PDA

View Full Version : Kết cấu nhà Zamil?

Pages : 1 2 [3]

nguyentattu
14-03-2012, 10:51 AM
Mình đang nghiên cứu đè tài về nhà thép cao tầng và bài toán kinh tế.
Bạn nào có tài liệu hay và có hứng thú thì gửi cho mình nhé...thanks

truongbaolam
16-03-2012, 11:54 AM
Cứu với, mình đang cần file bản vẽ zamil khẩu độ 15m, bạn nào có thì gủi giúp mình nhé. Minh đang ở Phan Thiết truongbaolam@yahoo.com, Cảm ơn các bạn rất nhiều!

dangduythuy
20-03-2012, 11:45 AM
chào mọi người! Zamil đi cùng với chúng ta!

cafe_buon44
26-03-2012, 09:18 AM
qua đường Tô HIến Thành mua sách Của Cô Trần Thị Thôn về mà tính

Khoasteel
26-03-2012, 11:32 AM
em đang tìm đường apply vào zamil mà chưa đc, hic

nguyentattu
24-04-2012, 05:13 PM
Mình đang nghiên cứu đè tài về nhà thép cao tầng và bài toán kinh tế.
gửi tới: tattu@alphagroup.com.vn

nguyentattu
24-04-2012, 05:21 PM
Bên mình đang nghiên cứu đè tài về nhà thép cao tầng và bài toán kinh tế.
gửi tới: tattu@alphagroup.com.vn

hmthangce
29-05-2012, 03:20 PM
Ổn định cột hay xà ngang. nếu ổn định về xà ngang thì quy phạm của mình chưa đủ lý thuyết để tính (đây là ý kiến của thầy Hoàng Văn Quang, DHXD Hà Nội) nhưng có một cách đơn giản là chọn bước xà gồ sao độ mảnh quy ước của cánh nén ngoài mặt phẳng khung thõa mãn điều kiện không oằn bên (đk không cần kiểm tra ổn định của dầm) là ok.
Cột thì tính bình thường.

vinhhp
29-05-2012, 03:31 PM
Ổn định cột hay xà ngang. nếu ổn định về xà ngang thì quy phạm của mình chưa đủ lý thuyết để tính (đây là ý kiến của thầy Hoàng Văn Quang, DHXD Hà Nội) nhưng có một cách đơn giản là chọn bước xà gồ sao độ mảnh quy ước của cánh nén ngoài mặt phẳng khung thõa mãn điều kiện không oằn bên (đk không cần kiểm tra ổn định của dầm) là ok.
Cột thì tính bình thường.
Với xà hay dầm thép có điều kiện kiểm tra ổn định tổng thể trong TCXDVN 338, nếu bạn quan tâm tới kết cấu thép thì qua Topic của mình "Chiều dài tính toán của các cấu kiện dầm, giằng, cột" chúng ta thảo luận nha!

hmthangce
29-05-2012, 03:41 PM
Với xà hay dầm thép có điều kiện kiểm tra ổn định tổng thể trong TCXDVN 338, nếu bạn quan tâm tới kết cấu thép thì qua Topic của mình "Chiều dài tính toán của các cấu kiện dầm, giằng, cột" chúng ta thảo luận nha!

Vấn đề ổn định của xà ngang mình control được, nếu kỹ tính thì kiểm tra oằn bên (lateral buckling) và oằn uốn dọc theo SNiP II 23 -81 là okay.
Nhưng thực tế trong quy phạm của mình đối với tiết diện thay đổi và moment đổi dấu thì không có lý thuyết đâu bạn ạ!:)
đúng như bạn nói vấn đề về chiều dài tính toán là khó và quan trọng nhưng thực tế thiết kế phải tìm ra cánh xác định nhanh và ít sai sót. trong AISC 360 - 2005 có chỉ phương pháp tra toán đồ cho khung có giằng bên và khung không giằng bên, tính toán dựa vào quan hệ độ cứng các phần tử xung quanh nhưng quá thủ công.
Theo mình đơn giản nhất: Thanh chịu kéo trong dàn Kx =1 (vì K luôn nhỏ hơn 1 nên lấy bằng 1 cho đơn giả). Khung phẳng không có chuyển vị ngang Kx=1. các trường hợp khác thì để phần mềm tính (function --> Auto có hỡ trợ RTA, Staadpro). Ngoài mặt phẳng khung thì Lo lấy bằng khoảng cách các điểm giằng, Ky thì tương tự.

vinhhp
29-05-2012, 03:50 PM
Nhưng thực tế trong quy phạm của mình đối với tiết diện thay đổi và moment đổi dấu thì không có lý thuyết đâu bạn ạ!:)
đúng như bạn nói vấn đề về chiều dài tính toán là khó và quan trọng
Đúng rùi, với dầm thay đổi tiết diện tiêu chuẩn lại không có lý thuyết tính, ngay cả trong giáo trình học cũng không tính đến cái đó, còn về cái chiều dài tính toán ngoài mặt phẳng của cột tớ điên đầu mấy hôm nay rùi mà chưa giải đáp được, có gì sang Topic của tớ giúp tớ 1 tay nha!
Thân!

hmthangce
29-05-2012, 03:53 PM
uhm, mình cũng thường hay điên với nó, nó là parameter quan trọng nhất khi thiết kế cột. okay để mình xem. chào bác!

Staadpro
10-07-2012, 10:39 PM
uhm, mình cũng thường hay điên với nó, nó là parameter quan trọng nhất khi thiết kế cột. okay để mình xem. chào bác!

Chao Ban,

Ban co su dung thanh thao staad.pro de thiet ke nha thep tien che khong ?

BÙI VĂN THÁI
17-07-2012, 08:56 AM
ai can khung keo zamil lien he minh, minh goi may file tham khao nha
thai 0948495260
http://www.mediafire.com/?5u8hkp64bcz9d9i

BÙI VĂN THÁI
20-07-2012, 08:57 AM
bạn cứ chọn tiết diện sơ bộ gắn mô hình vào trong sap hoặc etap run xong lấy nội lực ra kiểm tra, nếu tiết diện bạn chọn thỏa mãm thì ok, còn không thì chọn lại thôi

NBG
20-07-2012, 06:14 PM
bạn cứ chọn tiết diện sơ bộ gắn mô hình vào trong sap hoặc etap run xong lấy nội lực ra kiểm tra, nếu tiết diện bạn chọn thỏa mãm thì ok, còn không thì chọn lại thôi

ủa vậy bạn không kiểm tra mất ổn định à?

vanhung_bmt
20-07-2012, 08:18 PM
bác nào có kết cấu zamil nhà máy đường khong vậy, em gặp một nhà máy đường có dầm thép đỡ bồn nấu 30 tấn hic hic, hồi trước nấu 20 tấn, giờ chủ đầu tư nâng cấp lên 30 tấn rung quá nên gia cố ^^

staad.pro
21-07-2012, 09:40 PM

ong ban nay co ve pro the nhi?

ks.quoctien
24-07-2012, 08:51 PM
:o :o :o
Hic !! Hic Em đã nén lại rồi nhưng nó vẫn lớn lắm mà hộp thư chỉ cho gửi tối đa là 10M đính kèm một thư thôi.
Bác nào chỉ dùm em với !!
bạn có thể cắt file ra. lên gôgle seach xem. có hướng dẫn cụ thể nhé bạn

vanhung_bmt
25-07-2012, 05:56 PM
nhà mình ai có kết cấu thép nhà máy đường công xuất 2000t/1 ngày không vậy, share cho ace tham khảo với ^^

staad.pro
25-07-2012, 10:15 PM
Gui anh e 1 cai nha thep toi vua lam, anh e cho y kien nhe.

