PDA

View Full Version : Tải trọng gió tác động ntn lên công trình

Pluto
23-07-2006, 08:46 AM
Tôi có một vấn đề mà lâu nay tôi vẫn không hiểu rõ, đó là tải trọng gió tác động như thế nào lên công trình trong hai trường hợp:
1. Tất cả các cửa thuộc tường ngoài đều được mở
2. Tất cả các cửa thuộc tường ngoài đều được đóng kín
Trong hai trường hợp đó thì trường hợp nào chịu ảnh hưởng lớn hơn của tải trọng gió?
Nếu ai biết về vấn đề này xin chỉ giùm nhé.
Cám ơn trước nhiều!

ksminh
03-08-2006, 01:45 PM
khi tính thì xem cửa đóng kín lại; thì áp lực sẽ lớn hơn khi mở cửa; vì gió phụ thuộc vào diện chịu tải; đóng cửa diện chịu tải nhiều hơn mở cưa; tuỳ theo công trình ; có thể gió tốc nguy hiễm hơn khi mở cửa.

Pluto
03-08-2006, 06:33 PM
Nhưng nếu như vậy thì áp lực gió dương và áp lực gió âm sẽ có cả ở tường trước và tường sau. Điều đó cũng có nghĩa là tổng áp lực gió tác động lên công trình trong trường hợp này có thể lớn hơn so với trường hợp đóng kín cửa chứ. Bác nghĩ sao về điều này?

ksminh
04-08-2006, 10:18 AM
bác nói khó hiểu quá.Áp lực dương hay âm phụ thuộc vào hướng gió. và tất nhiên áp lực gió nguy hiểm nhất khi mà diện tích đón gió lớn;như vậy đóng cửa là hợp lý nhất.còn mở cửa thì phần gió dương sẽ giãm ; có thể phần âm sẽ có thể tăng lên ; nhưng đều này thì không thể biết dược phần ân có tăng lên hay không ; nếu mở cửa hai bên thì mô hình trong tiêu chuẩn ko còn đúng nữa. Tóm lại phải thí nghiệm.

NguyenPhong95
30-08-2006, 09:01 PM
Thảo luận tiếp về vấn đề này nhé anh em
Có anh em nào kiểm tra sức chịu tải của tường dưới tác động của tải trọng gió chưa
Xưa nay ta luôn coi gió truyền từ tường vào cột mà không để ý xem tường có bị đổ trước khi truyền gió và cột không? và cả cửa nữa?
Hãy nghiên cứu về vấn đề này nhé
Hy vọng sẽ nhận được những sự trao đổi của các bạn.
Thân! Have fun

ksminh
31-08-2006, 09:20 AM
vấn đề về việc này thì cũng hay đấy chứ
nếu tính toán cho tường chịu áp lực của gió thì có lẽ không thấy ai làm ; nó thuộc kết cấu gạch đá; mà kết cấu này thì có lẽ còn non nớt lắm. tóm lại với việc xây tường ở nhà cao tầng thì phải dùng tường ngoài dày 200 thậm chí có thể hơn nữa; nhưng chủ yếu là 200; còn tính toán thì rất công phu và mệt mõi ; không kinh tế cho việc bỏ ra time để caculate cho chuyện này ; theo kinh nghiệm từ sưa đến nay là thế rồi ; còn hiện nay người ta dùng kết cấu bao che bằng vật liệu nhẹ hơn ; thẩm mỹ hơn ; ví dụ như polime ; gương chịu lực ; rất đẹp ; khả năng chịu lực được nguyên cứu kỹ và thí nghiệm khi cho sản phẩm ra đời ; trường hợp bảo thì tui không biết ; các vị góp ý thêm

sirius
22-10-2006, 04:47 PM
Tải trọng gió tác động lên công trình bao gồm phần tĩnh và phần động. Phần tĩnh thì chắc bác nào cũng biết, nhưng riêng phần động thì sao? Theo như đệ hiểu thì phần động ở đây là dao động của công trình khi chịu tải trọng gió, như vậy có đúng ko các bác? Còn vấn đề nhập thành phần động của tải trọng gió nữa(dùng Etabs), bác nào rành thì chỉ cho đệ biết với.

