PDA

View Full Version : Chiều dài tính toán các cấu kiện dầm,giằng, cột?

vinhhp
24-05-2012, 12:19 PM
Các bạn thân mến, chiều dài tính toán của các cấu kiện thép như dầm, giằng mái, cột, ... đã được trình bày trong tiêu chuẩn và trong các giáo trình về Kết cấu thép.
Đại ý là chiều dài tính toán gồm có 2 phần:
+ Chiều dài tính toán trong mặt phẳng uốn : cái này trong giáo trình nói khá rõ bằng các tính toán cụ thể ...
+ Chiều dài tính toán ngoài mặt phẳng uốn : như với dầm hoặc cột được hiểu là khoảng cách giữa các điểm cố định cột (dầm), không cho chuyển vị theo phương ngoài mặt phẳng khung. Đến đây, ta có thể hiểu là chiều dài tính toán ngoài mặt phẳng của cột bằng khoảng cách giữa 2 điểm giằng cột, nhưng thực tế theo mình thấy giằng cột, ví dụ của nhà công nghiệp loại nhỏ không có cầu trục, thường chỉ bằng các thanh V, so với tiết diện Cột thì có momen kháng uốn hay momen quán tính nhỏ hơn rất nhiều, như vậy giả sử nếu cột có chuyển vị ngoài mặt phẳng thì liệu cái giằng đó có chịu nổi không ? trong giáo trình mình không thấy nói cách tính toán giằng cột, dầm...?
Hoặc có trường hợp cột chỉ thiếu chút là có thể đạt về ổn định ngoài mặt phẳng, ta không muốn tăng tiết diện cột vì lý do kinh tế, như vậy ta đưa thêm giằng vào và tính toán giằng sao cho cột đảm bảo về ổn định ngoài mặt phẳng khung...
Hoặc giằng mái, trong các nhà công nghiệp, để tăng ổn định ngoài mặt phẳng cho toàn bộ khung, ta đưa thêm giằng mái nối các kèo lại với nhau dọc theo chiều dài nhà, vậy các giằng này được tính toán như thế nào ???
Và chiều dài tính toán với cột ngoài mặt phẳng như trên có hợp lý không? có cần xét đến ảnh hưởng của độ cứng giằng so với cột không???
Mong bạn nào có hiểu biết về kết cấu thép thì giúp mình cùng các bạn khác tháo gỡ khó khăn trên, cùng nhau thảo luận để đưa ra phương pháp tính toán cho phù hợp!
Mình xin chân thành cảm ơn, chúc các bạn khỏe và công tác tốt!

lady-gaga
24-05-2012, 12:51 PM
Cho hỏi bạn 1 xíu nhé:
Bạn còn học hay đi làm rồi, hay đang học thêm thạc sĩ,mình nghĩ chắc là vậy. Nếu đi làm chắc bạn đã ko nghiên cứu chuyên sâu như vậy vì làm j có thời gian vì tối còn công việc cho gia đình, bạn bè, (vì bữa giờ tôi có theo sát mọi bài mà bạn đã post lên),nếu muốn lập ra 1 file lập trình Macro Excel đâu phải nhanh phải ko,dân đi làm như tôi đây muốn nghiên cứu làm j có thời gian, trừ khi công ty hết việc, muốn học thêm cách nhanh nhất là gặp thằng bạn biết cái mình ko biết để hỏi cho nhanh thôi, nếu bạn chưa đi làm mà nghiên cứu vậy là rất tốt cho công việc sau này,nếu sau này đi làm mà gặp vấn đề mình tủ thì chỉ việc lấy ra mà phan thôi. heeeeeee, mình đang viết j vậy ta, khó hiểu, khó hiểu

vinhhp
24-05-2012, 01:40 PM
Cho hỏi bạn 1 xíu nhé:
Bạn còn học hay đi làm rồi, hay đang học thêm thạc sĩ,mình nghĩ chắc là vậy. Nếu đi làm chắc bạn đã ko nghiên cứu chuyên sâu như vậy vì làm j có thời gian vì tối còn công việc cho gia đình, bạn bè, (vì bữa giờ tôi có theo sát mọi bài mà bạn đã post lên),nếu muốn lập ra 1 file lập trình Macro Excel đâu phải nhanh phải ko,dân đi làm như tôi đây muốn nghiên cứu làm j có thời gian, trừ khi công ty hết việc, muốn học thêm cách nhanh nhất là gặp thằng bạn biết cái mình ko biết để hỏi cho nhanh thôi, nếu bạn chưa đi làm mà nghiên cứu vậy là rất tốt cho công việc sau này,nếu sau này đi làm mà gặp vấn đề mình tủ thì chỉ việc lấy ra mà phan thôi. heeeeeee, mình đang viết j vậy ta, khó hiểu, khó hiểu
Hỳ hỳ...,bạn nói vậy là oan cho mình rùi, mình đã đi làm được mấy năm rùi, nhưng bữa trước mình làm thi công, nay mới làm thiết kế được hơn 1 năm thui, thấy mình rơi vãi nhiều kiến thức nhiều quá nên áy náy, muốn mày mò học hỏi anh em để tiến bộ hơn mà, khi mình muốn thì mình sẽ sắp xếp được thời gian thui, cái đó là do mình mà...mình thèm đi học cao học nhưng không có điều kiện, may quá có "ketcau.com" là nơi đa dạng kiến thức về xây dựng, nên mình lên đây học hỏi là chính, cùng nhau tiến bộ sẽ giúp cho đất nước có 1 thế hệ thanh niên lành mạnh, phát triển tốt về tư duy cũng như trình độ, phòng khi nào "đâu cần thanh niên có, đâu khó có thanh niên" thui...

lydaiquang
24-05-2012, 02:53 PM
Hỳ hỳ...,bạn nói vậy là oan cho mình rùi, mình đã đi làm được mấy năm rùi, nhưng bữa trước mình làm thi công, nay mới làm thiết kế được hơn 1 năm thui, thấy mình rơi vãi nhiều kiến thức nhiều quá nên áy náy, muốn mày mò học hỏi anh em để tiến bộ hơn mà, khi mình muốn thì mình sẽ sắp xếp được thời gian thui, cái đó là do mình mà...mình thèm đi học cao học nhưng không có điều kiện, may quá có "ketcau.com" là nơi đa dạng kiến thức về xây dựng, nên mình lên đây học hỏi là chính, cùng nhau tiến bộ sẽ giúp cho đất nước có 1 thế hệ thanh niên lành mạnh, phát triển tốt về tư duy cũng như trình độ, phòng khi nào "đâu cần thanh niên có, đâu khó có thanh niên" thui...

ý bạn vinhhp nói chí phải, diễn dàn ketcau.com là nơi mà dân xây dựng nên học hỏi, trao dồi kinh nghiệm. Mọi thành viên của diễn đàn đều có chung một mục đích là giúp nhau cùng tiến mà.Cám ơn ban quản trị đã tạo ra diễn đàn này

TRANHAIAU87
24-05-2012, 03:29 PM
Mình kiến thức cũng còn kém lắm nên cũng có vài ý kiến thôi : có j sai xim mọi ngừơi đóng góp nha...
Khi thiết kế nhà công nghiệp thì cần chú đến các cấu kiện chính: xà, cột, xà gồ...( và các liên kết có thể có trong công trình )
Đối với xà và cột khi tính toán phỉa thoãi các điều kiên:
- Xà : Điều kện bền, các ứng xuất tương đương của bản cánh và bản bụng, ổn đình cục bộ giữa bản cách và bản bụng. Còn điều kiện ổn định cục bộ ngoài mặt phẳng khung đối với xà thì không cần kiểm tra...vì thật chất xà chỉ chụi tải trong mặt phẳng uốn. Tỉnh tải truyền xuống, hoạt tải gió thổi lên...
Đối với cột thì khác: phải kiểm tra các điều kiện trên và cả điều kiện ổn định cục bộ ngoài mặt phẳng khung. Vì cột thực tế là chịu tải theo 2 phương, nhưng phương chụi tải trong mặt phẳng uốn(theo phương X) lớn hơn phương ngược lại ( theo phương Y) rất nhiều. Nhưng moment theo Y vẫn có thể làm mât ổn định cục bộ (thường độ mảnh theo phương y quá lớn ). Nên lúc bấy giờ người ta mới nghĩ cách là tăng bề rộng B thép chử I lên hay giảm chiều dài tính toán xuống bằng cách bố trí thêm hệ giằng ( bên mình làm thường là thép I (100x200x4x5)). Ngoài ra xà gồ tường cũng góp phần tăng ổn định cục bộ ngoài mặt phẳng khung rồi nên thanh giằng đó thường bố trí theo cấu tao ( còn cấu tạo như thế nào thì đó là do kinh nghiệm là chủ yếu).
Đối với xà cũng thế bố trí hệ giằng chéo mái cũng theo cấu tạo thường dùng cáp hay thép fi12 và hệ xà gồ mái cũng giúp cho ổn định cục bộ ngoài mặt phẳng khung rồi ( trong sách nhà 1 nhịp 1 tầng của thầy Phạm Minh Hà có nêu).
Tất cả tính toán theo tcvn 338-2005 cũng đã rất dư ( không có đề cập xà gồ tường và xà gồ mái tham gia vào hệ làm tăng ổn định cục bộ cho hệ)... nên mình nghĩ bạn hãy yên tâm...
Âu Thân!

vinhhp
24-05-2012, 03:43 PM
Vì cột thực tế là chịu tải theo 2 phương, nhưng phương chụi tải trong mặt phẳng uốn(theo phương X) lớn hơn phương ngược lại ( theo phương Y) rất nhiều. Nhưng moment theo Y vẫn có thể làm mât ổn định cục bộ (thường độ mảnh theo phương y quá lớn ). Nên lúc bấy giờ người ta mới nghĩ cách là tăng bề rộng B thép chử I lên hay giảm chiều dài tính toán xuống bằng cách bố trí thêm hệ giằng ( bên mình làm thường là thép I (100x200x4x5))
Bạn có giải pháp là tăng bề rộng B thép chữ I lên hoặc giảm chiều dài tính toán xuống bằng cách bố trí thêm hệ giằng.
Vấn đề là công ty bạn thường làm giằng là thép I (100x200x4x5), tại sao lại như vậy, bạn có tính để ra thép đó không? và quan điểm tính của bạn ra sao? mong bạn chia sẻ cách tính giằng cho anh em tham khảo được không? hoặc bạn có thể share cho anh em tài liệu tính toán thể loại giằng như vậy được không?
Mình xin chân thành cảm ơn!