NBG
25-07-2012, 11:02 PM

ý kiến này :D
- cái hình khá đẹp, theo kiểu truyền thống nhà công nghiệp
- bạn thiết kế rất tiết kiệm, chiều dày các tấm rất nhỏ so với chiều cao. Không biết lúc thiết kế bạn có kiểm tra mất ổn định cục bộ của các tấm bụng hay không (bị vồng cục bộ). Nếu bạn thiết kế với Eurocode 3 thì các tiết diện thanh ở đoạn 2 và 3 sẽ rơi vào class 4 - loại tiết diện rất mảnh có nguy cơ mất ổn định cục bộ và phải tính toán sau khi loại bỏ các vùng bị giảm yếu, không được phép tính toán đàn hồi với tiết diện nguyên.
Nói chung đối với bản bụng tỉ lệ tối thiểu để tiết diện đạt class 3 là hw /tw ~70 (còn phụ thuộc vào loại của thép). Ví dụ đoạn 3 cao 850 chiều dày của bụng phải ~12mm nếu bạn không muốn kiểm tra ổn định cục bộ.
Có thể với thiết kế của bạn vẫn không có vấn đề mất ổn định nếu lực tính toán không lớn.

staad.pro
26-07-2012, 10:58 PM
- bạn thiết kế rất tiết kiệm, chiều dày các tấm rất nhỏ so với chiều cao. Không biết lúc thiết kế bạn có kiểm tra mất ổn định cục bộ của các tấm bụng hay không (bị vồng cục bộ). Nếu bạn thiết kế với Eurocode 3 thì các tiết diện thanh ở đoạn 2 và 3 sẽ rơi vào class 4 - loại tiết diện rất mảnh có nguy cơ mất ổn định cục bộ và phải tính toán sau khi loại bỏ các vùng bị giảm yếu, không được phép tính toán đàn hồi với tiết diện nguyên.
Nói chung đối với bản bụng tỉ lệ tối thiểu để tiết diện đạt class 3 là hw /tw ~70 (còn phụ thuộc vào loại của thép). Ví dụ đoạn 3 cao 850 chiều dày của bụng phải ~12mm nếu bạn không muốn kiểm tra ổn định cục bộ.
Có thể với thiết kế của bạn vẫn không có vấn đề mất ổn định nếu lực tính toán không lớn.

Cam on ve nhung nhan xet cua ban. minh thay trong staad.pro co tieu chuan My nen nghien cuu, thiet ke, nhung van lay gio theo tieu chuan VN va hoat tai lay bang 30KG/m2. Minh ko biet tieu chuan Eurocode 3.

nguyentamxd
26-07-2012, 11:36 PM

tiết diện co ve ko hop ly lam, ban tinh thep cuong do nao?
de dễ đanh giá hơn

Staadpro
28-07-2012, 09:25 PM
tiết diện co ve ko hop ly lam, ban tinh thep cuong do nao?
de dễ đanh giá hơn

Quen mat, Ung suat chay la 345Mpa.

Staadpro
29-07-2012, 12:39 PM

Dear Anh ban moi,

Toi vua thiet ke cai nha kho cho bon tong cuc du tru quoc gia thong so nhu sau:

Rong 40m, buoc cot 8m, dai 96m. chiu tai trong nhu sau : tinh tai 8KG/m2, hoat tai 30KG/m2, ap luc gio 55KG/m2 . Nhung gio chua biet tinh cac lien ket. Anh ban co the giup toi dc ko? Toi ko muon boc thuoc.
Tim ly thuyet tinh toan tren mang, nhung toan bang tieng anh kho hieu qua.

Chu y :Toi tinh theo tieu chuan My. Ung suat chay lay bang 345Mpa

NBG
30-07-2012, 05:19 AM
Dear Anh ban moi,

Rong 40m, buoc cot 8m, dai 96m. chiu tai trong nhu sau : tinh tai 8KG/m2, hoat tai 30KG/m2, ap luc gio 55KG/m2 . Nhung gio chua biet tinh cac lien ket. Anh ban co the giup toi dc ko? Toi ko muon boc thuoc.

Làm thay bạn thì tôi không giúp được nhưng nếu bạn làm và post lên thì tôi có thể đóng góp ý kiến.
Tài liệu kết cấu thép nếu bạn chịu khó đọc tiếng nước ngoài thì có thể còn dễ hiểu hơn các tài liệu tiếng Việt đấy.

nguyenquocai
30-07-2012, 07:51 AM
Dear Anh ban moi,

Tính liên kết anh có thể khai thác module Steel của Prokon, Riêng em thì thấy nó hay hơn và nhiều hơn cả thằng Robot áh. Nguồn mở, thuyết minh ổn và cho hiệu chỉnh tùy ý :D:D:D.

@NBG: Không biết anh gán gió cho các bồn trụ như thế nào anh, không biết anh có tài liệu nào về phần này share cho ACE. Mong được anh giúp đỡ.
Trân trọng,
Em, Ái

NBG
30-07-2012, 06:15 PM
Tính liên kết anh có thể khai thác module Steel của Prokon, Riêng em thì thấy nó hay hơn và nhiều hơn cả thằng Robot áh. Nguồn mở, thuyết minh ổn và cho hiệu chỉnh tùy ý :D:D:D.

@NBG: Không biết anh gán gió cho các bồn trụ như thế nào anh, không biết anh có tài liệu nào về phần này share cho ACE. Mong được anh giúp đỡ.
Trân trọng,
Em, Ái

- trước khi khai thác phần mềm để đơn giản hóa tính toán bạn nên đọc tài liệu để hiểu các nguyên lý tính toán, các thành phần cần kiểm tra của một liên kết KCT. Có 2 tài liệu tiếng Anh khá hay của SCI (Steel Construction Institute) về Simple connection và Moment connection đã được up lên diễn đàn nhiều lần, bạn có thể tìm về tham khảo.

- Tớ không biết TCVN có quy định tải gió cho các bồn trụ hay không, các tiêu chuẩn nước ngoài vẫn có đề cập. Bạn có thể tham khảo §7.9 của EN1991-1-4.
Nếu không thì bạn vẫn có thể tính toán tải gió với những giả thiết thiên về an toàn phù hợp với cách làm việc của kết cấu, dựa trên những trường hợp cơ bản đã quy định trong tiêu chuẩn. Cần so sánh các giới hạn trên dưới của hệ số Ce -Ci để không an toàn quá, không tiết kiệm.
Tải gió là loại tải trọng khá phức tạp, khi hình dạng công trình vượt ra ngoài tiêu chuẩn thì khó mà nói được thế nào là đúng. Tớ đã làm một vài công trình mà tải trọng tính toán dựa trên tiêu chuẩn và kết quả của thí nghiệm hầm gió khác nhau rất xa.

Staadpro
31-07-2012, 10:06 PM
Xin hoi ban quan tri mang. Tai sao bai cua toi post len de hoi anh NBG lai bi xoa?

umy
01-08-2012, 12:44 AM
Xin hoi ban quan tri mang. Tai sao bai cua toi post len de hoi anh NBG lai bi xoa?

Xin hỏi anh Staadpro. Tại sao không gõ dấu nhiều bài rồi ? nên đọc nội quy lại nhé. Học cách gõ dấu vào.
Vi phạm lổi nầy thì bất cứ min mod nào cũng được phép xử được :o. Chẳng thèm nhắc nhở :p
Tôi nhắc cho bạn vui, vì còn nhiều bài của bạn chưa gõ dấu vẫn còn được dung thứ không bị xóa

Staadpro
01-08-2012, 09:55 AM
Xin hỏi anh Staadpro. Tại sao không gõ dấu nhiều bài rồi ? nên đọc nội quy lại nhé. Học cách gõ dấu vào.
Vi phạm lổi nầy thì bất cứ min mod nào cũng được phép xử được :o. Chẳng thèm nhắc nhở :p
Tôi nhắc cho bạn vui, vì còn nhiều bài của bạn chưa gõ dấu vẫn còn được dung thứ không bị xóa

Ok. Xin lỗi ban quản trị mạng. Lần sau không mắc lỗi này nữa.

Staadpro
01-08-2012, 08:54 PM
Làm thay bạn thì tôi không giúp được nhưng nếu bạn làm và post lên thì tôi có thể đóng góp ý kiến.
Tài liệu kết cấu thép nếu bạn chịu khó đọc tiếng nước ngoài thì có thể còn dễ hiểu hơn các tài liệu tiếng Việt đấy.

Pls help me!

Anh NBG có thể hướng dẫn giúp tôi tính momen thực tế phải chịu của bản mã liên kết như file đính kèm ko ?
Tôi xuất được nội lực tại liên kết như sau:

Tổ hợp 1 : M=-12933KGm
N= 6425KG
Q= 1261KG
Tổ hợp 2 : M= 15987KGm
N= -4960KG
Q= 1261KG
Thank u for your helping!

NBG
02-08-2012, 05:29 PM
Pls help me!

