đành phải làm TVGS trong điều kiện không thuận lợi thì nên cố gắng giữ mình. Khó đấy, phải giỏi chuyên môn và biết lắc đầu mới có thể hoàn thành công việc và hạ cánh an toàn. Mình chẳng phải bố, mẹ cũng chẳng phải con, cháu của người ta mà tự nhiên người ta lại cho ĂN thì thật là vô lý. Khỏi cần tìm hiểu lý do, chỉ cần lắc đầu là lành.

Cái tô đen: tớ sợ cái này thì bạn nhầm. Nhiều vụ, khi xảy ra người ta hay chọn kế thí tốt cho nó an toàn. Bởi 1. Tốt không cãi được, muốn cãi cũng chịu. 2. Tốt nghèo nên ít người "giúp đỡ".

Bạn có biết chuyện con gà trống bắt chước con chim hót không. Chim hót không sao, gà trống hót (gáy) thì bị thịt. Lý do bởi chim hót trên cành cây cao còn gà trống hót (gáy) ở dưới đất.

NGOC_IBST
07-03-2011, 11:55 AM
Các bác đi làm nhiều có gặp trường hợp TVGS bắt phải mang cống BTCT thoát nước thải D300- D1250 đi ép thí nghiệm chưa? Cống mua ở nhà máy, có chứng chỉ xuất xưởng đầy đủ.

Chi phí thí nghiệm khá tốn kém, và trong dự toán thì không có mục này - tất nhiên rồi. Bác nào tư vấn giúp cho nhà thầu nên làm thế nào?

Và theo cá nhân bác, việc yêu cầu đi ép mẫu cống theo từng lô nhập hàng về có cần thiết hay không?

Việc bắt làm thí nghiệm ép các cấu kiện là có, thường xảy ra trong các trường hợp sau:

1. TVGS có chứng cớ nghi ngờ chất lượng của cấu kiện.
2. TVGS gây khó khăn để chơi nhau
3. TVGS ngu, không đủ kiến thức để nghiệm thu cấu kiện.

Tùy theo trường hợp mà có ứng xử thích hợp. Nếu là tớ thì tớ đồng ý ngay với điều kiện là : nếu không đủ chứng cớ để kết luận chất lượng của cấu kiến (theo quy định hiện hành) thì tiền thí nghiệm sẽ thuộc về nhà thầu. Nếu đủ chứng cớ thì tiền thí nghiệm sẽ thuộc về nhà thầu khi kết quả thí nghiệm là không đạt và thuộc về người đề nghị thí nghiệm khi kết quả là đạt.

luntit
07-03-2011, 01:04 PM
Cám ơn Thanh Tân, tớ hay nghĩ xuôi rồi lại nghĩ ngược, thỉnh thoảng lại nghĩ xiên xiên nhưng không nghĩ đểu. Hiểu tớ thì khoái tớ (tớ cũng chẳng vui, xưa thì có nay thì không), không hiểu thì ghét tớ (tớ cũng chẳng buồn).

Với cách suy nghĩ như vậy, dễ tiếp cận các vấn đề từ nhiều hướng và dễ nhìn nhận vấn đề rõ hơn. Riêng cái việc đặt ra vấn đề là TVGS nên làm gì và ko nên làm gì đã là đau lòng lắm rồi. Lẽ ra, TVGS cứ làm đúng theo luật định không phải băn khoăn. Để hiểu điều này hãy xem cách làm việc của TVGS nước ngoài ở ta. Chúng nó làm nhẹ không, cứ đúng mà làm, luật pháp bảo vệ chúng. Vậy mà tại sao TVGS của ta lại khổ đến vậy. Chắc là bởi miếng cơm manh áo, bởi việc làm (khóc được) và bởi nếu cứ bắt chước bọn TVGS nước ngoài thì chẳng có đất dung thân. Tớ đang làm TVGS cho 1 dự án, tớ cứ thẳng băng mà làm và chúng nó phải chịu. Đặc điểm của dự án đó là khó nên chúng nó cần chuyên môn của tớ phải đành phải chịu tớ. Đến khi chúng nó không cần tớ thì tớ biết sẽ như thế nào rồi. Không phải lúc nào cũng có điều kiẹn thuận lợi như vây. Nếu không tìm được việc nào khác, đành phải làm TVGS trong điều kiện không thuận lợi thì nên cố gắng giữ mình. Khó đấy, phải giỏi chuyên môn và biết lắc đầu mới có thể hoàn thành công việc và hạ cánh an toàn. Mình chẳng phải bố, mẹ cũng chẳng phải con, cháu của người ta mà tự nhiên người ta lại cho ĂN thì thật là vô lý. Khỏi cần tìm hiểu lý do, chỉ cần lắc đầu là lành.

Cái tô đen: tớ sợ cái này thì bạn nhầm. Nhiều vụ, khi xảy ra người ta hay chọn kế thí tốt cho nó an toàn. Bởi 1. Tốt không cãi được, muốn cãi cũng chịu. 2. Tốt nghèo nên ít người "giúp đỡ".

Bạn có biết chuyện con gà trống bắt chước con chim hót không. Chim hót không sao, gà trống hót (gáy) thì bị thịt. Lý do bởi chim hót trên cành cây cao còn gà trống hót (gáy) ở dưới đất.

Nhưng lời thầy Ngọc thâm túy quá.Chuẩn ko cần chỉnh.
Chả có gì là cho ko biếu ko.

ks.thanhtan
08-03-2011, 08:59 AM
.......Cái tô đen: tớ sợ cái này thì bạn nhầm. Nhiều vụ, khi xảy ra người ta hay chọn kế thí tốt cho nó an toàn. Bởi 1. Tốt không cãi được, muốn cãi cũng chịu. 2. Tốt nghèo nên ít người "giúp đỡ".

Em ngày càng phục bác NGOC_IBST và bác umy về chuyên môn và sự trải nghiệm cuộc sống. Mong các bác giúp đỡ chúng em nhiều để có thể hoàn thiện mình, em biết cuộc sống này ngoài đời còn nhiều việc phức tạp và suy nghĩ lắm. Em thật vui vì diễn đàn kết cấu đã có thật nhiều người tâm huyết với ngành như vậy. :)

k.râu
08-03-2011, 09:11 AM
Việc bắt làm thí nghiệm ép các cấu kiện là có, thường xảy ra trong các trường hợp sau:

Tùy theo trường hợp mà có ứng xử thích hợp. Nếu là tớ thì tớ đồng ý ngay với điều kiện là : nếu không đủ chứng cớ để kết luận chất lượng của cấu kiến (theo quy định hiện hành) thì tiền thí nghiệm sẽ thuộc về nhà thầu. Nếu đủ chứng cớ thì tiền thí nghiệm sẽ thuộc về nhà thầu khi kết quả thí nghiệm là không đạt và thuộc về người đề nghị thí nghiệm khi kết quả là đạt.

Em thích cách trả lời của bác quá. Vậy cho em hỏi tiếp nhé :

"Trong luật pháp, tiêu chuẩn... có nhắc đến quyền kiểm tra vật liệu đầu vào của TVGS, nhưng lại không thấy nhắc đến chuyện kinh phí do ai chịu. Ở một số công việc phổ thông như : lấy mẫu thép, nén mẫu bê tông, mẫu gạch, mẫu vữa xây trát... thì nhà thầu gần như mặc nhiên là chịu kinh phí, và số lượng mẫu cũng có tiêu chuẩn quy định là 4453 TCVN.Nếu bên A đòi lấy số lượng mẫu vượt quá tiêu chuẩn thì bên A mới phải chịu kinh phí.

