PDA

View Full Version : Mô hình nhà mái nghiêng?

hieucivil
16-08-2011, 12:18 PM
Cho mình hỏi khi thiết lập hệ dầm, sàn mái nghiêng thì mình chỉ vẽ được trong mô hình không gian, không biết cách nào chuyển qua đúng hệ tọa độ của mái nghiêng đó được.

Tiện đây xin các anh chị chỉ giúp một số vấn đề:

1. Khi vẽ hệ dầm nghiêng Etabs chuyển qua là hệ giằng, vậy khi vẽ trong không gian dầm nghiêng đó có vuông góc với mặt phẳng nghiêng đó không. Vì trên mô hình etabs mình thấy nó không hiện không đúng.

2.Về sàn mái nghiên khi vẽ có cách nào chuyển hệ trục xyz của Etabs về mặt phẳng nghiêng đó để dễ vẽ sàn không vì vẽ trong không gian rất khó bắt điểm, khi vẽ trong không gian như vậy sàn truyền tải có đúng không?

3. Giả sử mặt phẳng mái nghiêng nghiêng so với mặt phẳng ngang 30 độ, có cách nào chuyển hệ tọa độ về mp nghiêng không?

Mong các anh chị cao thủ giúp đỡ.
Cảm ơn nhiều.

Hainamnd86
17-07-2012, 08:26 AM
Mọi người cho mình hỏi cách mô hình hóa nhà mái nghiêng kiểu này trong Etabs như thế nào? mình cảm ơn

Hainamnd86
17-07-2012, 08:29 AM
Mọi người cho mình hỏi cách mô hình hóa nhà mái nghiêng kiểu này trong Etabs như thế nào? mình cảm ơn

đây là bản vẽ mái. Moi ng cho ý kiên cái nhé!

terrible
17-07-2012, 08:52 AM
Định vị cao độ rõ xong bật 2 màn hình trong etabs lên,một cao độ dưới,1 bên cao độ trên rồi vẽ từ dưới lên trên hoặc từ trên xuống dưới.:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Hainamnd86
17-07-2012, 11:54 AM

Định vị cao độ rõ xong bật 2 màn hình trong etabs lên,một cao độ dưới,1 bên cao độ trên rồi vẽ từ dưới lên trên hoặc từ trên xuống dưới.:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Mình xác định các cao độ, sau đó vẽ đường thằng và extrude ra mặt phăng. Nhưng còn 4 cái góc đoạn nhô ra hình tam giác thì không biết làm thế nào? ai có cao kiến gì chỉ mình được ko?

tranthedu
17-07-2012, 12:49 PM
Mình xác định các cao độ, sau đó vẽ đường thằng và extrude ra mặt phăng. Nhưng còn 4 cái góc đoạn nhô ra hình tam giác thì không biết làm thế nào? ai có cao kiến gì chỉ mình được ko?

Còn 1 cách nữa là bạn vẽ mô hình trong cad rùi chuyển sang etabs với biệt thự nhiều mái xô nhau còn đang vẽ được nên cái nhà này của bạn thì quá là đơn giản .

Hainamnd86
17-07-2012, 05:39 PM
Mới làm etabs nên nhiều cái không biết mà. Hic. Ai cho mình hỏi nữa là tại sao mình khai báo dầm có tất cả 5 nút. Tại 3 nút giữa là nút giao với dầm ngang. Etabs lại hiểu thành đó là các dầm liên kết với nhau tại các nút chứ không hiểu là 1 dầm. bây giờ khai báo lại cái này thế nào mọi ng chỉ dùm hộ nhé! thanks

Hainamnd86
22-07-2012, 10:35 PM
ai có kinh nghiệm chỉ giúp dùm cái, mình cũng đang cần

secret
22-07-2012, 11:31 PM
bạn chuyển qua hệ trục tọa độ địa phương.mình nhớ k nhầm thì phương 2 là phương vuông góc mặt phẳng nghiêng (bạn check thử coi nhá)

chanchan
23-07-2012, 12:58 AM
Bạn có thể tham khảo tại đây:
http://kysuviet.vn/index.php/shops/Giao-trinh-hoc-ETAB-Video/Vi-deo-huong-dan-ve-nhanh-tam-nghieng-trong-Etabs-472/

Hainamnd86
23-07-2012, 01:02 AM
Bạn có thể tham khảo tại đây:
http://kysuviet.vn/index.php/shops/Giao-trinh-hoc-ETAB-Video/Vi-deo-huong-dan-ve-nhanh-tam-nghieng-trong-Etabs-472/

vấn đề của mình là thằng dầm. nó ko ra nội lực như mong muốn. đoạn gập nghiêng của dầm nó hiêu là dầm ko liên tục

chanchan
23-07-2012, 01:28 AM
[QUOTE=hieucivil;167058]Cho mình hỏi khi thiết lập hệ dầm, sàn mái nghiêng thì mình chỉ vẽ được trong mô hình không gian, không biết cách nào chuyển qua đúng hệ tọa độ của mái nghiêng đó được.

Tiện đây xin các anh chị chỉ giúp một số vấn đề:

1. Khi vẽ hệ dầm nghiêng Etabs chuyển qua là hệ giằng, vậy khi vẽ trong không gian dầm nghiêng đó có vuông góc với mặt phẳng nghiêng đó không. Vì trên mô hình etabs mình thấy nó không hiện không đúng.

2.Về sàn mái nghiên khi vẽ có cách nào chuyển hệ trục xyz của Etabs về mặt phẳng nghiêng đó để dễ vẽ sàn không vì vẽ trong không gian rất khó bắt điểm, khi vẽ trong không gian như vậy sàn truyền tải có đúng không?

3. Giả sử mặt phẳng mái nghiêng nghiêng so với mặt phẳng ngang 30 độ, có cách nào chuyển hệ tọa độ về mp nghiêng không?

Về ý 1: Bạn có thể diễn đạt rõ hơn không. Vì theo như bạn nói thì "không hiện không đúng"= đúng.
ý 2: Mình đã gửi cho bạn phía trên rồi. Kết quả truyền tải sàn bạn tính tay đi thì sẽ biết liền.
ý 3: Trong Etabs có hệ tọa độ địa phương thỏa mãn yêu cầu của bạn

lulu_ht2006
24-08-2012, 09:11 AM
vấn đề của mình là thằng dầm. nó ko ra nội lực như mong muốn. đoạn gập nghiêng của dầm nó hiêu là dầm ko liên tục

Em làm sap2000 cũng đang thắc mắc đoạn này.
Nếu không chia divide dầm chính ra ở các nút giao nhau với dầm phụ thì sợ là sap nó lại hiểu là dầm phụ kê lên dầm chính chứ không phải là khớp vào.
Mà chia ra thì không biết có ảnh hưởng gì đến nội lực không ạ?

hienhuynh
04-10-2012, 04:58 PM
xin phép cho e hỏi luôn vấn đề này:
khai báo tầng mái với hệ giằng và kèo bằng thép, mái lợp tole thì làm sao nhỉ?; e làm đến tầng mái nhưng ko biết dựng mô hình phần xà gồ và mái tole làm sao cả