PDA

View Full Version : Nên dùng font chữ nào trong Autocad?

ktmb
02-12-2004, 03:01 PM
Thưa các bác, bây giờ trong quá trình vẽ autocad, để thể hiện tiếng Việt và các ký tự đặc biệt thì đã xuất hiện rất nhiều font chữ khác nhau. Để bản vẽ thực sự là kỹ thuật thì theo em biết, nên sử dụng các font chữ một nét.

Nhưng vấn đề nảy sinh ở đây là, ở Bắc và Nam thì thường sử dụng các font chữ khác nhau theo chuẩn gõ TCVN3 và VNI. Rất bất tiện khi phải chuyển hồ sơ dạng file giữa 2 miền và nhất là khi chuyển ra nước ngoài.

Hiện nay trên các văn bản chính thống và trên web thì lại sử dụng font chữ theo chuẩn Unicode.

Vậy các bác cho e hỏi là ở VN đã có font chữ Unicode nào có thể sử dụng được cho các bản vẽ Autocad không? (Tất nhiên là font chữ dạng nét mảnh và có thêm các ký tự đặc biệt chuyên ngành).

phonganh1503
13-12-2004, 04:37 AM
Chủ đề hay như thế này ma sao chẳng co ai trả lời thế nhi?Mình sử dụng font chữ trong CAD chỉ như một thói quen, chẳng co chuẩn nào cả.
Anh em nào co ý kiến gì hay, pốt lên cho mọi người tham khảo nào. :confused:

jonnyenglish
16-12-2004, 12:09 AM
Em lại tưởng là bản vẽ kĩ thuật thì dùng chữ không chân(arial)Em thì hay dùng narrow (bộ gõ TCVN3 của Vietkey)

nguyencanhtoan
18-12-2004, 02:25 PM
Trong ACAD mình vẫn dùng unicode ( chủ yếu là Tahoma, hoặc Times News Roman và dùng Unikey làm bộ gõ và dùng lệnh MTEXT ) bình thường thôi. Không có vấn đề gì đâu.
Lúc in bản vẽ không gặp trục trặc gì cả.
Anh thử xem.

yanoby
18-12-2004, 02:49 PM
Theo tôi việc dùng phông chữ nào trong acad là do các công ty xây dựng tự quyết định. Đối với mỗi loại khổ giấy khác nhau cần có quy định kích thước cho các ký tự khác nhau. ở việt nam hiện nay không biết đã có công ty tư vấn nào có tiêu chuẩn riêng về phông chư, nét đậm nhạt, mầu sắc cho các đối tượng, các ký hiệu vật liệu.. hay chưa? :confused:

khan
25-12-2004, 08:37 AM
ngoài những công trình lớn thì phải theo những qui định bắt buộc , chữ phải như thế này thế nọ , còn những nhà dân dụng bình thường thỉ tui thấy chẳng ma nào để ý đến! vậy nên theo ý của tui là kiểu chữ nào người thi công đọc hiểu là được!

Nguyễn Quang Đức
18-02-2005, 09:01 PM
Tôi thấy font TVsimli khá hay vì nó là loại font 1 nét nên bản vẽ nhẹ, có thể thay đổi chữ hoa, chữ thường bằng phím Caps Lock, hơn nữa lại tiện gõ các ký hiệu chuyên ngành như fi 1 gạch, fi 2 gạch bằng phím ~. Tuy vậy phải gán chiều dày nét chữ khi in, và phải gõ bằng mã VnAutoCAD trong Vietkey. Tôi thích fonts này, không biết các bác thì thế nào?
Nguyễn Quang Đức