Anh NBG có thể hướng dẫn giúp tôi tính momen thực tế phải chịu của bản mã liên kết như file đính kèm ko ?

N= 6425KG
Q= 1261KG
N= -4960KG
Q= 1261KG

Không hiểu câu hỏi của bạn: momen thực tế phải chịu của liên kết chính là momen của các tổ hợp 1 và 2 chứ còn cái nào nữa? (nếu bạn mô hình đúng, tải trọng đúng và xuất dữ liệu đúng)
Còn về việc tính toán giúp: công việc của tôi còn làm không kịp nữa là :D bạn phải tự tính thôi. Tôi chỉ có thể góp ý.

Nhận xét về cái khung của bạn: bạn cố thiết kế một cách tiết kiệm về vật liệu nhất bằng cách thay đổi tiết diện dầm và cột theo biểu đồ momen, chắc bạn đang đi học vì thực tế không cần thiết đến như vậy. Với khung 40m thay đổi tiết diện tại 1 điểm là đủ rồi. Nếu 3m bạn thay đổi 1 lần thì công cắt thép, hàn có thể còn đắt hơn chi phí vật liệu thép. Tính toán cũng phức tạp hơn. Tôi đoán bạn chưa kể hết các vấn đề mất ổn định trong thiết kế khung này.

hmthangce
02-08-2012, 06:21 PM
Pls help me!

N= 6425KG
Q= 1261KG
N= -4960KG
Q= 1261KG

Cái này thì đơn giản, bản mã dày 12mm, Bolt M20 HSB, là okay!
Nếu bạn tính theo AISC thì phải kể đến biến dạng của bản mã trong quá trình chịu lực. Thép 3 của THs Hoàng Văn Quang viết rất rỏ về điều này!

Staadpro
02-08-2012, 09:54 PM
Không hiểu câu hỏi của bạn: momen thực tế phải chịu của liên kết chính là momen của các tổ hợp 1 và 2 chứ còn cái nào nữa? (nếu bạn mô hình đúng, tải trọng đúng và xuất dữ liệu đúng)
Còn về việc tính toán giúp: công việc của tôi còn làm không kịp nữa là :D bạn phải tự tính thôi. Tôi chỉ có thể góp ý.

Nhận xét về cái khung của bạn: bạn cố thiết kế một cách tiết kiệm về vật liệu nhất bằng cách thay đổi tiết diện dầm và cột theo biểu đồ momen, chắc bạn đang đi học vì thực tế không cần thiết đến như vậy. Với khung 40m thay đổi tiết diện tại 1 điểm là đủ rồi. Nếu 3m bạn thay đổi 1 lần thì công cắt thép, hàn có thể còn đắt hơn chi phí vật liệu thép. Tính toán cũng phức tạp hơn. Tôi đoán bạn chưa kể hết các vấn đề mất ổn định trong thiết kế khung này.

Vậy xin hỏi anh, khi tính cái liên kết này, cái bản mã liên kết có chịu uốn do bulông chịu kéo ko ?
Cảm ơn anh về những nhận xét mang tính chất xây dựng và rất chân thành.

Staadpro
02-08-2012, 09:57 PM
Cái này thì đơn giản, bản mã dày 12mm, Bolt M20 HSB, là okay!
Nếu bạn tính theo AISC thì phải kể đến biến dạng của bản mã trong quá trình chịu lực. Thép 3 của THs Hoàng Văn Quang viết rất rỏ về điều này!

Bạn có thể gửi cho tôi cái tính toán mà bạn tính ra chiều dầy bản mã là 12mm ko ?

Cảm ơn bạn!

NBG
03-08-2012, 12:11 AM
Vậy xin hỏi anh, khi tính cái liên kết này, cái bản mã liên kết có chịu uốn do bulông chịu kéo ko ?
Cảm ơn anh về những nhận xét mang tính chất xây dựng và rất chân thành.

Có chứ, bi uốn mạnh nữa là khác. Khả năng chịu lực của từng bulong không được vượt quá khả năng chịu uốn cục bộ của bản mã (chảy dẻo xung quanh thân bulong chịu kéo).
Vì vậy bản mã phải đủ dày, hoặc phải gia cường để bulong phát huy được hết khả năng chịu kéo của nó. Cách tính thì mỗi tiêu chuẩn một kiểu nên bạn làm với tiêu chuẩn nào xem tiêu chuẩn đấy.

Staadpro
06-08-2012, 11:06 PM
Có chứ, bi uốn mạnh nữa là khác. Khả năng chịu lực của từng bulong không được vượt quá khả năng chịu uốn cục bộ của bản mã (chảy dẻo xung quanh thân bulong chịu kéo).
Vì vậy bản mã phải đủ dày, hoặc phải gia cường để bulong phát huy được hết khả năng chịu kéo của nó. Cách tính thì mỗi tiêu chuẩn một kiểu nên bạn làm với tiêu chuẩn nào xem tiêu chuẩn đấy.

Chào a NBG,

Tôi muốn hỏi a tính toán khả năng chịu uốn của bản mã ntn ? Nhưng có lẽ tôi cũng sẽ nhận đc 1 câu trả lời như những lần trước mà thôi. Vậy chỉ xin hỏi 1 câu nữa thôi, hy vọng a sẽ trả lời. A dựa vào đâu mà nói "Tôi đoán bạn chưa kể hết các vấn đề mất ổn định trong thiết kế khung này." Tôi thiết kế cái nhà kho đấy theo tiêu chuẩn Mỹ.

NBG
07-08-2012, 12:35 AM
Chào a NBG,

Tôi muốn hỏi a tính toán khả năng chịu uốn của bản mã ntn ? Nhưng có lẽ tôi cũng sẽ nhận đc 1 câu trả lời như những lần trước mà thôi. Vậy chỉ xin hỏi 1 câu nữa thôi, hy vọng a sẽ trả lời. A dựa vào đâu mà nói "Tôi đoán bạn chưa kể hết các vấn đề mất ổn định trong thiết kế khung này." Tôi thiết kế cái nhà kho đấy theo tiêu chuẩn Mỹ.

Đúng rồi nếu bạn lại hỏi tính toán khả năng chịu uốn của bản mã chịu uốn này như thế nào thì tôi chịu không trả lời được vì nó phụ thuộc vào từng tiêu chuẩn và quá dài để trả lời trong khi tôi có cảm giác bạn còn chưa chịu đọc. Tiêu chuẩn Mỹ tôi chưa bao giờ làm nhưng về nguyên lý tính toán các tiêu chuẩn giống nhau. Tính theo Eurocode thì liên kết này khá phức tạp, có thể phải tính cả chục trang giấy nếu muốn tính đầy đủ.
Trả lời câu hỏi thứ 2: dựa vào cảm giác vào sự bất hợp lý về tiết diện mà bạn chọn. Vì tôi không có mô hình, không có tải trọng nên tôi không khẳng định, chỉ hỏi bạn vậy thôi. Để biết được bạn có kể đến mất ổn định hay không bạn hãy trả lời cho tôi các câu hỏi sau:
- Chiều dài tính toán trong và ngoài mặt phẳng khung bạn của bạn là bao nhiêu? Nếu bạn để mặc định giá trị của phần mềm thì sai rồi.
- Cột thay đổi tiết diện như vậy bạn kiểm tra mất ổn định uốn dọc và mất ổn định oằn theo giả thiết nào?
- Chiều dài tính toán của xà ngang trong và ngoài mặt phẳng bạn lấy bao nhiêu? Vì sao? Nếu bạn không sửa giá trị mặc định trong phần mềm thì bạn cũng sai nốt.
- Xà ngang của bạn là kết hợp giữa nhiều đoạn tiết diện thay đổi với nhau, bạn kiểm tra mất ổn định uốn dọc và oằn như thế nào?
- Bản bụng của các cấu kiện rất mảnh, bạn có kiểm tra mất ổn định vồng không? Kiểm tra tự động hay kiểm tra tay? Nếu có thì post lên cho tôi nghía cái. Nhìn cách chọn chiều dày bản bụng của bạn tôi thấy không hợp lý.
Đấy, ngon thì trả lời đi :D

umy
07-08-2012, 12:52 AM
Chào a NBG,

a. Staadpro thiết kế lần đầu cái nhà kho đấy, lại phải theo tiêu chuẩn Mỹ (TC nầy tên gọi là gì nhỉ ? :D)
Vì lối hỏi của những KS ? chỉ vẻ mà chưa hề tính toán, dể nhậ ra lắm.
Tôi nhận xét như thế vì anh NBG (KS có kinh nghiệm trong kết kấu thép) trả lời bạn rất chuẩn, thế mà bạn không hiểu, lại có vẻ hậm hực vì không được tính giúp cho độ dầy của bản mã, lại còn được nhắt nhở đến vấn đề mất ổn định nữa. Có hiểu thật không nào?