TRANHAIAU87
24-05-2012, 04:05 PM
Bạn có giải pháp là tăng bề rộng B thép chữ I lên hoặc giảm chiều dài tính toán xuống bằng cách bố trí thêm hệ giằng.
Vấn đề là công ty bạn thường làm giằng là thép I (100x200x4x5), tại sao lại như vậy, bạn có tính để ra thép đó không? và quan điểm tính của bạn ra sao? mong bạn chia sẻ cách tính giằng cho anh em tham khảo được không? hoặc bạn có thể share cho anh em tài liệu tính toán thể loại giằng như vậy được không?
Mình xin chân thành cảm ơn!
Vân! thực chất là không hề tính toán bạn àh... vì thật ra không biết tải của nó truyền vào là bao nhiêu. Nên mình nói ở trên, thép nó là cấu tạo ( còn cấu tạo như thế nào là chủ yếu là kinh nghiệm của mõi người). Thường mấy cuốn sách viết ra cũng thường bố trí theo kinh nghiệm... ( bạn tham khảo sách của Thầy Phạm Minh Hà đi... "có lẽ thầy không đủ khả năng tính chăng ?" )
Còn bạn muốn tính toán nó như thế nào thì mình cũng có cách cho bạn tính đây. bạn mô phỏng khung nhà là khung không gian, bố trí các thanh giằng cột, xà gồ tường, xà gồ mái... chú ý tách các cấu kiện giằng ra thành nút liên kêt, giằng chỉ chụi kéo hay nén thôi nha...
Sau đó giả nôi lực và tính toán... đó là chuyện bình thường. Mà ít có ai rảnh mà đứng ra thiết kế...
Mình ra trường và được làm chủ yếu bên khâu thiết kế nhà xưởng và tháp tinh luyên kết cấu thép nên cũng có tẻo kiến thức thôi... có j bạn đóng góp thêm nha...!
Âu thân!

vinhhp
24-05-2012, 04:27 PM
- Xà : Điều kện bền, các ứng xuất tương đương của bản cánh và bản bụng, ổn đình cục bộ giữa bản cách và bản bụng. Còn điều kiện ổn định cục bộ ngoài mặt phẳng khung đối với xà thì không cần kiểm tra
1. Lưu ý với bạn điều này ha, xà mà bạn nói có lẽ bao gồm cả dầm, trường hợp dầm thép liên kết trực tiếp với bản BTCT thì không cần phải kiểm tra ổn định ngoài mặt phẳng uốn, vì có lẽ nó chẳng chạy đi đâu được nữa, hỳ hỳ... còn với dầm đứng "đơn thương độc mã" hoặc với kèo mái mình vẫn phải kiểm tra ổn định ngoài mặt phẳng uốn cho nó, trong giáo trình và tiêu chuẩn 338 có nêu rõ cách kiểm tra ổn định ngoài mặt phẳng khung với dầm...
2. Theo mình thấy hệ giằng cột chẳng hạn : khi ta lên mô hình tính toán trong Sap (giả sử thế), gán đầy đủ các đặc trưng tải trọng và tác động, thì có lẽ giằng có tác dụng liên kết các cột hoặc các khung lại với nhau chống lại tác động của gió đầu hồi (gây mất ổn định ngoài mặt phẳng khung), phân phối lực tác động đều lên các cột biên và cột giữa. Nếu quan niệm như vậy thì ta coi giằng cột hoặc giằng mái (nối giữa các kèo) là cấu kiện chỉ chịu kéo hoặc nén, như vậy phải chăng với giằng ta chỉ cần kiểm tra điều kiện bền (kéo hoặc nén)???

TRANHAIAU87
24-05-2012, 04:55 PM
1. Lưu ý với bạn điều này ha, xà mà bạn nói có lẽ bao gồm cả dầm, trường hợp dầm thép liên kết trực tiếp với bản BTCT thì không cần phải kiểm tra ổn định ngoài mặt phẳng uốn, vì có lẽ nó chẳng chạy đi đâu được nữa, hỳ hỳ... còn với dầm đứng "đơn thương độc mã" hoặc với kèo mái mình vẫn phải kiểm tra ổn định ngoài mặt phẳng uốn cho nó, trong giáo trình và tiêu chuẩn 338 có nêu rõ cách kiểm tra ổn định ngoài mặt phẳng khung với dầm...
2. Theo mình thấy hệ giằng cột chẳng hạn : khi ta lên mô hình tính toán trong Sap (giả sử thế), gán đầy đủ các đặc trưng tải trọng và tác động, thì có lẽ giằng có tác dụng liên kết các cột hoặc các khung lại với nhau chống lại tác động của gió đầu hồi (gây mất ổn định ngoài mặt phẳng khung), phân phối lực tác động đều lên các cột biên và cột giữa. Nếu quan niệm như vậy thì ta coi giằng cột hoặc giằng mái (nối giữa các kèo) là cấu kiện chỉ chịu kéo hoặc nén, như vậy phải chăng với giằng ta chỉ cần kiểm tra điều kiện bền (kéo hoặc nén)???
1. Uhm! đối với dầm đứng thì bạn quan niệm có phải là cấu kiên cột chịu nén uốn không, nếu thế nó là cột rồi...
2. các giằng chéo phần mái cũng giúp giữ ổn định ngoài mặt phẳng uốn thường là cấu tạo, có khi là thép f12 hay cáp ( mà cáp thì chỉ chụi nén uốn)
Đối với cột giả sử không có xà gồ tường j hết để tróng trơ thì phải bố trí thêm thằng giằng vào, lúc bấy giờ quan niêm nó là thanh chóng không có thành phần moment, vì vậy phải tách nút cho nó đúng rồi phải không, giả sử nếu không tách nút thì quan niêm càng nên phức tạp, phải chú ý liên kết cổ đó như thế nào có thỏa điều kiên liên kết cứng chưa...vì moemnt khung sẽ truyền bớt cho xà( lúc bấy giờ giằng nầy không phải là thanh chóng nữa mà là 1 cái xà dọc...trái với quan niệm tính toán ban đầu). Ban xem coi đúng không nha...
Âu thân!

tinhutech198
24-05-2012, 05:39 PM

Bác viết hay lắm.Em chỉ có 1 điều muốn nhắc đó là chú ý chữ ký của bác.Nó vi phạm quy định diễn đàn rùi đó (chỉ cho phép tối đa 3 dòng)
Thân!:p

vinhhp
24-05-2012, 05:42 PM
1. Uhm! đối với dầm đứng thì bạn quan niệm có phải là cấu kiên cột chịu nén uốn không, nếu thế nó là cột rồi...
2. các giằng chéo phần mái cũng giúp giữ ổn định ngoài mặt phẳng uốn thường là cấu tạo, có khi là thép f12 hay cáp ( mà cáp thì chỉ chụi nén uốn)
Đối với cột giả sử không có xà gồ tường j hết để tróng trơ thì phải bố trí thêm thằng giằng vào, lúc bấy giờ quan niêm nó là thanh chóng không có thành phần moment, vì vậy phải tách nút cho nó đúng rồi phải không, giả sử nếu không tách nút thì quan niêm càng nên phức tạp, phải chú ý liên kết cổ đó như thế nào có thỏa điều kiên liên kết cứng chưa...vì moemnt khung sẽ truyền bớt cho xà( lúc bấy giờ giằng nầy không phải là thanh chóng nữa mà là 1 cái xà dọc...trái với quan niệm tính toán ban đầu). Ban xem coi đúng không nha...
Âu thân!
1. Hic, bạn hiểu nhầm ý mình rùi, mình không có ý nói là "dầm đứng" theo nghĩa đen, hỳ hỳ, chữ "đứng" ở đây không phải là "dựng đứng", mà là "đứng một mình" ý, thui cái đó không quan trọng, chốt lại là : với dầm có bản (bản sàn thép hoặc bản sàn BTCT) liên kết với cánh chịu nén thì không cần kiểm tra điều kiện ổn định tổng thể, còn nếu không có bản liên kết thì ta phải kiểm tra điều kiện ổn định tổng thể cho nó !
2. Thanh giằng cột, theo mình nên tính toán như thanh giằng chéo trong liên kết dàn, nghĩa là phải tách nút ra tính, thanh giằng lúc này chỉ chịu lực tác dụng dọc trục (kéo hoặc nén), mà khả năng chịu lực dọc trục của thép rất lớn, điều đó lý giải cho việc tại sao các thanh giằng thường khá nhỏ, có thể chỉ cần thép cấu tạo như bạn nói là "phi12" hoặc giằng cáp.
Nhưng vấn đề đặt ra ở đây là: trong quan niệm chiều dài tính toán của cột hoặc kèo, thì chiều dài tính toán ngoài mặt phẳng uốn được tính bằng khoảng cách giữa 2 điểm cố định, ở đây 2 điểm cố định phải hiểu như thế nào? phải chăng là 2 điểm có liên kết đủ cứng để có thể tách chiều dài của cột hoặc kèo ra thành những đoạn có độ dài tính toán riêng biệt ? như vậy thì cái chiều dài tính toán mới có ý nghĩa. Vậy thì khái niệm đủ cứng ở đây lẽ ra nên được coi trọng chứ chỉ (để có thể cố định được điểm liên kết với cột) ?
Bạn công tác nhiều bên lĩnh vực kết cấu thép, cho mình hỏi là có quy định nào về độ cứng của nút liên kết hay độ cứng của giằng so với cột mà nó liên kết ko? Chứ nếu mình giả sử 1 cái cột có tiết diện lớn (độ cứng lớn) mà chỉ dùng cáp để làm giằng liên kết thì cái điểm liên kết đó có được coi là điểm cố định để tính chiều dài tính toán ko?
Thân ái!

vinhhp
24-05-2012, 05:44 PM
Bác viết hay lắm.Em chỉ có 1 điều muốn nhắc đó là chú ý chữ ký của bác.Nó vi phạm quy định diễn đàn rùi đó (chỉ cho phép tối đa 3 dòng)
Thân!:p
Vâng, hic, e không để ý, e hứa sẽ sửa ngay sau khi e trả lời bác ạ !!!