ksminh
23-10-2006, 09:35 AM
Tải trọng gió tác động lên công trình bao gồm phần tĩnh và phần động. Phần tĩnh thì chắc bác nào cũng biết, nhưng riêng phần động thì sao? Theo như đệ hiểu thì phần động ở đây là dao động của công trình khi chịu tải trọng gió, như vậy có đúng ko các bác? Còn vấn đề nhập thành phần động của tải trọng gió nữa(dùng Etabs), bác nào rành thì chỉ cho đệ biết với.
bác muốn tính toán về gió động thì đã có tiêu chẩn rồi mà; tính toán gió động thì công thức trong tiêu chuẩn đã được chấp nhận; còn nói về dao động thì thực ra bác cũng phải biết thêm về nguyên lý làm việc của dao động của 1 vật tự do ; sau đó phát triển kỷ năng đó thì bác sẽ hiểu bản chất hơn về gió động cho nhà cao tầng;
còn cậu nói"Theo như đệ hiểu thì phần động ở đây là dao động của công trình khi chịu tải trọng gió, như vậy có đúng ko các bác?" thì SAI LẦM lớn ; vì bản dao động của công trình không phải vì gió ; mọi vật thể đều có dao động riêng ; có gió hay không nó đề dao động hêt; vấn đề ở đây được nêu cho 1 KHÁI NIệm là TẦNG SỐ; hay CHU KỲ; khi tầng số và chu kỳ củ công trình có 1 giá trị nào đó đến mức Báo động; thì phải xem xét ; nghĩa là phải tính toán kể đến trường hợp cộng hưỡng của công trình với ngoại lực; tôi nhớ mang máng là cái cầu bắc qua sông khi tính toán với tải trọng động củ 1 đoàn quân thì dư sức nó có thể chịu nỗi; nhưng do hiện tượng Cộng hưỡng với ngoại lực thì xập cầu là lẽ tất nhiên; vì thế mà tính toán cho công trình xây dựng thì cần xem xét nhiều khía cạnh ; và trình độ của kỷ sư; vì thế bác nói về gió động thì thực ra đã có 1 form về gió động cải in ỏi rồi ; bác ghé thăm tại đó bác sẽ hiểu nhiều về gió hơn; nhưng hiểu nhiều nhưng đừng hiểu sai nhé;
chúc bác successful

KetCauTu'?
25-10-2006, 09:16 AM
Nhưng nếu như vậy thì áp lực gió dương và áp lực gió âm sẽ có cả ở tường trước và tường sau. Điều đó cũng có nghĩa là tổng áp lực gió tác động lên công trình trong trường hợp này có thể lớn hơn so với trường hợp đóng kín cửa chứ. Bác nghĩ sao về điều này?

KSMinh giai thich dung roi. Dieu bac thac mac co the duoc giai thich nhu the nay. Neu tuong truoc co khoang trong thi tuong sau se chiu ap luc boi gio lot qua khoang trong nay, nhung chi o phan dien tich nao khong bi che lấp (shield) thoi. Hon nua, lực tac dung vao vach sau se bi yeu di, tuy thuoc vao khoang cach giua hai vach ma ta co the dung 75%, 50%, 25%...

Truong hop bac Pluto thac mac cung co the ban cai ve tac dong cua gio len mai nha (uplift). Nhung khi design mai nha, ta duong nhien cung co xet den truong hop nay roi, co dung khong cac bac?

Dieu dang lo ngai nhat, la mo cua ma gio manh qua thi bay tat ca moi thu trong nha, don dep se met day...