Với cấu kiện đúc sẵn như ống cống D1250 chẳng hạn, hoặc mở rộng ra là cột - dầm - sàn - cọc... đúc sẵn, có điều khoản cụ thể nào quy định số lượng mẫu cần thí nghiệm cũng như kinh phí do bên nào chịu

(các bác thông cảm, cãi nhau cần có sách viện chứng :confused::confused:)

nkhoaqn2010
08-03-2011, 09:18 AM
Chào các bác!

Lâu nay mình vô diễn đàn này thấy cũng nhiều anh em có tâm với nghề, có kiến thức sâu rộng. Vậy tại sao mình không cổ súy cho một diễn đàn vừa phát triển kiến thức chuyên môn vừa có một đạo đức nghề nghiệp tốt nữa hở các bác. Hiện giờ ngành xây dựng cũng như đạo đức nói chung của xã hội VN đang suy đồi quá mức; nếu chung ta là những người trí thức thực sự (mình nói chữ thực sự nhé, vì hiện nay có rất nhiều lưu manh giả danh trí thức đó), thông qua những diễn đàn như thế này mình hãy cùng nhau cổ súy cho một "đạo đức ngành xây dựng" đi, có như thế mới có hy vọng tương lai một ngành XD sạch, giúp ích cho đời.

NGOC_IBST
08-03-2011, 11:06 AM
Em thích cách trả lời của bác quá. Vậy cho em hỏi tiếp nhé :

"Trong luật pháp, tiêu chuẩn... có nhắc đến quyền kiểm tra vật liệu đầu vào của TVGS, nhưng lại không thấy nhắc đến chuyện kinh phí do ai chịu. Ở một số công việc phổ thông như : lấy mẫu thép, nén mẫu bê tông, mẫu gạch, mẫu vữa xây trát... thì nhà thầu gần như mặc nhiên là chịu kinh phí, và số lượng mẫu cũng có tiêu chuẩn quy định là 4453 TCVN. Nếu bên A đòi lấy số lượng mẫu vượt quá tiêu chuẩn thì bên A mới phải chịu kinh phí.

Với cấu kiện đúc sẵn như ống cống D1250 chẳng hạn, hoặc mở rộng ra là cột - dầm - sàn - cọc... đúc sẵn, có điều khoản cụ thể nào quy định số lượng mẫu cần thí nghiệm cũng như kinh phí do bên nào chịu

(các bác thông cảm, cãi nhau cần có sách viện chứng :confused::confused:)

Sách cũng như tiêu chuẩn không thể đề cập đến hết tất cả các trường hợp xảy ra trong thực tế đwocj. Vì vậy cần vận dụng hợp lý có tính thuyết phục cao sao cho có lợi cho ..... chính mình. :D:D:D. Cái này gần giống với mấy ông luật sư của ngành luật đó.

Câu trả lời cho câu hỏi của bạn nằm ngay chính trong câu hỏi của bạn. Nếu nghĩ kỹ sẽ thấy rằng:

Các cấu kiện BTCT đúc sẵn cũng chính là một phần của công trình. Việc tiến hành công việc TVGS không chỉ thực hiện tại hiến trường mà còn phải thực hiện tại nhà máy đúc các cấu kiện BTCT. Các thủ tục giám sát cũng sẽ thực hiện bình thường như các hạng mục khác. Khi bạn đi mua cấu kiện BTCT mà không có sự đồng ý của CDT và GS thì cũng giông như đi mua hàng không rõ nguồn gốc. Lúc này bạn phải tiến hành chứng minh nguồn gốc của nó và tất nhiên bạn phải chi tiền cho việc chứng minh đó bởi nó nằm trong các quy định của tiêu chuẩn. Lúc này, nếu chỉ có thí nghiệm cấu kiện đó thôi là còn nhẹ đấy.

Cái phần tô đen : đã nói lên chuyện kinh phí ai chi. Nếu công việc vượt quá tiêu chuẩn quy định thì ai đề nghị người đó chi. Dễ như con dế thế mà cũng phải hỏi. :D:D:D

Vấn đề còn lại là nghiên cứu tiêu chuẩn quy định số lượng thí nghiệm như thế nào. Tiêu chuẩn luôn quy định rõ cho các cấu kiện BTCT cần phải làm những thí nghiệm kiểm tra chất lượng nào với khối lượng là bao nhiêu. Khi gặp phải những loại cấu kiện mà tiêu chuẩn chưa đề cập tới, ví dụ cấu kiện xây mồ mả BTCT đúc sẵn, thì cần quay lại áp dụng tiêu chuẩn cho cấu kiện BTCT nói chung. Việc thực hiện các quy định này thwongf sẽ do nhà thầu chịu kinh phí nếu không có quy định khác trong hợp đồng.

NGOC_IBST
08-03-2011, 11:13 AM
Chào các bác!

Lâu nay mình vô diễn đàn này thấy cũng nhiều anh em có tâm với nghề, có kiến thức sâu rộng. Vậy tại sao mình không cổ súy cho một diễn đàn vừa phát triển kiến thức chuyên môn vừa có một đạo đức nghề nghiệp tốt nữa hở các bác. Hiện giờ ngành xây dựng cũng như đạo đức nói chung của xã hội VN đang suy đồi quá mức; nếu chung ta là những người trí thức thực sự (mình nói chữ thực sự nhé, vì hiện nay có rất nhiều lưu manh giả danh trí thức đó), thông qua những diễn đàn như thế này mình hãy cùng nhau cổ súy cho một "đạo đức ngành xây dựng" đi, có như thế mới có hy vọng tương lai một ngành XD sạch, giúp ích cho đời.

Đạo đức là một phạm trù rất khó. Khó đến nỗi mà không thể giải quyết đươc bằng việc hô khẩu hiệu được. Và nó không nằm trong khuôn khổ của Topic này.

betameo
08-03-2011, 11:23 AM

Thông thường thì các bác cho rằng TVGS chơi ép và Bác Ngọc xử như trên thì phần thiệt hại hầu như rớt về phía nhà thầu (nắm đầu lưởi). Lý do: TVGS thua keo này sẽ bày keo khác nên theo em thì không nên thẳng thắng để thách thức như trên.
Về phía TVGS: các bác thi công sẽ thấy 1 hiện trạng ống bi chưa đủ cường độ đã chở về công trường nên nên nứt , nẻ , bể tùm lum. Ống cống Một lớp thép hay hai không rỏ ràng. Các quy trình KCS của nơi cung cấp chiếu lệ cho có. Vậy TVGS phải ngăn chặn để đảm bảo chất lượng là đương nhiên. Nếu bi đủ ngày, hồ sơ kèm theo rỏ ràng, quá trình tập kết bi không phổ biến ống bể, nứt ... thì có thể không cần thí nghiệm.
Cọc đúc củng tương tự. Nếu đem tiêu chuẩn kiểm soát độ lệch tim mủi cọc, độ bằng phẳng đỉnh cọc, nứt nẻ thân cọc do co ngót ( cọc ép) thì
nghiệm thu được mấy cọc ( hầu hết TVGS đã cho qua). Vậy sao các bác thi công không thấy thiện chí của TVGS.
Cách giải quyết: tương tự vấn đề ly hôn tại tòa , các bác thi công phải đem quy trình quản lý chất lượng và thực tế hiện trường để thuyết phục TVGS, Nếu thực sự các bác đã tốt mà vẫn thí nghiệm thì rơi vào 2 hoặc 3. Tức là tình trước , lý lẻ sau.
To Thanh Tân: phía trên góp ý làm bác phật lòng, tôi sẽ rút kinh nghiệm.

