PDA

View Full Version : Thay thế cát bằng vật liệu khác?

thiem1984
25-03-2012, 10:14 PM
Chào cả nhà!
Mình có ý tưởng này mong mọi người cùng thảo luận
Tại sao phải dùng cát trong vữa xây dựng và trong cấp phối bê tông?
Có thể thay thế cát bằng vật liệu khác được không? VD như bột đá, bột gạch, bột xỉ, bột đất...(Bỏ qua yếu tố kinh tế, chỉ bàn về kỹ thuật)
Cường độ của cát đen , cát vàng cánh nhỏ, cát vàng cánh to là bao nhiêu?
Tại sao cát có hàm lượng SiO2 lớn lại gây nứt tường?
Mong các cao thủ chỉ giáo!
Thanks

cmengenie
25-03-2012, 10:46 PM
Chào cả nhà!
Có thể thay thế cát bằng vật liệu khác được không? VD như bột đá, bột gạch, bột xỉ, bột đất...(Bỏ qua yếu tố kinh tế, chỉ bàn về kỹ thuật)
Thanks

Ngược lại mới đúng.

Mấy VL bạn đề nghị kia không công nghiệp hóa được, do đó khó kiểm soát chất lượng.

thiem1984
25-03-2012, 10:59 PM
Mình chưa bàn tới vấn đề rộng
VD ở Hà Nam, NINH Bình, QUảng Ninh... Các vật liệu đó đều sẵn có
Nhưng mình không quan tâm đến vấn đề đó nhiều lắm
Mình chỉ muốn thảo luận về kỹ thuật
MÌnh đang muốn tìm hiểu chuyên sâu về cát
Có ai dám khẳng định trong vữa xây dựng hay cấp phối bê tông cát là thành phần không thể thiếu k

cmengenie
26-03-2012, 12:09 AM
Mình chưa bàn tới vấn đề rộng
VD ở Hà Nam, NINH Bình, QUảng Ninh... Các vật liệu đó đều sẵn có
Nhưng mình không quan tâm đến vấn đề đó nhiều lắm
Mình chỉ muốn thảo luận về kỹ thuật
MÌnh đang muốn tìm hiểu chuyên sâu về cát
Có ai dám khẳng định trong vữa xây dựng hay cấp phối bê tông cát là thành phần không thể thiếu k

:) hiểu bản chất của vật liệu cấp phối chưa? Thế này này:

Đối với bê tông, đây là một cấp phối có thành phần hạt và quá trình hình thành như sau: trộn hổ lốn hạt kích cỡ lớn ở tầm máy móc có thể tạo ra được một cách nhanh và công nghiệp (đó là đá dăm 12 đến 24), giữa các hạt lớn này có void nên phải lấp các void này bằng các hạt nhỏ hơn để luồn lách vào trong (đó là cát có mô đun độ lớn M ~ 15-20 hoặc hơn), giữa các hạt kích cát vẫn còn void nên lại dùng các hạt siêu mịn kích cỡ hạt cỡ 10^-1mm để lấp lại gọi là tàm tạm và đạt yêu cầu sử dụng, đồng thời là tác nhân để ninh kết và hình thành vật liệu mong muốn. Là bê tông đó.

Bây giờ, như bạn muốn dùng mấy vật liệu khác như gạch đá nghiền ra thay cát? Ok, thì sẽ bàn về kỹ thuật thôi vậy: đá mạt nghiền dùng để thay cát được còn gạch thì không vì gạch không đủ cường độ. Hết.

P/S: bàn cái này thực chất là để bạn hiểu tại sao người ta cứ thích dùng cát thôi nhé :D:D:D còn muốn làm như bạn dùng đá nghiền thay cát thì... vẫn được đấy :p chỉ có điều nhiều người sẽ nhìn bạn mà không dám lại gần hỏi tại sao :p:p:p

congCDXD
26-03-2012, 12:18 AM
Hehe..topic bạn lập cũng thú vị đấy..như a cmengenie nói thì cường độ là vấn đề cốt yếu để lựa chọn vật liệu cấp phối,,còn một ý nữa đó là cát có hàm lượng SIO2 lớn lại gấy nứt thì theo mình biết thì là do SIO2 bị giãn nở nhiều vì nhiệt,nên có thể gấy nứt,bong tróc vỏ tường. Nhất là nước có thời tiết khắc nghiệt như nước ta. Nếu bạn tinh ý thì có thể thấy hiện tượng này khi quan sát nhưng ngôi nhà cũ xây bằng vữa cát-vôi tôi.

