PDA

View Full Version : Nội suy R3, R7, R14 sang R28?

coleone
03-06-2012, 12:31 AM
Chào cả nhà.
Em được biết trong quá trình thi công, các hạng mục BTCT được phép nén mẫu thí nghiệm ở độ tuổi R3, R7, R14, R21 ngày để thi công các hạng mục tiếp cho kịp tiến độ.
Nhưng khi mình nén mẫu bê tông, vữa ở tuổi nêu trên thì khi quy đổi ra R28 thì như thế nào các bác nhỉ, em không thấy văn bản nào đề cập tới cả, mà hầu như tất cả các công trình ở VN đều thí nghiệm như vậy cả.
Mong nhận đc sự góp ý quý báu của các bác.

NGOC_IBST
03-06-2012, 01:00 AM
Chào cả nhà.
Em được biết trong quá trình thi công, các hạng mục BTCT được phép nén mẫu thí nghiệm ở độ tuổi R3, R7, R14, R21 ngày để thi công các hạng mục tiếp cho kịp tiến độ.
Nhưng khi mình nén mẫu bê tông, vữa ở tuổi nêu trên thì khi quy đổi ra R28 thì như thế nào các bác nhỉ, em không thấy văn bản nào đề cập tới cả, mà hầu như tất cả các công trình ở VN đều thí nghiệm như vậy cả.

Như thế nào thì tớ không biết nhưng cái này thì là ngoại suy chứ không phải là nội suy như bạn đã viết.:D:D:D

coleone
03-06-2012, 01:26 PM
Như thế nào thì tớ không biết nhưng cái này thì là ngoại suy chứ không phải là nội suy như bạn đã viết.:D:D:D

hi hi, em là kẻ đi sau, thấy các bác đi trước nói là nội suy thì bắt trước theo thôi bác Ngọc à. Chứ nói thật cái định nghĩ nội, ngoại suy nó thế nào em cũng chả biết.
Hình như cái em hỏi không có câu trả lời hay sao vậy, em tìm trên mạng mấy ngày mà không có. Khó khăn quá.

NGOC_IBST
03-06-2012, 02:27 PM
hi hi, em là kẻ đi sau, thấy các bác đi trước nói là nội suy thì bắt trước theo thôi bác Ngọc à. Chứ nói thật cái định nghĩ nội, ngoại suy nó thế nào em cũng chả biết.
Hình như cái em hỏi không có câu trả lời hay sao vậy, em tìm trên mạng mấy ngày mà không có. Khó khăn quá.

Có một tập số liệu đã biết để suy ra cái giá trị nằm giữa các tập đó thì là nội suy. Còn khi suy ra các giá trị nằm ngoài cái tập đó thì là ngoại suy. Ở đây, cần tìm cái R28 là cái nằm ngoài cái tập đã có R3, R7, R14 và R21 thì gọi là ngoại suy.

huyhiep
03-06-2012, 02:35 PM
Cái này chắc phải có biểu đồ thí nghiệm, hoặc chỉ dẫn chứ.
Chắc là...giấu kỹ, mình chưa tìm ra:D:D:D

toanDF
03-06-2012, 02:42 PM
Chào cả nhà.

Mình tưởng bạn cứ dùng cái công thức cũ mèm nói về sự phát triển cường độ bê tông theo thời gian, vẽ lên giấy/PC cái đường cong logarit, rồi dự báo bừa R28 & R_vân_vân đi chứ nhỉ ? :)

coleone
03-06-2012, 04:46 PM
Mình tưởng bạn cứ dùng cái công thức cũ mèm nói về sự phát triển cường độ bê tông theo thời gian, vẽ lên giấy/PC cái đường cong logarit, rồi dự báo bừa R28 & R_vân_vân đi chứ nhỉ ? :)

hix, làm vậy sao được bạn, thấy thiên hạ đồn cái công thức đó chỉ dùng để tham khảo thôi, còn làm biểu đồ thì phải dựa vào mẫu thực tế, tức là phải nén 3 ngày, 7 ngày...... khi thiết kế bê tông, làm vậy mất toi 1 tháng rồi còn gì, công trình thi công có 2 tháng thui. Vậy mới chít em chứ.