Namdinh80
08-03-2011, 11:27 AM

Bác em nói đúng giọng của TVGS nhỉ. Nói thế ai chả nói được. Vấn đề 2 hay 3 đều là hệ quả của 1 thôi chứ. Cái gây khó khăn mà ko đúng văn bản (văn bản quy định VN hơi bị đủ mỗi tội dùng ko đúng ko chuẩn lắm :D) thì nhà thầu nó chả táng cho bỏ mẹ. Con cái 3: Ngu ko đủ kiến thức thì nó vừa táng vừa lừa ấy chứ :d

k.râu
08-03-2011, 01:02 PM
...
Vấn đề còn lại là nghiên cứu tiêu chuẩn quy định số lượng thí nghiệm như thế nào. Tiêu chuẩn luôn quy định rõ cho các cấu kiện BTCT cần phải làm những thí nghiệm kiểm tra chất lượng nào với khối lượng là bao nhiêu. ...

Vấn đề của em nó nằm ở chỗ là do em lười, hoặc là thiếu thông tin (dốt :D) thế nên mới vác lên đây để mong xem có bác nào chỉ hộ cái tiêu chuẩn cụ thể kia không, đỡ mất công tra cứu. :D:D:D

Bác nói thế này thì em lại không lười được rồi, lại phải lọ mọ đi tìm thông tin thôi. Các ý kiến trả lời khác của bác, em hoàn toàn nhất trí cao, và thực tế cũng đã thực hiện nghiêm túc đúng theo quy định :D

NGOC_IBST
08-03-2011, 01:28 PM
Vấn đề của em nó nằm ở chỗ là do em lười, hoặc là thiếu thông tin (dốt :D) thế nên mới vác lên đây để mong xem có bác nào chỉ hộ cái tiêu chuẩn cụ thể kia không, đỡ mất công tra cứu. :D:D:D

Bác nói thế này thì em lại không lười được rồi, lại phải lọ mọ đi tìm thông tin thôi. Các ý kiến trả lời khác của bác, em hoàn toàn nhất trí cao, và thực tế cũng đã thực hiện nghiêm túc đúng theo quy định :D

Tớ cũng rất giống ban : Lười.

Hình như có cái quy định về bao nhiêu m3 BT thì phải làm mẫu ép đấy và các quy định khác. Thực ra tớ ko phải dân KC bên trên mà toàn phải chui xuống đất (THân lươn) nên ko rành lắm về Bê tông cốt thép.

betameo
08-03-2011, 02:14 PM
Tớ cũng rất giống ban : Lười.

Hình như có cái quy định về bao nhiêu m3 BT thì phải làm mẫu ép đấy và các quy định khác. Thực ra tớ ko phải dân KC bên trên mà toàn phải chui xuống đất (THân lươn) nên ko rành lắm về Bê tông cốt thép.
cái tô đậm không liên quan đến vụ test ống bi BTCT.
Nếu tôi là thi công vụ này tôi sẽ làm như sau:
1. Thuyết phục TVGS về chất lượng ống cống như đã nói ớ bài trên
2. 1 không được thì yêu cầu TVGS lập biên bản làm thí nghiệm với số lượng TN, chỉ tiêu thí nghiệm , TC thí nghiệm
3. Giả định 1 dự toán thí nghiệm ghi nhận phương thức ai trả tiền, Nội dung này yêu cầu CĐT tham gia.
4. Xong 3 và 4 thì làm văn bản báo cáo không có PTN nào đáp ứng 2, đề xuất TVGS hướng dẫn.
5. Bảo đảm với các bác TVGS là qua được bước 2 là vả mồ hôi, tới bước 3 sẽ bị CDT than phiền vì Chậm tiến độ ( và việc này CĐT không liên quan), đến bước 4 là tịt ( giỏi lắm chỉ là chỉ tiêu duy nhất: cấp BT)
6. Vì ống bi mỏngvà cong nên súng bật nẩy vô tác dụng, khoan lấy mẩu hơi bị gay, chỉ còn siêu âm. Vậy các bác siêu âm cho ý kiến: chỉ có kết quả siêu âm có kết luận chính xác được không?
Trên đây là ngu kiến phát biểu cho hệ thống thoát nước thải, nước mưa thông thường trong khu quy hoạch ( không đề cập tới các hệ thống kỹ thuật khác), các bác TVGS thấy thế nào?

k.râu
08-03-2011, 02:21 PM
Mất công tra cứu 1 lúc, lên đây báo cáo thành quả "nghiên cứu khoa học" cho nó đúng quy tắc :

- Tiêu chuẩn về ống cống BTCT là "TCXDVN 372 : 2006 “ ống bê tông cốt thép thoát nước"

- Ngoài các việc kiểm tra vật liệu đầu vào trước khi đúc cống, sau khi đúc xong còn phải kiểm tra về mặt hình dáng kích thước và khả năng chịu tải (thí nghiệm gián tiếp và trực tiếp)

- Thử tải : cứ 1 lô sản phẩm (100 đốt cống hoặc 1 mẻ sản xuất) cần đem đi thí nghiệm 02 đốt cống. Không nói rõ là thí nghiệm đến phá hoại hay là thí nghiệm đến tải trọng max là dừng. Nhưng khả năng cao là thí nghiệm đến phá hoại ---> mất toi 02 ống cống + công vận chuyển đi lại.

- Chi phí cho việc thí nghiệm do ai chịu : không đề cập.

Kết luận:

- Việc yêu cầu thí nghiệm cống là đúng theo luật, TVGS đúng. (hix, đau khổ quá).

- Chi phí thí nghiệm (khá đắt) : do nhà thầu chịu.

- Nhà thầu cần phải tính đến chi phí thí nghiệm này để đưa vào dự toán và bảo vệ khối lượng để đòi tiền Chủ đầu tư. Nếu không là vỡ mồm con chó xồm.

Chân thành cảm ơn bác Ngọc đã hướng dẫn cũng như "ép buộc" em phải động não để hoàn thành bài viết trên.
-------

@betameo : cảm ơn bác quan tâm đến đề tài của em. Dưng mà đáng tiếc là có Phòng Thí nghiệm đủ tiêu chuẩn này, ở Hà Nội, vấn đề là em xót tiền quá thôi, vì thường thường thì ít khi bị TVGS bắt phải đem thí nghiệm, trông thấy hàng có vẻ ngon là thường gật đầu rồi.

Ở đây, em biết TVGS không hề ngu, mà là đang làm khó nhà thầu tí, nắn gân nhau chút mà.

hungdn-LBG
08-03-2011, 02:43 PM
cái tô đậm không liên quan đến vụ test ống bi BTCT.
Nếu tôi là thi công vụ này tôi sẽ làm như sau:
1. Thuyết phục TVGS về chất lượng ống cống như đã nói ớ bài trên
2. 1 không được thì yêu cầu TVGS lập biên bản làm thí nghiệm với số lượng TN, chỉ tiêu thí nghiệm , TC thí nghiệm
3. Giả định 1 dự toán thí nghiệm ghi nhận phương thức ai trả tiền, Nội dung này yêu cầu CĐT tham gia.
4. Xong 3 và 4 thì làm văn bản báo cáo không có PTN nào đáp ứng 2, đề xuất TVGS hướng dẫn.
5. Bảo đảm với các bác TVGS là qua được bước 2 là vả mồ hôi, tới bước 3 sẽ bị CDT than phiền vì Chậm tiến độ ( và việc này CĐT không liên quan), đến bước 4 là tịt ( giỏi lắm chỉ là chỉ tiêu duy nhất: cấp BT)
6. Vì ống bi mỏngvà cong nên súng bật nẩy vô tác dụng, khoan lấy mẩu hơi bị gay, chỉ còn siêu âm. Vậy các bác siêu âm cho ý kiến: chỉ có kết quả siêu âm có kết luận chính xác được không?
Trên đây là ngu kiến phát biểu cho hệ thống thoát nước thải, nước mưa thông thường trong khu quy hoạch ( không đề cập tới các hệ thống kỹ thuật khác), các bác TVGS thấy thế nào?