Gary killer
19-02-2005, 10:52 PM
Tôi thấy font TVsimli khá hay vì nó là loại font 1 nét nên bản vẽ nhẹ, có thể thay đổi chữ hoa, chữ thường bằng phím Caps Lock, hơn nữa lại tiện gõ các ký hiệu chuyên ngành như fi 1 gạch, fi 2 gạch bằng phím ~. Tuy vậy phải gán chiều dày nét chữ khi in, và phải gõ bằng mã VnAutoCAD trong Vietkey. Tôi thích fonts này, không biết các bác thì thế nào?
Nguyễn Quang Đức
font của bác lạ quá. Tôi chưa dùng bao h. bác pót lên cho tôi được không?

cod
21-02-2005, 03:38 PM
Đúng đấy bác Đức ạ, em thấy cái font của bác lạ quá. Bác có thể post lên được không?

vietcong
28-02-2005, 05:02 PM
Có lẽ không hoàn toàn đúng trong Topic này nhưng em chẳng biết vào đâu để hỏi cả. Em không thể thay đổi được các lệnh tắt trong CAD 2004 mặc dù đã làm đúng theo sách (Dạy CAD2000). Bác nào biết thì chỉ giùm. Và cách nào nhanh nhất để vẽ bảng thống kê thép trong bản vẽ. Cám ơn nhiều!

ttkh
28-02-2005, 06:04 PM
Có lẽ không hoàn toàn đúng trong Topic này nhưng em chẳng biết vào đâu để hỏi cả. Em không thể thay đổi được các lệnh tắt trong CAD 2004 mặc dù đã làm đúng theo sách (Dạy CAD2000). Bác nào biết thì chỉ giùm. Và cách nào nhanh nhất để vẽ bảng thống kê thép trong bản vẽ. Cám ơn nhiều!
Thì bạn lục tung cái diễn đàn này lên.Chắc chắn là tìm được thôi. Nói cho biết nhé , nhiều cái hay lắm đó.... thử vào "tìm kiếm" phần mềm TKXD30 (phần mềm thống kê thép đó).

nglam_adg
28-02-2005, 10:55 PM
Tạo 1 files text có đuôi là lsp (ví dụ pgp.lsp)
Paste đoạn mã dưới đây vào
Mở AutoCAD, appload files vừa tạo vào
sau đó nhập lệnh upgp
Bạn sẽ có nội dung files chứa các lệnh tắt hiện hành - đang sử dụng, tha hồ sửa.

(defun c:upgp (/ user_pgp)
(setq user_pgp (strcat (substr (getvar "Dctcust") 1 (- (strlen (getvar "Dctcust")) 10)) "acad.pgp") )
(princ)
(princ user_pgp)
(command "_.Shell" (strcat "NOTEPAD.EXE" " " user_pgp))
)

nglam_adg
28-02-2005, 10:56 PM
Nhớ khởi động lại AutoCAD sau khi sửa files *.pgp để lệnh tắt có hiệu lực.
Nếu ngại làm thì download files này về, đổi đuôi files thành lsp, Load vào CAD mà xài.
Hoặc dùng lệnh REINIT để load lại file acad.pgp

vietcong
06-03-2005, 09:26 AM
Xin cám ơn bác nglam_adg, em đã về làm theo cách của bác và "ngon ơ".

binhcd
10-03-2005, 02:16 PM
mình dùng cad2k nhưng sao nó đánh tiếng việt không được dù mình cài vietkey,nhưng word mình vẫn đánh bình thường,mình thử dùng vnitimes và times roman đều ko đụoc mong các pác chỉ giúp

nhapy
11-03-2005, 01:33 AM
Về vấn đề thống nhất phong cách thể hiện trong bản vẽ kỹ thuật nói chung và font chữ kỹ thuật nói riêng ở nước ta đúng là nhiều điều để trao đổi. Có thể tự hào một điều là tại công ty THIKECO của tôi đang làm việc có những quy định rất cụ thể về vấn đề này và khi tuân thủ đúng thì hệ thống sản phẩm của THIKECO có phong cách rất riêng và quy củ. Tuy nhiên không phải không có những bất cập cần phải thay đổi đó là font chữ một nét và gõ dạng telex của THIKECO giống trong TKXD khi chuyển file bản vẽ sẽ mất font. Vì vậy đề nghị bạn Toàn có thể nói rõ hơn về việc dùng chuẩn Unicode cho font chữ một nét được không?

