PDA

View Full Version : Bố trí thép sàn btct dán ngói?

nguyenkhanh9
06-04-2012, 11:59 PM
Minh đang thiết kế công trình sử dụng mái btct dán ngói. Mình đưa ra phướng án và bố trí cốt thép cho dầm sàn như file đính kèm. Mong mọi người góp ý để mình hoàn thiện thiết kế. Nếu có ai có bản vẽ về mái dạng này hãy gửi giùm mình vào mail: nguyenkhanh101988@gmail.com
để mình tham khảo. Thanks!!!!!!
Rất mọng nhận được ý kiến đóng góp sớm từ các bạn!

QuyHoi_KSXD
07-04-2012, 09:55 AM
Minh đang thiết kế công trình sử dụng mái btct dán ngói. Mình đưa ra phướng án và bố trí cốt thép cho dầm sàn như file đính kèm. Mong mọi người góp ý để mình hoàn thiện thiết kế. Nếu có ai có bản vẽ về mái dạng này hãy gửi giùm mình vào mail: nguyenkhanh101988@gmail.com
để mình tham khảo. Thanks!!!!!!
Rất mọng nhận được ý kiến đóng góp sớm từ các bạn!

Tớ xem bản vẽ đặt thép sàn mái của bạn thấy một số điểm dư lày:
- Bạn rải thép sàn mái như thế là ổn
- Tớ thấy bạn còn thiếu hệ khung đỡ mái. Nếu bạn xây tường thu hồi trên dầm chéo thì không cần các hệ khung dầm đỡ mái??????
- HÌnh như thép sàn mái bạn phải kéo dài ra đoạn mái đua nữa thì phải. Trên bản vẽ nhìn thì giống Seno thoát nước, nhưng tớ nghĩ mái của bạn còn phải đua ra nữa

nguyenkhanh9
07-04-2012, 04:55 PM
Nếu bạn để ý kỹ bản vẽ thứ hai có vẽ dầm màu đỏ đó là hệ dầm mái. và trên bản vẽ thép sàn mái mình cũng thể hiện nét khuất thể hiện dầm mái đấy.
về mái công trình mình đang thiết kế là mái btct dán ngói....có đua ra sê nô một đoạn. trên mặt bằng bố trí thép sàn mình thể hiên đó là nét màu xanh lá cây. trên hình vẽ mình sẽ đua ra tới mép, là tới nét màu xanh lá. nhưng muốn trao đổi với các bạn nên mình chưa kịp chỉnh chu lại bản vẽ.
sàn thi mình dùng sàn dày 100mm; thép sàn mình bố trí: đối với nhịp dùng: fi 8 a 150; đối với thép gối dùng: fi 10 a 150.
Rất mong nhận được nhiều ý kiến đóng góp có giá trị từ các bạn. Nếu bạn nào có bản vẽ của sàn mái tương tự dạng này. rất mong các bạn hãy gửi vào mail cho mình tham khảo!!!!!
thanks a lot!

sonxd2003
07-04-2012, 06:33 PM
Nếu bạn để ý kỹ bản vẽ thứ hai có vẽ dầm màu đỏ đó là hệ dầm mái. và trên bản vẽ thép sàn mái mình cũng thể hiện nét khuất thể hiện dầm mái đấy.
về mái công trình mình đang thiết kế là mái btct dán ngói....có đua ra sê nô một đoạn. trên mặt bằng bố trí thép sàn mình thể hiên đó là nét màu xanh lá cây. trên hình vẽ mình sẽ đua ra tới mép, là tới nét màu xanh lá. nhưng muốn trao đổi với các bạn nên mình chưa kịp chỉnh chu lại bản vẽ.
sàn thi mình dùng sàn dày 100mm; thép sàn mình bố trí: đối với nhịp dùng: fi 8 a 150; đối với thép gối dùng: fi 10 a 150.
Rất mong nhận được nhiều ý kiến đóng góp có giá trị từ các bạn. Nếu bạn nào có bản vẽ của sàn mái tương tự dạng này. rất mong các bạn hãy gửi vào mail cho mình tham khảo!!!!!
thanks a lot!

