PDA

View Full Version : Kết cấu nhà Zamil?

Pages : 1 [2] 3

henycuong
24-02-2008, 07:29 PM
Có ai ở trong Đà Nẵng không thế? Kiểm tra lại thông tin này nhé. Mình nghe tin là ở trong Đà nẵng thì qua cơn bão năm ngoái thì công trình Da nang Steel của Zamil thiết kế và lắp dựng bị bay gần hết tôn mái.
bác nói thế ko được kháck quan. 1 số công trình của PEB, Bluescope, Zamil ..... ở miền trung đều bị tróc nóc.........

quockhanh
01-03-2008, 11:53 AM
Chao cac ban,

Xin loi la toi ko the go dau tieng Viet duoc. Cac ban cho toi hoi xem lieu Zamil Vietnam co the che tao khung cot thep cao 25m, khau do lon de lam khung kho lanh nhiet do am 25do C. Vi du cho dien tich kho khoang co 5,000sq.m? Luu y rang khung kho thep nay ben trong kho, chiu nhiet do rat lanh, co the gay bien dang cuong do thep, de gay vi gion.

Hon nua, lieu TCVN minh co tieu chuan nao cho khung kho lanh kieu nay chua?

Cam on cac ban
Quockhanh

thanhsonpleiku
06-03-2008, 10:45 PM
Em đang muốn tính cột, kèo và chân móng nhà xưởng kích thước ngang 30m, dài 25m,kết cấu kèo Zamil. Các cột chống cách nhau 5m (tổng cộng mỗi bên có 6 côt).Mỗi cột cao 8.5m,đỉnh mái cao 10m.
Các bác chỉ giúp êm vơi!! Em dân cầu đường mà sếp lại giao thêm nhiệm vụ này! Help me............gấp gấp!

luong28
08-03-2008, 08:49 AM
Các bác ơi !!! Em là dân tin, xắp tới em lại làm thiết kế Nhà, Khung nhà xưởng cho một DN. Mấy hôm nay em cứ loai hoay mãi mà chẳng hiểu gì
Bác nào có Tai liệu về thiết kế, kết cấu, bản vẽ khung nhà xưởng cho em xin với Luong23vip@gmail.com. Cảm ơn các bác trước nhah..

henycuong
29-04-2008, 02:00 PM
Em đang muốn tính cột, kèo và chân móng nhà xưởng kích thước ngang 30m, dài 25m,kết cấu kèo Zamil. Các cột chống cách nhau 5m (tổng cộng mỗi bên có 6 côt).Mỗi cột cao 8.5m,đỉnh mái cao 10m.
Các bác chỉ giúp êm vơi!! Em dân cầu đường mà sếp lại giao thêm nhiệm vụ này! Help me............gấp gấp!

Nguyên tắc tính toán đơn giản hơn cầu đường nhiều. cố lên bạn:p

HVQ
03-03-2009, 12:59 PM
Bạn coppy đoặn CT PTHH SAU và Pass vào file StaadPro.std chạy thử nhé -mình đã chọn tiết diện
Theo quang điểm của tôi là phải chia nhỏ phần tử và kiểm tra ổn định bằng PDELTA
**************************************************************************************************** ******
[I][I]Tôi thấy bạn không dùng các hệ số trong
Parameters như CB, CMZ, CMY, Lx, Ly, Lz,
Kz, Ky để xác định Length effective factor
mà chịa chia nhỏ phần tử như vậy sẽ
không chính xác so với thực tế.
Tuy rằng check code sẽ thỏa, vì Staad mặc định
lấy L = chiều dài phần tử. Điển hình như cột bạn chia
thành từng đoạn dài 1.75m như vậy thì ngoài thực
tế phải có các dầm giằng cách khoảng 1.75m
theo phương Z để giảm chiều dài tính toán cột
khi uốn theo phương Z (tương tự trong SAP là hệ
số Unbraced length ratio - minor LTB). Điều này
không thực tế. Ngoài ra còn khai báo thêm
các hệ số UNB, UNT cho dầm kèo - tương đương
với sườn cứng.
Mong các bạn góp ý.Link:
http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=400&page=6

struct
03-03-2009, 01:36 PM
Các bạn nghĩ sao về những vấn đề này?
- Nguyên lý mô hình hóa hệ khung thép bằng phần mềm tính toán (SAP, STAAD Pro): chiều dài tính toán, phương pháp direct strength theo AISC, Eurocode 3, TCVN.
- Thiết kế xà ngang, cột theo TCVN 338:2005, AISC 2005, Eurocode 3 :ổn định tổng thể, cục bộ,...
- Thiết kế xà gồ theo lý thuyết thành mỏng.
- Tính toán chi tiết liên kết: chân cột, xà ngang với cột, xà ngang với xà ngang theo TCVN 338:2005, AISC 2005, Eurocode

hien nghiem
03-03-2009, 01:58 PM
- Nguyên lý mô hình hóa hệ khung thép bằng phần mềm tính toán (SAP, STAAD Pro): chiều dài tính toán, phương pháp direct strength theo AISC, Eurocode 3, TCVN.
- Thiết kế xà ngang, cột theo TCVN 338:2005, AISC 2005, Eurocode 3 :ổn định tổng thể, cục bộ,...
- Tính toán chi tiết liên kết: chân cột, xà ngang với cột, xà ngang với xà ngang theo TCVN 338:2005, AISC 2005, Eurocode
Có phương pháp gọi là direct strength hả bác?

struct
03-03-2009, 02:05 PM
Có phương pháp gọi là direct strength hả bác?
Nó có thể gọi là direct analysis (Phụ lục 7 của AISC) nhưng trong kết cấu thành mỏng người ta còn gọi là direct strength (AISI)

HVQ
03-03-2009, 02:36 PM
Để cho khỏi phải rối diễn đàn, mong bạn
struct chuyển những câu này sang mục "Hội thảo
khoa học" hoặc Quảng cáo rao vặt thì hay hơn,
vì bạn đã post những câu này quá nhiều rồi.
Chân thành!

reivietnam
04-03-2009, 07:50 AM
Chuyện này giống như có 2 cây cột: 1 cây cao 1m, 1 cây cao cao 10m, có cùng tiết diện và lực dọc trục.

Do ứng suất nén dọc trục fa=N/a (N là lực dọc, a là diện tích tiết diện)
Nên 2 cây giống nhau. :) :) :)
Nếu vậy thì phân tích ứng suất trực tiếp chắc ko kể đến chiều dài tính toán ?
Thực tế thì SAP không hiểu được chiều dài tính toán được và mặc định đúng bằng chiều dài thực, Cmx, Cmy, điều kiện liên kết 2 đầu không tự tính được cho nên rất khó khăn khi thiết kế. Thực chất nên thiết kế bằng tay 1 bài sau đó quay về tính bằng máy, bạn sẽ có câu trả lời.

Với đề bài trên thì chúng ta muốn hệ số Ratio 2 bài giống nhau, chỉ cần chia cây 10m ra 10 phát có chiều dài giống nhau là xong. ác ác ác !!!

Bởi thế nên nhiều ông thiết kế nhà công nghiệp kiểu này tôi thấy hơi lạm dụng phần mềm.

anh em chúng ta ai cũng có cái sai cả, góp ý để tiến bộ thôi. Cởi mở để biết nhiều thêm. Ko nên để xảy ra chiến tranh các bạn ơi. Ở đây người giỏi như hien nghiem là bậc sư phụ rồi.

HVQ
04-03-2009, 09:54 AM
[
Với đề bài trên thì chúng ta muốn hệ số Ratio 2 bài giống nhau, chỉ cần chia cây 10m ra 10 phát có chiều dài giống nhau là xong. ác ác ác !!!

Bởi thế nên nhiều ông thiết kế nhà công nghiệp kiểu này tôi thấy hơi lạm dụng phần mềm.]

Lạm dụng và sai nữa khi chia như vậy vì vô tình xem Leff. của cây cột
10m (không có giằng) bằng với Leff. của cây cột 1m!

Xin hỏi bạn Reivietnam tý là trong Staad có thể xem khoảng cách
sườn cứng của dầm, cột tương ứng với việc khai báo UNB, UNT không?
Mong bạn giúp.Thanks!

reivietnam
04-03-2009, 12:27 PM
Xin hỏi bạn Reivietnam tý là trong Staad có thể xem khoảng cách
sườn cứng của dầm, cột tương ứng với việc khai báo UNB, UNT không?
Mong bạn giúp.Thanks!

Tôi modify bài tí, sáng vội vàng tưởng bạn hỏi các tham số khai báo, Bạn có thể nói rõ hơn không vì bạn hỏi "có thể" Tôi rất khó trả lời.

HVQ
05-03-2009, 08:49 AM
Tôi modify bài tí, sáng vội vàng tưởng bạn hỏi các tham số khai báo, Bạn có thể nói rõ hơn không vì bạn hỏi "có thể" Tôi rất khó trả lời.

Ví dụ là với các sườn cứng trong dầm và cột, mình đặt cách khoảng
là 1.5m thì trong mục khai báo các tham số thiết kế mình khai báo
chiều dài không giằng của cánh dưới và cánh trên UNB = UNT = 1.5m,
như vậy có đúng không Rei? Bạn xem giúp nhé.
Thanks!

reivietnam
09-03-2009, 08:54 AM
Thực chất của UNT và UNB là khoảng cách giữa các điểm không được cố định cho phần cánh chịu nén bao gồm cánh trên và cánh dưới của cấu kiện chịu uốn.
"Unsupported length of the top* flange for calculating allowable bending compressive stress. Will be used only if flexural compression on the top flange".

Do vậy, bạn chọn đúng bằng khoảng cách sườn là hợp lý rồi.

Còn stiff như định nghĩa của nó:
"Spacing of stiffeners for plate girder design".

HVQ
10-03-2009, 08:39 AM
Thực chất của UNT và UNB là khoảng cách giữa các điểm không được cố cho phần cánh chịu nén bao gồm cánh trên và cánh dưới của cấu kiện chịu uốn.
"Unsupported length of the top* flange for calculating allowable bending compressive stress. Will be used only if flexural compression on the top flange".

Cảm ơn Rei nhiều.

steelstructure
11-03-2009, 10:39 PM
Zamil còn nhiều thứ hay lắm , có bác nào biết phần mềm macro INTELEST của họ không nhi. Thứ này dùng cho sales engineer các bác ah.

dxt2010
19-03-2009, 10:35 PM
bac thu oi xa ngang khung zamail thi minh chia khoang noi cho nao la duoc vd nhu khung cua con co nhip 27m chia doi la 13,5 con fải chia ra nối đén chổ tiết diện thay đỏi như thế nào la dược vậy bác

VBA
28-03-2009, 04:16 PM
Các bác có thể hướng dẫn một cách cụ thể về tính ổn định cho cột thép có tiết diện thay đổi được không a. Dùng Sap để tính thì không thuyết phục được đơn vị thẩm tra thiết kế. Em tìm tài liệu mãi mà không được.

Steel Design
28-03-2009, 04:25 PM
Các bác có thể hướng dẫn một cách cụ thể về tính ổn định cho cột thép có tiết diện thay đổi được không a. Dùng Sap để tính thì không thuyết phục được đơn vị thẩm tra thiết kế. Em tìm tài liệu mãi mà không được.
Bạn kiếm tài liệu :" Manual of Steel Contrution" - Load and Resistance Factor Design - Third Edition - Appendix F (Beams and Other flexural Memebers) - Muc F3 Web-Tapered Member có hướng dẫn tương đối kỹ phần tính toán cho cột thép có tiết diện thay đổi.

Steel Design
28-03-2009, 04:30 PM
Theo tôi một vấn đề còn tồn tại trong TCVN về kết cấu thép khi tính toàn khung tiền chế đó là cách xác định hệ số chiều dài tính toán cho xà ngang vì xà ngang là cấu kiện chịu nén uốn. Vấn đề này được các tiêu chuẩn Châu âu và Mỹ đề cập tương đối kỹ.

helios
28-03-2009, 05:50 PM
Thực chất của UNT và UNB là khoảng cách giữa các điểm không được cố định cho phần cánh chịu nén bao gồm cánh trên và cánh dưới của cấu kiện chịu uốn.

Theo em hiểu thì UNT là chiều dài không giằng cho cánh trên. thông thường thì xà gồ mái (purlin) sẽ được liên kết với cánh trên của mái. vì vậy UNT chính bằng khoảng cách giữa các xà gồ.
UNT là chiều dài không giằng cho cánh dưới. cái này phải có thanh chống (thường thì có thép góc liên kết giữa xà gồ mái và cánh dưới của dầm (beam). nếu không có hệ nào có tác dụng tương tự thì UNT chính bằng chiều dài của dầm.
Trong AISC không qui định sườn cho dầm. nó chỉ khuyến cáo là phải đặt sườn cho các vị trí đầu dầm và nơi có tải tập trung lớn. vì thế nếu coi UNT và UNB là khoảng cách các xà gồ thì trong hầu hết các nhà của Mỹ hay EU, các nhà này sẽ không được giằng và sẽ "tiêu" sớm, trong khi thực tế, nó rất khỏe.
Theo em, sườn cứng thực hiện rất ít chức năng của giằng. vì thế, tuy làm sườn cứng rẻ và đơn giản hơn làm thanh giằng khung rất nhiều nhưng các công ty của USA hay EU (trừ Anh, Úc) hiếm khi dùng sườn cứng (stiffener). họ làm giằng (flange brace). Trong phiên bản AISC-360-05 (bản mới nhất) cũng không hề định nghĩa stiffener là kết cấu support như các bác vừa nói.
ngược lại. flange brace lại thực hiện rất tốt chức năng này, nó mới chính là cấu kiện support cánh trên và cánh dưới của dầm, cột. nó không những giúp ổn định theo phương ngang mà còn chống oằn cho cấu kiện chịu nén. (cái này TCVN không có)
còn stiffener, nó có tác dụng rất lớn trong các kết cấu chịu tải trọng lớn, tải tập trung, tăng chống cắt, tạo hiệu ứng giàn, sử dụng trường lực kéo (tension field). AISC có cả 1 chương để bàn về nó còn tiêu chuẩn việt nam thì không.

Hoàng Cường
03-04-2009, 12:40 AM
Thực tế thì SAP không hiểu được chiều dài tính toán được và mặc định đúng bằng chiều dài thực, Cmx, Cmy, điều kiện liên kết 2 đầu không tự tính được cho nên rất khó khăn khi thiết kế. Thực chất nên thiết kế bằng tay 1 bài sau đó quay về tính bằng máy, bạn sẽ có câu trả lời.

Bởi thế nên nhiều ông thiết kế nhà công nghiệp kiểu này tôi thấy hơi lạm dụng phần mềm.
.

Theo như bạn nói thì tất cả những ai dùng Sap để design KC thép sai hết cả :eek:
hay tại bạn thần tượng staad quá :)

HVQ
03-04-2009, 12:42 PM
Ngay cả Staad cũng là những parameter mặc định, phải chỉnh sửa cho phù hợp thôi.

HVQ
03-04-2009, 12:50 PM
đây Là Staad:

tiendung
03-04-2009, 06:22 PM
Còn MIDAS thì sao hả bác?

HVQ
04-04-2009, 10:21 AM
Còn MIDAS thì sao hả bác?
Tiendung này chơi chọt nhau hoài
Đây là Midas:

helios
04-04-2009, 01:41 PM
Theo như bạn nói thì tất cả những ai dùng Sap để design KC thép sai hết cả :eek:
hay tại bạn thần tượng staad quá :)
Nói thế cũng hơi oan cho anh revietnam, những phiên bản cũ của SAP không có thông số unbraced length ratio, vả lại nó cũng không định nghĩa là top braced hay bottom braced nên khi chạy với nhiều tổ hợp thì bất lợi hơn staad. cái này thì có thể khẳng định bằng lý thuyết của AISC và BS
càng ngày SAP càng có những tính năng tuyệt vời và cần có thời gian sử dụng, nghiên cứu lâu dài người dùng mới có thể tận dụng một phần của nó.
Cám ơn các bác đã post những bài có giả trị

mrson
12-04-2009, 11:36 PM
cam on anh em!!! minh muon post bản ve lên mà không được
Chào bạn! mình chuyên về thiết kế khung jamin, minh thấy rằng khung của ban la không thực tế. I200*480*8 là chưa đủ để chế tạo cột. chiều cao mái 3m của trời 1m, vậy dốc mái của bạn là bao nhiêu %? Kèo I420*150*8 cũng là không đúng.Xà gồ C100 là quá nhỏ. Và đặc biệt bất cứ 1 nhà thếp tiền chế nào cũng cần có giằng cột vì giằng cột có tác dụng như một cái khóa giữ sự liên kết của các khung.
Mình gửi cho bạn một khung vẽ tạm bạn xem qua xác định lai thông số của mìnhnhé. sau đó mình trao đổi tiếp.

mrson
15-04-2009, 09:22 AM
Bạn hãy vẽ sơ đồ một mặt cắt đứng để cho xem cấu trúc. Ngoài ra tôi thấy bạn dùng các profile lạ, vậy hãy cho các trị giá của I, I/v. Thí dụ dầm của bạn là I 420*150*8 là gì?
Bạn cũng cần nói rõ là có mái hay không? Tĩnh tải, hoạt tải trên máy, trên vách ra sao? Post phép toán của bạn lên.
Với kết cấu thép, ứng suất chỉ là một chuyện, ngoài ra còn tổ hợp các ứng suất nữa (dùng vòng tròn Morh, và các tiêu chuẩn thích hợp), còn vân đề ổn định (stability) thì tuỳ theo độ mãnh mà đặt dây chéo (diagonales)...
Yêu tố kinh-tế của bạn là sao? Dùng profile nguyên, cắt ra, ráp lại bằng môi hàn, hay làm dầm có chiều cao biến đổi? (cái sau này tốn tiền hàn nhiêu, phải có giàn máy hàn tự động mới dám chơi)
To BAC THU : nhờ bác xem giúp cháu khung vòm như vậy được chưa bác nhe. cháu chụp bằng máy điện thoại nên hơi mơ. cảm ơn bác trược hi

hongccic
04-05-2009, 05:27 PM
Xin chào mọi người.
Em mới bắt đầu vào tìm hiểu thiết kế khung nhà Zamil, mong các bác chỉ giúp

struct
06-05-2009, 01:13 AM
Xin chào mọi người.
Em mới bắt đầu vào tìm hiểu thiết kế khung nhà Zamil, mong các bác chỉ giúp
Đây là hai bài viết cho người mới tìm hiểu:
Khái niệm về Kết cấu thép nhà tiền chế (http://vi.ketcau.wikia.com/wiki/K%E1%BA%BFt_c%E1%BA%A5u_th%C3%A9p_nh%C3%A0_ti%E1%BB%81n_ch%E1%BA%BF)và
Tình hình thiết kế nhà tiền chế ở Việt Nam hiện nay (http://vi.ketcau.wikia.com/wiki/T%C3%ACnh_h%C3%ACnh_thi%E1%BA%BFt_k%E1%BA%BF_nh%C3%A0_ti%E1%BB%81n_ch%E1%BA%BF_%E1%BB%9F_Vi%E1%BB%87 t_Nam_hi%E1%BB%87n_nay)

Trên Từ điển Bách khoa toàn thư mở Kết cấu Công trình Xây dựng
(bạn có thể sửa đổi cho bài viết hoàn thiện hơn)

dovi
06-05-2009, 11:20 AM
tốt hơn chúng ta học các thiết kế từng công ty như zamil, PEB, kirby,...tôi được biết Mr SIMO là người giỏi số 1 về nhà tiền chế, tôi có 1 quyển sách có Mr này rất hay.

Hoang Van
12-06-2009, 05:57 PM
Tôi tình cờ có được báo cáo nghiên cứu khoa học của GS. Nguyễn Quang Viên (ĐH XD) về kiểm tra ổn định cột vát. Tuy nhiên kết quả nghiên cứu mới chỉ đề cập đến thanh chịu nén mà chưa có thanh chịu nén uốn.
Được biết Việt Nam đã có "tiêu chuẩn" kiểm tra ổn định cột vát, khôgn biết có ai có tài liệu này không?
Dù sao có một bản tính theo tiêu chuẩn VN vẫn tốt hơn là kết quả trong STAAD hay ETABS

Hung-Thach
12-06-2009, 07:10 PM
Mình thấy bây giờ phần mềm ngày một hiện đại. Cần gì phải tra cho mệt, cứ nắm lý thuyết cơ bản, cho chạy phần mềm, check lại bằng kinh nghiệm và lý thuyết cơ bản.