coleone
03-06-2012, 04:49 PM
Có một tập số liệu đã biết để suy ra cái giá trị nằm giữa các tập đó thì là nội suy. Còn khi suy ra các giá trị nằm ngoài cái tập đó thì là ngoại suy. Ở đây, cần tìm cái R28 là cái nằm ngoài cái tập đã có R3, R7, R14 và R21 thì gọi là ngoại suy.

à, ra là rứa, cảm ơn bác Ngọc nha. Vậy lâu nay dân thí nghiệm nhầm hết cả roài bác ạ, để em hỏi lại bác Cương cái, thực hư chuyện này là răng ta.

NGOC_IBST
03-06-2012, 04:51 PM
hix, làm vậy sao được bạn, thấy thiên hạ đồn cái công thức đó chỉ dùng để tham khảo thôi, còn làm biểu đồ thì phải dựa vào mẫu thực tế, tức là phải nén 3 ngày, 7 ngày...... khi thiết kế bê tông, làm vậy mất toi 1 tháng rồi còn gì, công trình thi công có 2 tháng thui. Vậy mới chít em chứ.

Nguyên tắc thì trong thời gian đầu cường độ của BT tăng theo thời gian. Vì vậy, để chắc chắn cái R28 đạt đến R28_thiết kế thì bạn có thể làm cho cái BT của bạn tại các thời điểm R3, R7, R14 hoặc R21 đạt trước cái R28_thiết kế đi. Lúc này cái R28 của bạn sẽ chắc chắn đạt được cái R28_thiết kế. Chắc là lúc này CDT sẽ dễ tính chấp nhận cho bạn. Chỉ có điều hơi tốn. Mất tiền mua thời gian mà.

sumiscute
03-06-2012, 05:03 PM
Chào cả nhà.

theo mìn nhớ thì có công thức tính hẳn hoi đó bạn, ko phải nội suy hay ngoại suy j cả.

wasabi
03-06-2012, 05:34 PM
theo mìn nhớ thì có công thức tính hẳn hoi đó bạn, ko phải nội suy hay ngoại suy j cả.

công thức ngoại suy:)

mà tớ nghĩ biểu đồ chắc cũng dựng được từ công thức hoặc ngược lại, có khi chủ topic biết công thức rồi mà cứ đi tìm biểu đồ.

hình như để có cái quan hệ này người ta làm thí nghiệm thật nhiều, rồi biểu diễn kq trên biểu đồ, rồi từ biểu đồ tìm được công thức, nếu theo cách này thì đúng là ko phải nội suy hay ngoại suy, mà là suy ra từ kinh nghiệm, gọi là 'kinh suy':D

ninh2810
03-06-2012, 07:17 PM
Theo mình biết thì việc bạn quy đổi R3, R7, R14, R21 ra R28 không có ý nghĩa gì về pháp lý. Vì pháp lý Việt Nam chỉ chấp nhận kq bê tông R28 thôi. Cho dù bạn có dùng bê tông R7 đạt mác thiết kế đi chăng nữa bạn vẫn phải có kq R28 để hoàn chỉnh thủ tục giấy tờ nên bạn không tìm thấy văn bản Nhà nước nói về việc này là phải thôi.
Như vậy việc bạn nén R3, R7, R14, R21 chỉ có tính chất tham khảo xem bê tông đạt bao nhiêu % mác thiết kế để phục vụ công tác tiếp theo thôi nên không cần phải suy ra R28 làm gì. Còn nếu bạn muốn suy cho biết thì hình như trong sách BTCT 1 có nói đến thì phải.