Tôi xin nhắc lại:
1) nếu theo TC-Đức DIN18800.1 cho bù lon M20, thì bản mã có t = 20 đến 24 mm (1,0 đến 1,2 M). rất An toàn nhưng không kinh tế !

Theo TC Mỹ AISC thì chịu khó qua đây: bài #17

http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=21503

Down Design Guide 04, xem và tự làm. ;)
(Nếu thấy cần thiết thì down trọn bộ hơn 20 tập xuống, xem và giử làm TL cho nghề kết cấu thép trong lâu dài)

2) Ổn định tổng thể cho cột (frame buckling) tùy điều kiện biên dưới chân làm ngàm hay khớp sẻ có Chiều dài ổn dịnh (Euler) bằng 0,7 hoặc 1,0 đến > 2,0 h.(h: chiều cao cột).
Limit stress 345 MPa bị giãm xuống theo độ mảnh lớn của cột (tất cả mọi TC trên thế giới) Nhớ kiểm lại.

3) Ổn định cục bộ (Shell buckling) thì theo độ mãnh h/t hoăc b/t như anh NBG có ghi. Bạn nên tìm hiểu sâu vấn đề hơn, để thành chuyên gia giỏi. Chứ đừng tự ái, nóng giận nói bậy, làm mất cảm tình của những người tốt như anh NBG đã trả lời giúp đở cho bạn :p ok?

NBG
07-08-2012, 11:24 PM

(Nếu thấy cần thiết thì down trọn bộ hơn 20 tập xuống, xem và giử làm TL cho nghề kết cấu thép trong lâu dài)

giờ mới chú ý cái link của bác umy có nhiều tài liệu hay quá, cảm ơn bác!

nhatranhpk
07-08-2012, 11:40 PM
em moi ra trường nhìn nhận thiết kế viet nam đã co bulong cường độ cao đủ chuan chưa? đường han viet nam minh nhu the nào ? thep nguyen lieu đủ hay chi nhập thép tieu chuan hồ cẩm đào xuất sứ từ nhà máy địa phương! co ji sai xin chi giao hoc hỏi.

umy
07-08-2012, 11:53 PM
thiết kế viet nam đã co bulong cường độ cao đủ chuan chưa? đường han viet nam minh nhu the nào ? thep nguyen lieu đủ hay chi nhập thép tieu chuan hồ cẩm đào xuất sứ từ nhà máy địa phương!

cậu nhatranhpk hỏi như người từ phương xa chưa hề biết đến VN vậy!:o
Bạn ở đâu trên trái đất nầy thế ? :D Ghi ra cho Dđ được biết. Đã ra KS chưa? Có từng thiết kế thép chưa ? làm mấy nhà công nghệ kiểu zamil rồi ?

Muốn biết bulong cường độ nào ? 5.6? 8.8? 10.9?

Biết về hàn (Welding) theo TC nào ở nước nào ?

Biết về thép loại gì theoTC nào, mà phát biểu có vẻ trịch thượng và khinh thường thế ?
( tieu chuan hồ cẩm đào xuất sứ từ nhà máy địa phương !)

Cho biết cái kiến thức và khả năng của cậu, để ACE xác dịnh mà trả lời các câu hỏi và thảo luận.:D

Staadpro
08-08-2012, 11:14 PM
a. Staadpro thiết kế lần đầu cái nhà kho đấy, lại phải theo tiêu chuẩn Mỹ (TC nầy tên gọi là gì nhỉ ? :D)
Vì lối hỏi của những KS ? chỉ vẻ mà chưa hề tính toán, dể nhậ ra lắm.
Tôi nhận xét như thế vì anh NBG (KS có kinh nghiệm trong kết kấu thép) trả lời bạn rất chuẩn, thế mà bạn không hiểu, lại có vẻ hậm hực vì không được tính giúp cho độ dầy của bản mã, lại còn được nhắt nhở đến vấn đề mất ổn định nữa. Có hiểu thật không nào?

Tôi xin nhắc lại:
1) nếu theo TC-Đức DIN18800.1 cho bù lon M20, thì bản mã có t = 20 đến 24 mm (1,0 đến 1,2 M). rất An toàn nhưng không kinh tế !

2) Ổn định tổng thể cho cột (frame buckling) tùy điều kiện biên dưới chân làm ngàm hay khớp sẻ có Chiều dài ổn dịnh (Euler) bằng 0,7 hoặc 1,0 đến > 2,0 h.(h: chiều cao cột).
Limit stress 345 MPa bị giãm xuống theo độ mảnh lớn của cột (tất cả mọi TC trên thế giới) Nhớ kiểm lại.

3) Ổn định cục bộ (Shell buckling) thì theo độ mãnh h/t hoăc b/t như anh NBG có ghi. Bạn nên tìm hiểu sâu vấn đề hơn, để thành chuyên gia giỏi. Chứ đừng tự ái, nóng giận nói bậy, làm mất cảm tình của những người tốt như anh NBG đã trả lời giúp đở cho bạn :p ok?

Chào umy,

Nhà công nghiệp e cũng mới làm được hơn 1 năm nay, nhưng phải thú thật là trước kia e chỉ làm theo kinh nghiệm của các bác đi trước, hay nói cách khác là bốc thuốc và cắt thuốc nhưng không theo đơn. Có lẽ giờ trình độ vẫn còn rất kém, rất nhiều cái không hiểu được, tuy nhiên cũng được mở mang đầu óc hơn trước, vì mua được quyển sách " Thiết kế kết cấu thép (theo quy phạm hoa kì AICS/ASD) của GS. TS. Đoàn Định Kiến ở Hoa Lư. Hơn nữa e vào các diễn đàn xây dựng, nghe anh em nói phần mềm Staad.pro thiết kế được nhà thép, nên mò mẫm học.

Cái nhà kho đấy e làm theo tiêu chuẩn Mỹ AISC: ASD89

E cũng chưa bao giờ thiết kế bất cứ cái nhà thép tiền chế nào bằng tay cả, vì còn quá nhiều vấn đề không hiểu như (Tính toán các liên kết, hệ giằng nữa và còn rất nhiều thứ nữa...)

Tiêu chuẩn Đức e không biết, có lẽ e chưa đủ trình độ học nó.

Cảm ơn anh vì http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=21503

Ổn định tổng thể e cũng chưa biết nhiều, mong a chỉ giáo thêm.

Ổn định cục bộ (Shell buckling) thì theo sách của Thầy Kiến, e đã kiểm tra như sau:
1. Cột:
a. Cánh cột: 220x8
8.33=95/sqrt(Fy/kc) < b/(2*tc)=220/(2*8)=13.75 < 195/sqrt(Fy/kc)=17.1 .Vậy cánh cột là mảng, nhưng cột vẫn làm việc được, có điều ứng suất cho phép bị giảm đi. Ở đây kc=4.05/(h/tb)^0.46 vì h/tb=1000/6=166.67 >70, Fy=50ksi.

b. Bụng cột: 1000x6
h/tb=1000/6=166.67 > 760/sqrt(Fb)=138.756 Vậy bụng cột là mảnh, nó sẽ bị oằn, nó cũng chưa hết khả năng chịu lực. Vẫn còn khả năng chịu lực đc, thường gọi là khả năng sau tới hạn. Fb=0.6Fy

2. Kèo:
a. Cánh kèo: 220x8
8.33=95/sqrt(Fy/kc) < b/(2*tc)=220/(2*8)=13.75 < 195/sqrt(Fy/kc)=17.1 .Vậy cánh kèo là mảng, nhưng kèo vẫn làm việc được, có điều ứng suất cho phép bị giảm đi. Ở đây kc=4.05/(h/tb)^0.46 vì h/tb=800/5=160 >70, Fy=50ksi.

b. Bụng kèo: 800x5
h/tb=800/5=160 > 760/sqrt(Fb)=138.756 Vậy bụng kèo là mảnh, dầm được coi là dầm bản tổ hợp. Fb=0.6Fy

c. Cánh kèo: 150x8
8.67=95/sqrt(Fy/kc) < b/(2*tc)=150/(2*8)=9.38 < 195/sqrt(Fy/kc)=17.8 .Vậy cánh kèo là mảng, nhưng kèo vẫn làm việc được, có điều ứng suất cho phép bị giảm đi. Ở đây kc=4.05/(h/tb)^0.46 vì h/tb=700/5=140 >70, Fy=50ksi.

d. Bụng kèo: 700x5
h/tb=700/5=140 > 760/sqrt(Fb)=138.756 Vậy bụng kèo là mảnh, dầm được coi là dầm bản tổ hợp. Fb=0.6Fy

Không biết e hiểu ổn định cục bộ như vậy có ok ko a?