Cỡ như sân vận động tổ chim mà ngồi tra bảng chắc bây giờ mới xong cái khung :D

helios
12-06-2009, 11:01 PM
Tôi tình cờ có được báo cáo nghiên cứu khoa học của GS. Nguyễn Quang Viên (ĐH XD) về kiểm tra ổn định cột vát. Tuy nhiên kết quả nghiên cứu mới chỉ đề cập đến thanh chịu nén mà chưa có thanh chịu nén uốn.
Được biết Việt Nam đã có "tiêu chuẩn" kiểm tra ổn định cột vát, khôgn biết có ai có tài liệu này không?
Dù sao có một bản tính theo tiêu chuẩn VN vẫn tốt hơn là kết quả trong STAAD hay ETABS

Nói thật là so với AISC-360-2005 và BS 5950-2000 thì TCXDVN 338-2005 có nhiều thứ chưa đề cập đến, kết quả tính toán cũng sai khác nhiều. vì thế khó có thể nói là một bản tính theo một báo cáo khoa hoc lại tốt hơn dùng STAAD hay ETABS được.
Nếu một bản tiêu chuẩn được coi là tốt, theo mình nghĩ, đó là khi nó được nhiều nước công nhận, được áp dụng rộng rãi, và trong cùng một điều kiện tải trọng, tiêu chuẩn đó vẫn an toàn và tiết kiệm được vật liệu nhất.
Nếu bạn đem so sánh tính tiết kiệm vật liệu giữa 2 loại tiêu chuẩn (cứ cho là SAP/ETABS và STAAD là đại diện cho AISC và bảng tính của bạn là TCVN thì bạn sẽ thấy).
Với lại, khi ta tính tay, hệ số kx, ky thì sẽ rất khó xác định phụ thuộc vào độ cứng của các dầm/cột liên quan, trong SAP hay STAAD, nó sẽ tính cho bạn cái này, còn nếu bạn tính tay, bạn phải tự làm hết và phải tính lặp vì khi thay đổi tiết diện thì hệ số kx cũng thay đổi theo, dẫn đến lực tới hạn euler thay đổi, Mô men đầu cột thay đổi (vì nó tỷ lệ theo độ cứng cột)....Các thay đổi này không lớn lắm nhưng sẽ làm sai lệch kết quả. Nếu không có phần mềm, các cột liên kết với nhiều dầm và cột thép đặt trên côt bê-tông. bạn tính bằng excel được là cũng mệt đấy.
Còn về SAP hay staad, mình không thuộc loại sính ngoại nay quá tin vào phần mềm nhưng đó là các phần mềm được xây dựng bằng công sức của nhiều giáo sư, kỹ sư, trải qua nhiều cải tiến, nâng cấp, bổ sung, sửa chưa, được nhiều người tin dùng thì mình nói bảng excel (dựa trên cơ sở một báo cáo-chưa phải là TC) lại tốt hơn họ thì có vẻ hơi quá lời.
Nếu bạn chưa tin nó, bạn lập môt bảng tính và check lại bằng phần mềm, sau đó bạn sẽ tin.

Hoang Van
13-06-2009, 09:20 AM
Cái "tốt hơn" ở đây không muốn nói về chất lượng!
Tốt hơn ở đây muốn nói về sự thuyết phục.

Được biết Việt Nam đang thiết lập tiêu chuẩn mới theo Eurocode. Cũng được biết các điều kiện chuyển vị của VN đã được điều chỉnh để không quá khắt khe.

Etabs cũng chỉ là một phần mềm, dù nó là sản phẩm của ai đi nữa, nó thực sự là một cái hộp đen. Còn cái được gọi là tính lặp để cho chính xác (kx, ky) thì Excel cũng thừa sức làm (tất nhiên là nếu biết làm :D)

Chính vì muốn có cái thuyết phục hơn, nên mình đang tìm cái điều kiện ổn định cột vát, ai có up lên giúp mình vơi :confused:

helios
13-06-2009, 10:13 AM
Cái "tốt hơn" ở đây không muốn nói về chất lượng!
Tốt hơn ở đây muốn nói về sự thuyết phục.

Được biết Việt Nam đang thiết lập tiêu chuẩn mới theo Eurocode. Cũng được biết các điều kiện chuyển vị của VN đã được điều chỉnh để không quá khắt khe.

Etabs cũng chỉ là một phần mềm, dù nó là sản phẩm của ai đi nữa, nó thực sự là một cái hộp đen. Còn cái được gọi là tính lặp để cho chính xác (kx, ky) thì Excel cũng thừa sức làm (tất nhiên là nếu biết làm :D)

Chính vì muốn có cái thuyết phục hơn, nên mình đang tìm cái điều kiện ổn định cột vát, ai có up lên giúp mình vơi :confused:
Hoàng Vân ạ. mình muốn nói là khi bạn tách rời cấu kiện cột ra để tính bằng excel thì tức là mô hình làm việc của nó đã thay đổi, bạn có một cái cột và các gối tựa trong khi mô hình thực là một thành phần của hệ kết cấu, cái này khi cậu làm bằng excel với cột riêng rẽ thì không thể được, dù có lặp bao nhiêu vòng đi nữa. còn cả hiệu ứng panel zone nữa.
Mình không biết TCVN hay Eurocode nói về cột vát, nhưng nếu bạn thích thì có file của AISC, trong đó chứa cột vát.

helios
13-06-2009, 10:25 AM
Đây là file cấu tạo chi tiết và các liên kết cột vát, còn file tính toán mình upload nhưng bị lỗi, mình sẽ gửi lại cho cậu hoặc câu search "tapered column", chắc sẽ có nhiều tài liệu.

Hoang Van
13-06-2009, 10:42 AM
Hoàng Vân ạ. mình muốn nói là khi bạn tách rời cấu kiện cột ra để tính bằng excel thì tức là mô hình làm việc của nó đã thay đổi, bạn có một cái cột và các gối tựa trong khi mô hình thực là một thành phần của hệ kết cấu, cái này khi cậu làm bằng excel với cột riêng rẽ thì không thể được, dù có lặp bao nhiêu vòng đi nữa. còn cả hiệu ứng panel zone nữa.
Mình không biết TCVN hay Eurocode nói về cột vát, nhưng nếu bạn thích thì có file của AISC, trong đó chứa cột vát.

Tôi không rõ ý bạn lắm.
Nội lực của cột vẫn được tính trong mô hình của khung cơ mà.
Khi tính toán ổn định cho cột, độ cứng của các liên kết đàn hồi được lấy từ độ cứng của hệ dầm

helios
13-06-2009, 11:24 AM
Tôi không rõ ý bạn lắm.
Nội lực của cột vẫn được tính trong mô hình của khung cơ mà.
Khi tính toán ổn định cho cột, độ cứng của các liên kết đàn hồi được lấy từ độ cứng của hệ dầm
Tức là bạn lấy nội lực từ phần mềm rồi tính toán tiết diện theo TCVN!
Mình không rành về TCXDVN338-2005, nhưng trong đó mình biết là không hề có điều kiện giằng cánh cho cột theo phương yếu và cũng gặp khó khăn khi đó là transition column (giống như cột trong nhà dân lệch tầng ấy).
Cậu cứ thử bằng SAP hoặc ETABS nhé, rồi đọc phần detail của nó, so sánh với công thức AISC ở từng tiết diện, bạn sẽ thấy sức mạnh, độ chính xác và sức thuyết phục của phần mềm bây giờ.
Còn về bảng tính excel, nó là đứa con tinh thần, là công sức của mỗi kỹ sư, mình cũng làm và trân trọng nó nhưng chỉ dùng khi làm report và connection thôi.
Nếu mình không nhầm thì bạn là Hoàng Hải Vân đúng không?

kshoang75
01-07-2009, 11:22 AM
Nhờ các bậc tiền bối về Zamil góp ý giùm!
Em tính kèo thép xưởng may có khẩu độ 39M bằng phần mềm KIW của CIC, kết quả tính toán chọn tiết diện tối ưu (file tính toán và file cad đính kèm). Xem kết quả tính toán em có thắt mắt như sau: Kèo KIW chọn rất nhỏ, gọn đảm bảo các điều kiện ổn định nhưng chiều dày bản bụng và bản cánh rất lớn (13mm - 18mm) --> Không kinh tế. Nếu chọn lại tiết diện theo thực tế các công trình đã thi công, khi kiểm tra đều không thỏa mản về điều kiện ổn định tổng thể , nhưng các công trình vẫn tồn tại đến ngày nay. Như vậy nên chọn tiết diện như thế nào cho ổn định, hợp lý về kinh tế thỏa mản các điều kiện khi thẩm tra.
Mong các bác cho ý kiến. Xin cảm ơn!!!

phan trong khoa
01-07-2009, 04:31 PM
Cac Bac oi cho em xin do an ket cau thep (khung Zamil) co duoc khong ?
Em cam on cac Bac rat nhieu ....

helios
02-07-2009, 12:34 AM
Nhờ các bậc tiền bối về Zamil góp ý giùm!
Em tính kèo thép xưởng may có khẩu độ 39M bằng phần mềm KIW của CIC, kết quả tính toán chọn tiết diện tối ưu (file tính toán và file cad đính kèm). Xem kết quả tính toán em có thắt mắt như sau: Kèo KIW chọn rất nhỏ, gọn đảm bảo các điều kiện ổn định nhưng chiều dày bản bụng và bản cánh rất lớn (13mm - 18mm) --> Không kinh tế. Nếu chọn lại tiết diện theo thực tế các công trình đã thi công, khi kiểm tra đều không thỏa mản về điều kiện ổn định tổng thể , nhưng các công trình vẫn tồn tại đến ngày nay. Như vậy nên chọn tiết diện như thế nào cho ổn định, hợp lý về kinh tế thỏa mản các điều kiện khi thẩm tra.
Mong các bác cho ý kiến. Xin cảm ơn!!!

Chào bạn kshoang75,
mình vừa download và mở file của bạn, cái kèo khung thép của bạn, mình xin mạn phép đưa ra mấy nhận xét sau:
Về số liệu đầu vào:
1- độ dốc mái lớn quá, 19 độ, tương đương với dốc khoảng 3.4/10. Nếu không có yêu cầu gì đặc biệt từ phía khách hàng, độ dốc hợp lý là (0.5-1.5)/10. Chỉ cần làm độ dốc vừa đủ thoát nước và giảm lực đạp ngang của kèo.
2- vì bạn chưa ghi số liệu đầu vào, giả sử gió là 0.95 KN/m2, hoạt tải mái là 0.4 KN/m2, tải trần treo là 0.1 KN/m2, bước cột 6.0 m

Về số liệu xuất ra:
1. Tiết diện kèo quá lớn, không có vị trí các splice, tức là xưởng sản xuất sẽ không biết cắt thép ở đâu.
2. Các đoạn kèo dài hơn 12 m thì phải được tách ra làm 2 splice và có connection. Nếu không thì không thể vận chuyển được.
3. tiết diện không phù hợp với biểu đồ mô men của khung
4. Các tiết diện máy xuất ra đều gây lãng phí thép. ví dụ, tiết diện: 564x13W+370x18F nghĩa là bản bụng cao 564mm, dày 13mm, cánh rộng rộng 370 mm, dày 18mm. thế thì cắt thép thế nào cho tiết kiệm được? bất cứ thiết kế nào cũng phải dựa trên kích thước thép tấm nhập về. ví dụ, dùng chiều cao bụng là 600 mm thì bạn sẽ dùng tấm thép 1800mm cắt nó ra làm 3 phần thì mới tiết kiệm được.
5. dù thiết kế theo tiêu chuẩn nào thì cũng phải ưu tiên tiết diện có Jx lớn. vì thế, tiết diện kèo thường có chiều cao lớn gấp 3-5 lần chiều rộng cánh.
6. dùng quá nhiều loại thép sẽ gây lãng phí.
7. các bu lông đặt quá sát nhau. vừa ít tác dụng lại vừa khó lắp. các bu lông thường sẽ phải bố trí sát biên và ra bên ngoài cánh của kèo. thế mới tận dụng hết khả năng chịu lực của nó. các bu lông ở giữa không có tác dụng gì cả.
8. đường hàn quá dày có thể gây ứng suất do hàn và cong vênh bản thép (chắc chắn là thế). đường hàn 10 mm, 2 phía thường sẽ chỉ áp dụng cho bản thép dày 30-50 mm.
9. vị trí knee hay panel-zone là nơi có lực cắt lớn, vì thế độ dày của bản bụng chỗ đó thường lớn hơn chỗ bên cạnh. trong thiết kế này không hề thấy xuất hiện điều đó. sườn gia cố mà dày có 8mm là hơi mỏng, có khi còn không đủ điều kiện ổn định cho sườn, nói gì đến tăng cứng.
10. không hiểu sơ đồ kết cấu của bạn thì chân cột là khớp hay ngàm. nếu là ngàm thì bu lông chân cột phải tương đương với bu lông ở đỉnh (ridge) hoặc ở nách (knee). nếu là khớp thì không đúng vì khoảng cách giữa các bu lông quá lớn và không có stiffeners ở 2 bên.
11. Nếu là ngàm thì chân cột sẽ phải lớn hơn knee. không tin bạn chạy SAP thử xem.
Vì thế, mình nghĩ là:
- Với phần mềm như KIW thì bạn thà chạy SAP còn hơn. bản vẽ của nó thì trông kinh khủng quá, không thể có một bản vẽ tệ hơn. Với connection thì bạn có thể tính bằng tay.
- Phần mềm như KIW không thể thay thế con người, cho dù là công việc nhỏ nhất trong khi với SAP, công việc của bạn là tối ưu hóa thiết kế.
vài dòng mong bạn cân nhắc.

helios
04-07-2009, 03:58 AM
nghe kinh quá , kiểu này phải kiếm mấy cái ảnh chữ A hóa chữ M đưa lên diễn đàn cho vui :)) :D:D
Em vừa xem lại, em nhầm độ dốc 19%.
Nhưng bác cũng nên xem lại. cá nhân em vẫn nghĩ là nếu em có gì sai thì cùng bàn luận trên này, ở từng luận điểm một. còn nói như bác thì khó cho em quá.

Còn cái này
móa ơi , không biết cái khung này ở đâu , nhìn kinh quá ,
làm cái gì mà thép lến đến 18mm (, lại còn có thép tấm 13 ly nữa, cái thép này em không có được biết tới , không biết sản xuất ở đâu luôn ) ... nhưung nếu là nhà điẻn hình thì kích thước đso là khs hợp lý !
Bác có thấy nó có mâu thuẫn gì không?

helios
08-07-2009, 09:34 PM
hê , bác lấy đầu này gắn " đít" nọ , thua bác luôn :D:D:D
chẳng thấy mâu thuẫn, vì em bảo kích thước khugn điển hình em đưa ra là hợp lý đấy chứ !

hê , bác lấy đầu này gắn " đít" nọ , thua bác luôn :D:D:D
chẳng thấy mâu thuẫn, vì em bảo kích thước khugn điển hình em đưa ra là hợp lý đấy chứ !
Chào bác Trungha
thế này nhé, em sẽ không tranh luận các vấn đề ngoài chuyên môn.
theo em thì khung đó chưa hợp lý vì:
về mặt thiết kế:
1. Tiết diện khung không phù hợp với biểu đồ mômen vì đoạn giữa nhịp sẽ có mô men lớn nhất nhưng tiết diện khung lại nhỏ nhất.
2. Cánh của dầm nên hẹp lại và dày thêm, ưu tiên tăng chiều cao bụng dầm.
3. Cách bố trí bu lông chưa hợp lý (như em đã nói trước đó)
4. Nên xem lại bu lông móng vì cấu tạo thì giống ngàm còn số bu lông thì lại giống khớp.
5. Về mặt cấu tạo các vị trí ridge, base, knee, stiffener thì nên thực hiện bằng tay vì KIW không có khả năng làm việc này. nhìn các connection thì biết.
6. độ dốc 19% có thể làm giảm tiết diện khung nhưng chắc chắn bác sẽ phải dùng ty giằng xà gồ trong khi độ dốc <15%, nhịp <9 m, xà gồ Z thì nói chung là không cần dùng ty-giằng.

Về mặt sản xuất và vận chuyển:
Mục đích của thiết kế là phải đưa đến giải pháp tiết kiệm nhất mà vẫn an toàn.vì thế quan điểm của em là
1. Tránh các tiết diện bụng và cánh lẻ, nếu không sẽ bị lãng phí vật liệu, lãng phí công vì phải cắt thép nhiều lần, không tận dụng được vật liệu thừa. đấy là công việc tối ưu hóa thiết kế. Nếu không, khung của bác tuy nhẹ nhưng lại có giá thành sản xuất cao.
2. phải đảm bảo là sẽ vận chuyển được từ xưởng ra công trường. vì thế nói chung là không nên có đoạn kèo dài >11.7 m (với job xuất khẩu) và 12 m (với job nội địa). Theo em được biết trừ dầm cầu trục ra (vì người ta không muốn có mối nối bu lông) nói chung không nên có member dài hơn 12m. Cái khung ở trên bị dài quá 12 m
Đây chỉ là ý kiến của em.
em nghĩ tranh luận thẳng thắn và cởi mở giúp ta có thể nhìn vấn đề từ nhiều góc độ khác nhau. Em lắng nghe ý kiến của bác.

kshoang75
09-07-2009, 12:02 AM
Cảm ơn bác trung ha & helios đã nhiệt tình chia sẽ những kinh nghiệm quý báu.
Thiệt tình mà nói, với kết quả tính toán thiết kế từ KIW như trên thì cũng chẳng thể nào dùng được, nên mình đã lục trong diễn đàn này có 1 file tính kèo thép nhà tiền chế bằng excel của ai mình cũng không nhớ (xin cảm ơn tác giả) để kiểm tra lại thì thấy kết quả khả thi hơn.
Sẵn đưa lên đây xin các bác cho ý kiến để cho kết quả chính xác và thực dụng hơn.
Mong sự góp ý của mọi người!

helios
09-07-2009, 12:48 AM
Cảm ơn bác trung ha & helios đã nhiệt tình chia sẽ những kinh nghiệm quý báu.
Thiệt tình mà nói, với kết quả tính toán thiết kế từ KIW như trên thì cũng chẳng thể nào dùng được, nên mình đã lục trong diễn đàn này có 1 file tính kèo thép nhà tiền chế bằng excel của ai mình cũng không nhớ (xin cảm ơn tác giả) để kiểm tra lại thì thấy kết quả khả thi hơn.
Sẵn đưa lên đây xin các bác cho ý kiến để cho kết quả chính xác và thực dụng hơn.
Mong sự góp ý của mọi người!

Em vừa xem file của bác, em xin có nhận xét sau:
Về file excel: Em nghĩ đó là một tác phẩm rất kỳ công và tuyệt vời, tiếc là máy em thiếu font nên đọc không hết được.
về tải trọng bác nhập vào (nếu bác có thể sửa thì sẽ thuyết phục hơn)
1. hoạt tải tác dụng lên khung là 0.3 KN/m2 (đúng theo 2737-95)-OK
2. Hoạt tải tác dụng lên xà gồ cũng là 0.3 KN/m2 (cái này trong tiêu chuẩn không ghi), em nghĩ giá trị đó không an toàn. Nếu so với TC nước ngoài mà em biết thì:
với MBMA:86-2002, hoạt tải tối thiểu trên xà gồ là 0.57 KN/m2 (=12 psf), với UBC-91/97 là 0.96 kN/m2.(=20 psf)
Với xà gồ, ngoài lực phân bố, còn phải tính trường hợp tải tập trung do sửa chữa. lực tập trung đó là 45 kg (=100 pounds), đặt ở giữa nhịp, đấy là lực qui đổi do 1 người hay máy móc dẫm lên một xà gồ. Với xà gồ C, cold-formed (dập nguội-thành mỏng) thì trường hợp này tương đối nguy hiểm.
3. Nói chung không nên dùng tổ hợp bao vì nó có thể đúng với dầm nhưng không đúng với cột. nhà công nghiệp 1 tầng (theo phương pháp ASD) thì sẽ có 2 tổ hợp cơ bản:
TH1: Dead load+ Roof Live Load
TH2: Dead Load + Wind Load.