Cho hỏi anh tính sàn này với tải trọng như thế nào??Em thấy là sắt mũ ra có vẻ lớn!!

nguyenkhanh9
07-04-2012, 07:24 PM
Trước hết cho mình gửi lời cám ơn vì sự trao đổi của các bạn!
ĐÂY LÀ TỔNG TẢI TRỌNG MÌNH CHƯA XÉT TRỌNG LƯỢNG BẢN THÂN VÀO.
ĐÂY LÀ CÔNG TRÌNH NHÀ NƯỚC ĐỂ THIÊN VỀ AN TOÀN MÌNH CHỌN NHƯ VÂY!
THỰC CHẤT MÌNH TÍNH RA LÀ: NHỊP LÀ: FI 8 a 250; GỐI LÀ: FI 10 a 200.
các bạn có ý kiến gì về việc bố trí dầm đỡ mái; bố trí thép và chọn thép???

Thong Struct
07-04-2012, 08:42 PM
Mình thì thường bố trí thép sàn mái ngói như thế này.
- Sàn mái dày 80
- 2 lớp D8a200 chạy suốt. @@

Còn về phần bản vẽ của bạn:
- sàn mái dày 100 thì hơi lớn nhỉ @@, chắc nhịp lớn.
- Thép bạn bố trí D10a200 gối, D8a200 Nhịp so le thì thấy hợp lý hơn.
- Bạn cắt thép nhịp gối ra như thế có vẽ rối nhỉ. @@ (tuy là tiết kiệm, nhưng tốn công) @@

thanhphong2001
07-04-2012, 10:08 PM
Mình thấy sàn bê tông dán ngói mà cắt thép mũ thì bố trí hơi rườm rà. Sàn bê tông dán ngói mình có thể bố trí một lớp thép đc ko?

sonxd2003
07-04-2012, 11:11 PM
Trước hết cho mình gửi lời cám ơn vì sự trao đổi của các bạn!
ĐÂY LÀ TỔNG TẢI TRỌNG MÌNH CHƯA XÉT TRỌNG LƯỢNG BẢN THÂN VÀO.
ĐÂY LÀ CÔNG TRÌNH NHÀ NƯỚC ĐỂ THIÊN VỀ AN TOÀN MÌNH CHỌN NHƯ VÂY!
THỰC CHẤT MÌNH TÍNH RA LÀ: NHỊP LÀ: FI 8 a 250; GỐI LÀ: FI 10 a 200.
các bạn có ý kiến gì về việc bố trí dầm đỡ mái; bố trí thép và chọn thép???

Với tính toán như trên anh hoàn toàn có thể bố trí d8a200 và d10a200. Có 2 cái lợi thấy ngay :
- a200 dễ thi công, a200 cho cả gối và nhịp lại càng dễ nữa:D:D
- Tiết kiệm được chút đỉnh cho ngân sách nhà nước:cool::cool:
Còn những cái lợi khác thì anh sẽ thấy sau:D:D:D.
@Có thể giảm bề dày mái xuống 80 không??Có khi thép sẽ ra bé hơn nữa đấy:cool::cool:

_BuiCongTu_
07-04-2012, 11:55 PM
Mình thì thường bố trí thép sàn mái ngói như thế này.
- Sàn mái dày 80
- 2 lớp D8a200 chạy suốt. @@

Còn về phần bản vẽ của bạn:
- sàn mái dày 100 thì hơi lớn nhỉ @@, chắc nhịp lớn.
- Thép bạn bố trí D10a200 gối, D8a200 Nhịp so le thì thấy hợp lý hơn.
- Bạn cắt thép nhịp gối ra như thế có vẽ rối nhỉ. @@ (tuy là tiết kiệm, nhưng tốn công) @@
Đúng thế, 2 lớp thép sẽ đở tốn công hơn rất nhiều, thi công lại rất khỏe.

