PDA

View Full Version : Giấy phép xây dựng?

htllohtlo
19-05-2012, 12:08 PM
Chào các bạn.
Tôi có miếng đất ở quận Bình Tân. Và có giấy phép xây dựng cách đây gần 1 năm, do giấy phép gần hết hạn nên tôi đi gia hạn, Vậy trong thời gian gia hạn thì tôi có được phép xây nhà không. Nếu được thì cần các thủ tục gì?

thành thật cám ơn và mong nhận được hồi âm của các bạn.

Duy_Linh
19-05-2012, 12:12 PM
Bạn photo công chứng giấy tờ liên quan, để dùng khi xây dựng, khi xây dựng phải làm thủ tục báo cho bên phường biết. Còn giấy phép xây dựng thì bạn vẫn đi gia hạn bình thường. Cũng nhanh thôi.

htllohtlo
19-05-2012, 12:16 PM
Bạn photo công chứng giấy tờ liên quan, để dùng khi xây dựng, khi xây dựng phải làm thủ tục báo cho bên phường biết. Còn giấy phép xây dựng thì bạn vẫn đi gia hạn bình thường. Cũng nhanh thôi.

Thủ tục gồm những gì bạn có thể nói rõ hơn được không. Vì Khi tôi đi gia hạn thì bản chính GPXD và bản vẽ tôi đã nộp rồi.

Còn chuyện này nữa bạn ơi. Thật sự là tôi không đi gian hạn mà nhờ cò. Vậy liệu có cách nào để biết hồ sơ mình đã được giải quyết thế nào không?

Duy_Linh
19-05-2012, 12:20 PM
Bạn chưa photo công chứng bản vẽ và giấy phép hả??? :confused:

htllohtlo
19-05-2012, 12:23 PM
Bạn chưa photo công chứng bản vẽ và giấy phép hả??? :confused:

Tôi quên mất. Nhưng thứ 2 này anh cò nói sẽ đưa tôi bản photo. Vậy mình có yêu cầu họ công chứng luôn phải không anh?

thuynhnguyen
29-08-2012, 11:07 PM
các anh, các chị cho em hỏi, anh trai em đang tính xây nhà, 3 tầng, nhung hiện chua có đủ tiền nên chi xây 2 tang, sau này có dieu kien se xây thêm tầng nữa, nhung không biết là khi xin giấy phép, minh xin giấy xây 3 tâng hay 2 tầng, vi khi làm móng vẫn làm móng cho 3 tầng, nhung xin 2 xây 2 thi nguoi ta moi cấp số nhà cho.....nên không biết là nên làm như thế nào, mong các anh chị giúp đỡ

thuynhnguyen
30-08-2012, 03:25 PM
co ai tu vấn dùm với

yenhoangminh
30-08-2012, 03:29 PM
các anh, các chị cho em hỏi, anh trai em đang tính xây nhà, 3 tầng, nhung hiện chua có đủ tiền nên chi xây 2 tang, sau này có dieu kien se xây thêm tầng nữa, nhung không biết là khi xin giấy phép, minh xin giấy xây 3 tâng hay 2 tầng, vi khi làm móng vẫn làm móng cho 3 tầng, nhung xin 2 xây 2 thi nguoi ta moi cấp số nhà cho.....nên không biết là nên làm như thế nào, mong các anh chị giúp đỡ

có đủ tiền để làm 2 thì xin 2 tầng, sau này nâng tầng phải xin phép cải tạo để nâng thêm tầng nữa.
GPXD có thời hạn 1 năm, qua 1 năm k xây là phải xin cấp lại từ đầu, nếu xin 3 rồi lại xây 2, chả để làm gì

cmengenie
30-08-2012, 03:29 PM
Tất nhiên đúng luật thì là 3 tầng rồi. Khỏi phải hỏi.

Về việc xin cấp số nhà: nói thật với bạn, không khó lắm đâu.