TRANHAIAU87
24-05-2012, 06:42 PM
í za...Hình như 2 người khong hiểu nhau thì phải. Nói 1 đằng mà hiểu 1 nẽo...
2. Quan niệm bạn nói là đúng rồi còn hỏi làm j nữa. Nếu như thế sao có thể dùng cáp để giằng được đúng không. Mà mình cũng đâu có nói là dùng cáp để giằng cho cột.
Đối với hệ giằng cáp kết hợp với xà gồ tường và xà gồ mái...tạo cho 2 khung liền kề nhau thành 1 khung lớn cố độ cứng lớn hơn các khung còn lại. Để tạo ổn định toàn bộ cho cả công trình.
Riêng cáp nó còn có tác dụng truyền nội lực phần thượng tầng theo phương dọc nhà ( phương y) xuống chân cột.
Phần giằng cột thì như bạn nói phải đủ lớn để có thể tách chiều dài tính toán theo phương y ( chỉ nói tới phương y, còn phương x vẫn không có tách cột ra), Cấu tạo mình có thể hiện ở bản vẽ... còn chuyện tính toán thì cứ quan niệm thế mà tính...
Hình như hôm nay mình hơi nóng thì phải từ sáng đến giờ đụng ai cũng lớn tiếng hết... bùn thật...! Tan sở phải chạy về nhanh để giải thích...thật là bùn...

vinhhp
24-05-2012, 08:21 PM
1. Phần giằng cột thì như bạn nói phải đủ lớn để có thể tách chiều dài tính toán theo phương y ( chỉ nói tới phương y, còn phương x vẫn không có tách cột ra), Cấu tạo mình có thể hiện ở bản vẽ... còn chuyện tính toán thì cứ quan niệm thế mà tính...
2. Hình như hôm nay mình hơi nóng thì phải từ sáng đến giờ đụng ai cũng lớn tiếng hết... bùn thật...! Tan sở phải chạy về nhanh để giải thích...thật là bùn...
1. Hic, cái mình đang thắc mắc là không biết khi nào thì giằng được coi là đủ lớn để có thể tách chiều dài tính toán theo phương ngoài mặt phẳng???
2. Mình xin lỗi bạn, mình có lớn tiếng gì đâu, bạn mắng mình oan ức quá nè, mình chỉ muốn chúng ta thảo luận những vấn đề còn thắc mắc để mọi người hiểu hơn thui mà, bạn đừng giận mình mà tội nghiệp, hic hic ...
Thui để tớ "thank" bạn cái nha, chúc bạn vui và công tác tốt ha!

tuan54cg1
24-05-2012, 09:28 PM
em đọc chưa hiểu mấy các anh ạ,hichic

vinhhp
24-05-2012, 10:15 PM
em đọc chưa hiểu mấy các anh ạ,hichic
Em học kết cấu thép chưa? e học Khoa công trình thủy, nghành Cảng, ĐHXDHN đúng ko? Nếu vậy e ko hiểu cũng đúng thui, vì nghành bọn e cũng không được học kĩ về Kết cấu thép nhà công nghiệp đúng ko? Em xem trong giáo trình thiết kế kết cấu thép nhà công nghiệp sẽ rõ hơn nha!

tuan54cg1
24-05-2012, 10:18 PM
Em học kết cấu thép chưa? e học Khoa công trình thủy, nghành Cảng, ĐHXDHN đúng ko? Nếu vậy e ko hiểu cũng đúng thui, vì nghành bọn e cũng không được học kĩ về Kết cấu thép nhà công nghiệp đúng ko? Em xem trong giáo trình thiết kế kết cấu thép nhà công nghiệp sẽ rõ hơn nha!

hihi,em học kết cấu thép rồi anh ạ,chỉ học kết cấu thép thôi,chứ kết cấu thép nhà công nghiệp vẫn chưa học anh ạ!

vinhhp
24-05-2012, 10:23 PM
hihi,em học kết cấu thép rồi anh ạ,chỉ học kết cấu thép thôi,chứ kết cấu thép nhà công nghiệp vẫn chưa học anh ạ!
Nhìn "54cg1" a đoán e học ngành cảng của ĐHXD, bạn a trước cũng học ngành này, giờ cũng làm bên dân dụng, làm tốt lắm!

tuan54cg1
24-05-2012, 10:30 PM
Nhìn "54cg1" a đoán e học ngành cảng của ĐHXD, bạn a trước cũng học ngành này, giờ cũng làm bên dân dụng, làm tốt lắm!

vâng,anh cũng học xây dựng à,bọn em học nhiều môn giống dân dụng cũng nhiều mà,hè này em muốn ở lại xin đi làm kiếm tí kinh nghiệm xem thế nào,hihi

helios
24-05-2012, 11:15 PM
Chào bạn Vinhhp,
Về vấn đề bạn quan tâm, mình có ý kiến như sau:
Chiều dài tính toán của cấu kiện, kích thước của giằng, tiêu chuẩn Việt Nam không rõ nhưng tiêu chuẩn nước ngoài thì nêu rất rõ, bạn tham khảo tiêu chuẩn AISC-360: 2010 (Specifications- Appendix 6). Sở dĩ nhiều bạn (thậm chí là nhiều thầy) ở Việt Nam chưa rõ về qui định giằng là do Tiêu chuẩn Việt Nam không có qui trình tính toàn giằng.

Các qui định về giằng cho cột/ dầm/ xà gồ không thể lấy theo kinh nghiệp của người thiết kế, mà phải xuất phát từ tính toán dựa trên tiêu chuẩn. Ví dụ qui định về giằng cánh dưới của Zamil được tính toán dựa trên TC AISC-89 và họ phát triển thành qui định của công ty, áp dụng đồng bộ.
Nếu cứ dựa trên kinh nghiệm cá nhân của kỹ sư thì cãi nhau suốt ngày vì kinh nghiệm của người này khác kinh nghiệm của người kia và không thể lấy cái gì làm chuẩn được.
Khi làm dự án, những gì không được qui định trong tiêu chuẩn hiện hành thì sẽ được các bên thảo luận và tham chiếu đến 1 tiêu chuẩn quốc tế được thừa nhận rộng rãi (trong thép là AISC và EC3/BS). Nếu không cả bên thiết kế và thẩm tra đều dễ gặp rắc rối.

vinhhp
25-05-2012, 12:53 PM
Nếu cứ dựa trên kinh nghiệm cá nhân của kỹ sư thì cãi nhau suốt ngày vì kinh nghiệm của người này khác kinh nghiệm của người kia và không thể lấy cái gì làm chuẩn được.
Khi làm dự án, những gì không được qui định trong tiêu chuẩn hiện hành thì sẽ được các bên thảo luận và tham chiếu đến 1 tiêu chuẩn quốc tế được thừa nhận rộng rãi (trong thép là AISC và EC3/BS). Nếu không cả bên thiết kế và thẩm tra đều dễ gặp rắc rối.
Cái này chuẩn nè, hỳ hỳ, cảm ơn bác đã gợi ý, để e nghiên cứu tiếp rùi có gì mong bác chỉ giáo giúp cho mấy anh em còn chưa hiểu như e nha. Xin chân thành cảm ơn bác!

vinhhp
25-05-2012, 03:35 PM
Chiều dài tính toán của cấu kiện, kích thước của giằng, tiêu chuẩn Việt Nam không rõ nhưng tiêu chuẩn nước ngoài thì nêu rất rõ, bạn tham khảo tiêu chuẩn AISC-360: 2010 (Specifications- Appendix 6).
A ơi, e tìm thấy đoạn này trong tiêu chuẩn AISC-360: 2010 nói về giằng cột, e hiểu nôm na là phần (1) Relative Bracing (Quan hệ giằng) còn phần (2) Nodal Bracing (Nút giằng), nhưng các thành phần Pr, Lb ... e ko hiểu là cái gì để tính toán cả, e đính kèm File ở dưới, a có thể chỉ rõ cho e hiểu hơn chỗ này được không, e đọc mà thấy ngu ngơ quá, hic...
Cảm ơn a nhiều lắm!

umy
25-05-2012, 04:38 PM
Tiếp cứu cho một tí đây:

Xem TL theo EC 3 gởi kèm, trang 45 chương 6.
Độ mãnh Lamda của giằng chéo (phần tử Truss, Links) tối đa 250 đến 350 khi bị tác dụng nén.

Lamda = Lj /R < 250
với R:= RY,RZ bán kính quán tính = sqrt(I/A)

-Từ đó suy ra chiều dài tính toán Lj - anh vinhhp ghi lại công thức giãn dị thế nào? :)

Cho cột Lamda < 180, Vì ngoài lực Nén khá to còn chịu tác dụng mô men. CHiều dài tính toán của cột lệ thuộc rất nhiều về điều kiện biên ngàm, khớp .

Nói chung: nhìn rộng thêm tí nữa về tính và kết cấu ổn định (Buckling), thì có thêm kiến thức.:p. Chưa cần vào từng chi tiết của các công thức. Dể lọt vào Mê Hồn trận, vì khó hiểu đấy.

helios
25-05-2012, 08:24 PM
A ơi, e tìm thấy đoạn này trong tiêu chuẩn AISC-360: 2010 nói về giằng cột, e hiểu nôm na là phần (1) Relative Bracing (Quan hệ giằng) còn phần (2) Nodal Bracing (Nút giằng), nhưng các thành phần Pr, Lb ... e ko hiểu là cái gì để tính toán cả, e đính kèm File ở dưới, a có thể chỉ rõ cho e hiểu hơn chỗ này được không, e đọc mà thấy ngu ngơ quá, hic...
Cảm ơn a nhiều lắm!
Lb là chiều dài không giằng, khoảng cách giữa 2 điểm được giằng.
Pr thì bạn đọc ở phần trước đó.
Relative bracing không phải là quan hệ giằng đâu, đừng dịch kiểu đó. Nếu thấy dịch sang tiếng Việt không thoát nghĩa thì bạn cứ để nguyên Tiếng Anh, mọi người vẫn hiểu.

vinhhp
26-05-2012, 09:18 AM
Lb là chiều dài không giằng, khoảng cách giữa 2 điểm được giằng.
Pr thì bạn đọc ở phần trước đó.
Relative bracing không phải là quan hệ giằng đâu, đừng dịch kiểu đó. Nếu thấy dịch sang tiếng Việt không thoát nghĩa thì bạn cứ để nguyên Tiếng Anh, mọi người vẫn hiểu.
Hic, Lb là chiều dài không giằng (phải chăng là chiều dài hình học của cột ???), khoảng cách giữa 2 điểm được giằng thì lại quá rõ ràng rùi ???
Hic, chủ Topic vẫn chưa có thời gian nghiên cứu thêm, các bạn nào có ý kiến về chiều dài tính toán của cột thì cứ nêu ý kiến thoải mái nha, mình nghiên cứu tiếp đã.
Nội dung nghiên cứu : Khi nào thì điểm giằng giữa giằng với cột được coi là điểm cố định để tính ra chiều dài tính toán của cột ? có liên hệ nào về độ cứng của giằng với độ cứng của cột để coi điểm liên kết là điểm cố định hay không ?

vinhhp
26-05-2012, 09:31 AM
Tiếp cứu cho một tí đây:

Xem TL theo EC 3 gởi kèm, trang 45 chương 6.
Độ mãnh Lamda của giằng chéo (phần tử Truss, Links) tối đa 250 đến 350 khi bị tác dụng nén.