nguyenkhanh9
07-04-2012, 11:57 PM
Mình có ý kiến với bạn Thông như thế này. Thi công sàn mái nó hơi phức hơn chút xíu so với sàn thông thường của mình thôi. việc đặt thép 2 lớp chạy suốt như thế là quá dư thép.
việc bạn đặt thép như thế bạn phải xem lại góc gãy khúc của bạn như thế nào nữa, chú không phải lúc nào cũng đặt chạy suốt được. Nếu góc nhỏ thì bạn cần neo thép vào vùng bt chịu nén.
Thép giữa trục D - F & 4 - 5 bạn nên kéo cho nó chạy suốt chứ không đặt hờ hửng như vậy được ( với sàn mái).
Một điều nữa là sàn mái của bạn cũng khá lớn mà tôi không thấy bạn đẩy hệ dầm theo mái để đỡ sàn, nếu chỉ đổ sàn như thế không có an toàn không. ngay tại góc cần có những dầm xiên để đỡ. CHỉ với những sàn mái nhỏ thì mình không cần dầm đỡ cũng được.

nguyenkhanh9
08-04-2012, 12:03 AM
sàn mái của công trình mình đang làm nhịp ô sàn khá lớn nên mình chọn sàn dày 100mm, nhằm muc đích hạn chế võng, đủ khả năng chịu lực. Nếu xét thêm tiêu chuẩn mái chịu nhiệt nó có thể dày hơn nữa. Nhưng theo mình dày 100mm là đủ.

nguyenkhanh9
08-04-2012, 09:04 AM
Mình có một số câu hỏi như thế này vói bạn QuyHoi:
- Tải trọng mà bạn đang chất cho mái là bao nhiêu?
- Quan niệm tính toán về sàn mái của bạn như thế nào? sắt thép bạn ra là bao nhiêu? bạn úp bản vẽ lên mờ quá.
- Cái mái nhỏ ngay chính giữa, chỗ giao nhau giữa 2 mái bạn phải thể hiện neo thép giữa 2 mái. Tuy góc gãy này ko ảnh hưởng gì nhiều. hoặc là bạn có thể kéo thép chạy suốt giữa 2 mái luôn.
- Chỗ chừa lỗ mái, bạn cái thể đưa lên cái cấu tạo chỗ đó để mình xem xem sao, mình không thấy rõ phần đó của bạn.

QuyHoi_KSXD
08-04-2012, 03:21 PM
Mình có một số câu hỏi như thế này vói bạn QuyHoi:
- Tải trọng mà bạn đang chất cho mái là bao nhiêu?
- Quan niệm tính toán về sàn mái của bạn như thế nào? sắt thép bạn ra là bao nhiêu? bạn úp bản vẽ lên mờ quá.
- Cái mái nhỏ ngay chính giữa, chỗ giao nhau giữa 2 mái bạn phải thể hiện neo thép giữa 2 mái. Tuy góc gãy này ko ảnh hưởng gì nhiều. hoặc là bạn có thể kéo thép chạy suốt giữa 2 mái luôn.
- Chỗ chừa lỗ mái, bạn cái thể đưa lên cái cấu tạo chỗ đó để mình xem xem sao, mình không thấy rõ phần đó của bạn.

Chất tải mái theo 2737-1995, pp truyền tải thông thường theo Bê tông 2.
Còn đây là file, tớ gửi lại

nguyenkhanh9
08-04-2012, 05:55 PM
bạn QUY mình đặt câu hỏi với bạn như thế này:
- bạn tính toán sàn mái thì bạn tính theo kiểu quy về hcn và tính như bản kê 4 cạnh? hay bạn có cách nào khác hay hơn?
- việc bố trí thép ngay tai chỗ giao nhau giữa 2 mái bạn nên xem xét lại, vì neo là phải từ mái này qua máy kia và ngược lại đối với thép nhịp. còn bạn thể hiện thì mái này neo qua mái kia, còn mái kia thì không neo ngược trở lại, như vậy là không hợp lý.
- giải pháp kết cấu ỡ chỗ lỗ trống của bạn là gia cường thép hay đặt dầm?

nguyenkhanh9
09-04-2012, 12:09 AM
Một chủ để hay để các bạn bàn luận mà lại thấy mọi người ít người đưa ra ý kiến. tại sao lại cứ phải dấu diếm làm gì.... dừng nghĩ những thứ các bạn biết là đúng mà chỉ đưa ra bàn luận mới thấy được quan niệm tính của bạn là đúng hay sai và mới tiến bộ được. đó là lý do bản thân tôi tạo nên topic này!