Cảm ơn 2 anh umy & NBG.

NBG
09-08-2012, 12:51 AM
Đọc trả lời của bạn vẫn chưa rõ được bạn kiểm tra đầy đủ một cấu kiện như thế nào. Bạn có thể post lên bản tính toán đầy đủ của cấu kiện cột chẳng hạn (kiểm tra tự động bằng phần mềm cũng được), lúc đó tôi mới có thể phân tích giúp bạn được.

umy
09-08-2012, 01:12 PM
Chào umy,

Nhà công nghiệp e cũng mới làm được hơn 1 năm nay, nhưng phải thú thật là trước kia e chỉ làm theo kinh nghiệm của các bác đi trước, hay nói cách khác là bốc thuốc và cắt thuốc nhưng không theo đơn. Có lẽ giờ trình độ vẫn còn rất kém, rất nhiều cái không hiểu được, tuy nhiên cũng được mở mang đầu óc hơn trước, vì mua được quyển sách " Thiết kế kết cấu thép (theo quy phạm hoa kì AICS/ASD) của GS. TS. Đoàn Định Kiến ở Hoa Lư. Hơn nữa e vào các diễn đàn xây dựng, nghe anh em nói phần mềm Staad.pro thiết kế được nhà thép, nên mò mẫm học.

Cái nhà kho đấy e làm theo tiêu chuẩn Mỹ AISC: ASD89

E cũng chưa bao giờ thiết kế bất cứ cái nhà thép tiền chế nào bằng tay cả, vì còn quá nhiều vấn đề không hiểu như (Tính toán các liên kết, hệ giằng nữa và còn rất nhiều thứ nữa...)

Tiêu chuẩn Đức e không biết, có lẽ e chưa đủ trình độ học nó.

Cảm ơn anh vì http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=21503

Ổn định tổng thể e cũng chưa biết nhiều, mong a chỉ giáo thêm.

Ổn định cục bộ (Shell buckling) thì theo sách của Thầy Kiến, e đã kiểm tra như sau:
1. Cột:
a. Cánh cột: 220x8
8.33=95/sqrt(Fy/kc) < b/(2*tc)=220/(2*8)=13.75 < 195/sqrt(Fy/kc)=17.1 .Vậy cánh cột là mảng, nhưng cột vẫn làm việc được, có điều ứng suất cho phép bị giảm đi. Ở đây kc=4.05/(h/tb)^0.46 vì h/tb=1000/6=166.67 >70, Fy=50ksi.

b. Bụng cột: 1000x6
h/tb=1000/6=166.67 > 760/sqrt(Fb)=138.756 Vậy bụng cột là mảnh, nó sẽ bị oằn, nó cũng chưa hết khả năng chịu lực. Vẫn còn khả năng chịu lực đc, thường gọi là khả năng sau tới hạn. Fb=0.6Fy

2. Kèo:
a. Cánh kèo: 220x8
8.33=95/sqrt(Fy/kc) < b/(2*tc)=220/(2*8)=13.75 < 195/sqrt(Fy/kc)=17.1 .Vậy cánh kèo là mảng, nhưng kèo vẫn làm việc được, có điều ứng suất cho phép bị giảm đi. Ở đây kc=4.05/(h/tb)^0.46 vì h/tb=800/5=160 >70, Fy=50ksi.

b. Bụng kèo: 800x5
h/tb=800/5=160 > 760/sqrt(Fb)=138.756 Vậy bụng kèo là mảnh, dầm được coi là dầm bản tổ hợp. Fb=0.6Fy

c. Cánh kèo: 150x8
8.67=95/sqrt(Fy/kc) < b/(2*tc)=150/(2*8)=9.38 < 195/sqrt(Fy/kc)=17.8 .Vậy cánh kèo là mảng, nhưng kèo vẫn làm việc được, có điều ứng suất cho phép bị giảm đi. Ở đây kc=4.05/(h/tb)^0.46 vì h/tb=700/5=140 >70, Fy=50ksi.

d. Bụng kèo: 700x5
h/tb=700/5=140 > 760/sqrt(Fb)=138.756 Vậy bụng kèo là mảnh, dầm được coi là dầm bản tổ hợp. Fb=0.6Fy

Không biết e hiểu ổn định cục bộ như vậy có ok ko a?

Cảm ơn 2 anh umy & NBG.

Chưa đủ chuẩn, không ok! :o

Ổn định cục bộ (Shell buckling) cho dạng các tấm vuông, chử nhật, cần xét thêm b/h, điều kiện biên 4 cạnh, liên hệ ứng suất từ mo men uốn lực nén, ứng suất cắt ... Phải phân biệt được ứng suất tác dụng, và ứng suất cho phép limit stress, hệ số an toàn của từng trường hợp.
Xem thêm TL:

http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?p=193986&langid=1

Nên post lên bản tính toán đầy đủ như lời dặn của anh NBG lên. Mong có người giúp cho.

longli
12-08-2012, 03:35 AM
E muốn lập new thread mới để hỏi riêng mà bị xóa, nên vô đây hỏi mong bác nào giúp đỡ.
Chuyện là e được giao thiết kế nhà khung thép tổ chức sự kiện, loai tạm thời .E vốn dân Cảng, chả hiểu gì về kc Thép cả, giờ được giao thì lúng túng quá. Rất mong bác nào có form thiết kế sẵn thì send e xin với ạ, việc cũng gấp nên e chịu khoản học từ đầu - e ngồi mấy bữa nay vẫn k làm nổi ạ!!

Thông số thiết kế như sau:

1/ Yêu cầu :
- Nhà khung không gian, mái bạt
- Kích thước : w9000 x L 24000 ( chia làm 4 khoang, mỗi khoang 6000) x H ( 4000 đến xà nganh & 6000 đến mái )
- Chân nhà khung không gian ( khoảng 300 x 300 )

2/ Các loại vật liệu hay dùng
- Sắt ống đường kính 33, 38, 42, 48 x độ dày 0,9-1,1-1,4mm
- Sắt hộ : 2x2, 2,5x2,5 độ dày 0,9-1,1-1,4mm
- bản mã x độ dày 0,9-1,1-1,4mm
- bulong 10, 12

Dạng nhà

email e là longli.uce@gmail.com

Rất cảm ơn các bác đã quan tâm.

Staadpro
13-08-2012, 12:14 AM
Chưa đủ chuẩn, không ok! :o

Ổn định cục bộ (Shell buckling) cho dạng các tấm vuông, chử nhật, cần xét thêm b/h, điều kiện biên 4 cạnh, liên hệ ứng suất từ mo men uốn lực nén, ứng suất cắt ... Phải phân biệt được ứng suất tác dụng, và ứng suất cho phép limit stress, hệ số an toàn của từng trường hợp.
Xem thêm TL:

http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?p=193986&langid=1

Nên post lên bản tính toán đầy đủ như lời dặn của anh NBG lên. Mong có người giúp cho.

Chào umy,

Bản tính đầy đủ làm sao e có được, e chưa phải là cao thủ về kết cấu thép. Trình độ e còn có quá nhiều hạn chế, e chỉ kiểm tra ổn định cục bộ theo các bước như sau:
1. Kiểm tra phân cấp tiết diện dầm:
- Xét điều kiện độ mảnh bản bụng suy ra cấp của tiết diện bản bụng.
- Xét điều kiện độ mảnh bản cánh suy ra cấp của tiết diện bản cánh.
2. Xác định ứng suất cho phép khi uốn và cắt trong bụng và cánh dầm theo từng trường hợp.
vd: Tiết diện đặc :
Bản cánh: b/2tc<65/sqrt(Fy) và Bản bụng: h/tb<640/sqrt(Fy)
thì ứng suất cho phép khi chịu uốn là Fb = 0,66 Fy.