Ở 2 đầu nỗi nhớ, người ta xin 1 làm 10 còn được, bạn lo gì.

huki184259
07-09-2012, 04:56 PM
sao làm lộp chộp vậy nhỉ, hôm trước mình tự đi xin, đọc nghị định 68 kỹ lưỡng, chiến với mấy anh quận, 300 hiệp, mấy ảnh nhận và không gây khó dễ nữa

huki184259
07-09-2012, 04:58 PM
có đủ tiền để làm 2 thì xin 2 tầng, sau này nâng tầng phải xin phép cải tạo để nâng thêm tầng nữa.
GPXD có thời hạn 1 năm, qua 1 năm k xây là phải xin cấp lại từ đầu, nếu xin 3 rồi lại xây 2, chả để làm gì

e thì biết thì quá 1 năm kể từ khi được cấp giấy phép xây dựng nếu chưa khởi công xây dựng công trình thì chủ đầu tư phải làm thủ tục xin gia hạn giấy phép xây dựng thui, chứ ai cho xin lại

hoang.tadaco
23-11-2012, 10:54 PM
Chào các bạn.
Tôi có miếng đất ở quận Bình Tân. Và có giấy phép xây dựng cách đây gần 1 năm, do giấy phép gần hết hạn nên tôi đi gia hạn, Vậy trong thời gian gia hạn thì tôi có được phép xây nhà không. Nếu được thì cần các thủ tục gì?

thành thật cám ơn và mong nhận được hồi âm của các bạn.

Chào bạn mình ở P.BHHA, Bình Tân, Mình đang công tác ở một cty xây dựng cty mình có chính sách Xin GPXD miễn phí, hỗ trợ kiến trúc sư vẽ thiết kế miễn phí (bao hết pháp lý) cho khách hàng nếu bạn muốn tìm hiểu thêm có thể alo mình đi uống cafe ĐT: 0973961021 (Hoàng)

luxiphe
04-01-2013, 03:51 AM
Các bác cho tôi hỏi: tôi có miếng đất 4x18.5, xin phép xây dựng 4x14, sân trước 3m, sân sau 1.5m, trong lúc xây tôi có thay đổi lại là 4x14.5, sân sau còn 1m, và tôi có khoét 1 lỗ giếng trời ở bên hông để đảm bảo mật độ xây dựng, vậy cho tôi hỏi là như vậy có sai giấy phép xây dựng không?

eng-hiep
04-01-2013, 06:01 AM
Các bác cho tôi hỏi: tôi có miếng đất 4x18.5, xin phép xây dựng 4x14, sân trước 3m, sân sau 1.5m, trong lúc xây tôi có thay đổi lại là 4x14.5, sân sau còn 1m, và tôi có khoét 1 lỗ giếng trời ở bên hông để đảm bảo mật độ xây dựng, vậy cho tôi hỏi là như vậy có sai giấy phép xây dựng không?
Xin phép 4x14 mà làm 4x14.5 là đã sai rồi . Vì đã tăng diện tích sử dụng . Thà bác làm 4x13.5 thì còn may ra ...

Eakarphan
04-01-2013, 06:15 AM
Chắc chắn sai bác ạ. Giấy phép xây dựng cho như thế nào thì bác phải làm vậy thôi. Không mai mốt xây xong bên phường nó đi đo đạc lại nó phạt cho đấy bác ạ.

dinhthuanxd
04-01-2013, 06:25 AM

Bác làm sai phép là chuẩn rồi. Bây giờ làm hoàn công là khó đây. Nếu là hoàn công thì trên bản vẽ hiện trạng nhớ vẽ đúng là 4x14m nha, rồi alo cho anh nào (ở phòng TNMT) phụ trách hoàn công nhà bác đi uống cafe rồi bàn bạc hình thức hoàn công.

luxiphe
04-01-2013, 08:22 AM
Cảm ơn các bác. Mặc dù hiện trạng nhà đã xây không giống với bản vẽ xin phép nhưng đâu có ảnh hưởng tới hàng xóm hay lấn chỉ giới xây dựng gì đâu,mật độ vẫn đảm bảo, vẫn xây trên phần đất của mình mà không được hả mấy bác? hix . . .