QuyHoi_KSXD
09-04-2012, 09:29 AM
Một chủ để hay để các bạn bàn luận mà lại thấy mọi người ít người đưa ra ý kiến. tại sao lại cứ phải dấu diếm làm gì.... dừng nghĩ những thứ các bạn biết là đúng mà chỉ đưa ra bàn luận mới thấy được quan niệm tính của bạn là đúng hay sai và mới tiến bộ được. đó là lý do bản thân tôi tạo nên topic này!

Chắc là chủ đề của bạn dễ nên hổng có ai vào tán cả
http://dothixala.net/Smileys/fantasticsmileys/singing.gifhttp://dothixala.net/Smileys/fantasticsmileys/33.gifhttp://dothixala.net/Smileys/fantasticsmileys/33.gif

Thép sàn mái chỗ lỗ cửa tớ đặt thép gia cường mật độ dày lên thôi
Còn thép sàn mái từ mái này kéo sang mái kia thì trên mặt bằng khi chiếu thép xuống sẽ ko nhìn thấy đoạn kéo dài vì nó chồng lên nhau rồi. Đó là lý do rải thép trên mặt bằng tớ lại ko vẽ đoạn kéo sang của thép mái

Bạn xem mặt cắt qua mái, thép mái này tớ vẫn kéo sang mái kia đấy chứ:

rossaclly
09-04-2012, 10:38 AM
Chắc là chủ đề của bạn dễ nên hổng có ai vào tán cả
http://dothixala.net/Smileys/fantasticsmileys/singing.gifhttp://dothixala.net/Smileys/fantasticsmileys/33.gifhttp://dothixala.net/Smileys/fantasticsmileys/33.gif

Thép sàn mái chỗ lỗ cửa tớ đặt thép gia cường mật độ dày lên thôi
Còn thép sàn mái từ mái này kéo sang mái kia thì trên mặt bằng khi chiếu thép xuống sẽ ko nhìn thấy đoạn kéo dài vì nó chồng lên nhau rồi. Đó là lý do rải thép trên mặt bằng tớ lại ko vẽ đoạn kéo sang của thép mái

Bạn xem mặt cắt qua mái, thép mái này tớ vẫn kéo sang mái kia đấy chứ:

1. Có nên cắt mặt cắt qua khung!:)
2. Thiếu cao trình đỉnh mái, chân mái.
3. Thép lớp dưới không cần kéo ra hết phần đuôi conson.:D
4. Kích thước xiên (898; 5054) không biết dim vào đâu?, 5925 là dim kích thước vào lớp bảo vệ??

QuyHoi_KSXD
09-04-2012, 11:37 AM
4. Kích thước xiên (898; 5054) không biết dim vào đâu?, 5925 là dim kích thước vào lớp bảo vệ??

1. Cắt qua khung: có cắt (ko bốt lên đây)
2. Cao trình đỉnh mái, chân mái: không thiếu vì nó có trong bản vẽ kiến trúc rồi
3. Thép lớp dưới ko cần kéo hết phần đuôi conson: đúng. Nhưng tiền nhiều nên ngại cắt thép, cứ kéo hết cho máu.
4. Kích thước 898 và 5054 là Dim từ mép ngoài conson đến tim cột, sau đó lại từ tim cột đến đỉnh mái:D

sonxd2003
09-04-2012, 11:44 AM
Anh nguyenkhanh nói vậy là sao nhỉ??Top này sôi nổi cả mấy ngày nay trên diễn đàn, lần nào tôi vô cũng thấy đứng ở top 10. Có bạn thậm chí còn post cả bản vẽ lên để tham khảo cùng. Riêng tôi (là 1 thành viên trong BQT) cũng có post bài tham gia mà chẳng thấy anh để ý gì. Tôi cũng không phiền lòng gì nhưng đọc cái bài anh post trên làm tôi hơi bực. Mọi thành viên đều có công việc của riêng mình, tranh thủ được thời gian lên đây chia sẻ kinh nghiệm cùng nhau là quý rồi. Anh nói thế làm chạnh lòng nhiều người.Buồn.