Lamda = Lj /R < 250
với R:= RY,RZ bán kính quán tính = sqrt(I/A)

-Từ đó suy ra chiều dài tính toán Lj - anh vinhhp ghi lại công thức giãn dị thế nào? :)

Cho cột Lamda < 180, Vì ngoài lực Nén khá to còn chịu tác dụng mô men. CHiều dài tính toán của cột lệ thuộc rất nhiều về điều kiện biên ngàm, khớp .

Nói chung: nhìn rộng thêm tí nữa về tính và kết cấu ổn định (Buckling), thì có thêm kiến thức.:p. Chưa cần vào từng chi tiết của các công thức. Dể lọt vào Mê Hồn trận, vì khó hiểu đấy.
Hic, thầy ơi, nội dung nghiên cứu của e thầy đọc lại trong #25 thầy nhé, vì e đang thắc mắc là nếu cột có độ cứng lớn mà giằng lại có độ cứng quá nhỏ thì khi đó điểm liên kết giữa giằng với cột có được coi là điểm cố định hay không (để từ đó tính ra chiều dài tính toán của cột), e đang tìm trong tiêu chuẩn mà thầy và a "helios" cho để kiểm tra xem khi nào thì giằng được coi là đạt và điểm liên kết giữa giằng với cột khi nào được coi là điểm cố định ???
Thân ái!

helios
26-05-2012, 05:43 PM
Hic, Lb là chiều dài không giằng (phải chăng là chiều dài hình học của cột ???), khoảng cách giữa 2 điểm được giằng thì lại quá rõ ràng rùi ???
Hic, chủ Topic vẫn chưa có thời gian nghiên cứu thêm, các bạn nào có ý kiến về chiều dài tính toán của cột thì cứ nêu ý kiến thoải mái nha, mình nghiên cứu tiếp đã.
Nội dung nghiên cứu : Khi nào thì điểm giằng giữa giằng với cột được coi là điểm cố định để tính ra chiều dài tính toán của cột ? có liên hệ nào về độ cứng của giằng với độ cứng của cột để coi điểm liên kết là điểm cố định hay không ?
Bạn có vẻ chưa đọc kỹ Appendix 6 nhỉ? Trong phần đó có cả mà.

umy
26-05-2012, 06:11 PM

Thì làm mô hình giãng dị, điểm giằng giữa giằng với cột được coi là lò xo.
Giải phương trình sẻ tìm đươc chiều dài theo buckling tợ như phương pháp Euler.

qua đây lấy TL #13 và xem thêm TL #14 hết sợ tiếng Anh :D

http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=25900

Xem TL: Exact solution for Buckling structural member

Ngâm cứu xong mà không hiểu hết thì đừng gọi tôi bằng thầy mà hỏi mãi. :D:D, làm tôi bị chê thầy không hay, có lủ học trò dốt !

- Khi nào hiểu tất cả chẳng cần hỏi nửa, thì mới được gọi thầy ;). vinh thân cho "thầy không có dại học trò"

vinhhp
27-05-2012, 10:58 AM
Bạn có vẻ chưa đọc kỹ Appendix 6 nhỉ? Trong phần đó có cả mà.
Vâng, e hứa sẽ hết sức chăm ngoan!

vinhhp
27-05-2012, 11:12 AM

Ngâm cứu xong mà không hiểu hết thì đừng gọi tôi bằng thầy mà hỏi mãi. :D:D, làm tôi bị chê thầy không hay, có lủ học trò dốt !

- Khi nào hiểu tất cả chẳng cần hỏi nửa, thì mới được gọi thầy ;). vinh thân cho "thầy không có dại học trò"
Hic, thầy ơi, e xin thầy, đợi khi nào e học hết 72 phép thần thông của thầy thì thầy hãy đuổi e đi cũng không muộn mà thầy, nhớ tích xưa Bồ Đề Tổ Sư dạy Tôn Ngộ Không 72 phép thần thông quá ...
"Nhất tự vi sư, bán tự vi sư" mà thầy!
E đã kém nay lại mù khoảng tiếng Anh, đã khó nay càng thêm khổ, trộm nghĩ "Tuy mạnh yếu từng lúc khác nhau, nhưng hào kiệt đời nào cũng có" nên "Bầu ơi thương lấy bí cùng, tuy rằng khác giống nhưng chung 1 giàn", Thầy và a "Helios" hãy kiên trì, vì e tối dạ lắm, e sẽ cố gắng ngâm cứu, có gì, mong thầy và a hết sức kiên nhẫn nha!
Đợi đến khi "Mùa thu nay khác rồi, tôi đứng vui nghe giữa núi đồi, gió thổi rừng tre phấp phới, mùa thu thay áo mới, trong biếc nói cười thiết tha" thì nghĩa là "Sau cơn mưa trời lại sáng", thầy hãy cố gắng vì thế hệ tương lai của đất nước nha thầy, giống như nhà thơ Tố Hữu đã từng nói "Đi đi e can đảm bước chân lên, ừ đói khổ phải đâu là tội lỗi"!

vinhhp
27-05-2012, 12:40 PM

Thầy ơi, e đã xem tài liệu "Exact solution for Buckling structural member", e chỉ xem phần cột, và thấy rằng :
1. Phần cột, bắt nguồn từ công thức Euler, Euler đưa ra phương trình vi phân cân bằng của cột chịu uốn, tác giả dựa trên công thức này và triển khai cho các điều kiện biên khác nhau để giải phương trình tìm ra các nghiệm riêng cơ bản ứng với các điều kiện biên đó.
2. Hic, mục đích của e không phải là muốn tìm cách làm để ra các hệ số uốn ứng với các điều kiện biên đó, mục đích của e đơn giản hơn nhiều, với cột chịu nén uốn, trong tiêu chuẩn ta tính với 2 mặt phẳng, mặt phẳng khung và mặt phẳng ngoài khung. Với trong mặt phẳng khung, ta chỉ cần tra bảng, trong TC cung cấp, để ra được hệ số tính chiều dài tính toán của cột phụ thuộc vào điều kiện biên, còn với ngoài mặt phẳng khung, e chưa tìm thấy trong tài liệu nước ngoài (chắc e chưa đọc đến!), ở ta thì ta căn cứ vào khoảng cách giữa các điểm liên kết giằng với cột, và điều mà e thắc mắc ở đây là khi nào thì điểm liên kết đó được coi là đủ cứng để ta có thể coi nó là cố định (từ đó tính ra chiều dài tính toán cột ngoài mặt phẳng khung), e đang nghĩ cái này chắc phải liên quan đến độ cứng của giằng liên kết với cột !
Có lẽ e phải nghiên cứu thêm mấy tài liệu thầy cho xem sao!

umy
27-05-2012, 03:22 PM
Hic, thầy ơi, e xin thầy, đợi khi nào e học hết 72 phép thần thông của thầy thì thầy hãy đuổi e đi cũng không muộn mà thầy, nhớ tích xưa Bồ Đề Tổ Sư dạy Tôn Ngộ Không 72 phép thần thông quá ...
"Nhất tự vi sư, bán tự vi sư" mà thầy!
E đã kém nay lại mù khoảng tiếng Anh, đã khó nay càng thêm khổ, trộm nghĩ "Tuy mạnh yếu từng lúc khác nhau, nhưng hào kiệt đời nào cũng có" nên "Bầu ơi thương lấy bí cùng, tuy rằng khác giống nhưng chung 1 giàn", Thầy và a "Helios" hãy kiên trì, vì e tối dạ lắm, e sẽ cố gắng ngâm cứu, có gì, mong thầy và a hết sức kiên nhẫn nha!
Đợi đến khi "Mùa thu nay khác rồi, tôi đứng vui nghe giữa núi đồi, gió thổi rừng tre phấp phới, mùa thu thay áo mới, trong biếc nói cười thiết tha" thì nghĩa là "Sau cơn mưa trời lại sáng", thầy hãy cố gắng vì thế hệ tương lai của đất nước nha thầy, giống như nhà thơ Tố Hữu đã từng nói "Đi đi e can đảm bước chân lên, ừ đói khổ phải đâu là tội lỗi"!

Trừu tượng quá, không đọc được sách ngoại ngữ thêm thì mất trăm năm cũng chẳng học được 72 phép thần thông:(
Tôi sống không biết bao lâu nữa, nhưng chắc chắn thêm 100 năm là không có rồi :D
Bạn thử làm thầy người mù chử, dạy họ làm KSXD xem có được không ? chỉ có thể hướng dẩn làm người thợ giỏi mà thôi

Đây là kho sách cẩm nang vào đó kiên nhẩn mà học:

http://www.ketcau.com/forum/profile.php?do=editattachments&page=35

Học xong thì cũng có 32 phép như chú heo trư bất giới, cũng tạm xong. :p

Thầy ơi, e đã xem tài liệu "Exact solution for Buckling structural member", e chỉ xem phần cột, và thấy rằng :
1. Phần cột, bắt nguồn từ công thức Euler, Euler đưa ra phương trình vi phân cân bằng của cột chịu uốn, tác giả dựa trên công thức này và triển khai cho các điều kiện biên khác nhau để giải phương trình tìm ra các nghiệm riêng cơ bản ứng với các điều kiện biên đó.
2. Hic, mục đích của e không phải là muốn tìm cách làm để ra các hệ số uốn ứng với các điều kiện biên đó, mục đích của e đơn giản hơn nhiều, với cột chịu nén uốn, trong tiêu chuẩn ta tính với 2 mặt phẳng, mặt phẳng khung và mặt phẳng ngoài khung. Với trong mặt phẳng khung, ta chỉ cần tra bảng, trong TC cung cấp, để ra được hệ số tính chiều dài tính toán của cột phụ thuộc vào điều kiện biên, còn với ngoài mặt phẳng khung, e chưa tìm thấy trong tài liệu nước ngoài (chắc e chưa đọc đến!), ở ta thì ta căn cứ vào khoảng cách giữa các điểm liên kết giằng với cột, và điều mà e thắc mắc ở đây là khi nào thì điểm liên kết đó được coi là đủ cứng để ta có thể coi nó là cố định (từ đó tính ra chiều dài tính toán cột ngoài mặt phẳng khung), e đang nghĩ cái này chắc phải liên quan đến độ cứng của giằng liên kết với cột !
Có lẽ e phải nghiên cứu thêm mấy tài liệu thầy cho xem sao

Nhìn thấy vấn đề chưa thông và ghi thực tiển thế nầy vừa lòng tôi hơn.
Có chút TL tiếng Đức qua sách cứng của
Petersen_ Statik und Stabilität
Petersen_Stahlbau
Nhưng khó giãn qua tiêng Việt!

