PDA

View Full Version : Các bác giúp cho về kết cấu sàn nhà tư

phanta
05-06-2006, 02:43 PM
Chào các bác Kết cấu gia!

Rất may là tôi đã tìm ra nơi trao đổi rất thú vị này của các bác. Nhà tôi đang trong giai đoạn thi công, có mấy vấn đề về kết cấu sàn trong XD mà không biết sao.

Độ dãn nở nhiệt của bê tông phù hợp với độ dãn nở nhiệt của loại sắt nào hơn, giữa sắt trơn và sắt gai?

Ưu, nhược điểm khi rải sắt sàn bằng sắt trơn phi 8 và sắt gai phi 10. Thay vì rải sắt phi (8x8) lưới 15x15 tôi dùng sắt phi (10x6) (Tức là thanh chịu lực sắt 10, thanh còn lại sắt 6) có được không. Hoặc giả như dùng cả sắt phi 10 với lưới rộng hơn (20x20).

Trợ giúp gấp với nhé.

Trong một cái thiết kế sàn mác bêtông dầm thì 200, sàn thì 250 có khả thi không?? Mục đích của nhà thiết kế là gì vậy? Hơi phức tạp các bác nhỉ? Nếu đưa về cùng một loại thì chọn loại nào??

Mong được phúc đáp

Cám ơn các bác nhiều

PT.

ducxd
05-06-2006, 03:41 PM
Vấn đề giản nở nhiệt đối với nhà phố thì không cần bàn tới ( nó ảnh hưởng không bao nhiêu cả)
Còn vấn đề rải phi 8 hay 10 là phụ thuộc vào tính toán của kĩ sư kết cấu ( thường nhà phố rải phi 6 hoặc 8 , rải phi 10 là hơi phí , đó là thường thường vì thật sự tùy theo từng nhà nhịp sàn , hoạt tải nhưng thường chẳng rải tới phi 10 ). Hi hi chứ không phải muốn rải sao thì rải đâu bác !
Nhà phố thì cứ mác 200 hết ( vì tải không lớn , làm cái 250 hay 200 chi ch o phức tạp , có thể bác này muốn giảm thép sàn )

phanta
05-06-2006, 03:56 PM
Cám ơn bác nhiều! Vâng bác thiết kế là sàn D8a150. Chỉ vì tôi lo do thợ thi công nút buộc ẩu, rồi khi dân gánh bê tông di lại ầm ầm. gây xô xệch lưới nên mới tính sang thép d10 thôi các bác ạ. Nhất là cái đoạn thép làm sao cho thẳng nữa chứ. Sau khi đổ được 10m² đầu thì quãng giữa nó xô thành hình bình hành hoặc các loại tứ giác rồi.

PT.

ducxd
05-06-2006, 04:37 PM
như vậy thì khỏi lo! Không sao đâu bác cứ yên tâm !

phanta
05-06-2006, 04:45 PM
như vậy thì khỏi lo! Không sao đâu bác cứ yên tâm !
Ý bác là yên tâm khoản nào?? Thay cái sàn d(8x8) a(15x15) bằng cái gì (d(6x10) lưới nhỏ hay d(10x10) lưới lớn) cho đủ độ an toàn và kinh tế nhất

co1972nguyen
05-06-2006, 04:54 PM
Ô bác Phanta oi bác quá kỹ, lo xạ Sàn nhà phố của Bác kỹ sư thiết kế d6 và d8 là hợp lý rôi. Còn việc Bác sợ thép mũ chịu Momen am bị oằn khi thi công là Bác phải chú ý đến con kê đỡ thép (nếu kỹ làm bằng thép d8) chứ Bác lại đi dùng d10 thì hơi phí và tốn kẹm Với lại trình độ thi công của công nhân mình còn hơi ẩu nên Bác phải đối phó vậy thội
Chúc Bác yên tâm với sàn nhà của mình

