PDA

View Full Version : xin hỏi móng nhà dân dụng

flower_xd2001
12-12-2006, 08:17 AM
xin hỏi là lúc trước tôi có mua một căn nhà có DT 4x18 gồm 1 lửng và 2 lầu bây giờ tôi muốn xây thêm một lầu nửa nhưng tôi không biết là nền móng của nhà tôi có chịu nổi thêm một tấm nữa không vậy xin cho tôi hỏi có cách nào kiểm tra móng nhà tôi dủ khả năng chiu lực toàn bộ tải trọng bên trên không và kiểm tra móng như thế nào để mình biết nó đủ khả năng chịu lực nhà tôi mua lúc trước chỉ có bản vẽ kiến trúc không có bản vẽ kết cấu

khkt_cc2
12-12-2006, 03:33 PM
Cứ làm đi, nếu có vấn đề gì thì nghĩ cách gia cố sau. Tôi thấy khối nhà vẫn làm thêm 1~2 tầng mà có nứt nẻ gì đâu.

ThangCoi
23-12-2006, 05:29 PM
Bác hỏi thế thì chịu luôn ! Vì có nói cũng chỉ là quan niệm không có cơ sở chính xác được ! Mà cũng không thể đập móng ra để xem thép được (Dùng máy móc thì tốn kém lắm) ! Chỉ có thể phỏng đoán thôi (đúng thì tốt mà sai thì chịu). Nên là vừa làm vừa run ! Còn phát hiện thấy nứt thì gia cường thôi !

huycdc
24-12-2006, 09:01 AM
Giả thiết rằng ngôi nhà dân này đã qua mấy chủ rồi. Mỗi chủ khi mua đều có ý nghĩ là : xây thêm một tầng chả vấn đề gì. Như vậy, ban đầu là một tầng, sau vài ba chủ thì nó cũng thêm vài tầng ... rồi sập đổ lúc nào không biết.
Bạn nên nhờ bạn bè ai đó là KSXD trực tiếp đến xem giúp, căn cứ vào thực tế xem có chất thêm được hay không, hoặc chí ít là xây thêm một tầng nhẹ (VD như tường tôn, mái tôn (loại 2 lớp có lớp cách nhiệt ở giữa)) được hay không ???
Cẩn thận nữa thì thuê đào móng lên kiểm tra. Hiện nay có cả máy rò cốt thép nữa đấy. Nhưng làm như vậy cũng khá tốn tiền.

davidhien
10-09-2010, 09:24 AM
Bạn nên thuê 1 đơn vị đến kiểm tra lại móng và các cấu kiện khác của công trình. Họ sẽ kết luận và đưa ra phương án giá cố khi cần.

Nguyễn Hưng
10-09-2010, 09:52 AM
1, khi tính toán nhà cao tầng trên nền đất yểutánh giao động bằng cách nào?
2, Sê nôp có ảnh hưởng thế nào đến nội lực của khung?
3, Độ cứng của sàn có ảnh hưởng thế nào đến sự lam việc của khung hay không?
4, Sơ đồ tiính cầu thang ?

daccong_hme
11-09-2010, 10:49 AM
Căn cứ vào điều kiện địa chất của các công trình gần đó, mới xây dựng thie tốt quá ròi làm xem thế nào bác ạ

minhcuong251
11-09-2010, 12:12 PM
thử xem địa chất của các ngôi nhà đang xây ở gần đó xem thế nào thôi rồi mới quyết định. thường thì địa chất từng vùng nó cũng ít có thay đổi mấy đâu.

ThangCoi
11-09-2010, 04:12 PM
1, khi tính toán nhà cao tầng trên nền đất yểutánh giao động bằng cách nào?

Với nền đất thuộc dạng S1, S2 thì chỉ có cách ngồi nhì nhà đổ
Với lên đất tốt hơn thì chỉ có cách cấu tạo lại kết cấu nhà thôi chứ chẳng ai cải tạo được nền đất cả.