nguyenhtml
03-06-2012, 10:51 PM
Theo mình biết thì việc bạn quy đổi R3, R7, R14, R21 ra R28 không có ý nghĩa gì về pháp lý. Vì pháp lý Việt Nam chỉ chấp nhận kq bê tông R28 thôi. Cho dù bạn có dùng bê tông R7 đạt mác thiết kế đi chăng nữa bạn vẫn phải có kq R28 để hoàn chỉnh thủ tục giấy tờ nên bạn không tìm thấy văn bản Nhà nước nói về việc này là phải thôi.
Như vậy việc bạn nén R3, R7, R14, R21 chỉ có tính chất tham khảo xem bê tông đạt bao nhiêu % mác thiết kế để phục vụ công tác tiếp theo thôi nên không cần phải suy ra R28 làm gì. Còn nếu bạn muốn suy cho biết thì hình như trong sách BTCT 1 có nói đến thì phải.

Có phải Công thức này không Pác : B = 0,7.B(3,7,14,21,28) .lg t
Đây là công thức của bêtong theo thời gian. Mong pác chỉ giáo

coleone
03-06-2012, 11:48 PM
Nguyên tắc thì trong thời gian đầu cường độ của BT tăng theo thời gian. Vì vậy, để chắc chắn cái R28 đạt đến R28_thiết kế thì bạn có thể làm cho cái BT của bạn tại các thời điểm R3, R7, R14 hoặc R21 đạt trước cái R28_thiết kế đi. Lúc này cái R28 của bạn sẽ chắc chắn đạt được cái R28_thiết kế. Chắc là lúc này CDT sẽ dễ tính chấp nhận cho bạn. Chỉ có điều hơi tốn. Mất tiền mua thời gian mà.

dạ, em định làm như ý của bác, nhưng xuất phiếu thí nghiệm đạt cường độ thiết kế cũng phải >20 ngày, chứ có 7 ngày mà xuất phiếu đã đạt cường độ thấy vô lý quá bác à. Em có đề cập cái này nhưng ông CDT yêu cầu số ngày bảo dưỡng phải >20 cơ. Mà thế thì vẫn chậm, hix

coleone
03-06-2012, 11:50 PM
công thức ngoại suy:)

mà tớ nghĩ biểu đồ chắc cũng dựng được từ công thức hoặc ngược lại, có khi chủ topic biết công thức rồi mà cứ đi tìm biểu đồ.

hình như để có cái quan hệ này người ta làm thí nghiệm thật nhiều, rồi biểu diễn kq trên biểu đồ, rồi từ biểu đồ tìm được công thức, nếu theo cách này thì đúng là ko phải nội suy hay ngoại suy, mà là suy ra từ kinh nghiệm, gọi là 'kinh suy':D

Dạ, thì em có thấy công thức sau: Rt/R28=log(t)/log(28), nhưng cái người viết bài vừa đưa công thức xong thì dòng dưới thêm ngay câu "chỉ mang tính chất tham khảo", chả bít thế nào mà lần cả.

coleone
04-06-2012, 12:01 AM
Có phải Công thức này không Pác : B = 0,7.B(3,7,14,21,28) .lg t
Đây là công thức của bêtong theo thời gian. Mong pác chỉ giáo

Đúng rồi đó bạn, thực ra là có tới 3 công thức tính cơ, nhưng tất cả chỉ là tham khảo thôi, mà mình thấy mỗi công thức cho 1 giá trị khác nhau, không ăn khóp gì cả.

ninh2810
04-06-2012, 08:01 PM
dạ, em định làm như ý của bác, nhưng xuất phiếu thí nghiệm đạt cường độ thiết kế cũng phải >20 ngày, chứ có 7 ngày mà xuất phiếu đã đạt cường độ thấy vô lý quá bác à. Em có đề cập cái này nhưng ông CDT yêu cầu số ngày bảo dưỡng phải >20 cơ. Mà thế thì vẫn chậm, hix