phanta
05-06-2006, 05:33 PM
Ô bác Phanta oi bác quá kỹ, lo xạ Sàn nhà phố của Bác kỹ sư thiết kế d6 và d8 là hợp lý rôi. Còn việc Bác sợ thép mũ chịu Momen am bị oằn khi thi công là Bác phải chú ý đến con kê đỡ thép (nếu kỹ làm bằng thép d8) chứ Bác lại đi dùng d10 thì hơi phí và tốn kẹm Với lại trình độ thi công của công nhân mình còn hơi ẩu nên Bác phải đối phó vậy thội
Chúc Bác yên tâm với sàn nhà của mình

hehe không phải tôi lo cái lớp moment mà lo cái lớp dưới ấy. Ba cái đạp chân của ông gánh beton là xô xệch hết cả lưới. Các thanh thép không còn thẳng như lúc mới rải. E rằng ảnh hưởng tới kết cấu của sàn sau này. Vì tôi thấy người ta nói ra nói vào chẳng biết cái nào có lí nhiều, cái nào có lí ít. Nên mới mạo muội hỏi mấy câu vớ vẩn ấy ở đây. Cũng may là còn tìm được đúng chỗ để hỏi. Mong các bác đừng cười chứ

PT.

VcDeco
05-06-2006, 06:33 PM
Mấy cái thanh thép ở dưới như bác nói có bị lệch tí (a15 thành a25 chẳng hạn) cũng chẳng ăn thua gì đâu. Nếu sợ thì bắt thợ mắt lưới nào cũng cột (hơi xót của một tí) cho nó chắc. Lúc đó có mang xe tải lên chạy cũng ko hề gì. :cool:
Có lo thì nên lo cái sắt mũ ấy, chắc nhất là đổ bt đến đâu thì rải lưới mũ đến đấy.
Chúc bác có quả nhà đẹp như ý.

lamviethoansdcc
05-06-2006, 06:41 PM
Các anh, mình là dân thiết kế, trả lời như thế mới người ngoài thì hóa ra những cái mình thiết kế ra chẳng có giá trị gì à?
Rồi đến lúc anh thiết kế A, họ hỏi người khác ra kết quả là B (cái này anh cũng công nhận) thì anh chết à?
Mình sống bằng nghề, thì không thể coi những sản phẩm thiết kế nó muốn thế nào cũng được. Đã đành thiết kế chỉ là dự báo sự làm việc của công trình, nhưng không thể "bốc thuốc" quen tay mà nói như thế.
Thế mà các anh cứ ra rả khuyên dân người ta bỏ ít tiền ra để các anh thiết kế cho yên tâm?

phanta
05-06-2006, 06:41 PM
Mấy cái thanh thép ở dưới như bác nói có bị lệch tí (a15 thành a25 chẳng hạn) cũng chẳng ăn thua gì đâu. Nếu sợ thì bắt thợ mắt lưới nào cũng cột (hơi xót của một tí) cho nó chắc. Lúc đó có mang xe tải lên chạy cũng ko hề gì. :cool:
Có lo thì nên lo cái sắt mũ ấy, chắc nhất là đổ bt đến đâu thì rải lưới mũ đến đấy.
Chúc bác có quả nhà đẹp như ý.
Bác nói thế thì cũng yên tâm hơn rồi. Còn việc bắt thợ mắt lưới nào cũng cột thì thực tế thợ sẽ xót công nhiều hơn là mình xót của. Chắc nó chẳng chịu làm đâu.

PT.

XUAN THUY
06-06-2006, 11:46 AM

Rất may là tôi đã tìm ra nơi trao đổi rất thú vị này của các bác. Nhà tôi đang trong giai đoạn thi công, có mấy vấn đề về kết cấu sàn trong XD mà không biết sao.

Độ dãn nở nhiệt của bê tông phù hợp với độ dãn nở nhiệt của loại sắt nào hơn, giữa sắt trơn và sắt gai?

Ưu, nhược điểm khi rải sắt sàn bằng sắt trơn phi 8 và sắt gai phi 10. Thay vì rải sắt phi (8x8) lưới 15x15 tôi dùng sắt phi (10x6) (Tức là thanh chịu lực sắt 10, thanh còn lại sắt 6) có được không. Hoặc giả như dùng cả sắt phi 10 với lưới rộng hơn (20x20).