Thank u for your idea.

dunghn
13-08-2012, 02:31 PM
E muốn lập new thread mới để hỏi riêng mà bị xóa, nên vô đây hỏi mong bác nào giúp đỡ.
Chuyện là e được giao thiết kế nhà khung thép tổ chức sự kiện, loai tạm thời .E vốn dân Cảng, chả hiểu gì về kc Thép cả, giờ được giao thì lúng túng quá. Rất mong bác nào có form thiết kế sẵn thì send e xin với ạ, việc cũng gấp nên e chịu khoản học từ đầu - e ngồi mấy bữa nay vẫn k làm nổi ạ!!

Thông số thiết kế như sau:

1/ Yêu cầu :
- Nhà khung không gian, mái bạt
- Kích thước : w9000 x L 24000 ( chia làm 4 khoang, mỗi khoang 6000) x H ( 4000 đến xà nganh & 6000 đến mái )
- Chân nhà khung không gian ( khoảng 300 x 300 )

2/ Các loại vật liệu hay dùng
- Sắt ống đường kính 33, 38, 42, 48 x độ dày 0,9-1,1-1,4mm
- Sắt hộ : 2x2, 2,5x2,5 độ dày 0,9-1,1-1,4mm
- bản mã x độ dày 0,9-1,1-1,4mm
- bulong 10, 12

Dạng nhà

email e là longli.uce@gmail.com

Rất cảm ơn các bác đã quan tâm.
Nếu chỉ cần nó đứng được cứ táng thanh cánh là 48x1,2 thanh bụng thì muốn gì cũng được, tiết diện cột và dầm cùng 1 tiết diện cho nó dễ làm. Còn đòi nó chịu đủ tải gió (Lại ở vùng ven biển nữa) thì xin ca bài Cuốn theo chiều gió cho nhanh :D

thanhcong89
23-08-2012, 11:49 PM
e đang học sap2000.ai có bài tập về khung nhà thép không ạ

minhsangksxd
27-08-2012, 10:38 PM
Chào các Bác:
Hiện nay mình công tác tại công ty chuyên về kết cấu của VN , minh đã làm ở đây cũng nhiều năm rồi. Một số kinh nghiệm nhỏ gửi đến các Bác về nhà thép tiền chế:
+Về xà gồ: có 2 loại
Chữ C (tính cho dầm đơn giản), loại này thường hay sơn nên thiết kế ở cường độ thấp, rất thích hợp tiêu chuẩn Việt Nam.Chủ yếu thiết kế thường bị thiếu võng ở khu vực gió iiA .loại này ít tiền
hơn mạ kẽm
+Về chữ Z: Loại này thương hay mạ kẽm nên cường độ rất cao. thích hợp với tiêu chuẩn Mỹ, vì gió đầu hồi rất lớn. chủ yếu thiết kế theo cường độ la chính. loại này thích hợp với chủ đầu tư nước ngoài hơn.
Về cột và dầm: mình sẽ nói sau

Staadpro
11-09-2012, 11:30 PM
Đúng rồi nếu bạn lại hỏi tính toán khả năng chịu uốn của bản mã chịu uốn này như thế nào thì tôi chịu không trả lời được vì nó phụ thuộc vào từng tiêu chuẩn và quá dài để trả lời trong khi tôi có cảm giác bạn còn chưa chịu đọc. Tiêu chuẩn Mỹ tôi chưa bao giờ làm nhưng về nguyên lý tính toán các tiêu chuẩn giống nhau. Tính theo Eurocode thì liên kết này khá phức tạp, có thể phải tính cả chục trang giấy nếu muốn tính đầy đủ.
Trả lời câu hỏi thứ 2: dựa vào cảm giác vào sự bất hợp lý về tiết diện mà bạn chọn. (Ok Theo TCVN thì tiết diện kèo, cột của e là bị mất ổn định cục bộ. Thiết kế kết cấu thép theo TCVN thì như anh đã biết các bước :
1. Thỏa mãn điều kiện về bền.
2. Kiểm tra ổn định tổng thể.
3. Kiểm tra ổn định cục bộ.(ổn định cục bộ của bản cách và bản bụng phải được thỏa mãn ngay từ khi cấu tạo tiết diên ban đầu, đây chính lá sự khác biệt giữa TCVN và TC Mỹ và ko tiết kiệm.)
Theo như TC Mỹ tiết diện chia làm 3 cấp:
a Tiết diện là: Đặc, ko bị mất ổn định cục bộ, đạt ghạn chảy trên toàn tiết diện.
b Tiết diện là: ko Đặc, bị oằn cục bộ, đạt ghạn chảy ở vùng nén (các thớ biên) nhưng ko phát triển vào bên trong. Tiết diện ko đặc vẫn sử dụng đc, nhưng ứng suất cho phép bị giảm đi bằng hệ số Qs (đối với bản cánh) và hệ số Qa (đối với bản bụng)
c Tiết diện: Mảnh, bị oằn cục bộ, ko đạt ghạn chảy
4. Kiểm tra võng
Vì tôi không có mô hình, không có tải trọng nên tôi không khẳng định, chỉ hỏi bạn vậy thôi. Để biết được bạn có kể đến mất ổn định hay không bạn hãy trả lời cho tôi các câu hỏi sau:
- Chiều dài tính toán trong và ngoài mặt phẳng khung bạn của bạn là bao nhiêu? kx=1.611(Lx= chiều dài thực tế của cột),ky=1(Ly= khoảng cách chiều dài không giằng chứa tiết diện kiểm tra) Nếu bạn để mặc định giá trị của phần mềm thì sai rồi.
- Cột thay đổi tiết diện như vậy bạn kiểm tra mất ổn định uốn dọc và mất ổn định oằn theo giả thiết nào? Em kiểm tra theo công thức : Fa=Q*Fy*[1-(Kl/r)^2/(2Cc^2)]/[5/8+3*(kl/r)/(8Cc)-(Kl/r)^3/(8Cc^3)] khi Kl/r<C'c=sqrt[2Pi^2*E/(Q/Fy)]
khi Kl/r>C'c, Fa=12*Pi^2*E/[23*(Kl/r)^2]
C'c là giá trị độ mảnh 1/r
- Chiều dài tính toán của xà ngang trong và ngoài mặt phẳng bạn lấy bao nhiêu? Kx=1(Lx= Chiều dài thực tế của kèo) Ky=1(Ly= khoảng cách chiều dài không giằng chứa tiết diện kiểm tra) và kiểm tra từng đốt kèo.Vì sao? Nếu bạn không sửa giá trị mặc định trong phần mềm thì bạn cũng sai nốt.
- Xà ngang của bạn là kết hợp giữa nhiều đoạn tiết diện thay đổi với nhau, bạn kiểm tra mất ổn định uốn dọc và oằn như thế nào? Kiểm tra theo công thức tùy từng trường hợp:
Fb=[2/3-Fy*(l/rt)^2/(1530000*Cb)]Fy<0.6Fy
Fb=170000*Cb/((l/rt)^2)
Fb=120000*Cb/(ld/Af)
- Bản bụng của các cấu kiện rất mảnh, bạn có kiểm tra mất ổn định vồng không? Cái này thì e chưa hiểu được.. Ý anh có phải là bụng bị lượn sóng ko ạ ? Ngày xưa e có đi thi công nhà CN, nên cũng hay xem nhà của bọn Zamil thi công. E thấy nhà của bọn nó cũng nhiều cột bụng bị lượn sóng, ko biết các cái cột đấy giờ sao rồi? Vì e chưa có điều kiện quay lại đó.Kiểm tra tự động hay kiểm tra tay? Nếu có thì post lên cho tôi nghía cái. Nhìn cách chọn chiều dày bản bụng của bạn tôi thấy không hợp lý.
Đấy, ngon thì trả lời đi :D

Cảm ơn nhiều!

Staadpro
22-09-2012, 12:07 AM
Pls help me!