Xin loi cac bac, em moi tap tanh day may bang tieng Viet nen bo dau vao kho qua (chua dung lan nao). Cung la tieng Việt ca thoi, cac bac thong cam nha.

Chuc vui.

KetCauTu'?
25-10-2006, 09:32 AM
vấn đề về việc này thì cũng hay đấy chứ
nếu tính toán cho tường chịu áp lực của gió thì có lẽ không thấy ai làm ; nó thuộc kết cấu gạch đá; mà kết cấu này thì có lẽ còn non nớt lắm. tóm lại với việc xây tường ở nhà cao tầng thì phải dùng tường ngoài dày 200 thậm chí có thể hơn nữa; nhưng chủ yếu là 200; còn tính toán thì rất công phu và mệt mõi ; không kinh tế cho việc bỏ ra time để caculate cho chuyện này ; theo kinh nghiệm từ sưa đến nay là thế rồi ; còn hiện nay người ta dùng kết cấu bao che bằng vật liệu nhẹ hơn ; thẩm mỹ hơn ; ví dụ như polime ; gương chịu lực ; rất đẹp ; khả năng chịu lực được nguyên cứu kỹ và thí nghiệm khi cho sản phẩm ra đời ; trường hợp bảo thì tui không biết ; các vị góp ý thêm

That ra thi nguoi ta da tinh ca roi. Doi voi cac ngoi nha be be, thap thap, luc gio khong dang ke. Doi voi cac nha cao tang, luc gio tac dong vao tung mang vach thi van la nho (vach gach van chiu duoc, khong tin cu tinh thu di) nhung vao toan dien tich vach thi rat lon vao duong nhien chi duoc chuyen tai qua mot so dam va cot de xuong foundation. Luc nay lon nhu the nao con tuy thuoc vao chieu cao va do rong cua structure.

O cac modern buildings, nguoi ta thuong khong dung tuong gach xay ma tuong kieng, hoac rap cac panels vao cot. Duong nhien voi cach design nay thi luc gio phai duoc xem den. Thong thuong thi cac nha san xuat tuy theo dien tich trong ma gioi thieu san pham cua ho day bao nhieu, va cung co the gioi thieu cach lap rap nua. Nhung ta phai chiu trach nhiem ve khau thiet ke va lap rap nay.

mimosa_90
11-11-2010, 05:30 PM
Em đang làm đề tài phần tải trọng gió động mà ko tìm đc tài liệu về phần này, ai có cho e xin với ạ...địa chỉ mail của em là meoconlongxu1990@yahoo.com...
Mong mọi người giúp đỡ.....:))

nvduc_dhm
19-05-2011, 08:53 AM
chao cac bac,ai co tai lieu tai trong tac dong cho minh xin nha

umy
24-06-2011, 11:31 PM
Vài thí dụ để thấy rỏ Gió tác dụng lên công trình:

- Đóng kín, Mở rộng cửa tác dung lên gần gấp đôi.
- Nhà Gổ, gạch và các công trình đặt biệt khác.

Đây chỉ giúp thêm khái niêm tổng quát, mở mang kiến thức. Chứ không cho bài tập để chép nguyên lại.

PS: Có gởi mail nhờ bạn QuyHoi đưa thêm 3 File nữa lên. Kiên nhẩn tí

1- Year7 Section3… KC neo cho nhà, khi bị Hurricane

2- Euro 50 .. Tính Tháp thép với Beam-elements, Tác dụng Gió (động+ tĩnh) nên đưa thẳng vào beam!

3- Giant Teleskop với Shell va Beam, Tác dụng Gió (động+ tỉnh) nên đưa trực tiếp vào các Elements

trungltt
24-06-2011, 11:42 PM
Rất cảm ơn bác umy đã nhiệt tình giúp đỡ lớp kỹ sư trẻ chúng cháu bằng

những bài viết, tài liệu hay, góp ý thẳng thắn..