2, Sê nôp có ảnh hưởng thế nào đến nội lực của khung?

Khi làm mô hình thường ta không tính đến nó vì 1, ảnh hưởng không nhiều, 2 Ngại vẽ thêm .

3, Độ cứng của sàn có ảnh hưởng thế nào đến sự lam việc của khung hay không?

Có ! Bạn thử chạy mô hình với chiều dầy sàn 10 cm với mô hình sàn dầy 1 mét xem. Nội lực thay đổi rất nhiều.

4, Sơ đồ tiính cầu thang ?
Cái này tuỳ từng cầu thang chứ

sonxd2003
11-09-2010, 08:47 PM
xin hỏi là lúc trước tôi có mua một căn nhà có DT 4x18 gồm 1 lửng và 2 lầu bây giờ tôi muốn xây thêm một lầu nửa nhưng tôi không biết là nền móng của nhà tôi có chịu nổi thêm một tấm nữa không vậy xin cho tôi hỏi có cách nào kiểm tra móng nhà tôi dủ khả năng chiu lực toàn bộ tải trọng bên trên không và kiểm tra móng như thế nào để mình biết nó đủ khả năng chịu lực nhà tôi mua lúc trước chỉ có bản vẽ kiến trúc không có bản vẽ kết cấu

Tôi nghĩ nếu bạn làm chồng thêm 1 tầng nữa mà sử dụng kết cấu nhẹ vẫn đc vì nhà phố thì phần kết cấu thường thiết kế hơi bị dư. Còn bác muốn chắc ăn thì thuê 1 đơn vị tư vấn kiểm định nào đó.

phuantruyen
13-09-2010, 12:44 PM
Cái này phải cần người có ít kinh nghiệm về thiết kế, cải tạo công trình xem qua giúp bạn, nếu nhà của bạn hiện tại chưa thấy hiện tượng xuống cấp gì về kết cấu thì có thể nâng tầng được..

nvthienct
13-09-2010, 01:05 PM
các bác cho em hỏi nếu mình làm móng khi đào sâu đến cốt thiết kế mà đất đáy móng bị ngập nước cho nên dùng máy hút hết nước nhưng không thể lấy hết được bùn lên vậy mình có nên đổ luôn bêtoong lot không nhỉ cho sạch ngay mai lắp dựng thép móng và đổ bt móng.

chuot99
09-10-2010, 09:02 PM
Nhà mình mua lại xây dựng trước khoảng năm 1974-1975, hiện nay đang đúc 2 tấm ?. Theo mình biết thì khoảng thời gian đó đa phần cọc đều là cừ tràm đúng không, hay là đã có cọc bê tông cốt thép ?, tuổi thọ nhà cũng được khoảng 35 năm, liệu cừ tràm có bị hư hay không ? vì hiện trạng nhà không bị lún nút, nên mình muốn đổ thêm một tấm nữa + lợp ngói không biết móng hiện tại có chụi nổi không, nhà vẫn thấy còn chừa cột ở tấm trên cùng nhô lên khoảng 0.5 m sắt lớn bằng ngón tay cái ? thường thì có khả năng xây thêm người ta mới chừa lại cột, nếu không thì chả ai chừa phải không ?

XUAN THUY
09-10-2010, 09:31 PM
Nhà mình mua lại xây dựng trước khoảng năm 1974-1975, hiện nay đang đúc 2 tấm ?. Theo mình biết thì khoảng thời gian đó đa phần cọc đều là cừ tràm đúng không, hay là đã có cọc bê tông cốt thép ?, tuổi thọ nhà cũng được khoảng 35 năm, liệu cừ tràm có bị hư hay không ? vì hiện trạng nhà không bị lún nút, nên mình muốn đổ thêm một tấm nữa + lợp ngói không biết móng hiện tại có chụi nổi không, nhà vẫn thấy còn chừa cột ở tấm trên cùng nhô lên khoảng 0.5 m sắt lớn bằng ngón tay cái ? thường thì có khả năng xây thêm người ta mới chừa lại cột, nếu không thì chả ai chừa phải không ?