Xin hỏi bạn đã từng làm như bạn nói vậy được chưa. !!.
Có chuyện xảy ra như vậy với ống bê tông cốt thép đúc sẵn phải yêu cầu thí nghiệm thì thường xảy ra tại các dự án có nguồn gốc từ vốn vay. theo đó các tổ chức tư vấn nước ngoài thường yêu cầu nhà thầu phải thí nghiệm sức chịu tải 3 cạnh của cống thông qua specifications từ bước thiết kế chi tiết. Tiêu chuẩn áp dụng là "Three-edge bearing test AASHTO T280" tạm dịch là "thí nghiêm sức chịu tải 3 cạnh". Chính điều này đã được mặc dịnh từ hồ sơ mời thầu rồi, nên khi thi công Nhà thầu lại vướng đến cái quả thí nghiệm này, nhưng ko biết hỏi ai.? bởi anh đã chấp nhận vô điều kiện rồi mà. Nên đành chịu chi phí thí nghiệm đắt đỏ. Ở đây TVGS ko làm khó dễ gì cả đâu bạn ạ, họ chỉ theo Spec mà làm.
chính cái thí nghiệm này mới làm đau đầu các bên, còn các thí nghiệm bê tông cống như: xi măng, thép, cường độ bê tông..thì làm thường xuyên.

betameo
08-03-2011, 03:54 PM
@hungdn-LBG: nó nắn gân mình thì mình nắn gân nó lại, cảm thấy thua thì không cải nửa và thực hiện. ( tôi không đi thi công nên chưa làm)
Về chủ đề ống cống: TCXDVN 372-2006 Ống cống BTCT đúc sẳn.
TC này nghiệm thu cho nhà thầu nào? Chẳng hạn bạn mua 1000 ống bi nhập khẩu, TVGS loại và bạn ôm về nhà!!!
Mục 5.8 ghi rỏ Ống cống khi xuất xưởng phải có phiếu kiểm tra chất lượng kèm theo trong có thể hiện cấp tải trọng và các chỉ tiêu.
Đồ án TK và thuyết minh đòi hỏi chỉ tiêu nào và cấp tải nào ( có hay không).
Với các đồ án tôi đã xem thì chỉ ghi chỉ tiêu duy nhất :Ống cống BTCT ly tâm cấp độ bền ??? ĐK ??? 1/2 lớp thép dày ?dài ?. ( hết)
Nên với loại CT tôi nói ở bài trước TVGS yêu cầu thí nghiệm gì ( chỉ kiểm tra định tính theo mục 5.2 và 5.3 của TC 372? Còn TK đã chỉ định, mời thầu đã ghi rỏ thì nói làm gì.
Những nội dung như cấp chống thấm, cường độ BT, ép ba cạnh ...thì mời thầu phải có trong danh mục công việc mới làm.
Vì đây là cấu kiện đúc sẳn nên nhà thầu bán phải có hồ sơ KCS liên quan, nếu không có thì ai dại nấy chịu.
Cái này tương tự thép xây dựng: có bác nào đã kiểm tra thành phần hóa học của thép không khi hồ sơ TK và mời thầu không yêu cầu, TVGS yêu cầu.

hungdn-LBG
08-03-2011, 04:06 PM
Cái này tương tự thép xây dựng: có bác nào đã kiểm tra thành phần hóa học của thép không khi hồ sơ TK và mời thầu không yêu cầu, TVGS yêu cầu.

Cái này có yêu cầu đó bạn nhưng không nói chi tiết nhưng đọc kỹ thì thấy câu "Bao gồm các công việc sau nhưng không giới hạn" thế là có đấy nhé.

betameo
09-03-2011, 09:32 AM
Cái này có yêu cầu đó bạn nhưng không nói chi tiết nhưng đọc kỹ thì thấy câu "Bao gồm các công việc sau nhưng không giới hạn" thế là có đấy nhé.

Trong hợp đồng có mục thứ tự ưu tiên các hồ sơ ( xử khi nội dung chồng chéo nhau gây tranh cải)

long50xd6
27-05-2011, 09:42 AM
Ô hay, nhà bác này đã làm TVGS chưa vậy mà phát biểu như vậy.
Thế Ông chủ đầu tư thuê bác về để làm chi.
Thế Chủ đầu tư không phải phê duyệt biện pháp kỹ thuật thi công của nhà thầu à?
Các bác tư vấn phải ký trước thì chủ đầu tư mới ký chứ (trong một số trường hợp còn có cả tư vấn thiết kế đó).
(Đời TVGS trên đe dưới búa, đường sữa từ trên xuống: Chán lắm rồi!!!)

thỉnh thoảng bị nhà thầu thân chủ đầu tư dọa đánh...ẹc

kysu8x
29-05-2011, 10:52 PM
Làm gì cũng phải có đề cương mà ông bác?

plka
30-05-2011, 10:08 AM
@hungdn-LBG: nó nắn gân mình thì mình nắn gân nó lại, cảm thấy thua thì không cải nửa và thực hiện. ( tôi không đi thi công nên chưa làm)
Về chủ đề ống cống: TCXDVN 372-2006 Ống cống BTCT đúc sẳn.
TC này nghiệm thu cho nhà thầu nào? Chẳng hạn bạn mua 1000 ống bi nhập khẩu, TVGS loại và bạn ôm về nhà!!!
Mục 5.8 ghi rỏ Ống cống khi xuất xưởng phải có phiếu kiểm tra chất lượng kèm theo trong có thể hiện cấp tải trọng và các chỉ tiêu.
Đồ án TK và thuyết minh đòi hỏi chỉ tiêu nào và cấp tải nào ( có hay không).
Với các đồ án tôi đã xem thì chỉ ghi chỉ tiêu duy nhất :Ống cống BTCT ly tâm cấp độ bền ??? ĐK ??? 1/2 lớp thép dày ?dài ?. ( hết)
Nên với loại CT tôi nói ở bài trước TVGS yêu cầu thí nghiệm gì ( chỉ kiểm tra định tính theo mục 5.2 và 5.3 của TC 372? Còn TK đã chỉ định, mời thầu đã ghi rỏ thì nói làm gì.
Những nội dung như cấp chống thấm, cường độ BT, ép ba cạnh ...thì mời thầu phải có trong danh mục công việc mới làm.
Vì đây là cấu kiện đúc sẳn nên nhà thầu bán phải có hồ sơ KCS liên quan, nếu không có thì ai dại nấy chịu.

Có ý kiến này, các bác tham khảo thêm :
Hàng hóa sản xuất phải được 1 bộ tiêu chuẩn đã được công nhận tại nước bán hàng đánh giá chất lượng chứng nhận đạt các tiêu chí kĩ thuật ghi rõ trên chứng chỉ. Từ đó, chúng ta ko cần phải "phân kim" thép hay dò ống cống quá căng như đã thảo luận!
TH đặc biệt, các kết quả thí nghiệm gây nên nghi ngờ chất lượng khi đó mới sờ vào nguồn gốc xuất xứ. Việc này theo các tiêu chuẩn kĩ thuật hiện hành cũng đủ để dùng ở phạm vi TVGS.
Thêm nữa, phải có hàng mẫu nghiệm thu đầu vào đủ các bên liên quan (ABTK nếu cảm thấy cần thiết), CDT phải ra QD phê duyệt đầu vào, nhà thầu mới có căn cứ mua hàng hóa về. Bác bảo mua 1 tỷ cái đi :D về ko nghiệm thu là vác về nhà là làm tắt quy trình và nhà thầu chả ai dại thế cả đâu :D.

hungcobap
17-08-2011, 06:27 PM
Mình có một vấn đề cần được tư vấn như sau, công trình của mình thì Chủ đầu tư tự thực hiện, nên thiết bị tự mua. Vậy công tác nghiệm thu thiết bị đầu vào sẽ thực hiện như thế nào?
Xin cho mình ý kiến với nhé.
Cám ơn nhiều.