keepsilencetb
27-09-2005, 09:53 PM
To binhcd:
Trong bản vẽ của bạn không đánh được tiếng Việt vì định dạng Font của bạn có vấn đề. Bạn chưa chọn têu chuẩn đánh Font tương thích với nó. Nếu bạn dùng Vntime hoặc Time new roman thì bạn phải chọn định dạng Font là Unicode định sẵn [U]và chọn đánh theo tiêu chuẩn 39- Unicode 1. Đảm bảo bạn là được. Còn tôi khuyên bạn nên dùng Font chữ trong bản vẽ là các Font chữ kỹ thuật *. shx bản vẽ của bạn trong sẽ rất đẹp và dung lượng bản vẽ sẽ nhẹ đi rất nhiều.

LinhPhi
30-09-2005, 06:11 PM
Một số bạn có bảo là font và cỡ chữ thường tùm lum. Tôi làm nhiều nơi rồi thấy rất nhiều công ty định dạng bản vẽ rất giống nhau. Đó không phải là ngẫu nhiên mà thường "các cách nghĩ ra một chuẩn đó đều gặp nhau". Chẳng hạn ở Thikeco hay một số công ty lớn khác có hệ thống bản vẽ rất rõ ràng. Ví dụ tôi vẽ 1 bản vẽ sau đó chuyển cho một bộ phận khác hoặc tôi chuyển công ty thì những người làm cùng tôi luôn luôn chẳng phải lăn tăn khi sử dụng bản vẽ của tôi, bởi vì nó giống nhau như đúc.
Như vậy có phải hay ko?

LinhPhi
30-09-2005, 06:19 PM
Tôi cũng chuẩn bị bắt tay vào viết một bộ gõ theo kiểu telex và Font tôi sử dụng là Roman. Nếu hoàn thành xong thì việc mà Nhapy ở THIKECO gì gì đó :D nêu ra ở trên sẽ không phải lăn tăn nữa. Anh Nhapy chờ kết quả nhé :p .

truba
30-09-2005, 07:14 PM
Dùng font đơn nét này rất đẹp:vnromanS,vnromanC,...D,...T,...vnsimile...
bảng đặt nét font:
in A0----------0.3
in A1----------0.25
A2----------0.20 or 0.22
A3----------0.18
A4----------0.15
:D tui là PROFESSINAL OF PRINTER đấy, yen tâm mà in, cực đẹp luôn.
Tui không biết post font lên như thế nào,ai chỉ tôi ,tôi post lên cho:bản full luôn nhé!

bangcg1
16-10-2010, 07:01 PM
em di thong do an may ong thay toan bat dung phong chu unicode thui
thuong thi bat dung phong chu aria

colombus
11-01-2011, 08:29 AM
font chữ đủ đậm mới đẹp. cái hình này trích ra từ giáo trình vẽ kỹ thuật xây dựng- tác giả Nguyễn Quang Cự, Nguyễn Mạnh Dũng

"Trên bản vẽ kỹ thuật không được viết chữ và số một cách tùy tiện mà phải dùng các loại chữ kỹ thuật được quy định trong TCVN 7284 -2-2003."

vậy mà, mỗi nơi, mỗi công ty sử dụng 1 kiểu riêng...

font TCVN 7284 dùng mã unicode
http://www.mediafire.com/?44fftlft5ausii1

colombus
11-01-2011, 08:34 AM
Hình vẽ font chữ tcvn 7284

viet2010
11-01-2011, 09:05 AM
font chữ đủ đậm mới đẹp. cái hình này trích ra từ giáo trình vẽ kỹ thuật xây dựng- tác giả Nguyễn Quang Cự, Nguyễn Mạnh Dũng