sonxd2003
09-04-2012, 11:57 AM
Đừng trúng đòn khiêu khích thế chứ
http://dothixala.net/Smileys/fantasticsmileys/angry.gifhttp://dothixala.net/Smileys/fantasticsmileys/hee20hee20hee.gif

Bác Hợi dạo này có mấy cái emo xì tin nhỉ???:D:D:D:D
Bác đừng để ý đến em. tập trung vào chuyên môn đi!!!Ko là bị "chém" đấy:cool::cool:

nguyenkhanh9
09-04-2012, 12:05 PM
ấy chà! bạn QUY HOI nói câu hới sóc nha!
cũng rất vui được trao đổi với bạn!
Mà mình thấy giữ các bản vẽ của bạn không có thống nhất gì cả. Trên mặt bằng mái thì bạn thể hiện cắt thép gối trên mặt cắt bạn lại đặt thép chạy suốt.
còn chỗ giao nhau giữa các thép khi bạn chiếu nó vẫn thấy, mà bạn cũng nên thể hiện vì thiết kế là để cho dân thi công hiểu nữa, chứ không phải thiết kế để cho bạn hiểu!!!

nguyenkhanh9
09-04-2012, 12:19 PM
uhm.......... cám ơn anh Sơn đã góp ý!
Nhưng có vẻ anh Sơn đã hiểu lầm ý của mình!!!!!!
về bản thân mình luôn biết tôn trọng người khác. Mình nói như vậy là hy vọng rằng sao chúng ta không tranh thủ ít thời gian để trao đổi cùng nhau, để cùng phát hiện cái sai và đi đến thành công!!!
chứ ngoài ra không có ý xúc phạm.
Nếu câu nói của mình khiến moi người bực thì cho mình nói lới: XIN LỖI!!
cũng rất hy vọng nhận được nhiều ý kiến thảo luận từ anh SƠN. mình luôn theo dõi bài mà anh sơn viết đấy chứ.

QuyHoi_KSXD
09-04-2012, 01:23 PM

Còn gì nữa không?? Ý kiến của bạn có tính chuyên môn cao đấy.
Xem bản vẽ của tại hạ còn thiếu gì nữa ko thì nhờ cao thủ chỉ giáo thêm:D
Thanks!

QuyHoi_KSXD
09-04-2012, 01:28 PM
ấy chà! bạn QUY HOI nói câu hới sóc nha!
cũng rất vui được trao đổi với bạn!
Mà mình thấy giữ các bản vẽ của bạn không có thống nhất gì cả. Trên mặt bằng mái thì bạn thể hiện cắt thép gối trên mặt cắt bạn lại đặt thép chạy suốt.
còn chỗ giao nhau giữa các thép khi bạn chiếu nó vẫn thấy, mà bạn cũng nên thể hiện vì thiết kế là để cho dân thi công hiểu nữa, chứ không phải thiết kế để cho bạn hiểu!!!