Về hoạt tải mái:
có chất lệch tải và chất đầy tải 2 bên mái để tìm ra ứng suất lớn nhất và độ võng lớn nhất.
Về tải gió: có 3 trường hợp.
Gió trái/phải. trường hợp này thường gây chuyển vị ngang rất lớn cho nhà. do tải không đối xứng nên nó cũng thường gây nguy hiểm hơn
Gió thồi từ đầu hồi: nguy hiểm cho xà gồ tường, mái và cho khung trong một sốt trường hợp đặc biệt.
tổ hợp với gió không đi với tổ hợp với hoạt tải mái vì đang bão to không ai lên leo lên mái cả. (chỉ dùng cho ASD-allowable stress design)
Tất nhiên, nếu tính theo trạng thái giới hạn (LRFD hoặc limit state) thì sẽ khác từ tổ hợp tải trọng đến các hệ số tính toán nhưng kết quả cuối cùng thường không khác nhau nhiều.

helios
09-07-2009, 12:53 AM
Gửi các bác file tính connection em lượm được.

ThangCoi
30-07-2009, 03:26 PM
Gửi kshoang75
Phần tính toán zà gồ bác tính là ql2/8 là hơi lãng phí vì với nhịp 7.9 m nên để 2 thanh giằng zà gồ khi đó công thức khác đi .

helios
30-07-2009, 08:34 PM
Gửi bác thangcoi,
Thanh giằng xà gồ là để chống võng và giữ ồn định cho xà gồ theo phương yếu của nó. theo phương chính của nó (phương chịu lực chính) thì nó không hề có tác dụng. Nếu không phải là hệ mái trượt (loại panel trượt, không dùng fastener) thì chỉ cần dùng 1 thanh giằng là đủ
(em hiểu thanh giằng ở đây là ty giằng-sag rod)

xvinaconex
02-10-2009, 03:51 PM
Bác Hải có thể up file đó lên mediafire được không ạ ?

KimKhoa
02-10-2009, 04:33 PM
Tôi đồng ý với bạn helios. Xà gồ 7.9m nên có 2 thanh giằng chéo ( thép góc) 2 đầu và liên kết xuống kèo mái. Khi đó nhịp sẽ giảm xuống.
Ti giằng cũng phải có để ổn định xà gồ.

xvinaconex
23-11-2009, 05:31 PM
Em chạy Sap cái khung nhà thép nhịp 30m, bước gian là 7.5m và được kết quả nội lực là:
+ M = 48,44(Tm)
+ N = 17,74(T)
+ Q = 0,25(T)
Với kết quả này để tính móng thì sẽ có độ lệch tâm rất lớn nên bất lợi trong việc kiểm tra chống lật của móng. Mặt khác khi tăng kích thước móng lên to quá thì thấy hơi vô lý vì kích thước sẽ rất lớn. Tính toán lún thì đảm bảo nhưng các kết quả chống lật thấy rất bất lợi. Liệu kết quả của em có đáng tin cậy hay không ?
Vì chưa chạy kiểu này lần nào nên chưa có cơ sở chắc chắn khẳng định kết quả đúng, sai ra sao. Kính mong bác cao thủ nào đã có kinh nghiệm chỉ giáo !

helios
23-11-2009, 08:38 PM
+ M = 48,44(Tm)
+ N = 17,74(T)
+ Q = 0,25(T)

Trong trường hợp này, bạn nên chạy khung với chân cột là khớp thì sẽ tiết kiệm hơn rất nhiều (kể cả khung và kết cấu móng).
Không hiểu phản lực chân cột mà bạn nêu là thuộc trường hợp hay tổ hợp tải nào, nhưng phản lực Q=0.25 MT thì có vẻ hơi trong khi mô men 48.44 T.m thì lại hơi lớn, bạn nên kiểm tra lại tải trọng.

xvinaconex
24-11-2009, 08:39 AM
Trong trường hợp này, bạn nên chạy khung với chân cột là khớp thì sẽ tiết kiệm hơn rất nhiều (kể cả khung và kết cấu móng).
Không hiểu phản lực chân cột mà bạn nêu là thuộc trường hợp hay tổ hợp tải nào, nhưng phản lực Q=0.25 MT thì có vẻ hơi trong khi mô men 48.44 T.m thì lại hơi lớn, bạn nên kiểm tra lại tải trọng.

Em xin lỗi, quên mất, em nhầm, trong các giá trị trên Q (Rx) = 11.62 (Tấn) chứ không phải là 0,25 bác à !
Mặt khác vì cột của em là cột bê tông liền móng nên em nghĩ là không thể khai báo là khớp được, bác bảo em đúng không ? Nếu mình thiết kế từ đầu thì lại đã khác, đằng này em "khắc phục hậu quả" do một chú thiết kế trước đó đã "trót" làm kết cấu như thế, nếu thay đổi lại cột thép sẽ thay đổi nhiều ở dự toán nên chủ đầu tư người ta ngại.
Em xin chân thành cảm ơn góp ý quý báu của bác !

xvinaconex
24-11-2009, 10:28 AM
Xin chân thành cảm ơn các anh đã góp ý rất nhiều. Cái công trình của em có chiều cao là 6,5m, khu vực IIIB (Thanh Hóa) nên có W0 = 125.
Em dùng tổ hợp bao nội lực (Envelope) và sau khi đã thêm đầy đủ các hệ giằng chân, đầu cột, mức tải trọng gió ở cao độ 4,5m thì nội lực lớn nhất tại điểm có nhịp nhà 30m (giữa nhà) là:
+ M = 41,53 (Tm)
+ Q = 11,43 (T)
+ N = 17,48 (T)

Vì nền đất tương đối tốt nên khi tính lún thì đảm bảo, nhưng Sigma-tt(min) bị âm, vì vậy em đã mở rộng đế móng lên 3,0x2,4 (m) (đồng thời tăng chiều cao hm) và chôn móng xuống sâu để tăng Moment giữ và chống lực xô ngang. Không biết là đã tương đối hợp lý chưa ? Theo các anh thì kích thước móng đó là có quá lớn đối với nhà CN 1 tầng ?

ktmgreat
24-11-2009, 11:22 AM
Kích thước móng vậy theo mình có thể chấp nhận được (nhịp 30m cơ mà), nhưng có 1 điều lưu ý bạn là thiết kế móng nông thì không được phép có vùng ứng suất âm. Thậm chí mình có nhớ khi làm đồ án thép nhà công nghiệp có yêu cầu là móng nông nhà loại này phải đảm bảo ứng suất S(min) phải > 25% S(Max) (cùng là dấu dương). Nếu vẫn cấu tạo chân cột liên kết ngàm thì bạn nên dùng phương án móng cọc, tính toán sẽ dễ đảm bảo, vì móng cọc chịu tải trọng ngang rất tốt.

Xin hỏi thêm bạn đã vào sơ đồ như thế nào để có đủ hệ giằng ? Mức tải trọng gió ở cao độ 4,5m là sao? Lấy mức đó làm trung bình àh ? Bạn có thể up sơ đồ đã nhập để tính toán cho mình xem không ?

vthinh.ddan
24-11-2009, 11:23 AM
Các bác ơi, tính nhà Zamil như thế nào đó em tính được nội lực rồi mà không tính được ổn đinh.
Em thấy trên ftp có file nhưng down mãi chả dùng được gì cả, Chán chết

Bạn tính ổn định theo 2 phương : trong mặt phẳng uốn và ngoài mặt phẳng uốn theo sách của tác giả : TS. PHẠM MINH HÀ - ĐH KIẾN TRÚC HÀ NỘI.

Công thức mình quên nên không viết được.

ktmgreat
24-11-2009, 11:47 AM
Bạn tính ổn định theo 2 phương : trong mặt phẳng uốn và ngoài mặt phẳng uốn theo sách của tác giả : TS. PHẠM MINH HÀ - ĐH KIẾN TRÚC HÀ NỘI.

Công thức mình quên nên không viết được.

Thêm 1 chút: tính toán ổn định theo sách của thầy Hà chủ yếu dựa trên tiêu chuẩn 338. Cuốn sách này tên là "Thiết kế khung thép NCN 1 tầng, 1 nhịp" chủ yếu phục vụ sinh viên làm đồ án. Cụ thể ở đây chỉ để cập nhà có cột tiết diện không đổi. Kiểm tra ổn định là của CẤU KIỆN, công thức bạn xem thêm, về cơ bản là giống như 338.
Về bài toán kiểm tra cột vát, mời các cao thủ Kết cấu thép trao đổi thêm, cũng như giới thiệu 1 số tài liệu để bọn em tiện bề tham khảo. :D

xvinaconex
24-11-2009, 04:17 PM
Kích thước móng vậy theo mình có thể chấp nhận được (nhịp 30m cơ mà), nhưng có 1 điều lưu ý bạn là thiết kế móng nông thì không được phép có vùng ứng suất âm. Thậm chí mình có nhớ khi làm đồ án thép nhà công nghiệp có yêu cầu là móng nông nhà loại này phải đảm bảo ứng suất S(min) phải > 25% S(Max) (cùng là dấu dương). Nếu vẫn cấu tạo chân cột liên kết ngàm thì bạn nên dùng phương án móng cọc, tính toán sẽ dễ đảm bảo, vì móng cọc chịu tải trọng ngang rất tốt.

Xin hỏi thêm bạn đã vào sơ đồ như thế nào để có đủ hệ giằng ? Mức tải trọng gió ở cao độ 4,5m là sao? Lấy mức đó làm trung bình àh ? Bạn có thể up sơ đồ đã nhập để tính toán cho mình xem không ?

Em lấy mức 4,5m vì đó là mức của dầm giằng dọc tường. Để em gửi file Sap bác kiểm tra hộ em nhé ! File của em đây, em dùng Ver 9.0.3 nhé !
http://www.mediafire.com/?yjzrntgy4yz

xvinaconex
24-11-2009, 04:26 PM
Không được dùng tổ hợp bao để tính móng và cột ! có thể dùng tổ hợp bao để tính dầm !

Lý do gì lại như thế hả anh ? Theo em biết thì tổ hợp bao là tập hợp tất cả các giá trịnooiu lực lớn nhất từ các trường hợp tải nên em mới lấy thế. Hay ý bác muốn nói là phải lấy kết quả tổ hợp tay giống như hồi làm đồ án Bê tông 2 ?

Trungcdc
24-11-2009, 05:10 PM
Lý do gì lại như thế hả anh ? Theo em biết thì tổ hợp bao là tập hợp tất cả các giá trịnooiu lực lớn nhất từ các trường hợp tải nên em mới lấy thế. Hay ý bác muốn nói là phải lấy kết quả tổ hợp tay giống như hồi làm đồ án Bê tông 2 ?

Móng được tính bởi cặp nội lực mô men lớn nhất+lực dọc +lực cắt tương ứng; lực dọc lớn nhất+mô men +lực cắt tương ứng
Tổ hợp bao nội lực chỉ có thể lấy các giá trị nội lực đơn chiếc ví dụ: Lực dọc lớn nhất hay mô men lớn nhất.
Tổ hợp bao chỉ cho ta hình bao của nội lực mà không phải là cặp nội lực tương ứng---> không thể dùng để tính móng được
Ví dụ: mô men là của trường hợp gió trái, lực dọc là của gió phải, vậy là toi rồi

XUAN THUY
24-11-2009, 10:26 PM
Em xin lỗi, quên mất, em nhầm, trong các giá trị trên Q (Rx) = 11.62 (Tấn) chứ không phải là 0,25 bác à !
Mặt khác vì cột của em là cột bê tông liền móng nên em nghĩ là không thể khai báo là khớp được, bác bảo em đúng không ? Nếu mình thiết kế từ đầu thì lại đã khác, đằng này em "khắc phục hậu quả" do một chú thiết kế trước đó đã "trót" làm kết cấu như thế, nếu thay đổi lại cột thép sẽ thay đổi nhiều ở dự toán nên chủ đầu tư người ta ngại.

Chân cột chú cứ giải là khớp, thực tế bê tông liền khối móng với cột nên nó là ngàm, tức nó đã gánh một phần M cho vai cột, như thế là thiên an toàn. Nội lực sẽ tỷ lệ với độ cứng mà. Khi chịu tải trọng ngang, biến dạng sẽ xảy ra ở vai cột trước, vai cột sẽ gánh M trước, nếu nó gánh không hết thì nó sẽ đẩy xuống ngàm móng-cột. Khi cả hai chú này không đỡ nổi nữa thì đó đứt. Mtổng = Mvai + Mmóng.
Móng-cột là ngàm luôn là an toàn và tiết kiệm hơn so với khớp. Thực tế đổ nhà công nghiệp là do cái khớp vô lý chỉ có vài con bulông nhỏ ở chân cột.

helios
24-11-2009, 10:40 PM
Không bạn ạ, nếu là cột bê tông liền móng thì kèo thép liên kết khớp với đầu cột cũng được (gọi là Roof-system). Cái này rất hay dùng nhưng phải tính độ cứng của cột bê tông vào trong mô hình tính của kèo thép. Nếu mình thiết kế mấy nhà kiểu này cho nhà máy giấy An hòa (vinaconex 9 nhà thầu trung gian), có kích thước gần giống nhà của bạn.
nói thật với bạn, phương án kèo thép liên kết ngàm với cột bê tông không tiết kiệm đâu, mình nêu ra mấy nhược điểm nhé:
- đầu cột bê tông chắc chắn phải lớn để đủ chỗ liên kết bu lông neo (thường là 4 hàng-8 bu lông)
- cột bê tông phải lớn
- Móng phải lớn
- Khi thi công phải tiến hành cân chỉnh cao độ ở cao trình đỉnh cột (cái này hơi mệt) và phải dùng bu lông neo có 2 nut.
còn về vấn đề tính cột, như các bác trước đã nói rồi, hồi học đại học chắc bạn cũng làm rồi: không thể dùng tổ hợp bao để tính cột được vì cột có thể nguy hiểm nếu Mô men lớn và lực dọc nhỏ (độ lệch tâm lớn).
Mong bạn có thể tham khảo.

ktmgreat
25-11-2009, 12:21 AM
Em lấy mức 4,5m vì đó là mức của dầm giằng dọc tường. Để em gửi file Sap bác kiểm tra hộ em nhé ! File của em đây, em dùng Ver 9.0.3 nhé !

Hi, ngại quá!. :o Mình chỉ là newbie thôi, mới tốt nghiệp hàh (khéo ít tuổi hơn bạn). Hơn nữa chưa bao giờ vào cả cái sơ đồ khung gian cho nhà công nghiệp cả, nên làm sao đủ trình check cho bạn được :D
Mình nhờ bạn up lên để tham khảo thôi. Tuy nhiên sau khi xem qua mình cũng mạo muội đưa ra vài ý kiến cá nhân như sau:

1. Cái tiết diện dầm giằng (DG22x20) quá nhỏ với nhịp của nó là 6m và 7,5m.
2. Độ dốc mái là nhỏ nên bỏ cái dầm 22X55 nằm ngang đi (nếu không thì chắc khó thi công phần gần đỉnh cột lắm)
3. Kết quả của việc chia phần tử xà ngang bởi giao điểm với các xà gồ dẫn đến tiết diện bị sai thế này:

4. Chưa thấy gán hệ giằng mái vào khung, mặc dù bạn đã khai báo vài cái tiết diện giằng thép góc. Không biết đấy có phải sơ đồ bạn dùng để tính nội lực không.
5. Cái khung giữa nhà sao không dùng xà ngang thép nốt :confused:

Mình không có kinh nghiệm nên không dám phân tích tính hợp lý của sơ đồ bạn đã dựng, Sap bị lỗi nên cũng chưa chạy thử. Có lẽ ta đợi các tiền bối thôi nhỉ! :D:D
Mong được trao đổi thêm cùng bạn :)

xvinaconex
25-11-2009, 08:11 AM
Hi, ngại quá!. :o Mình chỉ là newbie thôi, mới tốt nghiệp hàh (khéo ít tuổi hơn bạn). Hơn nữa chưa bao giờ vào cả cái sơ đồ khung gian cho nhà công nghiệp cả, nên làm sao đủ trình check cho bạn được :D
Mình nhờ bạn up lên để tham khảo thôi. Tuy nhiên sau khi xem qua mình cũng mạo muội đưa ra vài ý kiến cá nhân như sau:

1. Cái tiết diện dầm giằng (DG22x20) quá nhỏ với nhịp của nó là 6m và 7,5m.
2. Độ dốc mái là nhỏ nên bỏ cái dầm 22X55 nằm ngang đi (nếu không thì chắc khó thi công phần gần đỉnh cột lắm)
3. Kết quả của việc chia phần tử xà ngang bởi giao điểm với các xà gồ dẫn đến tiết diện bị sai thế này:

4. Chưa thấy gán hệ giằng mái vào khung, mặc dù bạn đã khai báo vài cái tiết diện giằng thép góc. Không biết đấy có phải sơ đồ bạn dùng để tính nội lực không.
5. Cái khung giữa nhà sao không dùng xà ngang thép nốt :confused:

Mình không có kinh nghiệm nên không dám phân tích tính hợp lý của sơ đồ bạn đã dựng, Sap bị lỗi nên cũng chưa chạy thử. Có lẽ ta đợi các tiền bối thôi nhỉ! :D:D
Mong được trao đổi thêm cùng bạn :)

Rất cảm ơn những phát hiện của bạn ! Và phải nói rằng, bạn là một người rất có năng lực vì là một newbie mới TN mà đã có những nhãn quan rất tốt của một nhà kết cấu. Thực ra mình cũng biết việc tiết diện sau khi Divide frames nó bị ra như thế nhưng ngại sửa lại vì ngĩ là lúc đầu mình khai báo cho cả thanh to với tiết diện đúng nên nghĩ lúc chia nhỏ ra thì nó vẫn đảm bảo khối lượng tổng nên không sửa nữa.
Cái dầm 20x22 mà bạn nói thực ra nó là một dầm giằng trên tường (xây tường đặc) chứ không phải là để trống và quây tôn nên chắc nó làm thế (vì mình sửa cho một tên nên cũng ko để ý mấy cái đó lắm, sẽ xem lại sau bài viết này)

ktmgreat
25-11-2009, 09:58 AM
...Cái dầm 20x22 mà bạn nói thực ra nó là một dầm giằng trên tường (xây tường đặc) chứ không phải là để trống và quây tôn nên chắc nó làm thế (vì mình sửa cho một tên nên cũng ko để ý mấy cái đó lắm, sẽ xem lại sau bài viết này)

Bạn nói quá rồi! Những điều mình chỉ ra đều là cơ bản, sinh viên nào cũng được học..
Về cái tường xây, nếu mảng tường cao tới 4,5m rộng bằng bước cột 7,5m thì không ổn chút nào. Tường lại chịu gió nữa, nếu không thêm giằng, cột phụ khéo chưa xây xong đã đổ. Thêm giằng và cột phụ chịu gió cũng làm giảm tải trọng ngang tác dụng lên khung.
Theo mình để đơn giản bạn nên tính toán lại với sơ đồ khung phẳng với các tải trọng đứng phân bố trên xà ngang, gió lên cột. Sau đó tham khảo các cấu tạo hệ giằng cột, giằng mái cho hợp lý, bước cột 7,5m nên thêm hệ giằng xà gồ nữa.

cmengenie
25-11-2009, 10:19 AM
mình thiết kế mấy nhà kiểu này cho nhà máy giấy An hòa (vinaconex 9 nhà thầu trung gian), có kích thước gần giống nhà của bạn.
Đúng là không thấy mặt thiết kế ở công trường bao giờ

XUAN THUY
25-11-2009, 04:34 PM
" 3 que " thành khối cứng , theo tôi đổ nhà công nghiệp theo mặt phẳng khung do nguyên nhân liên kết tại nút giao giữa dầm và cột , Liên kết đó không đảm bảo dẫn đến biến dạng => chuyển thành hệ biến hình . Còn đổ theo chiều vuông góc với khung là do hệ thống giằng không đảm bảo .

