PDA

View Full Version : Thông số đầu vào Sap2000?

xuanmanh212
14-04-2012, 04:18 PM
các bác ơi cho em hỏi cái : Em đang làm đồ án BT2 chạy Sáp mà ko biết lấy khối lượng riêng , hệ số mô dul đàn hôi , hệ sôd poison là bao nhiêu vậy các bác???? bê tông B20 các bác nhé !!giúp em với các bác nhé !! thanks các bác trước nha !!

tinhutech198
14-04-2012, 04:25 PM
các bác ơi cho em hỏi cái : Em đang làm đồ án BT2 chạy Sáp mà ko biết lấy khối lượng riêng , hệ số mô dul đàn hôi , hệ sôd poison là bao nhiêu vậy các bác???? bê tông B20 các bác nhé !!giúp em với các bác nhé !! thanks các bác trước nha !!

KLR là 2.5
Mô dul đàn hồi B20 2.7E6
Hệ số poision là 0.2

tangocthang
14-04-2012, 04:25 PM
trong quển tra bê tông cốt thép nhiều lắm đó bạn, sổ tay kết cấu Vũ Mạnh Hùng cũng có nữa đó.
B20: Rb=1.15 kN/cm², Eb = 2,7*10^3 kN/cm², gama = 2.5*10^-3 kN/cm³, hệ số poission = 0.2

CKs.Bom
14-04-2012, 04:27 PM

Modul đàn hồi là:=không chịu
hệ số poison:=tìm hiểu.
:D:D:D

Trungcdc
14-04-2012, 04:36 PM
Câu hỏi này quá cơ bản đến mức không thể cơ bản hơn, gặp tớ là tớ không trả lời đâu đấy!!

dateh06
18-04-2012, 08:07 AM
mình thấy bạn Trungccd nói cũng có phần đúng đó,sao lại đi hỏi những câu như vậy,đồng ý hỏi là tốt nhưng ko phải hỏi cái j cũng tốt cà,nhưng câu hỉ như vậy chứng tỏ bạn cỉ biết hỏi để biết chứ ko lo tìm tòi j cả,kiến thức tự tìm kiếm,chỉ khi đã tìm mà vẫn chưa ra thì hảy hỏi,đọc câu hỏi của bạn mình cũng thấy hoảng vì câu hỏi quá ư là...

sonxd2003
18-04-2012, 08:49 AM
Nhắc nhở cả người hỏi lẫn người trả lời 1 chút. Đồng ý là các bạn có thắc mắc thì có thể đem lên đây để hỏi nhưng hỏi vấn đề gì thì phải có suy nghĩ. Câu hỏi như trên thuộc loại kiến thức cơ bản nhất nhất, cho dù là bạn quên (chứ đừng nói là bạn không biết nhé!!) thì chỉ cần tra sách là ra. Đến cả việc tra sách mà bạn không làm thì chắc chắn là do bạn lười và ỷ lại vào diễn đàn này, cái việc ỷ lại đấy vô tình lại hạ thấp giá trị của diễn đàn này. Bởi vì khi bạn được trả lời những câu hỏi như trên, ngày nào đó bạn sẽ khoe với bạn bè những câu đại loại như "ê, lúc nào bạn có quên cái gì khỏi cần tra sách chi cho mệt, cứ lên kc.com mà hỏi, anh em trên đó nhiệt tình trả lời lắm!!". Câu này nghe qua thì có vẻ như tán dương diễn đàn nhưng nghe lại thì.....Người trả lời trước khi trả lời cũng cần suy nghĩ xem mình có nên trả lời hay không??
Anh Trungcdc bức xúc cũng là hợp lý nhưng em xin phép edit bài của anh cho nó nhẹ nhàng đi mà vẫn đảm bảo ý của nó.

xuanmanh212
18-04-2012, 09:39 AM
Thanks các bác nhiều nha !! tại vì lâu nay công việc học tập nó vui đầu nên e cũng quên khấy , quên động não mất nà !! e cũng biết các bác bức xúc với em là đúng nhưng nhiều lúc cuộc sống là thế các bác ah ! sống thanh thản, nhẹ nhàng, từ tốn,... là chìa khóa để có 1 cuộc sống tươi đẹp! Dù sao cũng cảm ơn các bác nhiều lắm !
Chúc các bác thành công nhé !!

vantai2010
24-04-2012, 11:39 PM
Cái này trong sách hướng dẫn làm đồ án có hết mà.

thuattn
24-04-2012, 11:53 PM
Khai báo cái này thì có bảng tra trong tiêu chuẩn thiết kế btct 356-95
Khi khai báo thì còn phải để lý chuyển đồi đơn vị nữa.