Đồng ý với ý kiến của bạn về mặt bằng rải thép sàn mái:D
Tuy nhiên bạn thử nghĩ thêm xem: Tại cùng một mặt cắt mà có 2 thanh thép của hai mái giao nhau ấy, khi chiếu bằng thì đoạn thép kéo dài của mái này sang mái bên kia nó lại trùng hoặc cực gần với thanh thép của mái đối diện mà sao ấy nhỉ???:D

nguyenkhanh9
09-04-2012, 02:11 PM
Mình chưa hiểu rõ câu nói của bạn QUYHOI lam.
Mình có một cái ý kiến đưa ra thế này: cái đoạn mái đua ra; có thể là đua ra tới sê nô chẳng hạn. cái đoạn đó khá ngắn, tại sao bạn lại không cấu tạo thép cho sàn mái đua ra, mà lại đẩy cái đà ra tới mép làm gì; về thẩm mỹ kiến trúc cái phần mái nhô ra đó đứng từ dưới nhìn lên sẽ bị lồi dầm và không đẹp. mà cái đoạn đua ra đó hoàn toàn bạn có thể đặt thép cho sàn chịu được. Đừng có lợi dụng dầm nhiều quá!
Kiến trúc mái btct xuất phát từ các kiểu mái đình chùa, nó rất đẹp và hầu hết người thiết kế đều làm theo ý kiến của tôi.
Bạn xem xét thử ý kiến của tôi xem sao!!!

QuyHoi_KSXD
09-04-2012, 02:33 PM
Mình chưa hiểu rõ câu nói của bạn QUYHOI lam.
Mình có một cái ý kiến đưa ra thế này: cái đoạn mái đua ra; có thể là đua ra tới sê nô chẳng hạn. cái đoạn đó khá ngắn, tại sao bạn lại không cấu tạo thép cho sàn mái đua ra, mà lại đẩy cái đà ra tới mép làm gì; về thẩm mỹ kiến trúc cái phần mái nhô ra đó đứng từ dưới nhìn lên sẽ bị lồi dầm và không đẹp. mà cái đoạn đua ra đó hoàn toàn bạn có thể đặt thép cho sàn chịu được. Đừng có lợi dụng dầm nhiều quá!
Kiến trúc mái btct xuất phát từ các kiểu mái đình chùa, nó rất đẹp và hầu hết người thiết kế đều làm theo ý kiến của tôi.
Bạn xem xét thử ý kiến của tôi xem sao!!!

Tôi đồng ý với bạn là ko đua dầm ra, như thế sẽ thẩm mỹ hơn.
Tớ cũng có vẽ hai PA: đua dầm và đua sàn mái
P/S: Ý kiến tốt, lại đúng, có tính xây dựng cao thì sẽ được dùng để tham khảo:D

QuyHoi_KSXD
09-04-2012, 02:41 PM
Bác Hợi dạo này có mấy cái emo xì tin nhỉ???:D:D:D:D
Bác đừng để ý đến em. tập trung vào chuyên môn đi!!!Ko là bị "chém" đấy:cool::cool:

Emotion này là tớ lấy từ một diễn đàn khác rồi post sang bên này cho ló vui mắt ấy mà:D

nguyenkhanh9
09-04-2012, 07:07 PM
Sao không có anh em nào trên diễn đàn up lên những loại mái btct dán ngói phức tạp. để chúng ta thảo luận nhề?????
Mình rất thích tìm hiểu những cái khó.
đã là dân thiết kế chuyên nghiệp thì phải suy nghĩ đến yếu tố: an toàn và tối ưu hay nói cách khác là kinh tế.
Tôi đưa bản vẽ của tôi ra rất mong muốn có được ý kiến đóng góp hay, mà tui cũng đã nhấn mạnh là hệ dầm mái tôi đưa ra là hợp lý chưa??? Mà tối không thấy ai để ý đến vấn đề này. Chẳng nhẽ thiết kế là cứ thế mà đẩy dầm đẩy cột hay sao???????