Trợ giúp gấp với nhé.

Trong một cái thiết kế sàn mác bêtông dầm thì 200, sàn thì 250 có khả thi không?? Mục đích của nhà thiết kế là gì vậy? Hơi phức tạp các bác nhỉ? Nếu đưa về cùng một loại thì chọn loại nào??

Mong được phúc đáp

Cám ơn các bác nhiều

PT.

Hic, sàn của nhà bác thiết kế D8a150x150 có nghĩa là ô sàn của bác có hình hơi vuông rồi. Nếu bác thay thanh D10 & D6 thì không phù hợp, vì dạng lưới này chỉ thích hợp cho sàn hình chữ nhật (dài > 2 x rộng).

Thép cho sàn: thì chỗ thép lớp trên chỗ qua dầm thì quan trọng hơn thép lớp dưới qua dầm. Ở chỗ giữa ô sàn thép lớp lại dưới quan trọng (thép lớp trên đã bỏ rồi). Chỗ thép lớp trên qua dầm khi đổ bê tông phải nhắc thợ kéo lên, chỗ thép giữa sàn phải nhắc thợ ép xuống.

Bác không nên dùng thép D10a200x200, vì sàn của bác chắc mỏng (chỉ 6-8-10mm). Bác thử xem: nguyên một mảng bê tông rộng 200x200 ở giữa các mắt lưới thép sẽ chỉ trông chờ vào sự gồng gánh của những thanh thép quanh nó mà thôi; về lý thuyết, mảng này có thể bị nứt cục bộ (nứt viền theo quang thanh thép, do nó không đủ khả năng chịu cái gọi là lực cắt, đặc biệt là khi bác chỉ đổ mác bê tông 200 hay đầm dối; và khi lưới thép không cố định đúng vị trí thì xác suất hư hỏng này càng lớn (với lưới D8a150x150 thì ô rỗng này sẽ nhỏ hơn đấy, hiệu quả tăng lên theo cấp bình phương đấy).

Mác bê tông 200 và 250 hiện nay giá thành không chênh nhau là mấy (550-600VND, vì thế bác nên đổ mác 250 (dù người thiết kế chỉ cần tính 200).
Lý do là vì: mác 250 nhiều xi măng hơn nên nhuyễn, dễ đầm, dễ lấp đầy các ngõ ngách, dẫn đến chống thấm tốt, nhất là khu sàn vệ sinh. Bác có thể yêu cầu cấp phối bê tông có nhiều cát (về lý thuyết, nhiều cát thì giảm mác hơn so với nhiều đá, nhưng bù lại nó sẽ chặt khít hơn. Tùy ưu tiên mà mình chọn, trường hợp nhà tải trọng thấp như nhà của bác thì chọn nhiều cát sẽ có lợi hơn (mức ngậm cát Mc>0.43).

Cuối cùng, bác cứ yên tâm, nhà bác rồi cũng tốt thôi, sàn nhà bác rồi cũng "trơ gan cùng tuế nguyệt" như ai cho mà xem.
Khi làm nhà, ai cũng quan tâm những vấn đề cốt lõi như nhau, nhưng rồi cũng OK.

XUAN THUY
06-06-2006, 11:52 AM

Trợ giúp gấp với nhé.

Mong được phúc đáp

Cám ơn các bác nhiều

PT.

Hic, sàn của nhà bác thiết kế D8a150x150 có nghĩa là ô sàn của bác có hình hơi vuông rồi. Nếu bác thay thanh D10 & D6 thì không phù hợp, vì dạng lưới này chỉ thích hợp cho sàn hình chữ nhật (dài > 2 x rộng).

Thép cho sàn: thì chỗ thép lớp trên chỗ qua dầm thì quan trọng hơn thép lớp dưới qua dầm. Ở chỗ giữa ô sàn thép lớp lại dưới quan trọng (thép lớp trên đã bỏ rồi). Chỗ thép lớp trên qua dầm khi đổ bê tông phải nhắc thợ kéo lên, chỗ thép giữa sàn phải nhắc thợ ép xuống.