NGOC_IBST
17-08-2011, 06:44 PM
Mình có một vấn đề cần được tư vấn như sau, công trình của mình thì Chủ đầu tư tự thực hiện, nên thiết bị tự mua. Vậy công tác nghiệm thu thiết bị đầu vào sẽ thực hiện như thế nào?
Cám ơn nhiều.

Thì mọi cái ẽa "tự" làm rồi thì cứ "tự" làm nốt các việc còn lại kiểu như đã tự chửa rồi thì xin cứ việc tự đẻ.

nguoilamduong
17-08-2011, 07:15 PM
Cám ơn nhiều.

Có nghĩa là bạn bên CDT và cũng thực hiện luôn đúng k??? Vậy thì bạn tự nghiệm thu đi.

hungcobap
24-08-2011, 09:25 AM
Có nghĩa là bạn bên CDT và cũng thực hiện luôn đúng k??? Vậy thì bạn tự nghiệm thu đi.

Không, mình là TVGS độc lập.

dxhoa_hcm
24-08-2011, 09:29 AM
Không, mình là TVGS độc lập.

Câu hỏi của bạn chung chung quá
Tốt hơn, Bạn nghiên cứu lại và làm theo phạm vi công việc và trách nhiệm theo Hợp đồng đã ký với Chủ đầu tư.

belcooo
09-10-2011, 10:41 AM
các bác cho em hỏi: gói thầu ME là 50 tỷ, nhà thầu là cty C.P, vốn đăng ký 5 tỷ, thì mình có biện pháp nào để đảm bảo nhà thầu sẽ làm được dự án không?

ngocdai2988
09-10-2011, 11:56 PM
Làm tư vấn giám sát theo e là:
CHỈ CẦN LÀM CÁI MÀ NHÀ THẦU K LÀM...VÀ KHÔNG LÊN LÀM CÁI MÀ NHÀ THẦU LÀM...
hiểu đc thì chắc chắn bạn có nhiều $ đó...và cũng có thể dễ bị bêtong rớt đúng đầu đó...hihihi

bieng
27-10-2012, 12:08 AM
Có thể thế lực thứ ba đang ở quanh ta và trên ta !!!!

putin5709
04-01-2013, 06:31 AM
GS thì cứ theo thiết kế mà phang, sau mới xét tới tiêu chuẩn, sai thiết kế => phang tới số, bất kể anh em họ hàng con cháu gì..đừng có dại và tham mà tha...tiêu ngay...
Nếu sai thiết kế mà không vượt quá tiêu chuẩn cho phép, thấy không nguy hiểm đến tính mạng và chất lượng công trình thì....:D :D :D...gọi Nhà thầu lại........:D :D :D :D :D.....h....ọ....p...
Nếu khối lượng thanh toán vượt quá khối lượng hợp đồng mà ko có biên bản hay thư từ ok của CDT thì thoải mái phang, cắt thẳng tay, ko nề hà bận tâm gì cả. Nếu có biên bản thì cứ nhắm mắt mà ký, không có gì phải sợ cả:D :D :D :D
Nếu khối lượng thanh toán ít hơn khối lượng hợp đồng thì thể nào Nhà thầu cũng.......:D :D :D.....gọi GS lại.....:D :D :D :D....h...ọ....p....
bác nói chuẩn!!! theo tôi thuyết minh và yêu cầu của hồ sơ thiết kế là có giá trị nhất khi thi công 1 dự án, nếu yêu cầu về 1 số liệu hay công tác nào đó không có quy định trong thiết kế thì mới xét tới các quy trình, quy phạm

kimchung2012
04-02-2013, 02:00 PM
Công trình đưa vào sử dụng sau môt thời gian mới bộc lộ một số khuyết tật,như sàn bong gạch seramic,mái thấm dột,tường bị nứt.Lỗi trên do tư vấn giám sát không chỉ ra được do ai gây nên,dẫn đến quy trách nhiệm lung tung,kể cả do tác động của thời tiết nắng nóng gió
Đó là do thiết kế sai
Có người hỏi ngược lại : Thiết kế sai chỗ nào vì đã làm đúng như sách hướng dẫn kia mà .
Trả lời như sau:Phần lớn các bảng hướng dẫn tựa đề là sổ tay thiết kế và thi công v.v.v. sai ,kể cả sách của một số vị có danh tiếng trong ngành xây dựng .
Đề tài này tôi đã nêu nhưng chẳng có ai phản đối hay đồng ý với tôi .Tất cả chìm trọng im lặng

Hoanui
04-02-2013, 02:28 PM
Công trình đưa vào sử dụng sau môt thời gian mới bộc lộ một số khuyết tật,như sàn bong gạch seramic,mái thấm dột,tường bị nứt.Lỗi trên do tư vấn giám sát không chỉ ra được do ai gây nên,dẫn đến quy trách nhiệm lung tung,kể cả do tác động của thời tiết nắng nóng gió
Đó là do thiết kế sai
Có người hỏi ngược lại : Thiết kế sai chỗ nào vì đã làm đúng như sách hướng dẫn kia mà .
Trả lời như sau:Phần lớn các bảng hướng dẫn tựa đề là sổ tay thiết kế và thi công v.v.v. sai ,kể cả sách của một số vị có danh tiếng trong ngành xây dựng .
Đề tài này tôi đã nêu nhưng chẳng có ai phản đối hay đồng ý với tôi .Tất cả chìm trọng im lặng

Mầu đỏ: Thưa với Bác là khi đã xảy ra khuyết tật thì phần kết luận " Lỗi trên do TVGS không chỉ ra được do ai gây nên... không thuộc phạm vi, trách nhiệm của TVGS nhé Bác. Còn trong thời gina bản hành công trình thì nhà thầu phải khắc phục.

- Phần Bác nói về Thiết kế đã làm theo các bảng hướng dẫn - Sổ tay Thiết kế" mà vẫn xảy ra khuyết tật, cái này Thiết kế lỗi 1 phần nhỏ thôi, nhưng, lại nhưng lỗi lớn nhất vẫn là do Nhà thầu. Bác có khẳng định được 100% là Nhà thầu đã làm đúng quy trình, không cắt bớt xén vật liệu. Với việc bỏ giá của các Nhà thầu như hiện nay thì hỏng là đương nhiên. Không làm tắt, chạy trước đón đầu thì nhà thầu lấy đâu ra việc mà làm.

umy
04-02-2013, 02:36 PM
Đó là do thiết kế sai

Bác kimchung2012 hỏi gằn làm em út sợ quá, tắt tiếng cả :D

Tớ trẻ hơn Bác vài tuổi, liều mạng vào trả lời, cho Bác không chán. Nếu có sai sót hay vui đùa quá xin bỏ qua cho.

