PDA

View Full Version : Liên kết ngàm, liên kết khớp?

9xpro
17-05-2012, 12:38 PM
Các bác cho em hỏi với công trình thực tế liên kết các cấu kiện (dầm - cột - sàn ) như thế nào thì có thể coi là liên kết ngàm, như thế nào thì có thể coi là liên kết khớp (quan niệm tính toán nhưng phải căn cứ vào thực tế phải không các bác?). Và cho em hỏi ngược lại luôn là muốn liên kết được lý tưởng theo ý đồ như tính toán thì cần biện pháp như thế nào. Có tiêu chuẩn nào về vấn đề này không.
- Đối với kết cấu bê tông thì như thế nào
- Đối với kết cấu thép thì như thế nào

thinhbk
20-05-2012, 06:39 PM
mấy Bác vào giúp với :)

hoicolaido
20-05-2012, 07:02 PM
tùy người thiết kế

thuat18
20-05-2012, 07:46 PM
bạn hoicolaido nó đúng . chính xác phụ thuộc vào kinh nghiệm của người thiết kế hay chính xác nó chính là kiến thức vững vàng về kết cấu và sức bền vật liệu
ví dụ : đối với thiết kế bản sàn theo phương pháp bản đơn ( bản làm việc 2 phương ) thì theo bạn phải phân biệt nào là lk ngàm và lk khớp . theo như chúng ta được học bê tông toàn khối h dầm / h sàn >= 3 là ngàm. vậy có chính xác ko ? còn đối với khung thường đơn giản tính toán , theo mình được biết người ta dựa vào độ cứng( k ) để xác định liên kết giữa cột và dầm khung: nếu k (dầm )>= 4 k ( cột ) tính như dầm liên tục. còn k ( cột ) >= 6 k ( dầm ) thì ta có thể tách từng nhịp mà tính ( và xem dầm ngàm vào cột ). còn các trường hợp còn lại thì dựa vào kinh nghiệm của người kĩ sư thiết kế mà người ta sẽ phân phối hợp lý giữa M ( Nhịp ) và M ( Gối ). Có thê như 3 < k côt / k dầm <= 6 : nếu tỉ số k dầm / k cột = 5,5 ( gần bằng 6 ) tức là M gối lớn hơn nhiều M nhịp ta co thể phân phối m gối=80% ql^2/8 , còn M nhịp = 20%ql^2/8 9( tức là liên kết ở gối hơi cứng nhưng chưa đủ cứng gọi làm ngàm)
-đó là quan niệm tính tay.kiểm soát được phần mềm chứ ngày nay , mấy bác cứ đè mấy ra mà chạy .Mong các bác cô chú anh chị em giúp đỡ và chỉ bảo mình nhiều hơn .

caoduyktdn
20-05-2012, 09:14 PM
theo mình làm theo btct giống như bạn nói trên đó

caoduyktdn
20-05-2012, 09:16 PM
theo mình làm theo btct giống như bạn nói trên đó

hoangoclu
20-05-2012, 09:47 PM
bạn hoicolaido nó đúng . chính xác phụ thuộc vào kinh nghiệm của người thiết kế hay chính xác nó chính là kiến thức vững vàng về kết cấu và sức bền vật liệu
ví dụ : đối với thiết kế bản sàn theo phương pháp bản đơn ( bản làm việc 2 phương ) thì theo bạn phải phân biệt nào là lk ngàm và lk khớp . theo như chúng ta được học bê tông toàn khối h dầm / h sàn >= 3 là ngàm. vậy có chính xác ko ? còn đối với khung thường đơn giản tính toán , theo mình được biết người ta dựa vào độ cứng( k ) để xác định liên kết giữa cột và dầm khung: nếu k (dầm )>= 4 k ( cột ) tính như dầm liên tục. còn k ( cột ) >= 6 k ( dầm ) thì ta có thể tách từng nhịp mà tính ( và xem dầm ngàm vào cột ). còn các trường hợp còn lại thì dựa vào kinh nghiệm của người kĩ sư thiết kế mà người ta sẽ phân phối hợp lý giữa M ( Nhịp ) và M ( Gối ). Có thê như 3 < k côt / k dầm <= 6 : nếu tỉ số k dầm / k cột = 5,5 ( gần bằng 6 ) tức là M gối lớn hơn nhiều M nhịp ta co thể phân phối m gối=80% ql^2/8 , còn M nhịp = 20%ql^2/8 9( tức là liên kết ở gối hơi cứng nhưng chưa đủ cứng gọi làm ngàm)
-đó là quan niệm tính tay.kiểm soát được phần mềm chứ ngày nay , mấy bác cứ đè mấy ra mà chạy .Mong các bác cô chú anh chị em giúp đỡ và chỉ bảo mình nhiều hơn .