Các nguyên nhân như bác nói là đúng... Nhưng giả sử các chân cột không phải là khớp mà là ngàm thì chẳng bao giờ có nguyên nhân của các nguyên nhân đó.

Dù bác coi đó là khớp, với mục đích tăng vai cột, mà bác cấu tạo nó là ngàm, để tận dụng SCT của móng. Thì các khung nhỏ cũng có thể có khả năng tự đứng được.

Liên kết giữa dầm và cột nếu biến dạng thì từ ngàm nó chuyển thành khớp, nếu chân cột lúc đó cũng khớp nữa thì tiêu là đúng rùi ah.
Liên kết ngang là hệ khung giằng, tất đứt một thanh giằng sẽ có chuyện. Nếu chân cột là ngàm thì nếu nó có "chết" cũng chết từ từ ah, còn nếu là khớp thì nó đứt cái rụp.

Nếu đem làm phép tính bê tông 1000k/m3, thép+gia công 16k/tấn, thì cột bê tông ngàm kèo thép vẫn rẻ hơn cột thép+kèo thép, nhất là khi xây tường gạch cao đụng đỉnh cột. Hạn chế của nó là không vượt được nhịp lớn.

helios
25-11-2009, 09:22 PM
Đúng là không thấy mặt thiết kế ở công trường bao giờ
Xin lỗi, tôi chưa hiểu ý bác. bác có cần địa chỉ của công trình này không, ai là nhà thầu lắp dựng và số tiền vinaconex 9 còn nợ là bao nhiêu không?

cmengenie
25-11-2009, 09:30 PM
Xin lỗi, tôi chưa hiểu ý bác. bác có cần địa chỉ của công trình này không, ai là nhà thầu lắp dựng và số tiền vinaconex 9 còn nợ là bao nhiêu không?

Bác đa cảm quá :) không có ý gì cả.
Tôi làm ở An Hòa gần 1 năm. Hôm trước có lên thăm anh em.
Vina 9 có tới mấy tổ đội, họ còn nợ thế nào thì tôi không quan tâm lắm :) chỉ quan tâm tới quân mình thôi.

helios
26-11-2009, 04:05 AM
Bác đa cảm quá :) không có ý gì cả.
Tôi làm ở An Hòa gần 1 năm. Hôm trước có lên thăm anh em.
Vina 9 có tới mấy tổ đội, họ còn nợ thế nào thì tôi không quan tâm lắm :) chỉ quan tâm tới quân mình thôi.
Công trình này có nhiều hạng mục, nhưng phần khung thép và lắp dựng khung thép thì không do vinaconex 9 đảm nhận mà thuê nhà thầu phụ khác. em muốn nói đến cái hạng mục này, còn các hạng mục khác thì nó là bê tông, không trong topic này.

helios
26-11-2009, 04:10 AM

Trong trường hợp này, bạn không nên dùng mô hình không gian để tính khung ngang nhà công nghiệp mà nên dùng mô hình 2D vì cái xà gồ nó liên kết với cánh trên của kèo chứ không đâm thẳng vào giữa thân của kèo như trong mô hình SAP, tất nhiên là kết quả tính toán sẽ không còn đúng nữa (nếu bạn dùng chức năng check/design)

helios
26-11-2009, 04:23 AM
Thực tế đổ nhà công nghiệp là do cái khớp vô lý chỉ có vài con bulông nhỏ ở chân cột.
Em nghĩ đổ nhà công nghiệp chủ yếu là do thiếu giằng trong quá trình thi công, còn nếu là khung cứng, chân cột khớp thì em chưa biết trường hợp nào bị sập do thiếu bu lông móng cả. trong nhà thép thì bu lông móng là thép thường (thường là thép CT3, trong khi phần khung thì có thể dùng thép ASTM A572), do đó nó là phần rẻ nhất và được tính với hệ số an toàn cao nhất, vì thế hiếm khi bu lông móng chết trước khi các bộ phận khác chết.

HVQ
26-11-2009, 09:34 AM
Em dùng tổ hợp bao nội lực (Envelope) và sau khi đã thêm đầy đủ các hệ giằng chân, đầu cột, mức tải trọng gió ở cao độ 4,5m thì nội lực lớn nhất tại điểm có nhịp nhà 30m (giữa nhà) là:
+ M = 41,53 (Tm)
+ Q = 11,43 (T)
+ N = 17,48 (T)

Vì nền đất tương đối tốt nên khi tính lún thì đảm bảo, nhưng Sigma-tt(min) bị âm, vì vậy em đã mở rộng đế móng lên 3,0x2,4 (m) (đồng thời tăng chiều cao hm) và chôn móng xuống sâu để tăng Moment giữ và chống lực xô ngang. Không biết là đã tương đối hợp lý chưa ? Theo các anh thì kích thước móng đó là có quá lớn đối với nhà CN 1 tầng ?[/QUOTE]

Bạn khai báo mô hình đà kiềng + tải tường xây vào luôn đi, khi đó N tăng, xem sigma(min) có còn âm hay không?

xvinaconex
27-11-2009, 05:07 PM
+ M = 41,53 (Tm)
+ Q = 11,43 (T)
+ N = 17,48 (T)

Vì nền đất tương đối tốt nên khi tính lún thì đảm bảo, nhưng Sigma-tt(min) bị âm, vì vậy em đã mở rộng đế móng lên 3,0x2,4 (m) (đồng thời tăng chiều cao hm) và chôn móng xuống sâu để tăng Moment giữ và chống lực xô ngang. Không biết là đã tương đối hợp lý chưa ? Theo các anh thì kích thước móng đó là có quá lớn đối với nhà CN 1 tầng ?

Bạn khai báo mô hình đà kiềng + tải tường xây vào luôn đi, khi đó N tăng, xem sigma(min) có còn âm hay không?[/QUOTE]

OK, cảm ơn bác nhiều ! Gợi ý này của bác rất hay và có ý nghĩa thực tế !

dovi
29-11-2009, 08:16 PM
Hiện nay có bác SUMO dạy thiết kế thép bên Kirb.y rất hay, anh em nào quan tâm thì join vào để có 1 job học hỏi sau vài tháng học Ok rồi thì out, thiết kế zmail này ko quá khó.

chienxd1985
03-12-2009, 12:15 AM
Các bác ơi, tính nhà Zamil như thế nào đó em tính được nội lực rồi mà không tính được ổn đinh.

Bác có thể cho em cách để tính ra nội lực của khung Zamil được không.em mới ra trường lần đầu tiên nghe và biết đến kiểu kết cấu này ,em cũng muốn thử tính nhưng trong mấy tài liệu sap ko thấy tài liệu nào hướng dẫn cách tính khung này cả. Nếu được xin gửi về mail chienxd901@gmail.com . cảm ơn

ozzyvn03
19-12-2009, 10:39 PM
Em nghĩ đổ nhà công nghiệp chủ yếu là do thiếu giằng trong quá trình thi công, còn nếu là khung cứng, chân cột khớp thì em chưa biết trường hợp nào bị sập do thiếu bu lông móng cả. trong nhà thép thì bu lông móng là thép thường (thường là thép CT3, trong khi phần khung thì có thể dùng thép ASTM A572), do đó nó là phần rẻ nhất và được tính với hệ số an toàn cao nhất, vì thế hiếm khi bu lông móng chết trước khi các bộ phận khác chết.

All.
Lâu quá mới ghé lại diễn đàn, thấy anh em tranh luận vụ sập nhà tiền chế. Thông thường có một vài nguyên nhân gây sập nhà tiền chế
1.thiết quá không đủ khả năng chịu lực (sập là chắc chắn rồi)
2. trong quá trình lắp dựng, hệ giằng tạm bị tháo ra quá sớm trong khi xà gồ và hệ giằng mái chưa kịp lên đây là nguyên nhân chủ yếu gây sập. Do đó, biện pháp lắp dựng rất quan trọng. Thông thường người lắp bắt đầu từ khoang có hệ giằng khung và lên ít nhất 50%xà gồ mái. Việc đó tạo ra một hệ cứng để phát triển các khung tiếp theo.
3. Nguyên nhân thứ 3: khi hệ khung đã lên toàn bộ 100% xà gồ, nhưng chưa kịp lên Flange brace trong khi đã tháo hệ giằng tạm, thì khả năng gây sập cũng xảy ra, nhất là những lúc có gió lớn. Tui chứng kiến trường hợp sập này 1 lần rồi.
Vì vậy, trong bất kỳ trường hợp nào, nếu chưa lên tole mái thì tuyệt đối không được tháo hệ giằng. mà việc hệ giằng phụ rất dễ gây tranh chấp mặt bằng giữa nhà thầu BTCT và nhà thầu kết cấu thép trong trường hợp tiến độ bị ép. Do đó, anh em lắp dựng cần thuyết phục được nhà thầu BTCT nhằm đảm bảo an toàn cho công trình.
Trên đây là vài dòng chia sẽ với anh em.

helios
20-12-2009, 10:49 AM
All.
Lâu quá mới ghé lại diễn đàn, thấy anh em tranh luận vụ sập nhà tiền chế. Thông thường có một vài nguyên nhân gây sập nhà tiền chế
1.thiết quá không đủ khả năng chịu lực (sập là chắc chắn rồi)
2. trong quá trình lắp dựng, hệ giằng tạm bị tháo ra quá sớm trong khi xà gồ và hệ giằng mái chưa kịp lên đây là nguyên nhân chủ yếu gây sập. Do đó, biện pháp lắp dựng rất quan trọng. Thông thường người lắp bắt đầu từ khoang có hệ giằng khung và lên ít nhất 50%xà gồ mái. Việc đó tạo ra một hệ cứng để phát triển các khung tiếp theo.
3. Nguyên nhân thứ 3: khi hệ khung đã lên toàn bộ 100% xà gồ, nhưng chưa kịp lên Flange brace trong khi đã tháo hệ giằng tạm, thì khả năng gây sập cũng xảy ra, nhất là những lúc có gió lớn. Tui chứng kiến trường hợp sập này 1 lần rồi.
Vì vậy, trong bất kỳ trường hợp nào, nếu chưa lên tole mái thì tuyệt đối không được tháo hệ giằng. mà việc hệ giằng phụ rất dễ gây tranh chấp mặt bằng giữa nhà thầu BTCT và nhà thầu kết cấu thép trong trường hợp tiến độ bị ép. Do đó, anh em lắp dựng cần thuyết phục được nhà thầu BTCT nhằm đảm bảo an toàn cho công trình.
Trên đây là vài dòng chia sẽ với anh em.
1,2. Em đồng ý với bác.
3. Em muốn thêm ý này:
- Khung chính (main frame), Xà gồ (purlins & Girts), hệ giằng (bracing), strut beam được gọi là erectable materials. tức là không có nó thì không thể lắp dựng được, còn tôn lợp thì có thể có, có thể không. Trên thực tế, không cần có tôn lợp, kết cấu vẫn đứng vững trong thời gian lắp dựng, lúc đã tháo giằng tạm đi rồi. Như bác có thể thấy, sau nhiều cơn bão lớn, tôn lợp bị bay hết mà kết cấu vững đứng vững (lúc này hoàn toàn không còn giằng tạm). Mặt khác, vì nhiều lý do, tôn mái có thế do nhà thầu khác cung cấp và đến chậm, vì thế không thể vì chờ nhà tôn mái mà trì hoãn các phase khác của dự án. Ngay cả khi cùng 1 nhà thầu (với các dự án lớn) thì thông thường tôn lợp cũng đến công trường chậm hơn erectable materials.

helios
20-12-2009, 10:53 AM
Bác có thể cho em cách để tính ra nội lực của khung Zamil được không.em mới ra trường lần đầu tiên nghe và biết đến kiểu kết cấu này ,em cũng muốn thử tính nhưng trong mấy tài liệu sap ko thấy tài liệu nào hướng dẫn cách tính khung này cả. Nếu được xin gửi về mail chienxd901@gmail.com . cảm ơn
cái khung thép tiền chế (tạm gọi là khung zamil) thì cũng như các khung thép khác trong SAP thôi mà.

vthinh.ddan
14-01-2010, 08:21 PM

Ban muon tinh on dinh thi :
- thiet ke so bo tiet dien cua keo
- kiem tra ben tiet dien da chon
- kiem tra on dinh gom
+ on dinh trong mat phang
+ on dinh ngoai mat phang
+ on dinh cuc bo ban canh
+ on dinh cuc bo ban bung
+ on dinh tong the ban canh giap ban bung
khi tinh toan de y cac he so.

ozzyvn03
22-01-2010, 05:42 PM
Xin mời các cao thủ thi công nhà thép giải bài toán "dễ nuốt" này.
em vừa nhận design and built thi công nâng cấp một nhà xưởng như sau:
- Nhà xưởng hiện hữu:khung cầu trục như hình H1 đính kèm, bước cột 9m, móng đơn kích thước 3.4x2.8(m) đặt ở cao độ -1.5m (H2), nền nhà xưởng BTCT 200#, dày 20(cm) thép 2 lớp d12@150. nền nhà chịu tải Q=15 tấn/m2. nhà xưởng này đang hoạt động bình thường ở Đồng Nai (Rtc=21t/m2)
- Nhà xưởng nâng cấp: khung cầu trục như H3 đính kèm, giải pháp gia cố khung thi em đã xử lý xong như H3.
- Bài toán đưa ra: Giải pháp kết cấu móng và biện pháp thi công móng thế nào cho an toàn và tiết kiệm nhất??? ngoài biện pháp em đưa ra (H4), còn có giải pháp nào hay hơn không, xin mời các cao thủ cho ý kiến.
Em xin mời bác nào cho em biện pháp thi công móng hay nhất đi nhậu một chầu sáng đêm mới về.........

dunghn
22-01-2010, 06:57 PM
- Bài toán đưa ra: Giải pháp kết cấu móng và biện pháp thi công móng thế nào cho an toàn và tiết kiệm nhất??? ngoài biện pháp em đưa ra (H4), còn có giải pháp nào hay hơn không, xin mời các cao thủ cho ý kiến.
Em xin mời bác nào cho em biện pháp thi công móng hay nhất đi nhậu một chầu sáng đêm mới về.........

Em chỉ cảm nhận thế này, bác kiểm tra lại thử xem. Thực ra bác chỉ nâng chiều cao cầu trục là chủ yếu, sức tải còn giảm đi (Cầu trục trục A-D giảm từ 30T xuống 25T; D-G giảm từ 20T xuống 15T). Do vậy bác gia cố mấy cái cột chắc chịu tải ngang là OK rồi nhưng phần móng có vẻ hơi phí vì bác bỏ qua khả năng chịu tải của lớp bêtông nền nhà xưởng (Mác 200 dày 200 thép D12@150 hai lớp mà chỉ chịu tải có 15t/m2 thì :eek:). Bác xem có thể chỉ cần cấu tạo 1 khối bê tông đủ to và sâu đủ để neo bulông phần cột ốp, phía trên cái khối bêtông đổ thêm đó bác làm 1 cái dầm dài độ 1m hay 2m gì đó để ép em bêtông nền phải tham gia chịu lực cùng (Thích thì làm thành 1 cái dầm chạy suốt chiều dài nhà luôn cho nó máu :p). Như vậy thì khối lượng bêtông phải phá dỡ và đổ mới đều giảm đi nhiều chứ em thấy bác đào về mỗi bên cột theo cạnh dài tới gần 2m thì nhiều quá - Nhưng lại có cơ hội đào được cổ vật khi đào móng :confused: - Khó nghĩ quá.
Đấy là thiển ý của em bác xem thử liệu có được không :D

ozzyvn03
23-01-2010, 11:41 AM
Em chỉ cảm nhận thế này, bác kiểm tra lại thử xem. Thực ra bác chỉ nâng chiều cao cầu trục là chủ yếu, sức tải còn giảm đi (Cầu trục trục A-D giảm từ 30T xuống 25T; D-G giảm từ 20T xuống 15T). Do vậy bác gia cố mấy cái cột chắc chịu tải ngang là OK rồi nhưng phần móng có vẻ hơi phí vì bác bỏ qua khả năng chịu tải của lớp bêtông nền nhà xưởng (Mác 200 dày 200 thép D12@150 hai lớp mà chỉ chịu tải có 15t/m2 thì :eek:). Bác xem có thể chỉ cần cấu tạo 1 khối bê tông đủ to và sâu đủ để neo bulông phần cột ốp, phía trên cái khối bêtông đổ thêm đó bác làm 1 cái dầm dài độ 1m hay 2m gì đó để ép em bêtông nền phải tham gia chịu lực cùng (Thích thì làm thành 1 cái dầm chạy suốt chiều dài nhà luôn cho nó máu :p). Như vậy thì khối lượng bêtông phải phá dỡ và đổ mới đều giảm đi nhiều chứ em thấy bác đào về mỗi bên cột theo cạnh dài tới gần 2m thì nhiều quá - Nhưng lại có cơ hội đào được cổ vật khi đào móng :confused: - Khó nghĩ quá.
Đấy là thiển ý của em bác xem thử liệu có được không :D
Thanks ý kiến của Dũng.
Tuy nhiên, khi làm việc với nền có tải trọng 15 tấn/m2, khi đó nền bị lún xuống dần đến hệ móng BTCT riêng biệt của cột phụ lún theo (điều này có xảy ra không? DŨng suy nghĩ thử xem?) khi đó, độ lún giữa móng của cột chính và móng cột phụ sẽ không đồng đều, ảnh hưởng đến chuyển vị tại vai cột => có thể xoắn cột. Mình cũng suy nghĩ phương án mà Dũng đề xuất rồi nhưng không dám làm. Xin mời các anh em khác góp ý thêm...

dunghn
23-01-2010, 12:47 PM
Thanks ý kiến của Dũng.
Tuy nhiên, khi làm việc với nền có tải trọng 15 tấn/m2, khi đó nền bị lún xuống dần đến hệ móng BTCT riêng biệt của cột phụ lún theo (điều này có xảy ra không? DŨng suy nghĩ thử xem?) khi đó, độ lún giữa móng của cột chính và móng cột phụ sẽ không đồng đều, ảnh hưởng đến chuyển vị tại vai cột => có thể xoắn cột. Mình cũng suy nghĩ phương án mà Dũng đề xuất rồi nhưng không dám làm. Xin mời các anh em khác góp ý thêm...