ngocdung_const
26-03-2012, 01:14 AM
Có nhiều thứ còn ngon hơn cát nhiều ấy chứ, bản thân cát trong bê tông cũng xem như là cốt liệu thôi, vậy nên phải đảm bảo các yêu cầu như bên dưới:
- Cường độ, => cái này dùng cát, đá nghiền gì cũng ngon lành hết, chỉ cần quan tâm đến cường độ của thứ đem nghiền là được.
- Khả năng liên kết. => Cái này cũng quan trọng không kém, không phải vật liệu nào đem nghiền ra cũng ra được hình dạng hạt phù hợp cho việc liên kết như cát. Nhiều loại đã khi nghiền ra sẽ sinh ra đủ loại module độ lớn với chênh lệch module thì ảnh làm giảm cường độ bt.
- Độ mịn cũng là vấn đề lớn, với cát tự nhiên thì độ mịn tương đối ok. Vật liệu khác nghiền ra module độ lớn phức tạp sẽ không kiểm soát được chất lượng của bê tông.
- Ngoài ra còn nhiều vấn đề về kĩ thuật như: khả năng hấp phụ nước, khả năng liên kết với các cốt liệu khác trong vữa bt...

Mr Cơm Phở
26-03-2012, 08:34 AM
Vấn đề này hay đấy. Đã có nghiên cứu cho thấy " vỏ chấu " của thóc có thể thay thế ximang đấy. Và có thể thay thế cho cát lắm chứ. Vừa đảm bảo kỹ thuật, vừa kinh tế. Vỏ chấu khá nhiều đấy.

thiem1984
26-03-2012, 09:17 AM
Cảm ơn bạn cmengencie cùng cả nhà
Mình học chuyên ngành vật liệu nên về bản chát CPBT mình cũng lắm được tương đối , cốt liệu thô và nhỏ trong CPBT phải nằm trong vùng ở biểu đồ thành phần hạt, Cường độ bê tông là lớn nhất khi cách sắp xếp các hạt là hợp lý nhất, ít lỗ rỗng nhất cho bê tông đặc chắc nhất. Do đó căn cứ vào vật liệu hiện có và yêu cầu về chất lượng có thể sử dụng 2,3 loại cốt liệu thô sao cho phù hợp. Đá dăm bạn nói 12 và 24 là gì vậy? Bạn viết tắt cho nhanh ah, nếu anh em nào mới vào nghề thì dễ hiểu nhầm lắm, lại tưởng thật!hi hi
Chưa có Bác nào cho e biết cường độ của cát đen, cát vàng cánh nhỏ, cát vàng cánh to ah

cmengenie
26-03-2012, 09:31 AM
Cảm ơn bạn cmengencie cùng cả nhà
Mình học chuyên ngành vật liệu nên về bản chát CPBT mình cũng lắm được tương đối , cốt liệu thô và nhỏ trong CPBT phải nằm trong vùng ở biểu đồ thành phần hạt, Cường độ bê tông là lớn nhất khi cách sắp xếp các hạt là hợp lý nhất, ít lỗ rỗng nhất cho bê tông đặc chắc nhất. Do đó căn cứ vào vật liệu hiện có và yêu cầu về chất lượng có thể sử dụng 2,3 loại cốt liệu thô sao cho phù hợp. Đá dăm bạn nói 12 và 24 là gì vậy? Bạn viết tắt cho nhanh ah, nếu anh em nào mới vào nghề thì dễ hiểu nhầm lắm, lại tưởng thật!hi hi
Chưa có Bác nào cho e biết cường độ của cát đen, cát vàng cánh nhỏ, cát vàng cánh to ah

Xanh: đá một hai, đá hai bốn..

Đỏ: Cường độ gì nhỉ?

thiem1984
26-03-2012, 02:26 PM
Có nhiều thứ còn ngon hơn cát nhiều ấy chứ, bản thân cát trong bê tông cũng xem như là cốt liệu thôi, vậy nên phải đảm bảo các yêu cầu như bên dưới:
- Cường độ, => cái này dùng cát, đá nghiền gì cũng ngon lành hết, chỉ cần quan tâm đến cường độ của thứ đem nghiền là được.
- Khả năng liên kết. => Cái này cũng quan trọng không kém, không phải vật liệu nào đem nghiền ra cũng ra được hình dạng hạt phù hợp cho việc liên kết như cát. Nhiều loại đã khi nghiền ra sẽ sinh ra đủ loại module độ lớn với chênh lệch module thì ảnh làm giảm cường độ bt.
- Độ mịn cũng là vấn đề lớn, với cát tự nhiên thì độ mịn tương đối ok. Vật liệu khác nghiền ra module độ lớn phức tạp sẽ không kiểm soát được chất lượng của bê tông.
- Ngoài ra còn nhiều vấn đề về kĩ thuật như: khả năng hấp phụ nước, khả năng liên kết với các cốt liệu khác trong vữa bt...

Ý của Bác tốt đấy
E cũng đang cần những ý chuyên sâu như vậy
Mong anh e cùng thảo luận tiếp nhé!

thiem1984
26-03-2012, 05:03 PM
Xanh: đá một hai, đá hai bốn..