Thôi cứ học cách đánh 3 búa nầy trước, đốn cây, chẻ củi nấu cơm trước, để kiếm cơm trước đã. Cái gì con thiếu để làm giàu thì học sau. :rolleyes:

Nghề nghiệp và cuộc đời dài rất kiên nhẩn. Chỉ cần người KS thật có kiên nhẩn theo đuổi sẻ tự học được thôi.

PS: Học về Ổn định Stabilities-buckling nầy là một chuyên môn sâu bên Đức cần khoãng 1 năm học sâu vào, và 4 năm hành nghề mới vững được. Vì thế không thể nào dạy qua vài bài trong đây. Tôi xem và cho thêm TL.

Cậu vinhhp phải cố tra cứu sách ngoại ngử, tự kiên nhẩn với bản thân thì đắc đạo được.:D.

phamthien9x2
27-05-2012, 04:11 PM
đại ca nào có thể trả lời hộ em ít da BT1 ko.cắt thép trên tiết diện chịu momen âm của dầm phụ.bài của e là cắt 2 lần.thầy hỏi lần 1 cắt tại đâu cắt bao nhiu%,lần 2 cắt tại đâu cắt bao nhiu%.và tại sao lại là 0,15l và 45d 2 giá trị này là 2 giá trị cắt thép lần 2 phần trên và lần cắt bên dưới.e cáo ơn

vinhhp
28-05-2012, 09:37 AM
đại ca nào có thể trả lời hộ em ít da BT1 ko.cắt thép trên tiết diện chịu momen âm của dầm phụ.bài của e là cắt 2 lần.thầy hỏi lần 1 cắt tại đâu cắt bao nhiu%,lần 2 cắt tại đâu cắt bao nhiu%.và tại sao lại là 0,15l và 45d 2 giá trị này là 2 giá trị cắt thép lần 2 phần trên và lần cắt bên dưới.e cáo ơn
Cái này cậu vào trong Phần Bê tông mà hỏi, đây là mục Kết cấu thép nên chắc không ai biết cái đó đâu ???:confused::confused::confused:

vinhhp
28-05-2012, 09:42 AM
Bạn thử làm thầy người mù chử, dạy họ làm KSXD xem có được không ? chỉ có thể hướng dẩn làm người thợ giỏi mà thôi
Đây là kho sách cẩm nang vào đó kiên nhẩn mà học:
http://www.ketcau.com/forum/profile.php?do=editattachments&page=35
Học xong thì cũng có 32 phép như chú heo trư bất giới, cũng tạm xong. :p
Nhìn thấy vấn đề chưa thông và ghi thực tiển thế nầy vừa lòng tôi hơn.
Có chút TL tiếng Đức qua sách cứng của
Petersen_ Statik und Stabilität
Petersen_Stahlbau
Nhưng khó giãn qua tiêng Việt!
Thôi cứ học cách đánh 3 búa nầy trước, đốn cây, chẻ củi nấu cơm trước, để kiếm cơm trước đã. Cái gì con thiếu để làm giàu thì học sau. :rolleyes:
Nghề nghiệp và cuộc đời dài rất kiên nhẩn. Chỉ cần người KS thật có kiên nhẩn theo đuổi sẻ tự học được thôi.
PS: Học về Ổn định Stabilities-buckling nầy là một chuyên môn sâu bên Đức cần khoãng 1 năm học sâu vào, và 4 năm hành nghề mới vững được. Vì thế không thể nào dạy qua vài bài trong đây. Tôi xem và cho thêm TL.
Cậu vinhhp phải cố tra cứu sách ngoại ngử, tự kiên nhẩn với bản thân thì đắc đạo được.:D.
Hic, e hiểu rồi!
E cảm ơn thầy nhiều lắm!:)
PS : Cái Link trên là những tài liệu e đã gửi mà!

vinhhp
29-05-2012, 10:46 AM
Hic, cái Topic của e không có ai quan tâm rùi :(, anh em nào biết thì giúp mình cũng là giúp cho các bạn khác còn chưa hiểu với nha!
Mình xin nhắc lại chút :
Với cột chịu nén uốn, trong tiêu chuẩn ta tính với 2 mặt phẳng, mặt phẳng khung và mặt phẳng ngoài khung. Với trong mặt phẳng khung, ta chỉ cần tra bảng, trong TC cung cấp, để ra được hệ số tính chiều dài tính toán của cột phụ thuộc vào điều kiện biên, còn với ngoài mặt phẳng khung, mình chưa tìm thấy trong tài liệu nước ngoài (chắc mình chưa đọc đến!), ở ta thì ta căn cứ vào khoảng cách giữa các điểm liên kết giằng với cột, và điều mà mình thắc mắc ở đây là khi nào thì điểm liên kết đó được coi là đủ cứng để ta có thể coi nó là cố định (từ đó tính ra chiều dài tính toán cột ngoài mặt phẳng khung).
Mình xin chân thành cảm ơn! :)

helios
29-05-2012, 11:50 AM
Hic, cái Topic của e không có ai quan tâm rùi :(, anh em nào biết thì giúp mình cũng là giúp cho các bạn khác còn chưa hiểu với nha!
Mình xin nhắc lại chút :
Với cột chịu nén uốn, trong tiêu chuẩn ta tính với 2 mặt phẳng, mặt phẳng khung và mặt phẳng ngoài khung. Với trong mặt phẳng khung, ta chỉ cần tra bảng, trong TC cung cấp, để ra được hệ số tính chiều dài tính toán của cột phụ thuộc vào điều kiện biên, còn với ngoài mặt phẳng khung, mình chưa tìm thấy trong tài liệu nước ngoài (chắc mình chưa đọc đến!), ở ta thì ta căn cứ vào khoảng cách giữa các điểm liên kết giằng với cột, và điều mà mình thắc mắc ở đây là khi nào thì điểm liên kết đó được coi là đủ cứng để ta có thể coi nó là cố định (từ đó tính ra chiều dài tính toán cột ngoài mặt phẳng khung).
Mình xin chân thành cảm ơn! :)
Tôi không hiểu là bạn đã đọc kỹ chưa và đọc những phần nào, nhưng ngay phần đầu của appendix 6 đã chỉ ra yêu cầu về độ bền và độ cứng của Relative bracing và Nodal bracing rồi còn gì.

vinhhp
29-05-2012, 12:14 PM
Tôi không hiểu là bạn đã đọc kỹ chưa và đọc những phần nào, nhưng ngay phần đầu của appendix 6 đã chỉ ra yêu cầu về độ bền và độ cứng của Relative bracing và Nodal bracing rồi còn gì.
Vâng, a ơi, có phải tại cái chỗ mà e Post 2 cái hình lên ở #22 không a?
E cũng đang đọc phần đó nhưng chưa thấy nêu quan hệ gì của giằng với cột mà nó liên kết cả, hay là e không đọc đúng hoặc không hiểu ra hả a?
E cảm ơn!

vinhhp
29-05-2012, 12:22 PM
Nếu đúng là ở chỗ e hỏi thì có phải cái Beta(br) tính theo (LRFD và ASD) là cái độ cứng cần thiết của giằng không a?

vinhhp
29-05-2012, 12:29 PM
Chỗ này nữa ạ!

helios
29-05-2012, 10:07 PM
Chính là cái Prb và Beta(br) ấy.
Bạn cứ đọc từ từ, rồi sẽ hiểu thôi, không phải vội đâu. Nếu ở công ty có ai nghiên cứu cùng thì sẽ học được nhanh hơn

ngductam
29-05-2012, 10:19 PM
chào các anh.em đang thực tập về cầu mà không tìm thấy tài liệu. các anh cho em hỏi về kết cấu và thi công cầu mai dịch.em xin cảm ơn

NBG
30-05-2012, 05:46 AM

Có liên hệ giữa độ cứng của của cột với độ cứng của giằng để có thể coi điểm liên kết là cố định hay không đấy: hệ giằng phải chịu được lực ngang tương đương 2% lực nén lớn nhất trong cột (lực đã tổ hợp, không phải là khả năng chịu lực của cột) tại vị trí liên kết. Trong trường hợp một hệ giằng giữ ổn định cho đồng thời nhiều cột, lực này là 2% tổng các lực nén trong các cột. Điều kiện này cũng có thể áp dụng để kiểm tra điểm cố kết cho ổn định dầm chịu uốn, lúc này lực phải chịu là 2% lực nén lớn nhất trong cánh dầm chịu nén.
Đây là điều kiện phụ, hệ giằng vẫn phải được tính toán với các tải trọng thông thường.
Công thức trên là công thức thực nghiệm, được sử dụng khá rộng rãi trong giới kĩ sư ở Pháp, tôi không biết có tiêu chuẩn nào có quy định điều này không...

vinhhp
30-05-2012, 12:52 PM
Chính là cái Prb và Beta(br) ấy.
Bạn cứ đọc từ từ, rồi sẽ hiểu thôi, không phải vội đâu. Nếu ở công ty có ai nghiên cứu cùng thì sẽ học được nhanh hơn
Hic, công ty e chủ yếu làm nhà dân dụng nhiều nên khoản này hơi đuối a ạ, với lại cái này là e muốn tìm hiểu thui, e mong a có thể giải thích rõ hơn chút nữa!
Trong tiêu chuẩn đó, e thấy đoạn "Relative bracing" và đoạn "Nodal bracing" đều phải tính 2 thông số Prb, Beta(br), e hiểu lờ mờ là cái Relative bracing là nói về liên kết giằng, còn cái Nodal bracing là nói về điểm nút liên kết ???
Vậy tính theo "Relative bracing" là tính ra độ cứng giằng cho phép đúng ko a? và cái độ cứng giằng cho phép cụ thể là cái Beta(br) đúng ko a?
E cảm ơn!

