PDA

View Full Version : Độ dài vươn ra của mái chéo BTCT?

tungsdtl
27-03-2012, 01:35 AM
Kính chào các bác !em có một vấn đề về mái chéo của căn nhà em .
- hiện tại nhà của em đang thi công phần mái chéo có dầm(dầm công sơn) đỡ ở dưới chiều dài đua ra là 1,9m nhưng có 1 điều là nếu đua dầm dài ra như thế thì trông rất xấu .
bây giờ em muốn bỏ dầm công sơn ở dưới đi ,em xin hỏi là độ dài vươn ra cuả mái chéo tối đa là bao nhiêu nếu ở dưới không có dầm đỡ .
Kính mong các bác chỉ bảo cho em !
(bản vẽ kèm theo bên dưới)

thanhnhaho
27-03-2012, 08:47 AM
1.9m chả là gì cả. Cứ đua thoải mái đí cậu.Bỏ dầm đi nhìn cho đẹp

ksTran
27-03-2012, 09:08 AM
1.9m chả là gì cả. Cứ đua thoải mái đí cậu.Bỏ dầm đi nhìn cho đẹp

conson 1m9 mà ít hả bản?

trandinhninh
27-03-2012, 09:13 AM
Kính chào các bác !em có một vấn đề về mái chéo của căn nhà em .
- hiện tại nhà của em đang thi công phần mái chéo có dầm(dầm công sơn) đỡ ở dưới chiều dài đua ra là 1,9m nhưng có 1 điều là nếu đua dầm dài ra như thế thì trông rất xấu .
bây giờ em muốn bỏ dầm công sơn ở dưới đi ,em xin hỏi là độ dài vươn ra cuả mái chéo tối đa là bao nhiêu nếu ở dưới không có dầm đỡ .

đua 2m cũng đc, tính toán KC đảm bảo là được...nhưng mà có lợi gì không/ nhìn nó chơ vơ quá. lại xấu nữa

hotboy88
27-03-2012, 09:19 AM
tớ từng làm 2-3 cái biệt thự mái chéo nó vươn ra 2,1m, mái dày 100mmm thép d12, bê tông M200 thi công rồi chưa thấy sự cố gì :D ko biết sau này có sao ko =))

tungsdtl
27-03-2012, 09:20 AM
đua 2m cũng đc, tính toán KC đảm bảo là được...nhưng mà có lợi gì không/ nhìn nó chơ vơ quá. lại xấu nữa
sao lại xấu ,chơ vơ thì mới đẹp chứ .bạn tính giúp mình đc không?

tungsdtl
27-03-2012, 09:23 AM
tớ từng làm 2-3 cái biệt thự mái chéo nó vươn ra 2,1m, mái dày 100mmm thép d12, bê tông M200 thi công rồi chưa thấy sự cố gì :D ko biết sau này có sao ko =))
2 lớp thép D12 hả bạn ?

hotboy88
27-03-2012, 09:26 AM
mái công xôn bỏ dầm đi nhìn nó mới đẹp, thép d12 tớ đặt mỗi lớp trên với a100, thép lớp dưới cần gì đâu đặt cấu tạo thôi.

tuanlt
27-03-2012, 09:31 AM
Các bạn đừng có chủ quan nhé, nên nhớ rằng kết cấu BTCT không phải là kết cấu tạm, tuổi thọ của nó có thể từ 60-100 năm nên mấy năm đầu còn ngon, nhưng sau này nó mới nứt cơ...
Đừng đùa với console. Lấy cái gì đảm bảo nó sẽ ổn định. Tính toán ư, nhầm to: Bạn liệu có kiểm soát được rằng thi công sẽ làm đúng bản vẽ, bạn có kiểm soát được chất lượng bê tông và cốt thép, nhất là mác bê tông, bạn có kiểm soát được độ đầm chặt.v.v...Những cái này mới quyết định độ an toàn của console, chứ không phải là bản tính toán của bạn
Góp ý với chủ thớt: Console 1.8 thì cũng làm được nhưng bạn chú ý mái là mái dốc nên chất lượng kém hơn mái bằng, do khi đổ nước xi măng sẽ chảy theo dốc xuống chân mái, dễ làm rỗ bê tông nên bê tông cũng kém hơn và rất hay bị thấm. Nếu đổ bằng bê tông tươi thì vì phải có độ sụt cao (nói chung cứ bê tông tươi là phải nhão) mới bơm ra dễ dàng, vì vậy mái dốc càng dễ nứt hơn nữa

cmengenie
27-03-2012, 09:37 AM
Tốt nhất cứ bỏ cái dầm vào vị trí đó. 1.8m không phải là vấn đề, vấn đề là tại công nghệ thi công tại các công trình bé thế này khó đảm bảo an toàn chất lượng.