Cái màu đỏ: Bạn có thể nói cho mình biết cách quy ước trên ở trong sách nào hay tiêu chuẩn qui định nào không.
Cái màu xanh: Như vậy thì mang tính chất cảm tính quá. Kinh nghiệm đều dựa trên tính toán nhiều lần...tức là phải có cơ sở chứ phải không bạn.
Bạn có thể nói rõ hơn một chút được không. Cách diễn giải của bạn về một mặt nào đó rất hay. Cảm ơn bạn nhiều.

thuat18
01-06-2012, 01:45 AM
cái này là kinh nghiệm thui ! Nó chưa hẳn 1 nguyên lý nào cả ! cái này là kd >=4 kcột tính dam liên tục thì bạn xem lại cuốn sàn sườn toàn khối của thấy Cống ! trong vi dụ thầy có xét đến. mà trong lý thuyết thấy ko phát biểu. xin chào bạn !

quochuy123
13-06-2012, 04:59 PM
lợ hại mấy bác giỏi quá

linh_arsenal
01-07-2012, 02:21 PM
cái này chỉ là gán mơ hồ cho nó thôi, gán để cho nó sát với thực tế nhất chứ không có khái niệm nào hoàn toàn đúng. bạn đã làm đồ án bt2 thì có nhớ bên phần dấm liên tục thì lấy 1 gối cố định và còn lại là di động, cái này cũng ko chính xác, nta làm vậy vì trước đây chưa có phần mềm để giải nên giải bằng tay.chính xác nhất là dựa vào điều kiện thực tế, hjhj

thaiphong010
14-01-2013, 06:21 AM
bạn thuat18 nói đúng đó... khá chi tiết rồi, do tính tay nên ngày xưa các cụ phải đặt ra nhiều giả thiết để được sơ đồ tính phù hợp thực tế nhất, giờ thì có máy tính phân tích rồi... nhưng vẫn phải nắm kiến thức chứ không máy chạy ra thế nào tin thế ấy , lỡ mình mô hình sai thì die !

kimson
24-11-2013, 10:40 AM
cái này là kinh nghiệm thui ! Nó chưa hẳn 1 nguyên lý nào cả ! cái này là kd >=4 kcột tính dam liên tục thì bạn xem lại cuốn sàn sườn toàn khối của thấy Cống ! trong vi dụ thầy có xét đến. mà trong lý thuyết thấy ko phát biểu. xin chào bạn !

cảm ơn a rất nhiều, e đang cần, mà tìm ko thấy......

kimson
24-11-2013, 11:00 AM
a cho e hỏi, đó là độ cứng của cột đó và dầm đang xét tính...? nếu cột đó liên kết với 3 dầm khác nữa, có kich thước khác nhau, thì khi đó tỉ lệ độ cứng của cột đó và dầm đang xét tính có chia tỉ lệ gì ko ah

chinhxd1
24-11-2013, 10:02 PM
[QUOTE=kimson;339298]a cho e hỏi, đó là độ cứng của cột đó và dầm đang xét tính...? nếu cột đó liên kết với 3 dầm khác nữa, có kich thước khác nhau, thì khi đó tỉ lệ độ cứng của cột đó và dầm đang xét tính có chia tỉ lệ gì ko ah[/Q
mình nghĩ xét dầm liên tục thì là xét btoan phẳng rồi thì bỏ qua các dầm kia, còn nữa khi các nhịp của dầm là đều nhau thì ta coi là dầm liên tục mà ko cần cái dk tỉ lệ dộ cứng kia

K49Civil
25-11-2013, 08:47 PM
a cho e hỏi, đó là độ cứng của cột đó và dầm đang xét tính...? nếu cột đó liên kết với 3 dầm khác nữa, có kich thước khác nhau, thì khi đó tỉ lệ độ cứng của cột đó và dầm đang xét tính có chia tỉ lệ gì ko ah

Xét đến độ cứng dầm và cột (khớp, nửa cứng, ngàm) khi tính tay trong bài toàn phẳng. Còn khi chạy bằng phần mềm thì quan niệm: Khi tính theo sơ đồ khung phẳng thì cột với dầm ngang là ngàm, cột với dầm phụ là khớp. Theo sơ đồ khung không gian thì cột liên kết với các dầm là nút cứng....:D:D:D

vanchuyenxd
25-11-2013, 10:36 PM
Xét đến độ cứng dầm và cột (khớp, nửa cứng, ngàm) khi tính tay trong bài toàn phẳng. Còn khi chạy bằng phần mềm thì quan niệm: Khi tính theo sơ đồ khung phẳng thì cột với dầm ngang là ngàm, cột với dầm phụ là khớp. Theo sơ đồ khung không gian thì cột liên kết với các dầm là nút cứng....:D:D:D
Anh cho em hỏi là: Phần mềm tự gán cho mình, hay mình phải gán cho từng cái. Anh có tài liệu nào nói về cái này không ak, chỉ cho em với. Em cảm ơn nhiều ah.:D:D:D

thanhlam88
11-12-2013, 05:36 PM
Anh cho em hỏi là: Phần mềm tự gán cho mình, hay mình phải gán cho từng cái. Anh có tài liệu nào nói về cái này không ak, chỉ cho em với. Em cảm ơn nhiều ah.:D:D:D

bạn chỉ cần hiểu bản chất của từng loại liên kết là khai báo được thôi mà. ví dụ : liên kết khớp cho phép chuyển vị xoay, bạn giải phóng chuyển vị xoay cho 2 thanh tại nút liên kết thì nút đó trở thành liên kết khớp. bạn tìm hiểu thêm ở các tài liệu Sap