Thông thường thì móng càng lâu càng chắc, cừ tràm có thể đã thành đất hoặc vẫn còn nguyên. Việc nâng tầng này cũng như khám bệnh vậy, phải bắt mạch mới cho thuốc. Tốt nhất bác mời một ai đó, có thể là nhà thầu tiềm năng của bác, đến xem tận nơi rồi đưa ra giải pháp phù hợp, vì với những dữ liệu bác mô tả thì chưa đủ cơ sở đế nói lên điều gì.

cmengenie
09-10-2010, 09:41 PM
Thông thường thì móng càng lâu càng chắc, cừ tràm có thể đã thành đất hoặc vẫn còn nguyên. Việc nâng tầng này cũng như khám bệnh vậy, phải bắt mạch mới cho thuốc. Tốt nhất bác mời một ai đó, có thể là nhà thầu tiềm năng của bác, đến xem tận nơi rồi đưa ra giải pháp phù hợp, vì với những dữ liệu bác mô tả thì chưa đủ cơ sở đế nói lên điều gì.

Riêng khoản cừ tràm này tôi không tin lắm.

Có lần chính tôi tận mắt thấy (chứ không tham gia làm món nào) một nhà dân đập đi để xây mới có móng cọc tre, nhà làm những năm 90, 2 tầng thấy còn tốt, nhưng móng tre mối ăn khủng khiếp, nhìn phát sợ. Chắc tại mực nước ngầm lâu ngày nó rút.

chuot99
09-10-2010, 10:06 PM
Nhà mình cách cái kênh nhiêu lộc khoảng 100m, lúc mình về thì hai bên chưa thấy xây, mình quan sát khi 1 bên xây khoảng năm 2000 không biết nó dùng cọc gì đào xuống 1m thấy nước đầy, và năm 2008 phía còn lại cũng xây khoan cọc nhồi cũng thấy nước lênh lán, như vậy là khu vực mình luôn luôn có nước, nên cừ tràm mình nghĩ vẫn còn tốt vì nhà không lún nứt. Cho hỏi khi xây nhà làm móng người ta thường tính dư phải không, vì mình nghĩ 3 tấm không quá nhiều nên khó sập, nếu không chụi nổi chắc chỉ lún thôi phải không ?, mình định làm liều khi nó lún gia cố, còn không thì thôi ?

cmengenie
09-10-2010, 10:39 PM
Nhà mình cách cái kênh nhiêu lộc khoảng 100m, lúc mình về thì hai bên chưa thấy xây, mình quan sát khi 1 bên xây khoảng năm 2000 không biết nó dùng cọc gì đào xuống 1m thấy nước đầy, và năm 2008 phía còn lại cũng xây khoan cọc nhồi cũng thấy nước lênh lán, như vậy là khu vực mình luôn luôn có nước, nên cừ tràm mình nghĩ vẫn còn tốt vì nhà không lún nứt. Cho hỏi khi xây nhà làm móng người ta thường tính dư phải không, vì mình nghĩ 3 tấm không quá nhiều nên khó sập, nếu không chụi nổi chắc chỉ lún thôi phải không ?, mình định làm liều khi nó lún gia cố, còn không thì thôi ?

Rất hiểu tâm lý của bạn :)

Để thép chờ thì đúng là ý chủ nhà có ý định nâng tầng thật (hay là lúc loạn lạc chưa kịp làm cũng nên). Quan trọng bây giờ phần nhiều là cái móng.