Bác không nên dùng thép D10a200x200, vì sàn của bác chắc mỏng (chỉ 6-8-10mm). Bác thử xem: nguyên một mảng bê tông rộng 200x200 ở giữa các mắt lưới thép sẽ chỉ trông chờ vào sự "gồng gánh" của những thanh thép quanh nó mà thôi; về lý thuyết, mảng này có thể bị nứt cục bộ (nứt viền theo quang thanh thép, do nó không đủ khả năng chịu cái gọi là lực cắt, đặc biệt là khi bác chỉ đổ mác bê tông 200 hay đầm dối; và khi lưới thép không cố định đúng vị trí thì xác suất hư hỏng này càng lớn (với lưới D8a150x150 thì ô rỗng này sẽ nhỏ hơn đấy, hiệu quả tăng lên theo cấp bình phương đấy).

Mác bê tông 200 và 250 hiện nay giá thành không chênh nhau là mấy (550-600VND, vì thế bác nên đổ mác 250 (dù người thiết kế chỉ cần tính 200).
Lý do là vì: mác 250 nhiều xi măng hơn nên nhuyễn, dễ đầm, dễ lấp đầy các ngõ ngách, dẫn đến chống thấm tốt, nhất là khu sàn vệ sinh. Bác có thể yêu cầu cấp phối bê tông có nhiều cát (về lý thuyết, nhiều cát thì giảm mác hơn so với nhiều đá, nhưng bù lại nó sẽ chặt khít hơn. Tùy ưu tiên mà mình chọn, trường hợp nhà tải trọng thấp như nhà của bác thì chọn nhiều cát sẽ có lợi hơn (mức ngậm cát Mc>0.43).

Nói thêm: hệ số giản nở nhiệt của bê tông và thép xấp xỉ nhau. Hệ số giản nở nhiệt phụ thuộc vào bản chất vật liệu chứ không phụ thuộc vào hình dạng (trơn hay gai). Thép gai có độ bám dính với bê tông tốt hơn và thép gai có cường độ cao hơn nhưng cứng hơn thép trơn. Sở dĩ thép D6, D8 không làm gai vì với cường độ của nó trong đa phần các trường hợp không cần dùng gai nó vẫn đủ khả năng chịu lực nhờ việc có thể uốn móc, nó mềm và dẻo hơn thép gai (thép ít carbon hơn).

Cuối cùng, bác cứ yên tâm, nhà bác rồi cũng tốt thôi, sàn nhà bác rồi cũng "trơ gan cùng tuế nguyệt" như ai cho mà xem. Khi làm nhà, ai cũng quan tâm những vấn đề cốt lõi như nhau, nhưng rồi cũng OK.

phanta
06-06-2006, 01:13 PM
Cám ơn bác XUAN THUY!

Đúng là một ô sàn của tôi là 4x4.7 mét. Không hợp lí thì cũng muộn mất rồi. Vì lúc đặt câu hỏi cho các bác thì ở nhà cũng đã pahir gọi sắt cho thợ làm rồi. Rút kinh nghiệm cho cái sàn sau vậy. Giữ nguyên thiết kế :D Sàn nhà tôi được thiết kế dầy 100mm. Bác nói giá hai mác chênh 550-600VND là đơn giá trên 1m² à hay 1m³. 600VND hay 6000VND?

Giá mà gặp các bác được sớm hơn. Nhưng vẫn chưa muộn. hehe Giá mà có cái nhà thứ 2 để xây.

Cám ơn các bác đã phân tích, góp ý.
PT.

co1972nguyen
06-06-2006, 03:24 PM
Bác thấy công nghệ thông tin giup bác nhiều không?
Bác thấy diễn đàn có ích cho xã hội không?
Mục đich của anh em chúng tôi là giúp mọi người hiểu hơn về lãnh vực xây dựng

phanta
06-06-2006, 04:20 PM
Bác thấy công nghệ thông tin giup bác nhiều không?
Bác thấy diễn đàn có ích cho xã hội không?
Mục đich của anh em chúng tôi là giúp mọi người hiểu hơn về lãnh vực xây dựng
:cool: Vâng, đúng là công nghệ thông tin đã giúp ích cho tôi cũng như mọi người rất nhiều. Chỉ hơi tiếc là tìm được đến các bác hơi muộn. Nếu không đã có thể có những lựa chọn tốt hơn cho ngôi nhà của mình rồi.