15 tấn/m2 nghe thì to nhưng đất nền là 21tấn/m2 mà công trình đang sử dụng bình thường chứng tỏ còn dư 6 tấn/m2. Móng cột phụ chịu tải bao nhiêu bác đã kiểm tra chưa :p - Vì có nghĩ đến hiện tượng lún cục bộ nên em mới nói bác kiểm tra lại mà. Riêng em với đất tốt thế, nền xịn thế, gió tại Đồng Nai thuộc vùng IA, tải trọng cầu trục lại giảm đi như thế (Bỏ qua sự làm việc đồng thời của cột cũ và phần cột gia cố nhá) khỏi cần tính luôn nếu không có yêu cầu :D (Không kể đưa đi thẩm định thì vẫn phải làm bảng tính rồi :p). Còn nếu bác không xét đến việc giảm tải của cầu trục và tận dụng khả năng làm việc của bê tông nền thì chắc hết cách rồi :p
:confused: Tiện em hỏi thêm bác chút - Trong phương án của bác nếu bác đã lo lắng đến việc lún của nền bác có kiểm tra lại độ an toàn của cánh móng sau khi cải tạo chưa ạ? 15 tấn/m2 đè lên phần cánh móng cải tạo cũng to to bác nhỉ :o

ozzyvn03
23-01-2010, 08:25 PM
15 tấn/m2 nghe thì to nhưng đất nền là 21tấn/m2 mà công trình đang sử dụng bình thường chứng tỏ còn dư 6 tấn/m2. Móng cột phụ chịu tải bao nhiêu bác đã kiểm tra chưa :p - Vì có nghĩ đến hiện tượng lún cục bộ nên em mới nói bác kiểm tra lại mà. Riêng em với đất tốt thế, nền xịn thế, gió tại Đồng Nai thuộc vùng IA, tải trọng cầu trục lại giảm đi như thế (Bỏ qua sự làm việc đồng thời của cột cũ và phần cột gia cố nhá) khỏi cần tính luôn nếu không có yêu cầu :D (Không kể đưa đi thẩm định thì vẫn phải làm bảng tính rồi :p). Còn nếu bác không xét đến việc giảm tải của cầu trục và tận dụng khả năng làm việc của bê tông nền thì chắc hết cách rồi :p
:confused: Tiện em hỏi thêm bác chút - Trong phương án của bác nếu bác đã lo lắng đến việc lún của nền bác có kiểm tra lại độ an toàn của cánh móng sau khi cải tạo chưa ạ? 15 tấn/m2 đè lên phần cánh móng cải tạo cũng to to bác nhỉ :o

Thanks Dũng về những góp ý.
Hiện nay với giải pháp kết cấu khung đưa ra, lực nén max tại cột phụ theo tính toán của mình khoảng 37.5 (tấn) moment max khoảng 3.1 (tấn), nếu sử dụng móng đơn cho cột phụ, mình tính toán sơ bộ diện tích móng cũng phải 1.4x1.4 m, độ lún khoảng 6.7cm trong khi với cai móng hiện hữu (nhà xưởng sử dụng được 1 năm), độ lún chỉ khoảng 2.5cm. Về tải trọng tác dụng lên nền, đúng là yêu cầu chỉ 15 tấn/m2 tuy nhiên do đơn vị chuyên sản xuất thép nên họ không bao giờ chất tải 15 tấn/m2 mà có khi là 25->30 tấn/m2 (tùy vào cuốn thép đó nặng bao nhiêu). Vấn đề tải cầu trục, đúng là có hạ tải xuống tuy nhiên nâng cao vai cột lên, moment chân cột tất nhiên là lớn hơn so với ban đầu rồi. Anyway, thanks Dũng nhiều về những góp ý. Mình sẽ nghiên cứu kỹ hơn ý kiến của Dũng. Dũng ở SG hay HN vậy?? Nếu SG, cho mình số phone để anh em gặp nhau uống vài ly nhé...
Trân trọng

umy
24-01-2010, 04:08 PM
Xin góp ý vào nhà Zamil, Khung dàn thép:

- Phải có thanh giằng chéo (timber diagonal) ở vách và mái nhà, để giử Ổn định chống lật ngang.(domino effect)
- Đã có phần mềm thì nên tính khung thép 3D cho 2 giai đọan:
a) Montage (thi công), sự cố thường xây ra thời điểm nầy.
Vì vậy cho thêm gia tốc tác dụng ngang 3% đến 7% của Lực thẳng để tăng an tòan trong giai đọan nầy.
b) Operation, Lúc nao cũng phải tính ổn định kết quả cho vào Thuyết minh kết cấu (Report static). Lực Gió tính tác dụng ngang, ép, kéo phải có.

PS: Tham gia Topic nầy, vì vừa biết được có tai nạn khi thi công khung tại VN

helios
24-01-2010, 10:26 PM
Xin gop y vao nha Zamil, Khung dan thep:

- Phai co thanh giằng chéo (timber diagonal) o vach va mai nha, de giu Ổn định chong lat ngang.(domino effect)
- Da co phan mem thi nen tinh khung thep 3D cho 2 giai doan:
a) Montage (thi cong), su co thuong xay ra noi day.
Vi vay cho them gia toc tac dung ngang 3% den 7% cua phan thang de tang an toan trong giai doan nay.
b) Operation, Luc nao cung phai tinh ket qua cho vao Thuyet minh ket cau (Report static). Luc Gio tinh tac dung ngang phai co.
Em xin phép bình luận cái nhận xét của bác umy:
1. Đúng là cần phải có giằng như bác nói, nhưng nếu có hiệu ứng domino thì ngay cả khi có giằng chéo, nhiều cột/dầm vẫn bị oằn theo phương ngoài mặt phẳng (mặt dù không sập) và không sử dụng được nữa.
2. Tiêu chuẩn AISC qui định cấu kiện được giằng ngang nếu thanh giằng chịu được 5% lực dọc lớn nhất trong cấu kiện, Eurocode EC03 qui định tỷ lệ này là 10%. Vì vậy tỷ lệ 3-7% mà bác nói, em nghĩ là hợp lý. Mong các bác bình luận thêm.
3. Đúng là tải trọng và độ ổn định trong quá trình thi công phải được tính toán nhưng theo thiết kế của nhiều công ty (kể cả ẤN độ, Trung Quốc, Singapore), họ thường bỏ qua khâu này vì:
3.1. Nhà thầu thiết kế thường không phải là nhà thầu lắp dựng, và thực tế là họ cũng không biết ngoài công trường lắp dựng như thế nào, vị trí móc cẩu ở đâu, góc của dây cáp là bao nhiêu... Đề xuất lắp dựng của kỹ sư thiết kế nhiều khi thiếu tính thuyết phục do họ không có kiến thức về lắp dựng.
3.2. Việc tổ chức thi công sẽ thuộc về phòng lắp dựng hoặc erection coordinator. Họ sẽ lập một biện pháp thi công (gọi là "Method statement & quality control for erection work") cái này độc lập với design calculation/ structure calculation. vì thế, để 2 tài liệu này không conflict với nhau, nhiều công ty chủ động bỏ tính toán biện pháp thi công trong design/structural calculation.
Còn lực gió thì tất nhiên là đã được cho vào tính toán vì với nhà công nghiệp, thông thường lực gió là lực nguy hiểm nhất.

dunghn
24-01-2010, 11:10 PM
Dũng ở SG hay HN vậy?? Nếu SG, cho mình số phone để anh em gặp nhau uống vài ly nhé...

Em ở Hà Nội bác ạ :) Rượu làm vài ly thì em cố được chứ cafe mà cố vài ly chắc chịu không thấu ...

phutungcokhi
09-02-2010, 08:16 PM
sao lại kém thế... những vấn đề này hãy mang về mà tư nghiên cứu lại

phutungcokhi
09-02-2010, 08:36 PM
xin mời các cao thủ thi công nhà thép giải bài toán "dễ nuốt" này.
Em vừa nhận design and built thi công nâng cấp một nhà xưởng như sau:
- nhà xưởng hiện hữu:khung cầu trục như hình h1 đính kèm, bước cột 9m, móng đơn kích thước 3.4x2.8(m) đặt ở cao độ -1.5m (h2), nền nhà xưởng btct 200#, dày 20(cm) thép 2 lớp d12@150. Nền nhà chịu tải q=15 tấn/m2. Nhà xưởng này đang hoạt động bình thường ở đồng nai (rtc=21t/m2)
- nhà xưởng nâng cấp: Khung cầu trục như h3 đính kèm, giải pháp gia cố khung thi em đã xử lý xong như h3.
- bài toán đưa ra: Giải pháp kết cấu móng và biện pháp thi công móng thế nào cho an toàn và tiết kiệm nhất??? Ngoài biện pháp em đưa ra (h4), còn có giải pháp nào hay hơn không, xin mời các cao thủ cho ý kiến.

-------------------
đồng chí up lại đi

helios
09-02-2010, 09:31 PM
sao lại kém thế... những vấn đề này hãy mang về mà tư nghiên cứu lại
Có vấn đề gì với đầu óc của ông này thế nhỉ?

cmengenie
09-02-2010, 11:04 PM
Tôi có cảm giác ông phụ tùng này pst bài xong không đọc lại tí nào bài mình vừa viết. Thế nên bị cảnh cáo tơi tả mà vẫn buông những lời lẽ trên. Hay là thích lên cột điện ngồi.

x5pro0
28-02-2010, 12:07 PM
Tiendung này chơi chọt nhau hoài
Đây là Midas:

Em kết cái avartar của a.he.A có thể gửi cho em ảnh cỡ đầy đủ của nó ko?thanhk:)

x5pro0
15-03-2010, 03:34 AM
các bác cho e hỏi chút?
khi thiết kế xà gồ cho nhà công nghiệp,khoang cách giữa các xà gồ chọn như thế nào?ai có bản catalo tôn lợp mái Tempcon Hight-RIB
có đu thông số kĩ thuật ko ah :p

helios
16-03-2010, 01:42 AM
các bác cho e hỏi chút?
khi thiết kế xà gồ cho nhà công nghiệp,khoang cách giữa các xà gồ chọn như thế nào?
Khi thiết kế, khoảng cách xà gồ phụ thuộc vào:
1. Khả năng chịu tải của panel (loại panel, tải trọng tác dụng lên panel)
2. Khả năng chịu tải của xà gồ (tải trọng/ loại xà gồ)
3. Tính kinh tế giữa việc giảm k/c xà gồ với việc tăng chiều dày của nó.
4. Ổn định theo phuơng ngoài mặt phẳng của rafter/column. với khung cấu có độ mảnh lớn & tiết diện nhỏ thì khoảng cách xà gồ nhỏ sẽ có lợi về mặt kết cấu hơn.
5. Khả năng va chạm giữa xà gồ và các splice, stifferner, cột gió đầu hồi.

khoảng cách thông thường là khoảng 1.5-1.7 m với tôn có Fy>=34.5 KN/cm2
với tôn thường bạn mua ngoài chợ thì k/c xà gồ thường <=1.4 m
ai có bản catalo tôn lợp mái Tempcon Hight-RIB
có đu thông số kĩ thuật ko ah :p
bạn vào đây:
http://zamilsteel.com/peb/en/default.asp?iID=LLGIJ&item=LLMEE#LLMEE
về sản phẩm của các hãng khác, bạn search trên mạng là có ngay.

x5pro0
18-03-2010, 07:46 PM
Thank!A cho e hỏi.khi e thiet ke dam cau trục,lúc kiểm tra độ võng thấy nó khó thỏa mãn,em áp dụng công thức fmax=MtcXB2/10EJ
Mtc=Ptc.B/4(em lấy giá trị Ptc la áp lực tiêu chuẩn lớn nhất của 1 bánh xe lên ray có đúng ko ah?)(dầm cầu trục jamil)

helios
18-03-2010, 09:33 PM
không rõ công thức này ở đâu ra, nhưng thông thường thì cầu trục sẽ có 2 bánh 1 bên ray, 2 cầu trục sẽ có 4 bánh 1 bên ray. Như vậy bạn phải vẽ đường ảnh hưởng rồi tính độ võng tương ứng.

x5pro0
18-03-2010, 10:17 PM
không rõ công thức này ở đâu ra, nhưng thông thường thì cầu trục sẽ có 2 bánh 1 bên ray, 2 cầu trục sẽ có 4 bánh 1 bên ray. Như vậy bạn phải vẽ đường ảnh hưởng rồi tính độ võng tương ứng.

Em lấy trong sách Kết cấu thép 2 của thầy Hội.

helios
18-03-2010, 11:12 PM
Em lấy trong sách Kết cấu thép 2 của thầy Hội.

1. Trong đó, thầy ghi" Với độ chính xác cho phép, có thể dùng công thức sau đây để tính độ võng..."
mô ment và độ võng của dầm cầu trục phụ thuộc vào số bánh xe cầu trục, số cầu trục, chiều dài dầm, khoảng cách giữa 2 bánh xe của 1 xe, chiều dài của 1 xe. Nó phụ thuộc nhiều vào catalogue cầu trục chứ không phụ thuộc vào kỹ sư kết cấu.
2. "độ chính xác cho phép" là bao nhiêu?, cái này chung chung quá, cần có số liệu cụ thể.
3. Mtc, trong sách ghi là mô ment do 1 cầu trục gây ra, không phải là giá trị Ptc*L/4. không tin bạn cứ vẽ thử ra thì thấy.

x5pro0
20-03-2010, 02:45 PM
Thanhk a!e tính được rồi,lần này nó thỏa mãn.:D
A cho em hỏi,các phương án chất tải cho khung nha 3 nhịp (hoạt tải mái và hoạt tải cầu trục)
khi chất hoạt tải mái ta chất cả 3 nhịp hay mình phân ra 1 trường hợp ở nhịp giữa,1 trường hợp chất 2 nhịp biên?

helios
20-03-2010, 10:12 PM
Thanhk a!e tính được rồi,lần này nó thỏa mãn.:D
A cho em hỏi,các phương án chất tải cho khung nha 3 nhịp (hoạt tải mái và hoạt tải cầu trục)
khi chất hoạt tải mái ta chất cả 3 nhịp hay mình phân ra 1 trường hợp ở nhịp giữa,1 trường hợp chất 2 nhịp biên?
Với hoạt tải mái
theo TCVN 2737-1995 thì phải có trường hợp chất lệch nhịp,chất tất cả các nhịp.
Với nhà công nghiệp thì bạn còn có thêm trường hợp chất tải nửa mái bên trái, nửa mái bên phải nữa. Đây là trường hợp thường gặp nhất trong nhà CN, nhất là khi dùng mái Seam.
Với tải cầu trục:
Theo TCVN, phải chất tất cả các trường hợp tải có thể có.
Tuy nhiên, để giảm khối lượng tính toán, bạn nên chọn những tổ hợp nguy hiểm nhất thôi.

tamthanhtrac
19-04-2010, 12:50 PM
Em có file BDF viết vềZamil nhưng nó lớn quá 38.4Mb nên không biết làm thế nào gửi cho các bác được.

bạn nén lại là được mà, mình cũng đang cần tài liệu này lắm, bạn cho mình xin nhé, địa chỉ mail của mình là tamthanhtrac@yahoo.com.vn. thanks bạn nhiều

Matrix
19-04-2010, 12:53 PM
bạn nén lại là được mà, mình cũng đang cần tài liệu này lắm, bạn cho mình xin nhé, địa chỉ mail của mình là tamthanhtrac@yahoo.com.vn. thanks bạn nhiều

Download cái này về chia nhỏ ra rồi up lên này. :D

tamthanhtrac
19-04-2010, 12:57 PM
Hinh nhu em co cai manual cua Zamil, o bit co jup duoc moi nguoi o? Bac nao muon thi lien lac voi em!

bạn gửi cho mình được nhé, mình đang cần gấp. địa chỉ mail của mình tamthanhtrac@yahoo.com.vn

maldini
19-04-2010, 02:16 PM
Bạn vào link sau:
http://congtrinhthep.com/tailieu/zstm_ThepZamil_.pdf
http://congtrinhthep.com/tailieu/28709317-Zamil-Steel-Design-Manual.pdf
-----------------
www.congtrinhthep.com

thanhvqh
26-04-2010, 11:40 AM
Ai co tieu chuan ibc 2000(2003) tinh tai trong gio cho em xin voi

x5pro0
07-05-2010, 12:12 AM
Với hoạt tải mái
theo TCVN 2737-1995 thì phải có trường hợp chất lệch nhịp,chất tất cả các nhịp.
Với nhà công nghiệp thì bạn còn có thêm trường hợp chất tải nửa mái bên trái, nửa mái bên phải nữa. Đây là trường hợp thường gặp nhất trong nhà CN, nhất là khi dùng mái Seam.
Với tải cầu trục:
Theo TCVN, phải chất tất cả các trường hợp tải có thể có.
Tuy nhiên, để giảm khối lượng tính toán, bạn nên chọn những tổ hợp nguy hiểm nhất thôi.

A cho e hỏi cách kiểm tra khả năng chống nhổ bu lông của móng nha công nghiệp

helios
08-05-2010, 11:23 PM
A cho e hỏi cách kiểm tra khả năng chống nhổ bu lông của móng nha công nghiệp
Bạn vào địa chỉ này, trong đó trình bày cách tính theo TC Mỹ ACI318 cho tất cả các loại anchor bolts trong điều kiện kéo thuần túy, kéo và cắt đồng thời.
http://www.peikkousa.com/Default.aspx?id=545107

hoanganhpr86
04-06-2010, 03:10 PM
hi các bác, hôm nay em xin các bác giúp đỡ em cái này.
Tuần sau em có buổi phỏng vấn với mấy anh Design Engineer nhưng k có kinh nghiệm và hiểu biết nhiều trong lĩnh vực nhà thép tiền chế lắm.
Bác nào nhiều kinh nghiệm xin cho em một loạt các câu hỏi để biết chính xác ai là người có năng lực và kinh nghiệm trong thiết kế nhà thép thật sự.
Cám ơn cả nhà mình nhiều!

phan trong khoa
11-06-2010, 04:35 PM
phỏng vấn cho kirby phải không? bác hỏi bên tuyển người cần cái gì? và họ đưa câu hỏi cho bác. chứ kiến thức thì chuyên sâu, đâu thể nói trong vòng 1 vài trang.
bác hỏi vậy? biết tiêu chuẩn mỹ không? độ võng tính như thế nào? kiểm tra cái gì khi thiết kế? biết tính connection không? biết cách tính gió theo tiêu chuẩn vn và mỹ không? biết gì về động đất?...
còn hỏi chuyên sâu thì cần chuyên gia.

phan trong khoa
18-06-2010, 12:45 PM
Ai co tieu chuan ibc 2000(2003) tinh tai trong gio cho em xin voi

http://www.ebook4u.vn/view-file.htm?fileId=21312[/URL]
bạn tải cái IBC 2006 luôn nè. 2003 xưa rồi ^^

cbc353
21-06-2010, 09:18 AM
các bác ơi , tui load roi ma co thay gi dau , xin cac bac chỉ cụ thể nhé , thanhk's

ambition541986
26-07-2010, 04:10 PM
Các đại huynh ơi cho em hỏi vấn đề về cách chia kèo thành các đoạn nhỏ tiện cho việc lắp dựng.Em thấy có 1 số tài liệu thì với kèo > 30m thì chia làm 3 , nhỏ hơn 24m thì chia làm 2.Vậy có tài liệu nào qui định vấn đề này không .Mong các đại huynh chỉ giáo cho đệ với

umy
26-07-2010, 06:31 PM
Các đại huynh ơi cho em hỏi vấn đề về cách chia kèo thành các đoạn nhỏ tiện cho việc lắp dựng.Em thấy có 1 số tài liệu thì với kèo > 30m thì chia làm 3 , nhỏ hơn 24m thì chia làm 2.Vậy có tài liệu nào qui định vấn đề này không .Mong các đại huynh chỉ giáo cho đệ với

Tùy phương tiện chuyên chở, vân tải, thi công của mổi nước.
Tại Mỹ có Xa Lộ lớn dể chuyên chở kèo dài, Âu châu ngắn hơn tí.
Bên nhà VN ? tùy nơi chuyển đến dài hơn 10m bắt đầu thấy khó rồi chăng ? - chắc không có tài liệu nào qui định vấn đề ngoài luật giao thông về chuyên chở đăc biệt theo xe vận tải của ta.

helios
26-07-2010, 09:33 PM
1. Chia như vậy là hợp lý vì điều kiện giao thông thông thường chỉ cho phép vận chuyển kèo không lớn hơn 12 m.
2. Thông thường, trong technical specification của dự án đã qui định kích thước tối đa của các cấu kiện. Bên cạnh đó, nhà thầu/ người thiết kế phải cân nhắc điều kiện thực tế từ nơi sản xuất đến nơi lắp dựng.
Thông thường thì:
Nếu là các dự án trong nước: chiều dài tối đa của các cấu kiện có thể bằng hoặc lớn hơn chiều dài tối đa của thùng xe tải (>=12 m), cao <=2.5 m hoặc 3.8m
Các dự án xuất hàng qua đường biển: nhà thầu phải đàm phán với chủ đầu tư về các điều kiện vận chuyển, tuy nhiên, các cấu kiện sẽ ngắn hơn chiều dài của của Container. ( 6m, 12m, 13.5m, 15m).
Nếu trong hợp đồng hoặc technical specification không đề cập gì, bạn có thể lấy chiều dài tối đa của cấu kiện xuất khẩu là 11.7 m.
Ngoài ra, bạn cần cân nhắc là khối lượng của đoạn kèo không được quá lớn (thông thường là 2.5 MT, tối đa là 10 MT). Nếu không, việc gia công, lắp dựng sẽ gặp rất nhiều khó khăn.

tanluk
27-07-2010, 05:35 PM
Các bác ơi, cho mình hỏi trong thiết kế nhà công nghiệp, xà gồ thép là mình phải chọn (chữ C hoặc chữ Z) theo quy cách thép hình, nhưng mình muốn hỏi là mình phải chọn dựa vào cơ sở nào? Vì mình chưa bao giờ thiết kế một nhà công nghiệp nào hết á. Mà trong bảng quy cách thì có rất nhiều loại thép có kích thước khác nhau. Giả sử như nhà thép một tầng một nhịp có nhịp là 24m,..? Các bác nào đã từng làm thì giúp mình heng. Mình cám ơn trước.:)

helios
28-07-2010, 12:42 AM
Thiết kế xà gồ thì dựa vào các các yêu cầu sau:
1. Yêu cầu kỹ thuật:
- Cấu kiện phải đủ chịu lực.
- Cấu kiện đảm bảo độ võng.
- Yêu cầu dễ gia công, thi công
2. Yêu cầu kinh tế.
- Giảm tối đa khối lượng cấu kiện
- Cấu kiện là điển hình và phổ biến.
Nếu trên thị trường có nhiều loại khác nhau thì bạn nên thử 1 vài loại sau đó mới có thể nói đó là phương án hợp lý hay chưa.
Với điều kiện VN, bước cột 6-9 m, xà gồ Z200 dày ~ 2.0 mm thường được dùng hơn cả.
Loại xà gồ thì sẽ ít phụ thuộc vào nhà rộng hay hẹp mà phụ thuộc vào bước cột và tải trọng.

nd_tranchau
28-07-2010, 11:05 AM
Bạn vào link sau:
http://congtrinhthep.com/tailieu/zstm_ThepZamil_.pdf
http://congtrinhthep.com/tailieu/28709317-Zamil-Steel-Design-Manual.pdf
-----------------
www.congtrinhthep.com

Thanks bac nhieu. E dang tim tai lieu nay lau lam roi.

maldini
31-07-2010, 01:55 AM
Anh em cho hỏi khi tính toán nhà thép tiền chế nếu quan niệm gối cột là khớp, đồng thời chiều cao h của cột tương đối lớn >10m. Khi tính toán với tổ hợp tải trọng gió ngang thì chuyển vị ngang của nhà là rất lớn, mình thấy hơi khiếp :(. Vậy có tiêu chuẩn nào xác định chuyển vị đó nằm trong khoảng cho phép không.

