PDA

View Full Version : Thông tư, văn bản ko trừ phần BT bị thép chiếm chỗ?

Namdinh80
10-12-2006, 09:06 AM
"Chủ đầu tư ko được trừ khối lượng bê tông do thép chiếm chỗ trong BTCT toàn khối".
Em tìm mãi chưa thấy cái dòng này ở đâu cho những công trình trước năm 2005. Còn sau 2005 có cái thông tư gì đấy em có nghe người ta bảo mà search chưa được. Bác nào biết quẳng đây giúp. Em xin cảm ơn.

Namdinh80
11-12-2006, 08:43 PM
???????????????

????
?????????? :D

khkt_cc2
12-12-2006, 03:56 PM
Chắc là không có thông tư nào về vấn đề này đâu. Tôi hiểu là đáng nhẽ phải trừ thể tích thép trong bê tông nhưng vì khối lượng thép trong bê tông quá nhỏ ( cỡ 3%) cho nên mọi người cho qua.

Namdinh80
12-12-2006, 11:19 PM
Chắc là không có thông tư nào về vấn đề này đâu. Tôi hiểu là đáng nhẽ phải trừ thể tích thép trong bê tông nhưng vì khối lượng thép trong bê tông quá nhỏ ( cỡ 3%) cho nên mọi người cho qua.
Cái trước 2005 thì đúng là em vớ được 1 tài liệu dạng thư trả lời của BXD cho Tổng Thăng Long ký tên đóng dấu từ thời sếp Quân còn làm thứ trưởng có trả nhời là ko được trừ phần chiếm chỗ của thép trong BT (tất nhiên về tính pháp lý ko chuẩn nhưng dù sao cũng có cái để cãi :D)
Còn sau 2005, có đứa bảo em là 1 văn bản nào đấy có quy định rõ ràng. Các bác tìm hộ em với. Chứ kiểu "...nhưng vì khối lượng thép trong bê tông quá nhỏ ( cỡ 3%) cho nên mọi người cho qua." thì ko ổn rồi. Giờ làm XD tàn nhẫn lắm, cái gì cũng phải rõ ràng :D

Namdinh80
21-07-2007, 04:22 PM
Bác Inspector đang online không trả lời giúp em cái này với :(

inspector
21-07-2007, 04:59 PM
"Chủ đầu tư ko được trừ khối lượng bê tông do thép chiếm chỗ trong BTCT toàn khối".
Em tìm mãi chưa thấy cái dòng này ở đâu cho những công trình trước năm 2005. Còn sau 2005 có cái thông tư gì đấy em có nghe người ta bảo mà search chưa được. Bác nào biết quẳng đây giúp. Em xin cảm ơn.

"Định mức dự toán xây dựng công trình - Phần xây dựng "
Số: 24 /2005/QĐ-BXD, ngày 29 tháng 7 năm 2005

CHƯƠNG VI

CÔNG TÁC BÊ TÔNG TẠI CHỖ

THUYẾT MINH VÀ QUY ĐỊNH ÁP DỤNG:

- Định mức dự toán công tác bê tông đổ tại chỗ các kết cấu gồm ba nhóm công việc:
+ Đổ bê tông được định mức cho 3 dây chuyền:
* Vữa bê tông sản xuất bằng máy trộn vật liệu trộn tại hiện trường, đổ bằng thủ công áp dụng đối với công trình có chiều cao tối đa là 16m.
* Vữa bê tông sản xuất qua dây chuyền trạm trộn tại hiện trường hoặc vữa bê tông thương phẩm từ các cơ sở sản xuất tập trung vận chuyển lên cao và đổ bằng hệ thống cần cẩu.
* Vữa bê tông sản xuất qua dây chuyền trạm trộn tại hiện trường hoặc vữa bê tông thương phẩm từ các cơ sở sản xuất tập trung và đổ bằng máy bơm bê tông.
+ Sản xuất, lắp dựng cốt thép.
+ Sản xuất, lắp dựng và tháo dỡ ván khuôn.