vinhhp
30-05-2012, 12:57 PM
Có liên hệ giữa độ cứng của của cột với độ cứng của giằng để có thể coi điểm liên kết là cố định hay không đấy: hệ giằng phải chịu được lực ngang tương đương 2% lực nén lớn nhất trong cột (lực đã tổ hợp, không phải là khả năng chịu lực của cột) tại vị trí liên kết. Trong trường hợp một hệ giằng giữ ổn định cho đồng thời nhiều cột, lực này là 2% tổng các lực nén trong các cột. Điều kiện này cũng có thể áp dụng để kiểm tra điểm cố kết cho ổn định dầm chịu uốn, lúc này lực phải chịu là 2% lực nén lớn nhất trong cánh dầm chịu nén.
Đây là điều kiện phụ, hệ giằng vẫn phải được tính toán với các tải trọng thông thường.
Công thức trên là công thức thực nghiệm, được sử dụng khá rộng rãi trong giới kĩ sư ở Pháp, tôi không biết có tiêu chuẩn nào có quy định điều này không...
1. "...hệ giằng phải chịu được lực ngang tương đương 2% lực nén lớn nhất trong cột..." nghĩa là sao hả a? a nói rõ hơn cách kiểm tra giúp e với ! Cái "lực ngang tương đương 2%" đó gắn vào đâu để check ạ ???
2. "...hệ giằng vẫn phải được tính toán với các tải trọng thông thường...", Tính toán giằng với tải trọng nào hả a? Hay ý a là lên mô hình rùi xem nội lực trong giằng là bao nhiêu, sau đó kiểm tra bền chịu kéo hay nén cho nó ạ ???
E xin chân thành cảm ơn!

vinhhp
30-05-2012, 01:29 PM
chào các anh.em đang thực tập về cầu mà không tìm thấy tài liệu. các anh cho em hỏi về kết cấu và thi công cầu mai dịch.em xin cảm ơn
Em vào Mục này xem về Cầu nha :
http://www.ketcau.com/forum/forumdisplay.php?f=105

vinhhp
30-05-2012, 01:32 PM
Tài liệu thiết kế kết cấu thép theo AISC 360-2010, và theo Eurocode 3 :
http://www.mediafire.com/?32z6wna4624jfh4
http://www.mediafire.com/?40cc5ri3jks296b

tranhiep9899
30-05-2012, 02:08 PM
em đang đi thực tập mà có vài thắc mắc về cách bố trí thép,các bác cho em hỏi tí nhé:vd như đối với cấu kiện dầm lúc tính thép là mình lấy Momen max để tính và bố trí thép cho miền chiệu kéo(tức là miền dưới) còn miền trên thì mình chỉ bố trí thép theo cấu tạo (em không kể đến phần thép tăng cường ở gối và ở bụng ).chỉ nói đến phần thép chạy suốt thôi.nhưng mà em thấy ở công trường thì người ta bố trí ở hai miền thép gần như giống nhau vd miền dưới 4d25,thì miền trên cũng chạy suốt 4d25 nhiều lúc miền trên còn nhiều hơn miền dưới tới 5d25 luôn.mà không phải bố trí cấu tạo như mình học,các bác trả lời dùm em,thank các bác nhiều

tranhiep9899
30-05-2012, 02:14 PM
mail của e là tranhiep9899@gmail.com

redandpink
30-05-2012, 02:15 PM
em đang đi thực tập mà có vài thắc mắc về cách bố trí thép,các bác cho em hỏi tí nhé:vd như đối với cấu kiện dầm lúc tính thép là mình lấy Momen max để tính và bố trí thép cho miền chiệu kéo(tức là miền dưới) còn miền trên thì mình chỉ bố trí thép theo cấu tạo (em không kể đến phần thép tăng cường ở gối và ở bụng ).chỉ nói đến phần thép chạy suốt thôi.nhưng mà em thấy ở công trường thì người ta bố trí ở hai miền thép gần như giống nhau vd miền dưới 4d25,thì miền trên cũng chạy suốt 4d25 nhiều lúc miền trên còn nhiều hơn miền dưới tới 5d25 luôn.mà không phải bố trí cấu tạo như mình học,các bác trả lời dùm em,thank các bác nhiều
có lý do hết bác ạ! không khi người ta lại bố trí dư như thế đâu! hỏi anh chỉ huy thử xem! em trình độ gà nên chưa giải thích được vì hok có tính cái dầm đó!:D:D:D:D

vinhhp
30-05-2012, 02:19 PM
Tôi có 1 vài góp ý thô thiển thế này :
1. "...vd như đối với cấu kiện dầm lúc tính thép là mình lấy Momen max để tính và bố trí thép cho miền chiệu kéo(tức là miền dưới) còn miền trên thì mình chỉ bố trí thép theo cấu tạo..." Ai bảo thép miền trên là cấu tạo ? bạn mở lại cái biểu đồ Momen của dầm 2 đầu ngàm ra xem lại, tại 2 đàu dầm có thép chịu Momen âm chứ nhỉ :rolleyes:
2. "...người ta bố trí ở hai miền thép gần như giống nhau vd miền dưới 4d25,thì miền trên cũng chạy suốt 4d25 nhiều lúc miền trên còn nhiều hơn miền dưới tới 5d25 luôn..." Không nên nhìn cái trước mắt mà đánh giá cho cái toàn bộ, dù tính đúng hay sai mình cũng phải có quan điểm của mình !;)
3. Bạn vào đây xem :
http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=37967
4. Trong diễn đàn có chia ra đa dạng các thể loại xây dựng (dân dụng, công nghiệp, giao thông, thủy lợi, thủy điện ...), bạn chú ý Post bài đúng địa chỉ của nó chứ nhỉ ??? :confused::confused::confused:
Chúc bạn học tốt!

NBG
31-05-2012, 12:51 AM
1. "...hệ giằng phải chịu được lực ngang tương đương 2% lực nén lớn nhất trong cột..." nghĩa là sao hả a? a nói rõ hơn cách kiểm tra giúp e với ! Cái "lực ngang tương đương 2%" đó gắn vào đâu để check ạ ???
2. "...hệ giằng vẫn phải được tính toán với các tải trọng thông thường...", Tính toán giằng với tải trọng nào hả a? Hay ý a là lên mô hình rùi xem nội lực trong giằng là bao nhiêu, sau đó kiểm tra bền chịu kéo hay nén cho nó ạ ???
E xin chân thành cảm ơn!

1. lúc cột bị mất ổn định nó bị uốn sang một bên, hệ giằng có nhiệm vụ giữ nó lại. Vậy thì cái lực 2% ấy nắm theo phương mà nó cần phải giữ

2. tải trọng thông thường là tải gió, nhiệt độ, động đất,... cái này khi học kết cấu thép bạn phải được học rồi chứ

vinhhp
31-05-2012, 11:28 AM
1. lúc cột bị mất ổn định nó bị uốn sang một bên, hệ giằng có nhiệm vụ giữ nó lại. Vậy thì cái lực 2% ấy nắm theo phương mà nó cần phải giữ
2. tải trọng thông thường là tải gió, nhiệt độ, động đất,... cái này khi học kết cấu thép bạn phải được học rồi chứ
1. Vâng, tiếc là cái thông số này chỉ là kinh nghiệm a nhỉ, kể ra mình biết chính xác nó nằm trong tài liệu nào thì tốt quá! :(
2. Hỳ hỳ :rolleyes:, cái này thì e được học rùi ạ, hihi, e tưởng có cái gì đặc biệt mà e không biết ạ!:D
Anh ơi, e đọc trong tiêu chuẩn AISC - 360-2010 mà e đã Post ở trên, phần Appendix 6, nhưng đọc mấy hôm nay rùi mà e vẫn chưa ngộ ra được con đường sáng, có gì a cùng nghiên cứu rùi giúp e với ha a!
Hôm trước, e tìm được 1 tài liệu này nói về ổn định của khung thép, có nghiên cứu tính toán độ cứng của giằng, giằng được mô hình hóa bằng 1 lò xo có độ cứng k gắn tại đỉnh cột (công thức 3.5.2.7), sao cho khi khung bị biến hình (biến dạng) thì 2 đầu khớp (cột và xà) vẫn cố định, chỉ có cột và xà bị cong đi! Mời anh em cùng xem trong File đính kèm rùi cùng e thảo luận tiếp nha!
Thân ! :)
Hic, mạng chậm không đính kèm File được, thui e gửi sau vậy!

vinhhp
31-05-2012, 12:09 PM
tài liệu về ổn định khung thép nhà công nghiệp ! :rolleyes:

NBG
02-06-2012, 01:16 AM
1. Vâng, tiếc là cái thông số này chỉ là kinh nghiệm a nhỉ, kể ra mình biết chính xác nó nằm trong tài liệu nào thì tốt quá! :(
2. Hỳ hỳ :rolleyes:, cái này thì e được học rùi ạ, hihi, e tưởng có cái gì đặc biệt mà e không biết ạ!:D
Anh ơi, e đọc trong tiêu chuẩn AISC - 360-2010 mà e đã Post ở trên, phần Appendix 6, nhưng đọc mấy hôm nay rùi mà e vẫn chưa ngộ ra được con đường sáng, có gì a cùng nghiên cứu rùi giúp e với ha a!
Hôm trước, e tìm được 1 tài liệu này nói về ổn định của khung thép, có nghiên cứu tính toán độ cứng của giằng, giằng được mô hình hóa bằng 1 lò xo có độ cứng k gắn tại đỉnh cột (công thức 3.5.2.7), sao cho khi khung bị biến hình (biến dạng) thì 2 đầu khớp (cột và xà) vẫn cố định, chỉ có cột và xà bị cong đi! Mời anh em cùng xem trong File đính kèm rùi cùng e thảo luận tiếp nha!
Hic, mạng chậm không đính kèm File được, thui e gửi sau vậy!