Mình cảm thấy dùng font chữ VNI-Helve là tạm đạt yêu cầu trên! :D;):p

ti_tan937
13-01-2011, 10:50 AM
có font hay sao bác đức không pốt lên cho a, em sài với giấu kỹ thế
thân

MYNUONG
31-05-2011, 02:32 PM

"Trên bản vẽ kỹ thuật không được viết chữ và số một cách tùy tiện mà phải dùng các loại chữ kỹ thuật được quy định trong TCVN 7284 -2-2003."

vậy mà, mỗi nơi, mỗi công ty sử dụng 1 kiểu riêng...

font TCVN 7284 dùng mã unicode

Font này có bản quyền không nhỉ ? Nếu sử dụng để lập bản vẽ có sao không ?

yakumo
02-06-2011, 12:50 PM
Nhớ khởi động lại AutoCAD sau khi sửa files *.pgp để lệnh tắt có hiệu lực.
Nếu ngại làm thì download files này về, đổi đuôi files thành lsp, Load vào CAD mà xài.
Hoặc dùng lệnh REINIT để load lại file acad.pgp

Thật ra bạn ko cần phải khởi động lại Cad đâu, cách làm như sau:
- Gõ lệnh reinit
- Click chọn PGP File là ok ngay

tinhutech198
02-06-2011, 01:20 PM

VOTE 1 PHIẾU CHO font chữ VNI-Helve.Thấy các đồ án môn học hay sử dụng font này:D

hanhpro10
02-06-2011, 01:25 PM

trường kiến trúc HN rất hay dùng vnarial narrow:D

tranlamcd
02-06-2011, 02:08 PM
VOTE 1 PHIẾU CHO font chữ VNI-Helve.Thấy các đồ án môn học hay sử dụng font này:D

Mình làm đồ án từ mấy năm nay cũng thường hay dùng font này cho các bản vẽ. Ngoài ra cũng có thể sử dụng font VNswitzerland Condensed hoặc VNswitzerland Condenlight. Đây là các font chử không gạch chân nên rất thích hợp với các bản vẽ kỹ thuật.

colombus
02-06-2011, 10:30 PM
Font này có bản quyền không nhỉ ? Nếu sử dụng để lập bản vẽ có sao không ?

Dùng font này có 1 bất tiền... vì các máy không có sẵn font này nên khi gởi bản vẽ đi in thì phải gởi kèm theo font với hướng dẫn chép nó vô c:\windows\font trước khi mở

viet2010
02-06-2011, 10:33 PM
Dùng font này có 1 bất tiền... vì các máy không có sẵn font này nên khi gởi bản vẽ đi in thì phải gởi kèm theo font với hướng dẫn chép nó vô c:\windows\font trước khi mở

Tiện thể cho em hỏi tý! :D

Bác nào có tiêu chuẩn TCVN 7284:2005 Tài liệu kỹ thuật cho sản phẩm - Chữ viết không, nếu có thì cho em xin về tham khảo với! Em lục tìm trên mạng rồi mà không thấy! Huhu :o

Em cám ơn! :D

ngocdung_const
02-06-2011, 10:38 PM
Cứ Unicode mà phang, đem máy nào cũng đọc được, đỡ phải lăn tăn...

colombus
02-06-2011, 10:47 PM

font này gõ chữ phi thì dùng alt+237 bất tiện, mà chỉ gõ được trong mtext, không gõ được trong dtext. thỉnh thoảng lại thấy có ông vẽ chữ phi bằng hình tròn với cái que... mỗi lần move hay copy bị rớt cái que hay vòng tròn thì quay lai lượm.

kiencon
02-06-2011, 10:47 PM
Cứ Unicode mà phang, đem máy nào cũng đọc được, đỡ phải lăn tăn...