Mình hiểu ý của bạn là bạn định "ma" kq tn. Việc này thật sự là rất nguy hiểm trong trường hợp của bạn. Thà cái tiền bạn mua kq đó chuyển sang cho đơn vị cấp bê tông làm cho cái cấp phối bê tông trộn phụ gia 7 ngày đạt mác rồi gọi về mà đổ (Theo mình thí ý bác Ngọc cũng khuyên bạn như vậy).

coleone
05-06-2012, 12:02 AM
Mình hiểu ý của bạn là bạn định "ma" kq tn. Việc này thật sự là rất nguy hiểm trong trường hợp của bạn. Thà cái tiền bạn mua kq đó chuyển sang cho đơn vị cấp bê tông làm cho cái cấp phối bê tông trộn phụ gia 7 ngày đạt mác rồi gọi về mà đổ (Theo mình thí ý bác Ngọc cũng khuyên bạn như vậy).

Dạ thực ra cũng không hẳn là ma, chỉ là em muốn tính toán sao cho khớp thời gian thi công thực tế với thời gian hợp đồng thôi. Nếu đợi 28 ngày thì kiểu gì cũng quá hợp đồng, còn nếu làm như ý của bác với bác Ngọc thì chắc đợi cty em ăn nên làm ra đã. hi hi.
VD như cty em làm hạng mục cống thoát nước chẳng hạn, cái móng cống thiết kế là M150, sau 7 ngày em nén mẫu thì đạt khoảng 110 (>70%), Giám sát cũng nói là đồng ý nghiệm thu nhưng cái số 70% lấy ở đâu ra???Nếu không giải trình được ông bắt 28 ngày nén mẫu đạt mới cho tiếp tục cv tiếp theo. oải luôn các bác à.

ninh2810
05-06-2012, 11:42 AM
Dạ thực ra cũng không hẳn là ma, chỉ là em muốn tính toán sao cho khớp thời gian thi công thực tế với thời gian hợp đồng thôi. Nếu đợi 28 ngày thì kiểu gì cũng quá hợp đồng, còn nếu làm như ý của bác với bác Ngọc thì chắc đợi cty em ăn nên làm ra đã. hi hi.
VD như cty em làm hạng mục cống thoát nước chẳng hạn, cái móng cống thiết kế là M150, sau 7 ngày em nén mẫu thì đạt khoảng 110 (>70%), Giám sát cũng nói là đồng ý nghiệm thu nhưng cái số 70% lấy ở đâu ra???Nếu không giải trình được ông bắt 28 ngày nén mẫu đạt mới cho tiếp tục cv tiếp theo. oải luôn các bác à.
Ông giám sát này làm sao thế nhỉ? Việc nén mẫu R28 là để phục vụ công tác thanh toán cũng như hồ sơ thôi. Còn việc triển khai thi công các công tác tiếp theo tùy vào tính chất cấu kiện đó chịu những lực gì mà chấp nhận cho nhà thầu chứ (Cái này không nhầm thì trong TCVN nào đó có nói).
Theo mình bạn giải thích thế này: "Anh sợ em thi công tiếp thì cái móng đó không đủ chịu tải trọng phải không? Cái móng nó chịu tải trọng của cái cống và nước. Như vậy khi em thi công cái cống (chưa có nước) thì tải nó cũng chỉ khoảng 70% thiết kế thôi (có nước chắc 100%) nên cái móng đạt 70% cường độ thiết kế là chịu lực ổn rồi còn lăn tăn gì nữa?"

coleone
06-06-2012, 12:34 AM
Ông giám sát này làm sao thế nhỉ? Việc nén mẫu R28 là để phục vụ công tác thanh toán cũng như hồ sơ thôi. Còn việc triển khai thi công các công tác tiếp theo tùy vào tính chất cấu kiện đó chịu những lực gì mà chấp nhận cho nhà thầu chứ (Cái này không nhầm thì trong TCVN nào đó có nói).
Theo mình bạn giải thích thế này: "Anh sợ em thi công tiếp thì cái móng đó không đủ chịu tải trọng phải không? Cái móng nó chịu tải trọng của cái cống và nước. Như vậy khi em thi công cái cống (chưa có nước) thì tải nó cũng chỉ khoảng 70% thiết kế thôi (có nước chắc 100%) nên cái móng đạt 70% cường độ thiết kế là chịu lực ổn rồi còn lăn tăn gì nữa?"
mình có nói rồi, mà ông này thì chắc là giám sát mầm non hay sao ấy, cứ đòi hỏi cái gì cũng phải có văn bản mới chấp nhận, mình nói cũng gần như bạn đó, nhưng cái chính là ông ấy hỏi 70% là con số ở văn bản nào mới chết chứ, kiểu này kêu sếp đi phong bì thôi, hix hix