Tôi đang gặp khó khăn khi phải thiết kế cái nhà kho chứa thóc thông số như sau:
Rộng L=80m, bước cột 8m, dài 56m, cao 18m. Chiu tải trọng như sau : Tĩnh tải 10KG/m2, họat tải 30KG/m2, áp lực gió 95KG/m2 .
Tôi cũng có tính toán qua loa rùi vì nhịp quá lớn và quá cao, tôi thực sự không tự tin, mặc dù cũng có chút kinh nghiệm. Gửi các bạn cái tiết diện tôi đã chọn. Mong các bạn trong diễn đàn ai đã từng làm cái nhà nhịp lớn nào rùi có thể tư vấn cho tui vài kinh nghiệm nhé or đã có cái nhà nào thi công rồi thì gửi giúp cho tôi 1 bản để tham khảo.
Cảm ơn nhiều!
Chú ý :Tôi tính theo tiêu chuẩn Mỹ. Ứng suất chảy lấy bằng 345Mpa

langlungcu
25-09-2012, 09:35 AM
Pls help me!

Tôi đang gặp khó khăn khi phải thiết kế cái nhà kho chứa thóc thông số như sau:
Rộng L=80m, bước cột 8m, dài 56m, cao 18m. Chiu tải trọng như sau : Tĩnh tải 10KG/m2, họat tải 30KG/m2, áp lực gió 95KG/m2 .
Tôi cũng có tính toán qua loa rùi vì nhịp quá lớn và quá cao, tôi thực sự không tự tin, mặc dù cũng có chút kinh nghiệm. Gửi các bạn cái tiết diện tôi đã chọn. Mong các bạn trong diễn đàn ai đã từng làm cái nhà nhịp lớn nào rùi có thể tư vấn cho tui vài kinh nghiệm nhé or đã có cái nhà nào thi công rồi thì gửi giúp cho tôi 1 bản để tham khảo.
Cảm ơn nhiều!
Chú ý :Tôi tính theo tiêu chuẩn Mỹ. Ứng suất chảy lấy bằng 345Mpa

Có 1.4m cho cột và đầu dầm là hơi bé , bạn thử kiểm tra lại chuyển vị
Bề dày cánh không nên dùng thép bản quá dày lên đến 2.5cm
Về cơ bản thì kích thước DC3( bên trái) = DK1; DC3(bên phải)= Dk16 vì những vị trí đó momen bằng nhau
chọn quá nhiều loại thép bản : d = 12, 10, 15, 8, 20, 25,.
độ dày thép bụng vầ thép cán đôi chỗ quá trên lệch nhau, (kiểm tra ổn định bản bụng dc = 20, db =8)
Các vấn đề khác : chưa rõ vì chưa tính :D

Staadpro
27-09-2012, 09:56 PM
Có 1.4m cho cột và đầu dầm là hơi bé , bạn thử kiểm tra lại chuyển vị
Bề dày cánh không nên dùng thép bản quá dày lên đến 2.5cm
Về cơ bản thì kích thước DC3( bên trái) = DK1; DC3(bên phải)= Dk16 vì những vị trí đó momen bằng nhau
chọn quá nhiều loại thép bản : d = 12, 10, 15, 8, 20, 25,.
độ dày thép bụng vầ thép cán đôi chỗ quá trên lệch nhau, (kiểm tra ổn định bản bụng dc = 20, db =8)
Các vấn đề khác : chưa rõ vì chưa tính :D

Cảm ơn anh vì những ý kiến đóng góp, e sẽ kiểm tra lại. Anh có biết đơn vị nào từng làm cái nhà nào nhịp lớn vậy chưa? Anh giới thiệu e đc? Nó quá sức đối với e. Mong sớm nhận đc hồi âm.

langlungcu
28-09-2012, 12:14 AM
Cảm ơn anh vì những ý kiến đóng góp, e sẽ kiểm tra lại. Anh có biết đơn vị nào từng làm cái nhà nào nhịp lớn vậy chưa? Anh giới thiệu e đc? Nó quá sức đối với e. Mong sớm nhận đc hồi âm.

Bên công ty mình :D

Staadpro
28-09-2012, 11:40 AM
Bên công ty mình :D
Vậy ah? Tốt quá bên a đang dùng phần mềm gì để tkế vậy? A đang làm ở công ty nào vậy?

langlungcu
28-09-2012, 08:04 PM
Vậy ah? Tốt quá bên a đang dùng phần mềm gì để tkế vậy? A đang làm ở công ty nào vậy?

Sap2000 ( mình dùng Sap7.42) và Staadpro (ít dùng )

tuyetngoclan
28-09-2012, 08:09 PM

Em thấy nhiều người dùng Sap 7.42 để tính toán cho nhà thép, phiên bản này ổn định nhất à bác. Bác thiết kế nhà thép zamil bác hay dùng tiêu chuẩn Việt Nam hay tiêu chuẩn nào.

Staadpro
29-09-2012, 12:17 AM

Hi!
Thế a dùng sap2000 a có khai báo đc điểm giằng cánh ngoài, trong bất kỳ dọc theo phần tử ko? A chỉ e đc ko?E chỉ dùng sap2000 lam btct thôi.

langlungcu
29-09-2012, 01:24 AM
Hi!
Thế a dùng sap2000 a có khai báo đc điểm giằng cánh ngoài, trong bất kỳ dọc theo phần tử ko? A chỉ e đc ko?E chỉ dùng sap2000 lam btct thôi.

thông thường để đơn giản, người ta chỉ tính theo khung phẳng , các cấu kiện còn lại tính bằng tay, quy ra các bài toán nhỏ .

langlungcu
29-09-2012, 01:40 AM
Em thấy nhiều người dùng Sap 7.42 để tính toán cho nhà thép, phiên bản này ổn định nhất à bác. Bác thiết kế nhà thép zamil bác hay dùng tiêu chuẩn Việt Nam hay tiêu chuẩn nào.
Sap7.42 đến bây giờ mình vẫn thấy ổn định nhất , tuy rằng một số tính năng hơi khó sử dụng , song , gần 10 năm tính toán và so sánh giữa các phiên bản với nhau , mình vẫn quay về Sap7.42.
Đã là công trình ở việt nam , vật liệu việt nam thì tính theo tiêu chuẩn việt nam . Tuy nhiên nếu tính toán theo tiếu chuẩn AISC - LRFD93 kết quả khá giống với tiêu chuẩn Việt Nam; giữa TCVN và AISC93 lệch nhau<5%. ( theo thống kê của mình )
Khi thiết kế mình thường tính song song 2 tiêu chuẩn , AISC thì sử dụng Sap tính luôn làm cơ sở để sao sánh, còn TCVN thì tính tay để làm thuyết minh.

Staadpro
29-09-2012, 09:06 PM
Sap7.42 đến bây giờ mình vẫn thấy ổn định nhất , tuy rằng một số tính năng hơi khó sử dụng , song , gần 10 năm tính toán và so sánh giữa các phiên bản với nhau , mình vẫn quay về Sap7.42.
Đã là công trình ở việt nam , vật liệu việt nam thì tính theo tiêu chuẩn việt nam . Tuy nhiên nếu tính toán theo tiếu chuẩn AISC - LRFD93 kết quả khá giống với tiêu chuẩn Việt Nam; giữa TCVN và AISC93 lệch nhau<5%. ( theo thống kê của mình )
Khi thiết kế mình thường tính song song 2 tiêu chuẩn , AISC thì sử dụng Sap tính luôn làm cơ sở để sao sánh, còn TCVN thì tính tay để làm thuyết minh.
Hi Anh,
Theo như e đc biết nếu như thiết kế theo tc Mỹ và VN cho kết quả tương đối giống nhau khi phải chỉu tải trọng lớn, còn khi chịu tải trọng nhỏ thì sẽ rất khác nhau.
Vd: Khi thiết kế 1 cái cột chịu tải trọng P đúng tâm chẳng hạn:
1. TCVN bao giờ cũng phải chọn cánh và bụng cột phải đảm bảo đk ổn định.
2. TC Mỹ thì không bắt buộc, Tiết diện có thể là: Đặc, ko Đặc, Mảnh.
Khi P rất lớn thì cả Mỹ và VN giống nhau đều phải chọn cánh và bụng thỏa mãn đk ổn định cụ bộ. Khả năng chịu lực của tiết diện đạt ghạn chảy. Khi P nhỏ VN vãn phải chọn cánh và bụng phải thỏa mãn đk ổn định cục bộ, còn Mỹ thì tùy vào P mà chọn tiết diện, có thể tiết diện đc chọn là ko đặc, thì khả năng chịu lực của tiết chỉ bị giảm đi mà thôi. Nếu mà khả năng chịu lực của tiết diện vẫn lớn hơn P thì vẫn dùng đc. Đây chính là nguyên nhân vì sao mọi người bảo tc Mỹ tiết kiệm hơn TCVN.
A có thể gửi cho e 1 vd thiết kế nhà thép tiền chế theo tiếu chuẩn AISC - LRFD93 và TCVN đc ko?