1. cái này ko phải là kinh nghiệm mà là thực nghiệm. Đã nhiều thí nghiệm được thực hiện để đưa ra khuyến cáo này.
Thực ra trong Eurocode chương 5.3.3 có yêu cầu kể thêm lực này vào trong tính toán. Nó được định nghĩa dưới dạng "imperfections" (lực phụ do các thanh trong thực tế không thẳng lý tưởng). Không chính xác là 2% mà khoáng 1.5% nhưng lực này được tính vào tổ hợp thông thường để thiết kế.

2. Tớ chưa bao giờ thiết kế với AISC nên không dám đọc qua để chém gió

umy
02-06-2012, 02:12 AM
1. cái này ko phải là kinh nghiệm mà là thực nghiệm. Đã nhiều thí nghiệm được thực hiện để đưa ra khuyến cáo này.
Thực ra trong Eurocode chương 5.3.3 có yêu cầu kể thêm lực này vào trong tính toán. Nó được định nghĩa dưới dạng "imperfections" (lực phụ do các thanh trong thực tế không thẳng lý tưởng). Không chính xác là 2% mà khoáng 1.5% nhưng lực này được tính vào tổ hợp thông thường để thiết kế.

Anh NBG giỏi lắm !:)

Trong sách Designer´s Guide to EN 1990_2002 (H. Gulvanessian, J-A Calgaro and M Holicky)

trang 61-63 có hướng dẩn 1% đến 3,5%. Bản copy.pdf tôi có đến 70MB không gởi mail và không up lên đươc !

Đang tìm cái links, để thưởng cho NBG và vinhhp. Thử xem

https://rapidshare.com/#!download|671p10|269051001|Designers__Guide_to_EN_1990_2002_Upload_by_UTAN.zip|66459|R~2E636C55DD62 D91E8F561E1453E380F7|0|0

vinhhp
02-06-2012, 10:26 AM
Anh NBG giỏi lắm !:)

Trong sách Designer´s Guide to EN 1990_2002 (H. Gulvanessian, J-A Calgaro and M Holicky)

trang 61-63 có hướng dẩn 1% đến 3,5%. Bản copy.pdf tôi có đến 70MB không gởi mail và không up lên đươc !

Đang tìm cái links, để thưởng cho NBG và vinhhp. Thử xem

https://rapidshare.com/#!download|671p10|269051001|Designers__Guide_to_EN_1990_2002_Upload_by_UTAN.zip|66459|R~2E636C55DD62 D91E8F561E1453E380F7|0|0
2. Tớ chưa bao giờ thiết kế với AISC nên không dám đọc qua để chém gió
Có lẽ chỉ click nút thanks vẫn là chưa đủ, e xin bày tỏ lòng ngưỡng mộ và cảm ơn chân thành tới thầy "Umy" cùng anh "NBG" !
Chúc mọi người cùng gia đình có sức khỏe tốt và hạnh phúc!

vinhhp
04-06-2012, 09:57 AM
Link download trọn bộ tiêu chuẩn Eurocode cùng các tài liệu về xây dựng hay mình tìm được trên mạng nè, đã check qua Link, các bạn down ngay kẻo để lâu link Die mất :D :
Eurocode (8 parts):
http://www.mediafire.com/?kqdmn4h5kyy
http://www.mediafire.com/?jt0j2zk2yyy
http://www.mediafire.com/?hul5zzyijoj
http://www.mediafire.com/?yjnd0mmewjr
http://www.mediafire.com/?o32qodtdihc
http://www.mediafire.com/?1yn4yjj4n4t
http://www.mediafire.com/?d20jgv3luyl
http://www.mediafire.com/?t2g2uxiem21
Chúc các bạn học tập và công tác tốt! :)

umy
05-06-2012, 12:46 AM
Link download trọn bộ tiêu chuẩn Eurocode mình tìm được trên mạng nè, đã check qua Link, các bạn down ngay kẻo để lâu link Die mất :D :
Eurocode (8 parts):
http://www.mediafire.com/?kqdmn4h5kyy
http://www.mediafire.com/?jt0j2zk2yyy
http://www.mediafire.com/?hul5zzyijoj
http://www.mediafire.com/?yjnd0mmewjr
http://www.mediafire.com/?o32qodtdihc
http://www.mediafire.com/?1yn4yjj4n4t
http://www.mediafire.com/?d20jgv3luyl
http://www.mediafire.com/?t2g2uxiem21
Chúc các bạn học tập và công tác tốt! :)

Ngoài bộ EuroCode 0-9, còn có khoãng 80 Sách và TL hay. Đáng công download. Nhớ xem nếu đã xã file.rar ra. Cám ơn anh vinhhp đóng góp.:)

NBG
05-06-2012, 05:58 PM
cảm ơn bác Umy và vinhhp đã share nhiều tài liệu hay. Tuy nhiên xin lưu ý là các bản Eurocode của bạn vinhhp chỉ là bản soạn thảo của Eurocode (prEN - Pre-EuroNorm hoặc DD - draft for developpment). Các bản này đã cũ và hầu hết đã được thay thể bằng Eurocode phiên bản chính thức EN. Mỗi nước sử dụng EN lại có National Annex riêng để sửa đổi các hệ số cho phép thay đổi bởi Eurocode.
Các bản prEN hay DD ENV là các bản dự thảo, được trao đổi tự do trong quá trình xây dựng EN chính thức. Các bản EN chính thức phải mua nên khó kiếm hơn. Cty tớ lại chỉ có hardcopy nên không thể chia sẻ với mọi người được...

umy
06-06-2012, 02:23 AM
Nhắc nhở ACE trong topic nầy, vào 4share down 4 TL hay trong thực tế về các dằng chéo trong các khung nhà thép, composit :)

Anh iamtd giúp đở up files lên đó

http://www.4shared.com/rar/5Av1Sai1/...ncolorong.html

P/S: 4shared bi giờ phải có acc mới down được. ACE chịu khó tí vậy

donchihotte
06-06-2012, 10:33 AM
tài liệu của bác Umy khá hay, thanks!
Em up lại lên mediafire cho những ai down kô dc bên 4share!
http://www.mediafire.com/?g4egqijpuibpoc5
Mong học hỏi nhiều từ bác Umy :)

tskh11
07-06-2012, 06:20 PM
Tài liệu về chiều dài tính toán cột thép trong nhà cao tầng (đơn giản, dễ hiều, dễ áp dụng):

vinhhp
07-06-2012, 10:30 PM
Thực ra trong Eurocode chương 5.3.3 có yêu cầu kể thêm lực này vào trong tính toán. Nó được định nghĩa dưới dạng "imperfections" (lực phụ do các thanh trong thực tế không thẳng lý tưởng). Không chính xác là 2% mà khoáng 1.5% nhưng lực này được tính vào tổ hợp thông thường để thiết kế
Mấy hôm nay e nghiên cứu cái này và e thấy rằng :
1. Trong Eurocode chương 5.3.3 là "5.3.3 Imperfection for analysis of bracing systems" nghĩa là phân tích Imperfection cho hệ giằng như giằng mái chứ a nhỉ :confused: ???
Còn với hệ giằng cột và dầm thì ta phải xem trong "5.3.2 Imperfections for global analysis of frames" đúng không a ?
Và nếu xem trong phần 5.3.2 là đúng thì cái Imperfection đó, có thể hiểu như lực phụ gán vào cột (hoặc dầm) tại vị trí liên kết với giằng, và nó có giá trị không phải là 2% mà nhỏ hơn, Min = 1/350, Max = 1/150 (0,3% ~ 0,7%) :confused::confused::confused:
Anh xem giúp e với a ơi ! :rolleyes:

vinhhp
08-06-2012, 10:12 AM
Ở đây e Post thêm mấy hình nữa để lý giải cho Comment của e ở bài trên, Với Cột thì giá trị lực gán vào điểm nút giằng cột bằng phi*N, trong đó phi(max) = 1/150 = 0,0067 ~ 0,67%, phi(min) = 1/350 = 0,0029 ~ 0,29%.
Còn với giằng thì giá trị lực gán vào mỗi nút giằng bằng 2*phi*N, nên 2*phi(max) = 2*0,67% = 1,34%, 2*phi(min) = 2*0,29% = 0.58% :confused:
Em Post ảnh ở dưới, mong mọi người giải thích dùm e cái Imperfection này với ạ ! :rolleyes:
Chúc mọi người mạnh khỏe !:)

tskh11
08-06-2012, 11:22 AM
Chiều dài tính toán cột thép trong nhà cao tầng không chỉ phụ thuộc vào độ cứng giữa các cấu kiện mà còn phụ thuộc vào liên kết giữa chúng, xem hình dưới đây:

vinhhp
08-06-2012, 11:48 AM
Chiều dài tính toán cột thép trong nhà cao tầng không chỉ phụ thuộc vào độ cứng giữa các cấu kiện mà còn phụ thuộc vào liên kết giữa chúng, xem hình dưới đây:
Vậy tính toán thế nào hả bạn, bạn có thể chỉ ra cụ thể hơn chút được không ?
1. Mình đang bàn đến chiều dài tính toán cột thép ngoài mặt phẳng nhà công nghiệp 1 tầng !
2. Tài liệu dùng để tham khảo là Eurocode 3, trước hết mình phải thông qua về lý thuyết đã, lý thuyết chưa thông thì không thể tính toán được, nếu có thể bạn đọc lại Topic từ đầu rùi cùng anh em thảo luận nha!

tskh11
08-06-2012, 12:27 PM
Chiều dài tính toán ngoài mặt phẳng của cột thép trong nhà công nghiệp một tầng là khoảng cách giữa các điểm giằng. Vì liên kết giữa giằng với cột là kiên kết simple, tác dụng của giằng là ngăn cản chuyển vị của điểm giằng ra ngoài mặt phẳng. Độ cứng của các thanh giằng là rất bé so với độ cứng của cột nên khi áp dụng công thức tính giống như cột thép trong nhà cao tầng thì hệ số chiều dài tính toán = 1. Các điểm giằng trong nhà công nghiệp một tầng không phải là các điểm giằng của hệ giằng chữ X, V, K ... mà là các điểm giằng của hệ giằng như hình vẽ dưới đây.