XUAN THUY
06-06-2012, 01:02 AM
mình có nói rồi, mà ông này thì chắc là giám sát mầm non hay sao ấy, cứ đòi hỏi cái gì cũng phải có văn bản mới chấp nhận, mình nói cũng gần như bạn đó, nhưng cái chính là ông ấy hỏi 70% là con số ở văn bản nào mới chết chứ, kiểu này kêu sếp đi phong bì thôi, hix hix

Bạn xem Quy phạm Thi Công và Nghiệm Thu

Còn vấn đề R28 mà suy từ R<28, thì đúng là lấy ra từ các biểu đồ hoặc từ công thức logarit,.. còn vì sao là logarit mà không phải là không logarit là do người ta tự gán ghép thành sách vở.

Mà vì là tra từ biểu đồ, trên có đó có thể có cả điểm đầu, điểm cuối (R28) cho trước nên người ta gọi là "nội suy", người ta gọi thế từ lâu lắm rồi, nên thành quen, em cũng chẳng biết biện luận thế nào cho đúng.

Còn theo em, nội suy hay ngoại suy đều không đúng, "kinh suy" là OK, tuy nhiên, trên góc độ kỹ thuật, gọi là "dự báo" R28 từ R3, R7, R14 thì chính xác hơn, Hhhhee.

huongnhanct
06-06-2012, 01:14 AM

Một nguyên tắc ko đổi của công tác nghiệm thu để thanh toán là khối lượng theo đợt là phong bì đi kèm. Nếu công tác này tốt thì chỉ cần đổ bê tông xong là ký khối lượng ngay được và tiến hành ra kho bạc làm các thủ tục quen thuộc cuối cùng (chỉ vài ngày).

lephuochung
06-06-2012, 04:57 AM

Chân lý ở đây nè, còn đi kiếm ở đâu nữa.

lephuochung
06-06-2012, 05:27 AM

1. Không phải ông giám sát này non đâu. Thực sự ông này là giỏi đấy, vì ổng biết bác không kiếm được con số 70% trong qui phạm đâu*. Em có công trình xin dấu tên, sau khi được 70% (10 ngày), thầu chính tiếp tục thi công (công trình chỉ chịu tĩnh tải + Một số hoạt tải thi công). Mẩu nén sau 28 ngày vượt cường đô thiết kế. Sau 1 năm, công trình bị nứt, mặc dù tải trọng sau khi sữ dụng nằm trong tính toán. Lý do là vì vữa bê tông bị sữ dụng trong khi còn non. Khảo sát hiện trạng nứt cho thấy có dấu hiệu quá tãi, nứt 45 độ các tường chịu lưc, sàn nứt 45 độ phát đi từ đầu cột, vết nứt phát hiện đều khắp các đầu cột. Riêng phần công trình không thi công tiếp lúc cường đô đạt 70% do thiếu vật tư vào lúc ấy thì vẫn tốt, không có dâu hiệu quá tãi mặc dù sau khi hoán tất công trình sữ dụng đồng đều. Kết luận của thanh tra: tuổi bê tông non.
Nói ví von, bác lấy thằng bé 10 tuổi, bơ sữa to xác và một anh lùn 30 tuổi, hai anh to bằng nhau, đi gánh tạ, về lâu về dài anh nào thắng?
2. Không có lời khuyên nào tốt, chính xác, tiết kiệm và đầy đũ tính pháp lý bằng của bác Ngoc trong bài#9. :)
Chúc bác thành công.

cmengenie
06-06-2012, 12:45 PM
Cả bạn cũng non mà cả TVGS cũng không nắm kỹ.

