PDA

View Full Version : Kĩ thuật xây dựng và Kĩ thuật xây dựng ctrình giao thông?

prolataiha
18-03-2012, 02:21 PM
1 trường đào tạo 2 ngành có gì khác nhau ko vậy mấy huynh :confused:

tulongqng
18-03-2012, 02:40 PM
xin chào bạn prolataiha.xin được trả lời vấn đề của bạn như sau:
Khác chứ.cái tên gọi đã khác thì tất nhiên bản chất cũng đã khác rồi.
ví dụ như thế này cho bạn dễ hiểu nhé:
trường đại học bách khoa có khoa kỹ thuật xây dựng;riêng nghành xây dựng có 4 chuyên nghành nhỏ là:XDDD và CN,XDCĐ,XDC-CTB,XD TL-TĐ-CTN;ngoài ra còn có các nghành Trắc Địa,Địa Chất...
nói tóm lại kỹ thật xây dựng công trình giao thông là nghành con của kỹ thuật xây dựng.cũng có thể ở 1 số trường khái niệm này này sẽ khác nhau.
nếu bạn thi vào nghành kỹ thuật xây dựng,sau khi học đại cương 1 năm rưỡi hoặc 2 năm bạn sẽ phải phân nghành,tùy theo điểm số và nhu cầu của xã hội sau khi bạn ra trường mà điểm đầu vào mỗi nghành sẽ có sự khác nhau.
Cũng có trường hợp như sau:điểm thi đại học nghành xây dựng là 13(chỉ mang tính chất thí dụ),có nghĩa là 13 điểm là bạn được vào học khoa kỹ thuật xây dựng của 1 trường đại học X nào đó,nhưng trường này có 1 số nghành(ví dụ như mình nói ở trên),như vậy trường sẽ tiến hành sàn lọc tùy theo điểm số và nguyện vọng khi bạn làm hồ sơ đăng ký thi đại học mà đưa bạn vào nghành học phù hợp.
1 số ý kiến của bản thân(đã qua tìm hiểu),tất nhiên còn hạn chế.hy vọng giúp được bạn giải tỏa khúc mắc.
nếu có gì sai sót do ngôn ngữ,văn phong hay kiến thức còn hạn chế,xin các bác,các chú,các anh bỏ qua.
xin cảm ơn.

prolataiha
18-03-2012, 02:50 PM
như trường gtvt cs2 đào tạo 2 ngành mình muốn thi ngành xd cầu đường vậy nên vào ngành nào ??

http://thi.moet.gov.vn/?page=1.17&script=exp_review&page_num=1&view=GSA

prolataiha
19-03-2012, 04:05 PM
ko ai trợ giúp hết vậy?

nên chọn ngành kỹ thuật xd hay kỹ thuật xd công trình giao thông đây trời mình muốn vào ngành xd cầu đường!!

cmengenie
19-03-2012, 04:11 PM
Lên phòng Đào Tạo hỏi cho chắc chứ :)

vinhphu1111
20-04-2012, 06:58 PM
nếu bạn muốn học ngành xây dựng cầu đường thì bạn chọn khoa công trình giao thông vì ngành xây dựng cầu đường trực thuộc khoa công trình giao thông...:D