Những tài liệu bác gửi cháu chưa kịp đọc hết nhưng sẽ cố gắng tiếp thu,

ko phụ sự quan tâm, chia sẻ của bác.

Cám ơn bác nhiều!

QuyHoi_KSXD
28-06-2011, 02:30 PM
Đây là 3 file của chú Umy, chú nhờ tui gửi lên diễn đàn cho các bạn quan tâm phần tải trọng gió tác động ntn lên công trình, xin lỗi các pác vì tui gửi lên muộn, là do tui bận sản xuất nên check mail của chú Umy muộn quá đấy ạ, các pác thông cảm cho nhà cháu nhé, hì hì.
Trạng Quỳnh bẩu ăn mầm đá nó mới ngon, các bác nhỉ??????:p:p:p:p:p:p:p:p
http://www.mediafire.com/?9m561meitz2vdu0

QuyHoi_KSXD
29-06-2011, 12:16 PM
Các bác nào chuyên tính tải trọng tính gió thì nhà em gửi cho các Pác xem cái này ạ, tải trọng tornado, cái này cũng đã từng xảy ra ở Hải Phòng hôm vừa rồi, tải trọng này mắt ta nhìn thấy rõ ràng nhá, chứ không mập mờ và lập lờ như tải trọng gió tĩnh, gió động mà nhà em và các pác được học nhỉ??????, hì hì.
Kính mời các pác xem thử và xem khai báo nó trong Sap2000 và Etabs như nào ạ, rồi chỉ cho nhà em với nhé, hì hì:
http://www.youtube.com/watch?v=xCI1u05KD_s&feature=related

nguyenviettrung
01-07-2011, 06:20 PM
Cuốn sách này có ích mà viết dễ hiểu với nhiều người. Nếu muốn dịch ra tiếng Việt để phục vụ bà con thì lại vướng cái vụ bản quyền nhỉ.

kieuquochuy
01-07-2011, 06:53 PM
Cuốn sách này có ích mà viết dễ hiểu với nhiều người. Nếu muốn dịch ra tiếng Việt để phục vụ bà con thì lại vướng cái vụ bản quyền nhỉ.

Không sao đâu Thầy! Thầy cứ dịch ra rồi lưu hành nội bộ Thầy ạ!

umy
01-07-2011, 07:04 PM

Những TL đưa lên trong topic đã được phổ biến trên mạng, nếu thầy nguyenviettrung viết cuốn sách có trích dẫn và dịch lại ra tiếng Việt chỉ cần cho biết nguồn gốc TL từ đâu của ai thôi, không vướng vấn đề bản quyền đâu.:)

xdvnn82
16-07-2011, 09:33 PM
Tôi có một vấn đề mà lâu nay tôi vẫn không hiểu rõ, đó là tải trọng gió tác động như thế nào lên công trình trong hai trường hợp:
1. Tất cả các cửa thuộc tường ngoài đều được mở
2. Tất cả các cửa thuộc tường ngoài đều được đóng kín
Trong hai trường hợp đó thì trường hợp nào chịu ảnh hưởng lớn hơn của tải trọng gió?
Nếu ai biết về vấn đề này xin chỉ giùm nhé.
Cám ơn trước nhiều!

Trong 2 trường hợp của bác thì gió tác động vào các cửa thuộc tường ngoài đều mở sẽ nhỏ hơn.

Tuy nhiên trường hợp này áp dụng cho công trình giai đoạn xây lắp hoàn thiện thôi.

Trên thực tế thì phức tạp hơn. Theo cách tính như tiêu chuẩn hiện tại thì chưa kể đến lượng gió bị thấm lọt qua cửa. Lúc này mặt sau của nhà sẽ có cả gió âm và gió duơng do lượng gió thấm lọt vào công trình tác động.