Tốt nhất, bạn hãy mời một đơn vị nào đó có pháp nhân về khảo sát lại địa chất. Còn không thì cố gắng giảm tải công trình: tầng thấp, gạch xỉ nhẹ mỏng, mái tôn làm trần cách âm có được không?, ít đồ thôi...Phương pháp thi công là cố gắng làm chậm, thật chậm, ngó nghiêng theo dõi, làm đều mặt bằng, có gì thì kêu la ngay lập tức.

chuot99
10-10-2010, 09:47 AM
Làm tầng thấp cỡ bao nhiêu ? cho cân đối với hiện tại vì tầng trệt lúc mới về là 5m, do nâng đường mình tôn lên 0.5m nên còn 4.5m, tầng 1 thì 4m, mình làm 3.5m được không hay chỉ 3m, mình thấy 3m hơi thấp. Hiện tại phía sau còn cái bếp 5mx5m mình sẽ làm mới, khi xong toàn bộ sẽ là ba tấm rưỡi, nghĩa là 1/3 nhà hiện tại phía sau sẽ phải chụi bốn tấm lận, có cách nào chuyển toàn bộ sức nặng ra phía mình làm cọc mới không ?. Vì mặt bằng thi công mới ở phía sau bếp khá chật mình nên chọn phương án thi công cọc như thế nào? mình chọn khoan cọc nhồi có được không vì không muốn làm ảnh hưởng tới nhà bên cạnh và cái móng của nhà cũ phía sau, với vị trí cách kênh nhiêu lộc 100m gần ranh giới Q.PN và Q.TB như vậy mình nên khoan sâu bao nhiêu ?

davidhien
10-10-2010, 10:29 AM
Cao độ của các tầng lầu chì từ 3,0 - 3,4 m, tùy khu và cấp đường tại khu vực đó.

dinhthuanxd
13-10-2010, 06:02 PM
Làm tầng thấp cỡ bao nhiêu ? cho cân đối với hiện tại vì tầng trệt lúc mới về là 5m, do nâng đường mình tôn lên 0.5m nên còn 4.5m, tầng 1 thì 4m, mình làm 3.5m được không hay chỉ 3m, mình thấy 3m hơi thấp. Hiện tại phía sau còn cái bếp 5mx5m mình sẽ làm mới, khi xong toàn bộ sẽ là ba tấm rưỡi, nghĩa là 1/3 nhà hiện tại phía sau sẽ phải chụi bốn tấm lận, có cách nào chuyển toàn bộ sức nặng ra phía mình làm cọc mới không ?. Vì mặt bằng thi công mới ở phía sau bếp khá chật mình nên chọn phương án thi công cọc như thế nào? mình chọn khoan cọc nhồi có được không vì không muốn làm ảnh hưởng tới nhà bên cạnh và cái móng của nhà cũ phía sau, với vị trí cách kênh nhiêu lộc 100m gần ranh giới Q.PN và Q.TB như vậy mình nên khoan sâu bao nhiêu ?

Tầng trên bác làm 5.5m cũng được, nhưng nhớ xây vật liệu càng nhẹ, càng tối thiểu càng tốt. Còn chuyện chuyển trọng lượng từ trước ra phía sau thì đối vớ nhà dân thì chắc là không làm được. Việc thi công cọc trong trường hợp của bác tối ưu nhất là khoan cọc nhồi đường kính D35 sâu từ (35-40)m. Việc khoan cọc tốt nhất là bác thuê nhà thầu khoan cọc đến để họ khoan thử 1 tim xem tới lớp đất tốt là bao nhiêu mét rồi mới có quyết định chính xác.

dinhthuanxd
13-10-2010, 06:03 PM

Tầng trên bác làm 3.5m cũng được, nhưng nhớ xây vật liệu càng nhẹ, càng tối thiểu càng tốt. Còn chuyện chuyển trọng lượng từ trước ra phía sau thì đối vớ nhà dân thì chắc là không làm được. Việc thi công cọc trong trường hợp của bác tối ưu nhất là khoan cọc nhồi đường kính D35 sâu từ (35-40)m. Việc khoan cọc tốt nhất là bác thuê nhà thầu khoan cọc đến để họ khoan thử 1 tim xem tới lớp đất tốt là bao nhiêu mét rồi mới có quyết định chính xác.