Cũng chỉ vì nghe người ngoài nói với những cách nhìn từ các góc hẹp của vấn đề, không có sự phân tích thiệt hơn tổng thể. Nên bị rối loạn. Vẫn cứ nghĩ một lượt sắt d10 đan với d6 cũng chênh giá không bao nhiêu với d(8x8) mà lại cho cái sàn cứng hơn, không lo xô xệch khi thi công nên tôi mới làm vậy. Chà, lắm cái sự rắc rối quá ha. Nhưng thực tình tôi vẫn phân vân cái vụ sắt 8 chịu lực mà bị đạp cong đi, làm cho lưới không đều là một chuyện, chuyện chịu lực của thanh thép đó có ảnh hưởng nhiều không??

PT.

lamviethoansdcc
06-06-2006, 06:36 PM
Nhưng thực tình tôi vẫn phân vân cái vụ sắt 8 chịu lực mà bị đạp cong đi, làm cho lưới không đều là một chuyện, chuyện chịu lực của thanh thép đó có ảnh hưởng nhiều không??

Có chứ bác! Nếu nó xô lệch nhưng vẫn thẳng thì có thể không sao (cái này phải xem tính toán mới biết được). Nếu nó cong thì: (1) Thép được thiết kế trong sàn để chịu kéo (các cấu kiện khác có thể dùng để chịu nén) nên nó không thể làm việc trong khi bị "chùng" như kiểu dây đàn chùng được; và (2) nếu nó cong thì chắc là cong trong mặt phẳng sàn, trong khi sàn lại chịu tải trọng thẳng đứng (còn thép ứng lực trước thì người ta đặt theo phương của ứng suất kéo nên đôi khi có dạng cong, nhưng đấy là chủ đích của người ta). Tóm lại là bác phải cố gắng giám sát thợ làm theo đúng thiết kế.

Chuyện đường kính thép: bác cứ nghĩ rằng thép to thì tốt hơn thép đường kính nhỏ là không đúng đâu. Cấu kiện BTCT gồm hai thành phần: BT và CT. Chúng làm việc được là do "lực dính" - phụ thuộc trực tiếp vào sự tiếp xúc giữa bêtông và cốt thép. Nên với cùng một diện tích cốt thép thì thép đường kính nhỏ sẽ có diện tích bề mặt tiếp xúc với bêtông tốt hơn. (cái này giống anh XuanThuy nói).

XUAN THUY
06-06-2006, 07:11 PM
Cám ơn bác XUAN THUY!

Bác nói giá hai mác chênh 550-600VND là đơn giá trên 1m² à hay 1m³. 600VND hay 6000VND?
PT.

Hix, xin lỗi bác em viết sai, phải là 550.000-600.000 VND/m3

alibaba
07-06-2006, 10:13 AM
hehe không phải tôi lo cái lớp moment mà lo cái lớp dưới ấy. Ba cái đạp chân của ông gánh beton là xô xệch hết cả lưới. Các thanh thép không còn thẳng như lúc mới rải. E rằng ảnh hưởng tới kết cấu của sàn sau này. Vì tôi thấy người ta nói ra nói vào chẳng biết cái nào có lí nhiều, cái nào có lí ít. Nên mới mạo muội hỏi mấy câu vớ vẩn ấy ở đây. Cũng may là còn tìm được đúng chỗ để hỏi. Mong các bác đừng cười chứ

PT.
Cái anh phanta này chắc là kỹ sư xây dựng đấy các bạn ạ!

phanta
09-06-2006, 07:33 PM
Cái anh phanta này chắc là kỹ sư xây dựng đấy các bạn ạ!

Chết bác nói vậy thì còn ai vào giúp tôi nữa.