Để lượng hóa lượng gió thấm lọt vào công trình, có lẽ sử dụng bài toán mô hình hóa, cho vào phòng rồi bật quạt lên sẽ có độ tin cậy cao.

xephaoma1988
16-07-2011, 10:14 PM
Khi tính toán cốt thép dọc chịu mô men âm của dầm chính trên cột, dựa trên cơ sở nào mà người ta cho phép lấy giá trị moomen tại mép cột để tính toán? Nêu tác dụng của điều này.? Bác nào giúp tý

kieuquochuy
16-07-2011, 11:59 PM
Khi tính toán cốt thép dọc chịu mô men âm của dầm chính trên cột, dựa trên cơ sở nào mà người ta cho phép lấy giá trị moomen tại mép cột để tính toán? Nêu tác dụng của điều này.? Bác nào giúp tý

Dựa vào biểu đồ bao moment --> moment tai cột là moment âm max--> tính thép

dochimanh1
30-07-2011, 12:35 PM

khe nứt hình thành từ mép cột,
mômen mép cột được lấy theo tam giác đồng dạng

Badinhtan
23-09-2011, 03:35 PM
Vài thí dụ để thấy rỏ Gió tác dụng lên công trình:

- Đóng kín, Mở rộng cửa tác dung lên gần gấp đôi.
- Nhà Gổ, gạch và các công trình đặt biệt khác.

Đây chỉ giúp thêm khái niêm tổng quát, mở mang kiến thức. Chứ không cho bài tập để chép nguyên lại.

PS: Có gởi mail nhờ bạn QuyHoi đưa thêm 3 File nữa lên. Kiên nhẩn tí

1- Year7 Section3… KC neo cho nhà, khi bị Hurricane

2- Euro 50 .. Tính Tháp thép với Beam-elements, Tác dụng Gió (động+ tĩnh) nên đưa thẳng vào beam!

3- Giant Teleskop với Shell va Beam, Tác dụng Gió (động+ tỉnh) nên đưa trực tiếp vào các Elements
Bác Umy cho e hỏi, co tài liệu nào nói về cách khai báo tải trọng gió khi có tường và khi không có tường ko ah.
Bình thường thì tường ngang minh quy đổi tải trọng gió tác dụng vào cột, còn tường dọc cùng phương chịu tỉa trong gió với cột nó góp phần chịu tải trọng gió với cột.
Vậy bác cho e hỏi có hệ số nào khi khai báo tải trọng gió tác dụng vào cột khi có tường và khi không có tường không ah

umy
23-09-2011, 10:50 PM
Bác Umy cho e hỏi, co tài liệu nào nói về cách khai báo tải trọng gió khi có tường và khi không có tường ko ah.
Bình thường thì tường ngang minh quy đổi tải trọng gió tác dụng vào cột, còn tường dọc cùng phương chịu tỉa trong gió với cột nó góp phần chịu tải trọng gió với cột.
Vậy bác cho e hỏi có hệ số nào khi khai báo tải trọng gió tác dụng vào cột khi có tường và khi không có tường không ah

Không hiểu câu hỏi của bạn:

- Công trình không có tường, có phải các công trình đặt biệt như cầu, tháp thép, Ống khói ? Cho thí dụ cụ thể với bản vẻ dạng pdf, hoăc mô hình. -Nhớ trả lời cho tôi biết-
-tôi chỉ nhắm mắt đoán mò là bạn tính các nhà cao tầng với ETABS với mô hình giãn dị chỉ có cột và sàn. Vì thế phải chia áp suất gió tác dụng vào tường ngang, tường dọc và đôi khi vào cả tường sau vào các cột.
Có phải thế không ? - ETABS có thể mô hình tường (WALL) được, hơi vất vả thêm tí.

Vì các phần mềm cao hơn như SAP, CIVILFEM, ANSYS ... có thể dùng shell chia lưới cho tường và cho áp suất gió vào dể hơn.