nguyenkhanh9
10-04-2012, 10:19 AM
Bạn QUYHOI ở đâu mà bạn nói ra câu nào là mình thấy sóc óc câu đó!
Nếu mình không thống suốt mấy cái đó thì mình có thể đưa ra những ý kiến như thế không bạn QUYHOI???
Về bản thân mình mình đã nói sau lời nhắc nhở của anh Sơn rằng: Mục tiêu của mình đưa lên đây cái topic này với mong muốn trao đổi và học hỏi để hướng tới sự hoàn thiện!!! còn về cá nhân mình mái đình chùa, mình đã từng thiết kế qua không phải là ít, tuy mình có thể nhỏ tuổi hơn bạn nhưng trên chiến trường cạnh tranh bản cũng khó mà thắng mình được!
Mình nhớ mình đã từng hỏi rằng quan niệm tính của bạn về mái nghiêng btct dán ngói như thế nào? mà tại sao bạn không bàn về vấn đề đó, bạn đưa ra quan điểm của bạn thì mình cũng đưa ra quan điểm của mình. tại sao chúng ta không trao đổi để đút rút kinh nghiệm. kể cả phương án dầm mái có tối ưu chưa??? hay nói như mốt số người là bạn không tính toán mà chỉ bốc thuốc!
Mình nói là không phải để tự cao tự đại, mình luôn luôn TÔNG TRỌNG đối phương. TÔN TRỌNG để học hỏi.
bạn cũng có thể đưa lên đây vấn đề khó khăn hay chưa đạt được sự tốt nhất. mình hoàn toàn có thể đề xuất phương án cùng bạn.
Nếu lời mình nói khiến bạn bực thì cho mình nói: "I'M SORRY"!!!

sonxd2003
10-04-2012, 10:55 AM
2 bác không khích bác nhau nữa nhé!!
Em có cái nhà này làm năm ngoái, thấy cái mái cũng khó khó, em nhờ 2 bác cho ý kiến với:):):).
Ghét post ảnh nên em post file cad lên luôn.

tangocthang
10-04-2012, 10:58 AM
cho em có ý kiến như thế này, các anh các chú lên đây đừng gây lộn, còn về hoạt tải sử dụng của bác nguyên khánh = 30kg/m², em thấy hơi nhỏ, tại vì khi người ta leo lên đó lợp mái thì tải trọng của người khoảng 75kg, còn về chiều dài thép gối thì nếu như thép gối của dầm gãy khúc thì không lấy theo 1/4L nhịp, mà phải lấy theo biểu đồ bao nội lực
đó là góp ý của em có gì sai xin bỏ qua

rossaclly
10-04-2012, 06:30 PM
2 bác không khích bác nhau nữa nhé!!
Em có cái nhà này làm năm ngoái, thấy cái mái cũng khó khó, em nhờ 2 bác cho ý kiến với:):):).
Ghét post ảnh nên em post file cad lên luôn.

1. Bố trí ngược thép
2. Text bừa bãi quá
3. Cấu tạo dầm gãy khúc chưa đủ.
4. Thể hiện nét khuất thấy trên MBKC chưa đúng.
5. Không nên để tỷ lệ bản vẽ ở trong bản vẽ (vì tỷ lệ này in ra là không đúng).
6. .....
Xin đừng chém:(

nguyenkhanh9
11-04-2012, 10:41 AM
Hôm qua mình bận chút việc nên không đưa ra ý kiến trao đổi với A. sơn được!
Sau khi xem bản vẽ thể hiện của anh mình đưa ra một vài ý kiến của riêng mình như thế này:
- Theo mình nhìn nhận công trình mà a làm là nhà dân kiểu biệt thự. vì thế quy mô không lớn.
- A có thể đưa ra quan niệm tính của a về mái nghiêng btct của a ko? Hay a đặt theo kinh nghiệm?
- việc chọn thép của a theo mình nghĩ với qui mô nhà như vậy là khá hợp lý.
- về cấu tạo thép sàn: Mình đã có nói là tại sao giữa điểm giao giữa 2 mái nghiêng trên mb bố trí theo sàn lại không thể hiện việc neo thép. còn về phân mái đua ra: nó là cấu kiện dạng bản console, a đặt thép kéo thẳng ra như vậy tôi nghĩ nó chẳng có cái tác dụng gì cả? a ko sợ nó gãy sao? a đặt như thế chí là cấu tạo để đổ bt. khi có một tải trọng nào khá khá trên mái. thậm chí nếu thi công không tôt tôi nghĩ chỗ phần mái đưa ra đó sẽ có vấn đề!
- về bố cục bản vẽ nhìn nó không đc bắt mắt cho lắm!
Đó là ý kiến của riêng tôi, chào anh!!!

nguyenkhanh9
11-04-2012, 10:55 AM
a sơn có ý kiến gì về phương án dầm mái mà tôi đưa ra không?

cmengenie
21-04-2012, 10:27 AM
Dien dan hinh nhu ai cung vang nha hay sao. Ko ai dam dua ra quan niem tinh toan va cau tao cu the nhu the nao cho dung va hop ly nhat! Hinh nhu moi nguoi vao dien dan chi biet xem va di ra thoi thi phai!