Cái sàn 1 xong rồi. Nay mong các bác giúp cho cái dầm này vậy:

K/c hai cột là 4.6 m có tường đơn bao dọc nhà. Độ rộng của nhà ống là 4m. Vậy các dầm ấy nên để độ cao 350 hay 300 thôi. Sắt dầm d16 có giúp cho dân kết cấu (nếu có) yên tâm ngủ trong phòng đó không, hay cần phải d18??

Sự trợ giúp của các bác đã và có thể sẽ giúp tôi yên tâm ở trong ngôi nhà của mình mà vẫn không bị lãng phí vào sự chắc chắn không cần thiết đó. Bởi lẽ khi thiết kế cái nhà này, anh Kết cấu không biết bận chi đó không đén tận nơi khảo sát đất được (Có lẽ do vậy mà thiết kế dư lên cho yên tâm, không cần biết kinh tế gia đình thế nào). Khi hỏi chị Kiến trúc sư (người làm việc trực tiếp với chúng tôi) thì chị nói mỗi cây sắt cứ bớt đi một số là được. Chẳng biết nghe theo ai để cho yên được cái tâm. Tôi thì lại luôn tin vào sự giúp đỡ giữa các thành viên trên diễn đàn. Do vậy tôi mới đặt câu hỏi của mình trên này ngay khi tình cờ tìm được.

Cám ơn các bác nhiều.

PT.

lamviethoansdcc
09-06-2006, 11:24 PM
Cái bài này giờ nghe giống bài kiểm tra trình độ của nhau quá.
:confused:
Nếu bác cũng là dân XD thì bác đừng làm thế.
Nếu bác không phải dân XD thì bác cứ theo thiết kế mà làm.
Nếu hồ sơ thiết kế không có bài tính thuyết minh thì bác yêu cầu người thiết kế cung cấp cho bác, rồi bác post lên đây.

Nói như chị KTS thì cũng không được.

Mà,
bọn cháu không nói mò được!

XUAN THUY
10-06-2006, 06:57 PM

K/c hai cột là 4.6 m có tường đơn bao dọc nhà. Độ rộng của nhà ống là 4m. Vậy các dầm ấy nên để độ cao 350 hay 300 thôi. Sắt dầm d16 có giúp cho dân kết cấu (nếu có) yên tâm ngủ trong phòng đó không, hay cần phải d18??

Sự trợ giúp của các bác đã và có thể sẽ giúp tôi yên tâm ở trong ngôi nhà của mình mà vẫn không bị lãng phí vào sự chắc chắn không cần thiết đó. Bởi lẽ khi thiết kế cái nhà này, anh Kết cấu không biết bận chi đó không đén tận nơi khảo sát đất được (Có lẽ do vậy mà thiết kế dư lên cho yên tâm, không cần biết kinh tế gia đình thế nào). Khi hỏi chị Kiến trúc sư (người làm việc trực tiếp với chúng tôi) thì chị nói mỗi cây sắt cứ bớt đi một số là được. Chẳng biết nghe theo ai để cho yên được cái tâm. Tôi thì lại luôn tin vào sự giúp đỡ giữa các thành viên trên diễn đàn. Do vậy tôi mới đặt câu hỏi của mình trên này ngay khi tình cờ tìm được.

Cám ơn các bác nhiều.

PT.

Bác chắc có ý định học thêm ngành XD đấy phỏng?

Việc bớt sắt thép thì cũng thường xảy ra với nhà dân, cũng như bác ít tiền mua xe máy TQ vậy, vừa chạy vừa lo nó gãy khung. Bớt sắt thép đi thì khi nhà chỉ có hai vợ chồng không sao, nếu có bạn bè đến ngồi nhậu thì bác đứng canh ở cửa, bảo từng đứa một mà vào kẻo nó sập. Hic. Khi có gió bão to (hy vọng là không) thì bác nhớ qua nhà người khác mà ở. Hoặc giả có động đất nhẹ như vừa rồi, thì bác chắc còn kịp thời gian để đi nữa hay không? Bác sợ chưa?