-Hệ số cho gió vào cột hay tường còn tùy thuộc vào dạng hình học
của công trình, chử nhật, tròn, đa giác ...

Thông thường có trong các TC lấy tải Gió như:

a) TCVN 2723-1995 (Phải chịu khó tự xem cho kỷ, và hói các bạn tại VN, vì tôi không dùng đến nó, nên chỉ lướt qua !);)

b) EuroCode 1 part4: về gió Hiện nay rất thông dụng, đáng xem thêm.:)

c) ACSE07 : của Mỹ có trong các phần mềm CIS, vì thế lại cũng đáng biết.:rolleyes:

Đừng hỏi chung chung, tổng quát quá về căn bản của Gió.
Ghi lại cho rỏ, đưa hình ảnh và thí dụ muốn biết trong công trình ra sao để tôi hiểu bạn muốn biết cụ thể cái gì, khi tìm được thí dụ hay TL tương đương sẻ gởi lên Dđ cho. :) ok.

PS: TL tôi tìm được đa số là ngoại ngử, nếu muốn TL tiếng Việt phải nhờ các bác ở VN giúp đở cho.:p

terrible
23-09-2011, 10:57 PM
- ETABS có thể mô hình tường (WALL) được, hơi vất vả thêm tí.

Vì các phần mềm cao hơn như SAP, CIVILFEM, ANSYS ... có thể dùng shell chia lưới cho tường và cho áp suất gió vào dể hơn.

Sao cháu thấy trong etabs khi vẽ tường là WALL thì tải nó truyền vào cột chứ không vào dầm,như vậy tính toán dầm sẽ thiếu bác ạ.:confused:

umy
23-09-2011, 11:42 PM
Sao cháu thấy trong etabs khi vẽ tường là WALL thì tải nó truyền vào cột chứ không vào dầm,như vậy tính toán dầm sẽ thiếu bác ạ.:confused:

Trong Etabs không có shell, chỉ có đến wall và plane.
Vì đa số các bạn thích dùng Etabs (Tôi thì không !)

Đành kèm thêm 3 file về Etabs, xem thêm có thể áp dụng để tính gió được không ?

Có ai hỏi thì Anh terrible hoặc bạn nào xem và giải thích thêm cho các bạn khác, giúp đở tôi nhé. Bản thân tôi dốt tiếng Việt quá, lại không kiên nhẫn để làm điều nầy.

umy
24-09-2011, 03:09 PM
Tường trong Etabs là Shear Wall theo TC ACI318 ... UBC97.
Có thể xem trong nơi cày phần mềm, Directory Manual.

Phần tử cao cấp hơn Wall là Plane (có trong ETABS), cao hơn nữa là Shell (có ở SAP). Đây là lý thuyết Tâm vỏ muốn vào sâu xem sách của Timosenko.

Tạm giải thích vì sao trong Etabs dùng phần tử tường vách (Wall), vì trong thực tế vách tường: Gạch , BT ... chỉ nối kín vào cột ít có đút thép nối liền, còn Dầm và Sàn ... chỉ đặt đè lên tường (only pressur) chứ không móc nối bằng các thanh thép để chịu kéo hoặc mô men uốn.

Dùng tường với wall-element chuyễn gió vào cột, Chịu đươc lực thẳng, và mô hình cứng hơn trong phần tính ổn định, xác định mode khi tính chu kỳ.
Đây là phương cách làm giãn dị, gần đúng có đủ an toàn.

Muốn khá chính xác hơn để trong nghiên cứu, để cho là "kinh tế" hơn thì phải giải quyết được phần nối tường vào cột và dầm với contact-element ! Khó khăn nhiều và phải dùng phần mềm cao hơn.

Tìm thêm được 2 TL tiếng Việt về nó cho các KSVN, Nên cố gắn xem TL tiếng Anh có nhiều hơn mới giỏi được.