Tất cã các công trình ngoài VN, tớ đã xem hoặc trải qua hơn 30 năm, đều có sơ sót to, nhỏ !:eek:. Cái nghề XD của chúng mình phải học rất nhiều ở ở các kinh nghiệm đau thương nầy :o

Gặp được người tài, biết ghi chép kinh nghiệm lại thành sách. Lâu ngày thấy những hướng dẩn thường gặp của sách đúng, thì các cụ trưởng môn đưa vào TC.

Tuy thế mà tớ thấy cũng còn vài yếu điểm:
-Sách vở dù cho các vị có danh tiếng viết ra, vẫn không thể nào đủ cho mọi trường hợp và đôi khi cũng chẳng đúng!:p "danh > trình"

-TC đi nữa, cũng là các trường hợp căn bản có theo kinh nghiệm. Không tuyệt đối và không có cho các công trình đặc biệt, mới quá. Thấy TC còn thay đổi theo thời gian và kiến thức mới thì cũng hiểu rồi.

-Trình độ nhận thức của người KS cũng khác nhau và có ranh giới. Nói như đạo: Học xong có người hiểu 3, 5, 7 rất ít ai hiểu cá 10!
Ngoài ra ai cực kỳ thông minh, biết sáng tạo thì hiểu lên 12 -> thành nhân tài.

KS mua bằng thì chẵng hiểu, mà cũng bựa làm lăng bâm. Đôi khi còn ngồi trên điều khiển. Khổ lắm ! Sai sót đến mứt đi bóc lịch mà vẫn chưa hiểu :D

Nhận phong bì và thích mầu mở quá cũng làm mờ mắt đi !

Nhưng chung chung thì cái bản tính con người (trong như ngoài VN) thì hay chạy chối tội (Ngu quá nên không nhìn thấy, hoặc sợ tù tội , trách nhiệm ?) cứ bựa bảo rằng do động đất, bảo lớn 5 năm mới có ... hay mưa nắng gì đấy, cho hòa cả làng ấy mà.

Thôi xin Bác cứ vui vẻ xoáy tiếp, và đừng bức xúc giận hờn. Cái nghiệp XD của chúng mình lúc nào cũng nhận ra khuyết tật công trình. Nhưng nhìn chung lại thì ở VN ta ngành nghề nầy giến bộ rất nhiều, xây nhiều công trình đẹp lắm.:)

capnhikhang
09-03-2013, 08:23 AM
Anh em tham khảo quy định mới về quản lý chất lương công trình, có nhiều thay đổi so với NĐ cũ,
15/2013/NĐ-CP
6/2/2013
Nghị định số 15/2013/NĐ-CP ngày 06/02/2013 của Chính phủ về quản lý chất lượng công trình xây dựng.

lephituyet
19-03-2013, 07:08 PM
Tư vấn là một dịch vụ trí tuệ, cung cấp những lời khuyên cho khách hàng của mình. Có tin tưởng sử dụng lời khuyên của nhà Tư vấn hay không là do khách hàng tự quyết định. Nhà Tư vấn chỉ chịu trách nhiệm về chất lượng dịch vụ Tư vấn mà không chịu trách nhiệm về chất lượng sản phẩm cuối cùng do khách hàng của mình tự tổ chức thực hiện (người ta chỉ đường cho mình làm thôi, làm được hay không là do mình).
Tư vấn giám sát thì có hai nhiệm vụ là Tư vấn và Giám sát. Giám sát thì đương nhiên là giám sát thi công rồi, còn Tư vấn thì tư vấn với CĐT thì ít mà tư vấn cho Nhà thầu thi công mới là nhiều. Mục đích là dùng những kinh nghiệm của mình hướng dẫn Nhà thầu thi công thực hiện công việc sao cho hiệu quả nhất, đồng thời tư vấn cho họ những rủi ro cần phải lường trước, tránh xảy ra những tai nạn đáng tiếc.
Nhiều người lợi dụng chức vụ Tư vấn để hành hạ Nhà thầu thi công nhằm mục đích ăn của đút. Đây là hành động bị lên án nhiều khiến CĐT hay can thiệp sâu vào việc của TVGS cũng một phần là do vậy. TVGS là phải biết cái gì quan trọng, cái gì ít quan trọng hơn, đúng hơn là biết như thế nào đã đã đạt chất lượng bình thường rồi để quyết định nghiệm thu.
Vật liệu không nhất thiết là cái gì cũng phải thí nghiệm, cái gì không cần thiết ta nên bỏ qua, tránh tranh cãi mất thời gian. Về thí nghiệm thì đúng ra là chỉ những kĩ sư kết cấu mới quan tâm đến vấn đề này, và chỉ những vật liệu nào ảnh hưởng đến khả năng chịu lực và được thiết kế tính toán, quy định rõ ràng về sức bền của nó thì mới nhất thiết phải thí nghiệm để kiểm tra và khẳng định. Nếu sau này có vấn đề gì thì cũng là mình đã hết sức cố gắng kiểm soát theo đúng quy định. Thật nực cười cho những anh TVGS đòi làm thí nghiệm, hoặc có bỏ qua cho họ thì cũng bắt phải mua kết quả thí nghiệm cho cái bê tông lót móng. Rồi còn nhiều anh đòi thí nghiệm thành phần hóa học của vật liệu thép, nhôm, sơn, thạch cao… Gặp phải CĐT hiểu biết và tốt bụng thì họ đập cho mấy anh TVGS này một trận ngay. Các anh có chuyên môn về những mảng hóa học ấy không mà kiểm tra đánh giá? Các anh có hiểu gì về máy móc, nguyên lí, phương pháp thí nghiệm những thứ ấy không mà các anh giám sát?
Chứng nhận xuất xứ, chứng chỉ chất lượng dùng để chứng minh hàng hóa có nguồn gốc rõ ràng, có sự kiểm tra, khẳng định và cam kết về chất lượng của nhà sản xuất. Vấn đề giấy tờ này quan trọng tùy theo giá trị của sản phẩm hàng hóa, tầm quan trọng của hàng hóa. Kĩ sư TVGS cũng cần biết hàng hóa gì nhất định phải có những giấy tờ này, những hàng hóa gì không cần thiết phải có những giấy tờ này. Ví dụ, hệ thống điều hòa, thang máy, các thiết bị đắt tiền nhập khẩu nhất định phải có giấy tờ nhập khẩu hợp lệ. Thực tế CĐT rất quan tâm tới chúng bởi nó có giá trị kinh tế rất cao nên không thể à ơi mà mua phải hàng giả, hàng kém chất lượng được. Do vậy, CĐT hay phải yêu cầu có thêm chứng thư giám định của một cơ quan giám định độc lập và chuyên nghiệp (mà ở VN được lựa chọn nhiều nhất là VinaControl). Còn như những sản phẩm cát, gạch xây… thì rất khó mà đòi hỏi những chứng chỉ hợp lệ được. Những sản phẩm này không cần thiết phải chặt chẽ như vậy và bạn cứ yên tâm đi, chẳng CĐT nào hạch bạn làm tư vấn mà bỏ qua cái chỗ này đâu.
TVGS là đem những kinh nghiệm, trình độ, sự cần mẫn của mình để giám sát, hướng dẫn thi công sao cho tốt, đạt chất lượng yêu cầu (yêu cầu thôi nhé, đừng quá máy móc theo tiêu chuẩn này nọ mà mất thời gian). Có như thế thì công trình mới tiến triển nhanh, mới tiết kiệm, hiệu quả cho tất cả các bên. Hoàn thành công trình, bên nào cũng vui và rất quý mến nhau. Còn cứ chăm chăm máy móc, bới lông tìm vết, tìm mọi cách kìm hãm Nhà thầu thi công thì sẽ rất thiệt hại cho cả ba bên về hiệu quả kinh tế (tuy nhiên nếu ăn được đút lót thì TVGS cũng có tiền).
Chủ đầu tư có bắt TVGS nhất thiết phải tuân thủ nghiêm ngặt quy định trong các Tiêu chuẩn không? Không nhất thiết đâu, bởi vì điều đó quá cứng ngắc sẽ dẫn đến trì trệ cho các kế hoạch thực thi công việc. Suy nghĩ và mong muốn của CĐT về TVGS đúng với những gì vừa trình bày ở trên. Như vậy mới cần phải tìm những đội ngũ giám sát lành nghề, đầy kinh nghiệm là như thế.
Lỗi của TVGS là như thế nào? Rất nguy hiểm và hết sức tối kị chuyện ăn cắp ăn trộm, đó chính là thông đồng ăn bớt vật liệu, độn thêm hoặc thay thế toàn bộ bằng các vật liệu kém chất lượng, không đúng với quy định của hợp đồng. Ngoài ra, chất lượng có những vấn đề nhỏ như bong tróc vài viên gạch, nứt tí vữa trát… thì không có vấn đề gì cả đâu. Đội ngũ TVGS là rất mỏng làm sao mà trông coi chất lượng đạt đến 100% cho cả một công trường được? Ai mà chẳng hiểu điều đó.