Tại các mái dốc không bao giờ đầm nổi. Đầm chỉ gọi là tạm cho vui, cho phẳng mặt thôi.

hotboy88
27-03-2012, 09:40 AM
Các bạn đừng có chủ quan nhé, nên nhớ rằng kết cấu BTCT không phải là kết cấu tạm, tuổi thọ của nó có thể từ 60-100 năm nên mấy năm đầu còn ngon, nhưng sau này nó mới nứt cơ...
Đừng đùa với console. Lấy cái gì đảm bảo nó sẽ ổn định. Tính toán ư, nhầm to: Bạn liệu có kiểm soát được rằng thi công sẽ làm đúng bản vẽ, bạn có kiểm soát được chất lượng bê tông và cốt thép, nhất là mác bê tông, bạn có kiểm soát được độ đầm chặt.v.v...Những cái này mới quyết định độ an toàn của console, chứ không phải là bản tính toán của bạn
Góp ý với chủ thớt: Console 1.8 thì cũng làm được nhưng bạn chú ý mái là mái dốc nên chất lượng kém hơn mái bằng, do khi đổ nước xi măng sẽ chảy theo dốc xuống chân mái, dễ làm rỗ bê tông nên bê tông cũng kém hơn và rất hay bị thấm. Nếu đổ bằng bê tông tươi thì vì phải có độ sụt cao (nói chung cứ bê tông tươi là phải nhão) mới bơm ra dễ dàng, vì vậy mái dốc càng dễ nứt hơn nữa
thọ 10 năm thôi bọn e còn làm cái khác chứ =)) e đùa tí chứ cái khoản chất lượng bê tông hay là thi công ko đúng bản vẽ thì e cứ ốp cái hệ số điều kiện làm việc 0.85 vào là ok chứ.

tuanlt
27-03-2012, 09:41 AM
Tại các mái dốc không bao giờ đầm nổi. Đầm chỉ gọi là tạm cho vui, cho phẳng mặt thôi.
Dân trong tớ cứ hay gọi là "vỗ mặt" thôi, tức là lấy cái xoa vỗ bèm bẹm vào bê tông thôi..

tuanlt
27-03-2012, 09:45 AM
thọ 10 năm thôi bọn e còn làm cái khác chứ =)) e đùa tí chứ cái khoản chất lượng bê tông hay là thi công ko đúng bản vẽ thì e cứ ốp cái hệ số điều kiện làm việc 0.85 vào là ok chứ.
Vẫn chưa ok đâu. Thực tế nhé: Tớ làm cái nhà của tớ, bê tông mác 200, tớ tính đâu ra đấy về cấp phối bê tông, tớ bảo với nhóm thợ và trực tiếp giám sát, được mấy mẻ đầu, sau chúng nó bảo làm kiểu như anh bọn em không làm được, bọn em đong bằng cái xô này quen rồi, như máy ấy...mà đúng là khó kiểm soát được: một thằng múc xô nước, một thằng múc ximang, một thằng múc đá, cả tổ gần 20 chục thằng chạy qua chạy lại liên tục, máy nổ ầm ầm, trời nắng như đổ lửa...mình có hét khản cổ cũng chẳng ai nghe đâu, chả lẽ không cho chúng nó làm...

tangthuongga
27-03-2012, 09:49 AM
Vẫn chưa ok đâu. Thực tế nhé: Tớ làm cái nhà của tớ, bê tông mác 200, tớ tính đâu ra đấy về cấp phối bê tông, tớ bảo với nhóm thợ và trực tiếp giám sát, được mấy mẻ đầu, sau chúng nó bảo làm kiểu như anh bọn em không làm được, bọn em đong bằng cái xô này quen rồi, như máy ấy...mà đúng là khó kiểm soát được: một thằng múc xô nước, một thằng múc ximang, một thằng múc đá, cả tổ gần 20 chục thằng chạy qua chạy lại liên tục, máy nổ ầm ầm, trời nắng như đổ lửa...mình có hét khản cổ cũng chẳng ai nghe đâu, chả lẽ không cho chúng nó làm...

bọn mình là dân thiết kế mà bạn,lấy cơ sở nào để nói chuyện với nhau,tất nhiên là cơ sở lý thuyết.còn khi thi công thì anh giam sát và anh thi công phải là người chịu trách nhiệm chứ!vài dòng

tuanlt
27-03-2012, 09:52 AM
bọn mình là dân thiết kế mà bạn,lấy cơ sở nào để nói chuyện với nhau,tất nhiên là cơ sở lý thuyết.còn khi thi công thì anh giam sát và anh thi công phải là người chịu trách nhiệm chứ!vài dòng
Bạn nói thế này thì có vẽ như bạn chưa am tường "công nghệ thi công nhà dân" rồi, với nhà dân bây giờ kiếm thợ làm còn khó hơn kiếm kỹ sư vẽ đấy, thầu nhà dân giờ đây chảnh lắm...Tớ nói là để anh em cẩn thận thôi và cố gắng giảm thiểu rủi ro cho mình bằng các giải pháp thiết kế an toàn và khả thi.