raiso
04-01-2013, 08:41 AM
vẽ chuyện nhỉ, đất nhà tôi tôi thích làm gì thì làm. toàn các ông tư vấn linh tinh

Eakarphan
04-01-2013, 09:01 AM
vẽ chuyện nhỉ, đất nhà tôi tôi thích làm gì thì làm. toàn các ông tư vấn linh tinh

Nhà bạn chắc ở vùng nông thôn (hoặc quan to) nên thích làm gì thì làm đúng không?

dinhthuanxd
04-01-2013, 12:55 PM
Cảm ơn các bác. Mặc dù hiện trạng nhà đã xây không giống với bản vẽ xin phép nhưng đâu có ảnh hưởng tới hàng xóm hay lấn chỉ giới xây dựng gì đâu,mật độ vẫn đảm bảo, vẫn xây trên phần đất của mình mà không được hả mấy bác? hix . . .

Bác nói không sai nhưng với cái nhà của bác đã xây không đúng với giấy phép đã được cấp cho dù không ảnh hưởng đến ai nhưng xét theo quy định của Nhà nước thì sai. Đã sai quy định đặt ra thì họ sẽ từ chối xác nhận hoàn công cho bác, đồng nghĩa với việc giấy tờ nhà gắn liền với đất bị mắc kẹt. Liên quan mật thiết đến hộ khẩu, các giấy tờ con em đi học sau này...

davidhien
08-01-2013, 08:00 AM

Đã nói hiện trạng xây dựng mới không đúng với bản vẽ xin phép thì gọi là sai phép. Còn chuyện ảnh hưởng tới nhà xung quanh hay không nó là chuyện khác.

eng-hiep
08-01-2013, 08:03 AM
Quả này chủ nhà mất khoảng 10 chai , còn nếu ko có xin phép thì tầm 20 chai .

luxiphe
08-01-2013, 11:20 AM
Quả này chủ nhà mất khoảng 10 chai , còn nếu ko có xin phép thì tầm 20 chai .

Mất 10 chai cho đơn vị nào vậy Bác? Thanh tra xây dựng, quản lý đô thị phường, hay UBND Phường hay . . .? Vì tớ lên hỏi UBND Phường thì nơi tiếp nhận hồ sơ bảo là sai giấy phép nên không giải quyết hoàn công được (lúc thì kêu là hoàn công, lúc thì kêu là hợp thức hóa nhà cửa, lúc thì là sổ Hồng) mà phải chờ công văn mới của Sở XD vì công trình xây sau ngày 01.05.2009 (hình như là ngày quốc tế lao động, . . . hay là ngày NĐ 23/2009/ NĐ-CP gì đó bắt đầu có "tác dụng"). Vậy giờ phải làm sao người ơi . . . ?:confused::(. Bác là Hiệp đúng không, cái tên này hình như trong sở XD cũng có, không biết phải bác không:D?

luxiphe
08-01-2013, 12:35 PM
Đã nói hiện trạng xây dựng mới không đúng với bản vẽ xin phép thì gọi là sai phép. Còn chuyện ảnh hưởng tới nhà xung quanh hay không nó là chuyện khác.

Bác này chắc làm trong cơ quan nhà nước đây nè, hihi. Thế giờ làm sao hả Bác, em bữa giờ ăn không yên, ngủ không vô, đêm nằm vỗ gối, ruột đau như cắt, nước mắt đầm đìa, . . .. Cứu em dzới i i i i .. . .. .

luxiphe
09-01-2013, 12:32 AM
Các bác không ai giúp tớ sao? Giờ tớ phải "thông qua" ai đây?

davidhien
09-01-2013, 12:38 AM
Các bác không ai giúp tớ sao? Giờ tớ phải "thông qua" ai đây?
Bạn ở quận nào?

luxiphe
09-01-2013, 12:51 AM
Tớ đang ở Q.5, Bác thấy vụ này giải quyết như thế nào?

luxiphe
09-01-2013, 01:19 AM
Bạn ở quận nào?

Bác làm cty ở Bình Tân nên không giúp gì được hả?