nguyenhieu86
03-05-2013, 05:26 PM
Các bạn ơi mình mới đi giám sát đóng cọc nên chưa biết cách ghi nhật kí đóng cọc thử và cọc đại trà một cách hoàn chỉnh bạn nào có cho mình xin

tuanblack
03-05-2013, 05:41 PM
Lên google mà tìm có đầy bạn nhé

xinduocbinhan
24-05-2013, 10:15 PM
Tư vấn là một dịch vụ trí tuệ, cung cấp những lời khuyên cho khách hàng của mình. Có tin tưởng sử dụng lời khuyên của nhà Tư vấn hay không là do khách hàng tự quyết định. Nhà Tư vấn chỉ chịu trách nhiệm về chất lượng dịch vụ Tư vấn mà không chịu trách nhiệm về chất lượng sản phẩm cuối cùng do khách hàng của mình tự tổ chức thực hiện (người ta chỉ đường cho mình làm thôi, làm được hay không là do mình).
Tư vấn giám sát thì có hai nhiệm vụ là Tư vấn và Giám sát. Giám sát thì đương nhiên là giám sát thi công rồi, còn Tư vấn thì tư vấn với CĐT thì ít mà tư vấn cho Nhà thầu thi công mới là nhiều. Mục đích là dùng những kinh nghiệm của mình hướng dẫn Nhà thầu thi công thực hiện công việc sao cho hiệu quả nhất, đồng thời tư vấn cho họ những rủi ro cần phải lường trước, tránh xảy ra những tai nạn đáng tiếc.
Nhiều người lợi dụng chức vụ Tư vấn để hành hạ Nhà thầu thi công nhằm mục đích ăn của đút. Đây là hành động bị lên án nhiều khiến CĐT hay can thiệp sâu vào việc của TVGS cũng một phần là do vậy. TVGS là phải biết cái gì quan trọng, cái gì ít quan trọng hơn, đúng hơn là biết như thế nào đã đã đạt chất lượng bình thường rồi để quyết định nghiệm thu.
Vật liệu không nhất thiết là cái gì cũng phải thí nghiệm, cái gì không cần thiết ta nên bỏ qua, tránh tranh cãi mất thời gian. Về thí nghiệm thì đúng ra là chỉ những kĩ sư kết cấu mới quan tâm đến vấn đề này, và chỉ những vật liệu nào ảnh hưởng đến khả năng chịu lực và được thiết kế tính toán, quy định rõ ràng về sức bền của nó thì mới nhất thiết phải thí nghiệm để kiểm tra và khẳng định. Nếu sau này có vấn đề gì thì cũng là mình đã hết sức cố gắng kiểm soát theo đúng quy định. Thật nực cười cho những anh TVGS đòi làm thí nghiệm, hoặc có bỏ qua cho họ thì cũng bắt phải mua kết quả thí nghiệm cho cái bê tông lót móng. Rồi còn nhiều anh đòi thí nghiệm thành phần hóa học của vật liệu thép, nhôm, sơn, thạch cao… Gặp phải CĐT hiểu biết và tốt bụng thì họ đập cho mấy anh TVGS này một trận ngay. Các anh có chuyên môn về những mảng hóa học ấy không mà kiểm tra đánh giá? Các anh có hiểu gì về máy móc, nguyên lí, phương pháp thí nghiệm những thứ ấy không mà các anh giám sát?
Chứng nhận xuất xứ, chứng chỉ chất lượng dùng để chứng minh hàng hóa có nguồn gốc rõ ràng, có sự kiểm tra, khẳng định và cam kết về chất lượng của nhà sản xuất. Vấn đề giấy tờ này quan trọng tùy theo giá trị của sản phẩm hàng hóa, tầm quan trọng của hàng hóa. Kĩ sư TVGS cũng cần biết hàng hóa gì nhất định phải có những giấy tờ này, những hàng hóa gì không cần thiết phải có những giấy tờ này. Ví dụ, hệ thống điều hòa, thang máy, các thiết bị đắt tiền nhập khẩu nhất định phải có giấy tờ nhập khẩu hợp lệ. Thực tế CĐT rất quan tâm tới chúng bởi nó có giá trị kinh tế rất cao nên không thể à ơi mà mua phải hàng giả, hàng kém chất lượng được. Do vậy, CĐT hay phải yêu cầu có thêm chứng thư giám định của một cơ quan giám định độc lập và chuyên nghiệp (mà ở VN được lựa chọn nhiều nhất là VinaControl). Còn như những sản phẩm cát, gạch xây… thì rất khó mà đòi hỏi những chứng chỉ hợp lệ được. Những sản phẩm này không cần thiết phải chặt chẽ như vậy và bạn cứ yên tâm đi, chẳng CĐT nào hạch bạn làm tư vấn mà bỏ qua cái chỗ này đâu.
TVGS là đem những kinh nghiệm, trình độ, sự cần mẫn của mình để giám sát, hướng dẫn thi công sao cho tốt, đạt chất lượng yêu cầu (yêu cầu thôi nhé, đừng quá máy móc theo tiêu chuẩn này nọ mà mất thời gian). Có như thế thì công trình mới tiến triển nhanh, mới tiết kiệm, hiệu quả cho tất cả các bên. Hoàn thành công trình, bên nào cũng vui và rất quý mến nhau. Còn cứ chăm chăm máy móc, bới lông tìm vết, tìm mọi cách kìm hãm Nhà thầu thi công thì sẽ rất thiệt hại cho cả ba bên về hiệu quả kinh tế (tuy nhiên nếu ăn được đút lót thì TVGS cũng có tiền).
Chủ đầu tư có bắt TVGS nhất thiết phải tuân thủ nghiêm ngặt quy định trong các Tiêu chuẩn không? Không nhất thiết đâu, bởi vì điều đó quá cứng ngắc sẽ dẫn đến trì trệ cho các kế hoạch thực thi công việc. Suy nghĩ và mong muốn của CĐT về TVGS đúng với những gì vừa trình bày ở trên. Như vậy mới cần phải tìm những đội ngũ giám sát lành nghề, đầy kinh nghiệm là như thế.
Lỗi của TVGS là như thế nào? Rất nguy hiểm và hết sức tối kị chuyện ăn cắp ăn trộm, đó chính là thông đồng ăn bớt vật liệu, độn thêm hoặc thay thế toàn bộ bằng các vật liệu kém chất lượng, không đúng với quy định của hợp đồng. Ngoài ra, chất lượng có những vấn đề nhỏ như bong tróc vài viên gạch, nứt tí vữa trát… thì không có vấn đề gì cả đâu. Đội ngũ TVGS là rất mỏng làm sao mà trông coi chất lượng đạt đến 100% cho cả một công trường được? Ai mà chẳng hiểu điều đó.