tungsdtl
27-03-2012, 10:01 AM

Hic nghe mà mong manh quá .!

eng-hiep
27-03-2012, 10:02 AM
Nhà phố anh yêu cầu vậy họ ko làm được là phải rồi :D Thường thì cấp phối có trên bao xi măng mình tính lại cho 1 lần trộn - một bao XM tương ứng với bao nhiêu cát , đá --> số lượng xô (thường 18l-20l) cần phải đổ . Yêu cầu đổ 3x5 hay 4x6 là được rồi ^^
Cái này đúng là các ks của chúng ta hay lờ đi :p Thường thì chỉ xét đến độ võng tức thời mà bỏ qua độ võng dài hạn - cái này lại chiếm tỷ lệ khá lớn :eek:

tuanlt
27-03-2012, 10:24 AM
Nhà phố anh yêu cầu vậy họ ko làm được là phải rồi :D Thường thì cấp phối có trên bao xi măng mình tính lại cho 1 lần trộn - một bao XM tương ứng với bao nhiêu cát , đá --> số lượng xô (thường 18l-20l) cần phải đổ . Yêu cầu đổ 3x5 hay 4x6 là được rồi ^^
Thì tính cấp phối dựa trên tỉ lệ nhà sản xuất ghi trên bao mà, có xem lại theo định mức 1776. Tuy nhiên vấn đề là khi tính ra tỉ lệ số xô là số lẽ, đương nhiên mình cũng chỉ lấy tròn xêm xêm thôi, ngặt một nỗi là thực tế khi trộn chúng nó rất hay nhầm, ví dụ thằng xi măng có khi chưa đổ ximang vào (ví dụ thằng này làm chậm vì vừa làm vừa hút thuốc chẳng hạn) thì có khi thằng múc đá to khỏe nhiệt tình hơn đã đổ vào bồn trộn 3, 4 xô đá rồi cũng nên, hic híc...:)

lthienkt
27-03-2012, 10:53 AM
hiện tại nhà của em đang thi công phần mái chéo có dầm(dầm công sơn) đỡ ở dưới chiều dài đua ra là 1,9m nhưng có 1 điều là nếu đua dầm dài ra như thế thì trông rất xấu .

Theo mình nên có cái dầm chống xé ở đỉnh và chống đạp ở chân, tham khảo kiến trúc xem có thể trang trí chỗ đó thế nào chô đỡ thô ko.
Còn nếu vẫn nhất quyết bỏ dầm đi thì khả năng phải tăng bề dày bản phần consol, tải trọng tác dụng của mái chéo khác với mái nằm ngang.

Đấy cũng là vấn đề mà trong 1 topic khác e cũng muốn đề cập. Các kỹ sư mới ra trường hay làm nhà dân nhiều nhưng lại không biết thực tế nhà dân nó thi công từng công việc thế nào, dẫn đến vẽ thì đẹp nhưng thi công lại chẳng được bao nhiêu. Nhất là các công tác như cấp phối đá, tỷ lệ trộn, cách đặt và kê thép âm...

tangthuongga
27-03-2012, 11:09 AM
Bạn nói thế này thì có vẽ như bạn chưa am tường "công nghệ thi công nhà dân" rồi, với nhà dân bây giờ kiếm thợ làm còn khó hơn kiếm kỹ sư vẽ đấy, thầu nhà dân giờ đây chảnh lắm...Tớ nói là để anh em cẩn thận thôi và cố gắng giảm thiểu rủi ro cho mình bằng các giải pháp thiết kế an toàn và khả thi.

hê.có vẽ bạn rành về thi công:D,nếu bạn ở đà nẵng thì lúc nào cần thợ thi công nhà dần thí alo mình.bạn nói về vấn đề thiết kế hay vẽ.:Dsao lại rủi ro cho mình,lỡ sự cố xẩy ra.lấy căn cứ j mà nói do mình

vunguyen90
21-02-2013, 11:42 AM
Cho em hỏi độ dốc của mái chéo bao nhiêu là hợp lý. Em xin cảm ơn !!!

vuvannam
28-02-2013, 04:44 PM
bạn coi sàn mái là ô văng rồi tính momen như bình thường từ đấy tính ra thép sàn mái cần bố trí cho phù hợp.ok!

tr hoan
07-03-2013, 10:13 AM

Bạn nói có lý lắm.
Tôi thấy đổ bê tông xong, hoàn thiện rất khó đảm bảo mái chéo (toàn bộ mái 1 chiều của công trình) không thấm hoặc ngấm được, sẽ xẩy ra nứt nếu console dày thì phần này sau khoảng 1 năm sẽ xẩy ra nứt nguy hiểm ngay vì tác động của thép bị ô xy hóa.