PDA

View Full Version : EQL - Tính toán tải trọng Động đất!

Hoang Van
04-04-2012, 07:05 AM
EQL là phần mềm tính toán tải trọng Động đất theo tiêu chuẩn TCXDVN 375-2006 theo các phương pháp sau:
- Tính toán giá trị phổ phản ứng gia tốc thiết kế
- Phương pháp tĩnh lực ngang tương đương
- Phương pháp phân tích phổ phản ứng dạng giao động

EQL hỗ trợ xuất ra bảng tính Excel

Giao diện chính của phần mềm

http://i94.photobucket.com/albums/l99/hoangvantmb/Ketcausoft/Main20120402.png

Kết xuất ra Excel

http://i94.photobucket.com/albums/l99/hoangvantmb/Ketcausoft/Ecel.png

Clip giới thiệu:

<iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/zbybw6s-5jM" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

cmengenie
04-04-2012, 08:21 AM
Cái này lập Excel ra cũng được. Các bạn sinh viên nên tự lập ra để hiểu bản chất.

tangthuongga
04-04-2012, 09:32 AM
cái này chủ yếu dùng cho sinh viên,chứ còn đi làm thì dùng etabs tính tất.chủ yếu đi nghiên cứu để hiểu bản chất thôi

duongngan86
04-04-2012, 09:35 AM
cái này chủ yếu dùng cho sinh viên,chứ còn đi làm thì dùng etabs tính tất.chủ yếu đi nghiên cứu để hiểu bản chất thôi

etab nó tính đc những gì hả bạn. muốn nó tính đc thì bạn phải có phổ phản ứng cho nó hoặc lực ngang tương đương. ở đây ko nói tính theo tc ACI hay BS

tangthuongga
04-04-2012, 09:44 AM
etab nó tính đc những gì hả bạn. muốn nó tính đc thì bạn phải có phổ phản ứng cho nó hoặc lực ngang tương đương. ở đây ko nói tính theo tc ACI hay BS

tính theo tcvn375.điều quan trọng là bạn có phổ phản ứng,đó cũng là một đề tải thú vị đó bạn.mình rất thích về môn động lực học này,bạn nào có đề tài luận án,hay luận văn nào không share cho anh em diễn đàn tham khảo với

duongngan86
04-04-2012, 09:55 AM
tính theo tcvn375.điều quan trọng là bạn có phổ phản ứng,đó cũng là một đề tải thú vị đó bạn.mình rất thích về môn động lực học này,bạn nào có đề tài luận án,hay luận văn nào không share cho anh em diễn đàn tham khảo với

Theo mình hiểu Etab nó chẳng tính đc 1 tí gì theo TCVN cả. đơn giản là TC của mình còn quá rắc rối và chưa rõ ràng cụ thể chăng...Lại nói về cái động đất này, nói thật là mình cũng ko hiểu lắm. nhưng mình ko đồng ý với bạn là etab no tính theo TCVN 375. Cái bản demo đưa ra ở đây sẽ là cái công cụ để bạn dùng tính đc phổ phản ứng,hay lực ngang tương đương rùi mới nhập vào etab.và mình cũng có thể lập bảng excel dùng cũng đc.

tangthuongga
04-04-2012, 10:00 AM
Theo mình hiểu Etab nó chẳng tính đc 1 tí gì theo TCVN cả. đơn giản là TC của mình còn quá rắc rối và chưa rõ ràng cụ thể chăng...Lại nói về cái động đất này, nói thật là mình cũng ko hiểu lắm. nhưng mình ko đồng ý với bạn là etab no tính theo TCVN 375. Cái bản demo đưa ra ở đây sẽ là cái công cụ để bạn dùng tính đc phổ phản ứng,hay lực ngang tương đương rùi mới nhập vào etab.và mình cũng có thể lập bảng excel dùng cũng đc.

:D thế là bạn chưa sử dụng chức năng để etabs tự tính rồi,bạn phải nghiên cứu thêm thôi,bạn biết sử dụng cách xây dựng phổ gia tốc trong etabs chứ.mình nói rồi cái quan trọng là bạn đi xây dựng phổ gia tốc,vài dòng.hy vong cùng bạn tham khảo về mảng này

duongngan86
04-04-2012, 10:09 AM
:D thế là bạn chưa sử dụng chức năng để etabs tự tính rồi,bạn phải nghiên cứu thêm thôi,bạn biết sử dụng cách xây dựng phổ gia tốc trong etabs chứ.mình nói rồi cái quan trọng là bạn đi xây dựng phổ gia tốc,vài dòng.hy vong cùng bạn tham khảo về mảng này

vậy hả bạn. mình chưa gặp bao giờ có lẽ để mình học hỏi thêm vậy.bạn có tài liệu gì hay chia sẻ với mọi người cùng học hỏi với.:):):)

tangthuongga
04-04-2012, 10:27 AM
vậy hả bạn. mình chưa gặp bao giờ có lẽ để mình học hỏi thêm vậy.bạn có tài liệu gì hay chia sẻ với mọi người cùng học hỏi với.:):):)

có một bài báo nghiên cứu về sự khác nhau giữa phổ đàn hồi và phổ thiết kế trong tính toán đàn hối(bạn vào google search),bạn đọc sẽ hiểu,và bạn cũng phải tìm hiểu tiêu chuẩn euro code 8 nó sử dụng phổ đàn hồi hay phổ thiết kế trong thiết kế đàn hồi.hy vọng giúp được bạn

Hoang Van
04-04-2012, 10:40 AM
Etabs có thể tự động tính toán được tải trọng động đất phù hợp với TCXDVN 375-2006, các bạn có thể tham khảo tại đây: https://sites.google.com/site/ketcausoft/Welcome/cac-cach-khai-bao-tai-trong-dong-dat

Tuy nhiên, đối với trường hợp sử dụng mô hình Spring để xây dựng mô hình làm việc đồng thời giữa nền đất và công trình (ví dụ mô hình cọc), nên khai báo tải trọng động đất dưới dạng các lực, bởi vì khai báo spring ảnh hưởng nhiều đến tính chất động học của kết cấu