Cường độ của cát ấy. Cường độ của xi măng và của đá thì mình biết rồi nhưng cường độ của cát thì chưa nghe nói tới. Mong bạn chỉ giùm
Thanks

cmengenie
26-03-2012, 07:35 PM
Cường độ của cát ấy. Cường độ của xi măng và của đá thì mình biết rồi nhưng cường độ của cát thì chưa nghe nói tới. Mong bạn chỉ giùm
Thanks

Tớ cũng thế :D:D:D

Đá thì có đá nguyên khai, xi thì chỉ có cường độ của mẫu xi đã ninh kết và thí nghiệm nén phá huỷ. Còn cát thì chả có cách nào cả. Bạn chưa từng nghe cũng là điều dễ hiểu thôi.

Nó làm gì có, mà muốn có thì không làm được, làm được cũng chẳng có ý nghĩa. Tham khảo: http://khcn.mt.gov.vn/tieuchuannganh/uploads/468_22TCN246_98p1.pdf

wasabi
26-03-2012, 10:45 PM
Chào cả nhà!
Thanks

chắc ý bạn nói cát là cát tự nhiên?
thực ra nói cát trong bê tông người ta có nói luôn phải là cát tự nhiên đâu.
người ta thường dùng cát tự nhiên (chủ yếu là cát sông) bởi tính sẵn có của nó, cũng may là quá trình chọn lọc tự nhiên của cát sông làm cho nó có kích thước và cấp phối nhất định và trong nhiều trường hợp nó lại rất phù hợp với cấp phối cần cho bê tông.

Trong những trường hợp mà không có cát tự nhiên hoặc có nhưng nó quá đắt, ắt người ta phải tìm cốt liệu thay thế, khi đó bột đá nghiền/cát nghiền là một lựa chọn. Tớ thấy việc này cũng chả có gì lạ, ngay cả trong sách VLXD chắc cũng phải nói đến rồi. Việc dùng bột đá còn dễ cho bê tông cường độ cao hơn so với cát tự nhiên bởi nó ko có lẫn bụi bẩn, tạp chất và cả các chất khoáng gây ăn mòn...tất nhiên phải chọn đá phù hợp để nghiền như bạn ngocdung_const bẩu.

về cường độ: người ta ko quan tâm tới cường độ cốt liệu mịn, tất nhiên ko nên dại dùng bột gạch, bột đất thay cát:D.

SiO2 tự bản thân nó không thay đổi thể tích theo nhiệt độ, mà là quá trình nó phản ứng với vôi để hình thành cái hợp chất khỉ gì đó mà tớ ko biết ;) sẽ làm thể tích thay đổi, dẫn tới vữa vôi trộn từ cát nhiều thạch anh sẽ dễ bị nứt.

Ngược lại mới đúng.

Mấy VL bạn đề nghị kia không công nghiệp hóa được, do đó khó kiểm soát chất lượng.

ngược lại mới đúng;)

cát tự nhiên thì tự nhiên nó thế:D, may thì nó đảm bảo chất lượng, chứ để kiểm soát chất lượng thì cát nghiền từ đá ắt phải dễ kiểm soát hơn chứ, vấn đề người ta sử dụng cát sông là ở hiệu quả kinh tế. Khi cát ở khúc sông này ko đạt, người ta sẽ loại bỏ và đi tìm cát ở khúc sông khác.

chắc bạn ấy muốn nói tới độ cứng hạt cát, tớ đoán thế:)

ngocdung_const
27-03-2012, 01:47 AM
Em ngâm cứu mấy cuốn chuyên về BT của Mỹ rồi, không thấy phần nào nói về cường độ của cát, chỉ có module độ lớn và tính chất hóa học mới quan trọng, có lẽ là do nguyên nhân như dưới đây:
- Vì cát là cốt liệu nhỏ, được bao bọc bởi hỗn hợp vữa cement (gel) đã hydrat hóa, theo em biết thì cấu trúc liên kết vi mô của gel có cường độ lên tới 800MPa, cái này cứng lắm. Cát được bao bọc trong đó nên cường độ nhỏ 1 tí so với cường độ BT cũng kg vấn đề gì. Bên cạnh đó, nếu đem thí nghiệm phá hủy mẫu cát cũng kg có tác dụng vì kg thể tạo ra đúng điều kiện làm việc được.
- Sở dĩ khi nén BT bị vỡ là do phá hủy cấu trúc liên kết khá yếu tại bề mặt BT và cốt liệu lớn (ITZ), trong BT thì vùng ITZ là yếu nhất.
- Theo em nghĩ, cát cũng quan trọng không kém, nếu biết tận dụng, có thể tạo ra hỗn hợp vữa BT với tính công tác rất tốt mà tỉ lệ N/X nhỏ hơn bình thường, giúp cường độ BT cao hơn.