Anh Đào
20-08-2010, 05:20 PM
Bên Công ty mình đang tuyển vị trí Technical Support Manager và Technical Support Engineer (về nhà thép tiền chế) làm việc ở thành phố HCM bạn nào có nhu cầu thay đổi công việc hiện tại thì gửi CV về cho mình theo địa chỉ email sau: dao.hrvietnam@gmail.com

K49Civil
21-08-2010, 12:25 AM
Anh em cho hỏi khi tính toán nhà thép tiền chế nếu quan niệm gối cột là khớp, đồng thời chiều cao h của cột tương đối lớn >10m. Khi tính toán với tổ hợp tải trọng gió ngang thì chuyển vị ngang của nhà là rất lớn, mình thấy hơi khiếp :(. Vậy có tiêu chuẩn nào xác định chuyển vị đó nằm trong khoảng cho phép không.

Giới hạn chuyển vị ngang đỉnh cột xem điều 3.3.3 tcxd 338-2005

vinh9
21-08-2010, 10:01 AM
tui dang hoc phần TIC ma chua chay het ai bit khong chi bao tuivoi

HVQ
21-08-2010, 10:06 AM

Nhà của anh có cầu trục chứ? Nếu có CT thì chân cột nên cấu tạo ngàm, còn không thì cứ khớp thôi.

hiepakay
24-08-2010, 01:02 AM
xà gồ nên dùng chữ z, tại sao vậy?

HaNoi-ADT
24-08-2010, 02:14 AM
hiepakay!
Theo tôi xà gồ chữ z hay chữ c có sự khác nhau một chút về momen kháng uốn nhưng không lớn; sở dĩ dung dạng chữ z chủ yếu ở những lợi thế về cấu tạo của loại tiết diện này. tiếc rằng các cơ sở chế tạo rất ít chế tạo vì yêu cầu kỹ thuật của nó.

ducvinh
10-09-2010, 11:04 AM
bac nào có phần mềm KIW cho em xin với em mới vào chưa bít nhiều em đang mún học phần mềm này.xin gửi mail:nguyenducvinh479@gmail.com.thank

ducvinh
16-09-2010, 10:48 AM
phần mềm kiw có phải mua bản quyèn khong các bác ? bác nào có cho em với ! gửi cho em theo mail:\nguyenducvinh479@gmail.com

dangvancuong
17-09-2010, 11:21 AM
CÔNG TY TNHH ĐỨC PHÁT được thành lập từ năm 2000. Là doanh nghiệp chuyên cung cấp thiết bị xây dựng và xây dựng các công trình công nghiệp. Với đội ngũ hơn 200 CBCN, kỹ sư, công nhân kỹ thuật lành nghề, được đào tạo trong nước và ngoài nước. Tích lũy được nhiều kinh nghiệm trong quản lý và ứng dụng khoa học kỹ thuật, công nghệ tiên tiến vào sản xuất kinh doanh dịch vụ. Với khả năng của mình Đức Phát đã tạo được sự tín nhiệm của khách hàng bởi chất lượng, dịch vụ và giá cả của các loại sản phẩm:
TRONG LĨNH VỰC XÂY DỰNG CÔNG NGHIỆP - THIẾT BỊ XÂY DỰNG
Khung nhà thép tiền chế Đức Phát Cột chống thép
Giàn không gian Cốp pha thép
Cầu trục, cổng trục Giáo chống tổ hợp
Giáo hoàn thiện
CÔNG TY TNHH ĐỨC PHÁT
Liên hệ: Mr Cương 0942562567
Email:dangvancuong@ducphatsteel.com
Trụ sở: 360 Đê La Thành – Hà Nội
Điện thoại: 04.3856.2887 – 04.6266.1364
Nhà máy: B1 – B2 KCN Đình Trám – Việt Yên – Bắc Giang
www.ducphatsteel.com.vn

manhck250
17-09-2010, 11:25 AM
minh cung dang lam ve nha zimain day. noi chung doc tai lieu kho lam. thuong to thiet ke theo kinh nghiem nha co san. cach nay noi chung la khong dung khoa hoc. minh dang hoc phan mem sap2000. nhung chua hoc duoc.ban thu nghien cuu cai nay coi.

thiencivil82
17-09-2010, 07:22 PM
Thân chào các bạn,

Mình hay đọc thảo luận trên diễn đàn này, không hiểu sao mình vẫn thấy một số bạn vẫn dùng tên gọi KCT "kiểu Zamil" theo thói quen (?!)
Xin thưa! KHÔNG hề có kết cấu kiểu Zamil, hay khung nhà kiểu Zamil nào cả!!!
Mình nhớ trước đây, Có đồng chí Việt cũng đã nói đến viêc này rồi, mới đây là đồng chí Quyền-BK92 cũng nhắt lại, Zamil không phải là danh từ riêng để gọi...nhưng mình thấy đến bậy vẫn còn gọi (ngay tên đề tựa của mục diễn đàn này)
.Đơn giản nó chỉ là Thép tiền chế với KC thép tổ hợp (chữ I) - tiết diện thay đổi (còn gọi là Pre-engineered Steel Building)

Các bạn nên đổi cách gọi cho phù hợp và đúng với bản chất của dạng KC này. Là dân Việt Nam, không nên cứ quảng bá không công cho chữ "khung Zamil" hay "kiểu Zamil" nữa!

Thân

ngochoang208
20-09-2010, 05:53 PM
ban nao co phan mem tinh toan cho khung nha thep ko? mionh muon mua. neu co lien he theo mail cua minh ngochoang_2080ksck@gmail.com

maldini
23-09-2010, 09:40 PM
Mình thấy trong nhà thép của Zamil có thanh chống xà gồ, các bạn cho mình hỏi thanh chống này có tác dụng đến kết cấu nhiều không và nhà thép của một số công ty khác như PEB, BMB... có thiết kế thanh chống xà gồ không?

troublemaker
24-09-2010, 01:02 PM
@maldini
Dĩ nhiên là các thanh chống xà gồ này (nếu xét theo tên tiếng Anh của nó là flange bracing, thì cách người Việt mình gọi là thanh chống xà gồ thì thật là tam sao thất bản và gây hiểu lầm) có ảnh hưởng đến kết cấu. Tác dụng của nó như sau (mình chỉ nói về định tính thôi, còn định lượng thì phải đọc lại sách xem công thức): Dưới tác dụng của tải trọng thẳng đứng thì một số vị trí khung portal (khung kèo vát, tôi tránh dùng từ khung kèo zamil) như ở giữa có moment dương (căng thớ dưới), các vị trí nách kèo & dỉnh kèo sẽ có moment âm (căng thớ trên). Vị trí có moment dương thì bản cánh trên của kèo tiết diện chữ I vát sẽ bị nén, giữ ổn định ngoài mặt phẳng làm việc chính (hay là giữ ổn định trong mặt phẳng ngang) nhờ các liên kết với xà gồ mái chính các nút liên kết xà gồ làm giảm chiều dài tính toán ngoài mặt phẳng của cánh trên. Nhưng đối với vị trí có moment âm thì cánh dưới chịu nén, do đó để giữ ổn định bản cánh dưới người ta cho thêm thanh chống xà gồ vào (bây giờ thì bạn hiểu tên đúng nó phải là flange bracing phải không?).
Mặc khác dưới tác dụng uplift của tải trọng gió thì biểu đồ moment sẽ đổi dấu, nên các vị trí giữa kèo cũng phải có thanh flange bracing (và ngay cả trên cột cũng sẽ có).
Các thanh giằng bản cánh (gọi chính xác phải như thế) này thường cách mỗi xà gồ mái thì đặt một thanh.
Zamil có file excel tính toán bố trí thanh giằng này.

maldini
24-09-2010, 02:31 PM
Cám ơn troublemaker. Ban đầu mình nghĩ nó có tác dụng chính là giảm chiều dài tính toán của hệ xà gồ.
Giờ nhìn vào kết cấu nhà thép tiền chế thì thấy cánh trên của kèo được giằng bởi chính hệ xà gồ + với hệ giằng chéo nên mặt trên phẳng cánh trên của kèo có ổn đỉnh cao và để tăng độ ổn định của kèo ở cánh dưới Zamil đã bố trí thêm thanh chống nối cánh dưới của kèo và xà gồ mái.

rongdenbk
24-09-2010, 03:16 PM
Mình đang thiết kế nhà xưởng kiểu nhà zamil, nhưng cách mình làm chỉ là theo kinh nghiệm và tham khảo các dạng nhà có khẩu độ tương đương. Anh em nào có bản thiết kế nhà xưởng kiểu zamil khẩu độ từ 20-36m thì cho mình xin (theo địa chỉ: quyfolder2008@gmail.com) để làm mẫu và tham khảo nhé. Cảm ơn các anh em.

rongdenbk
24-09-2010, 03:45 PM
Bác nào có file tính toán bằng Excel của cột và kèo tổ hợp từ thép tấm sử dụng cho kiểu nhà Zamil send cho E vơi (địa chỉ: quyfolder2008@gmail.com)
Thanks!

vodinhvuong
24-09-2010, 04:23 PM
thanh chong xa go ma cac bac noi de lam on dinh canh duoi cua keo thi ko the dung duoc. theo minh nghi thanh chong xa go co tac dung chong vong cho xa go mai co khau do lon. coi chung ban nham roi.

nguyenminhhoan2201
24-09-2010, 04:41 PM
Bac cung that la ranh qua!

thiencivil82
24-09-2010, 05:36 PM
@madini

Bạn troublemaker giải thích cho madini là hoàn toàn chính xác rồi. Thanh chống xà gồ chì là thói quen gọi, bản chất chính xác là thanh "giằng cánh dưới" của kèo-" bottom flange bracing", thường kí hiệu là FB.

Thanh giằng này chỉ được bố trí ở một số vị trí (dự vào biểu đồ moment), chứ KHÔNG nhất thiết là phải bố trí ở tất cả thanh xà gồ

Ở thiết kế của Zamil,Peb,Bmb đều có thêm một đặt điểm nữa là CHỈ DÙNG 1 THANH V để chống, một số vị trí bản BỤNG quá cao thì bố trí 2 thanh V. Khoảng lớn của bản bụng bao nhiêu để bố trí 2 thanh giằng này thì đều chưa có qui định cụ thể ở một tiêu chuẩn nào cả, mà tùy thuộc vào quan điềm và kinh nghiệm của KS Thiết Kế kết hợp với kinh nghiệm thi công của từng công ty.
Trong thép tiền chế (chú ý, không gọi là theo "kiểu Zamil" vì không đúng) hay có cụm từ "practical design" để giải thích cho những trường hợp này

Thank you
Thiencivil82

helios
24-09-2010, 11:07 PM
@madini
Ở thiết kế của Zamil,Peb,Bmb đều có thêm một đặt điểm nữa là CHỈ DÙNG 1 THANH V để chống, một số vị trí bản BỤNG quá cao thì bố trí 2 thanh V. Khoảng lớn của bản bụng bao nhiêu để bố trí 2 thanh giằng này thì đều chưa có qui định cụ thể ở một tiêu chuẩn nào cả, mà tùy thuộc vào quan điềm và kinh nghiệm của KS Thiết Kế kết hợp với kinh nghiệm thi công của từng công ty.
Trong thép tiền chế (chú ý, không gọi là theo "kiểu Zamil" vì không đúng) hay có cụm từ "practical design" để giải thích cho những trường hợp này

Thiencivil82
Quy định về bracing cho cột, dầm được đề cập trong AISC-1999, Chapter C. Họ làm theo Tiêu chuẩn và có cơ sở chứ không đơn giản là theo kinh nghiệm và quan điểm thiết kế.
Còn từ "practical design" là muốn nói đến tính tiết kiệm trong thực tế của các thiết kế đối với quá trình mua sắm, chế tạo và thi công. Điều này là yêu cầu bắt buộc với các nhà thầu EPC.

thiencivil82
25-09-2010, 01:56 PM
Chào bạn helios

Mình cũng đọc khá nhiều sách tiêu chuẩn Mỹ khá nhiều.Từ MBMA/ IBC/AISC/ASCE... cho đến AISC modul chuyên đề "Code of Standard practise for Steel building and Bridges"
nhưng thật sự vẫn tìm không ra qui định về ĐỘ CAO DẦM BỤNG CỦA KÈO là bao nhiêu để qui định khi nào thì sử dụng 2 thanh V giằng cánh dưới, Khi nào chỉ cần sử dụng 1 giằng V . Và mình cũng hỏi nhiều tay thiết kế ở nhũng cty thép tiền chế, bạn bè bên tư vấn mà cũng k tìm được câu trả lời.(nếu dùng tất cả 2 thanh V để giằng, ở vị trí tất cả các xà gồ thì không có đáng nói, nhưng dùng 1 thanh và cho chỉ cho một số vị trí nhất định=> Tiết kiệm chi phí).

Theo bạn thì có tiêu chuẩn này ở AISC. Bạn chuyên về AISC, bạn post trích dẫn tiêu chuẩn này cho Anh Em trên diễn đàn KC tham khảo nhé

Note: Chapter C của AISC có đề mục là "STABILITY ANALYSIS AND DESIGN' : phần 3a,3b,3c cũng không thấy qui định này

Cám ơn chia sẻ của bạn

Chúc sức khỏe,

Thân

helios
25-09-2010, 09:11 PM
Chào bạn helios

Mình cũng đọc khá nhiều sách tiêu chuẩn Mỹ khá nhiều.Từ MBMA/ IBC/AISC/ASCE... cho đến AISC modul chuyên đề "Code of Standard practise for Steel building and Bridges"
nhưng thật sự vẫn tìm không ra qui định về ĐỘ CAO DẦM BỤNG CỦA KÈO là bao nhiêu để qui định khi nào thì sử dụng 2 thanh V giằng cánh dưới, Khi nào chỉ cần sử dụng 1 giằng V . Và mình cũng hỏi nhiều tay thiết kế ở nhũng cty thép tiền chế, bạn bè bên tư vấn mà cũng k tìm được câu trả lời.(nếu dùng tất cả 2 thanh V để giằng, ở vị trí tất cả các xà gồ thì không có đáng nói, nhưng dùng 1 thanh và cho chỉ cho một số vị trí nhất định=> Tiết kiệm chi phí).

Theo bạn thì có tiêu chuẩn này ở AISC. Bạn chuyên về AISC, bạn post trích dẫn tiêu chuẩn này cho Anh Em trên diễn đàn KC tham khảo nhé

Note: Chapter C của AISC có đề mục là "STABILITY ANALYSIS AND DESIGN' : phần 3a,3b,3c cũng không thấy qui định này

Cám ơn chia sẻ của bạn

Chúc sức khỏe,

Thân
Bạn định tìm qui định trực tiếp về độ cao dầm bụng ư? :D:D. Nếu AISC mà qui định trực tiếp như thế thì nó không còn tiêu chuẩn mang tính quốc tế nữa.
AISC qui định các công thức tính toán thôi, để các kỹ sư áp dụng cho các loại tiết diện, các loại thép khác nhau, ở phạm vi trong và ngoài nước Mỹ.
Trong AISC-RLFD-1999, các công thức C3.1-C3.14 (trang 19-23) có qui định về độ bền và độ cứng của cho Lateral bracing, Torsional bracing cho cột, dầm và cả purlins/ girts. Từ các công thức này, từ vật liệu mà nhà thầu dùng, section mà họ lựa chọn sẽ tính toán được tiết diện và số lượng bracing cần thiết cho dầm cột có độ bền tương ứng.
Để không phải mất công tính tiết diện và số lượng của thanh giằng cho từng tiết diện, các công đã tự đề ra convention cho riêng mình.
Đấy là logic của việc bố trí giằng ngang và giằng chống xoắn, Tôi không còn bản mềm của AISC-1999 nên không post lên đây, nhưng bạn có thể search trên mạng.
Note: Nếu bạn chạy chương trình nhiều rồi thì cũng dễ dàng nhận thấy có những tiết diện cho thêm giằng vào thì cũng vẫn ra hệ số an toàn như khi chưa có giằng, nên việc bố trí 1, 2 hoặc không có giằng V sẽ phải phụ thuộc vào bài toán cụ thể.

thiencivil82
25-09-2010, 11:33 PM
Thank helios,

Vừa rồi mình đọc quyển AISC/ASD (spec).Các công ty thiết kế Kết cấu thép theo TC Mỹ hầu hết đều sử dụng t/c này

...Vừa loáng thoáng nhanh qua Chapter C của AISC/LRFD (hiếm hoi lắm mới coi lại quyển này sau khi có comment của bạn, chắc chừng 4 năm rồi): "FRAMES AND OTHER STRUCTURE" - thấy có nhiều công thức tính hệ giằng . Để mình xem kỹ hướng dẫn tính toán cụ thể hơn(về giằng cánh dưới). Xem như có cơ hội để đọc lại t/c AISC/LRFD

Thank anyway

engthanhnhan
27-09-2010, 04:05 AM
lin di roi bac oi

engthanhnhan
27-09-2010, 04:40 AM
em co cai nay gui len cac bac tham khao cho vui

engthanhnhan
27-09-2010, 04:46 AM
tham khao day anh em oi

letruonghai
27-09-2010, 08:49 PM
xin chào cả nhà. đệ đang chuẩn bị làm ct nhà thép tiền chế cho nhận.đệ đang tiềm xưởng gia công thép sư huynh nào có tư vần giúp đệ với. giá gia công 1kg sắt là bao nhiêu?nếu có cho đệ xin sdt nha.cám ơn các sư huynh rất nhiều.chúc cả nhà vui. a đệ ở sài gòn.

letruonghai
27-09-2010, 08:50 PM
sdt đệ 0972921875 hoặc mail truonghai_8x@yahoo.com.vn

mitdacvnn
02-10-2010, 11:00 AM
Các bạn cho mình hỏi: Nhà thép 2 tầng tầng 1 làm kho lên cao 5m làm bằng tường gạch như vậy phải thiết kế thế nào? Nếu để tường gạch 220 mà cao 5m đứng độc lập thì không chịu được tải trọng gió, mà nếu liên kết tường vào cột thép thì cột thép chuyển vị tường sẽ bị ảnh hưởng mà nếu làm cột bê tông đỡ tường gạch thì tốn kém. Các bạn có cao kiến gì không?????

minhchuyen85
02-10-2010, 12:18 PM
chu cu lien he voi anh wa sdt 0984936788. a giai quyet het moi van de.
anh o ha noi

hoangnhutt
04-10-2010, 12:47 PM
cam on pac nhe.minh dang can

H&H CO
04-10-2010, 03:42 PM
Tôi đag thiết kế 1 con nhà dân . Gặp trục trặc ở chỗ không biết bố trí onngs dẫn nước từ mái xuống đất nên đặt vào tường hay vào cột . ống nước fi60 . Ai giúp tôi với

dungks.nd
06-10-2010, 08:41 PM
Cac bac giup toi voi. Toi thuc su buc xuc vi neu theo y kien do chu dau tu ton tuong doi tien cua!