vinhhp
08-06-2012, 12:41 PM
Chiều dài tính toán ngoài mặt phẳng của cột thép trong nhà công nghiệp một tầng là khoảng cách giữa các điểm giằng. Vì liên kết giữa giằng với cột là kiên kết simple, tác dụng của giằng là ngăn cản chuyển vị của điểm giằng ra ngoài mặt phẳng. Độ cứng của các thanh giằng là rất bé so với độ cứng của cột nên khi áp dụng công thức tính giống như cột thép trong nhà cao tầng thì hệ số chiều dài tính toán = 1. Các điểm giằng trong nhà công nghiệp một tầng không phải là các điểm giằng của hệ giằng chữ X, V, K ... mà là các điểm giằng của hệ giằng như hình vẽ dưới đây.
Bạn nói nặng về lý thuyết trong sách quá, cái này thì có lẽ ai học xong kết cấu thép cũng biết cả rùi :p, vấn đề chúng ta đang thảo luận ở đây, tớ nhắc lại 1 lần nữa :rolleyes:, đó là khi tính toán ổn định ngoài mặt phẳng, chiều dài tính toán của cột được lấy bằng khoảng cách giữa các điểm cố định, ok!, nhưng khi nào thì điểm liên kết giữa giằng với cột được coi là điểm cố định :confused: ? Phải chăng có liên quan nào về độ cứng của giằng với độ cứng của cột :confused: ? Cái này a "NGB" và thầy "Umy" đã hướng dẫn tớ đọc trong tiêu chuẩn Eurocode 3, và tớ đang nghiên cứu cái đó, gọi là Imperfection, và mình đang thảo luận để đưa ra cách giải quyết, chứ khi làm không thể dựa vào kinh nghiệm hay công trình nào đó tương tự được, mọi cái đều có lý do riêng của nó ! :rolleyes:
Mình đã Post tiêu chuẩn Eurocode 3 cùng với Manual của nó, bạn đọc rùi cùng anh em thảo luận nha! ;)
Chào mừng bạn đến với Topic của tớ, thân ! :)

vinhhp
08-06-2012, 12:45 PM
Các điểm giằng trong nhà công nghiệp một tầng không phải là các điểm giằng của hệ giằng chữ X, V, K ... mà là các điểm giằng của hệ giằng như hình vẽ dưới đây.
Cái dòng tô đậm trên là thế nào bạn nhỉ :confused: ? Với giằng cột thì giằng chữ X là khá phổ biến, nó giúp tăng khả năng ổn định ngoài mặt phẳng uốn đó bạn :eek: !

vinhhp
09-06-2012, 12:07 PM
Hic, e cô đơn rùi sao các bác ơi, bác "NBG", bác "Helios" đâu rùi :( ? giúp e với các bác ơi !:eek:

vinhhp
12-06-2012, 05:50 PM

Thầy ơi, thầy xem lại giúp e với, hình như là trong sách hướng dẫn thầy bảo, e đã xem và chỉ thấy họ lấy có 0,35% thui thầy ạ, e gửi theo ảnh, thầy xem giúp e với nha thầy ! E cảm ơn thầy ! :)

hmthangce
12-06-2012, 06:15 PM
Ngẫm nghĩ cũng lạ, tính ổn định oằn uốn dọc của cột chỉ cần 4 tham số chính: Lex, Ley, Kx, Ky mà rối cả lên. khi thiết kế cũng thường hồi hộp phần này! để mình đọc Imperfection in EC3 thử xem có phát hiện gì đột phá không!

tskh11
12-06-2012, 06:56 PM
đó là do sway hay p delta gì đó

umy
12-06-2012, 08:36 PM
Thầy ơi, thầy xem lại giúp e với, hình như là trong sách hướng dẫn thầy bảo, e đã xem và chỉ thấy họ lấy có 0,35% thui thầy ạ, e gửi theo ảnh, thầy xem giúp e với nha thầy ! E cảm ơn thầy ! :)

Đúng vậy, chỉ có 0,35% thôi.:p. Thôi đừng gọi là tôi là thầy nữa, quê quá. :D, cho vinhhp lên làm thầy đấy.;)

vinhhp
13-06-2012, 10:35 AM
Đúng vậy, chỉ có 0,35% thôi.:p. Thôi đừng gọi là tôi là thầy nữa, quê quá. :D, cho vinhhp lên làm thầy đấy.;)
Vâng, e băn khoăn cái này đã khá lâu rùi, e cảm ơn thầy nhiều lắm, e cũng biết là có sự hiểu lầm thui, e mong được học hỏi nhiều hơn từ thầy và các anh em đồng nghiệp, e mới chập chững bước vào thiết kế, phần vì ham học hỏi, phần vì gia đình nên không thể đi thi công xa, nên e còn nhiều thiếu sót, chưa biết gì cả, e xin chân thành cảm ơn !
E chúc thầy ngày càng mạnh khỏe, tinh thần phấn chấn để có thể cống hiến cho khoa học nhiều hơn, và giúp đỡ bọn e tiến bộ thầy nhé ! :)

vinhhp
13-06-2012, 11:18 AM
Ngẫm nghĩ cũng lạ, tính ổn định oằn uốn dọc của cột chỉ cần 4 tham số chính: Lex, Ley, Kx, Ky mà rối cả lên. khi thiết kế cũng thường hồi hộp phần này! để mình đọc Imperfection in EC3 thử xem có phát hiện gì đột phá không!
Mình cũng mới có phát hiện đột phá về bạn đây :D, hình như cái chữ ký của bạn đang sai yêu cầu của diễn đàn đấy, tối đa chữ ký chỉ được có 3 dòng thui ! :D, nếu có thể bạn nên sửa lại nhé ;) !

hmthangce
13-06-2012, 12:38 PM
Mình cũng mới có phát hiện đột phá về bạn đây :D, hình như cái chữ ký của bạn đang sai yêu cầu của diễn đàn đấy, tối đa chữ ký chỉ được có 3 dòng thui ! :D, nếu có thể bạn nên sửa lại nhé ;) !

Vậy à! mình không biết quy định này, sửa ngay! thân!:)

NBG
22-06-2012, 02:46 AM
Mấy hôm nay e nghiên cứu cái này và e thấy rằng :
1. Trong Eurocode chương 5.3.3 là "5.3.3 Imperfection for analysis of bracing systems" nghĩa là phân tích Imperfection cho hệ giằng như giằng mái chứ a nhỉ :confused: ???
Còn với hệ giằng cột và dầm thì ta phải xem trong "5.3.2 Imperfections for global analysis of frames" đúng không a ?
Và nếu xem trong phần 5.3.2 là đúng thì cái Imperfection đó, có thể hiểu như lực phụ gán vào cột (hoặc dầm) tại vị trí liên kết với giằng, và nó có giá trị không phải là 2% mà nhỏ hơn, Min = 1/350, Max = 1/150 (0,3% ~ 0,7%) :confused::confused::confused:
Anh xem giúp e với a ơi ! :rolleyes:

Chào bạn, đọc phản hồi của bạn lâu rồi nhưng giờ mới có dịp trả lời:
Chương 5.3.2 định nghĩa những imperfection cần kể đến trong phân tích tổng thể cho kết cấu (nội lực, chuyển vị, mất ổn định,...)
Chương 5.3.3 định nghĩa imperfection cần phải kể thêm khi tính toán hệ giằng, ngoài những imperfection đã nêu ở 5.3.2.
Như vậy nội lực trong những thanh giằng có được sau khi phân tích kết cấu với các tải ngang (gió, động đất, imperfection,...) cần kể thêm lực gây ra do sự không thẳng của cấu kiện được giằng. Trường hợp đơn giản 1 cái cột được giữ chống mất ổn đinh ở giữa chiều cao thì áp dụng công thức 5.13 §5.3.3 ta có lực tương đương cần kể thêm cho hệ giằng là N/125 = 0.8%N.
Như vậy lực này nhỏ hơn lực 2% lực mà tôi nêu ở trên nhưng nó ko kiểm tra độc lập với các tải khác mà cần kể thêm vào.

NBG
22-06-2012, 02:52 AM
Bạn nói nặng về lý thuyết trong sách quá, cái này thì có lẽ ai học xong kết cấu thép cũng biết cả rùi :p, vấn đề chúng ta đang thảo luận ở đây, tớ nhắc lại 1 lần nữa :rolleyes:, đó là khi tính toán ổn định ngoài mặt phẳng, chiều dài tính toán của cột được lấy bằng khoảng cách giữa các điểm cố định, ok!, nhưng khi nào thì điểm liên kết giữa giằng với cột được coi là điểm cố định :confused: ? Phải chăng có liên quan nào về độ cứng của giằng với độ cứng của cột :confused: ? Cái này a "NGB" và thầy "Umy" đã hướng dẫn tớ đọc trong tiêu chuẩn Eurocode 3, và tớ đang nghiên cứu cái đó, gọi là Imperfection, và mình đang thảo luận để đưa ra cách giải quyết, chứ khi làm không thể dựa vào kinh nghiệm hay công trình nào đó tương tự được, mọi cái đều có lý do riêng của nó ! :rolleyes:
Mình đã Post tiêu chuẩn Eurocode 3 cùng với Manual của nó, bạn đọc rùi cùng anh em thảo luận nha! ;)
Chào mừng bạn đến với Topic của tớ, thân ! :)

các điểm giằng được coi là cố định khi lực truyền vào nó phải được dẫn qua các liên kết và các thanh tới một điểm cố định (móng, vách). Đồng thời tất cả cấu kiện (liên kết + thanh) nằm trên đường truyền lực này phải đủ khả năng truyền được lực cần phải truyền. Lực cần phải truyền là lực mà chúng ta đã bàn ở trên :)

vinhhp
22-06-2012, 12:59 PM
các điểm giằng được coi là cố định khi lực truyền vào nó phải được dẫn qua các liên kết và các thanh tới một điểm cố định (móng, vách). Đồng thời tất cả cấu kiện (liên kết + thanh) nằm trên đường truyền lực này phải đủ khả năng truyền được lực cần phải truyền. Lực cần phải truyền là lực mà chúng ta đã bàn ở trên :)
Cảm ơn a "NGB" đã tham gia nhiệt tình, nhờ có a và thầy Umy mà e đã hiểu ra nhiều, e xin chân thành cảm ơn ! ;)
Chúc mọi người mạnh khỏe và công tác tốt ! :)

maithanhthao
11-07-2014, 10:36 PM
giới thiệu với bác bài viết này tham khảo cho vui thôi
www.stu247.com (http://stu247.blogspot.com/2014/07/y-nghia-chieu-dai-tinh-toan.html)