đúng ak, ủng hộ cái này. Nhiều khi mở bản vẻ lên mà lỗi font thật là bực bội.

colombus
02-06-2011, 10:50 PM

Bác nào có tiêu chuẩn TCVN 7284:2005 Tài liệu kỹ thuật cho sản phẩm - Chữ viết không, nếu có thì cho em xin về tham khảo với! Em lục tìm trên mạng rồi mà không thấy! Huhu :o

mình cũng có tìm mà vẫn chưa thấy.

nguyenquocai
02-06-2011, 10:52 PM
xem phải cái này không nha.
quy định khá rõ ràng, đều cập nhật theo các tiêu chuẩn mới.
ÁI, thân.

viet2010
02-06-2011, 11:04 PM
xem phải cái này không nha.
quy định khá rõ ràng, đều cập nhật theo các tiêu chuẩn mới.
ÁI, thân.

Không phải cái này Ái ơi! Mình cần Tiêu chuẩn 7284 kìa! :o
Dù sao cũng thanks nhiều! :D

Bác nào có giúp em với! Huhu :mad:

Thankssssssssssssssssssss

colombus
02-06-2011, 11:06 PM
thanks Ái, cái fonf này đúng là font chuẩn 7284 ... rất đẹp và chuẩn mực. font này cũng có sẵn trong bộ cài autocad nhưng không gõ tiếng việt được, cụ thể là các font isoc2p.shx, isoc3p.shx, ISOCPEUR.SHX... Trong các font này thì ISOCPEUR là đủ đậm... sau này nó đã được 1 giáo viên của dhbk hcm cải tiến thành tcvn7284 như tôi đã giới thiệu ở trên. Font này chỉ có 1 điểm khác với font 7284 là số 7 có gạch ngang.

dmt182
22-07-2012, 11:44 AM
hay wá hay wá
hihihihê

MYNUONG
26-11-2012, 10:25 AM
CÁC BÁC CHO MÌNH HỎI FONT NÀY LÀ FONT GÌ ?

CẢM ƠN CÁC BÁC.

mrtran_prjv
26-11-2012, 10:36 AM
CÁC BÁC CHO MÌNH HỎI FONT NÀY LÀ FONT GÌ ?

CẢM ƠN CÁC BÁC.

Nét chữ tròn trịa như này, có thể là .VnAvant

sv9xd
26-11-2012, 10:37 AM
Nhìn mà biết là font gì cũng khó. Font đấy có lẽ là font VnAvant hoặc VnAvantH. Còn cái font đậm đậm đó có lẽ là font VnArialH. Thử xem. Nhớ kết hợp điều chỉnh Width Factor trong Text style để được kích cỡ chữ như mong muốn nhé.

sv9xd
26-11-2012, 10:51 AM
Gửi mọi người kích cỡ chữ khi in theo tỷ lệ bản vẽ, trích từ tài liệu về layout.
http://www.mediafire.com/?awb9gu1fowv8mmu

Trungcdc
26-11-2012, 11:39 AM
Thời buổi nào rồi còn dùng TCVN 3 nữa, tham khảo thông tư 01/2011/TT-BNV của bộ Nội vụ về thể thức trình bày văn bản đê.
Toàn bộ font theo bộ mã unicode theo TCVN 6909:2001

sv9xd
26-11-2012, 12:02 PM
Bây giờ đa số các bản vẽ thiết kế ngoài bắc đều dùng bộ mã TCVN3, trong miền nam chắc là VNI. Font chữ dùng tùm lum thảnh thử nhiều khi không đọc được lẫn nhau. Còn TCVN 6909 thì mới chỉ áp dụng cho khối hành chính sự nghiệp là chủ yếu, dưới dạng khuyến khích. Vì lúc in ra rồi thì có giới mới biết là nó dùng bộ mã gì.:D
Bác Trungcdc có bản vẽ nào chuẩn không cần chỉnh sự dụng bộ mã Unicode không, up lên anh em tham khảo với :D