Đúng là chết đuối vớ phải cọc. Em đang muốn tìm một file đầy đủ về tính nhà thép mà không biết tìm ở đâu. Bác có thể vui lòng gửi cho em phần tính toán mà bác đã làm không. Toàn bộ nha bác! Cảm ơn bác nhiu nhiu> Bac gửi vào địa chỉ mail cho em nha. dungks.nd@gmail.com

chuc.wei
09-10-2010, 11:39 PM
các pác ah.em la 1 thằng kĩ sư hàn nhung mà ra trường chưa có đất làm ăn.bác nào có thể giúp em được ko/em tên CHÚC

phan trong khoa
17-10-2010, 04:37 PM
ban nao co phan mem tinh toan cho khung nha thep ko? mionh muon mua. neu co lien he theo mail cua minh ngochoang_2080ksck@gmail.com

Có Sap2000, Staad Pro, Loseke, Asphal,...nói chung là rất rất nhiều phần mềm tính kết cấu thép.
Có DIT của delta tính cho tiêu chuẩn việt nam.
Vấn đề của thiết kế không phải là phần mềm, mà là sử dụng kiến thức kết hợp phần mềm.
Thanks

utmap255
27-10-2010, 09:39 AM
em dang lam nha thep khung zamil.dau hoi khung be tong
bac nao co bai mau goi cho e voi
mail cua e.tvluan86gmail.com

utmap255
27-10-2010, 09:54 AM
E chạy ko gian cho nhà.help me!

phamvanda
12-11-2010, 09:27 PM
anh chi nao co do an nen mong cho em voi e dang can

songdep1989
17-11-2010, 10:02 AM
mấy anh ơi cho em hỏi lúc tổ hợp tải trọng theo LRFD thì tải cầu trục Dmax Dmin và lực hãm ngang mình tô hợp ntn vậy ?
em chỉ thấy người ta tổ hợp :
1,4 D
1,2D+ 0,5Lr
1,2D + 1,6 Lr
0,9 D -1.3 W
vậy tải cầu trục mình cho nó vào trường hợp hoạt tải mái rồi tổ hợp như trên có được ko mấy anh ?

ThangCoi
17-11-2010, 10:25 AM
em dang lam nha thep khung zamil.dau hoi khung be tong
bac nao co bai mau goi cho e voi
mail cua e.tvluan86gmail.com

Mình đã gửi công trình vào mail của bạn rồi, Ban lấy tham khảo nhé . Công trình tương đối đặc biệt !
Địa chỉ bạn là e.tvluan86@gmail.com à

trunggray
18-11-2010, 09:57 PM
Tôi sắp sửa làm phiên dịch cho một giám đốc quản lí dự án về xây dựng. nhưng lĩnh vực này tôi không biết nhiều từ, ví dụ như
kết cấu, trắc địa, cọc nhồi ........... Bác nào có cuốn sách hoặc tài liệu về những kiến thức này xin giới thiệu.

thoi_daimoj
28-11-2010, 12:24 AM
Sao toi vao ma dơn k dc. Ai co dc gui ho minh nhe
Cam on
hien_ise@yahoo.com

XIN CHAO CAC ANH CHI TRONG DIEN DAN
EM HIEN LA SINH VIEN NAM 3 CUA KHOA XD
EM DANG HOC MON THEP 2
EM DANG HOC PHAN KET CAU THEP NHA NHIP LON
EM KHONG HIEU MẤY VỀ PHẦN NÀY
MONG CAC ANH CHI TRONG DIEN DAN ,NEU AI CO FILE THUYET MINH KET CAU THEP NHA NHIP LON CỦA 1 CÔNG TRÌNH CỤ THỂ CHO E XIN THAM KHAO VOI !
email cua em :gomviet@rocketmail.com
cam on cac anh chi trong dien dan rat nhiu

ctm8-k44
03-12-2010, 01:31 AM
Chào mọi người.
Tôi đang thiết kế 1 nhà kho diện tích 50x120m, loại nhà 2 gian (mỗi gian khẩu độ kèo 50/2=25m), bước cột 7.5m (dự định), cột cao 8m, mái dốc 15%, ở vùng Đồ Sơn, Hải Phòng nên có lẽ sức gió là IVB. Vì đặt ở vùng sát biển, nên tôi hơi run tay trong việc tính toán, mong các cao nhân chỉ giáo giúp tôi. Xin cám ơn trước.

xddreamviet
03-12-2010, 01:43 AM
Chào mọi người.
Tôi đang thiết kế 1 nhà kho diện tích 50x120m, loại nhà 2 gian (mỗi gian khẩu độ kèo 50/2=25m), bước cột 7.5m (dự định), cột cao 8m, mái dốc 15%, ở vùng Đồ Sơn, Hải Phòng nên có lẽ sức gió là IVB. Vì đặt ở vùng sát biển, nên tôi hơi run tay trong việc tính toán, mong các cao nhân chỉ giáo giúp tôi. Xin cám ơn trước.
cho tôi hỏi anh thiết kế công trình thật hay làm đồ án. là nhà làm kết cấu thép hay bê tông lắp ghép

ctm8-k44
03-12-2010, 01:49 PM
nick của tôi là ctm8-k44 tức là lớp ctm8 khoá 44 của trường BKHN, khoá này ra trường năm 2004; năm nay là cuối năm 2010. Vậy tôi làm đồ án hay thiết kế thật? Đây là room "Kết cấu nhà Zamil", nếu hiểu nôm na thì đương nhiên tôi đang hỏi về khung thép tiền chế. Rất mong mọi người chỉ giáo cho dự án này.

quynhutc
03-12-2010, 06:00 PM
bác nào có bảng tính về nhà thép zamil không,gửi em với,em đang làm đồ án về nhà thép mà tìm trên google không thấy có,mail em la cuonguce_6789@yahoo.com.vn

dunghn
03-12-2010, 09:16 PM
Chào mọi người.

Theo tôi Đồ Sơn là gió IVB không nên dùng bước cột 7.5m vì khi đó xà gồ mái và tường chịu tải gió rất lớn. Còn khung thì với nhịp đó cũng đơn giản thôi. Chúc bác chắc tay trong tính toán :D

duccuong_qs
09-12-2010, 04:04 PM
minh dang can cai de cuong quan ly du an xay dung ai co cho minh voi

liemkcct
10-12-2010, 07:16 PM
các bạn tham khảo tài liệu sách bài tập kết cấu thép của Trần Thị Thôn của ĐHBK HCM . có hướng dẫn cách giải

nguoicuagio
17-12-2010, 11:10 PM
Ai có catalogue cầu trục không ? Mình đang làm đồ án thép 2 khung zamil mà không có số liệu về cầu trục ! ( sức trục 25 t, nhịp 27 m, cao trình đỉnh ray h1=8,5 m)
xin giúp chọn cầu trục và các thông số của cầu trục
cảm ơn trước nha

viet2010
17-12-2010, 11:34 PM
Ai có catalogue cầu trục không ? Mình đang làm đồ án thép 2 khung zamil mà không có số liệu về cầu trục ! ( sức trục 25 t, nhịp 27 m, cao trình đỉnh ray h1=8,5 m)
xin giúp chọn cầu trục và các thông số của cầu trục
cảm ơn trước nha

Các sách về kết cấu thép 2 đều có catalogue cầu trục nằm ở cuối sách đó! Bạn lật ra xem là có ngay ấy mà! :D

dinhhung44d
31-12-2010, 09:11 AM
Hi cả nhà ta.
Chúc cả nhà bước sang năm mới với những thành công mới, có nhiều những sáng kiến khoa học mới đưa vào thực tế thi công.

dinhhung44d
31-12-2010, 09:21 AM
Công ty Steeltec Hà Nội cần tuyển:
Kỹ sư Xây Dựng (chính quy)
- Có kinh nghiệm thi công từ 3năm trở lên
- Biết cách tổ chức thi công trên công trường (đã từng làm chỉ huy trưởng)
- Làm tốt dự toán dự thầu và dự toán thi công
- Làm tốt công tác hồ sơ
- Lương thương thảo từ 6tr-:-10tr
- Anh em nhà ta có ai thi giới thiệu mình nhé!
- Liên hệ Mr Hưng
Mobile: 0986793366

ctm36B
31-12-2010, 09:37 PM
Dơnload tai lieu ket cau thép nè
Giao trinh tnh ket cau thep
http://longhungtech.com/Tinh_toan_ket_cau_thep.pdf
tai lieu thi cong nghiem thu ket cau thep:
http://longhungtech.com/SO%20TAY%20TU%20VAN%20GIAM%20SAT%20KCT.pdf

http://longhungtech.com

chi pheo
01-01-2011, 02:43 PM
cảm ơn anh rất nhiều!đúng là những tài liệu hay. a còn sưu tập được cho em nhá! em mới bước vào lĩnh vực nhà khung thép rất cần. kui anh nha

sang1005
05-01-2011, 04:38 PM
mình đang làm cái văn phòng làm việc 2 tầng bằng thép,sàn bằng bê tông.a chị nào có tài liệu chỉ e với

phusoncity
05-01-2011, 07:54 PM
Cám ơn bác xdung nhé, em cũnng muốn trao đổi với bác lắm nhưng em down mẵ chả được gì cả

may ranh.trieuttraitim.info vao phím18+ hay lam.ảe yeu ok.

THANH QUOC
12-01-2011, 04:24 PM
em chào các bác đàng ANH . em moi gia nhap có vấn đề cần các bác giup . bác nào có các thông số kỹ thuật của các cầu trục thông dụng từ 5-60 tấn cho em xin với .
em cảm ơn các bác nhiều ..
mail cua em (tinhcodonnd_2000@yahoo.com

THANH QUOC
12-01-2011, 04:30 PM
bác (VIET201) trong sách BÊ TÔNG CỐT THÉP THÌ CÓ CHỨ CÒN kết cấu thép 2 KHÔNG CÓ bác ơi . bác còn thông số cụ thể nào của cầu trục không giúp em với.
-trọng lượng xe con
-khoản cách hai bánh xe
-trọng lượng cầu trục /1m dài
( sư phụ nào có cho em xin với)

congnghiep21
19-02-2011, 10:38 AM
Tui up một file tính toán của dân gia công kết cấu thép lên cho các Pác tham khảo và trao đổi nhé!
sorry nhé! Các Pác ơi tôi không Up lên được

Bác k cho pass để giải nén thì xem thế nào được,rút kn nhé

congnghiep21
19-02-2011, 11:28 AM
Cty tui cũng làm về KCT tiền chế khung Zamil
Ai có cách tính chi tiết từng phần của nhà Zamil cho tui tham khảo với

helios
20-02-2011, 01:01 AM
bác (VIET201) trong sách BÊ TÔNG CỐT THÉP THÌ CÓ CHỨ CÒN kết cấu thép 2 KHÔNG CÓ bác ơi . bác còn thông số cụ thể nào của cầu trục không giúp em với.
-trọng lượng xe con
-khoản cách hai bánh xe
Cái này phụ thuộc vào hãng sản xuất cầu trục bạn ạ. Bản thân cầu trục cũng có loại 1 dầm, 2 dầm, loại 1 móc cẩu, 2 móc cẩu, loại có cabin, loại điều khiển bằng tay. các thông số của các loại này rất khác nhau. Vì thế số liệu trong 1 sách có thể đúng cho 1, 1 số loại cầu trục chứ không thể dùng cho các loại được.
Cách tốt nhất là cần loại nào thì bạn search số liệu của loại đó hoặc yêu cầu bên kỹ thuật cung cấp hoặc đưa ra số liệu tham khảo, yêu cầu họ confirm

ThangCoi
16-03-2011, 11:32 PM
-trọng lượng xe con
-khoản cách hai bánh xe

Gửi các bác một cái catalo
Bây giờ các doanh nghiệp sản xuất cầu trục nhiều lắm. Mình toàn đặt hàng là họ cấp cho thông số ngay.
http://www.mediafire.com/?pjnp79zkoer3nxe

rongcuoimay
16-03-2011, 11:53 PM
các bác ai có tài liệu tính tải trọng cầu trục theo tiêu chuẩn AISC-2005 ko ạ

hoatbw
20-03-2011, 05:16 PM
đây Là Staad:

bac co the mail cho minh file staad nay duoc khong? mail cua minh: hoatbw@gmail.com

trucvuong
25-03-2011, 11:19 PM
tui cũng rất quan tâm đến vấn đề nhà kết cấu thép.
tính toán về nó gần như mù tịch

TRANHAIAU87
01-04-2011, 10:10 AM
Tôi thấy có cuốn sách này cũng hay các bác tìm tham khảo:
Thiết kế khung thép nhà công nghiệp một tầng một nhip(của ts.pham minh Hà)

ducvinh
08-04-2011, 12:12 PM
các bác ơi ! các bác có biết về phần mềm DTI k? bác nào bit jới thiệu em với

ducvinh
08-04-2011, 04:32 PM
tôi thấy kiw và DTI tương tự giống nhau.ai co kinh nghiệm về phầm mềm này chi cho tôiu

Qaunghuygs
20-05-2011, 01:46 PM
Có ai cho minh hoi lệnh SPL trong autocad co nổ ra được ko, vừa rồi có ngưới bạn nói nổ ra được và thách chầu nhậu mình nói là ko được nó nói cho minh 3 ngày để nghiên cứu, Các bác có ai biết chỉ dùm!

NHANQN
03-06-2011, 02:29 PM
Ai biết cach tính khung nhà 42m co cột giữa chỉ dùm minh với.liên kêt cột giữa nên làm khớp hay ngàm.

langlungcu
04-06-2011, 11:42 AM
Công trình ở đâu ? tải gió ra sao , chiều cao cột thế nào, có hệ thống cứu hoả tự động không ? tĩnh tải mái ra sao , bước nhịp của các khung là thế nào? độ dốc mái ( theo địa điểm từng nơi mà cấu tạo ) ................. nó là nhà kho chứa gì ? có cầu trục hay không ? . Hỏi 1 câu thế thì ai mà trả lời cho được ?
Đối với khugn 42m , nếu tải gió là 55Kg/m2 , cao 12m , bước nhịp 8m thì có thể sử dụng như sau:
Thép CT3: 2150kg/cm2
H ( cột , dầm ) =1300-400x240x8x10
Thép cường độ cao của Zamil :3150kg/cm2
H ( cột , dầm ) =1000-400x220x8x10

ducvinh
04-06-2011, 04:04 PM
tôi cũng rât quan tâm tới KIW hay DTI ban nao bit nhiều về phần mềm trên giup đỡ tôi với.

minhngoc50x6
16-06-2011, 09:27 PM
Xin phép hỏi một chút các anh trên diễn đàn một câu như sau:
-Khi thiết kế khung thép tiền chế chân cột cấu tạo khớp thì với tổ hợp tĩnh tải và gió ngang, chuyển vị đỉnh cột thường khá lớn. Các anh cho em hỏi là các biện pháp hiệu quả nhất để giảm chuyển vị trên ?
Cảm ơn các anh!

NBG
16-06-2011, 10:00 PM
-Khi thiết kế khung thép tiền chế chân cột cấu tạo khớp thì với tổ hợp tĩnh tải và gió ngang, chuyển vị đỉnh cột thường khá lớn. Các anh cho em hỏi là các biện pháp hiệu quả nhất để giảm chuyển vị trên ?
Cảm ơn các anh!

Chuyển vị ngang trong mặt phẳng khung của đỉnh cột phụ thuộc vào độ cứng của khung vì trong mặt phẳng khung không thể bố trí được hệ giằng. Vì vậy muốn hạn chế chuyển vị ngang chỉ có cách tăng moment quán tính của cột và dầm (tăng kích thước tiết diện).
Tuy nhiên không nên chỉ tăng mỗi cột hoặc mỗi dầm, nếu bạn dùng cơ kết cấu để thiết lập công thức tính chuyển vị thì chuyển vị phụ thuộc vào độ cứng tương đối (I/l) của cột và cả dầm. Ví dụ tăng tiết diện cột nhiều quá trong khi nguyên nhân gây chuyển vị lớn là do dầm yếu thì không hiệu quả. Cần tìm quan hệ của các thông số này để thiết kế tiết kiệm.

dunghn
16-06-2011, 10:20 PM
Cảm ơn các anh!

Theo ý kiến cá nhân tôi có vài cách:
1 - Chuyển công trình vào vùng ít gió; Vùng IA là nhất.
2 - Giảm thời gian sử dụng công trình xuống. Sử dụng dưới 5 năm thì hệ số điều chỉnh theo 2737 còn có 0,61.
3 - Không cho làm tường bao che nữa.
Ngoài những cách đó ra thì tôi cũng không biết nữa, ai biết chỉ giùm đi :p

maldini
16-06-2011, 10:34 PM
Nếu chân cột của bạn liên kết bằng 04 bulong móng thì trong mô hình tính, liên kết chân cột là liên kết ngàm và phải khai báo tiết diện cột và kèo là tiết diện thay đổi thì mô hình tính toán sẽ sát với bài toán thực tế. Khi đó chuyển vị ngang sẽ được đảm bảo.

NBG
16-06-2011, 10:41 PM
Nếu chân cột của bạn liên kết bằng 04 bulong móng thì trong mô hình tính, liên kết chân cột là liên kết ngàm và phải khai báo tiết diện cột và kèo là tiết diện thay đổi thì mô hình tính toán sẽ sát với bài toán thực tế. Khi đó chuyển vị ngang sẽ được đảm bảo.

Chân cột là khớp hay ngàm thì cần phải phân tích độ cứng của liên kết (tỉ số giữa moment uốn và góc xoay) mới biết được bạn ạ. Nhận xét cảm tính phụ thuộc vào số lượng bu lông là không chính xác. Nếu bản đế của của chân cột ngắn và mỏng thì 4 bu lông nó vẫn xoay dễ dàng.
TCVN chưa đưa ra giới hạn để phân biệt liên kết khớp hay ngàm nên bạn có thể tham khảo tiêu chuẩn các nước khác.

minhngoc50x6
16-06-2011, 11:02 PM
Thực tế em tham khảo cả 1 số công trình tương tự như của em của các anh trên diễn đàn và một số nơi khác, cột và dầm vát, chân cột khớp. Tuy nhiên khi chạy khung phẳng trong sap thì chuyển vị ngang của đỉnh cột không đạt. E cũng đã tăng tiết diện dầm, cột nhưng cũng chỉ giảm một phần mà thôi. Giải pháp tăng cứng cho liên kết chân cột em cũng nghĩ đến nhưng em cũng muốn cấu tạo sao cho đơn giản dễ thi công nên muốn tham khảo ý kiến các anh trên 4r.

maldini
17-06-2011, 12:38 AM
Chân cột là khớp hay ngàm thì cần phải phân tích độ cứng của liên kết (tỉ số giữa moment uốn và góc xoay) mới biết được bạn ạ. Nhận xét cảm tính phụ thuộc vào số lượng bu lông là không chính xác. Nếu bản đế của của chân cột ngắn và mỏng thì 4 bu lông nó vẫn xoay dễ dàng.
TCVN chưa đưa ra giới hạn để phân biệt liên kết khớp hay ngàm nên bạn có thể tham khảo tiêu chuẩn các nước khác.