Strukture
25-09-2011, 05:08 PM
Thấy bác Umy nói về tấm vỏ, em phụ 1 tài liệu Tấm vỏ tiếng Việt của Thầy Chu Quốc Thắng. ĐHBK.

vinhtuongef
03-10-2011, 02:43 PM
Xin chào các bác trong Diễn đàn, mình đang tính kết cấu bằng ct Etabs 1 công trình DTS:15x36m gồm 1 tầng trệt, 3 tầng lầu, đỉnh mái cao 21m so với cốt nền. Đến phần tải trọng gió gán cho mái, mình có vài thắc mắc, mong các bác am hiểu cho ý kiến để mình và mọi người cùng hiểu rõ hơn :
Kết cấu mái công trình là hệ dàn vì kèo thép, lợp mái ngói, dốc về 4 phía, khi tính tải trọng gió thì :
1. Tải trọng gió truyền vào mái phụ (theo phương cạnh dài của công trình) thì hệ số khí động c xác định như thế nào?(Vì theo TCVN 2737-1995 chỉ có trường hợp nhà có 2 mái,và tường thu hồi)
2. Sau khi đã có giá trị cường độ tải trọng gió tính toán (kgf/m2)thì ta nên quy tải về dạng lực,lực/md để gán tải?
3. Khi có kết quả phản lực tại vị trí liên kết giữa gối dàn vì kèo mái và dầm mái (mình đang tính bằng Sap2000) thì ta gán các ngoại lực này lên cho dầm mái thì có chính xác không?
Mong sớm nhận được góp ý của các bác.

huyhiep
12-04-2013, 07:44 PM
1 file về tải trọng gió, trong đó có nhiều công thức giải tích, thông số các công trình nổi tiếng
WIND ISSUES IN THE DESIGN OF TALL BUILDINGS

Author: Peter A. Irwin | Size: 2 MB | Format: PDF | Quality: Unspecified | Publisher: Los Angeles Tall Building Structural Design Council | Year: 2010 | pages: 43
http://peer.berkeley.edu/tbi/wp-content/uploads/2010/09/Irwin.pdf

tinhutech198
12-04-2013, 08:30 PM
1 file về tải trọng gió, trong đó có nhiều công thức giải tích, thông số các công trình nổi tiếng
WIND ISSUES IN THE DESIGN OF TALL BUILDINGS

Author: Peter A. Irwin | Size: 2 MB | Format: PDF | Quality: Unspecified | Publisher: Los Angeles Tall Building Structural Design Council | Year: 2010 | pages: 43
http://peer.berkeley.edu/tbi/wp-content/uploads/2010/09/Irwin.pdf

Bác Hiệp không nghiên cứu về đất nữa mà chuyển sang hóng gió rùi à :D

huyhiep
12-04-2013, 08:38 PM
Bác Hiệp không nghiên cứu về đất nữa mà chuyển sang hóng gió rùi à :D

Phải đi từ dưới lên trên chứ :D.

tinhutech198
12-04-2013, 08:41 PM
Phải đi từ dưới lên trên chứ :D.

Em thì đi ngược lại đi từ trên xuống. Thế có sao không bác? :D

huyhiep
12-04-2013, 08:42 PM
Em thì đi ngược lại đi từ trên xuống. Thế có sao không bác? :D

Không sao cả, mỗi cách có cái sướng riêng mà :D :D :D.

tr hoan
10-07-2013, 08:43 AM
Chào Umy
Cho mình hỏi tý:
Trong etab tải trọng gió tác dụng thế nào? Vì khi tính vùng đón gió, khuất gió thì minh nghĩ giả sử tường xung quanh kín thì gió tác dụng lên tường > truyền vào cột khung chẳng hạn nhưng đây lại thấy đón gió+khuất gió ra lực F thì đó là gì và như thếo nào? Mình không hiểu
Bạn cho mình tài liệu áp dụng tác dụng của gió nhé.
Cám ơn nhiều