Thank u so much !

lytieulong
30-09-2012, 09:55 AM
Cho mình hỏi cái này. trong Sap hay Etabs, đối với dầm hay cột thay đổi tiết diện khi xuất bảng nội lực mình không thể nào tìm thấy các thông số hình học như moment quán tính, t, b, h ...Vậy xin hỏi bạn tính toán như thế nào khi không có những thông số này. Những thông số này chỉ xuất hiện trong thuyết minh Design trong chính phần mềm.

chienchieubk
02-10-2012, 05:58 PM
Nhà này có nhất thiết phải dùng dạng nhà Zamil ko? Với nhà khẩu độ lớn thế này dùng zamil ko kinh tế lắm. Bản có thể chuyển sang dùng dạng dàn không gian hoặc dùng kèo kết cấu ống hàn,
Với dạng nhà như bạn thiết kế độ dốc nhà tương đối lớn dẫn đến tiết diện vì kèo cũng tăng theo nhiều đó. Cái này bạn có khắc phục bằng cách tăng chiều cao vai cột lên. Thiết kế nhà zamil dùng TCVN or Tiêu chuẩn AISC đều như nhau cả

mlam2103
17-10-2012, 10:30 PM
Em cũng đang chưa hiểu về cách tính cửa mái và bố trí xà gồ cho hợp lý.Ai giúp em với. thanks trước

ks.quoctien
18-10-2012, 04:43 PM
hi, chào cả nhà, đệ đang phải thiết kết nhà công nghiệp khung zamil. nhịp 33m, bước cột 5m, sàn công tác tải tc =16,5kN/m. nhịp sàn 11m.
khung zamil với sơ đồ tính siêu tĩnh bậc 1. đệ đang vướng mắc ở cách tính khung zamil với sơ đồ và tải trọng như vậy. vì thầy không cho chạy nội lực bằng soft mà phải tính bằng tay và nếu cần phải thuyết minh cách tính.
đệ cũng giải nội lực theo phương pháp lực. nhưng thực tế kết quả chênh lệch khoảng 1/2( tính tay chỉ cho nội lực bằng khoảng 1/2) khi chạy nội lực bằng soft.
về cách tính đệ giả định như thế này:
phần mái là hệ cứng, liên kết ngàm với 2 đầu cột, cột liên kết gối tựa cho cả 2 chân.
theo lý thuyết, đệ chuyển hệ tính sang hệ tĩnh định cộng tác dụng với phản lực ngang thay thế ở một gối tựa. sau đó tính và vẽ momen cho từng dạng tải trọng.
theo cao kiến các cao nhân thì lý thuyết giả định như vậy là ổn chưa? tham khảo cho đệ biết còn cứng răng mà bảo vệ nữa.
không biết có cao nhân nào đã từng tính tay như vậy chưa?
cám ơn cả nhà đã quan tâm ^^

halethanh
19-11-2012, 10:51 PM
các bác nào có đề thi mẫu kết cấu thép 2 ko?cho em xin nhe.cảm ơn nhiều ạ.

nguyenhien80
13-01-2013, 01:26 AM
các bác ơi, mình mới bắt tay vào làm một cái nhà xưởng ở Long An nhịp 40m, dài 80m, chưa có kinh nghiệm về nhà thép lắm phần tính móng, nếu chọn chân cột là khớp thì khi tính móng lại thiếu phần moment, nên tiết diện móng sẽ nhỏ. vậy bác nào biết xin giúp đỡ. mình dự định làm sơ đồ là ngàm tính phần móng, sơ đồ khớp tính phần khung thép.
các bác thấy thế nào?

helios
13-01-2013, 12:39 PM
các bác ơi, mình mới bắt tay vào làm một cái nhà xưởng ở Long An nhịp 40m, dài 80m, chưa có kinh nghiệm về nhà thép lắm phần tính móng, nếu chọn chân cột là khớp thì khi tính móng lại thiếu phần moment, nên tiết diện móng sẽ nhỏ. vậy bác nào biết xin giúp đỡ. mình dự định làm sơ đồ là ngàm tính phần móng, sơ đồ khớp tính phần khung thép.
các bác thấy thế nào?
Với khung tiền chế thì nên làm giải pháp chân cột liên kết khớp, đầu cột liên kết ngàm vào dầm sẽ hợp lý hơn.

nguyenhien80
14-01-2013, 08:28 AM
nếu chân cột là khớp thì móng có bị thiếu không bác,

helios
14-01-2013, 12:43 PM
Thiếu hay thừa là do bạn tính chứ. Bạn tính thiếu thì nó thiếu, tính thừa thì nó thừa.

langlungcu
15-01-2013, 10:25 AM
nếu chân cột là khớp thì móng có bị thiếu không bác,
cổ chận bạn là khớp tại mặt cá chân , bàn chân là móng , thì bạn không bao giờ có thể đứng được trên đôi chân bạn , vì...luôn thiếu ( không hiểu thiếu thừa ở đây là cái gì nữa? )

langlungcu
15-01-2013, 10:29 AM
các bác thấy thế nào?

Chữ đỏ : đã là khớp rồi thì lấy đâu ra moment mà bạn bảo là thiếu ?
Tuy là chân khớp , nhưng bạn phẩn để ý : lấy lực cắt nhân với chiều sâu móng => nó có thành phần momen ở đó đấy.

nguyenhien80
16-01-2013, 06:23 AM
mình cũng có tính moment này, quy lực cắt về tâm đáy móng, nhưng thực tế thì cái chân cột không là khớp, mà cũng không là ngàm nên mình cũng nghĩ có moment ở đây, vậy khi tính móng lấy thêm moment không, mình sợ lực cắt đó không đủ

comay102
23-03-2013, 10:51 AM
các bác giup em zụ này với. em đang tính cái xưởng nhịp 70m có trụ giữa. mà hồi giờ em chưa tính nhà công nghiệp. có bác nào có cái thuyết minh, hay là có cái xuong nào nhịp gần giống thế cho em tham khảo với. có gì gửi cho em theo mail thanhnguyenviet1988@gmal.com mong các bác chỉ giáo em với. thank....

lthienkt
05-06-2013, 09:27 AM
Thiếu hay thừa là do bạn tính chứ. Bạn tính thiếu thì nó thiếu, tính thừa thì nó thừa.

Dear anh Helios.
Nhà khung ngang 1 tầng 1 nhịp không cầu trục, nhịp 70m không cột giữa, chiều cao đỉnh cột 22m, chiều cao đỉnh mái 33m, gió vùng IIIB 125kG/m2). Theo anh phương án khung tiền chế và phương án dàn cầu thì cái nào khả thi và hợp lý hơn ạ?

helios
05-06-2013, 10:03 AM
Trong trường hợp này, mình thấy khung dạng dàn thì hợp lý hơn.

lthienkt
05-06-2013, 11:43 AM
Xin hỏi bác với dạng dàn thì các khe cấu tạo bố trí thế nào ạ (Khe lún, khe biến dạng). Khoảng cách giữa các khe, khoảng cách 2 khung tại vị trí kheo. Nhà dài 350-400m

helios
05-06-2013, 12:11 PM
Khe lún thì vẫn sẽ phải làm nếu có sự chênh lệch về tải trọng. Còn khe nhiệt thì có thể dùng expansion joint. Mối liên kết expansion joint trong tương tự như trong nhà tiền chế: cho xà gồ trượt trên slotted holes.
Không nhất thiết phải làm 2 khung kèo độc lập cạnh nhau.

anxd2006
08-10-2013, 10:01 AM
He he thầy làm vậy cho bác đỡ khổ đấy , chứ tính ổn định của cột có tiết diện thay đổi hơi bị phê đấy , lên trang của zamil mà xem
anh in cho e 1 cuon nha

tuan ks
27-12-2013, 10:17 AM
Password la gi vay bac?