Nếu bản để mỏng bạn có thể tăng chiều dày. 04 bu lông vẫn xoay thì bạn tăng lên 08 bu lông.

vietqbcool
22-07-2011, 10:02 AM
Mình đang làm một showroom nhỏ 2 tầng ở trung tâm tp Bắc Giang:
4.5x25m. B = 5m, H cột =7m.
Kèo V
Xà gồ 120C20
Cột: I395x200x6x10
Dầm: I300x150x6x8
Mong anh em góp ý dùm
Khi khai báo nội lực trong sap, đối với kèo V thì khai báo như thế nào (tiết diện, nội lực).

namlinh
22-07-2011, 10:18 AM
Có ai có phương pháp tính cột khung Zamil bằng bảng tính Excel không ? Cách đó nhanh nhưng mà mình tìm không ra .

danhbid
02-08-2011, 05:04 PM
Có cách nào khai báo cột có tiết diện Nonprismatic + auto select list được không? để mình thiết kế cột nhà xưởng dạng Zamils ấy mà.

nguyenduccuong
05-09-2011, 10:14 PM
So ong ban rui day. keke!

newtran
09-09-2011, 01:07 PM
minh dang lam nha thep.moi noi cot thep minh chua hieu ro lăm ban nao biet giai thich gium minh tinh moi noi cot thep nhu the nao.cac ban co phan mem cho minh xin.cam on nhieu(nha thep dang bao che cao tang)

hoangiang87
09-09-2011, 04:33 PM
toi lam do an khung za minh nhip 18m
suc cau 20tan
ko biet cac bac co muon lay khong

phu_hau
18-09-2011, 12:49 PM

Ko tính được ổn định là sao nhỉ?

umy
18-09-2011, 02:20 PM
Ko tính được ổn định là sao nhỉ?

Kiễm tra Buckling. Đi sâu về stability thêm thì hiểu được

1- Cột, (có thể cã dằng chéo) có độ mõng (slenderness) khi bị tác dụng bởi lực ép lớn (+ mô men) bị bất ngờ uốn cong: mất ổn định.

2- các tấm thép nối với độ mõng lớn, dưới tác dụng của ứng suất ép (compression membran stress) bị phình bụng --> local Shell buckling.

thaidinhvan
27-09-2011, 01:36 AM
chào moi người

chiennguyen7
01-11-2011, 09:24 AM
bác naod có bản vẽ và tính toán khối lượng đầy đủ 1 khung nhà zamil cho tôi xin với vì tôi đang nghiêm cứu về vấn đề này . xin trân trọng cám ơn

ctxdsonlam
08-11-2011, 02:29 PM
Theo tôi, bạn lên xin vào Zamil làm 1 thời gian đi. Vì với 1 công trình nhà xưởng bạn phải tính toán cả tháng mới xong kết cấu. Nhưng Zamil họ có phần mềm chuyên dụng chỉ cần chạy buổi sáng là xong.

He he, hôm trước vừa có thằng bị CA túm vì ăn trộm phần mềm đó đi bán đấy

phuongctim85
19-11-2011, 01:04 PM
ai có mẫu nhà thi đáu phú thọ cho mình với

duynhaxc08
20-11-2011, 06:03 PM
[QUOTE=Mylove;2254]cần tài liệu thiết kế nhà thép tiền chế,ai có gửi cho mỉnh tham khảo với

khac ktxd
22-11-2011, 03:43 PM
Tôi đã làm nhiều nhà công nghiệp, nhưng chưa tính toán mấy, chỉ sơ sơ thôi, tuy nhiên, tôi cũng sưu tầm được nhiều mẫu mã, kích thuoc, anh em nào cần liên hệ với tôi nhé, vì file nhiều nen ko up len day dựoc

vanhieu2410
24-12-2011, 02:42 PM
Kiễm tra Buckling. Đi sâu về stability thêm thì hiểu được

1- Cột, (có thể cã dằng chéo) có độ mõng (slenderness) khi bị tác dụng bởi lực ép lớn (+ mô men) bị bất ngờ uốn cong: mất ổn định.

2- các tấm thép nối với độ mõng lớn, dưới tác dụng của ứng suất ép (compression membran stress) bị phình bụng --> local Shell buckling.

Vậy anh có thể cho em một vài đầu sách về vấn đề này để em có thể tìm hiểu kỹ hơn a.
Em cũng đang tìm hiểu về stability nhung chủ yếu là về tổng thể chứ chưa đi sâu vào ct.
A có thể cho em một vài lời khuyên khi tìm hiểu về vấn đề này được không a.
Cảm ơn anh nhiều.

umy
25-12-2011, 02:04 AM
Vậy anh có thể cho em một vài đầu sách về vấn đề này để em có thể tìm hiểu kỹ hơn a.
Em cũng đang tìm hiểu về stability nhung chủ yếu là về tổng thể chứ chưa đi sâu vào ct.
A có thể cho em một vài lời khuyên khi tìm hiểu về vấn đề này được không a.
Cảm ơn anh nhiều.

Tìm những sách vở có liên hệ đến kết cấu thép, của Âu châu thì sách chỉ dẩn dung EC3 cho Thép. Đi sâu hơn thì tìm theo cử stability - Buckling.

Tên sách: (> 2MB, đã có đưa lên Dđ rồi, hoặc tự tìm có nhiều)
1) Code of pratice for the structural use of steel 2005
2) Designing with structural Steel , A Guide for Architects
3) Examples in Structuresl Analysis -Mc Kenzie
4) Handbook of structural steelwork
5) The behaviour and design of steel structurres to EC3

Sách và TC Việt Nam cũng đã được ACE nhắc nhở và đưa lên nhiều, kiên nhẩn tìm kiếm học sẻ giỏi.

MAIVUI_89
29-12-2011, 11:18 AM
Các anh chị ơi e mới vào nghề nên còn yếu.Anh chị nào có tài liệu về kết cấu giúp e với.E không biết bắt đầu từ đâu nữa.
Thanks anh chị nhiều nhiều.

umy
29-12-2011, 04:38 PM
bài viết #470 cho biết TL về Ổn định Stability. Hơn 40 lần download mà không một member nào can đảm bấm nút thanks, cho tôi biết là Nicks nào quan tâm đến.:(

Thấy Ghét rồi không cho TL lên topic nầy nữa, Ai mà muốn biết thêm thì chạy qua đây mà tìm:

http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=25900

#13, #14. #17

Badinhtan
29-12-2011, 04:42 PM
bài viết #470 cho biết TL về Ổn định Stability. Hơn 40 lần download mà không một member nào can đảm bấm nút thanks, cho tôi biết là Nicks nào quan tâm đến.:(

Thấy Ghét rồi không cho TL lên topic nầy nữa, Ai mà muốn biết thêm thì chạy qua đây mà tìm:

http://www.ketcau.com/forum/newreply.php?do=newreply&noquote=1&p=193986

Hihi Chú ơi Con không tải cái trên đâu. Nói vậy thôi chứ Con biết Chú nhắc khéo AE trên diễn đàn phải không ạ?:p

tuanlt
29-12-2011, 04:59 PM
Đề nghị anh em ai down cái gì tự giác bấm nút Thanks nhé. Chứ không hôm sau chẳng có mà down đâu.

umy
29-12-2011, 05:03 PM
Hihi Chú ơi Con không tải cái trên đâu. Nói vậy thôi chứ Con biết Chú nhắc khéo AE trên diễn đàn phải không ạ?:p

Không thèm nhắc khéo đâu, đây là chương trình tuyển chọn super talent của truyền hình đấy.:D

Tôi đang xem xét có member nào có triển vọng làm danh ca hay làm super model chăng ? ;)

phuocvnh
29-12-2011, 05:07 PM
Hi, newbie xin chào anh chị em nhà kết cấu.

umy
10-01-2012, 03:42 PM
Khi đã biết tính nhà Zamil (khung công nghệ) rồi, thì cũng biết cách nối cột thép vào móng bê tông. (ngàm, khớp).

Cũng cùng phương pháp kết cấu và tính toán như thế mà giãi quyết cho nút liên kết với trụ bê tông cốt thép với dầm thép.

Còn gõ dấu mà cũng không biết :confused: (không chịu gõ), thì:
"hoi cong thuc tinh kich thuoc dam zamil lien ket voi tru be tong cot thep" cũng chắng biết làm. :D

Phệt quá !;) Anh syhung0205 Trả tiền mướn KSXD trong Dđ nầy vào làm cho.

112012
10-01-2012, 04:02 PM
cho e hoi cong thuc tinh kich thuoc dam zamil lien ket voi tru be tong cot thep voi, e ko the nao tinh duoc het, bac nao co giup em voi nha, cam on nhieu

-----------------------------------------------------------------
Tại sao cậu syhung0205 không gõ dấu được ?
Không dấu, không ai muốn trả lời giúp cho đâu.

Thường liên kết giữa cột bê tông với dầm thép zamil là Ngàm . Khi đó bạn thiết kế tiết diện chịu M,Q như dầm thép thông thường . Dầm thép lúc này cũng thay đỗi tiết diện như dầm zamil liên kết với cột thép . Không có gì đặc biệt mà bạn lăn tăn . :D

helios
10-01-2012, 07:22 PM
Thông thường thì cột bê tông liên kết với dầm thép bằng liên kết khớp vì:
* Lý do thiết kế:
- Đầu cột bê tông lúc đó không có mô men, không bị phá hoại do lực nhổ từ bu lông móng. Mặt khác liên kết ngàm luôn cần đầu cột lớn hoặc bracket để đủ chỗ đặt 6-8 bu lông. Do đó, thường không tiết kiệm. Liên kết khớp tránh được điều này.
* Lý do thi công:
Khi lắp dựng, thường có độ sai lệch giữa lỗ bu lông ở bản đế và bu lông đặt sẵn ở đầu côt. Với các cột ở vị trí cao (ví dụ >=3.0 m), Độ sai lệch này sẽ lớn hơn so với bu lông móng bình thường. Liên kết khớp thì con có thể cấu tạo slotted holes để khắc phục, chứ liên kết ngàm thì không.

Tất nhiên tùy vào hiện trạng cụ thể của công trình thì mới khẳng định được.

Với các cty khác thì không rõ. Với Zamilsteelvietnam, PEB, dầm đặt trên cột nhà <=2 tầng thì hiếm khi làm ngàm.

eng-hiep
15-02-2012, 06:35 PM
có Bác nào có cty xây dựng o Q12 thì hợp tác với em nhé.em có đơn hàng Khung kèo Zamik 30 x 42M nhưng chỉ là cơ sở nhỏ nên chủ đầu tư không tin tưởng ký hợp đồng ( hồi giờ em toàn làm cho tư nhân,mối quen biết giới thiệu) còn cái này của Thằng Hàn Quốc,nó thuê đất o Q12.
ai có nhu cầu hợp tác Pm Yh gianghoanglinh nha.hoac fone 0903.161.769
Chân Thành Cảm Ơn và Trân Trọng Kính Chào !!! Đoàn Kết-Thân Ái và.... Quyết Thắng !!!
Hợp tác thế nào vậy bác ? Mình cũng có cái xưởng gia công thép ở Q12 . Lát về sẽ add nick trao đổi thêm .

tranthepha
16-02-2012, 09:26 AM
Chào mọi người
Nếu các chủ đầu tư yêu cầu phải tầy gỉ cho Sắt, Thép trước khi đổ bê tông hay các bác muốn bảo quản chống gỉ cho Sắt, Thép thì liên lạc với công ty em nhé
sản phẩm được sản xuất tại Việt Nam
Quy trình sử dụng đơn giản và hiệu quả
Chi phí thấp
sản phẩm có tác dụng nhanh chóng
Mọi thông tin xin vui lòng liên hệ
Công ty TNHH Thiết bị - Dịch vụ Hồng Dương
ĐT/Fax: 0462581008
Hotline: 0975221269. hoặc Miss Trang 0982188455;
Mr Phả 0984400333
Hoặc www.hoducoltd.com

Manowar
18-02-2012, 10:22 AM
Các bác cho em hỏi ở TPHCM, có cty nào cung cấp thép hình theo chuẩn BS hay AISC không ạ, em cảm ơn.

TrangB0ng
08-03-2012, 08:15 AM
Cả nhà cho tôi xin ý kiến về khung tiền chế sau ạ:
Nhịp 18m bước cột 6m vai cột 6,5 m, đỉnh cột 8 m, cầu trục 5 tấn, độ dốc mái 15%, địa điểm gần hà nội có
- cột biên I 450 x 186 x 6 x8
- cột giữa I 250 x 186 x 6 x 8
- kèo R1 I ( 450 - 250) x 186 x 6 x 8
- kèo R2 I 250 x186 x 6 x 8
- xà gồ mái C200
- xà gồ biên C150
Rất mong nhận được ý kiến đòng góp.

faraway0187
08-03-2012, 02:21 PM
Các bác cho em hỏi ở TPHCM, có cty nào cung cấp thép hình theo chuẩn BS hay AISC không ạ, em cảm ơn.

Bạn có thể liên hệ http://www.pebsteel.com/ họ có thể đáp ứng yêu cầu của Bạn; Nguyễn Anh Quốc 0908 808 116

TrangB0ng
08-03-2012, 11:01 PM
Nhịp 18m bước cột 6m vai cột 6,5 m, đỉnh cột 8 m, cầu trục 5 tấn, độ dốc mái 15%, địa điểm gần hà nội có
- xà gồ mái C200
- xà gồ biên C150

Thôi không ai giúp thì chốt phương án:
- cột biên I 500 x 186 x 6 x8
- kèo R1 I ( 400 - 250) x 186 x 6 x 8

Mattroiden
09-03-2012, 10:00 AM
Xin chào mọi người. Tui làm công ty CP thép Khánh Hòa, năm nay hiếm việc quá đi thui, đang đi liên hệ tìm công trình. Có anh em nào có mối làm thì lien hệ với tui các ae nhé,chúng ta sẽ cùng có % cho công sức của mình. SDT ne: 01674958888

maldini
10-03-2012, 12:54 AM
- xà gồ mái C200
- xà gồ biên C150
Vật liệu thép bạn định dùng cường độ bao nhiêu?
-Theo tiết diện bạn định chọn mình chạy bền thì ra kết quả nội lực và chuyển vị (file đính kèm). Từ kết quả này có thể xác định được sơ bộ tiết diện được chọn có đảm bảo không.
- Nhà thép tiền chế ngoài việc kiểm tra bền thì điều quan trọng phải đảm bảo ổn định của kết cấu thông qua hệ giằng, bản mã tăng cứng, thanh chống ổn định cánh dưới của dầm. Những điều này bạn có thể hỏi ý kiến của nhiều anh có kinh nghiệm làm về nhà thép tiền chế.

TrangB0ng
10-03-2012, 01:35 AM
Mình dùng thép SS400.
Mình nhìn kết quả mà không hiểu gì...ngại quá.

maldini
10-03-2012, 10:49 AM
Mình dùng thép SS400.
Mình nhìn kết quả mà không hiểu gì...ngại quá.
Ban nhìn phần ghi chú kết quả cho chuyển vị, lực và ứng suất cho từng tổ hợp ở dòng phía dưới bên trái của hình ảnh.

TrangB0ng
10-03-2012, 11:57 AM
23 lần tải rồi.

TrangB0ng
12-03-2012, 09:22 PM
Xin mọi người ý kiến với!

hoangvankhue
13-03-2012, 10:00 AM
mình cần giúp đỡ, mới tập sự thiết kế mà đang phải thiết kế nhà công nghiệp, khẩu độ 50m, không cột chống giữa, nhịp 8m, chiều cao nhà 4,5m, dốc mái 10 độ.
mình có thiết kế sơ bộ như sau:
1.trục giữa I(1200-550)x250x8x12 đoạn này dài 12m; I550x220x8x12 đoạn này dài 10m; I(550-800)x8x12 đoạn này dài 3m; cột I(500-1200)x250x8x12
2.trục đầu đầu hồi I500x200x6x10; cột đầu hồi I500x250x6x10
3.một số dữ liệu: gió IIB, mái lợp tôn dày 0.5mm, nhà không có cầu trục, diện tích 50x120m.

nguyentattu
13-03-2012, 04:28 PM
Tài liệu về nhà thép vn mình thiếu wua!!
Zamil vào vn và đưa vào cách tính toán và các hệ quy chuẩn, phần mềm tính riêng..
Mình thì làm việc trên khung phẳng..... họ thì đưa vào hệ không gian...
mình thì dùng ct3 họ thì dùng cường độ cao....:)

www.alphagroup.com.vn
info@alphagroup.com.vn

nguyentattu
13-03-2012, 04:43 PM
Bên mình chuyên về nhà thép tiền chế, cầu trục.. có thiết kế và thi công nhà 50...60m rồi..
Nếu cần bạn gửi đầy đủ thông tin cho mình... mình tư vấn cho nhé...

www.alphagroup.com.vn
info@alphagroup.com.vn

nguyentattu
13-03-2012, 05:19 PM
Nho anh em chi giao!!!
Minh nhan nha xuong dang Zamil ( khong co cau truc)- mat bang 60m*18m-cao 9m trong do cua mai 1m , chieu cao mai 2m- buoc cot 6m-Khung chinh: Cot I 200*420*8, dam I 420*150*8, noi dam I 150- khung bia: cot I 150 (4 cot) dam I 150 - Xa go C 100*50*20*2 cach deu 1m- cac mat xung quanh: xay cao len 1m , gan cua lat 4m*2m, dai xung quanh C 120 de bat tole ma mau , tam nhua lay sang , mai lop tole mau , khong giang cot...anh em nhan xet theo huong giam gia thanh thanks!
lưu y: gop y hay, ung dung ngay...co thuong den tan tay

nhà của bạn là 18*60*9m
Ban dùng nhà thép tiền chế thì tiết diên khung chính như sau:
Cột: I(250-400)*180*8*6
Kèo: I(400-250)*180*8*6
xà gồ c150*50*20*2
khung đầu hồi dùng I200*200*6*6
Tôn mái và thưng tương tùy bạn...
Chúc bạn thành công....
www.alphagroup.com.vn
info@alphagroup.com.vn

nguyentattu
13-03-2012, 05:29 PM
- xà gồ mái C200
- xà gồ biên C150

Đúng là dân nhà thép chuyên nghiệp rồi..
biết cả tiết diên thép bản 186...
Bạn chỉ cần chú ý đến hệ dầm cầu trục cho ổn định thôi( hệ giàng sàn hãm) nếu ko khi cầu trục chạy và phanh là kết cấu đi theo đây..hjhj
chúc bạn thành công...
www.alphagroup.com.vn
info@alphagroup.com.vn

TrangB0ng
13-03-2012, 05:34 PM
Thôi không ai giúp thì chốt phương án:
- cột biên I 500 x 186 x 6 x8
- kèo R1 I ( 400 - 250) x 186 x 6 x 8

Một số bác già yêu cầu khi thiết kế cột nhà nên cho đầu cột nghiêng và trong lòng nhà một khoảng nhất định (tùy nhà, tùy kinh nghiệm) để bù lại khoảng đầu cột bị đẩy ra ngoài dưới lực tác động của kèo.
Tôi thấy vô lý quá, xin mọi người chỉ bảo.

TrangB0ng
13-03-2012, 05:38 PM
Đúng là dân nhà thép chuyên nghiệp rồi..
biết cả tiết diên thép bản 186...
Bạn chỉ cần chú ý đến hệ dầm cầu trục cho ổn định thôi( hệ giàng sàn hãm) nếu ko khi cầu trục chạy và phanh là kết cấu đi theo đây..hjhj
chúc bạn thành công...
www.alphagroup.com.vn
info@alphagroup.com.vn
Ý bạn là sao? Mình chưa hiểu lắm. (hệ giàng sàn hãm) là sao nhỉ?

nguyentattu
13-03-2012, 06:23 PM
Không hiểu sao nhà thép vn thiết kế và thi công lại hay đổ vây???
Liệu có phải là tính toán tiết kiệm wua không????
www.alphagroup.com.vn
info@alphagroup.com.vn

nguyentattu
13-03-2012, 06:32 PM
Là hệ giằng chống lật của hệ dầm đỡ ray cầu trục bạn ah!!!
Nó chính là hệ thép L để liên kết giữa dầm đỡ ray và hệ giằng dọc nhà tạo mặt phẳng chống lật...

nguyentattu
13-03-2012, 06:51 PM
Kể ra a e thay đổi cái tiêu đề kêt cấu nhà Zamil thành kết cấu nhà thép tiền chế thì tốt biêt mấy....
Như thế a e làm trong lĩnh vực nhà thép của VN đỡ tủi thân hơn...huhu