- Công việc đổ bê tông các kết cấu được định mức theo phương thức sản xuất, cung cấp vữa (bằng máy trộn vữa, hệ thống trạm trộn tại hiện trường hoặc vữa bê tông thương phẩm từ các cơ sở sản xuất tập trung) và biện pháp thi công phổ biến (bằng thủ công, bằng cần cẩu, bằng máy bơm bê tông).

- Công việc sản xuất, lắp dựng, tháo dỡ ván khuôn (gồm ván khuôn gỗ và ván khuôn kim loại) được tính cho 1m2 diện tích mặt bê tông từng loại kết cấu cần sử dụng ván khuôn. Ván khuôn một số công tác trượt silô, ***g thang máy, ván khuôn hầm, ván khuôn dầm cầu đúc hẫng được định mức cho công tác sản xuất, lắp dựng lần đầu và di chuyển cho 1 lần tiếp theo.

Nếu trên bề mặt kết cấu bê tông có diện tích chỗ rỗng 1m2 sẽ không phải trừ đi diện tích ván khuôn và không được tính thêm ván khuôn cho bề mặt thành, gờ xung quanh chỗ rỗng.

Khối lượng bê tông các kết cấu là khối lượng hình học được xác định theo thiết kế, khi đo bóc khối lượng bê tông không trừ cốt thép trong bê tông.

shevactc3
21-08-2012, 04:36 PM
Các bác cho em hỏi: Theo kinh nghiệm thi công của các bác, khi tính khối lượng bê tông sàn thì trừ bao nhiêu % khối lượng do thép chiếm chổ? Nếu tính đúng theo khối lượng hình học thì chắc chắn sẽ dư bê tông.

Namdinh80
21-08-2012, 05:27 PM
Các bác cho em hỏi: Theo kinh nghiệm thi công của các bác, khi tính khối lượng bê tông sàn thì trừ bao nhiêu % khối lượng do thép chiếm chổ? Nếu tính đúng theo khối lượng hình học thì chắc chắn sẽ dư bê tông.

Đừng mơ :D, thường thằng cấp bê tông nó lại cấp hụt 8-15% rồi. Cứ tính đúng khối lượng hình học + 0,4m3 cho ben là vừa xinh đấy.

Hainamnd86
21-08-2012, 05:34 PM

Khó lắm bác ơi! vì thể tích mình kiểm soát có chính xác đâu mà đòi trừ đi chứ!

shevactc3
21-08-2012, 11:39 PM
Đừng mơ :D, thường thằng cấp bê tông nó lại cấp hụt 8-15% rồi. Cứ tính đúng khối lượng hình học + 0,4m3 cho ben là vừa xinh đấy.

Nếu có đơn vị bê tông chơi đẹp, cung cấp bê tông chính xác thì bác tính sao?

Khó lắm bác ơi! vì thể tích mình kiểm soát có chính xác đâu mà đòi trừ đi chứ!

Ở đây em đang nói đến con số % kinh nghiệm thôi mà bác.

nhatongdaisu
21-08-2012, 11:52 PM
ông tính khối lượng thép ở mái đấy là bao nhiêu ông chia cho khối lượng riêng thép la 7.8t/m3 đấy là ra nhưng mà thường thi tinh đủ bt cộng thêm 1 m3 với kl lớn cho an chắc không mà đang đổ mái cao mà thiếu ti trộn tay khốn nan

ks.thanhtuan
24-08-2012, 11:25 AM

Khi gọi bê tông anh em cứ tính khối lượng theo thể tích rồi gọi theo số lượng xe. Một xe có thể 6m³, hoặc 7m³ tùy thuộc.
Khi đổ bê tông gần xong có thể tính toán lại để gọi cho chính xác khỏi dư.

Còn liên quan tới vấn đề trong chủ đề: Em chưa thấy thằng Giám sát hay Chủ đầu tư nào mà đi tính bê tông mà trừ đi thể tích thép chiếm chỗ.
Mấy thằng chủ đầu tư nó muốn kiếm chút đó mà. Mấy thằng củ chuối.