Nếu bác hỏi dân kết cấu thì đã là nghề nghiệp, chúng em phải cẩn thận, bác cũng thấy là "bác sĩ đi đâu cũng thấy vi trùng" rồi đấy thôi. Khi bác sỹ bị bệnh họ uống toàn thuốc mắc tiền vậy. Khi dân kết cấu làm nhà của mình họ cũng chơi luôn sắt to hơn loại thanh mà bác đòi bớt đi đấy.

phanta
12-06-2006, 04:55 PM
Bác chắc có ý định học thêm ngành XD đấy phỏng?

Không tôi chỉ muốn hỏi cho yêm tâm thôi. Vì bản vẽ thiết kế dầm 300, nhưng nhiều người lại bảo dầm dài 460, xa quá phải 350 mới đủ vững. Chứ với dầm 300 thì tăng sắt cũng không ý nghĩa mấy. Vậy thì làm thế nào để vừa kinh tế vừa yêm tâm đây các bác??

Vậy là chị KTS xui dại mình rồi :confused:

PT.

co1972nguyen
12-06-2006, 06:11 PM
Bác phanta cứ yên tâm đà 4,6m tiết diện 200x300 là đủ rổi còn sắt bác sử dụng ở gối (đầu cột) 5f16 ở bụng 5f16 là vững như kiềng 3chân ăn nhậu, nhảy múa thoẳi mái rồi cũng chẳng cần thép f18 tốn kém không nên trách chị KTS vì KTS làm sao biết kết cấu chỉ có anh em mình thôi

XUAN THUY
13-06-2006, 02:03 PM
Không tôi chỉ muốn hỏi cho yêm tâm thôi. Vì bản vẽ thiết kế dầm 300, nhưng nhiều người lại bảo dầm dài 460, xa quá phải 350 mới đủ vững. Chứ với dầm 300 thì tăng sắt cũng không ý nghĩa mấy. Vậy thì làm thế nào để vừa kinh tế vừa yêm tâm đây các bác??

Vậy là chị KTS xui dại mình rồi :confused:

PT.

Nếu tăng chiều cao dầm thì sẽ lợi hơn, vì bê tông rẻ hơn thép. Tuy nhiên có thể làm xấu kiến trúc.
Nếu nhà không bị khống chế chiều cao (chắc là thế), thì tăng dầm là tốt hơn vì ngoài việc lợi thép cục bộ, độ cứng toàn khung cũng tốt hơn.

phanta
13-06-2006, 06:40 PM
Nếu tăng chiều cao dầm thì sẽ lợi hơn, vì bê tông rẻ hơn thép. Tuy nhiên có thể làm xấu kiến trúc.
Nếu nhà không bị khống chế chiều cao (chắc là thế), thì tăng dầm là tốt hơn vì ngoài việc lợi thép cục bộ, độ cứng toàn khung cũng tốt hơn.
Nhà tôi được thiết kế thấp, T1: 3m2; T2: 3m0. Lúc chị thiết kế noi thấy cũng hợp lý. Giờ lên thực tế thấy nhiều bất tiện quá. KHông thay đổi duọc nữa rồi (Vướng cái cầu thang). tầng 3 mét mà để dầm 350 e rằng to quá bác nhỉ?

PT.

phanta
13-06-2006, 06:42 PM
Bác phanta cứ yên tâm đà 4,6m tiết diện 200x300 là đủ rổi còn sắt bác sử dụng ở gối (đầu cột) 5f16 ở bụng 5f16 là vững như kiềng 3chân ăn nhậu, nhảy múa thoẳi mái rồi cũng chẳng cần thép f18 tốn kém không nên trách chị KTS vì KTS làm sao biết kết cấu chỉ có anh em mình thôi

Dầm 200x300, 5 cây f16 đã ăn no ngủ kĩ được chưa hở mấy bác.

maithanhlong169
14-06-2006, 01:58 PM

Cám ơn các bác nhiều.

PT.
Chào anh Phanta! Tui đọc từ đầu đến cuối thấy anh quá kỷ lưởng quan tâm đến kết cấu căn nhà của mình, mà cũng đúng thôi !và có cảm giác anh biết cũng quá rành về vấn đề BTCT, Kết cấu BTCT nhà phố thì không đáng ngại lắm đâu?theo tui thì anh cần quan tâm đến kiến trúc căn nhà của mình nhiều hơn (phòng ốc, giao thông, thông gió, ánh sáng, môi trường, nơi thờ cúng...)!Chứ lắm thầy bóc thuốc thì chỉ rối thôi! Cho hỏi cột của anh tiết diện bao nhiêu vậy? Móng gì? Chân cẳng có vững chưa đó mà quan tâm đến đà,sàn!