LeNhat87
27-04-2012, 09:17 AM
Mấy anh cho em hỏi, trong sap v14 thì khai bao vật liệu bê tông và cốt thép riêng, Phần khai báo cốt thép thì dùng rebar,nhưng em thắc mắc là: khi khai bao bê tông mình đựat tên là M250- kích vào ô tam giác chọn conrect sau khi khai báo phần bê tông xong, mình tiếp tục kích vào ô tam giác chọ rebar rui khai bao fy hay sao?
Hay là mình add muc mới đặt tên cốt thép rùi chon rebar để khai báo
Mong các anh em giúp mình với.
em thử làm cách 1 sau khi chạy nội lực xong thì vào chạy cốt thép thì phần start bị ẩn mất.
dùng cách 2 thì cốt thép không còn thể hiện ở gối, nhịp nữa mà chỉ ghi chung cho 1 thanh

sinx92003
27-04-2012, 09:23 AM
Mấy anh cho em hỏi, trong sap v14 thì khai bao vật liệu bê tông và cốt thép riêng, Phần khai báo cốt thép thì dùng rebar,nhưng em thắc mắc là: khi khai bao bê tông mình đựat tên là M250- kích vào ô tam giác chọn conrect sau khi khai báo phần bê tông xong, mình tiếp tục kích vào ô tam giác chọ rebar rui khai bao fy hay sao?
Hay là mình add muc mới đặt tên cốt thép rùi chon rebar để khai báo
Mong các anh em giúp mình với

Đúng rồi bạn à! Khai báo rebar có fy đúng theo chủng loại thép bạn dùng. Sau đó trong việc khai báo vật liệu bê tông thì phần reinfocement chọn là rebar.

LeNhat87
27-04-2012, 10:08 AM
Đúng rồi bạn à! Khai báo rebar có fy đúng theo chủng loại thép bạn dùng. Sau đó trong việc khai báo vật liệu bê tông thì phần reinfocement chọn là rebar.

còn mình ko biết thong số fu, fye, fue thi khai báo sao nữa, mình lấy giống fy có đúng ko ta
:confused:

lulu_ht2006
22-08-2012, 11:07 AM
EM đang tính toán kết cấu cho nhà dân nên dùng mác BT200# ->cấp độ bền B15.
Em khai báo các thông số định nghĩa vật liệu BT M200# như hình ảnh BT1 (đính kèm).
Vì còn non kém về kết cấu nên em đọc thêm 1 số hướng dẫn sap trên mạng.Em thấy trong tài liệu "Hướng dẫn sữ dụng Sap 2000 v12" của trường Đại Học Thủy Lợi do Ths.Hồng Tiến Thắng biên soạn (hà nội - 01/2010) ở trang 17 có đoạn định nghĩa vật liệu như hình BT2. (đính kèm ở commnet dưới.Không biết sao lại không hiện vào comment này ạ.)
- EM đã tra TCVN 356-2005 (trang 49) thì thấy modul E của bê tông B15 là 23x10^-3 MPa.Sao ở tài liệu trên lại dùng 24x10^-3Mpa ạ?
- Hệ số poison em google cho bê tông thì thấy la 0,2. Ở tài liệu trên thì dùng 0,22?Và hệ số poison của các vật liệu thì tra ở đâu ạ?
- GIá trị f'c thì em không rõ là gì.Đọc trong sách hứong dẫn sap thì thấy là cường độ chịu nén của bê tông.Nên em chọn giá trị Rb=8,5Mpa theo tr5ang 43 của TCVN 356-2005.
- Hệ số giản nỡ vì nhiệt thì em không biết tra ở đâu nên để theo mắc định của Sap V12.Nhưng em cũng thấy khác với tài liệu trên.

Nhờ các bác chỉ giúp cho em với!
Bác nào có bản chuẩn khai báo sap thì upload cho em tham khảo với.
Thank các bác nhiều!

lulu_ht2006
22-08-2012, 11:17 AM
Em up lại cái ảnh .Không biết sao lại chạy đâu mất.
BT1 là em làm.
BT2 là theo tài liệu hướng dẫn.
Nhờ các bác chỉ hộ xem sao lại có sự khác nhau đó ạ?

lulu_ht2006
22-08-2012, 03:25 PM
Ngồi hóng cao nhân.Em tranh thủ chất tải trọng.

lulu_ht2006
22-08-2012, 05:39 PM
HIx.Ai giúp em với!!!!!!!!!!!!!!!!!

thanhtungvnn
22-08-2012, 05:44 PM

Híc bạn ơi. Bạn phải quy đổi cường độ của bê tông theo TCVN sang tiêu chuẩn mà soft đang dùng.