Bài viết hay quá! Đã bấm nút thanks nhưng vẫn muốn quote lại một lần nữa để up lên

ngochoang87
09-06-2013, 05:39 PM
Xin chào các bác,hiện tại e đang là TVGS viên,đang giám sát hạng mục đóng cọc bê tông dự ứng lực,có vấn đề nhờ các bác giúp đỡ là thiết kế chiều dài cọc là 12m nhưng khi đóng cả vùng đó thì phải tới >20m mới đạt chối 4mm/blow,sai thiết kế rất nhiều,vấn đề 2 là cọc đóng xuống luôn nghiêng luôn >2%chiều dài cọc.e thì suy nghĩ cũng do phần địa chất bên dưới có lớp bùn dày dưới lớp bùn là tới đá rồi,nên thường đóng cọc chỉ cần thả búa là cọc tự chạy xuống sau đó đóng chừng 50 búa là chối.mà cọc lúc nào cũng nghiêng.hiện tại do sai với tk và sai vs tiêu chuẩn,nên e k kí nghiệm thu.các bác thấy thế có được không,mong các bác chỉ giáo thêm
thanks

binh90
29-08-2013, 06:05 PM
Bác có lá gan lớn thật , sai bét nhè còn giám ký à

thanh306
25-09-2013, 11:30 AM
Tôi đang bị Sở xây dựng Sơn La gọi lên họp và phạt hành chính vì lỗi bản vẽ trắc ngang đường không có khung tên chữ ký (tôi chỉ có khung tên chữ ký tờ đầu còn các tờ sau chỉ có khung tên công trình và số tt) theo ND209. Theo tôi được biết thì nếu phạt lỗi này thì có đến 90% các đơn vị tư vấn giao thông mắc phải. Vậy có cách nào để tranh luận với sở XD không?

thanh306
25-09-2013, 11:32 AM
Ngoài chủ đề một chút!
Tôi đang bị Sở xây dựng Sơn La gọi lên họp và phạt hành chính vì lỗi bản vẽ trắc ngang đường không có khung tên chữ ký (tôi chỉ có khung tên chữ ký tờ đầu còn các tờ sau chỉ có khung tên công trình và số tt) theo ND209. Theo tôi được biết thì nếu phạt lỗi này thì có đến 90% các đơn vị tư vấn giao thông mắc phải. Vậy có cách nào để tranh luận với sở XD không?

phanct
25-09-2013, 12:13 PM
Vật liệu không nhất thiết là cái gì cũng phải thí nghiệm, cái gì không cần thiết ta nên bỏ qua, tránh tranh cãi mất thời gian. Về thí nghiệm thì đúng ra là chỉ những kĩ sư kết cấu mới quan tâm đến vấn đề này, và chỉ những vật liệu nào ảnh hưởng đến khả năng chịu lực và được thiết kế tính toán, quy định rõ ràng về sức bền của nó thì mới nhất thiết phải thí nghiệm để kiểm tra và khẳng định. Nếu sau này có vấn đề gì thì cũng là mình đã hết sức cố gắng kiểm soát theo đúng quy định. Thật nực cười cho những anh TVGS đòi làm thí nghiệm, hoặc có bỏ qua cho họ thì cũng bắt phải mua kết quả thí nghiệm cho cái bê tông lót móng. Rồi còn nhiều anh đòi thí nghiệm thành phần hóa học của vật liệu thép, nhôm, sơn, thạch cao…
Cái này bạn nói quá. Các vật liệu trên có thí nghiệm thì cũng là thí nghiệm về chỉ tiêu cơ lý của nó chứ làm gì có vụ thí nghiệm thành phần hóa học trong đó.

hungreoa
29-11-2013, 11:53 PM
Goi bạn!
Tôi vừa trãi tình trạng như bạn bây giờ. Ra trường 7 năm thì có 6 năm tôi đi thi công cho công ty nước ngoài ở TP. Năm thứ 7 tôi về quê (cho gần gia đình) làm cho một cái ban của nhà nước có chức năng giám sát công trình nên không thuê đơn vị GS ngoài ở một huyện của một tỉnh Tây nguyên. Năm đầu tiên ngồi văn phòng làm công tác hồ sơ nên êm đềm cả, chỉ có mỗi cố gắng để thích nghi môi trường làm việc hơi khác biệt thôi.
Sau đợt thanh tra vừa rồi mấy anh giám sát hiện tại bị kỹ luật, thế là tôi bị điều về giám sát thay và tôi chỉ trụ được đúng 3 tuần là out. Nghe mọi người nói nhiều nên khi thực hiện nhiệm vụ mới tôi chuẩn bị cho mình cái máy hình chụp có thể hiện ngày tháng trên hình. Nói thật khi đi giám sát tôi đã nghỉ trong đầu cái nào cần yêu cầu nhà thầu làm đúng cái nào cần lơ đi. Với những cái không thể bỏ qua tôi yêu cầu nhưng nhà thầu k làm theo, tui chụp hình lại về báo cáo sếp, sau đó mời nhà thầu họp, trong cuộc họp tôi đã đưa tất cả những vấn đề đấy ra (có hình ảnh) và hỏi nhà thầu bước tiếp theo làm bằng cách nào, họ không trả lời được mà chỉ nói để xem lại, thiết kế thế này mà nhà thầu làm thế này (giảm đến hơn 50% so với thiết kế) có có đảm bảo không đủ tải không? họ ngồi yên không nói gì một lúc lâu sau nói để xem lại. Toàn bộ những cái mà mình có thể đi tù nếu ký vô hồ sơ mà mình không nói ngay thì thế nào cung bị ép ký mà không ký thì nghỉ việc.
Điều quan trọng ở đây là cấp trên của tôi cũng không kiểm soát được nhà thầu (vì nhiều lý do). Tôi biết mình không trụ được lâu và xin nghỉ việc.
Tôi muốn gởi bạn là môi trường ở tỉnh lẻ là như thế những gì bạn gặp sẽ còn gặp dài dài như vậy. Bạn phải tự quyết cho bản thân còn không bạn phải tập sống chung với nó.
Vài lời cùng bạn.

Qhung
12-08-2014, 12:25 PM

Ấy thế là rối mù lên :
-Tôi thì rõ giàng thế này: Nhà thầu đã thi công xong và có đủ các thủ tục chỉ thiếu BB NT Liên động vì không có nguồn cấp.. là lỗi của CĐT vậy CĐT vẫn phai thanh toán cho nhà thầu chỉ dữ lại chi phí bảo hành. TVGS không ký NT Liên động do...

onghieu
15-09-2014, 05:22 PM
[QUOTE=cauthangxoan2008;67149]Họ lấy hồi nào tôi hoàn toàn không biết. khi tôi yêu cầu thì họ chỉ bảo đã lấy rồi. ko có biên bản gì ráo. Với lại thông thường ở đây ký biên bản nghiệm thu thì khi gần xong công trình mới kí 1 loạt chứ không phải ký mỗi khi xong 1 hạng mục công việc

Biên bản lấy mẫu thí nghiệm phải có thí ngiệm viên làm và các bên (TVGS,ĐVTC,TNV) cùng ký vào chứ... ở chỗ bạn chắc cũng không có thí nghiệm viên luôn nhỉ?