Đây, xin mời:

http://nn1.upanh.com/b3.s28.d3/d1afb301956df9ba64f54d34698ce49e_45766381.untitled.700x0.jpg

Thế thì cần gì phải quy đổi???????????

R28 chỉ để hoàn thiện hồ sơ.

petwarm
07-06-2012, 09:35 AM
2.1.2.5 Sự tăng cường độ theo thời gian.
Cường độ bê tông khi mới đổ khuôn là R=0, theo thời gian, bê tông đặc chắc
dần và cường độ của nó cũng tăng dần lên. Quá trình phát triển cường độ theo thời
gian được minh họa trên hình 2.4.
Cường độ bê tông thông thường tăng nhanh trong 28 ngày đầu, sau đó sự phát
triển cường độ tăng rất chậm. Người ta thường coi cường độ tại 28 ngày tuổi là cường
độ cuối cùng của nó. Thông thường khi thi công người ta thí nghiệm bê tông ở tuổi 7
ngày hoặc 14 ngày để đảm bảo tiến độ. Sau đó dùng các công thức thực nghiệm để xác
định cường độ của nó ở tuổi 28 ngày.
Một số công thức thực nghiệm xác định cường độ bê tông theo tuổi như sau:
- Công thức của B.G Xkramtaep (áp dụng cho bê tông có t=7÷300 ngày)
( )
( ) t lg .7,0
R
R t lg R * 7,0 R t
28 28 t
= ⇔ = (2.7)
- Công thức của ACI (American Concrete Institute -www.concrete.org)
( )
t
bt a R
R
bt a
t
R R t
28 28 t
+
= ⇔
+
= (2.8) Trong đó a, b phụ thuộc vào loại xi măng, với xi măng thường a=4; b=0,85, với
xi măng đông cứng nhanh a=2,3; b=0,92.

shevactc3
30-08-2012, 08:58 PM
Chào cả nhà.

Các bác cho em hỏi tiêu chuẩn nào qui định nén mẫu vữa ở tuổi 28 ngày để xác định mác vữa?

Le Van Tien
30-08-2012, 09:12 PM
Chào cả nhà.

Bạn xem công thức trong quyển sách giáo trình vật liệu xây dựng chương 6 phần bê tông đó!

catia
31-05-2013, 10:53 AM
E đang làm hồ sơ nghiệm thu bàn giao của một ct mà ngày trước em không thì công mà em cũng là người mới vào nghề.
Hồ sơ của em có phần thí nghiệm bê tông lót 7 ngày đạt 74.5% và các bố thí nghiệm suy ra là R28 ok nhưng giờ mang đến sở thẩm định hồ sơ thì nó bảo nghiệm thu bt căn cứ KQTN 7n là không dc bắt em pải cung cấp kết quả thí nghiệm R28. Mà đây là BT lót thì cần gì pải thế chứ. Em ko bít có quy định nào về nghiệm the bt lót ko. Vì giờ mua thí nghiệm cũng dc nhưng khổ nỗi công trình thì làm xong từ 2010 giờ mà tìm dc thằng TVGS ký và KQTN thì có mà lên mây mà tìm.
Các Pro có cách nào giúp em với.
Thanh!

huykhanh_xd
13-06-2013, 10:58 AM
có bác nào có bảng hệ số quy đổi cường độ nén bê tông theo tuổi ko gửi cho anh em với,ko thì chỉ cách tìm ở tài liệu nào đó, ai có thì gọi vào số ni nhé 0942610115

huykhanh_xd
13-06-2013, 11:01 AM
có ai có bảng hệ số nội suy cường độ nén bê tông theo tuổi ko gửi lên cho anh em với, xin cảm ơn