XUAN THUY
14-06-2006, 02:31 PM
Dầm 200x300, 5 cây f16 đã ăn no ngủ kĩ được chưa hở mấy bác.

Nếu gối 5D16 thì chỉ cần bụng 4D16 cũng vừa (trừ nhịp biên). Dầm đỡ 1/2 ô sàn 4.6x4m, thì thế cũng được.

phanta
14-06-2006, 02:39 PM
Chào bạn MTL! Thực ra về kiến thức BTCT thì tui cũng chỉ biết qua qua thôi. Đại loại cũng làm về kĩ thuật nên hiểu chút về XD thôi. Chứ nếu rành thì đã chẳng phải lên đây hỏi rồi:)

Móng nhà tôi là móng chân vịt rộng 1.1 mét. 2 móng cạnh nhà lệch. Các móng ngang nhà để cân. Còn rộng cột thì vẫn chung như mọi nhà ống thôi 200x200 4 cây 18.

Giá như mù tịt khong biết gì, cứ y như thiết kế mà làm thì lại ngon. Nay biết lơ mơ, người này người kia nói thiết kế chắc quá, gây tốn kém nyaf nọ. Ai cũng có lí nên lại lung lay.

PT.

phanta
14-06-2006, 02:47 PM
Nếu gối 5D16 thì chỉ cần bụng 4D16 cũng vừa (trừ nhịp biên). Dầm đỡ 1/2 ô sàn 4.6x4m, thì thế cũng được.

Cám ơn bác! Ý bác là cứ chạy suốt 4 cây, hai đầu thêm một đoạn gánh phía trên ở giữa à???

toan1
14-06-2006, 03:26 PM
Chào anh phanta,
Đọc các bài của anh nói, em nghĩ nhà anh 2 tầng, 1 trệt, khẩu độ 4m, nhịp 4,6m, cột 20x20 4d18, dầm 20x30 5d16, sàn 100 d8a150x150. Về tổng thể, tiết diện dầm - sàn - cột như thế là đủ. Với kích thước sàn như thế (sàn làm việc 2 phương, dày 100 d8a150x150) thì khả năng chịu moment uốn của sàn là 577 Tm. Khi bố trí thép, anh nên tăng lượng thép ở nhịp và giảm thép ở gối. Tốt nhất là bố trí thép gối bằng thép nhịp hoặc giữ thép gối mà tăng thép nhịp. Làm như vậy để tránh hiện tượng kết cấu 3 khớp dẻo, gây biến hình. Tương tự dầm cũng vậy. Không biết nhà anh bao nhiêu nhịp (khoảng cách giữa 2 cột), nếu có 3 nhịp thì nhịp giữa anh có thể bớt thép. Với công trình của anh, thép nhịp giữa nhiều khi chỉ cần 4d16 cho cả tiết diện là quá an toàn rồi (dầm 20x30 5d16 chịu được Moment <= 5,58Tm tại thớ căng). Anh có thể kiểm tra khả năng chịu lực của các tiết diện bằng cách yêu cầu người thiết kế cho xem nội lực tại các tiết diện mà anh thấy nguy hiểm.
Cuối cùng, anh có thể tham khảo thiết kế của nhà bên cạnh nếu có cùng kích thước như nhà mình. Nhưng theo em, công trình của anh như vậy là rất an toàn.
Thân.

XUAN THUY
14-06-2006, 06:00 PM
Cám ơn bác! Ý bác là cứ chạy suốt 4 cây, hai đầu thêm một đoạn gánh phía trên ở giữa à???

4 cây suốt, 2 nhịp từ 2 đầu vào thêm 1 cây, các gối giữa thêm 1 cây.

-------------*------------*-------------*--------------
------*----------------------------------------*-------
^................^................^..................^.................^