1. Yêu cầu sửa lại bài viết có dấu.

2. Có phải việc của ai đâu mà bạn cứ nằng nặc đòi họ phọt ra ý kiến của họ nhỉ?

3. Cũng không phải ai cũng ngày ngày tắc bọp lên đây viết lách được. Họ còn bia rượu cho bụng to ra chứ.

quanglap1991
29-11-2012, 10:22 AM
cho e hỏi cách tính tĩnh tải mái thì ta cần tính những gì vậy mấy a,
mái ngói, bê tông....e làm sàn congsol rồi lát hồ, lợp mái lên, thì e tính sao vậy....còn bồn hoa nữa...tính cho sàn tầng 1

petwarm
29-11-2012, 11:48 AM
Sao không có anh em nào trên diễn đàn up lên những loại mái btct dán ngói phức tạp. để chúng ta thảo luận nhề?????
Mình rất thích tìm hiểu những cái khó.
đã là dân thiết kế chuyên nghiệp thì phải suy nghĩ đến yếu tố: an toàn và tối ưu hay nói cách khác là kinh tế.
Tôi đưa bản vẽ của tôi ra rất mong muốn có được ý kiến đóng góp hay, mà tui cũng đã nhấn mạnh là hệ dầm mái tôi đưa ra là hợp lý chưa??? Mà tối không thấy ai để ý đến vấn đề này. Chẳng nhẽ thiết kế là cứ thế mà đẩy dầm đẩy cột hay sao???????

Hay đây. Nhưng mà cha này ra ngoài nói chuyện bị oánh là cái chắc..Ông bà ta nói cấm có sai khi nhắc đến ngựa non & Thùng rổng khi dạy người.:cool:

haiks85
09-07-2013, 02:56 PM
mình cung mới ra trường 1 năm thôi. minh rất quan tâm chủ đề này.
bạn nào co kinh nghiệm tk & thi công loại sàn mái dốc này, cho mình xin bản vẽ, và cách tính toán với....... thankS cả nhà!

truong52xd2
09-07-2013, 05:15 PM
Quan niệm tính toán thì cứ như cái sàn phẳng thôi có gì đâu nhỉ.Có mỗi cái tải trọng tác dụng là nó khác về phương thôi mà.Theo mình thì cứ dựng mô hình nhét vào sap hay etabs chất tải mà chạy.Chiều dài neo,nối đủ 30d là ngon rùi.Còn bản vẽ của bác SONXD đúng là bố trí thép ngược cho cái mái conxon thật.bản vẽ này chắc là của dân thi công chứ không phải dân thiết kế :D

duc_knight
11-01-2014, 05:02 PM
Mấy bác giúp đỡ em với
http://http://www.mediafire.com/download/m98oxtzj4n23jn9/PC+BT+CA+MAU-Sheet-KT-4-MBKT-M%E1%BA%B6TB%E1%BA%B0NGM%C3%81I.dwg
http://http://www.mediafire.com/view/7b4v85w5avnybli/PCBTCAMAU--663665.jpg
[QUOTE][http://www.mediafire.com/view/7b4v85w5avnybli/PCBTCAMAU--663665.jpg/QUOTE]

Skeleton
18-02-2014, 09:06 AM
Với mái xiên BTCT nên giảm DK thép để giảm khoảng cách giữa các thanh thép nhằm hạn chế việc bê tông bị trôi khi đổ. Ông bạn kia up cái bản vẽ mà mình chẵng hiểu gì hêt.