tuanlt
22-08-2012, 06:07 PM
Sao bạn không xài Etabs tiện hơn?
Bạn chỉ nên dùng Sap/Etabs để tính nội lực thôi. Chứ tính toán thép nên dùng Excell theo TCVN. Hơn nữa làm nhà dân thì bạn cũng không cần quá công phu như vậy đâu.
Về đổi đơn vị: Bạn nên dùng các đơn vị quen thuộc và dễ ước lượng như T, kG, m, mm...Mẹo: Bạn có thể thay đổi đơn vị cho dễ nhập: Ví dụ khi khai báo khối lượng riêng của BT có thể dùng đơn vị T.m thì bạn dễ dàng nhập 2.5 vào; khi khai báo tường chẳng hạn thì có thể chuyển qua kGm...

lulu_ht2006
22-08-2012, 06:31 PM
Em sợ mấy thông số đó ảnh hưởng đến kết quả tính nội lực.
Còn Thép thì em dùng bảng tính excel chứ không dùng sap.

umy
22-08-2012, 08:29 PM
...
BT1 là em làm.
BT2 là theo tài liệu hướng dẫn.
Nhờ các bác chỉ hộ xem sao lại có sự khác nhau đó ạ?

Khác nhau
BT1, bạn lựa chọn theo TCVN, hoặc sách vở, TL
BT2, phần mềm chọn theo TC Mỹ, Úc, Europa... (Lựa chọn ngay ban đầu)

Coefficient of Thermal Expansion khoãng 1,2E-5, chỉ ảnh hưởng khi có tác dụng của nhiệt độ.

Em sợ mấy thông số đó ảnh hưởng đến kết quả tính nội lực.

Modulus E: ảnh hưởng trực tiếp đến Momen uốn Mb và Lực kéo N.
Poisson Ratio U, để tinh Shear modulus G: ảnh hưởng đến Mômen Xoắn Mt và Lực cắt Q

Đây là những Hệ số vật liệu trong Ma trận cứng. :)

lulu_ht2006
24-08-2012, 07:23 AM
-Cho em hỏi cách vẽ dầm ảo trong sap với ạ?Em google toàn thấy cách vẽ cho etab thôi.
-Cho em hỏi luôn là khi tính khung không gian thì ta nên dùng lệnh edit/edit area/divide area thành các ô nhỏ <1m.Mỗi cạnh ô sàn chia ra ít nhất là 3 phần, để cho kết quả bài toán chính xác hơn phải không ạ?Và chính xác ở dây là thiên về an toàn hay thiên về tiết kiệm so với cách không chia ô sàn ạ?

nguyen_tanvy
24-08-2012, 08:50 AM
-Cho em hỏi cách vẽ dầm ảo trong sap với ạ?Em google toàn thấy cách vẽ cho etab thôi.
-Cho em hỏi luôn là khi tính khung không gian thì ta nên dùng lệnh edit/edit area/divide area thành các ô nhỏ <1m.Mỗi cạnh ô sàn chia ra ít nhất là 3 phần, để cho kết quả bài toán chính xác hơn phải không ạ?Và chính xác ở dây là thiên về an toàn hay thiên về tiết kiệm so với cách không chia ô sàn ạ?

Câu hỏi này đã được hỏi nhiều trên diễn đàn rồi. Bạn cố gắng tìm đi nhé!

lulu_ht2006
24-08-2012, 09:18 AM
EM search thì thấy nhiều mục nói về dầm ảo.Nhưng chỉ thấy cách vẽ trê etab.Còn trên Sap thì không thấy.Các bác cho em cái link cai ạ?

nguyen_tanvy
24-08-2012, 09:39 AM
Mình dùng Sap 2000 v14 thấy vẽ bình thường như Etab mà.
còn câu này thì trên diễn đàn có rồi

lulu_ht2006
24-08-2012, 09:47 AM
Mình dùng Sap 2000 v14 thấy vẽ bình thường như Etab mà.
còn câu này thì trên diễn đàn có rồi

Bác có thể chụp ảnh phần khai báo tiết diện dầm ảo cho em xem được không?Em dùng sap 2000 v12.

cenbt
17-09-2012, 03:09 PM
Chào các thành viên trong diễn đàn,
Tôi gặp phải một vấn đề khi sử dụng Sap2000, nhờ các bạn trong diễn đàn trợ giúp!
Khi sử dụng Sap2000 version 10, việc khai báo vật liệu bê tông (conc) theo kiểu Isotropic, tôi có thể khai báo thông số (Bending Reinf. Yield Stress và Shear Reinf. Stress, phần này dùng để khai báo cường độ cốt đai) theo tiêu chuẩn Việt Nam (việc khai báo này mang tính chất tham khảo)
Tuy nhiên, sau khi chuyển sang Sap2000 version 15 thì những thông số mà tôi vừa nhắc đến khi khai báo cốt đai (rebar) thì được thay vào bằng các thông số sau: Minimum Yield stress và minimum tensile stress.
Bạn nào đã gặp trường hợp này và cách xử lý của bạn ra sao khi khai báo rebar thì có thể chia sẻ cho mình được không?
Cám ơn các bạn nhiều.